unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himba <muchilis> sana yesu iwaja tena nakujnakuja yesu yuwajaten hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivi washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena skilizaji naendelea kukaribisha katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya redioadventist limwenguniawr inayotangazia kupitia masafa mafupi ya 5 kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kumbuka mpendo wa unaweza kunipata kupitiangfm na vilevile kupitiarc fm umbukakisimafm kutokea kule nchini kenya tunaendelea kwa sote mwanzo mpaka mwishomtandao yetu nihilo mskilizaji tutakua na vipindi viwiliambpo cha kwanza tutakuwa na kipindi cha ijali afya yako na katika kipindi cha pili tutakuwa na kipindi cha siri za ushindi na msikilizaji kwa upande wa waimbaji tutakuwa na waimbaji wa kwaya ya vijana ya sakina watakuja kwako na wimbo unaosema kuna siku njema siku njema wa amani emilele, hata milele hata nasiku nje matututayona marata boluri mfame wa amari tutakishina emilele atamilele shina zote zidagoma uzuhi zetu welizitzaisha tutagomona mwana wa mungu Na Ta katika wimbo wa pili toko na wimbo kutoka kwao kwa ya kingongo wanakuambia niacheni ni semehwkm ni <tukua>, naamini ya kwamba msikilizaji tutabarikiwa sana katika siku hii ya leo kwani naamini ya kwamba tutajifunza mengi kupitia vipindi hivi na kumbuka tu katika kipindi cha ijeli afya ya yako msikilizaji tutakuwa naye mery mseli pamoja naye josef kabelela watakuja kwako kwa na madi unayosema afya ya akili hii ni sehemu ya kwanza na katika siri za ushindi tutaendelea kubaki naye mabushi machilu akiangazia namna ya kufahamu siri ya kupenda somo la hesabu na hii ni sehemu ya nne naamini ya kwamba wadau mbalimbali ambao ni moja kati ya watu ambao walikuwa wanaogopa hesabu basi mtaanza kuzipenda aa, kupitia kumsikiliza mabushi machilu basi twende sote hawa pao waimbaji wa kwaya ya vijana sakina wanakwambia kuna siku njema aa takna emileleille nasikujematututa takn emileleille a stsikm He said to where is, well is it? Wa na she tumai ni ngambo ya ahadi tulipo alini wana hemopozi shila zote zitagoma huzuni zetu wemizita isha tutapomona mwana wa mungu tutalishina hemilele we will not hesitate to back zitakomba usuni zetu welisitaisha tutapomona mwana wa mungu tutaishi nae milele na msikilizaji karibu katika kipindi cha ijali afya yako hawapa mary mseli na josef kabelela nmsikilizaji kwa jina naitwa joseph kaberela mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na sihi kutoka chuo cha jordan morogoro siko peke yangu nina mwenzangu pia naba nimkaribisha aweze kujitambulisha naye asante ndugu msikilizaji kwa jina naitwa meri mseli na nnami ninatokea katika chuo cha jordan kilichopo hapa morogoro na tunapenda kukaribisha katika kipindi chetu kwa ajili ya kusikiliza mada mbalimbali zinazohusiana na mambo ya kisaikolojia karibu na karibu sana ndugu msikilizaji na moja kwa moja basi tutaenda kuzungumzia au kuona maada yetu tuloianda kwa siku ya leo mada yetu yaleo utak kenda kujadili kwa pamoja ni mada inayohusu afya ya akili labda ndugu msikilizaji unaweza unajiuliza kwamba tukisema afya ya akili nini? afya ya ya akili nini akili ni hali ya ustawi wa kioojia kwa maana ya kwamba huyu mtu anakuwa na ustawi kihisia maana anakuwa anaweza kudhibiti hisia zake au kujitawala katika hisia zake lakini pia anakuwa na uwezo wa kufikiri vyema na kutoa maamuzi yaliyo sahihi lakini pia huyu mtu anakuwa na uwezo wa kiutendaji au wa kufanya kazi vizuri na kushirikiana na wengine lakini pia kufurahia maisha yake afya ya akili inahusisha mambo mengi ndugu msikilizaji kama vile utambuzi yni maana yake kwamba anaweza kutambua kwamba hiki ni kibaya hiki ni kizuri lakini hiki nikikifanya kina faida ipi hiki nikkifanya kina hasara ipi lakini pia kuwa na mawasiliano mazuri e, kwamba akuwa na mawasiliano mazuri na watu wengine kwa rika zote kuheshimu watu wote lakini pia eneo jingine pia ambayo inahusishwa na kuwa na mtu akiwa na afya ya akili ni kuwa na ujasiri kwamba mtu mwenye ujasiri anakuwa na uwezo wa kutoa maelezo yake kujieleza mbele za watu lakini pia watu wenyewe isiwe chanzo cha yeye kuweza kuwa na wasiwasi katika kufanya mambo yake lakini pia afya ya akili inahusisha kukabiliana na changamoto za kisaikolojia kama mafadhaiko msongo wa mawazo sijui sonona na matatizo mengine lakini pia na uhusiano mzuri kwamba mtu akiwa na afya ya akili nzuri anakuwa na uwezo wa kutengeneza mahusiano mazuri na watu wengine kuepusha migogoro ya hapa na, na pale lakini hata maneno mabaya mazungumzo mabaya ambayo yanaweza akafanya watu waweze kufarakana katika maeneo yao lakini pia mtu akiwa na afya ya akili itamfanya yeye sasa aweze kujitambua kujitambua kwa namna ambayo sasa unazokajua kabisa kwamba jukumu langu ni hili na unawajibika kulingana na majukumu yako yanavyokutaka wewe ufanye ndugu msikilizaji kwa kuendelea na maelezo zaidi kuhusu afya ya akili tumsikilize pia dadameri asante ndugu msikilizaji matatizo ya afya ya akili yanaweza kutokea kwa sababu nyingi na sababu hizo zinaweza zikapelekea labda sababu za kijenetiki tukisema kijenetiki tunamaanisha kwamba huyu mtu ambaye anapitia hii afya ya, ya akili anaweza akawa amepata kutoka kwa familia kurithi kutoka kwa familia inaweza akawa labda ni mababu na mababu inaweza ikawa kwamba wazazi wake wako vizuri kwamba hawana shida yoyote lakini huko nyuma katika babu bibi labda walikuwa na ilo tatizo la afya ya akili likampelekea na yeye akawa na tatizo kama hilo lakini sio tu hiyo kuna sababu ya kimazingira mazingira pia yanaweza akampelekea mtu kupata afya ya akili lakini atapataje kutokana na majanga mbalimbali mbali ya asili yanayotokea inaweza ikawa ni kimbunga inaweza ikawa ni matetemeko ya ardhi ile hali ambayo wanakuwa wanaipitia inawatengenezea akili akili yao inakuwa haiko sawa kutokana na yale matukio ambayo ya kutisha matukio ambayo yanaogopesha kwa hiyo inawapelekea hawa watu wana wanakuwa akili yao wa haiko sawa na sababu nyingine inaweza kawa tu ni sababu za kimaisha kwa mfano mtu huyu anaweza akawa ana na matatizo ya kiafya akawa na wasiwasi ana msongo wa mawazo au ana sonona yote hayo yanaweza yakapelekea huyu mtu akawa na tatizo hilo la afya ya akili lakini so hilo tu kuna matatizo ya kula matatizo ya kukosa usingizi na matatizo ya kutojiamini matatizo ya ya kututambua kama vile ugonjwa wa akili matatizo tuki labda tukianza kuelezea katika matatizo ya kula hii hapa ni kuna wakati mtu anapokuwa katika hali ya kutokuwa na afya akili timamu inampelekea huyu mtu anaweza akawa ana kula sana au ana kula kabisa kwa sababu tunajua ili mtu awe na afya nzuri ni lazima awe na, na afya iliyo njema sasa atapataje afya iliyo njema lazima ale vizuri alemloablakini kwenye swala la kukosa usingizi pia kutokana na ni ch- zile changamoto ambazo anazipitia huyu mtu anaweza akawa anakosa usingizi na kama tunavyofahamu kwa binadamu kwa kawaida usingizi ni kitu kizuri sana katika maisha kwa sababu hata mwili pia unakuwa imara asante naam na, na labda tu ningependa kuongezea hapo kwenye usingizi kwamba wakati mwingine mtu anaweza kweli usingizi lakini kwa mtu mwingine pia anaweza anaweza akapata usingizi au akalala kupita kiasi ndugu msikilizaji labda kwamba na kuna mtu mwingine amelala siku nzima hawezi kufanya jambo lolote anajihisi kama vile mwili wake hauna nguvu ni kwa sababu tu ya mambo ambayo anakuwa anapitia ao hicho ndo anamfanya yeye aweze kuwa katika hali hiyo kwayo ni muhimu pia kutunza afya ya akili kwa kuzingatia mambo kama vile kula vizuri kwe, kujihusisha na shughuli za kijamii kwamba unakuwa ni mmoja wapo kati ya watu ambao wapo, wapo kwenye jamii lakini pia kupata usingizi wa kutosha kulingana na jinsi ambavyo tunashauliwa e, sio kulala sana au kulala kidogo lakini pia kufanya mazoezi tofauti tofauti ambayo nizakajenga afya zetu na kuwa na uhusiano mzuri na wengine pia ni muhimu kutafuta ushauli wa kitaalamu kutoka kwa wataalamu wa saikolojia na ushauli nasihi ikiwa mtu ana wasiwasi wowote kuhusu afya yake ya akili au anakabiliwa na matatizo ya afya ya akili naamini kwamba kupitia kwa sikio, meli mseli pamoja naye joseph kabelela ambao ni wanafunzi wa chuo kikuu cha jordan ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro umejifunza mengi unaweza kujipima je wewe una changamoto hii afya ya akili au huna basi kupitia masomo haya tusaidie kujitambua ili tuweze kuwa pia msaada kwa watu wengine ambao nikualike katika kipindi kipindi cha cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi endelea kubarikiwa ambofat kiind cali m nikitu kibaya kwa iyo, mwabia mwabia mwabia, kwa kwa hiyo hiyo inakutia mwalimu mwalimu unajitoa una, kama kama kama kama mtoto wako wako ili tu tu afanye vizuri vizuri nayo sioni kama ni vibaya lakini pia kwa upande ninatamani kwamba kwa mwanafunzi unafahamu kwao nice, kwamba unaweza kafahamu kitu zaidi same kama chuo bwana unajua kuliko mwalimu uko hatarini kwa kufahamu kwako huko kuwa ni changamoto eh, katika masomo yako chuoni uh, sikusomea siku okay. siku okay. wa mathematics, eh. mathematics ni kitu ambacho ni mm. sana kwa hiyo okay. changamoto cangamoto ziiyotokeatokea hizi za kusema mm. ajili ya mambo ya biashara mm. nikapata ikapata malialimu nikaenda kufanya ualimu lakini mm. on the back mm. nina nania mm. biashara yaani yanulichokisomea ni biashara eh, lakini walimu ndo unachokitaka eh. <laughs> okay mm. sawa mabushi ninajua walimu mna mbindu mbalimbali za kuwafanya watoto wapende hesabu mm. e, nimejikita zaidi kwenye hesabu kwa sababu tunaona kama ni somo ambalo anaea baba mkwe changamoto, kwe, changamoto. E, ni wana majina yao ambao wanaliita hili somo <laughs> ni changamoto kwa kweli unahisi mm. kwa nini inakuwa sio rahisi kwa wanafunzi wengi sana kufahamu hesabu ni kitu gani ambacho kinafanya tushindwe kuwaeleza vizuri wakafahamu hesabu na wakazipenda kama we, we, ndio, ndio. Lakini, kama ulivyokuwa unasema mko mko wengi wengi lakini unapenda kwa kwa nini nao wasipende mwalimu wao wakafahu hesau nakaienda alikua naemaamwalimu wahitia mtu akikuona mwalimu mwalimu hana furaha darasani lakini akija wa historia e, mtu anatamani afike kwa sababu anajua unahisi wapi kama walimu unajua shida kubwa sana ni mm-hmm. yaani mara nyingi huwa tunakuwa na wetu mm-hmm. kwamba jinsi yule wako alivyo aalivyokuwa na wewe ndo unakuwa kwa hiyo unakuta walimu wengi wanakopi yale mm-hmm. waliyoyapata kwa walimu wao unaona mm-hmm. unakuta mtu unakaa nakaunambia hizi hizi ni zaaul watu wachache <laughs> <laughs> wachache <watamuwenye> <laughs> <laughs> mm. mm. mm. mm-hmm. kwa no, na, labda, kwa wenu hamna huwezi kuziweza hizi maneno unakuta mwalimu mwalimu anafanya nini anayatumia wako wako mnafanyaje leo hii tupo wengi wengi sababu sababu unaona labda walimu sasa hivi business tuition mtoto ataenda mm-hmm. atafanya nini lakini wakati ule zenyewe ihn zenyezakutafuta mm-hmm mi mwenyee alienifundishahni hakuwa mwalimu alikuwa ni form six six. Mm. Yani form mm. yaani fomanaliemalizaammaomaweeeaankuta okay. e, mm. <laughs> mm. <laughs> mm. ya mm. alikuwa shule sasa yuko nyumbani kwenda chuo basi pale tu tu baadhi ya nyingine chache form ni friend Mm-hmm. yani kugombana hakuna na hata washule naye mm-hmm. naye alikuwa ni hivyo hivyo kwa hiyo na, mimi, na hati vile vile kama walivyokuwa nayeaialimuwangu <laughs> no, wali, hey, wali. wali okay. abari ya kupigana mpaka ni kuchapana mm-hmm. mpaka mtoto awe mzembe kabisa maagizo yote mm-hmm. nimekupa ufuate mm-hmm. hukufuata sasa unataka oh, kitu gani bakora tu kituani okay. hey, na nachapa vizuri e. e, e, ni dawa b ehusu wankibokatu mu anatakiwaastai kibo akini kwa mtu ambaye mm. anafata maelekezo kama mm. na atafanikiwa lakini mimi sioni nayompa ya kwanza ya kuanza kumsema mm. mtoto vibaya kuanza kumwekea vitu hivi vinaukoo vitu hivi na mm. nini mm hapana okay. kwamba hiki toa mindset zako zote hapa mm. anza upya hata kama kule kule ulipata ulipata matokeo si, visi, si ulipata lisi, ni, yale ni ni ya hapa mm. tunaanza upya kama ivan sasamami mm-hmm. nimefundisha sana advance form form, form mm. five, ni mara chache wale adivansi, form o no na form no. mm. tupe kidogo historia yako ya elimu ya chuo kikuu wewe wenzetu mm. ulisoma wapi ni changamoto gani ulizokuwa umezipitia kama mwanafunzi wa chuo kikuu mm. tunaona huko ulikotoka ulifanya vizuri umeniambia kwenye za serikali tu yes. yaani meamenooshea wene kwenda private tukaribishe kwenye elimu ya chuo kikuu hii h katika maisha ya chuo nilianza kusoma university of dar i salaam lakini kwa kufika katikati nikahairisha sikuendelea tena uh, lakini pamoja na hapo nikaja nikaajiriwa mmm, katika shule ya sekondari msoro wa kufundisha advan mathemati mm-hmm. na baada ya mwaka mmoja nikaamua mm-hmm. kurudia tena katika masomo ya chuo ndipo nipojisajiri katika open university kuanzia mm-hmm. mwaka elfu mbili na kumi mm-hmm. na tatu nakumaliza mwaka elfu mbili na kumi na sita ulipokuwa uko chuo kikuu huria tunajua kwamba mara nyingi watu ambao wanafanya kazi huwa wanakimbilia huko mm. nahsi ni kwa sababu open na nafasi kubwa ya mtu ambaye anafanya kazi kuweza mm. kujisomea bila kufungwa Ndiyo. pengine hiyo fursa mm. Lakini, kwa kawaida tunajua kwamba watu wengi wanaosoma huko huwa hawamalizi haraka yani nini ulikuwa ambao we, kumaliza kueza kuisomea bia ufwaetumia o b t open university huwa anamaliza kwa miaka hiyo mitatu Mm. kwanza nilikuwa na hamu ya kusoma nilikuwa <laughs> <laughs> na hamu ya kusoma yaani e. toka lilivo hairisha kule Yudi. mm. kwa kipindi hicho nilichokaa miaka miwili mitatu kasema sasa nina hamu ya kusoma nataka mm. nisome e, unataka nataka nisome mm-hmm. najua kinachonipeleka ni kusoma na uzuri hapo mtu una mshahara wako kwa hiyo e. hatakifedha <laughs> pia huko vizuri Dio matrio zote ambazo nilikuwa nazihitaji mm-hmm. nilikuwa nazipata nakuwa okay. na nazo kwa wakati na kama m umetoa hela umenunua mwenyewe usipoisoma ni na umejidhurumu <laughs> kwa hiyo kila niliyokuwa nayo nahakikisha naitumia vizuri naisoma mm-hmm. kadri mm-hmm. na kwa kweli kila mwaka nilikuwa najikuta na napata ufaulu ule uliowekwa na, na wakupitiliza wa zaidi kabisa kwa miaka yote mitatu nilipata kila mwaka first class. kila mwaka eh. basi kinatisha sana eh, <laughs> niua napataambayo ilikuwa sio ya kushuka chini oh, labda kwa sababu yakuwa <laughs> sasa asma kuna ah, kitu kule nikiacha eh. biashara ilikuwa ni let kwa hiyo nimu Uh, ulipomaliza mwaka wako wo wa chuo kikuu cha ulia lipokuwa unamaliza hapana mimi sijui kwanza mimi sijazoea kushindana <laughs> <laughs> <laughs> yaani anwsifanyi kwa ushindani <laughs> sumbua kichwa eh, aabauushindanfn uh-uh. eh, eh. yani, nafanya uh-huh. na kile ambacho nilikuwa nakijua uh-huh. best okay. mm. eh, lakini uzoefu huo hamna kwa ilia nakiaioefu huukaiua sio jambo kubwa uh-huh. Wala. i kubwanajua mm. no, sio jambo dogo kama unavyochukulia mi nashangaa kwamba kwa nini huulioni hilo kwamba kwamban yani, mungu amekubariki wa katika wanafunzi wote mliokuwa mnasoma n yani, mungu ameona kile ulichokifanya unafaa kuwa namba kama <laughs> kitu kidogo. class a Uh, mwaka wa wapili a watatu zote nasubiaa aamaokeasmamaanamamongra sana ila yeah. ni kupongeze kwa kweli mm ninajua ulifanya kazi kubwa kwa sababu usipojituma huwezi kupata kitu kizuri pia lazima ulikuwa una strag sana na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kwa maswali maoni a changamoto anaani hi a pa ya kuniandikiankj yesohaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sandukla posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na lamba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na mskilizaji kesho ni bibi ya kujibu naamini ya kwamba tutakuwa pamoja napotoka hapa king'ongo kwaya wimbo ni acheni ni seme ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr atawakisemamiminanganganagudiwagu <meu>, mm, mm, mm, mm, mm, mm. natakani tanggaze aparicema Hakari saye sumba na wala ye, banya mi lima, banya ma bone. Neta kani tanda ze, hakari je ma. Neta kani tanda ze, hakari je ma. nitakwenda mahali popote pale bwana anaponiagiza hata wakisema mimi nanganananguni wangu nitakwenda mahali popote pale bana anaponiagiza hata wakisema mimi nanaaunguni wanguu nataka nitangaze habari jema I'm a big na na I'm a paring chairman, i