nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makewele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nakuj nakuja swt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena endelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita b25 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania lakini vile vile kupitia kisima fm masafa ya 97 kutokea kule nchini kenya mpendwa msikilizaji utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja ni sana katika vipindi vyetu hii leo tutakuwa na kipindi cha ijali afya yako na hapa tutaangazia afya ya akili ikiwa ni katika sehemu ya tano tutakuwa naye mary mseli pamoja naye joseph kabelela ambao ni wanafunzi wa chuo kikuu cha joldan kumbuka katika kipindi cha pili tutakuwa tutakuaaye josef kabelela katika mada inayosema mambo yanayopelekea kukosa furaha na hii ni sehemu ya pili naamini ya kwamba tutajifunza mengi na kwa upande wa waimbaji msikilizaji tutakuwa nayo kwaya ya kurasini kwaya kutokea kule dar es essalamu watakuja kwako na wimbo wanaosema na shangaash shanga, shanga, cha upendo wa mungu akizundukana shanga tena likamwema kwangu siku zote kwamba bada marefu ya pendo nauo na waziwazi pande zote amelizunguka naburudika kwenye pendo lake na katika wimbo wa pili tutakuja kuusikiliza wimbo unasema neema iliyoshuka kutoka kwao kurasimikwaya basi maku, moja kwa moja ni msikilizaji ni kusii wategesikio waimbaji wa kurasini kwaya na wimbo na shanga Kwa mabango siku zote kwa marefu na uona gayikola machonzi wa yesu ni fura somiri konja uone yesu atatienda vokati tina ca upendo wa yesu ni pendo ni silo kitimo no la yesu chaziditina chafaa angahiko la machozi kwa yesu ni fudah somiri moju And I a pendola, yes, pendola, and a pendola, la that's it, and I'm a Silo kipi mo, ina cha la Yesu, jazidi ina cha mawari, angai kola majosi, kwa Yesu ni furaha, subiri ngoja uone, Yesu hatatenda kuwakati, ina cha ubendo la Yesu, ni peno la silo kipi agaikola macoz wa yesuni furaha sumiriko yahone yesuvakazenago wakati pina ca upeno wa yesu ni peno lisilo kipimo pina ca peno la yesuah Kwa yesu asuiurahsobirigojahuoneyesu kwa wakati ina ja upendo wa yesu ipendo ja lisilo kipimo ina ja pendo la yesu nazivi kinya cha ja bava angaikola macosi Kipimo, kinacha pendo la Yesu, jazidi kinacha maari. Angaikola machozi, kwa Yesu ni furaha, sobiri moja uone. Yesu hatatenda kwa wakati, kinacha upendo la Yesu. cha oh. yes, yeah. lakini kama mtu ametulia nafya yake bora ya akili na fana anafikiria na nafanya, nafanya mamz yake maamuzi yake yatakuwa mara nyingi atakuwa maamuzi ambayo yako sahihi mm, lakini kwa maana hiyo kwamba huyu mtu kama atakuwa nafanya maamuzi ma, ambayo ni sahihi lazima atakuwa anajipunguzia magonjwa magonjwa mke hu anajiepusha kuingia katika mazingira ambayo baadaye mm. hautajutia jambo mwingine aza kamfanya kuingia katika cangamoto tofaautison anto eata kati katika afya ya akili lakini pia ktu kingine hapa kwamba mtu mwenye afya ya akili mm. anakuwa na uwezo wa kufikiria vizuri lakini Dio. pia kuweza kuwa na kumbu-kumbu. kumbukumbu kuna mtu mwingine akipitia changamoto za afya ya akili anakuwa anapoteza kumbukumbu kabisa mm. awezi kusimamia majukumu yake kwa sababu ukishapoteza kumbukumbu hata kama nataa kwenda kazini au auhatakama ni, ni shuleni we hata ukienda unaingia kufanya kazi unafanya kazi kwa kumbukumbu kumbu, ipi kama kumbukumbufanymtu am f na uwezo wa kufanya mambo yake sio kufanyaanakua anazingatia kile anacho kifanya labda kama kulikuwa kuna moja mbili tatu a natakiwa nianze hiki nimalize hiki hikikwaio anaenda hatua kwa hatua akurupuki anapokua nafanya mambo yake eh, eh. lakini mm. pia hata wakati mwingine anakuwa ni mtu ambaye anaishi maisha yake yeah, kumanya, kwa kujiamini mnaa kwama yeah. hasumbuliwi na zile alama zingine au michoro isiokuwa au ichoro alama ishara mm. h zizokuwa na uhusiano wowote kwa mfano labda mtu anazakaa napita barabarani akutana na, na picha au bango limeandikwa kwamba jiangalie tabia yako akahani kwamba labda huyu mtu aliyeweka ilibango mbonasemawasememm lakini ile ni bango mbayo limeandikwa pale barabarani kwajili ya ujumbe tu wala alimlengi mtu yyote moja kwamoja aijamtaasema sio hivyo, hivyo. Mm-hmm. kwahiyo mpendo a msikilizaji afya ya akili ni muhimu sana kwa sta ustawi wa kila mtu na ni muhimu kuzingatia afya ya akili kwa kufuata mtindo wa maisha wenye afya kupata msaada wa kitaalamu iwapo inahitajika na, na kujifunza njia za kushughulikia changamoto za akili na matatizo mengine ya kiafya bwana mm, mm-hmm. ah, mm. labda hapa kwa sababu hii labda ndo unakuta mtu anaingesa kwenye njia ambazo sio sahihi h labda mm. amakutana changamoto fulani mm. amakutana changamoto labda za famigogoro ya familia labdah mwingine anaweza kamua labda mm. Mm kutokana na mgogoro uliotokea yeah, akakimbia, akakimbia kwamba hapo ametatua tatizo, tatizo kumbe tatizo mm. miliacha, mm-hmm. na mm-hmm. bado akakimbiaakambaondametatuaatzameliachakaondokabado kumsumbua mm. badaa ya kubaki na kutatua tatizo amekimbia yeah, lakini mtu mwingine labda kujihusisha na matumizi ya nani, ya virevi, ya vilevi au madawa ya kulevya aavie njia bora zaidi lakini kumbe kuna wakati huu ni muda ambao mtu anakuwa anatafuta vitu au anafanya vitu tofauti tofauti akidhania kwamba vinaeza vikamsaidia katika kumponyesha mm. au kumfanya kuwa na afya ya akili iliyo nzuri okay. bila kufu, kama, kama hajapata elimu au ufahamu wowote kuhusu msaada ambavyo wanaeza kasaidika kupitia wanasikolojia mm. au wataalamu wa afya ya akili ni mm. ngumu sana kwa sababu mara mm. nyingi watu wanakuwa wanajiingiza kwenye vitu ambavyo sio wanau okay. ndiyo okay. ndugu msikilizaji mm. baada ya kuona faida au umuhimu mm. wa kuwa na afya bora ya akili sasa tuangalie mambo baadhi ambayo yanaweza kusaidia kuboresha afya ya akili msikilizaji kuna mambo mengi sana ambayo yanaweza yakakusaidia kuboresha afya ya akili kwanza kabisa kufanya mazoezi na mazoezi mazoezi yako mengi naza Mazo kafanya mazoezi ya ubongo kama vile kusoma kusoma vitabu mbalimbali mbali, kuandika novo ani kuandika historia mbalimbali mbali, au hata kutatua hadithi au michezo ya akili skuhizi ndio watu wanatumia wanatumia simu hizi sim janja lakini katika sim janja kupita sim anabaadi ya mchezo mbalimbali ambayo yanakucangasha elewawao kuna fumbama kula lishe bora yenye afya pamoja na vyakula vilivyo na virutubisho vya kutosha kama vile protini wanga na mboga mboga wapendwa wasikilizaji chakula bora sio kile ambacho tunasema sku hizi pi baga ana mm. chakula bora tunatakiwa cool. usisahau chipsi <laughs> sawa sawa asante kwa kwauikumbusha katika hilo mm. wale o, wenzangu mnaopenda chipsi tunagusiwa hapo kwamba chipsi chipsi chipsi sio sio chakula bora kwa hiyo tunatakiwa tutumie chakula bora ila mpendwa anaweza kajiuliza kwani chakula bora ni kipi chakula bora ni mm. chakula ambacho kinakufanya kufanya wewe upate afya yaani kwa maana ya kwamba ni chakula ambacho kinakuwa kina, kina virutubisho vya kutosha mm. kama tn wanga mm. hivyo kwa hiyo sasa wakati mwingine mtu mtu kadhania labda kila tu amekula chakula, chakula bora hapana mm. tunamaanisha kwamba apate mbogambogaabab ina ubso vya kutosha okay. afya wasaa kuweza kutegea sikio kipindi cha siri za ushindi tuyafahamu ni mambo gani yanayopelekea kukosa furaha basi huyu hapa joseph kabele <tik> lakini changamoto nyingine ni hatari mbalimbali katika maisha e, maishamvitu oteaweza kumfanya mtuaweze kujiskia furaha anapokuwa katika maisha yake na kuendelea katika shuguli zake za kila siku lakini pia changamoto nyingine mzakuona, pia ni, ni uhaba uhaba wa wakati yani kwamba na shinikizo la muda katika kufanya mambo yako kwamba wewe mda wote nata kufanya jambo fulani muda uweze kukutosha hukutosha ia baada ya kuona changamoto hiyo kuna changamoto nyingine ni pale ambapo mtu anakuwa nahisi kutengwa pale mtu anapokuwa amekaa peke yake ana mtu akuzungumza naye iwe ni ndugu marafiki ni furaha, changamoto nyingine, changamoto kazi, au labda ni jamaa hkamaachangamotouasae changamoto kama ikamfanya mtu huyu asiweze kujisikia furaha pia sababu tunafahamu kwamfano kama msiba mtu anakuwa katika hali ya majonzi awezi kuwa na furaha kwamba uko msibani alafu unacheka tuam aafka familia yake tandeea mlikua nategemea kwamba ile kaaao kee ayo eweza kudawe tofautiahao kwamba ile kazi ilikuwa inamfanya yeye ajisikie huzuni au iikuwe na manyanyaso kwa hiyo anafurahia kutoka katika kazi ile e, lakini changamoto nyingine ambayo inaweza kapelekea mtu kupoteza furaha au kutokuwa na furaha kujiraumu kujiraum kwa mambo yaliyopita inawezekana kabisa mtu kwamba labda aliwahi kuferi au kukosea jambo fulani sasa ile hali haimtoki anaendelea kuishi nayo kila siku ka mambo yaliyopita anaendelea kumkosesha furaha kila siku kila siku inavyokwendaz ni vizuri kuachilia mambo yaliyopita na kuendelea na shughuli zingine ambazo zinaweza kusaidia wewe kuwa katika hali ya usawa lakini pia changamoto nyingine ni pale ambapo mtu anashindwa kuthamini alichonacho mara nyingi watu wanashindwa kuthamini na utambua umuhimu wa vitu alivyo navyo na kuendelea kufikiia vitu wasivyo navyo yeye ashinde kujithamini ashinde kuendelea nafanya jambo langu mimi jambo langu halifai labda la watu wengine ndio linafaa labda nina nyumba hii nyumba hii haifai labda ningepata nyumba fulani ina chombo hiki cha usafiri hiki akifai labda ningekuwa na kitu fulani nguo hii hainifai labda nguo ingekuwa na nguo kama ya fulani au labda nguo yangu haistahiri labda nguo ya fulani ndo inastahiri kwaio mara zote mtu anakuwa anajifikiria hivyo lakini pia jambo jingine au changamoto ambayo inaweza kamfanya mtu kukosa furaha ndugu msikilizaji ni pala ambapo mtu anakuwa anajilinganisha na watu wengine hii ni changamoto kubwa sana ukihusianisha na matumizi ya mitandao e, watu wengi wamekuwa wakijilinganisha na, na maisha ya watu wengine e, au watu wengine jinsi wanavyokuwa wanaishi kwa mfano mtu ange anaweza kaona mtu labda ameweka mambo yake mtandaoni anaona yale ma- maisha yake labda ya kifahari maisha ya furaha anaanza kujilinganisha maisha yake yeye labda hata maisha ya kwake maisha ya nyumbani kwake maisha ya mahusiano yake maisha ya ndoa au familia hii inaweza kumpotezea uwezo wake wa kua furahi kwa sababu mara nyingi watu hawa wanaoweka vitu vyao mtandaoni unakuta sio maisha yao halisi wanaweka vitu ambavyo sio maisha yao halisi kwaho mtu mwingine akitazama vle nakua nasamavile mtu huyu wenztuada mtu fuanamaisha mazuila mbacho anakula maamoja baada ya mda fulani ni vivyo vivyoni sawa na mtu na wewe ambavyo labda unavyopata chakula chako kwa mtazamo ambao unakuwa nao unaona kama vile huyu mtu ni chakula ambacho labda anakula kila siku au mambo anayofaya kila siku kwa ni changamoto iolakinipiakatia kujilinganisha na watu wengine uginugu mskilizaji tumeumbwa katika namna ya utofauti mkubwa sana kuna mrefu kuna mfupi kuna mnene kuna mwembamba kuna mweusi lakini pia kuna tunatofautiana katika hali hiyo kwa hiyo ni vizuri kama mtu ataweza kukubali au kuridhika na hali ambayo ameumbwa nayo hii inaweza ikamfanya yeye kuwa katika hali ya usawa kwa hiyo hatuwezi kulingana sisi kweli ni binadamu lakini pia tuwezi kulingana kihivyo kama ambavyo watu labda wangetamani tufanane kabisa kabisa kwamba kama huyo yuko asilimia miamoja nawewe aa u asilimia aa zuri akuweza kufurahia maisha yako lakini pale ambao unauna tamaa yakuta ku pata pesa ambayo ni kubwa zaidi kwa mda mchache eh, kwaajili ya mafanikio zaidi hii auletea changamoto ndugu msikilizaji ya kuweza kukosa kuwa na furaha ndugu msikilizaji as ya furaha inaweza kutofautiana kwa kila mtu lakini kwa ujumla wake inahusisha hali ya kuwa na hisia nzuri na kuridhika kimaisha kimaisha mtu anapokuwa anaridhika ni jambo jema kabisa na kumfanya mtu aweze kujisikia kuwa na furaha Thank you. na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kwa maswali maoni changamoto anani hiakj nesohja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ilikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr basi kurasini kwaya na wimbo neema yiliyoshuka ndio anakamisha matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redio adventisto ulimwenguni awr sikilizakai ema ibuibuturipoaaa aako milamchuna aema ya aanas eleasaaa Thank you. ya ya ili ili esanjia ya wakouilitolewa na mungu baba kwaweneah ilivifo kabeba msalaba wananacoitaviagu ni mbeboyo wangu apate nafasi ndani yanguba niemba yake hatania iemba iliyosua ilisafesanjia ya woko ilitolewa na mungu bb I am a body, I aji ya gupokea nema bure tkanemaĩli ya shuga ilisafishanjia ya wogovu ilitolewa na mungu baba kwa wenye dhambi Maya bure juu yangu, ne mwana bure juu yako. Ilitolewa kwa jili yako na ilitolewa kwa jili yako. Bokea ya ne mwana bure to kwa Mungu Baba. Ne mwana bure juu, dere safi shangilia kwa Mungu. Ilitolewa bu ya iia kajii yauna ilitolewa kwanjili yagoboge yaneye mabure soka kwa mungu bnemaene yashuga enesafechanjia ya moko. emaybueju ya iitolewa kajie yamuna iitolewa kwajieya bobokea miba