unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yiwaja tena nipata sauti himba sana yesu iwaja tena nakuja nakuja yuwaja hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyowashiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hii ni ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 2 h lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya mpendo wa msikilizaji karibu tena katika matangazo yetu siku ya leo tutakuwa na kipindi kizuri cha vijana na yes, ambazi, okay. mm. chai mm-hmm. lakini kwa watu wanaopenda kula chakula maishatwnaopdc bad yak basi naezotenza biskuti nzuri tenza tambi nzuri mm-hmm. lakini pia uji mzuri breakfast mm-hmm. ya, ya, ya uji wa mbaazi, mbaazi naweza ukapata pale lakini pia mchana um, maaragi umekosa basi mbaazi naweza kawa ni ya maaragi mimi jina langu ni fnl tanda na hapa wasikiliza hii ni kwaya ya bigwa sda kutoka hapa mkoani morogoro sante sana bigus basi moja kwa moja hiki ni kipindi cha vijana na maisha mimi mtangazaji wako fel tanda nitakuwa naye huyu ni manase mambwe huyu yeye akija nakueleza hasa eh, chai ya mbaazi jinsi ya kutengeneza chai ya mbaazi lakini pia jinsi ya kuweza kutumia unga wa mbaazi na una faida gani kwetu sisi zao la mbaazi ni jamii ya mikunde kunde na tumeizoea kuliona majumbani mwetu na lima kidogo na wengi tumetumia mbaazi kwa mambo mengi sana kwenye mm-hmm. chakula mboga Aa, lakini pia kwenye biashara sasa hivi ni msimu wa, wa, wa, wa, wa mavuno ya mbazi maeneo mengi hasaya mm, mm. wanavuna kwa tanzania hapa ukanda wetu wa wa pwani na iringa iringa u umu, umu kondokondomo nakutanga kote hku ni, ni mbazi tu sasa hivi magari mengi takutaa napichana kwaajili ya mbaazikatikmbaazi aea tukapatachai lakini kwa watu wanaopenda kula chakula baada ya kula. bites. Mm-hmm. Mbas, tenza nzuri kulaaateuji mm-hmm. mzurya mm-hmm. uji mzuri wambaazi naeza ukapata pale lakini pia mchana um, basi mbazi, mm-hmm. ya ya maharage mm-hmm. lakini lakini jioni au asubuhi kuna chai ya mbazi. Mm-hmm. chai ya mbazi, kubwa kinachofanya hii iwe imara kwa mbazi ndio imo nyingi mchanaoni a asubu a babku mdomonikenye pua utasia kwa mbali kuna namna mbazi mbaazi ilivyookwaokwa vizuri mm-hmm. Kwa ina inavuta harufu kama kama soya s lakini tofauti ya soya na mbaaz ni kwamba hii ni mbaazi tofauti ndogo sana lakini zote ni jamii za kunde mkundekundekwayo cha yambaaz bba kundekunde ina ina ina namna yake kwa mfano kwenye mchanganyiko mzima wa mbaazi, mbaazi mbaazi, jamii ya mkunde kunde madini mengi ya putasham, kuna vitamins, kuna, kuna magnesium zote hizo zina manufaa lakini iliyo kubwa sana ni kuu mbili kuna na saenyee ina, in, in, ina faida kwa umeme wa moyo unajua moyo ili uendelee kusukuma damu mm-hmm. lazima uwe kuna kichocheo ni kichocheo kikubwa cha afya ya moyo kwa kula mbaazi au chai ya au unga wa mbaazi kwenye mlo wetu mm-hmm. unahakikisha afya yako ya moyo iko sawa mm-hmm. unajua moyo ni kila kitu unajua moyo Kano tu nao, tu kuwa nao kama kipande cha nyama kinasukuma damu lakini afya yake kuirejesha kui ni gharama mm. gharama hizo kuzipunguza au kuziondoa kano tuka ya na ya t kmakaca nyamyykumukureesa naamskdmzbaaangoyovtu a na moyo <laughs> ni vitu vya kuchunga sana Jua, afya zetu hizi tusipotizama vizuri inaeze katugarimu mwishoni matumizi ya mbaazi ni msingi sana wa afya za kila siku sasa hii chai inaanda, vipi ambayo inatokana na afyazakilasaamandalizi mm. ya chai ni mbaazi zina zinapitishwa zina, zina kwenye mvuke tunavitumia mm-hmm. kuondoa ile harufu ya, ya ile ambayo wengi hivi in, mm-hmm. tupate rangi ladha ya, ya ya zile mbegu zenyewe zile iitu tuzioke zinaokwa zile kwenye en inakuwa kwa huo iko sasa kwa kuhama aaaknda kwenyramamjamboenyee chai. Chai. Vina, vina e, kwenye kwenye kutunza unye kutunza kutunzasafajiwenyekutunza aezaka miezi sita hadi mwaka kama ujaifungua lakini kama mefungua ndani ya wiki moja umemaliza unga na wenyewe ni ni unga wambazi um, um, iliookwa mm-hmm. yes, uji ukiweka viungo vingine uji ya mm-hmm. kwa kwenye uji, kwenye uji, kwenye mboga kwenye ugali ugali unachanganyia mle kwenye unga kwa, wa wa mahindi pamoja ile ambayo unaikula uakukila wakati basi unakuwa buueipata kwa mfumo tofatofauti kwenye ogali, kwenye ugali uji ene mm. no, kwenye kwenye mboga mle au kama na maji yakotama upate ambaaaganye ma basi kaa asafiri mm. akaofsiniujapata mda utanza yo chai au, au uji basi maji aanya no, enye mm. ya ya mbaazi kwa sababu ya umuhimu wa afya ya moyo na afya ya aini itumike mara kwa mara mm. tume, tume, mbaazi, ni ni kweli tume zao zao kama kuna maharage na jamii zingine mm-hmm. ni kama msimu lakini maragea cha camng sana katika vitu vyetu vya nyumbani vya chakula mm-hmm. ukikuwa na maharage dagaa tafadhali isikosekane mm-hmm. wanakuja wanachukua na nwgiginembaazahka wengitaua meshuhudia magari na marori yanachukua mbaazi kumbe bwana wanachukua dhaabu yetu au unavopika vyakula nakuta mpaka mafuta yanaelea hivi juu <laughs> na mama mama mbona leo mafuta yeah, yeah. Kum, kuna mtu wa, mafuta kuna wa kwenye naona mm-hmm. kwa hiyo yenyewe kama ukiipata mbichi nzuri tu eh, tu vizuri kama kama kula mm-hmm. eh, usijali usi, ile ladha yake ni mpya kwa yenyewe ni mbichi mm-hmm. lakini jali manufaa ya afya ya moyo afya ya ini De, de. hivi usipoviangalia vitu sana vitaugarimu mm. e. tumeangalia unga je vipi katika upande wa matumizi ya unga unaweza ukatumia hata kupika ugali ugali e, unga unaweza kupika, ungari, kupika mm. tambi ugaiea mm. kupika ugaupikaambupikbisti kama unataka nyumbani pale kwa kuna kuna kuna vitu vya kutafuna tafuna watoto watoto wasiende dukani mm. tenza tambi pale pale, pale nyumbani na hiyo ishu ya tambi naweza nitawaeleza ukinipigia jinsi ya kuitegeneza vizuri ili nyumbani pale kuna varieties k yani, kunachakula eh, nyumbani pale usi, usi, usi tuna vyakula hivi ambao mtoto mtoto hapana iko iko ndani ndani ndani tambi uji yaani asiende kununua vitu ambavyo paleua yaua yani, hewma muhimu sana ukafahamu mwanao anakula nini mm-hmm ana anaongea ana na nani yaani kujua afya ya mtoto kwenye chakula ni msingi sana maisha sababu uh, vyakula hivi tunavila lakini lazima viwe na impact moja mojaapo ni afya na afya ndio meoromkamaa afya basi nyumba mama na chakula ni vitu vya msingi sana mm. na. na katika unga huu ni faida zipi ambazo unazipata sasa ya faida ya unga wambaazi sababu ina madini mengi ya kuna uamle ndani za kutosha zote manufaa yakiafya una manufaa ya kibiasara ia kwamba sasa ikishakuwa mfumo wa chai inamaana yule ambaye amezilima nyumbani tna amepata mwingine wa biashara afya afya tu lakini bado kuna ya mambo mazuri biasharaoa mm. eh, mazurifkilo moja kilo mbili mplo tanofanya biashara pia kmepat umepata chanzo cha afya afyalaepata chanzo cha biashara pia kwo manfaa ni pande nyingi afya biashara nyumbani nyumbani kwa kwa kuna vitu vingi unaona mtu ambaye bado hajapata kujiajiri basi kutenza tambi tambi za za mbazi mbazi brand yake nyumbtumbkonybaambzambaambna yeah. umezungumzia mwanzoni pale kuhusiana na chai yeah. sisi waafrika wa, wa tunapenda chai yeah, na yeah. wakati mwingine inawezekana tunakunywa chai ambazo hazina virutubisho katika miili yetu ndia, ndia. Uh, ina, ina, ina historia kubwa sana katika afrika na swala la chai chai bwana chai ni ni, ni, ni kitu, kitu, kitu muhimu sana katika historia unajua harakati za huru ziliokuwa zinafanyika mm-hmm. na kuamboa mataifa mengine mazungumzo yale yaliyokuwa yameshika usawa wa tamu na, mm. na mawazo ya watu yalijengwa juu ya chai hata hivi ukienda kwenye maeneo mengi watu wazima anapo wamekaa na kahawa pale hii ni chai kwao chai ina chai, chai familia kubwa kuna chai za kina kahawa za kina soya na nambazi naye amekuja naye na chai, na chai yake mm. kuna majani, majani ya yale majani naeak u lmajaaaa mm. kisabat a nanyee tuna chai yake piaacai kzote hzi historia ya familia ina, inajengwa na chai mm. nyumbani pale mtoto anauza mama leo chai vipi kwao <laughs> no, namaana kwamba tunafungua na siku ya nyumbani na chai mm-hmm. lakini pia kwenye kwenye kwenye habari ya mijadala ya msingi mm-hmm. idha ya kibiashara au ya, ya, ya, ya kawaida tu ya, ya vijana wamekutana wame mm-hmm. chai ni, ni kiungo muhimu sana kwenye enye utengeeaa mazungumzo hiyo katika historia yetu pia chai ime, imeshika uh, nafasi kubwa sana kwa mfano kwenye ukanda wetu uapani, mm-hmm. Mungine, kazini, wa pwani watu wengi wanatumia chai mwngine hata kkosa kitafunisehemzingine wanatoa chai tu yake a kitafunio mwenyewe mwenye e, kazini pia chai Nyimbani, chai nyumbani kazi tukienda kuzungumza na marafiki zetu chai kwa chai, ina mambo mengi sio hatuwezi kuzungumza yote sasa zetumambonetki u- u- ukiangalia ya, ya tanzania chai imekuwa ni ni kiungo kikubwa katika kutenza mazungumzo ya majadiliano ya uhuru wetu mpaka tumefikia hii miaka stini na kitu chai imekuwa ni, ni sehemu ya maisha yetu kwa hiyo chai ni, ni kila kitu na, na ni kwa nini hasa hapa nchini kwetu tanzania uh, ili zao la mbaazi yalijawekewa ya mkazo sana aut kilimo cha soya kilimo cha maharage mm. na vitu vingine lakini mbaazi, ye, sana mkazo kwa nini ndani yake maharagentnmbaazen ina umuhimu mkubwa sana kwa sababu mm. kasabaunae naoa kwamba inaenda kusafisha inatoa yale mafuta moyo yeah, inaimarisha yeah. e, moyo pamoja na deo, moe, deo, deo, vitu vingine kwa nini, ya, hauja, Ispokuwa, uh, mm-hmm. wanai, wanai kwa nini umuhimu ya hauja haujawekwa sana isipokuwa watu watu sababu wamegundua wainwamea kumbeinaweza ikawapa kipato cha kusapoti nyumba zao hasa utalima ambakoweklmbatalma vitu vya ukame ukame mm-hmm. na mbaazi, imelimwa sana maeneo ya yani maeneo ya ya ya tropics kama haya ambayo chini ya, ya, ya, ya jangwa la sahara, la sahara. Eh, lakini Latin america saharatameriaahnafaaaskendandiahali nafanania na sisi ukienda india hali na sisi mm-hmm. imelimwa okay na ukitafuta historia yake kwenye mitandao unakuta india walianza miaka elfu tatu kilimo cha mbaazi, hmm. kili mbaazi. Hmm. na kwa sababu wamekifahamu manufaa na historia nao mwanzoni la, la na hmm. hmm. pia kuna kaya zingine ni ni kama maharage maharage kwa sababu bei zilia zimepanda juu basi mbadala ni hii sasa umuhimu haujapewa sana kwa sababu ya mazingira ya ya kibiashara unajua biashara inasema tulime sana au tulime kidogo eh. mm. lakini mbaazi zipo na watu wanazilima unaona isipokuwa tu manufaa kama haya ya muundu wa chai eh, sisi tumekuja na hiki lakini katika kampeni hizi za, za redioni na tunavyowasiliana kama hivi tunavotumia tunaesanaokeabaak mm-hmm. si zao kubwa kama ilivyo la kahawa pia tukisukuma pamoja basi no, tunaweza lakahawaaea na kitu kikubwa sana kwaajiliya manufaa ya nchi yetu mm-hmm. kwanza i ikapakana chai, ambaazi. chai ambaazi. ya mbaazi hata inapelekwa nje ya nchi kutoka, yes. kutoka, nchi kutoka nchini hey, sasa ni tayari tanzaniaumesha kusikia mkazoukiutoa kwa wakulima mbalimbali hapa tanzania kuhusiana na zao la, la pamoja na na vitu vingine kama kuna jambo lolote kuhusiana hii chai basi karibu lizao yeah, mbaambaa ni ni chai ambayo kila mtu ni muhimu sana ni vema kawa na, na, na mazoe ya matumizitumezeea ladha ladha zile ambao tunasema ni, ni custom uh-huh. ladha zile za za kila siku uh-huh. e, ambayo, nosika, chai chai <laughs> e, nania, chai nani ya ya majani sikumajana chaichai hii yenyewe haina haina viambata vya goja hey. eh, hey. ni, ni kuongeze swali jingine hapo yeah. kwamba kwanini sasa msikilizaji aache ah, kwingine kote huko lakini aje kununua uh, hii chai ya mbaazi katika ka kampuni ya afro afro spices yeah. bila shaka yes, afro yeah. spices. Spices. Yes. Mm. sisi chai yetu bwana kwa sababu ni, ni, ni, ni, ni mchanganyiko wa viungo vya chai na mbaazi mm. b ya, ya kushuka na kinachokupelekea kufikia huko ni chai, chai yetu sisi haina, haina nikotina, mm-hmm. sisi yetu mchango wa aytn madini haya ya, ya kina magnesium yak ambayo ni yamanufaa sana na kwa sababu tume ttumetendeza kitaalam yote tumeachek vizuri ili yafae kwa mtumiaji kama mtu na shida za pres basi hii ina mchango wa kufanya pres iwe nomo mm-hmm sio yanomo tena hii chai. hii chai na kama mtu na shida ya, ya kisukari chai hii inakufaa pia unazukengezea mm-hmm. uka, uka sukari ukaweka asali au sukari zingine baada za kina sat haina haina mchango mbaya mm-hmm. kwa watu wenye wenye, wenye changamoto za kina kisukari naona type one, type t wote a haina haina madhara kwa hiyo hii ina mchango mzuri katika kundi hilo mm. lakini pia kwa wale watu wazima unajua kutazeeka ndio kuna siku sikutazeeka lakini madhara ya uzee kama ulikuwa una mazoea ya kutumia chai ya mbaazi mm. basi u, u, unaenda uzee uzee mwema yeah. hey, na ule uzee ambao <laughs> sio mwema lakini uzee mwema ambao kumbukumbu zako ziko sawa nah, nah. lakini pia mwezimugu na wajukuu ambao umejenga historia pamoja ya kula pamoja nyumbani kwa kwa kutumia chai chai basi kinywaji kinywaji cha chai ya ni kizuri familia nzima na kila mmoja yake lakini mwisho wa siku kuna jambo la kukumbuka tmknwabaaulwahi kunywa chai ya chaiyambaahiyo eh. nimependa ni kumbukumbu <laughs> ni, ni kumbu katika mlo. Eh, yeah basi <laughs> yeah. Tu, tu, tunashukuru sana mm. baada ya chai labda nikugeuzie tena kwa upande mwinginea kwa nini mpendwa msikilizaji asinunue unga mwingine wowote lakini anunue unga unaotokana na mbaazi ambao mnawandaa nyinyi watu wa wandio mm. uh, sisi tunasema unga wetu ni niyan mm-hmm. umetenwa kwa mikono yetu sisi vijana mm-hmm. wenu mm-hmm. kwa kutu sisi kwa kwakuagiza kwa kutuliza maswali kwa kutupigia kwa wingi mm-hmm umewasapoti vijana wa tanzaniasilimia miamoja mm. jambo la kwanza lakini jambo la pili ni mikono yetu hizi tangu watua ya mwanzo kubeba mm. kusaga kusafaeeaa shambani lakii kwakunua kikopo kimoja au viwili au d au kwa wingi au kilo kadhaa basi basinakua mewasapoti watanzania wenzetukauna faamno labmwacai mbaandi lakinijabo innekamba sisi tunafanya devery tunapeleka kokote kule kokote kuleichai inafika kwa miundo ya magari ya sisi wenyewe kufika urekebis urekebishe matatizo ndani ya cami yetu uekbis ekebishe asata yapenda wa msikilizaji yawezekana kuwa na moni mbalimbali changamoto swali tujiuza kupitia ani ani yapo ifuatayona hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanutana na kutekea baraka za bwana na asante sana kwa kutenga muda wako kuendelea kutika sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni na barikiwa na hawa bigwa estqakusema kwamba namtegemea na I'm