unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuja Yesu yu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena jambo na karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya red adventista ulimwenguni awr inayotangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea mkoani morogoro mpendwa msikilizaji endelea kuungana nami kupitia awr tanzania na kupitia kisima fm masafara 97 kutokea nchini kenya msikilizaji mtandao wetu ni www jina langu ni kibaga mwaipaja karibu sana tuweze kuwa pamoja katika matangazo yetu siku hii ya leo na mpendwa msikilizaji katika kipindi hiki cha watoto wetu siku ya leo tutakuwa na mada inayosema bale ikiwa ni katika sehemu ya tatu na ni mwisho wa mada hii ya bale ambayo imekuwa ikiletwa kwako na mary mseli ambaye yeye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha jordan akijikita zaidi kwenye masuala ya sa saikolojia na ushauri na sara na changamoto nyingine inaweza ikatokea ukapata katika kipindi hiki ni kupata mimba za utotoni na kama ambavyo tulisema awali hii ni kwa sababu katika kipindi hiki cha balee wewe mtoto au wewe msichana au vulana unakuwa na mihemko hivyo endapo kama unashindwa una kujizuia unashindwa kuhimili hiyo mihemko yako inaweza kakupelekea kupata mimba za utotoni na kama wale tulivyosema kwamba inaweza kakufanya ukapata ujauzito na ikakupelekea kufa kwa sababu viungo vyako vinakuwa havijakomaanaamini ya kwamba msikilizaji utaenda kubarikiwa naye tunapokamilisha mada hii ya balee na kwa upande wa nyimbo leo tutakuwa nao waimbaji wa dodoma adventist dodomakutokea kule dodoma ambapo katika kufungua matangazo yetu watakuja kwako na wimbo unaosema muumbaji mkuu na katika sehemu ya pili tutakuwa nayo kwaya mashahidi kutokea mkoani morogoro watakwambia kwa mguso wa imawiamguso wa vazi lake yesu kweli msikilizaji wangu ni kusii wategesikio waimbaji wa dodoma adventist coras wakikwambia muumbaji mkuu awa wakifungua matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya rodadventist ulimwenguni awr It's time asante sana waimbaji kwa ujumbe huo mzuri nami nichukue fursa pekee kuweza kumkaribisha kwako meri mseli na mada balee ni sehemu ya mwisho kwa sababu tunasikiliza redio na wengine pia tunajifunza hata shuleni litasaidia zaidi lakini sio hilo tu changamoto nyingine ambayo mtoto unaweza ukapitia ni mitazamo potofu ya jamii juu yake kwa sababu kuna baadhi ya wengine ya naweza kawa mzazi naweza kawa mlezi wanaamini kwamba ili mtoto aweze kukuelewa zaidi ni lazima we mkali hapana hi wala haiwezi kusaidia kwa hiyo mtoto hiyo mitazamo amini kwamba utakutana nayo kwahiyo pindu takapo kutana nayo isikushutue kwa sababu kuna baadhi tu ya walezi au wazazi wengine wanakuwa uenda hawaelewi au japo ndio wamepitia lakini tunaelewa kila mtu katika mazingira tofauti kwa iyo, ni hapa. lakini changamoto nyingine meleaanoingaema mschanahuyo mvulana anapendelea kujihusisha katika makundi au watu wasio yake wasioafamilia no, yakekama mwazok tulikua tumeeleza katika mabadiliko ya kijamii mtoto kujihusisha na watu ambao yako Koyo, ya lakini jitahidi kuchagua wale wale watu au wale wa marafiki ambao wanakuwa na maadili mazuri ambao wanakuwa na maadili ya kujenga na sio maadili mabaya kwa sababu unaweza ukajikuta umeingia katika marafiki ambao hawana maadili mazuri akakupelekea labdakufanyatabia ambazo hata mungu. Kwa hiyo hata unapochagua marafiki jitahidi kuchagua marafiki wazuri na na changamoto nyingine inaweza ikatokea ukapata katika katika kipindi hiki ni ni kupata mimba za utotoni kama ambavyo tulisema awali hii kwa sababu kipindi hiki cha aba wewe mtoto au ee msichana au vulana unakuwa na mihemko hivyo endapo kama una, unashindwa kujizuia unashindwa kuhimili hiyo mihemko yako inaweza kakupelekea kupata mimba za utotone na kama awali tulivyosema kwamba inaweza kakufanya ukapata ujauzito na ikakupelekea kufa kwa sababu viungo vyako vinakuwa havijakomaa kwa hiyo haviwezi kubeba kiumbe kingine ndani au kuhimili kubeba kitu kizito ndaniyako kwasababu viungo vyako vinakuwa havijakoma naaaaaaaa amba unaezakaaau na kamfano nikitolea kwa wasichana katika kile kipindi cha kila mwezi ambapo anapata hevi kama msichana huyu anakuwa hajapata hajapata elimu inakuwa inamfanya hata darasani asihudhurie kwa sababu kile kitendo cha cha kupata hedi kinakuwa kinamshitua anaeza akajiuliza iki nini au ndio akawa nafahamu lakini kuna muda mwingine labda anaweza akachafuka kwahiyo ile naweza kamsababishia aibu kwa watu wrn o kamfanya ashindwe kujichanganya na wenzake mpaka atakapomaliza inakuwa changamoto kwake hata mda mwingine vipindi vya tu atakao lakini changamoto nyingine tunasema mtoto naweza ukapata magonjwa ya zinaa kwa sababu tuliona kule badiliko la kuwa na mihemko kuwa na hisia za kutaka kujamiana au hisia za kufanya mapenzi lita kupelekea labda umemwona kijana fulani au umemwona binti fulani ukamtamani ukafanya nae au kajamiana nae ukamwona mwingine tena ukaamianana ilo linakuwa haleti picha nzuri naee ikakupelekea hata viungo vyako vya sehemu ya siri kuwa na hali mbaya naweza kakupelekea ukapata vidonda naezak kaikaathirika kapata kutokana na hayo magonjwa kwa kwasababu naeza uakupelekea ukaaribika huko chii sehemza siri na changamoto nyingine pia ambayo mtoto anaweza kapitia katika kipindi hiki ni ndoa za utotoni kuna baadhi ya wazazi au walezi wanakuwa wanaamini kwamba mtoto akishabalehe basi yeye tu ni wakuolewa asijui hata madhara yakoje baadaye kwamba kwa, kwa sababu mtoto wangu ni mdogo miaka abdaamaka kuminananeamakau adoa aakamilika aawa na oaa ayoekama mtoto ilo linapotokea jaribu kutafuta mbadala mwingine kamba mzazi au mlezi anapotaka kukuozesha tu baada ya, ya wewe kubalehe usikubali tafuta njia mbadala waone watu ah, unaweza neataakaa ni kanisani au msikitini washirikishe kwamba kuna hili hili na mimi wanataka kuniozesha sio tu ama mwingine unakuwa unashindwa kufanya maamuzi sahihi hasa pale unapokutana maamuz ahi l oo ni vizuri ukawa una uwezo wa kujidhibiti wewe kama wewe na tamaa kwa sababu katika kipindi hiki mtoto anakuwa nakua anatamani baadhi ya ya vitu ambavyo mtu mwingine anaweza abavyo mtungine au rafiki yako na ukatamani kuwa nacho hapana iinikweli ni kweli ni changamoto kwa sababu tunajua familia zetu haziko hazi sawa kwahiyo unaweza ukatamani kwa sababu fulani umemona ana si mzuri nawee ukatamani memona fulani ana gauni zuri ana kitabu um, v vizuri na ukatamani hapana tunatakiwa kile naweeukatamaniana ukiona zaidi umekipenda umevutiwa ume nacho Nivis, ukamwambia mama ukamwambia baba ukamwambia dada ukaka shangazi au mjomba lakini katika kipindi nawanakua napata a ann u aaae a basi mtoto hizo zilikuwa ni changamoto ambazo naweza ukazipitia katika mabadili, katika kipindi hiki cha mabadiliko ya balehe sasa tuangalie ni nini ambacho unaweza ili kukabiliana na hizo changamoto nasema hzo mtoto badiliko la la kimwili ni jambo la kawaida na linapotokea wala usishtuke wala utaniana na wenzako au kuacheka la muhimu ni kwa heshimu naonaezati ipo katika ikipindi cha balehe aba kuna kuna kitu ambacho hakijaenda sawa kwake au kuna kitu ambacho nakiona nichafrahsa a kinakufanya kina ufurahi ni vizuri ukamfata ukamweleza lakini sio kumtania au kumcheka auumceana kitu kingine cha muhimu ambacho kitasaidia tunasema balee ni kipindi maalum na ni njia ya mwili wa mwanadamu kukua ili siku moja awe mschana ii siku moja awe mschana au vulana uate kuwa nawatotonauanzishafa y mschaa skumoa uweze kuwa nawe na familia yako uweze kuwa na watoto wako ni vizuri ukajitunza kwa sasa hivi na kama tulivyoona zile changamoto ambazo zina, zina moja ya ya changamoto ambayo ina inatokea ni kwa ile uh, inaweza ina kapelekea kupata magonjwa ya zinaa kama ndapo, mapema, kama kama utaanza mapema mapema familia yako umepata utakuwa na uwezo wa kuilea ile familia yako vizuri kama ambavyo ungesubiri ule muda unaotakiwa kuwa kuwa na familia, na kuwa na familia watoto ia wakati mwili wako unapoanza kupata uwezo wa kutengeneza watoto kuwa unatakiwa manii ua aaoo a o aa subiri wakati taokua tayari utapata watoto nmaa kumi nanaea sana na jambo lingine tunasema mabadiliko ya kiakili yanamwongezea kijana au binti uwezo wa kufikiri na kuchanganua mambo hivyo ni vyema ukatafuta njia sahihi ya kuwasilisha hoja zako na kufanya maamuzi sahihi kama tulivyosema awali kwamba mtoto kipindi hiki unakuwa na ule uelewa wa kufikiri mambo kiupana zaidi kwa hiyo ni vizuri kama unachanganua vitu sio kukurupuka tu na kufanya mambo bila afakai fanya maamuzi ambayo ni sahihi. Ambayo ni sahihi sahihi ili uweze kufanya kitu ambacho kwa kwa sababu kama kama ukikurupuka tu kama mambo saekufanya pia tunasema badiliko la kijamii linaweza kapelekea we mtoto kutambua wajibu wako utambua umalizia nasema ewe kijana au binti ulie katika umri wa balee elimu hii ya balee ni muhimu kwako kwa sababu itakusaidia na itakuwezesha kutambua mabadiliko yako ya kimwili ya kiakili yanavyokupata na jinsi gani uweze kukabiliana na hizo changamoto zi, unazozipata na pia itaweza kukusaidia kutambua njia sahihi ya kuhusiana vizuri na wazazi pamoja na watu wengine auaeziwako aoa aaue emetu aante e mtoto kwa kunisikiliza anzia mwanzo hadi mwisho na kama ukiwa na swali au ukiwa na changamoto fulani ambayo unatamani kushirikisha unaweza kupiga namba au kawasiliana nasi kwa huduma zaidi kupitia namba ya simu sifuri sita mbili moja sita tano sifuri tisa ts nitarudia sifuri sita mbili moja san sifuri tis taus asanteni kwa kunisikiliza <laughs> asante sana mpendwa msikilizaji kwa kutegea sikio kipindi hiki cha watoto wetu naamini ya kwamba umeweza kujifunza mengi kupitia mfululizo wa madahili yoka ikisema balee naamini tunaweza kujitambua sisi kama vijana wadogo katika swala zima la balee basi kumbuka kesho ni vijana na maisha kama tuko na maswali maoni yalote, ya changamoto yoyote anayoni hii hapa yakuniandikiakjku yesoniwaja so tena na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr.org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania eno msikilizaji napokwaga kutoka pa studio kumbuku ulikuwa nami kibaga mwaipaja na kwa muda wote huo ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya readventist limwenguni awr kutokea hapa mkoani morogoro basi mashahidi kwaya kutokea morogoro mjini hapa mkoani morogoro wanakwambia kwa mguso wa imani endelea kubarikiwa mskilizaji e soon sure. Siku leu atu na cufa. Wali saha o mar le noia isu tu namo. Wana aka I am a man whos na man whos na Chukando kando, kando ya America, aliyo Jemani. Abatem tuwakumbuza ibya, aindi emaji. Yesu ali potokea kamuli za, je wata sumi mashaka yangu kinatoweka najua anajali nayeni sharidiwa mamboya nipatayo maishani junazotaabu na kukatatamaha bali yesu asema yote uturia Sundi masyakayang bukina, coweka na juwa na jali, na yani shari diwang mambor yani patayo, na na kuka