nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya yesu yiwaja tena ipata sauti himba sana yesu yiwaja tena nakuj nakuja yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu iwaja tena na hii ni idhaa ya kiswahili ya rer9 ulimwenguni awr yinaokutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bei25 kutokea morogoro na kumbuka msikilizaji unaweza kunipata kupitia morning kupitiaming fm bila kusahau rock fm hii leo mtandao wetu ni www rg nami jina langu ni kibaga mwaipaja kipindi hewani ni biblia ya kujibu wanaotufungilia matangazo hii leo ni waimbaji wa msongola kwaya wanakwambia mwanadamu umche mungu Mungu zake, mungu, kuziishi ke amri puisha na mungu mungu, ke I wajema, iki wabaya, a wa man of I'm to go I'm going to tell you about it. I'm going to tell you about it. I'm going to tell you about it. I'm na kwa wimbo huu tukakuwa kwa msongola kwaya tutakuwa naye mchungaji josef chengula akiwa naye habi mshana wakijibu maswali ya msikilizaji na ni sehemu ya kwanza ni kusiiweze kuwategesikia atikuu msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana tuungane sote katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu hivyo basi kwa namna ya peke yake tumepata bahati ya kuwa na mtumishi wa mungu mchungaji josef chengula ambaye anakwenda kuyajibu maswali ambayo yametufikia hapa studio mimi jina langu naitwa habi machilumshana mchungaji habari ya, ya saizi salamaalamsalamamtangazai salama, ndiyo ndio karibu sana karibu tena wakati huu mwingine kwa ajili ya maswali ambayo ametufikia amina nashukuru sana kupata nafasi hii ndiyo kuna swali hapa kutoka kwa ndugu elia nyawela yeye anatokea kule iringa anauliza hivi Ndeo. pilato alikuwa nani na mm-hmm. herodi alikuwa nani nani alikuwa na cheo kikubwa zaidi? Mm-hmm. <laughs> ah, okay. nashukuru ni swali zuri sana na ni swali ambalo ni la majibu ya kina sana lakini nitasema tu kwa ufupi kwa ufupi tu niseme kwamba mpendwa muuliza swali anaweza kaandika E, luka sura ishirini na tatu kuanzia mstari wa kwanza mpaka ule wa ishirinna tano na luka sura y ishirina mbili mstari wa kumi na nn mpaka ishirini na tatu kwa ufupi tu piat e, sifa yake kwanza alikuwa mwenye lihaka ambaye alikuwa ni liwali wa kirumi hiyo ni ya kwanza lakini e, tunapoangalia katika maisha ya ya herode alikuwa ni mfalme katika utawala wa kirumi lakini tunakuta kwamba hawa watu wawili pilato pamoja na herode walikuwa ni kama maaduhi walikuwa hawaelewani lakini ilipofika siku ya kumuhukumu yesu e, wakaenda hatua moja kwenda hatua nyingine mpaka wakasema kwamba sasa mwenye kuamua ni pilato alipopelekwa kwa pilato pilato akasema kwamba sioni hatia ya mtu huyu manaake pilato alikuwa gavana katika lugha ya kiarabu anaitwa liwali hiyo hao watu walikuwa anafanya kazi eh, katika utawala huu wa kirumi lakini jambo ambalo napenda tu nifafanue kidogo liwali kama ilivyosema neno la kiarabu ambalo linamaanisha mtawala au msemaji wa mwisho au gavana sasa katika sehemu hii tunajifunza kwamba huyu gavana alikuwa anateuliwa na serikali asa serikali ya kirumi kwa ajili ya utawala na huyu mfalume herode nayeye alikuwa ni mtu mkubwa katika sehemu hii ya mfalume herode maana mfalumer mfalme herode kwa hiyo herode alikuwa mfalume katika utawala wa kirumi lakini pilato yeye alikuwa ni gavana ambapo katika utawala huhu wa kirumi lakini neno hili kwa ufupi niweze kusema kwamba pilato yeye katika cheo swali swaliema wama mm. yupi mwenye cheo cha juu zaidi zaii mwenye cheo cha juu ni yule msemaji wa mwisho ambaye sasa tunamuona hapa anaitwa eh, pilato pilato walienda, eh, butuone, pilato pilato alienda hebu tuone atasemaje aliposema sioni hatia ya mtu huyu herode na pilato walikuwa hawaelewani maadui lakini tangu pale wakawa marafiki kwa hiyo hii ni sehemu ya kujibu kumjibu mpendwa muliza swali na mpendwa msikilizaji kwamba pilato na herode walikuwa wakifanya kazi katika utawala wa kirumi asante mchungaji kwa majibu hayo mazuri bila shaka elia nyawela atakuwa ameridhika na kama atakuwa bado hajaridhika basi anaweza akaendelea kuliboresha zaidi na zaidi swali lake ili aweze kupata maarifa zaidi Amen sasa basi tuelekee katika swali lingine ambalo limetufikia hapa studio Mdia. na swali hili ni kutoka kwa ndugu amosi shedrak yeye anatokea kule tabora anauliza hivi amri kumi za mungu zina tofauti gani na amri za musa umuhimu wa amri za musa ni upi mm. mm-hmm. uh, la kwanza jambo la kwanza muliza swali naomba nirekebishe swali mm. amesema kuna tofauti gani katia amri za mungu na amri za musa mm. musa musa musa za za za za haziitwi amri mm-hmm. amri zinaitwa maagizo maagizo kwa hiyo utaona ya sheria sasa tofauti ni hii amri za mungu zipo kumi. katika biblia aitaizeriaaoauo tia kutoka sura ya ishirini mstae wa tatu mpaka mstaea kumi na sab aii sheria za musa zinazoitwa sheria za musa zilikuwa ni sheria za musa ambazo walizitengeneza kama kuboresha amri kumi za mungu na walizitengeneza mpaka zikafika mia sit kumi na tatu kwao zikawa nyingi zikawa nyingi zaidi ambazo wao wenyewe walishindwa kuzitii kuziti. hizo zilikuwa zinaitwa amri, uh, amri za mungu ambazo ni kumi lakini kuna sheria za musa sasa nitafafanua lakini tunapokuja kwenye hizi amri za mungu tunasoma katika warumi sura ya tatu msari wa ishirini kwamba kutambua dhambi huja kwa njia ya sheria sheria za mungu zinaonyesha kwamba hapa umefanya tofauti hapa unatakiwa kuacha hapa unatakiwa kutii sheria hii lakini katika hizi sheria sheria za mungu hizi kulikuwa sasa na sheria ambazo zilikuwa zinagawanyika zina pia katika makundi haya manne hizi sheria za mungu kwanza kuna sheria zile kumi amri zile kumi za mungu zimegawanyika makundi mawili mpende bwana mungu wako kwa moyo wako wote kwa akili zako zote lakini hizi amri ni amri ya kwanza ya pili ya ya ya tatu ya nne ambayo nasema eh, na mingu mingine, ila usijifanyie sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote usilitaje bl jina la bwana mungu wako a inasema ikumbuke siku ya sabato uitakasi hiyo sasa ni katika upande wa moja kwa moja mwanadamu kuwajibika kwa mungu lakini ile sehemu ya pili katika hizi amri hizi ile sehemu ya pili ilikuwa ni sehemu ambayo ilikuwa inazungumzia habari mpende jirani yako kama nafsi yako ndio maana nakuja nasema waheshimu baba yako na mama yako usiue usiibe usizini usishudie uongo usitamani vitu vya watu wengine hiyo ilikuwa ni mgawanyiko wa amri kumi za mungu katika sehemu kubwa mbili lakini katika sehemu hizi ambazo ambazo mungu aliziweka amri arhizi ambazo mungu aliziweka kuna mambo makubwa ambayo yanasaidia kuelewa mambo makubwa manne katika mgawanyiko wa amri za mungu lakini hizi amri kumi za mungu ambazo zinakuwa zimegawanyika katika makundi haya manne kuna kundi la kwanza ambalo linaitwa hii moral integrity, au uadilifu maana nasema inafafanua pale pale, pale usiuwe waheshimuwazas usizini hiyo yote inazungumzia kwenye uadilifu ambayo inaitwa au integrity law. kwa hiyo katika sehemu hii tunaona jinsi mungu alivyosema usi usi usi usi hiyo ndio inaangukia katika amri zinazosema eh, sheria au sheria ya uadilifu kwa ajili ya maisha yetu yanayotakiwa kwa ujumla lakini kuna sehemu ya pili ambayo inaitwa social laws. hii ni sheria za jamii sheria za jamii sasa sheria za jamii kama vile eh, ndoa sheria za ndoa z kuna sheria hata nchi yetu ya tanzania ili mtu afunge ndoa kanisani lazima cheti cha ndoa kitoke serikalini kwa hiyo katika sehemu hii kulikuwa na social laws ambayo hii bado inaingia kwenye amri zile za mungu alizoziweka usi usi usi, usi lakini hapa tunapoangalia habari ya ya uadilifu bado haya yote yanaingia kwamba katika uadilifu lazima pia ndoa itambulike katika jamii kama ni, ni watu wanapeana taraka wanapeana taraka kwa sababu gani kwa hiyo sheria ilikuwa inawalinda inaitwa social laws. lakini sheria ya tatu mgawanyiko katika mgawanyiko huu kulikuwa na mgawanyiko ambao unazungumzia habari ya food laws, a food laws. hii ni sheria za vyakula kwamba vyakula inavyokula lazima vikubalike na mungu kwa sababu katika mwanzo sura ya saba mstari wa pili moja kwa moja bibilia inazungumzia kwamba kuna wanyama safi na wanyama najisi kwao kuna wanyama wakuliwa na wanyama wasio wakuliwa lakini e, sehemu ya mwisho ambayo ni sheria ya nne inazungumzia habari ya purity yai sheria za usafi kwa ujumla mtu jinsi anavyotakiwa kuwa na sasa hapa walikuwa naweka sheria maana unaona bibl nazunumza kwamba kama mtu alikua naukoma bidi anakuwa kama eh, kama kam, kam pembeni pembeni na muda mwingine watu walifikiria kwamba labda magonjwa yale ya ngozi labda anampata mtu magonjwa ya ngozi huenda ni kwa sababu ya dhambi fulani kwa hiyo anakuwa kama amewekwa kando kidogo lakini haya yote haya yote tunaona ni, ni mambo ambayo mungu hapendi na yesu alipokuja akaondoa ile hali ya kumbagua mtu kama alikuwa na changamoto lakini labda nipende kuongezea kidogo kwamba yote nimezungumzia ambayo ilikuwa ina, ina, inasaidia kwa amri kumi za mungu lakini tunapokuja kwa sheria za musa tunapokuja kwa sheria za msa lakini kabla sijaja huku kwa sheria za musa hata kwenye wanyama wanyama hao ambao ambao tunatakiwa kula mungu alituagiza katika bibilia kwamba kila mnyama hapa nataka nifafanue kidogo kila mnyama aliye na kwato kila mnyama anayecheua ana sifa mbili huyo anayetakiwa kuliwa lakini mnyama kama ana sifa moja huyo hatakiwi kuliwa kwa mfano nguruwe anakwato lakini acheui mungu amesema msile nyama yao, wala yao, hao ni wapil, sura ya ala msigus mizoga ya sni ai ukisma asma am nyamayt si nyama moja. kuna nyama ya hayawani kuna, kuna nyama ya ndege kuna nyama ya samaki kuna nyama ya wanadamu kwa hiyo katika ulaji wa vyakula mungu ametuwekea utaratibu kama ambavyo mungu amesema usinywe kileo na katika wanyama vile vile ametupatia utaratibu namna tunavyotakiwa kuishi katika maisha yetu ya kila siku maana kulikuwa na sheria hata kama mtu anatakiwa kutembea kulingana na hii shiria, shiria hii sheria sheria ya afya alitakiwa aaainnaaaaataise kwamba anakaembe anakotembea nako kwa ajili ya usafi wa mazingira lakini tunapokuja katika sheria za musa sheria za musa zilikuwa nyingi sheria hizi za musa ambazo zilikuwa nyingi ambazo pia walishindwa wali kuzitii zinapatikana pia katika hesabu sura ya suraakumina ta msar helhti nacho kitakuwa eh, kishada msiingize kitu chochote ambacho hakifai hiyo ni sheria ambayo walikuwa wanaweka na hata kama eh, siku ile ya ibada waliambiwa kwamba wanapotupa jiwe linapohisia basi hapo ndio mwisho wa kutembea sasa hili ilikuwa ni sheria ya musa siojawapo watu wa, <laughs> hawatofautiishi kati ya amri za mungu na sheria za musa ya na mimi hapo hapo ndo ikua nataka kulifafanua hili swali kwake yeye huyu ili aweze kuelewa zaidi kwamba kwani nani musa maagizo aliyotoa yalikuwa ni amri maanake mm-hmm. hapa ameuliza hivi amri za mungu zina tofauti gani na amri za musa musandio hiyo swali mara ya kwanza tumerekebisha kwamba swali hilo linarekebishwa kwamba amri za mungu zinaitwa amri za mungu lakini za musa haziitwi amri za mungu nuala, nuala, za musa zinaitwa sheria sheria za za musa sio, sio amri amri lake hapa sherir swali yeah. mm-hmm. hilo linarekebishwa na kwa sababu linazungumzia amri za musa Ila hapo kuna sheria yes. za musa mm-hmm. na amri Zem. kumi za mungu mm-hmm. lakini eh, nashukuru sana mpendo a mtangazaji lakini pia napenda kuongezea tamri uh, nyingine ambayo walikuwa naiweka eh, katika kutoka ishirina mbili msar wa shirina saba hii ilikuwa ni miongoni mwa sheria za musa. nasema ni liria, nitasikia hiyo ilikuwa ni sheria ya musa lakini kutoka ishirini wa ishirini nasema msiogope mungu amekuja awajaribu kwa hiyo hiyo hiyo ni mfano tu wa sheria za musa sheria nyingine ya musa kutoka ishirata a wala msitaje kabisa miungu hiyo yani, walikuwa zingine torati sura munguwanaziweka zinginesub mkono wako usiguse hiyo ilikuwa ni sheria hiyo inaitwa sheria ya musa. mkono wako usiguse lakini walioiwekaaitsheraamkono k- wko usigus kaiiishirini anasema abi atakaenena neno ambalo hakuagizwa nabii huyo atakufa hiyo ni sheria na sheria nyingine waliweka kwamba mtu akiua hizo ni sheria ambazo, ambazo zinaitwa sheria sheria sheria sheria za musa musa mungu anasema usiuwe mm-hmm. lakini lakini ya ya inasema kwamba kwamba kae na awawe. sasa hizo ni sheria ambazo waliweka, mwisho, eh, anasema, ni ni walikuwa zimeziweka sehemu mwisho torati tembeeni kwa kumfuata bwana hiyo hiyo ilikuwa ilikuwa nafikiri nzuri tunatembea katika mazowaa weka a a bwana ya mwisho kabisa kwa leo ambayo nimeonyesha tu mfano kutoka sura kumi n mbili msara wa kumi na tano nasema siku ya kwanza kutakuwa kwenu na kusanyiko takatifu na ya saba vilevile vile. kwa hiyo wao waliweka hiyo ni sheria yao kwamba siku ya kwanza ya juma kunakuwa na kusanyiko lakini siku ya saba pia ni siku ya ibada waliweka hivyo kama sheria za musa sheria za taratibu tunaweza ukasema taratibu leo hii tunaweza tukasema kwamba katika makanisa mengi kuna sheria za kanisa au taratibu za kanisa mm. lakini kuna amri za mungu ambazo mm. utaratibu utaratibu unaweza ukabadilishwa lakini kanuni haibadilishwi na amri za mungu ni kanuni ndio tabia ya mungu ambazo hazibadilishwi na sehemu nyingine nasema kwamba amri za mungu pia ni agano la milele hazivunjiki zinabaki pale pale haznk zabaaoaa zilifika mia sit uminaatu nyingi ambazo wao wenyewe walishindwa <laughs> haya nashukuru mchungaji kwa maelezo hayo bila shaka uh, ndugu amos shadrak kutoka tabora atakuwa amepata majibu ambayo yamemridhisha na kama sivyo basi nafasi bado ipo ya kuendelea kuuliza zaidi na zaidi ili aweze kupata maarifa zaidi kwa maswali maoni au changamoto anwani hii hapa ya kuweza kuniandikia hii leo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili t awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518 Nenane, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni mafundisho makuu naamini ya kwamba msikilizaji utajiandaa kuweza kubarikiwa katika kipindi hicho kwa siku ya kesho asante sana kuwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia kujibu kumbuka walikuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja na ulikuwa ukiitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio adventist ulimwenguni awr msongola kwaya ndio wako hewani hivi punde tu wanawimbo na kwenda kwa jina la moyoni mwangu ambao hii leo unafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redio adventist ulimwenguni awr Oyo ni wangubana Yesu Nime iwe kane no lako Nisi ya imike miele Nisi ya imike mwana Oyo ni wangubana Yesu Nime iwe kane no lako Nisi ya imike miele Nisi ya imike ni songa Tu ka tatau mai i'm gonna be what ya you while we're in