unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena sauti nimba sana yesu yuwaja tena nnakuj yesu whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu ywaja tena daya kiswahili ya redio ya ward ulimwenguni awr ikikutangazia kutoka morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star redio na rocco fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr na kutoka nchini kenya waweza kutusikiliza kupitia 89.7 fm msikilizaji karibu sana katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hiya leo msimamizi wa matangazo haya anaitwa habi machirumshana ninakualika na sote mwanzo hadi mwisho kwa kwanza kipindi chetu tuwasikilize burka sd kwaya na wimbo unaosema sikia wito burka hawapa wategesikio na wimbo wao huu unaosema sikia wito sana burka na wimbo wenu huo nzuri na sasa tunakwenda kusikiliza kipindi kizuri cha sera za ndoa tunaendelea kuwa naye mtaalamu wetu mary mseli yeye huyu ni mwanasaikolojia mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro na anaendelea kutuelezea katika sehemu ya pili kuhusiana na malezi ya mtoto aliye katika kipindi cha barehe tegeski ni wewe ni baba au ni mama au ni shangazi ni mjomba kuna mipaka ambayo unatakiwa uwe nayo kwa mtoto wako kwa hiyo kuwa karibu na mtoto wako au kuwa mkali wewe kuwa mkali kumbuka tumesema itakupelekea wewe kufanya ukae mbali na na mtoto wako mwanao shangazi yako au mjomba wako kwa hiyo ni vizuri unasema ni vizuri ukaeka karibu kwa sababu navokua karibu na ye unavyoweka urafiki inakuwa kwa mtoto e nakua rahisi kwake kuelezea zake, kuelezea hisia zake mambo mabadiliko anayoyapata kwa kuelezeaza aa kama mzazi au mezi utakua mkali fioa watoto kutokana na, na umri tofauti tofauti ngin anaeza kapata mabadilikomaka tia aki ngine zakea maka tia nianam aaata mda nngaaa taa kawatu wengine inaweza kamsababishia kupata hata taarifa ambazo sio sahihi tofauti na wewe mzazi au mlezi ambaye ungempatia elimu ambayo ee anaamini kwa kwa kwa sababu taarifa kutoka kutoka baba au kutoka kwa mama, au nimepata mama ndio watu wangu lazima zitakuwa taarifa sahihi kwa hiyo ataata kile ambacho ume ume na tunasema mtoto katika njia mpasayo naye hatoiacha hata atakapokuwa mzee umemeleesa maelekezo unasmauaaeleke ama nayo atayaelewa vizuri na ataishi nayo mpaka pale ambapo na nae ataenda kusambaza kwa watu wengine wengine kutoa elimu kwa kwa watu ajili kuwasaidia zaidi hivyo basi mzazi au mlezi unapaswa kuwa karibu na mtoto wako hautakii kuwa mkali kwani kufanya hivyo takufanya mtoto na nae kukuogopa lakini sio hilo tu kuna ana potofu nyingine ambayo wazazi walezi pamoja na jamii ambayo wanasema kuwa sio vizuri kutengeneza urafiki na mtoto wake au watoto wake walio katika umri wa balee jamani hapana kama awali hapo tumetoka kuliongelea kwamba ni vizuri zaidi mzazi au mlezi na jamii ni vizuri kaweka ukaribu na mtoto wako lakini uo na mipaka sio kila kitu unataka kujua zaidi kuhusiana na mtoto kila kitu kina mipaka muelekeze mtoto tu kwamba kuna jambo moja na mbili ili sio sawa na kuna tahadhari hii na h ukweli hapa ni kwamba wazazi na walezi awanatakiwa kutengeneza mahusiano mazuri ya kirafiki na watoto ili watoto wao waweze kuwa wazi na kuambia yale yanayowakabili kama ambavyo ni vizuri zaidi tukawa karibu na watoto wetu ili waweze kuwa wazi katika mambo yao waweze kutuambia vile vitu ambavyo vinawatatiza changamoto ambazo wanazipata ili sasa nawewe ujue jisigani na msikilizaji ana nyingine potofu ambayo iliyopo kwa baadhi ya wazazi wetu walezi pamoja na jamii ni kuamini kuwa mabadiliko ya watoto walio katika awatoto wa balee ni sababu ya marafiki wabaya hapana mzazi na mlezi ambaye unanisikiliza ambaye labda ulika ufahamu uwa na marafiki wabaya haipelekei kwamba mtoto wako kupata baadhi ya mabadiliko tunasema kwamba sio kila mabadiliko mabaik mtoto wako ni kwa sababu asababu a marafikiabaya au mabadk alionayo wako katika kipindi cha bale ni kutokana na mabadiliko ya kimwili ya kihisia pamoja na kiakili anayoyapitia kwa sababu tulishasema awali katika mwanzo pale katika kipindi hichi cha balee kuna homoni ambazo zinakuwa zinazinakuwa zina, ka, zina, zina, zina, zina, zina, zina, zina katika mwili na hizi nah zinasababisha mabadiliko mbalimbali tulisema mbali. kuna kuna mabadiliko hakili, kuna mabadiliko yaki mwili, yaki Kwayo, hayo, mabadiliko ya ya ya kiakili kimwili kwa ambayo wanayapitia hawa watoto katika katika kipindi hiki kinawafanya wanakuwa hivyo katika huu. Na si kwa sababu labda ya, ya marafiki ya nao. Kwa ni vizuri mzazi au mlezi ukawa na ii elimu ya balehe ya kujua kwamba ni mabadiliko gani mabadilikogani wawnptabckwenye upande wa hisia kama, kwa nini kama kwa nini kuna kwaninimwanaua raazzafaha lakiiikusema kwamba yuko na ndo natakua, kwa mba, yu rafiki fulani ule ndonamusha tabia mbaya hapana japo tunasema ni vizuri pia wazazi na walezi tukafahamu marafiki wa watoto wa wako hilo vizuri zaidi lakini sio kwamba kusema marafiki walionao wanaweza wakampelekea kuwa na tabia na na mbaya ni ni kipindi kipindi ambacho ambacho mtoto mtoto anapitia anapitia sio kwamba marafiki kuwa mabadiliko fulani ila ambacho japo, marafiki, wanezo, kama wewe, mzazi unakuwa hujampa ile elimu ambayo inatakiwa naye kwamba katika kipindi hiki una tnawewe kama mtoto una, una ile hali ya kupenda zaidi kuwa karibu na marafiki kuliko wana familia kwa hiyo jitahidi katika marafiki ambao una watagua, wa marafiki ambao unawachagua wawe marafiki marafiki wana maadili ambao wana tabia njema marafiki ambao watakusaidia uenende katika mwenendo unaompendeza mungu hiyo ilikuwa niana potofu nyingine lakini kwa kuendelea zaidi tunasema wazazi walezi na jamii wamekuwa wakaamini kuwa lengo la vijana au watoto wao wanaobalee ni kufanya maisha ya mzazi au mlezi kuwa magumu na hii ni kwa sababu wanaamini yale yale mambo ambao wanayafanya watoto wao katika umri huu wa balee mambo wanafanya ni ya makusudi lakini hiyo ni hapana kama ambavyo tumeona mwanzo tunasema aya mabadiliko wanayoyapata si kwa sababu ya kufanya wazazi au walezi mambo yao kuwa magumu lakini ukweli ni kwamba mzazi kwa kwa kwa au mlezi unatakiwa kuja am katia kipindi ichi azima mtoto eyote n badi z nazaci zot aot ambay anafanya mtoto wako katika umri huu ambao tume tumeusema kwanzia miaka tisa hapo hadi miaka kumi na saba kumi na nane sio kwamba yo mambo yanayafanya kwa makusudi ila ni homoni hizo a ni mabadiliko tu ya kimwili ambayo ni ya mpito kwa hiyo wewesaa kama mzazi au mlezi kama kuna kitu ambacho unaona hakiko sawa hapo unapotakiwa kaa kunakitu ambao nana aikosaa aa mzazi au mlezi unatakiwa kile ambacho ni sahihi anachofanya na kile ambacho nakiona wee mbao sio sahihi umtaadharishe kwamba uko unakoelekea siko kuzuri msikilizaji mzazi mlezi pamoja na jamii wamekuwa wakiamini kuwa watoto wao katika umri wa balee hawana hamu ya kukaa na wazazi wao au walezi wao ilo hapana lakini ukweli ni kwamba katika kipindi hiki cha, cha balee mtoto anapenda kuwa zaidi karibu na watu wale ambao ni warika yake kwa sababu mtoto anatamani kujijua kwamba yeye ni nani kwahiyo anatamani kupata mawazo tofauti tofauti kutoka kwa marafiki zake lakini haikukatazi wewe mzazi kukaa mbali na mtoto kwa sababu tu katika kipindi hichi unatakiwa kumelewesa kwamba katika katiaipindi iki nakua aa natamani sana kuwa karibu na marafiki fulani au a unatamani una kuwa kuwa na watu flani kaio katika watu ambao nao jaribu kuchagua wale watu ambao wana takana e mzazi au mlezi ma- mazingira mazuri mazuri pia kwa mazuri. pia kwa mtoto wako utakapojenga mahusiano hata utakaoweka azinia mau nuai ua kai tea iyo sio kwamba katika kipindi hichi mtoto ee anapenda tu kuwa mbali ana familia hapana lakiniaeeoaoooashiriiaaaoboadaeaee kama kama kama ata, wewe wewe, ulishawai kuyapitia mwanzo katika kipindi ambacho yeye sasa hivi yupo sizani kama mtoto ataweka atakuwa mbali na wewe hivyo tujitahidi kuwa karibu na watoto wetu ili tuweze kupata mambo mengi zaidi ili tuweze kujua mambo mengi zaidi wanaoyapitia mtoto anaeza kaanapitia ba ukatili hata ashuleni au uko sehemu anayoshinda ambapo mzazi hujui kwa hiyo endapo naposa utakuwa umemfanya mtoto huyu kuwa rafiki yako umemfanya kuwa mtu wako wakaribu lazima naye atakueleza ata yale mambo yake anayo yapitia mpeno wa msikilizaji baada ya kuangazia dhana potofu ambazo, wana, wa, ambazo wazazi walizonazo na walezi pamoja na jamii em sasa twende tukaone kuna baada ya changamoto wazazi na walezi wanazipitia kwa kijana huyu amba ambaye yupo katika kipindi hiki cha balehe tunasema changamoto anayo ikumba mzazi au mlezi katika ka kumlea mtoto wake katika kipindi hiki cha balee ni kukosa muda wa kutosha na kwa mfano ani nikitulia mfano katika kipindi hiki wazazi wengi au walezi wamekuwa wako bizi sana na kutafuta kutafuta kipato zaidi kwa hiyo hapa inaweza kampelekea mtoto huyu akawa hapati muda wa kukaa na kuongea na mzazi wake au mlezi wake labda kutokana na majukumu ambayo mzazi au mlezi anayo kwa mfano utakuta labda mzazi yeye anatoka asubuhi labda mtoto amelala na anarudi usiku mtoto pia amelala kwa hiyo mtoto mara nyingi unakuta labda mda mwingine anaweza akawa anashinda mwenyewe au labda na mdada au ndugu ambaye yuko naye tofauti na, na wewe mzazi kwa hiyo mzazi au mlezi itakuwa vizuri sana ka ndio japo tunasema majukumu yapo na, na ni lazima maisha yaendelee kwa kutafuta kazi, kwa kutafuta kazi ya kipato ili mtoto huyu naye apate mahitaji yake katika ile kazi ambayo unaifanya lakini hiyo isiwe isiwe kwamba ina, ina, ina kupotezea wewe nafasi ya kupata hata muda kidogo wa kukaa na mwanao kwa sababu ule muda tu kidogo ambao unakaa na mwanao na mtoto wako kuna nguvu fulani ambayo inampatia yule mtoto ana, ana, anaona kama vile unamjali unampenda unamwonyesha upendo kuongea naye na mambo ambayo hayafahamu hapo ampu, apo, hapo ambapo mtoto anapo hata kuku, kukuelezea changamoto zake au mawazo yake katika nini end au nini hapendi io hiyo nafasi ambayo mzazi au mlezi unaweza ukaitumia na changamoto nyingine ambayo wazazi au walezi wanaoipitia ni kukosa elimu sahihi juu ya malezi katika kipindi hiki cha balehe hivyo malezi ayo nakua kuwa vigumu kwa mzazi au mlezi kumlea vizuri mtoto aliye katika kipindi hiki cha balehe tunasema hii ni changamoto kwa sababu sio sio wazazi wote au wa, walezi wote wanaweza wakawa na hii elimu japo ndio na wao walishapitia huko huko utotoni ambapo na wenyewe walikuwa wanakuwa lakini kuna muda m- m- zaidi ambao unahitaji kukaa na, na, na mtoto wako ndio mzazi au mlezi anaweza akajua kuna kipindi mimi nilipitia nikapitia mabadiliko haya na haya lakini asijue namna gani ya kwenda na ku-kum kumwelimisha mtoto wake yaani asijue kwamba anaweza akatumia njia gani yeye kama yeye kumsaidia mtoto wake ili awezi kupata hii elimu hivyo basi mzazi au mlezi nae unatakiwa ujitaidi kupata muda uwezi m kuipata elimu zaidi upata uelewa zaidi kuhusiana na balehe wana, wali, wana wakiume, ni nini mabadiliko gani watoto labda au katika kipindi hiki cha ninini mabadilikogani changamoto gani ambazo watoto ona, ona, ona, ona, katika ambazo katika kipindi hiki cha cha gani anatakiwa watot mzazi au ah mlezi ili ni jukumu lako kwa hiyo natakiwa ujitahidi kupata uelewa zaidi kuhusiana na hii elimu ili uweze kuelimisha mtoto wako ili umweze kuelimisha hata ndugu yako jirani yako sio lazima twawe wako hata jirani yako pia bado ni mtoto wako inawezekana kabisa ukawa amepata swali au na changamoto namba za mawasiliano ni hinzi hapajkjestn na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania napokufikia hapo sina la ziada asante kwa kuwa pamoja nami mungu akubariki sana ni kutekea uskilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali y afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi amani ya bwana idumu kuwa pamoja nawe na kuacha na wimbo mzuri kutoka kwao burka s wimbo unaosema iko siku mimi naitwa amani ya bwana idumu abmachilmhanmaybwa iduuamo see It's all dead. I