unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nigapanana yamakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuwajatena nakuj nakuja yesu t hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena naendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya wwwar org kumbuka pia unaweza kusikia matangazo yetu kupitia redio washirika kutoka kule jijini mbea pamoja na kutoka jijinissjinalangu niftanda ni kukaribishi tena katika matangazo yetu siku yaleo ambapo utakuwa na kipindi kizuri cha vijana na maisha na hapa utakuwa naye benson mwalunenge ambaye amebobea katika swala zima la kilimo pamoja na mifugo na siku ya leo utaweza kuzungumza kuhusiana na ufugaji wa kukuhotara Uh, wasikilize hawa ni nyahanga estqway anasema kwamba juu ya mlimao we muru aombe mvuri yoyokota kukujali kwa ajili We'll be Sulihuli, si Yesu ku fa badala yangu, baumi hey, hey. buhuli ya paja, ukujari ku kajiri yangu, Nashindwa shindwa nyahaga sijekwaye basi hiki ni kipindi cha vijana na maisha kumbuka tutazungumzia ufugaji wa kuku chotara leo tutakwenda kujifunza tena kwa ufupi kuhusiana na kuku chotara e, tutajifunza changamoto lakini tutajifunza jinsi ya kuwafuga faida na ni nini ambacho tukifanya ili kuweza kufuga kuku katika mfumo mzuri kwa maana kwa faida hivyo eh, kipindi kilichopita tulijifunza juu ya kuku wa asili na niliahidi kwamba leo tutajifunza eh, safari nyingine tutajifunza kuhusiana na kuku hawa wachotara hivyo leo ni vyema tukapata mawili matatu kuona hawa kuku chotara ni kuku wa aina gani na kama nilivyosema faida na changamoto zake htara ni kuku ambaye ye, ni kuku ambaye amechanganywa kwamana mbaye amechanganywa kuku, ame kuku asii pamoja na kuku wa kisasa akapatikana huyu uk haa maeneo mengiaamini kwamba ndugu wasikilizaji mnawafuga hawa kuku nduwaskzaji awafug wauaihunda usfahamu km a akuasiiukuha ana tofauti kubwa sana na nakukuasii kwasababu yee anasifa zifuatazo kwanza ni kuku ambaye anakua wa haraka tofauti na kuku hawa waasiri maana ana ndani ya miezi miwili miezi mitatu mpaka minne tayari anakuwa ni kuku ambaye e, ni mkubwa kiasi chake lakini tunasema kwamba e, ili atoshe kwa maana kamaanaya kuliwa basi, afikishe umri wa miezi mitano anakuwa tayari ni mkubwa ambaye anakadiriwa kwamba anaweza kawa na kilo n mpaka kilo tano sifa nyingine ya huyu kuku chotara pmbali na hii sifa ya ukuaji ni nikuku si ambaye ni tofauti na kuku asili kwa maana hasa katika swala a kujitafutia chakula ni kuku ambaye yeye tunasema eh, anatakiwa aandaliwe chakula kwa maana analishwa kwa kuweka kupewa ndani ya banda hata kama itafikia hatua wataweza kumtoa nje lakini ni kwa muda mfupi lakini kawaida ni kuku ambao wanapewa chakula wakiwa ndani ya banda ofauasid eh, utaftia wenyewe polii akini pia tunasema aakuku uku ambao pia eh, wanataga mayai mengi tofauti na kuku asiri na mayai ya hawakuku mara nyingi sana kwa sababu ya ile kwamba wao kawaida hawatamii na ikitokea wakawatamia basi hawatamii muda mrefu kwao ni kuku ambao e, mayai yao unaweza ukayatumia Uka, ukaenda ukayatotolesha kwenye mashine kwa maana yabt lakini wanataga kwa kiwango kikubwa sana tofauti na kuku wa asili sababu ni kuku ambaye ni mchanganyiko kwa maana ya kuku chotala lakini hawa kuku tunasema kwamba wana nyama nyingi nikisema nyama nyingi ni kwamba ni kuku ambao ni wakubwa kimwonekano lakini ni kuku ambao wana, wana uzito mkubwa mpaka kutoka wanaweza wakafika mpaka kilo kumi mpaka kilo saba kilo tano inategemea na jinsi ulivyomtunza koo kwa maana ya matumizi ya nyama anafaa mno kwa hiyo ni kuku ambao E, wana uzito mkubwa sana lakini sifa nyingine ya hawa kuku chotara ni kwamba ni kuku ambao e, e, wana hawana ule uwezo zaidi wa kujilinda na maadui tofauti na hawa kuku wa asili ambao kawaida ikitokea kuna e, kuna adui ama kuna kitu kibaya kinakuja wanaweza wakajihami wakaluka umbali mrefu au wakajilinda kwaho wanautofauti kidogo hawa chotara kama nilivyosema ni wazito kwa hiyo wao hata namna ya kuruka ni tofauti kidogo na awa wa asiri e, jambo lingine ndugu msikilizaji ambalo ntakiwa ulifahamu kwamba e, kuhusiana na wa kuku chotara ni kuku ambao e, kawaida hawawezi wao tunasema ule uwezo wa kuweza e, tuasema uwezo wa kuweza kujilinda na magonjwa ni mdogo tofauti na wao kuku wasili kwa maana ipi kwamba ni kuku ambao wanashambuliwa kiurahisi na magonjwa kama haya mataifodi nhaya magonjwa mengine ya kuhara damu kama ois hiyo hizo ni sifa ambazo kuku hao wachotara e, wanakuwa nazo nazani kama ulisikiliza vizuri kipindi kilichopita cha kuhusiana na kuku wa basi utakuwa umeshapata tofauti a awakuku aasii na mchanganyiko kwa maana kuku mnuasi pamoja na auu w tukija katika faida za hawa kuku chotara kama nilivyosema eh, ni kuku ambao wanafaa sana kwa nyama kwao kibiashara kama ni mtu ambaye wanataka kufuga kuku wa kibiashara basi hawa wanafaa zaidi kwa maana e, kuku waasiri kama nilivyoeleza mwanzoni kwamba kukuasiri mpaka auzike inaweza miezi sita, saba. Ile, hawa, miezi mine, mpaka miezi mitano, hata, la bayi, wasili, bayi, hawa, mpaka mpaka ili kufaa ya nyama lakini ni tayari kachukua mezi s mpaa sabaaai wameshawa n aazima aba wakati awa nazakau mpaa shiingi elshi ko nifaida mojawapo ambaounaeza tukaipata kupitia wakuku chotara lakini pia eh, kama nilivyosema kuku chotara wanataga sana kwa hiyo kwa mtu ambaye anataka kufanya biashara ya mayai basi awakuku chotara wanafaa kwa maana utagaji wao ni mkubwa na wanataga mayai mengi kwa hiyo kwa biashara ya mayai watakufaa mno kwao ni tofauti nyingine ambayo inapatikana na wale kukwa wa e, faida nyingine kama nilivyosema kwamba ni ajira kwa mtu ambaye ni kijana mwenzangu huko nyumbani hujui nini cha kufanya kwa hiyo unaweza ukatumia kipato kidogo ulicho nacho ukaanzisha huu mradi wa kufuga wa kuku chotara labda ni waeleze tu watu wengine inawezekana napozungumza habari za kuku chotara wasielewe kuku chotara eh, wanapatikana maeneo yetu katika kwa maana katika mazingira yetu hata sisi mkurima ni ujuzi tunawafuga kwa maana tunazalisha vifaranga kama kuna mtu anahitaji vinapatikana mayai yanapatikana yakutotoresha lakinimtu hatakitaka kuku kwa ajili ya kula kwamaana ambao wako kwa tayari pia tunao lakini a kuku hotaa kwamana aaa man wengiaekawasieeataiauauuhamwngineanaitwa anaitwa saso e, wako wengi wako wengi sana wakuku wachotaa ko hiyo ni mifano tu kwa majina nimeona ni nitaji, ili tusiwe mbali sana na wewe ndugu msikirizaji kwa hiyo kama utahitaji mbegu kwa maana e, kujua vifaranga vinapatikana wapi wasiana na sisi mkulima ni ujuzi basi tutakusaidia upate wapi mbegu bora kwanini nazungumza na, na kwamba tuwasiliane kwa sababu tumepokea simu nyingi sana kutoka sehemu mbalimbali wengi wakiwa wanalia na hawakuku chotara kwa maana hizi eh, faida hizi sifa ambazo nimezieleza pale awali awakutani nazo kwa maana zinakuwa eh, tofauti kwanini zinakuwa tofauti kwa sababu eh, asilimia kubwa labda kwa faida yako ndugu msikilizaji kwamba aauuhota huwa tunasema ni kizazi eh, ni kizazi cha kwanza kwa maana efuani na hiki kizazi cha kwanza akipatikani tu oleakwamaana kuna chanzo kwao wewe ambaye unakwenda kununua hawauku htaaaman mtukamtsfnuatiamambo yafuatayokanzchanz kwamna huyo mtu ambae anazalisha hivi vifaranga vya kuku chotara basi awe na chanzo kwamaanaambayo zmzimanuzazwakwanzankuunuakifaranga kutokawa eh, huyo mzalishaji basi wawe ni vifaranga ngalaa uzazi wa pili ili uweze kupata manufaa na pia tunasema kwamba namna eh, anavyoenda kuzalisha au vifaranga kwenye kwenyets watu wengi sana wanazalisha vifaranga kwenye wanakosea, chan, wanakosea mambo mengi sana na mwisho wa siku unakuta kwamba ndugu msikilizaji unaenda kununua kifaranga na mwisho wa siku wale vifaranga wamarizi eh, siku saba wameshakufa wote au wana, wanafikisha kila siku unakua unaokota vifaranga kwa sababu ya hizi changamoto hususani kwa hawa watu ambao hwanazalisha hivi vifaranga lakini pia wewe ambae unatamani kuenda kununuamayaikutoka ka mfuga wenzunu mtuweneeanekuza mayai a kuku, kuku alionao aliwatoa wapi usikanunua mayaikutokuku eh, ambao ni uzazi wa mbele kamaana uzazi watatu au wa uzazi wanne nmana vifaranga taowachukua nakwenda eh, kuwatotoresha kuwa, kuwa, kuwa au au vifaranga ukichukua kwa maana ya kwenda kuwafuga watakutesa mno hata wakikua basi hautapata manufaa mazuri kulingana na yule ambaye ana ule uzazi mzuri kwa maana uzazi wa kwanza kwa hiyo ni mambo ya msingi ambayo ndugu msikilizaji nimeona nikujuze ili uweze kuelewa kwa sababu ni changamoto kubwa sana watu wengi wanakumbana nazo kwenye hawa kuku chotara usipoyazingatia haya basi itakugharimu mno kwa maana lazima ujue chanzo cha eh, hawa wazazi ambao wanazalisha mayai au chanzo cha hawa wazazi ambao eh, wame cha ambacho huyo mtu ambaye anazalisha vifaranga amekitoa kabla ujanunua kifaranga au mayai ni mambo ya msingi ya kuyazingatia kwa wale ambao wanatamani kufuga awakukua awa p chotara eh, awa kama nilivyozungumza ni kuku ambao wanafugwa ndani kwa maana katika mazingira ya ndani eh, unaweza ukawafuga ndani lakini kuna wakati mwingine kama una, una, una dn nje kwa maana kuna eneo ambalo kuna nyasi unaweza muda fulani ukawaachia na wakatoka nje wakawa wanakula nyasi kwa sababu ulaji wa nyasi una faida kubwa sana kwa, kwa kuku na ndo faida nyingine hawa kuku chotara kwa maana ni kuku ambao unaweza ukawafuga kwa, kwa maana kiasiri kwa maana ukawaachia wakatembea wenyewe lakini unaweza ukawafuga ndani kwa maana ya kuwafungia ndani na ukawapa chakula kila kitu umo ndani naamini hapo pia utakuwa umenielewa vizuri ndugu msikilizaji lakini jambo lingine la msingi hasa katika swala zima la e, ulishaji wa chakula nilishatoaga somo zuri sana kupitia kipindi cha mkulima ni ujuzi hiki kuhusiana na vyakula namna ya uchanganyaji wa vyakula na namna ambavyo unaweza ukatumia vyakula bora kualisha kuku wako na ukapata matunda bora na hapa watu wengi sana naamini kwamba mlielewa walinipigia simu tulieleweshana hivyo hivyo katika katikaa kuku wachotara mara nyingi sana wanalishwa vyakula ambavyo ni bora kwa maana vyakula ambavyo vina mchanganyiko mzuri na na vina ambazo zinahitajika kwa kwa kwa maana vile vitu ambavyo viko sahihi kwa sababu tunahitaji haraka wa watoke hiyo tunatarajia kwamba basi vyakula ambavyo utakuana wapa ni vyakula ambavyo pia vimeboreshwa kwa maana vina virutubisho vya kutosha ambavyo mwisho wa siku vitasababisha wakuku waende haraka kwa hiyo zingatia hilo ndugu msikilizaji endapo utaitamani kuwafuga kwa hiyo ni lazima uanze na chakula cha chas wakiwa wadogo kwa maana siku ile ya kwanza mpaka siku ya kumi na nne wengisku ya kumi na nne wengine wanaenda mpaka miezi miwili unawapa chakula cha chakula cha kuanzisha vfarangakaanza kualisha groa ambacho ni chakula ambacho kinawakimbiza haraka kwa maana kinawafanya wakue haraka na mwisho wa siku unaweza ukamaliziafnish kama end unataka endapowewe kwa eh, ajili ya utagaji mayai lakini kama ni ya nyama tu basi unaweza mwanzo mwisho mwisho na wa siku kawauza wakiwa eh, eh, jambo lingine la msingi ambalo nilikuwa natamani lakiniama msikilizaji ulilewe ni changamoto kama nilivyoeleza katika kuku wasili, hata aasili hatawakuku chtara wana changamoto zak uku ambao ufugaji wake kwa umakini ya juu mno hanztkkfranmipigia kwa e, simukuhusiana na mfugaji wangu mmoja auku e alikuwa na vifaranga alitotolesha lakini akananiambia kwamba kila siku anaokota eh, vifaranga vitatu vinne vitatu vinne vinakufa nikamuuliza je ana jiko kwa maana ya joto ana chanzo cha joto lakini pia je kuna dawa yoyote ambayo amewanzishia wakuku kwa maana dawa ambayo nilieleza awali kipindi fulani kwamba eh, dawa ya kuanzishia vifaranga wakiwa wadogo kwa maana ina inatbti pamoja na vitamini ndani nikamuuliza hayo yote akanijibu kwa usahihi ingawa eh, changamoto kubwa ambayo ilitokea ni kwamba alikuwa na chanzo joto oto kamana j ambalo linatengeneza joto ndani ya banda kwaho ikwa sabau mojawapo afaranga kuendelea kufa lakini nilipofika eh, eneo la tukio latukio kuna mambo mengi kwa maana hata namna tu eh, ya vifaa vya maji vilikuwa vichache lakini yale maji yenyewe nawapa kuko alikuwa abadilisha kwa maana nawekea maji E, yanakaa mpaka siku mbili ndani ya banda yanachafuka na mwisho wasiku yale maji yanazarisha wadudu na bakteria na mwisho wasiku ale wa vifaranga wanapata magonjwa wanakufa kwa hiyo vifaranga vya haakuku chotara vinatakiwa vitunzwe kwa umakini wa hali ya juu ili kuepukana na changamoto za vifo hiyo vifo ni changamoto kubwa ambayo inawakumba wafungaji wengi sana wa aau ha akii jambo lingine ni kwamba eh, magonjwa pia ni changamoto nyingine kwa chotara yingine wanakumbana na changamoto ya magonjwa na magonjwa ni mengi uaahaadamu Uh, ugonjwa wa kuhara damu kwa kitaalamu tunaita oiiosis e, ni mmoja ya magonjwa ambayo yanawasumbua sana hawa lakini pia kuna ugonjwa wa tyod td pia ni miongoni mwa magonjwa ambayo hawa kuku wanasumbuliwa mno lakini kuna mafua mafua ni ugonjwa ambao sasa eh, asilimia tisini E, un, ni ugonjwa ambao unawasumbua sana hawa makuku chotara kama wewe ni mfugaji wa awa kuku unaamini kwamba utakuwa unaelewa na kwa nini wanasumbuliwa na uu ugonjwa mafua sana kwa sababu wafugaji wengi mabanda yao hayana mfumo mzuri wa hewa kwa maana kuku banda la kuku unakuta kwamba lina madirisha sawa makubwa yako mbele lakini hakuna madirisha mengine ambayo yanaruhusu eh, hewa ile ifanyeje itoke a ikiingia lakini iwe na sehemu ambapo inatokea kwaho mabanda mengi miundombinu yake sio mizuri na maana kuku aakuku kwamba wanashambuliwa sana na namafua ukienda kwa mfugaji wa awa kuku chotara eh, kero ya kwanza ama changamoto kubwa ambayo utakumbana nayo pale ni ugonjwa wa mafua unakuta koroma sana kwahiyo tuzingatie sana mabanda yetu tunapokuwa tunayajenga ili yaweze kuruhusu hewa kuingia na kutoka kiurahisi lakini tubadilishe yomboymatusafishe vyombo vya maji lakini pia vyakula ambavyo tunawapa kuku wetu visiwe ni vyakula ambavyo eh, ni vina unyevu kwa sababu vikiwa na unyevu basi changamoto za magonjwa haya kuhara azitaisha katika mabanda yetu kwa hio awa kuku chotala ni kama kuku wengine wana changamoto zake kwahio ukiweza eh, kup, kupambana na hizi changamoto kwa maana ya eh, kuweza kuzuia yale mambo ambayo yanasababisha ya hizi changamoto zitokee naamini kwamba wewe utaweza kufuga kwa tija na utafanikiwa mno na soko kwa upande wa masoko hawa kukuchotera kwa kweli sasa hivi ni kuku ambao wameshika e, wameshika kasi sana kwa sababu hata maeneo mengi ya vijijini ukienda kule pamoja kwamba kuna kuku wa asiri lakini utakuta kwamba mtu ameenda mjini amenunua jogoo kwa sababu kwasababu makuku chotara majogo yake ni makubwa mno kwa mna, unakuta mtu amenunua jogoakuku chotara ameenda kuweka kwa kuku wake wakienyeji kwao vifaranga watakaotoka pale watakuwa ni vifaranga ambao pia ni chotara kama nilivyoeleza kwamba kuku awa chotara ni pale kuku wakisasa anapochanganywa na kuku wakienyeji anapatikana kifaranga ambaye ni chotara kwahio hata wewe mfugaji inawezekana kuku kuku chotara pasipo kujua kwa hiyo hawa kuku chotara wameenea maeneo mengi sana mijini na vijijini kwahiyo eh, soko lake ni kubwa maeneo mengi wanaliwa kwa kasi sana na ni kuku ambao wanapendwa sana na watu kwa sababu wana nyama nyingi lakini pia ni watamu na hawa kuku chotara ni kwamba e, ukitaka kuna wakati kuna mfugaji mmoja alinieleza kwamba hawa kuku wana wana mafuta sana ni kweli hawa kuku chotara ni tofauti na kuku wa kienyeji wana mafuta mno lakini aya mafuta ni wewe mfugaji unaweza ukamua e, uweze ue, kuyadhibiti kwa maana yapungue ama yaongezeke inategemea na aina ya chakula unachowapa na namna unavyoweza ukaon ili wasiwe na mafuta mengi lakini ni kuku wazuri na wanaliwa sehemu nyingi sana kwo naamini kwamba eh, ndugu msikilizaji basi utakuwa umepata jambo la msingi na la muhimu hasa katika huu ufugaji wa kuku chotara sababu kuku chotara sasa kwa yule ambaye alikuwa ananiuliza swali kwamba anataka afuge kuku kibiashara mimi kama mtaalamu basi nitakushauri ufuge hawa kuku chotara kwa sababu kwanza ni rahisi ufugaji wake pili wanakuwa haraka lakini tatu ni kuku ambao kibiashara sasa hivi ndio kuku ambao wanaongoza kwa maana wanafaida kubwa na wanapendwa na watu wengi sana kwa hiyo eh, usiogope kufuga awa kuku chotala uasiriana na sisi mkulima ni ujuzi sisi tutaweza kukusaidia upate wapi wa mbegu bora lakini pia ufugeje awa kuku ili mwisho wa siku wakupatie manufaa na faida kubwa pamoja na changamoto za masoko namna gani unaweza ukapambana nazo na kwa upande wa masoko ni kama kuku asili kwamba masoko yapo sasa je jayo masoko wewe unaweza ukapambana uka, uka, nayo kwa uka, uka, uka, uka, maana kwa sababu ni kama vile nilivyozungumza soko la nahitaji kuku stini au mia kila siku je wewe uwezo una, huo wa waku kuku st kila siku kwa ili uweze kuku sti kila siku ni lazima uweke mpango mkakati lakini mwisho wa siku uweke nia madhubuti kwenye swala zima la usimamizi na namna ambavyo unaweza ukawekeza katika swala zima la ufugaji wa wakukuoa kwahio niwakaribishe sana tufuge tusikae tu na ufugaji sio lazima uwe na eneo kubwa. Kawa nyumbani kwako tuo ua eneo dogo unaweza banda basi ukapata kuku hata makuku sokoni ambao amefugwaje ametokea unaeza kajenga ukawa na banda dogo nyumbani basi ukafuga kuku eh, hata hamsini kuku kumi mgeni akija basi angarau na wewe sasa unamchinjia mgeni anafurahia kitoeo hata wewe mwenyewe watoto siku moja moja wanafurahia kitoeo lakini kwa mtu ambaye anataka kufuga kibiashara pia ni fursa ambayo unaweza ukaitumia ukafuga kibiashara na mwisho wa siku ukanufaika na ukapata faida kubwa asanteni sana kwa kunisikiliza karibuni mkulima ni ujuzi e, kwa mawasiliano kwa maana yule ambaye anahitaji kupata elimu zaidi kuhusiana na hawa kuku chotara namba yangu ni sifuri sita tano sita ishirini na saba ishirini na moja ishirini na saba nipigie muda wowote nitumie meseji e, toa maoni yako ama unahitaji kufuga unahitaji kupata vifaranga au mayai yaawa kuku chotara basi waasiliana nasi mkulima ni ujuzi ambao tunapatikana hapa mjini morogoro muda wawote tutakuhudumia asanteni sana na mungu awabariki mno inawezekana kuwa na maoni mbalimbali changamotoswali unawea kutujua kupitia ananiapaifuatayo rediolimwengunisandukulaposta 72 morogoro tanzaniaanayetu ya barua namba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 782 au 79 a kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumrisha 255 unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania nanakushukuru sana we mpindo wa msikirizaji kwa kutenga muda wako kuendelea kutegea sikio idhaa kiswahili ya redio ya 9