nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuhaja tena nipata sauti himba sana yesu yihaja tena njnakuja whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena naitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya ward ulimwenguni awr ikiutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweze kutusikiliza kupitia awr tanzania na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya www awr org nchini kenya tunasikika katika masafa ya 97 karibu sana mpenzi msikilizaji katika kipindi cha ijali afya ya yako pamoja a kiind ca si a usind asiku aeo ai yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana tue sote mwanzo hadi mwishonzauwa uanza kipindi chetu tutawategea sikio mikocheni d w na wimbo wao unaosema wisho wa amo yote nawataauitimishi ya kipindi chetu ni hawa hawa mikocheni sda kwaya na wimbo unaosema vita vimetangazwa basi kwa kuwa tunakwenda kuanza kipindi chetu tutapata fursa ya kuwasikiliza hawa mikocheni katika wimbo huu wa kwanza unaosema mwisho wa mambo yote wategeeskio We shall run a more your day. washukuru sana mikocheni sda kwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa tunakwenda kusikiliza kipindi cha ijali afya yako hapa tunaye josef kabelela na mary mseli wanafunzi kutoka katika chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro wakiwa wanasomea masomo ya sikolojia nao wanatueleza kuhusiana na jeraha la nafsi jeraha la nafsi ni lipi hilo ambatana pamoja nasi katika sehemu hii ya kwanza asante ndugu mtangazaji mpendwa msikilizaji kwa jina naitwa mary mseli mwanafunzi wa saikolojia na ushauri na sihi kutoka katika chuo cha jordan mkoani morogoro na leo niko na mwenzangu naye nimkaribishe aweze kujitambulisha karibu asante nam ndugu msikilizaji kwa jina naitwa joseh kabelela mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na kutoka chuo cha jordan kilichopo mkoa wa morogoro karibuni sana katika mada yetu ya leo asante kaka yaleoampendo wa msikilizaji siku yetu ya leo tumekuandalia somo linaloitwa jeraha la nafsi mm-hmm. jeraha la nafsi lakiniukwa wengine wanaweza kusifahamu wanaweza mm. kusifahamu kwamba jeraha la nafsi ni nini kwa wenzetu wale wa, waingerezakwalugayak wanaoongea lugha ya kiingereza wao wanaita hii jeraha la nafsi kama trauma Ndiyo. trauma kwa hiyo sasa hapa mtu anaweza kajiuliza jeraha lanafsi ni nini natutaenda kuangalia vipengele mbalimbali kwamba jeraha la nafsi ni nini na limesababishwa ni li na nini dalili zake aina zake na nini afanye mtu ambaye anayehisu kwamba yeye ana jeraha la nafsi na kwa kwanza kabisa tutaanza kufahamu maana ya jeraha la nafsi lina maana gani na jeraha la nafsi tunasema ni changamoto ya afya ya akili ambayo mtu anakuwa na hali ya kuumia kwa hisia mawazo na na na hii hutokea kutokana kutokana mtazamo wa mtu mtu kwenye maisha maisha matukio matukio matukio yaliyomtokea katika yake inaweza ikawa alipitia au au alishuhudia ya ya, ya hatari ya kutisha kwa hiyo yale mambo ambayo ameyashuhudia ameyapitia inaweza apitia ni unyanyasaji kwa kwao vile vitu ambavyo amevipitia ndio hizo changamoto ambazo tunasema zinampelekea ambao anakuwa na hali ya kuumia Anakuwa, maumivu, anakuwa na hisia za maumivu anakua a nafsiyak na sio hilo tu tunasema jereha lanafsi ni hali inayogopesha usalama wa mtu na pia inaathiri vile watu wanavyojiona weyee wanavyowaona wengine hata dunia kwa ujumla sasa mm-hmm. kutokanaile jerea la nafsi naeata Diyo, na mm. labda mtu pia anaweza kaa najiuliza mbona wamesema trauma lakini mi labda trauma navyoelewa katika nyanja zingine za kiafya labda kwa mfano kama vile kwa wenzetu wa madaktari au wauguzi mm. ni tofauti kidogo na kisikolojia kwamba jeraha kama jeraha mm. tukisema jeraha tukisemajni kweli jeraha lakini jeraha lile kule kwamba jeraha linaloonekana kwa macho ya nyama haya mm. lakini hili la nafsi ambayo kumba, ni ambayo kwamba mtu anapata ndani. Ndani ndani ndani ya. yake. Hili, utofautiana kwa anaa aa i tofautiana utatofautiana a sii bafaa tukio lenyewe ambayo limemfanya huyu mtu aweze kuwa na hili jeraha la nafsi kuna mtu mwingine labda nakuta kupitia mm-hmm. lakini kuna mtu mwingine hajapitia lakini kashuhudia tu kwamba kaona watu labda mauaji sehemu fulani kaona picha kaona video yoyote utshaaashira mambo ayo a aashaaea kuumia nampelekea mtu huyo kua na, na jeraha la nafsi lakini pia wakati mwingine sasa huyu mtu ata, atakuwa na mawazo mm-hmm. Mm-hmm, au hisia mbalimbali mbali, mara baada ya kuona tukio hilo au tukio hilo kuweza kumtokea kwa mfano mtu labda aishawai kupata ajari asa akishapata ajari kwenye kitu fulani anaanza mm. kuogopa kutumia aina hiyo ya usafiri mm. kama kama ni ni pikipiki sipandi e, sipandi sipandi tena tena labda ndege ndege ndege mabasi tu mm. hivyo mtu anakuwa anajisikia au anaanza usafiriamaiaaaanaazaa kuonyesha tabia tofauti tofauti au hisia mbalimbali mm. kuhusu mwendelezo wa maisha yake na jinsi ambavyo anaweza kuepukana na changamoto hiyo au kukabiliana changamoto hiyo kwa wakati huo asante lakini pendo amskilizaji sasatumeshaona kwamba eraaaafsi auaeauaa kwa kuna vitu mbalimbali ambavyo vinapelekea mtu kupata nafsi. Ndiyo, ndiyo. Sasa tutaenda kuangalia vitu mbalimbali mbalimbali au mambo ambavo vinaeeeuuaaaafs anambamba amo mtu kupata hilo jeraa lanafsi kwanza kabisa tunasema kuna matukio ya kihisia kama vile kufia na mpendwa wako inaweza mm-hmm. kao na mtu wako wa karibu ambayo mkuwa mnapendana sana mm-hmm. na kua labda mmesha mambo mengi ya maisha huko baadaye mm-hmm. kwamba mtafanya hivi na hivi lakini kwa bahati mbaya huyu mtu akawa amefariki mm-hmm. au huyu mtu labda akawa ametengana na wewe namna tofauti ile mm-hmm. na kupitia hilo tukio huyu eh, mtu lazima atapata jeraha la nafsi yeah, na inaweza kampelekea jeraha la nafsi ka japo tumesema yanaweza katofayakatofautiana yeah, mtu mwingine kwake naweza kawa ni kawaida yeah, lakini kwa mwingine ika, yeye ikawa ikamuumiza kwahio hapa tunamzungumza yule ambaye anaumia pale ambapo anatengana na yule mpendwa wake ndio na ndugu msikilizaji tunavozungumza mm. kuumia patumaanishi kwamba kuumia tu kwa kawaida sawa tutaumia lakini kuna kuumia alafu unakuwa na mwendelezo wa kuumia kwamba huyu mtu jambo hili la kupotea kwa mtu huyu haliishi agumu kuondoka, kuondoka. Mm. lakini pia mtu mwingine anaza akasababishwa na jeraha kuwa na la nafsi kwa kushuhudia tu mm. vurugu he, au fujo mm. au he, he, mfano aaa vurugu kati ya wazazi ya undugu, au ndugu wazai katika mazingira ambayo ambao amekua katika familia yake mara nyingi amekuwa akishuhudia matukio hayo tu ya vurugu mara kwa mara familia mara kwa mara mara mara mara mara kwa kwa mm. kwa hiyo kile, kile kitendo kinakuwa kinamuumiza maramakamaa mm. kinamjengea jeraha la aflakini kuna wengine pia wao wanakuwa na, wanapata jeraha la nafsi labda kwa sababu ya ukatili ambao anafanyiwa Mdile. na hivi karibuni tunasikia u, ukatili jinsi unavyoendelea sehemu mbalimbali kuna siku moja u kwenye taarifa ya habali walikuwa wametangaza familia ambayo ilivamiwa na majambazi ambao walikuwa wameenda wa, wa, wa, wa kwa jili ya kupata pesa kwa yule baba wa familia na kwa maelezo zaidi ya kwenye ile taarifa bar alisema kwamba yule mtu ali, aliuliwa mbele ya watoto wake na kuna baadhi ya, ya watoto walifanyiwa kitendo cha ukatili ambacho tunasema labda kitengo cha kufanyiwa ngono ilea kwamba mtu nafa e, e, bila, bila ridhaa yake kwayo hapa a uta, uta, uta, uta, utapata picha jinsi gani wale wale waliobaki baada ya, ya baba yao yule kufanyiwa ile tukio mbele yao hapa hapahata tu, wewe mpendo msikilizaji utajaribu kuona kupata hiyo picha au watu watakuwa wamebaki katika hali gani msikilizaji inawezekana ukawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa ytna yes, so hii ni awr redio adventista olumwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 5357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania sasa msikilizaji karibu katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunapata kumsikiliza giveni mgaya mwanafunzi wa saikolojia kutoka chuo cha juko ambaye anatuelezea kuhusiana na upangiliaji wa muda na tutapataje mafanikio pale tunapopangilia muda ambatana pamoja nasi given mgaya mwanafunzi kutoka chuo shiriki cha jordan leo niko na mada inayohusiana na upangiliaji wa muda kwa namna nyingine tunaweza kusema time management ningependa kwanza kutoa maana ya upangiliaji wa muda sema hiki ni kitendo cha kugawanya au kugawa muda wako ulionao namna utakavyotumia kwenye shughuli zako zote mbalimbali mbali, kwa ufanisi mkubwa hii na maana ya kwamba unapokuwa na muda muda wako unapaswa utenge kwa namna ambavyo utatimiza majukumu yako ndugu msikilizaji ufanisi na umahili wa matumizi ya mda kiujumla unaonekana kuwa rahisi kwa baadhi ya watu ukilinganisha na watu wengine lakini kila mmoja anaweza kujenga au kutengeneza namna bora ya kutumia muda wake vizuri ndugu msikilizaji bila namna bora ya upangiliaji wa matumizi ya muda inaweza kukupelekea au kukusababishia miongoni mwa mambo yafuatayo uzalishaji wa kazi zako uwe ni hafifu kwa lugha nyingine tunasema kwamba usipopangilia vizuri muda wako unaweza ukafanya kazi zisizo na ubora kutokana na kwamba kuna wakati unaweza ukachelewa kuutumia vizui muda wako halafu ikafika wakati ambapo kazi yako inapaswa iwasilishwe halafu wewe nona kazi nyingi na ndefu ambazo bado hazijakamilishwa kwao kutokana na kutotumia vizuri muda wako unajikuta kazi ambayo unaifanya kwa wakati huo inakuwa na ubola hafifu lakini shida nyingine ambayo unaweza ukaipata kutokana na kutotumia muda wako vizuri ni kushindwa kufikia au kuendana shugli, na shughuli ambazo zinakuwa na ukomo wa muda kwa lugha nyingine tunaweza kusema kwamba kuna wakati huwa tunakumbana na shughuli ambazo zinakuwa na deadline. kwamba umepewa kazi fulani afu unaambiwa baada ya siku mbili au siku tatu hiyo kazi unapaswa uwasilishe au kama uko katika mradi fulani umepewa mradi ambao unatakiwa utekeleze lakini umepewa muda kwamba huu mradi utapaswa utekelezwe baada ya miezi sita minne au mitano na kadhalika sasa unapokuwa umepewa kazi za namna kama hiyo ambazo umepewa ukomo wa muda kama haujapangilia vizuri muda wako inaweza kukupelekea ukashindwa kutimiza kazi za namna kama hiyo lakini ahai nyingine ama jambo jingine kukupata kama hautapangilia vizuri vizuri muda wako inaweza kukuongozea msongo wa mawazo hii ina maana ya kwamba msongo wa mawazo kwa kiwango kingine huwa unasababishwa na matumizi mabaya ya muda kama nilivyoweza kueleza athari iliyopita hapo nyuma ya kwamba inaweza kukufanya ukashindwa kufikia ama kuendana na shughuli zenye koma muda au tunasema kazi zenye deadline. sasa unapokuwa umeshindwa kutimiza shughuli ambayo inaokomwa muda au inakuwa na deadline, moja kwa moja inakupelekea unakuwa na msongo wa mawazo unakuwa na wasiwasi je utafukuzwa katika hiyo shughuli utatemwa katika hiyo kazi kwa mwisho wa siku inakupelekea unakuwa na msongo wa mawazo lakini jambo jingine unaposhindwa kupangilia vizuri muda wako inaweza kukuharibia uzani wa utendaji wako wa kwa kazi kwamba kuna baadhi ya kazi ukishapewa zinahitaji uzitengee muda maalum na ukishatengea muda hiyo kazi yako itakamilika kutokana na muda ambao unao sasa pale ambapo unakuwa umeshindwa kupangilia vizuri muda wako inakupelekea unashindwa kutengeneza uzani katika utendaji wa kazi yako utakuta kuna kazi nyingine umeitengea muda mwingi zaidi afu kazi mekamilika haraka na muda umebaki na kazi nyingine umeipangia muda mdogo na umeshamaliza muda umeipangilia lakini kazi bado inahitaji muda na ahari nyingine ambayo unaweza kukutana nayo ni kuharibia sifa ya taaluma yako hii ina maana gani kwamba wewe ukiwa kama ni mfanya kazi au mwajiliwa na waajili wako au wafanyakazi wenzako wanakupatia kazi ambayo unapaswa uitekeleze baada ya muda fulani ukishakuwa umejenga mazoea ya kutopangilia muda wako vizuri bila shaka utakuwa na kumbwa na adha ya kutokamilisha kazi zako kwa wakati stahiki sasa unaposhindwa kukamilisha kazi zako kwa wakati stahiki na wewe nimwajiiwa ni unashindwa kutimiza majukumu yako kwa wakati stahiki inakuharibia sifa yako na unakuwa na sifa mbovu na nayoyote inatokana na wewe mwenyewe kushindwa kupangilia vizuri muda wako ndugu msikilizaji ningependa tufahamu kwa nini kuna umuhimu wa kupangilia vema kwa nini tunakuasa upangilie vema muda wako jambo la kwanza ni kwamba tunahitaji uimailishe au uboleshe utendaji wako hii na maana hio unapopanga muda wako kwa ajili ya shughuli au kazi tofauti inakusaidia kutambua ni muda wa kiasi gani utaotumia katika kutekeleza jambo fulani hivyo kufanya upunguze masuala ya kuahilisha majukumu yako pasipo na sababu maalumu na wakati mwingine ukiwa katika kutekeleza majukumu yako unakuwa hauna vipingamizi ama vikwazo ama vitu ambavyo vitakufanya ushindwe kutekeleza jambo lako kwa ubora unaostahili kwa sababu tayari umeshaupangilia muda katika ratiba zako hakuna shughuli nyingine ambayo utaifanya wakati huo majukumu mengine hivyo hii sasa inakupa nafasi ya kutekeleza jambo lako ama kazi yako kwa ufanisi mkubwa na inaimarisha utendaji kazi wako na jambo nyingine au jambo jingine kwa nini tunakuwasa upangilie mda wako vizuri ni kuzalisha kazi bora unapokuwa unafanya kazi bila y bugza ya ukomo wa muda na hata kama umepewa kazi ambayo ina ukomo wa muda lakini kabla haujaitekeleza hiyo kazi umeamua kufanya tasimini kuratibu muda ulionao nao kuratibu majukumu yako ambayo nayo kwa ufanisi kwa namna ambayo kwa namna ambayo haiendi kwa asili utendaji kazi wa kazi nyingine inakusaidia unakwenda kuzalisha kazi iliyo naobora na, na siyo bora kazi na kwa kufikia hapo hatuna la ziada tumefikia tamati ya vipindi hivi kwa siku hii ya leo asante kwa kuwa pamoja nami mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa matangazo haya jina langu habi machirumshana ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kipo kipindi cha biblia ya kujibu sipange kukosa ninakuacha na wimbo unaotoka kwao mikocheni sda kwaya unaosema vita vimetangazwa amani ya bwana idumu kuwa pamoja nawe