nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yuwaja hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ya red redadventist ulimwenguni awr inayotangazia kutoka hapa mkoani morogoro kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kumbuka unaweza kunipata kupitia ming st fm na vilevile vile kupitia rock fm iliyopo kule mkoani mbeya hapa nchini tanzania bila kusahau kupitia mtandaowetu wa www org hii leo msikilizaji utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja tafadhali ni kusii twende sote mwanzo mpaka mwisho hilo msikilizaji katika kipindi hiki cha vijana na maisha ni kukaribishe kuweza kuwategea sikio waimbaji wa kwaya ya bagamoyo kutokea mkoa wa pwani wanakwambia anijua E Vem, sante sana bagamoyo kwaya kwa ajili ya wimbo huo mzuri ambao unanipatia wasawa pekee kuwa pamoja naye katika kipindi hiki cha vijana na maisha na hii leo takuwa naye dt benson mwalunenge akizungumzia mada inayosema namna ya kumwandaa ng'ombe wa maziwa kabla ya ukamwaji nikusienda pamoja naye ya leo inahusu namna ya kumwandaa ng'ombe wa maziwa kabla ya ukamuaji ni maada nzuri maana tumepokea changamoto nyingi sana kutoka kwa wafugaji sehemu nyingi wakiuliza maswali mengi kwamba kwa nini maziwa yanakuwa na changamoto nyingi maziwa yanakuwa sio bora lakini ng'ombe awatoi maziwa kwa wakati wanatoa maziwa machache shida nyingi na changamoto nyingi sana tumepokea kutoka sehemu nyingi hasa kwa wafugaji wa ng'ombe sasa leo tumeona tuje na maada nzuri ambayo itajumuisha mambo mengi lakini hususani kanuni na taratibu muhimu sana ambazo zinapaswa kuzingatiwa wakati wa kumkamua ng'ombe wako wa maziwa hivyo nikukaribishe ndugu msikilizaji popote pale ulipo basi utege sikio na usikilize kwa umakini sana hizi e, kanuni na taratibu ambazo watu wafugaji wengi sana wanapuuzia na kuchukulia kawaida na mwisho wa siku inasababisha changamoto nyingi sana katika zoezi zima la ukamuaji wa maziwa na ubora pia wa maziwa zifuatazo ni dondoo chache ama kanuni chache ambazo e, tunaweza tukazitazama kwa ukaribu kuona namna gani tunaweza tukaboresha ili zoezi zima la ukamwaji maziwa lakini ikasaidia kufanikisha ubora wa maziwa yetu sehemu zote ambazo wafugaji wana, wanafuga ngombe na katika hili nitakwenda moja kwa moja kuelezea kwa mfano eh, kuna kitu cha muhimu sana ambacho kinatakiwa kuzingatiwa wakati kabla hujafanya uja, zoezi zima la ukamwaji tunasema maandalizi a kisaikolojia kwa ngombe wako na hii ni zoezi muhimu sana na wafugaji wengi hawajui wanafikiria kumkamua ngombe basi ni zoezi ambalo linahitaji nguvu ama kutumia njia nyingine tofauti lakini kuna haja ya kumfanya maandalizi bora kabisa hususani ya kisaikolojia kwa ngombe wako kwa sababu kabla ya ng'ombe wako kwenda sehemu ya kamulia maziwa tunasema kwamba inavikuwa vyema sana eh, kumwandaa kwa maana umpapase umtayarishe kisaikolojia na zaidi ya hapo anasema utumie muda mwingi wa kutosha kuwa karibu naye ili huyu ng'ombe basi ajisikie furaha na ajisikie amani kabla ya ku, kwa zoezi zima la la kumkamua lakini swala lingine msingi ambalo ndugu msikilizaji unapaswa kufahamu tunasema kwamba ni vyema basi kupata muda wa kutosha E, wakuwa karibu na ngombe wako wafugaji wengi sehemu nyingi unakuta kwamba mchungaji meamana, mtu mtu anayechunga ng'ombe ni mwingine, ni mwingine mwingine lakini ambaye anakamua maziwa sasa hapo tahadhari sana kwa maana sehem ambaye ni mkamuaji basi unapaswa kuwa karibu mno na ng'ombe ng'ombe wako kwa maana yule asikuone kwamba ni mgeni katika mazingira hayo na itasaidia sana kumfanya ule ng'ombe arilas lakini mwisho wa siku atoe maziwa mengi kwa kwa sababu eh, kuna sema kuonyesha ng'ombe jari, eh, na hata pale inapobidi tunasema jaribu nao hii itawafanya wajisikie vizuri sana hiyo mfugaji unatakiwa kufahamu kwamba kuna wakati ngombe anakuwa na uchovu ama anakuwa na uoga wa aina yeyote ambao unaweza ukasababisha moja kwa moja uathiri uzalishaji na upatikanaji wa maziwa hivyo ni vyema kutumia wakati fulani ama muda mwingi kusoma mfugo wako ili ujue huyu ngombe niweze kumwingia kwa namna gani jambo lingine ndugu msikilizaji popote pale unaponisikia kuhusu hizi taratibu za namna ya kumwandaa ngombe kabla hujamkamua tunasema ni vyema basi ukazingatia muda sahihi wa ukamuaji hii ina, inasaidia. wafugaji wengi mnakamua ngombe muda wote unapojisikia leo utamkamua saa nne kesho utamkamua saa tatu kesho utamkamua saa mbili kwahio ak kuna, kuna kumkamua ngombe wako na hii tunasema ni vyema sana mfugaji ukawa na naratiba nzuri ya uhakika sawa so yauakaa eh, eh, ukamuaji ambayo itaonyesha muda maalumu ambao ng'ombe anapasa kukamuliwa kilakila siku kwa hiyo kama ni saa mbili basi iwe ni saa mbili kama ni saa tano iwe ni saa tano hii itasaidia sana kumfanya ng'ombe wako ajue ajue utaratibu nzima kwamba ok kumbe muda huu huunakwenda kukamuliwa maana ng'ombe wanaakili wakati mwingine unapomwongoza au unapomwelekeza basi anafanya vile ambavyo wewe unapenda au unataka afanye lakini jambo lingine tunasema mazingira ya ukamuaji maziwa hii nayo ni changamoto kubwa sana kwa wafugaji kwa sababu wakati mwingine unazaa tomaziwayakutosha ama ng'ombe wako amepunguza maziwa kumbe mazingira ambayo yule ngombe anaishi kwayo si mazingira mazingira bora kwa kwa maana si na na hii tunasema kwa mazingira masafi na rafiki sawa inasaidia sana ng'ombe wakati wa zoezi la ukamuaji aweze kulaksi na aweze kutoa maziwa maziwa ya kutosha na hii tunasema kwamba mazingira yasiyo rafiki kabisa kwa ng'ombe ng'ombe yana uwezekano mkubwa sana wa ngombe, kushusha maziwa au kupunguza kiwango kikubwa cha utoaji maziwa lakini na maradhi mbalimbali kama ma kwa wale wafugaji nadhani mnaelewa ugonjwa wa ugonwawaa ni ugonjwa ambao unasumbua sana ng'ombe maziwa kwa uchafu ama mazingira yasiyorihisha basi kuna hatari ya ugonjwa yagonjwakupatikana kwahyo hapa inapaswa kueleweka kwamba mkamuaji anastahili kuwa msafi na kwa wakati mwingine kusafisha zile chuchu za ngombe kwa maji safi safi na salama lakini mwisho wa siku yale mazingira ambapo ile sehemu ambayo ng'ombe unamkamulia basi iwe safi na ng'ombe aweze kujisikia amani amani hata mwenyewe basi utakamua ukiwa na ni vyema kuzingatia mambo kama haya katika uh, uh, utaratibu nzima na kanuni za ukamuaji wa maziwa jambo lingine tunasema kwamba sehemu ya kupumzishia wanyama kwa muda hapa namaanisha kwamba kuna wakati basi kabla ya kuwapeleka wanyama sehemu ambayo ni ya kukamulia ni vyema sana ukawaandaa kwa maana kwa dakika kama therathini hivi kablaya zoezi hili la ukamuaji na hii itasaidia sana kumfanya ngombe apumzike hasa wale ng'ombe ambao wanazunguka sehemu nyingi kwa maana wale ambao wanaachiwa wanachungwa wanaporudi basi ni vyema kukawa na eneo maalum lenye kivuli ambapo ngombe atapumzika na wa siku zoezi la ukamuaji Jambo lingine msingi, tunasema uchunguzi wa mara kwa mara juu ya maradhi dhidi ya ngombe wetu hao ambao wanakamriwa mara nyingi sana ngombe wanaukamliwa wanakumbwa na malathi. na maradhi wakati mwingine kama mfugaji hujatambua hujamchunguza kwa karibu utapelekea moja kwa moja ngombe ukashangaa napunguza maziwa kumbe kuna shida kwa maana ng'ombe anaumwa ama ama ule ugonjwa ambao wa ama ni amaniuhoma lakini mwisho wa siku inaweza kasababisha moja kwa moja ng'ombe akashusha maziwa ama akapunguza moja kwa moja akaacha moja kwa moja kutoa maziwa kao kuna haja ya msingi ndugu wasikilizaji ama wafugaji wa ng'ombe popote pale mlipo basi kuzingatia sana namna ya kumchunguza ngombe wako na kuona kwamba je ana dalili zote au ana shida yoyote ya ugonjwa kwa mfano ugonjwa wa mastasi ni rahisi sana kujua kwa sababu kwa wale wakamuaji utagundua ng'ombe wako katika ziwa moja ama kuna uvimbe ama ukijaribu kukulikamua titi moja unaweza ukashangaa yule ng'ombe wako anarusha teke hiyo ni dalili mojawapo kuonyesha kwamba ana shida kwa hiyo utamwona daktari kwa ushauri zaidi na kuona namna gani huyo ngombe wako uweze kumtibu kwa wakati lakini kuna jambo lingine tunasema vyombo vya kukamulia ni vyema sana vikawa safi na hapa kuna changamoto na ndio maana maziwa mengi unakuta yana ubora wakati mwingine unapopeleka maziwa yako sehemu kwa kwa maana walaji unakuta mengi mengi wengi wakilalamika kwamba maziwa maziwa e, si mazuri yana maji yanakatika wanasema wengine maziwa yanayani machachu hii yote inaweza ikasababisha au ikachangiwa na matumizi ya vyombo ambavyo si bora kwa maana si visafi na hii tunasema hakikisha kwamba vyombo ambavyo maziwa basi vinakuwa safi wakati wote na kuvisafisha mara kwa mara eh, kila baada ya zoezi la ukamuaji hii maziwa na kuwa katika una, una lakini jambo lingine tunasema eh, matayarisho ya kiwele na napozungumza kiwele ni maana sehemu ambayo ma, matiti ama cuch ombemkwambvyema ukasafsavizuri ka kuna e, nafasi nzuri sana ya kufanya ng'ombe wako akawa safi lakini hata maziwa ambayo yatatoka eneo lile basi atakuwa ni safi kwa maana hii inamaanisha kwamba inapasa kuhakikisha kwamba kiwele kinakuwa safi e, vikavu pia na chuchu zinatakiwa katika kuwa safi wakati wote na hiiinashauriwa kwamba mara baada ya kumkamua ng'ombe au mara baada ya ng'ombe kufikishwa kwenye banda la ukamuaji ni vyema kuzisafisha chuchu na kukausha kwa taulo maalum tofauti kila ng'ombe maana hii sio kwamba taulo moja utumie kwa ngombe wote lakini pia tunasema kwamba ni muhimu kuwa na utaratibu wa aina hii e, uliozoeleka na endelevu vile vile ukamuaji wa kiwede, ambacho hupelekea kutumia muda mrefu katika kukamilisha e, ili zoezi zima la kiwelekmuaji kni vyema kuandaa kiwele vyema lakini kusafisha pamoja na zile chuchu ili maziwa yetu yaendelee kuwa safi na salama hizo ni taratibu mbalimbali mbali ambazo ndugu msikilizaji popote pale ulipo unaweza ukazizingatia hasa katika zoezi zima la ukamuaji kwao tukija kwenye zoezi la ukamuaji tunasema kufanya kusababisha maumivu na hivyo kupelekea ngombe wako kupata maambukizi kwa maana tunasema fundisha ngombe ili wazoee E, kukamuliwa kwa kuwakamua chuchu zao katika za za awali za makuzi yao na iwapo itakuwa e, utakuwa katikawputakua unatumamashin maalum maana kuna sehemu zingine watu wanatumia mashine maalum za ukamuaji basi kama utatumia mashine ma, ma, ma, maalum akuamliaamashksha e, kikamulio chake kwenye titi kwa dakika moja mpaka moja p kutoka kwanza kuwa maandalizi kwenye chumba cha ukamuaji na ukirekebishe kwenye kiwango kinachokubalika hii itasaidia sana kufanya maziwa na yatoke kwa wingi lakini mwisho wa siku ngombe wako alilaksi na maana atoe maziwa mengi pasipo shida yoyote lakini kuna ushauri wa msingi hapa ambao tunapaswa kuzingatia kwamba e, basi ikiwezekana e, baada ya zoezi zima la kukamua basi wapatie chakula e, ng'ombe wako ili wahakikishe wanakula wakiwa na wamesimama kuima kwa muda usiopungua dakika thelahini kuliko kuwaacha wamekaa chini mara baada ya kuwa wamekwisha kukamuliwa hii itaruhusu chuchu kulegea na kujifunga upya kwa hiyo ni mazoezi muhimu ama ni utaratibu muhimu sana ambao ndugu msikilizaji popote pale walipo napaswa kuzingatia ili mwisho wa siku e, tuweze kupata maziwa bora lakini maziwa masafi kwa sababu kumekuwa na changamoto kubwa sana hasa kwa walaji wa maziwa wengi wamekuwa wakilalamika na kusema kwamba maziwa mengi sio bora na maziwa yanapokuwa sio bora basi kuna hatari kubwa sana ya wadau kwa maana wateja ama waraji kupata matatizo mbalimbali hususani magonjwa kama tb ko ni vyema mm, wewe ambaye unajishughulisha na ufugaji wa ng'ombe wa maziwa kuzingatia kanuni hizi za msingi na mazingira yaliyo bora ili hatimaye ma, ma, ma, ma, maziwa ambayo ambao ambayo inatoka kwenye ng'ombe wa, wa wako basi iwe ni nipot bora na ambayo itasababisha walaji wafurahie na mwisho wa siku uweze kuongeza kipato katika familia yako kwao tuyazingatie haya na mwisho wa siku itatusaidia sana kuboresha mifugo yetu na kufanya tuaminike katika kazi zetu za ufugaji ambazo tunakuwa tunaendelea nazo naamini kwamba tumepata mawili matatu katika hizi kanuni na utaratibu mzima wa kumwandaa ngombe kabla ujamkamua na mwisho wa siku tutakwenda kubadilika na mwisho siku tuta kwenda kuwa na prodakti nzuri za maziwa ambazo mshowasikua watu watabarikiwa wanapokuwa wanatumia maziwa ambayo yametoka shambani kwako asante kwa kuwa uh, umenisikiliza mimi kwa majina naitwa dr benson mwarunenge ni mkurugenzi wa kampuni ya mkulima ni ujuzi tunapatikana morogoro kwa ushauri zaidi basi endelea kuwasiliana nasi kwa namba ya sifuri656 i7 sana kwa wale ambao mnaendelea kuwasiliana nasi sehemu zote ya nchi, nchi na tunabarikiwa na kwa kweli wengi wanaendelea kutuliza maswali na tunawajibu pale napo kama utaona umepiga simu basi haijapokelewa basi tuma meseji tutakujibu kwa wakati unaofaa mwisho wa siku tutaendelea kuwa pamoja katika kujifunza mambo mbalimbali kwa tasnia hii ya kilimo na ufugaji mungu na awabariki sana somo hili zuri ambayo naamini ya kwamba litakuwa limetusaidia sisi wafugaji kujua ni vitu gani tunapaswa kuvifanya kabla ya kuweza kumkangua ng'ombe wetu wa maziwa ili aweze kutoa maziwa mengi kama utakua na maswali maoni ya changamoto anan nhiaa ifuatayo redioadnt limwengunisanduku la posta 72 morogoro tanzania anaiyetu ya baruaepni kiswah namba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 7682 au 799 uia e yaanzania umbuka kuanza na namba kiunganishi alamayaku Mbili, tano, tano. unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania kumbuka ulikuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja na hii ni awr kutokea hapa mkwani morogoro nchini tanzania msikilizaji kesho ni sera za ndoa na hii ni kwa ya bagamoyo kutokea kule pwani wanakwambia ninapotafakari asante sana kwa pamoja nami mungu akipenda tukutane kesho panapo majaliwa Ninapo. Tell for Who pay Why yes