nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yammakelele yesu yuhaja tena ipata sauti himbasana yesu yuhaja tena anakuja anakuja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena dhaya kiswahili ya redio ya ward ulimwenguni awr ikikutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star redio na rocko fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr nchini kenya twasikika katika masafa ya 89.7fm karibu msikilizaji katika kipindi cha ijali afya yako na kipindi cha siri za ushindi msimamizi wa matangazo haya jina langu habi machulumshana ninakualika tuwesote mwanzo hadi mwisho tunapoanza kipindi hiki cha ijali ya afya yako basi tunasikiliza wimbo kutoka kwao nazareti sj kwaya wimbo wunaosema siku inakuja wategeskio I'm going to go We'll I want to see a tu, e tu na di furà. Hai nuku, ho guardi, tu tu non nadugu <manyanguza> zetu itakuaikuda nawalokufa watafufuli wa kuanza atutawatakuli ya kuhamkaatepa pamoja tu tamna kibokosi adeu mara baada ya kuwasikiliza nazareti sda kwaya na sasa tunapata fursa ya kusikiliza kipindi cha ijali afya yako hapa tunaye josef kabelela pamoja naye mary mseli katika kipindi hiki cha ijali afya yako wakielezea afya ya akili hawa ni wanachuo kutoka katika chuo kikuu cha jordani kinachopatikana mkoani morogoro wanasikolojia wanatueleza nini kuhusiana na afya ya akili ada ya kuona utangulizi huo na maana kuhusu afya ya akili sasa tuangalie dhana potofu ambazo zipo katika jamii zetu dhana potofu tofauti tofauti zipo nyingi sana ambazo kila mtu anaweza kawa naamini hivo lakini baadhi tu ya dhana hizo tuenda kujadili pamoja siku hii ya leo labda tu kwa kwanza meli ndugu msikilizaji hapa anaweza kawa anajiuliza kwamba ukisema dhana potofu kuhusu afya ya akili labda tunamaanisha kitu gani kwamba dhana potofu ya akili kwamba ni vile ambavyo mtu mwingine anadhani kwamba ndivyo lakini kumbe sivyo hivyo e, labda kwa kwanza tu ili ndugu mskilizaji ku, tuweze kwenda pamoja karibulameli tuanze asante. kuzungumzia dhana asante. hizi asante kaka Joseph. kama ambavyo imetanguliwa kuelezewa na kaka josef hapa dhana potofu ni yale mambo ambayo mtu au jamii anaamini kwamba ndivyo lakini sivyo sasa tutaenda kuangalia baadhi ya dhana potofu ambazo watu au jamii wanaamini kuhusiana na afya ya akili ya kwanza kabisa tunasema ugonjwa wa akili hauwezi kutibiwa wapo baadhi ya watu wanaamini kwamba ugonjwa wa akili hauwezi kutibiwa hapana hiyo sio kweli ugonjwa wa akili unatibika na ili kutibika zaidi ni vizuri kuonana na wataalamu ambao wao wata, wata baada ya kuwashirikisha changamoto au tatizo ambalo linapelekea muhusika kuwa katika hiyo afya ya akili yake sawa atapata ufumbuzi kwa hiyo ile dhana ambayo watu wanaamini kwamba ugonjwa wa akili hauwezi kutibika kwanzia leo ndugu jamaa rafiki ugonjwa wa akili unatibika kwa hiyo hiyo ilikuwa ya kwanza tne sasa tuone nyingine dhana ya potofu nyingine ambayo watu au jamii wanadhani kwamba ni sahihi lakini sio sahihi wanasema sio kawaida kupitia au kuwa na changamoto ya akili kwamba watu wengine wanaamini kwamba mtu hawezi kupata changamoto yaakili tuot awezauata labda mkubwa au mdogo eoteaaapataanaotoabuoodogaatu eyote yule ya e, na yatatu unaeza tukasema watu wanapaswa kuwa na uwezo wa kushughulika masuala ya kisaikolojia peke yao hapana watu hawawezi kushughulikia maswala ya kisaikolojia peke yao kwamba kama mtu akiwa afya yake ya akili ikiwa haiko sawa kwamba yeye mwenyewe anaweza ka a, yeye mwenyewe ndo kakatafuta suluhisho ili awezi kutatua ile changamoto yake hapana kwa sababu kuna muda mwingine mtu anaweza kawa na changamoto lakini hiyo changamoto inaweza kawa labda ametoka nayo kwanzia utotoni utotoni labda kutokana labda na malezi alivyokuwa amelelewa kwa hiyo kwahiyo na insi ambavo analelewa mazingira alivyokuwa analelewa malezi ale yalikuwa mamalezi ambayo sio sahihi kwa hiyo yakampelekea kuwa na mawazo yakawa yanampelekea anakuwa hana amani anakuwa na hofu bila ee kujijua haya mambo anakua nayo kwa hiyo ukisema hivyo huyu mtu awezi kajitibu yee mwenyewe lazima tatafuta chanzo kwamba hii hali ilitokeaje ilikuwaje mwanzo ulikuaje na sasa sasahivi imekuaje hiyo mambo ya kusema kwamba hali ya, ya changamoto ambayo mtu ana, ana, ana, anaipitia changamoto ya akili anaopitia kwamba ni ajitibu mwenyewe hapana hiyo sio kweli That, au kaka joseph una lolote lingine la kuongezea katika ya potofu mm. e, kama ambavyo kusema kusema pointi kwamba kwamba mtu anaweza kwa watu washughulike na matatizo yao wenyewe mm. E, ni jambo la msingi sana kwamba ja, jamii kama jamii kwa ujumla lazima tusaidiani kwa yeah. sababu changamoto hizi inaweza kamkuta mtu mmoja lakini y mwenyewe akashindwa jinsi ya kutatua anapopata msaada kutoka kwa watu wengine mm. inakuwa ni vyema zaidi mm. lakini pia tukiangalia dhana nyingine ambayo mtu au jamii nawezekawa imejijengea mm. kwamba changamoto za afya ya akili kwa, kwa hiyo hakuna chochote unachoweza kufanya ni kweli zipo na, tukia, na mm. mba, hakuna ambacho mm. ni, ni, ni, mm. kuna nikweiaeuk a a nn lakini mtu pia akaweza kuishi maisha yake ya furaha kwa mfano mm. mm. mtu anaweza a changamoto ya au changamoto ya afya ya afya kiloanaoto mm. a afaa akaona mtaaam mm. kata m mm kwao wakati mwingine mtu anafundishwa ujuzi wa kuweza kupambana au kuishi na changamoto hizo bila mm. yeye mwenyewe kuweza kuwa amehangaika nazo lakini maisha yake yakaendelea vizuri lakini pia dhana nyingine ambayo jamii yetu imejijengea kwamba mm. watu walio na mtandao thabiti wa usaidizi hawahitaji tiba kwamba unakuta labda mtu amezungukwa na watu wengi ambao wanaweza wkamsaidia labda kiuchumi kielimu mm. na naviu vingine lakini Dea. huyo mtu anaweza k napitia changamoto za kisaikolojia lakini akakosa msaada huo japokuwa ana, anapata msaada kwenye mambo mambo mengine Dea. kwa hiyo ni muhimu pia hata mtu hata kama amezungukwa na watu ambao wanaweza kwa mambo mengine akapata msaada au tiba yakkoojia okay. lakini pia dhana nyingine daam kwamba Mm. matatizo ya kisaikolojia ni ishara ya udhaifu au ukosefu wa uimara imaaaaoo maana ya kwamba matatizo haya yanamkuta mtu yoyote hayangali rika hayangali rangi hayangali kwa hiyo hakuna cha ia au kuwa mtu si hapana mm. inamkuta mtu yoyote wakati wowote na na tunatofautiana jambo mm. jambo jambo hili jambo hili mwingine jingine pia yyote waaitaooaajamo inieyaamumua hapo wapo wanaoamini kwamba matibabu ya hayafanyi kazi mm-hmm. na lakini ukiangalia ni jambo ambalo sio la kweli mm-hmm. na wao ambao walishawaipitia hali au ambao wanao lakini wanapata tiba na wanaendelea tiba, tiba, wamepona, na wanaendelea wanaendelea kupata kupata tiba tiba tiba au walishapata wamepona wengine kwa sababu wengine pia naa wakasema huduma za afya za kisaikolojia ni kwa sababu ya wale waliona shida zinazoeza kuonekana hmm. kuwa ngumu au kubwa tu abaaa aza ikaa moa aki ambao mtu anaona ikaaofautiaaooa ao maabda huduma ya, ya, ya kisaikolojia ni kwa watu wale ambao wana shida zinazoonekana kuwa ni ngumu au ni kubwa tu hapana ni yeyote yule ambaye changamoto alionayo inaizu, yani, kitu ambacho kinamfanya kina alio nayo mm, inaiz ina, ni kitu ambacho kinamfanya anakuwa anakuwa na wasiwasi anakuwa na hofu. Yani, hayuko kawaida kama vile ambavyo anatakiwa mwili uwe ile k haiko a uw huyu mtu kama huyu anahitajika kwa jili ya, ya kupata msaada zaidi kwa sababu msikilizaji inawezekana kabisa kawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi t na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania <mulia> napenda sasa msikilizaji wangu ni kukaribishe katika kipindi cha siri za ushindi katika kipindi cha siri za ushindi tunaye kijana mabushi dikson machilu yeye alipata fursa ya kuwa naye mtangazaji mwenzangu kibaga mwaipaja na walipata fursa ya kuzungumzia namna ya kupenda somo la hesabu nini siri yake siri ya namna ya kupenda somo la hesabu wengi wanaogopa sana hesabu lakini leo ukiambatana nasi utajua namna gani uweze kupenda somo la hesabu ijiskiaje kuwa mwanafunzi bora najue sio jambo dogo eh? wangekola vijana wadogo eh, am tanzania one lakini kama ni kitu cha ajabu hiv kwamba ulikuwa unatazamia au hapana ah, mimi sijui kwanza mimi sijazoea kushindana <laughs> <laughs> yan sifani kwa ushindani <laughs> ushindaniauhlsumua <Mabushu> kichwa sababu <laughs> yaani yani, sifanyi kwamba nashindana nafanya na kile ambacho nilikuwa nakijua best okay. mm. Mm. Mm. lakini uzoefu huo ulio uchukuliaji yes. hamna amna <laughs> <laughs> <laughs> kwaho ako likua kwa kwa sio jambo kubwa i kubwaa najua no, yes, sio jambo dogo kama unavyochukulia nashangaa kwamba kwamba kwa nini kwa ulioni hilo yaani mungu amekubariki katika wanafunzi wote mliokuwa mnasoma yaani mungu ameona ulichokifanya unafaa kuwa mliokua mnasomailfnfakuaambkt kidolimbe t kama ni kitu kidogo kidogo kama kama sielewi natamani kufahamu yaani yaani ulijisikiaje hasa yani, kwa kweli tu yani, kua na furaha furahafurah ilikuepo mm-hmm. kubwa lakini sasa si matokeo yanaanza toka first year uh-huh. Uh-huh. ya kwanza first class uh-huh. mwaka wa wa pili first first class uh-huh. watatu, Subilia, uh-huh. first class tatu unaona nayo lakini maybe sasa wale rafiki uh-huh. zangu tulikuwa nao wanasema mm, wanasema kwa matokeo matokeo haya haya sijui uh-huh. sema. <laughs> <laughs> sema. Hey. Uh-huh. Matokewe, ya, sijui sema kuna mtu amepita matokeo haya watatu ndinasubia uh-huh. sijui asaiwaleafikanua uh-huh. <laughs> nafanya kwa kwa kwa kwa kitu kitu ambacho nilikuwa nakijua na juhudi zangu zote sana sana eh. kweli mm. ulifanya kazi kubwa kwa sababu usipojituma huwezi kupata kizuri pia lazima ulikuwa una yeah, imagine unatoka kazini mm. saa kumi mm. na bado una viporo vingine vya kazini mm. lakini muda wote wa hata mm. ya kula ile unakula haraka mm. haraka unaenda unapitia vitabu yako. Mda, muda, vitabu yako, muda muda unatembea na vyako wote unapatikanawaaaa lakini unajua kwenye kufanya vizuri hapo lazima kuna kitu kiu kinakusumbua hivi haukuwa na changamoto zozote hata kama time yako w umesema ni mwalimu wewe mweyewefangaooa au kwako kwa likuaja yes natamani kufahamu kidogo ili angalau umsaidie mtu fulani ambaye awezekana amekata tamaa e, inawezekana kabisa kwamba ukampa moyo akajikuta kwamba okay kumbe nilikuwa nakata tamaa bule nina uwezo wa kufanya baada ya hibaada yaua na umewe, uliweza kufanya hivyo naf- nafikiri wakati unapoamua kufanya kitu fulani mm. usiangalie changamoto nyingine zozote yaani uangalie kile kinachopatikana mm. baada yaani unapoangalia kikwazo kikwazo ndo mara nyingi kinachokufanya usione wapi wapi mbele kule kule kwa mfano mtu mahali mahali fulani mara nyingi tunaangalia wakati unaporudi tena pale pale, pale. tunatakiwa tuangalie mm. palipo, tufanya, ni ni mm. umeona changamoto hazikosekani katika kinahokfanya uione wa kleble anaoto akoekani kaia ukisoma open university banauwezi mm. kutoboa miaka mingapi mm. nini unasema tu mingapisematuaisa mimi ndani ya miaka mitatu kila mwaka zile mm. koi zote zilizotakiwa za mwaka huo nizifanye tu yani vitu, nane mimi e, nane tu yaani vitu kuzifanya kwa muda mmoja zifan oeneane tunshnduzifanya kwa hiyo ukishaweka lie lengo hakikisha lengo ilo umefanya nini nakujiandaa kwa wakati watu wengi wanauaga nilikuwa mm-hmm. nikitoka kule nakuja hapa sasa tunakaa na wanafunzi mtu nakuta amerundika vitu hivi hiki ukiliza <laughs> kama zile kozi walivozitoa kozi aua mm-hmm. ukizipitia zote kwa open university past mm. zote kwa mm. hayo mm. mm. inashukuruehaymn mm. kuna watu ambao kwa kweli nakua changamoto mm. na ni kwa sababu tu ana majukumu ana familia siu ana kazi anasoma kwayo inakuwa vurugu mechi lakini kuna watu ambao wanaweza katika sahen hiyo hiyo tena hiyokipind hic ma mm. wa mwisho watatu mwaka watatuaipanga uh-huh. mm. tena kulikuwa eh, na changamoto hapo maandalizi ya ya <laughs> eh. kuoa simu simu muda mwingine unaiona inaita pale hii hii mchumba nasingizia masikio masikio yanauma yanauma siwezi kuongea na, na uzuri eh. leo wanajuaga ngnehumimkanajuaga bwana mewango awezi kuongea na simu akiongea dakika mbili aaaakeke namna hiyo io ningesema kweli majini aziwapo lakini as long as long anaingia darasani kama watu wengine tu yake iko iko zaidi basi utumie hiyo advantage lakini alikuwa slow naye asikubali e, mm-hmm. usikubali lazima kue na moto unaokusukuma mm-hmm. na huo moto usikubali ufanye nini nini uzime mpaka jambo lako lifanye litimie mm-hmm. sasa watu wengine wako vizuri kwa sababu moto wao ule hauzimi haraka wengine wanakata tamaa mapema akipata motivation ananyanyuka kweli utasema siku hiyo anataka afanye okay. kitu hichoo sasa iwezekani kufanya vitu vyote ndani ya siku moja vitu vingine vinatakiwa va ndani ya muda mrefu kwa hiyo ile power nguvu inayokusukuma usikubali iwe hwinazimika haraka katika jambo lolote wa kufikia hapo tumefikia tamati ya kipindi hiki kwa siku ya leo asante kwa kuwa nami asante kwa kutenga muda wako mimi sina la ziada jina langu habi machilumshana ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kesho kitakuwepo kipindi cha biblia ya kujibu kukosa Natoka studio na kuacha na kuacha wimbo unaosema sitawaacha <laughs> wimbo sitawaacha kutoka kwao nazareti kwa ya. amani ya bwana wao