unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makewele yesu yuhaja tena nipata sauti nimbasana yesu yuhaja tena nakujnakuja whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu iwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio yaward2 ulimwenguni awr ikiutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia mi star redio na roc fm nchini kenya waweza kutusikiliza katika masafa ya 897fm vilevile tupo katika tovuti ya wrg uhaligani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha sera za ndoa kwa sikuhii leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho jina langu habimachirumshana kwa kuanza kipindi chetu tusikilize wimbo kutoka kwao ilala sj y wimbo unaosema upendo wa mungu mara baada ya hapo nitarejea Oh ni sana ilala sda kwaya na wimbo wenu huu mzuri na sasa tumsikilize mtaalamu huyu mtaalam katika masuala ya kisikolojia mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan kinachopatikana mkoani morogoro mary mseli katika sehemu ya tatu akituelezea kuhusiana na malezi ya mtoto aliye katika kipindi cha barehe ungana nami mwanzo hadi mwisho utakapoweka ma, na mazingira mazuri pia kwa, kwa mtoto wako utakapojenga mahusiano mazuri pia hata wewe pia atajitahidi ata kuwa karibu na wewe lakini kaba na wewe, kama, kama utazidi kuwa mkali ndivyo utakavyozidi kabisa kumpoteza mtoto kwa hiyo sio kwamba katika kipindi hichi anapenda tu kuwa mbali na, na familia hapana lakini inategemea na nawewe mzazi pia una, unaonyesha ushirikiano gani kwa mtoto wako kwa sababu siamini kama mtoto kama wewe kama mzazi au mlezi utaonyesha upendo utaonyesha kujali kwa mtoto wako kama mtoto wako ata, atakua mbali na nawewe utamshirikisha baadhi ya mambo ambayo labda wewe awee iawai uapitia wanzo atiaaao ili tuweze uezeujua mambo mengi zaidi, zaidi wanayoyapitia mtoto anaweza kaa anapitia ba ukatili hata shuleni au uko sehemu anayoshinda ambapo mzazi hujui kwa hiyo umemfanya umemfanya mtoto huyu kuwa rafiki yaku, kuwa rafiki yako mtu lazima naye atakueleza yale mambo yake auko eem aanamakepemilizai baada ya kuangazia dhana potofu ambazo aanof bzambazo na walezi pamoja na jamii jami e, twende tukaone kuna baadhi ya changamoto wazazi na walezi wanazipitia kwa kijana yupo katika kipindi hiki cha caba tunasema changamoto anayo ikumba mzazi au mlezi ka, katika kumlea mtoto wake katika kipindi hiki cha balehe ni kukosa muda wa kutosha na balee niuosada waosha mfano katika kipindi hiki wazazi wengi au walezi wamekuwa wako bi sana na kutafuta kutafuta kipato zaidi kwa hiyo hapa naweza kampelekea mtoto huyu akawa hapati muda wa kukaa na ukuongea na, na mzazi wake au mlezi wake labda kutokana na majukumu ambayo mzazi au mlezi anayo kwa mfano utakuta labda mzazi yeye anatoka asubuhi labda mtoto amelala na anarudi usiku mtoto pia amelala kwa hiyo mtoto mara nyingi unakuta labda muda mwingine anaweza akawa anashinda mwenyewe au labda na mdada au ndugu ambaye naye tofauti na na wewe mzazi kwa hiyo mzazi au mlezi itakuwa vizuri sana uka ndio japo tunasema majukumu yapo katika ile kazi ambayo unaifanya lakini hiyo isiwe isiwe kwamba inakupotezea ina, ina, ina wewe nafasi ya kupata hata muda kidogo wa kukaa na mwanao kwa sababu ule muda tu kidogo ambao unakaa na mwanao na mtoto wako una kuna nguvu fulani ambayo inampatia yule mtoto ana, ana, anaona kama vile unamjali unampenda unamwonyesha upendo kwa kwa kuongea naye na kumuelekeza mambo ambayo yee hayafahamu ndipo hapo tunapoanzia mtoto anapo atakapoanzia kuku, na kukuelezea changamoto zake au hata mawazo yake katika nini anataka katia ninaataa aend ndio iyonafaimyzaam na changamoto nyingine ambayo wazazi au walezi wanaoipitia ni kukosa elimu sahihi juu ya malezi katika kipindi hiki cha baee hivyo malezi ayo nakua kuwa vigumu kwa mzazi au mlezi kumlea vizuri mtoto aliye katika kipindi hiki cha balee tunasema hii ni changamoto kwa sababu sio sio so, wazazi wote wa, au walezi wote wanaweza wakawa na hii elimu japo ndio na wao walishapitia huko huko utotoni ambapo na wenyewe walikuwa wanakuwa lakini kuna muda zaidi ambao unahitaji kukaa na, na mtoto wako ndio mzazi au mlezi anaweza akajua kuna kipindi mimi nilipitia nikapitia mabadiliko haya na haya lakini asijue namna gani ya kwenda na kukumwelimisha mtoto wake yaani asijue kwamba anaweza akatumia njia gani yeye kama yeye kumsaidia mtoto wake ili awezi kupata hii elimu hivyo basi mzazi au mlezi nawe unatakiwa ujitahidi kupata muda uwezi kuipata elimu zaidi kupata uelewa zaidi kuhusiana na balehe ni nini mabadiliko gani waawanaoapitia watoto labda au katika kipindi hiki cha balehe je ni changamoto gani ambazo watoto wanaweza katika katika kipindi kipindi hiki cha cha na ni njia gani ambazo mtoto anatakiwa aweze kujilinda katika wewe mzazi au mlezi ili ni jukumu lako kwa hiyo natakiwa ujitahidi kupata uelewa zaidi kuhusiana na hii elimu ili uweze kuelimisha mtoto wako ili umweze kuelimisha hata ndugu yako jirani yako sio lazima twawe wako hata jirani yako pia bado ni mtoto wako hiyo ni changamoto mojawapo pia lakini sio hiyo tu mpendo msikilizaji changamoto nyingine wanaokumbana nayo walezi na wazazi ni kutoelewa mabadiliko ya watoto wao wakike kwa wakiume wanaoyapitia katika kipindi hiki cha balee kama ambavyo nimetoka kuelezea kwenye hiyo pointi iliyopita kwamba mzazi ni vizuri akapata elimu kuhusiana na balee kwamba kama akishapata hii elimu lazima atajua haya mabadiliko ambayo mtoto mtotowake wakike anayapitia mtotoake akiume anat na itakuwa rahisi yeye kumfikishia habari kwamba mwanangu katika kipindi bwana unatakiwa uwe msafi kwa sababu katika kipindi hiki mwili wako unakuwa unatoa harufu kutokana na jasho ambayo unatoka au ikiwa kama ni mtoto manangu, hiki, kuna kwa na kila asaau katia ni vizuri ukawa unajiweka safi kama ni nguo zako zandani unanyoosha vizuri ili kujikinga na baadhi ya magonjwa kwa hiyo ele mzazi au mlezi ni jukumu lako sasa kujitahidi au kuendelea zaidi kama ulishakuwa una, unafanya hivyo kuendelea zaidi kupata muda mzuri zaidi wa kuendelea kukaa na mtoto wako ili uweze kumwelewa zaidi na kuelewa zaidi yale mambo ambayo unamwelekeza ile elimu mbalimbali namwelekeza ebalimbaliazae na nasema lakini ni vizuri mzazi kuzingatia kuwa malezi kati ya mtoto aliye katika umri wa balee yako tofauti na hii ni kwa sababu kuna mahitaji tofauti tofauti na mabadiliko tofauti tofauti pia kuna maongezi tofauti na hii inategemea kutokana na mtoto kwa sababu mtoto huyu anaweza akawa na mabadiliko haya na mtoto huyu akawa na mabadiliko haya huyu mwingine anaweza kawa na tabia hizi na huyu mwingine akawa naisha tabia hizi kwa hiyo mzazi kwahiyo mzaziaai alielewe so kwa sababu mtoto wa kwanza akati anaingia kwenye kipindi cha balehe yeye alikuwa na mabadiliko labda ye alikuwa tu ni mtulivu alikuwa tu anakuheshimu vizuri alikuwa mambo yake alikua anaenda vizuri labda ndio ani mtoto lakini anafanya mambo yak kama mtu mzima lakini huyu wa pili labda yeye akaja tofauti yeye labda akawa anaonyesha tabia ambazo ni za kigomvi gomvi, gomvi. akawa labda anakuwa anachokoza wenzie labda ni mbabe mbabe yani ilo mzazi unatakiwa ulielewe kwamba watoto pia mbabembabe niilo mabadiliko tofauti tofauti na mahitaji yao pia tofauti mpenda msikilizaji sasa baada ya kuangazia changamoto twende kuangalia baadhi ya vitu ambavyo mzazi au mlezi anatakiwa kufanya ili kurahisisha ya malezi anatakiwakufanya iahisia aaezi oo umri wa balehe anatakiwa afanye nini mlezi na ni nini asifanyi na kuwa, kuwa mzazi au mlezi unasema sio kitu rahisi wazazi ambao mnanisikiliza bila shaka ili linaeleweka kwamba kuwa mzazi au kuwa mlezi sio kitu rahisi na katika kipindi hiki cha balee kwa, kwa watoto kinaweza kuwa kigumu hasa ku, kwa ile jinsi ambavyo ya kutowaelewa watoto na hii nafanya unaona una, una, ni, ni vigumu sana kwa sababu kuna muda mtoto anaweza akatenda mambo kama mkubwa, ene mambo kama mkubwa anaweza akafanya mambo mtu mzima kwamba leo asubuhi ameamka amefanya usafi amefagia ame vyombo ametandika vizuri amefanya ame vile vitu ambavyo wewe mzazi una, unafurahi kweli, kweli mwanangu amekua lakini kuna siku nyingine ataamka atafanya vitu kama mtoto labda ameamka ame, ame ameamka labda sem labda saa nne lakini atakiwa amke mapema hivyo mzazi au ah mlezi ili unatakiwa ulitambue uli, uli kwahiyo wee kama mzazilezinatakatu eleweskskkpnd yani, yan, na kuna anakuwa na furaha kahiyo hii ni sehemu ya mpito ambayo anapita na ipo siku atakuwa vizuri zaidi au ikus, ipo siku sikuya mambo hayatojirudia vile ambavyo mzazi apendi na vitu vya kawaida vya kila siku ambavyo familia mbalimbali hufanya mbali vinaweza kujenga na kuimarisha uhusiano na watoto hawa walio katika, katika kipindi hiki cha na watoto walio katika kipindi cha baee ni changamoto lakini kwa kawaida kunapokuwa na uhusiano mzuri kati ya watoto na na walezi wao au wazazi wao hurahisisha malezi katika kipindi hiki cha balehe kinarahisisha kwasababu msema mtoto atakua mambo yake taua anajisikia huru kushirikisha kitu ambacho anakipitia na hata wewe mzazi itakuwa rahisi kumfikia mtoto na kumweleza tabia ambayobanafanya ambayo hupendezwi nayo bila yule mtoto kukasirika au kuona kama unamwonea kwahiyo hiyo itasaidia na kuna vitu vingi ambavyo vinaweza kukusaidia mzazi au mlezi kumlea mtoto wake katika kipindi hiki cha balehe sasa tuangalie je ni vitu gani hvyo ambavyo mzazi au mlezi akivifanya au aki akivitenda katika kipindi hiki cha balehe ya huyu mtoto itakuwa zaidi jambo la kwanza tunasema upendo mzazi au mlezi ukimonyesha upendo mtoto wako unaweza fanya hivyo kwa kumwambia labda unampenda na na pia kufanya yani na kufanya hivyo itamfanya ajue kuwa upo kwa ajili yake wakati wote wewe kama mzazi au mlezi yaani ile kumwambia tu mtoto wako kwamba unampenda labda kutokana na kitu flani amekifanya hata kama hajafanya yaani mwambie tu hivo kwamba mtoto unampenda ile itamfanya ita, ita mtoto ajisikie vizuri aseme kumb kumbe mama namimi ananijali kumbe mama ananipenda kumbe baba ananipenda hivyo kama mzazi au jitahidi kuchukuliana na na hali ambazo mtoto anazozipitia katika kipindi hiki cha balee kwani kinachowafanya wawe hivyo so kwamba wao wenyewe wanapenda ni hisia au ni mabadiliko ambayo ttulishazungumzia kidogo hapo juu ambayo anamtokea kata wiliwake oeeaaoa kwasabau kama kwa ukitumia kwa kwa so, kwa hasira hapahautajenga kwasabau katia kipindi iki u ao kama usipomonyesha upendo ukambemezabemeza baadhi ya vitu unaweza ukampoteza kabisa huyu mtoto hivyo wewe kama mzazi au mlezi ni vizuri tukaonyesha upendo kwa mtoto au watoto wako sio tu katika kipindi hiki cha balehe hata akishapita au hata kama bado jitahidi kuonyesha upendo na kitu kingine pia ambacho kina ambacho kinaweza kusaidia kinaweza kumsaidia mlezi au mzazi katika kipindi hiki ccha balehe ni kipindi cha milo ya, ya familia pale ambapo mnakuwa mnakula pamoja ule muda ambao mnakaa kwa pamoja ndio muda ambao wa kuongea baadhi ya mambo u Una, unaeza kumwambia labda kama ni ni mtoto wako wa kike au wa kiume hebu bwana josef eb tuambie leo skui ako iliendaji atakuelezea hebu ana hemu tuelezee he? leo shuleni ilikuaja ata, ataanzakujataanza kuelezea kah katika ule wa kula angalau mnakuwa mnashirikiana ku, ku, ku kupata taarifa mbalimbali mnazungumzia mambo mbalimbali mbali ambayo ni ya muhimu ya kifamilia na hiyo inakuwa rahisi sana kwa mtoto kuona kama alazimishi kuongea kuhusu yeye au kuona kama anafuatiliwa sana hiyo ile mmoja mmoja anaongea sio kwamba tu fulani tu peke yake hapana mmoja mmoja anajielezea he mimi siku yangu leo ilikuwa hivi hivi na hivi ilikuwa hivi na hivi labda leo tulikuwa shuleni tukacheza tukasoma ikawa hivi fulani alianguka hivyo mnacheka kwa pamoja basi siku inakuwa imeenda kilizaji inawezekana kabisa kawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana hiziyesot na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anaoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania <mulia> apo sina la ziada asante sana kuwa pamoja nami toka tulipoanza kipindi chetu na mpaka sasa tumefikia tamati yake jina langu habi machil mshana ni usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kitakuepo kipindi cha ijali afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi natoka studio na kuacha naye samuel muhazini na wimbo unaosema amenigusa endelea kubarikiwa na matangazo yetu she reckoned Jesus had to raise him to my own