unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yamakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena imaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania na vilevile vile kupitia kisima fm kutoka kule nchini kenya kwa masafa ya 89.7 mtandao wetu ni www org hii leo ngana nami kibaga mwaipaja akiwa kama msimamizi na moja kwa moja yale ambayo tutakuwa nayo hapa studio ni pamoja na waimbaji wa kwaya ya maranatha kutokea kule mkoani dodoma ambao watakuja kwako na wimbo wunaosema kuna habari njema I see Mabel Semena, the eye, na katika wimbo wa pili msikilizaji tutakuwa nao kwaya ya maranatha ambapo atatutujia na wimbo wunaosema kamilisha kama bwana yesu atakoduni atakukuta wapi mpedwa nyumbani shambani na makazini yeutakuwa huko tayari ufanye haraka usikawie yeye adua wakati wake huruma zake bado zikalipo changamka uupate uzii hii leo msikilizaji mada hewani itakuwa ni balee katika kipindi hiki cha watoto wetu mtoa mada ni meli mseli ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha jordan kilichoko hapa mkoani morogoro naamini ya kwamba atatoshauri mengi ukizingatia anasomea masuala ya ushauri na saa basi bila shaka utaweza kubarikiwa naye sana na kwa kwanza vipindi vyetu msikilizaji ni nakusii uweze kuwategea sikio waimbaji wa kwaya maranatha kutokea dodoma wanakwambia kuna habari njema ndizatu hayi nafikwa dunia hii kose mawe usenena hofu yote neno la nguvuzi wewe na hujasiri usio ngope kwa biada mizaao tanga kose yao yote wa ya juu mkumu Kuna bari gani za tuna ini, ma tika lunia ini Ose mape ose me na wadu ote, me norake moko zi Mue Watu, watu, i moving abu dhabi watu, do you I am I get a foot up Menaha a baliza, is <laughs> a Habari zangu, habari za Mungu wangu. Habari za Mungu wangu. Mungu inakuja. Tuadilishwe watu, wajue maneno hayo. Tusisahau kurae, Mungu muri nakuja. E na habari zangu, habari za Mungu wangu. bai za ukambazi hukumbuu inakuja wajulishe watu majuwe maneno hayo usisaukuwaene hukumbuu inakuja asante sana waimbaji wa maranatha nami nachukua fursa pekee kukaribisha katika kipindi hiki cha watoto wetu na huyu hapa meri mseli <laughs> msikilizaji wa idabiara na redio ya, ya adventista ulimwenguni na kwa jina naitwa meri mseli ni mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na sihi kutoka chuo cha jordan kilichopo okay. hapa morogoro na leo nimewaandalia mada inayoitwa balehe na katika kipindi chetu hiki cha watoto nyinyi kama watoto tutajifunza balehe ni nini balehe inachukua muda gani mpaka kuisha na balehe pia huanza muda gani na huchukua muda gani na mabadiliko yake changamoto zake na jinsi gani itakavyofanya ili kuweza kukabiliana nayo kwanza kabisa tukianza kwa balehe ni nini tunasema balehe ni hatua muhimu anayopitia mwanadamu kutoka utotoni kuingia utu uzima kipindi hiki cha balehe inakuwa inaanza wakati kemikali za mwili zinazoitwa mon huanza kuzalishwa kwa wingi katika mwili wa binadamu na homoni hizi husababisha mabadiliko mbalimbali kwa kijana au kwa binti kimaanisha msichana au mvulana aliye katika umri wa balehe na mabadiliko haya yanaweza yakawa kimwili ya kihisia kiakili na kijamii mpendo a mtoto unayenisikiliza aya mabadiliko tutayaongelea zaidi kaunavyozidi ndel a a ueona ba bad baee inaanza muda gani, na ina wavulana na wasichana kwa, kip, kwa kipindi tofauti tofauti na kwa kawaida mabadiliko ya ya watoto wa kiume yanachelewa zaidi kuliko mabadiliko ya watoto wa kike na kwa kawaida balehe mvulana huyu mtoto wa kiume katika umri huwa unaanza katika umri wa miaka mpaka miaka kuminambili wakati huo kwa msichana uanza katika umri wa miaka tisa hadi miaka kumi na nane lakini endapo msichana huyu au mvulana huyu akafikisha miaka kumi na nane na haja balehe inashauriwa ni vyema kaenda daktari japo kuanza au kuchelewa inaweza kasababishwa na mambo ya mazingira historia ya, ya familia ya mtu au afya yake tu kwa ujumla hiyo ilikuwa ni kipengele cha balehe ambayo inachukua muda gani na inaisha muda gani sasa tuangalie haya mabadiliko yana yanachukua yanaweza akachukua muda gani muda ambayo yana inachukua ina mabadiliko haya ni miaka sita hadi miaka nane nikimaanisha kwamba ili kukamilika yale mabadiliko yale ambayo yanaanza kwamba huyu mtoto alikuwa tu kawaida tuseme ba kwanzia miaka saba kwa, kwa msichana ukushuka chini alikuwa tu kawaida hana mabadiliko mabadiliko yoyote lakini alivyoanza akawa anaanza labda alika tukaa na maaiiko a i ani inachukua miaka sita ai sasa haya mabadiliko yenyewe ni api badiliko kama mbao tulisema kuna akisia kimwili aatukianza na mabadiliko a ya ya sio hilo tu unaweza ukapata hei katika kipindi hichi kama mtoto una wezekana wakuingia katika siku zako kila mwezi unakuwa unaingia katika siku zako bila shaka kuna ya watoto watakuwa wananielewa zaidi badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni sehemu ya uke kutoa majimaji au ute kwahiyo endapo utaona majimaji au ute katika kipindi hichi yewe mtoto usishituke japo kama ikiendelea zaidi usisahau kumshirikisha mama au dada aliyeko karibu na wewe si hilo tu badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia kuota chunusi au vipele katika baadhi ya sehemu za mwili kama mgongoni kifani na usoni na badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni kutanuka mwili hasa sehemu za kiuno kutanuka nyonga hizo ni sehemu ambazo zinafanya mabadiliko na badiliko lingine ni nywele ninywele makwapani na sehemu za siri pia sauti yako inaweza ikawa nyororo na badiliko lingine pia ni tezi za jasho makwapani kufanya kazi zaidi hivyo inapelekea kutoa harufu katika harufu katika kipindi inatoa ni vizuri Wewe kama mtoto ukawa na ile tabia ya ya yakukifanyia usafi wewe kama wewe ili sasa hiyo harufu isiwe inasikika na badiliko lingine ambalo naweza ukapitia mtoto ni kuanza kupata mihemko au hisia za kutaka kufanya ngono au kujamiana hivyo mtoto ni vizuri katika kipindi hichi ukawa makini sana kwa sababu mihemko hii au hisia hizi ambazo unakuwa unazipata endapo kama hautaweza kuzbt taweza kupeekea eanaezakapataaonwatamimba sababukipindi ikipia ni kipindi ambacho wewe kama mtoto una uwezo wa kuzalisha mayai naweza unga imba kwaiyo endapo kama utapata mimba katika kipindi hichi itakuwa ni hatari kwako kwa sababu vile viungo vyako vinakuwa bado havijakomaa kama ukapata kawa ni hatari aviakaa kwa hata mabadiliko ya kimwili a ja, e, ya... au vile vipele vidogo vidogo sem mbalimbali zamwli k ambatulisema kle kwa kawaschana seem za usoni kifuani na na mgongoni sauti hapa zinakuwa nzito zaidi kwa wale amba, ambao sana sana wanakuwa wameanza kfaninaa pale mnanelewa zad sana sana hapo mtakuwa mnanielewa vizuri na badiliko lingine linakuwa mtoto unakuwa unaanza kuota mde au pia unakuwa una unaota nywele za siri usoni emasir na pia kifua kinatanuka mwanzo ulikuwa tu na mwili wa kawaida lakini hivi misuli inakuwa imejaza tofauti na mwanzo wengine wanaenda kufanya mazoezi wanakuwa wanaita wana ile aiya lakini sio hilo tu tukatia kipindi hiki mabadiliko ambayo mtoto anapata unaweza wakuwa unaota ndoto nyevu tu vizuri vizuri kafi, asubume, shuka shuka sehemu ilikuwa lakini umeamka unakutana na limeloana labda umejikojolea hapana hiyo ni sehemu ya mabadiliko ambayo unakuwa unayapitia na katika kipindi hiki hiki pia pia za kijinsia hukua na ni na hizo kama vile uume korodani kifuko katika kipindi zako za zajasho kazi zaidi na kutoa harufu o ni vizuri pia na wewe mtoto katika kipindi hiki ukiona hali kama hiyo ni vizuri ukajitahidi uka kuendelea kufanya usafi wa mwili wako ili harufu isitoke au isisikike kwa wengine lakini pia badiliko lingine unapata mihemko ya kiisia na kukupelekea kutaka kujamiana na ni kwa sababu pia katika kipindi hiki pia wewe mtoto wa, wa kiume unakuwa na uwezo wa kuzalisha manii au mbegu za kiume inashauriwa kuwa makini sana kipindi unakuwa unapata hiyo kama wewe pia ukishindwa kujizuia ukashindwa kujidhibiti hisia zako kwamba umepata na hivyo ako maaeoaoueekea a kaifata hivohio wa wakike ambaye nae tayari ameshabalehe ukampatia ujauzito kwa sababu tumesema hiki na uwezo wa kuzalisha mbegu za kiume kwa endapo, kama wakakutana wawili wakajamiana uwezekano wa wawee mtoto wa kiume kumpatia mtoto wakikea mptia mimba nirahisi sana kwaiyo ni vizuri endapo, ina, jaribu kutafuta hata kitu tofauti chakufanya hata uende shambani lima au tafuta au ende afanya mazoezi ili tu hiyo hali ya ya, ya kuhisi, kutaka kujamiana ishe. na badiliko lingine tena Nimesoma misuli inakuwa inaongezeka na inakuwa na Ayote, ni ya kimwili kwa yah ma msuli nakua mabadiliko ya kiakili katika kipindi cha baee nasema katika kipindi hiki cha balehe mtoto anakuwa na uwezo wa kufikiri na kujadili bila shaka mtamta mtakubaliana mta na mimi watoto katika kipindi hiki unakuwa un, unajaribu kuulizia mambo mbalimbali mbali. unataka kukuelewa zaidi hata kama kitu kikiulizwa unakuwa tayari kujibu kutokana na kile ambacho unakielewa unataka kujibu vile inavyotakiwa kwa sababu uwezo wako wa kufikiri na wenyewe tayari ua ume, una umekuwa umeongezeka ume, ume, ume sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kutofautisha katika iko kipindi wafani pana o naoea flani, flani kamaongezi apo umefanya vizuri kwa sababu ni kipindi ambacho na unaelewa kwamba hiki alichofanya ni kizuri nahiki alichofanya ni kibaya na pia badiliko lingine ambalo ka, na loyo, una, kuficha, kuficha unaweza nalo ukaanae mtoto katika kipindi hiki na kitu kipindi ambacho unakuwa mtoto una uwezo wa, wa tu kwa sababu watoto siku zote wako wazi. Wa Lakini, kak, iki uiakiniaaoa akini katika kipindi hiki uwezo wa kaakusema kwamba kusema kwamba hiki niseme hiki sitakiwi kusema lakini pia sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kuuliza kuuliza maswali muhimu mambo muhimu mambo ya ambayo yame ambayo yamekuzunguka na na yamekuwa katika maisha yako labda unataka kujua imani ya dini fulani imekuaje hivyo wa kutaka kuuliza mambo ambayo yalichukua kama uliyachukulia kama yalivyo wapo awali kwa mfano labda unataka kujua kuhusu wazazi wako ukoo wako au imani yako ya dini pa naezakwamfnolabda nikitolea mfano kwa wale ambao wana wazazi wa mzazi mmoja parent anini parent wana mtoto sasa hapa anaweza akauliza labda ameona watoto wenzake wengine kwamba wao wanaishi na baba na mama au na familia fulani kwani wao wako wengi tofauti na, na na yeye huyo mzazi wake nasa kwahiyo ataenda ataanza kuuliza ivi mama au baba mbona sisi tuko wawili tu mbona wenzangu anaishi nana flani na mama yake na baba yake na ndugu zake wengine mbona sisi tuko wenyewe hivi na hivi k anatamani ana, ana, kujua hiyo hiyo ni sehemu ya badiliko na kingine pia katika kipindi hiki mtoto unakuwa una unapenda kusikilizwa napenda kutambuliwa na watu kwamba hata katika familia nawatuaweza kafanya kituafanyakituatamanazaone kile ume, kitu hapo unatamani wafahamu kwamba kile kitu ni wewe ulifanya ieefanyaendaoaonyesha uleukubali apa kuna hali ambayo mtoto nakua aupendezi nayo na unapenda sana kusikilizwa pale ambapo unajaribu kutoa kutoa mawazo yako mambo yako enile, yako unapojaribu mambo mambo yani ile malengo fulani hivi una, una, unapenda sana unapo, kuna kipindi cha kujadili kwenye ya mbapo autoaango yak atoa mchango na unatamani ule mchango wausikie na waukubali na hata kama ukikataliwa waukatalie kiaina fulani hivi ambayo aicha kufanya uonekane umetukia naminiya kwamba msikilizaji tumejifunza mengi kuhusiana na bale kwa watoto wetu basi ni jukumu letu kuweza kuendelea kuzingatia nini ambacho tunapaswa kufanya kwa ajili ya watoto hawa ambao wako kwenye umri wa bale kesho msikilizaji ni vijana na maisha kama utakuwa na maswali maoni au jambo nakutatiza anwani hii hapa yakunkujnakuj esowja so te na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr la posta 172 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania awapakwa ya maranatha inakuwaga na wimbo unaokwenda kwa jina la kamilisha ambao ndo wanafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya yaredoadventist ulimwenguniaw basi barikiwa msikilizaji kama bwana yesu atakoduni atakukuta wapi mpedwa nyumbani shambani ya makazini yeutakuwa huko tayari ufanye haraka usikawie yeye adua wakati wake k bwana yesu wataporuni hata kukuta wapimpenwa nyumbani shambani ha makazini emtakuwa uko tayari umanye haraka usikawie yeye hanyuwa wakati wake huruma zake bado zingaripo changamka upate uzima ihokamĩlisha yote uyekwa yesu fanyaimahue esihulivyo atakusafisa atakuinua atakufikisha mindumi jagokila mahal javitza ugomi na nyumbani imekuwa niyoja kila siku Watu wa mungu inuwe winuwenimyoyo mkamtaza mevokozi wenu tazamasasayugo mlangoni anakugaribisha uje kwake siku zetu zimekuwa na shida ajahi magonjo kila mahali javitaugo wani oja kila siku wacuwa mungu vinu weni ibyoyo mkamtazamemokozi tazama sasa yuko mulangoli anakukalivisha uje kwabe kamilisha yote unje kwa yesu ajalima uje jisihulivyo atakusapisha atakulinuwa atakufikisha mbinguni kamilisha yote unje kwa yesu hajaima huje jesihurivo hajakusafisha hajakuinua hatakufikisha mbinguni