nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himba sana yesu iwaja tena najnakuja yuwaja whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya redio aventist ulimwenguni awr inayotangazia kupitia masafa mafupi ya mita be5 kutokea morogoro tanzania hii leo mpendo wa msikilizaji ninaamini kwamba tutakuwa kwa sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia ya kujibu awali yayote ungana nami kibaga mwaipaja na moja kwa moja hii leo ambao watatubariki kwa njia ya nyimbo ni waimbaji wa kwaya ya vijana ya dovya watakuja kwetu na wimbo unaosema baba yetu we katika wimbo wa pili utokaa na waimbaji wa kwaya mzizima wanakuambia wimbo moyoni kwa upande wa mada yetu hii leo leo tutaangazia swali lake anania ambaye anatamani kufahamu tofauti ya wakristo wa protestant na wakristo wa sabato hapa utaungana naye habi machilu pamoja naye mchungaji emmanuel andrew wakijibu maswali haya ambayo yametufikia hapa studio na kwa kwanza basi nikukaribishe kuweza kuwategea waimbaji wa, wa kwa vijana ya dovya wanakwambia baba yetu Yeah! sikizaji huyo apaa habi machilu pamoja naye mchungaji emmanuel endrew na sasa tunaenda swali lingine mm. na swali hili linatoka kwa anania anania huyu ajasema anaitwa anania nani mm. lakini ni kutoka kule mbeya yeye anataka kujua tofauti gani kati ya wakristo wa kiprotestanti na wakristo wa sabato anataka kujua kuna utofauti gani okay uh, rafiki huyu anataka kujua utofauti kati ya wakristo wa protestanti na wakristo wa sabato tuanze kutazama jambo moja tn ni kitu kitugani ptestant e, ni aina ya ukristo e, maana bahatinzuri amesema wakristo protestanti na wakristo wa sabat kwao tunataka tuelewe uprotestanti ni aina ya ukristo na ukristo huu ulitokana na kanisa katoliki historia huko e, ulaya kaskazini kwenye karne ya kumi e, na sita ndipo ukristo huu ulitokea ukristo huu ulitokeaje ulitokea baada ya mapinduzi ya kiprotestanti kutokea ndani ya kanisa la roman catholic matengenezo hayo yalitokana na nini na nani aliyekuwa mwasisi wa matengenezo hayo kuna mtu mmoja maarufu sana anaitwa martin ruther na yohana calvin anaitwa oana calvin hao walikuwa ni wana matengenezo walioona kwamba uh, martin rthr kimsingi martin ruther ukisoma historia yake alikuwa anaasoma kwenye shule ya seminari ya kitawa e, lakini alipokuwa akisoma huko wakati fulani ada zilipungua na hali ya kiuchumi ikawa ambaye baba yake akamuhamisha shule akampeleka kwenye shule nyingine akiwa kwenye hiyo shule nyingine ndipo akakutana historia inasema akakutana na mwalimu wa kiadventista kisabato na yule mwalimu alikuwa anafundisha ukweli wa bibiliya E, huyu ruh akaona mbona kama kuna kitu hapa kwa tofauti sana kwa kitawa, kita meondoka, kawaida, na na alikuwa anaandaliwa kuwa akiwa shule shule hiyo hiyo hiyo ya ya ameondoka sasa kawaida ndipo akakutana nuru nuru kimsingi ilikuwa imempatia mianzo aee ati kwamba kuna tofauti ya imani nilyoipata kutoka kwa mwalimu huyuwa kient akisabato na imani nilo niliomo ninayoifahamu ya walimu wangu kutaka kunifanya mimi kuwa mtawa kwa hiyo akaanzia hapo kwanuruhile ndogo akaanza kuwa na maswari ya kujihuji kwamba mbona ninachofundishwa kwa huyu mwalimu na, na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha kujibu kwa siku hii ya leo kumbuka kesho biblia. ni mafundisho ya makamba bakw kwa aka maswali maoni changamoto aka au jambo jamboakutatizatkuhkuru sana kuchagua kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki nami aka aka e, na hii na kipindhiki kaapaaimbzimaaa kutokearsalamambiawimbo moyonim ina aziadautan kesoo wakazi aka- akazipereka kwa viongozi wake wa kidini na wakabaini ya kwamba ruthe uh, yuko sawa kulingana na ukweli wa neno la mungu lakini kwa kuwa sasa amealeta ndani ya kanisa na na watu wanaomfuata rut akahesabiwa kama mwasi sasa akaondoka akaondoka maana maana hakuwa tayari na na kundi la watu kutoka roman catholic against inatokana neno eh, ruoaaaneno Yani wakaa wako kinyume maana ndiomaana wanaitwawa kwao walio walio kinyume na mafundisho ya romani catholic sasa walipoondoka wakiwa kwenye kuendelea kujifunza na kutafuta ukweli zaidi hawa nao kwenye kundi la i uth wakagawanyika kuna kitu kiliwagawanya kinaitwa sola kwa wakajikuta wametengeneza sola sola tano e, sola tano hizi sola tano zikawatenga kimafundisho kwaio kukawa na kundi la kwanza lilka limebaki kwenye kitu kinaitwa scriptura waliamini nini waliamini bibilia pekee kwamba ndiyo yenye mamlaka na mafundisho yote yanayohusu neno la mungu yanayhusu mungu yanayohusu wokovu yanayohusu maisha yote yanayo... kinachohusiana na mungu yenye mamlaka sio kitu kingine Hiru likawa ni kundi la la la kwanza kundi pili ambalo litoka li, li, li hapo linaitwa uh, solafide hii solafide ni kundi ambalo lilijenga fundisho lake kwenye imani pekee yake kwamba sisi kile aaamani ndio ae kwamba ubatizo ni kwa kunyunyiza maji naamini hivyo Kwayo hawakutaka waende kwenye nasemaje, ila kwenye kwenye ila imani imani kwamba kwamba wanajenga fundisho kwenye imani peke yake okovu ni kupitia imani katika yesu kristo wakabaki kwaiyo na nandio maana unaona hata leo kuna watu wanasema mmm, agano la kale halipo ila tumebaki kwenye agano jipya kwa nini maana ni limeletwa na yesu e, tunaishi kama tunavyo, taka. ya kale yameisha hayo yamegongemelea kwenye msalaba hilo moja wapu. kundi la tatu linaitwa Sora soragratia soag soragratia linatokana neno grace soragraia kwa maana ya kwamba e, wamejikita fundisho lao kwenye neema pekee yake kwamba uokovu ni kwa neema ya mungu tumeokolewa tumeokolewa kwa neema mngu tumeokoleaa waio tunaweza tukaishi ndio paulo anasema sasa kama neema neema inazidi kuwa nyingi tuzidi kutenda la ni ni kweli ipo lakini tunapaswa kuishi kulingana na na neno mungu kundi lingine sola nma hawa walibaki kwenye kristo pekee kwamba uokovu unapatikana kwa yesu kristo kwa sababu ya dhabihu yake ya kuadhimisha na mwisho ni sola deo gloria ade yani kwa ajili ya utukufu wa mungu Kwe wokovu unatokana o okovuuata atimiza a na munu ekeeo utagundua haya makundi yakaleta tofauti sasa kundi lipi liliondoka na lipi utagundua kundi la wa, wa sabato ambalo baadaye sasa lilikuja kukua lilibaki kwenye kundi linaloitwa sola scriptura hii sora sriptura kwa sababu imebaki kwenye biblia waliposoma biblia zaidi wakagundua ya kwamba imani ni zaidi maana biblia inasema imani pasipo matendo imekufa kuna uhusiano mkubwa kati ya imani na matendo kwa hiyo utagundua ya kwamba kwa namna hiyo protestanti unapozungumza eh, wakristo wa kiprotestanti na wakristo wa sabato kwanza lazima waelewe wasabat ni hiyo lazima waetaho aziaaee yaani mprotestanti ni yule aliye kinyume na roman catholic sasa hawa wengine wanatofautianaje na wasabato ambao mafundisho yao hayakujengwa kwenye bibiliya peke yake wamebaki na imani ndiyo maana utagundiwa wanaamini kwamba tunaokolewa kwa imani lakini misingi yao bado inafuata misingi ya kikatoliki kwa iyo mtu anaitwa ni mprotestanti lakini akibatiza anabatiza kama mkatoliki ananyunyiza maji anasema yeye ni protestanti lakini ibada anaabudu jumapili kama anavyoabudu anavyo abudu kwa hiyo anajiita ni protestanti lakini anafanya mafundisho yake ana sakramenti zake zinazofanana na sakramenti za kikatoliki si kama naeleweka hiyo mm-hmm. e. msikilizaji anapouliza kwamba kuna tofauti gani kati ya wakristo wa protestanti na wakristo wa sabato kwanza aelewe msabato ndiye mprotestanti namba moja na kwa nini anaitwa mprotestanti m- namba moj kwa sababu ndiye aliyebaki kwenye tofauti ya mafundisho kati ya mafundisho ya bibilia na mafundisho ya misare ya waumini mafundisho ya bibilia na mafundisho ya kanisa la roman oi anabatiza kwa ubatizo wa bibilia anaamini wokovu kwa mujibu wa bibilia anakula vyakula kwa mujibu wa bibilia anafanya ndoa kwa mujibu wa bibilia kwahiyo kila kitu kiko kwenye biblia hawa wengine wamenyofua tu vipande visehemu ndio maana hata hatanaasema wokovu ni kwa neema neema tu tumeokolewa kwa nema. kwa hiyo hata kula anakula kila kitu nguruwe anakula Sungura, anakula ukimuuliza anasema hivyo bwana amesema safi tusibite, najis. na kwa sababu tunaokolewa kwa neema swala la chakula halina na wokovu kwa yu, anakula chochote lakini haiko masao asante mchungaji kwa maelezo mazuri hivyo lakini kwa kukazia hapa utufafanulie kwamba je wa, wa sabato walijitoa kwa wakatoliki wa kimsingi mm-hmm. waadventista wa sabato hawajatoka kwa wakatoliki mm-hmm. hawakujimega hawakujimega kutoka wak-kwa wakatoliki maana historia tangu mwanzo mungu alipoumba mm-hmm. tunasema kulikuwa na kanisa la mungu tangu umbaji pale edeni yaani adamu na hawa walipewa E, walikuwa ndio kanisa la, la mungu na hawa walipewa sabato, kuitunza. walipewa sabato sabato sabato kuitunza kuitunza kuitunza walipopewa historia inasema kwamba e, wakaendelea kuitunza sabato wakaendelea kuitunza sabato katikati hapo ukatokea uwasi baada ya nguko la dhambi dhambi ilipoanguka bado waliendelea kuitunza sabato baadaye historia inasema ukatokea uwasi ulio elekezwa ulio andikwa kwenye kitabu ch cha e, utakutana na maneno asema joka akamukasilikiya mwanamke akaenda afanye vita na uzao wake uliyo na akapewa kunena makufuru na kuwatesa hawo wazao wa mwanamke waliyo saliya na, na historikale hiyo inaanza mwaka wa 538 baada ya yesu kristo mpaka mwaka ael s98 na, na, na hapo sasa ndipo tagundua ya kwamba e, ule mfumo wa uwasi wa kanisa la roman cathoi ulipoungana na rumi ya kipagani e, ambayo tunaisoma kwenye dan sura ya pili nad sura ya saba kuhusu watawara aliyoiona e, aliyoonaz e, ambayo anaona kichwa cha dhahabu e, wa baberi, anaona kifua cha fedha ufalume wa uyunani anaona kiuno cha shaba eh, anaona miguu ya chuma ufalume wa rumi kwa kwamba hata yesu anapozaliwa utawara utawara utawara huo ulikuwa uko wa wa rumi rumi rumi ukaungana na rumi ya kipagani, ukaungana na na ya kipagani mwaka wa askofu mkuu kanisa la Roman catholic kuwa papa maa asf ndipo sasa akaanza kutawara kile kilichoandikwa kwenye bibilia ambaile miaka efu moja mia mbil na sti akatawara huyu mnyama kwa hiyo akajaribu kuiondoa sabato kwenye mstai wake akaleta mapokeo akaleta mafundisho ya uongo biblia kaondolea kwenye mikono ya watu lakini wakabaki watu achache. watu wachache wa mungu Mbago, mungu anasema, mungu mapangoni wakahifadhiwa ambapo anasema alikuwa ameandaa mahali alikokimbilia huyo mwanamke ili aweze aiaaiaanaaadia maaakutuna sabat ya kutunza sabato ya bwana kwa hiyo mwaka elfumoja miasabti ndipo utawala wa ufaransa kamanda wa jeshi alikuja italia akamkamata papa akamfunga aka kule na hivyo umefanya nini era matengenezo yakaanza wana matengenezo wakaamka sasa wanapoamka ndipo wanairudisha sabato ndipo bwana anaandika kwenye kutoka ishirini n anasema ikumbuke siku ya sabato. kwa nini maana ilikuepo iliharibiwa na mfumo wa uwazi asante nilikuwa nahitaji tu fafanuzi hapo ili watu wasija wakachanganya wakaona kwamba wasabato kwamba utunzaji wa wasabato ulikuja kujitoa tu pale kutoka kwa wakatoliki lakini kumbe utunzaji wasabato ulikuwepo toka uumbaji hmm. nilikuwa namfafanulia tu hapa msikilizaji wangu aliyeuliza hili swali na, na labda niseme kitu hawa wana matengenezo walipomaliza kukatokea vuguvugu uh, vugu lingine linaitwa wana wanamarejeo hawa wana marejeo E, walikuwa wanafanya nini wanarejea maana martin ruthr alifanya matengenezo ya mafundisho kwenye e, kanisa hawo wanamarejeo wanakuja sasa kurejea kwenye kweli za bibilia na walitoka kwenye madhehebu mengine walitoka methodist walitoka orthodox, walitoka orthodox baptist e, walipokuja akina james white akina john Betts, hao wote ni tunaita tunaitayne walitoka huko E, akina elen harmon walitoka methodist walipokuja katika vuguvugu lile la kutafuta ukweli kurejea na kujifunza juu ya bibilia juu ya ujiwa wa yesu kristo hasa kama ulivyoelekezwa katika daniel sura ya8 msara wa14 na utagondoa ya kwamba walipoendelea kujifunza ndipo ambavyo mungu aliendelea kuwafunulia na ili kuwa taasisi wakaungana kwanziya mwaka 184 ambapo sasa tunaona linatajwa katika ufunuo sura ya wa ta msarwa1218 inazungumzia habari ya kipindi cha kanisa la aodikia anasema katika kipindi hicho ndipo wakarejea kwenye maandiko na mungu akawaongoza wakabaini uelewa sahihi juu ya utunzaji wa sabato wakaanza kuitunza sabato kwanzia hapo ndipo sasa wakaanza kuitwa wasabato kwa nini maana wanatunza sabato wamerejea kwenye sabato ya bibilia Mm. na mwaka elu o8 na stt ndipo wakatengeneza taasisi ya uongozi taasisi ya utawala na kupewa jina sasa kamili kama jina la yani, seventh day adventist church kwa nini kwa sababu wamerejea yani ni wanamarejeo wanao abudu siku ya sabato wakisubiri marejeo ya yesu kristo kwa hiyo wengine ni kweli wa, ni wanamarejeo wanasubiri ujia wa yesu kristo lakini hawaitunzi sabato asante kwa ufafanuzi huo mzuri mungu akubariki sana mchungaji na hiyo ndiyo tamati ya kipindi hiki cha biblia kujibu kwa siku hii ya leo kumbuka kesho ni mafundisho makuu naamini ya kwamba umebarikiwa nayo basi kwa maswali maoni changamoto au jambo no naokutatiza niandikia kua nani hi hapa ifuatayonakuja nesoniwaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania shukuru sana kuchagua kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr basi hawa pa waimbaji wa mzizima kwaya kutokea dare salamu wanakwambia wimbo moyoni mimi sina la ziada tutane kesho panapo majaliwa I'm