unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yambakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja anakuja, anakuja yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena karibu katika matangazo kupitia idhaa ya kiswahili ya red redadventist ulimwenguni awr yinayokurushia matangazo yake kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 bila shaka unaweza kutupata kupitia mngs fm lakini vile vile kupitia Roku fm iliyoko kule mkoani mbea hapa nchini tanzania na kwa mtandao wetu wawww rg jina langu ni kibaga mwaipaja mpeno amskilizaji hii leo tutakuwa na kipindi cha vijana na maisha naamini ya kwamba utaweza kubarikiwa na kile ambacho umeweza kukuandalia awali ya yote ni kusiweze kuwategea sikio waimbaji wa mikocheni kutokea dares salamu wanakwambia kama bwana angehesabu ajili ya wimbo huo mzuri ambao unanipatia nafasi ya kuweza kukaribisha katika kipindi hiki cha vijana na maisha hii leo tokwa naye dtr benson mwalunenge akizungumzia sifa faida na changamoto za ufugaji wa kuku wa asili ni kusi pamoja naye karibu tujifunze sifa faida na changamoto za ufugaji wa kuku wa asiri na tunapozungumza kuku wa asiri ni kuku ambao ni wa kienyeji kwa jina lingine ambao wanapatikana katika mazingira mengi ya nchi yetu ya tanzania sasa wakati, mwingi, wakati mwingine wafugaji wamejenga dhana kwamba ufugaji wa kuku wa kienyeji basi ni ufugaji ambao umepitwa na wakati lakini ni ufugaji ambao hauna tija kwa maana hauna faida na pia e, kama utaamua kuwekeza nguvu ama kuwekeza utaji wako katika ufugaji wa wakuka wa kienyeji basi e, huwezi kufaidika kwa maana kupata faida kubwa kutokana na dhana ambayo watu wengi wameijenga hivyo leo tutakwenda kujifunza kwa ufupi ama kujua ama ni namna gani hawa kuku wa kienyeji basi wanaweza wakatupatia faida mbalimbali lakini tutajifunza changamoto lakini tutajifunza sifa ambazo na faida kwa ujumla ambazo zinapatikana kwa hawakuku wa kienyeji moja kwa moja bila kupoteza muda ndugu msikilizaji popote pale ulipo basi hebu tujifunze kidogo kuhusiana nakuku wa asili au kuku wa kienyeji kwa sababu wengi huenda wasifahamu lakini tunasema kwamba kuku hawa wa asili ni wale ambao wamekuepo hapa nchini kwa miaka mingi sana na damu yao tunasema kwamba ijachanganyika kwa maana ni damu yao haina mchanganyiko na aina nyingine e, ya kuku hasa haa wa kigeni lakini kuku hawa e, wana rangi na maumbo mbalimbali ambayo idadi yao hapa nchini tanzania wanasema inakadiriwa ufikia eh, milioni 56 na hii ni katika kaya milioni t na n8 ambazo zinajishughulisha na mambo yayo ya kilimu hapa nchini kwa hiyo tunasema kwamba eh, hawa kuku mara nyingi hufugwa katika mfumo hulia kwa maana yaani kwa maana hufugwa ndani nyakati za usiku lakini na ufunguliwa asubuhi sana ile kunapokuwa kume na mara kwa kuku hawa mazao machache sana tofauti na kuku ambao ni wa kisasa wakisaa lakini pia nyama yao ni bora ina kuku atfaut ak wengin maaau wnfaoamaku hutaga kiasi cha mayai arba mpaka st kwa mwaka badala ya mayai miamoja mpaka wa ta pa uzoa uku hawa tunasema ni chini sana ya wastani wa kilo moja hadi kilo 5 katika umri wa zaidi ya miezi sita. na badala ya kilo e, kilo moja, nane, kilo tu s a adala oo chakula bora kwa hiyo kuna uwezekano wa kuongezeka kilo kwa namna hiyo kwahiyo moja kwa moja tujifunze kwa uchache sifa za kuku hawa wa hasiri. maana watu wengi sana wamekuwa wakiuliza maswali sehemu nyingi kujihusiana na eh, kuku hawa wa kwamba je nikifuga kuku wa je nitanufaika nitapata faida yeyote hiyo utege sikio wewe ambaye ulikuwa unauliza maswali pamoja na msikilizaji mwingine popote pale ulipo ambapo naamini kwamba unao hawa kuku wa kienyeji nyumbani kwako kuna sifa mbalimbali za kuka au asili tunasema sifa ya kwanza mara nyingi sana ni wavumilivu sana wa magonjwa lakini ni muhimu sana kuwakinga dzidi ya magonjwa mbalimbali hususani mdonde kama ugonjwa mwingine unaitwa ndui ule ambao kuka wanatoka madonda e, wanatoka vidonda sehemu ya kichwa na kwenye macho na kadhalika kwa hiyo ni wavumilivu wa magonjwa mbalimbali lakini haya magonjwa niliataja kama mdonde na ndui ni vyema sana basi kuwapa chanjo mapema lakini sifa nyingine ya hawa nyinginuw wa kujitafutia chakula wenyewe kwa maana ni kuku ambao kimwachia basi atatafuta chakula mwenyewe kwa kula majani pamoja na kula vitu ambavyo viko chini kwenye udongo lakini pia wana uwezo wa tofauti na kuku wengine kwa hawa kuku ni sifa ojawapo lakini pia na na pamoja kulea vifaranga wenyewe wanatamia kuwasaidia sifa nyingine ya ingie aakuku wa asili tunasema kwamba basi nyama yao na mayai yana radha nzuri sana kuliko kuku wa kisasa naani mtakuwa mashahidi na wengi ambao mmekula kuku wa kienyeji kwa maana asili na kuku wa kisasa tka mmesha tofauti ya hawa kuku pamoja na sifa hizi zote nilizozitaja jamani ni kwamba e, kuku hao pia wakipewa matunzo mazuri e, waweke kwenye mabanda mazuri na imara pia wapewe maji na chakula cha kutosha basi itapelekea kuwafanya wawe bora zaidi na waongezeke uzito lakini uzalishaji uwe mzuri na mkubwa zaidi hivyo hizo ni faida chache sana ambazo nimeona niwaeleze ndugu wasikilizaji popote pale mlipo wa kipindi hiki cha mkulima ni ujuzi basi moja kwa moja nitakwenda kueleza pia faida baada ya kueleza sifa za kukuasiri ili angalau upate kwa uchache maana muda wetu utoshi lakini eh, katika faida hapa tutazungumza moja kwa moja kwenye faida ya chakula kwa maana eh, ni wanatumika kama chakula najua kwamba nanyama na ya faida basi tunapata kupitiawakuu akini pa camzenyefkama canzo cha kipato nyingi seauefamlia nmaeneo mengi basi napofikia kapata changamoto yote anaeza kauza kuku na mwish wasiku akapata fedha lakini pia ni chanzo cha ajira nazani wafugaji wengi wanafuga ume, wameamua kujiajiri kupitia ufugaji wakuaasili wa kotaari mtu anaameshajipatia ajira moja kwa moja kwahiyo kuku hawa tunasema hutumika pia katika shughuli za ndoa kama vile kutoa mahali eh, na pia kama akitoea muhimu katika sherehe hizo naani hapo kwenye kutoa mahali ni baadhi ya jamii kuku anatumika katika kutoa mahali kwamba mkubwa ama wawili ama watatu kwa hiyo kupitia eh, ufugaji wa kuku kwa ni moja ya faida inaweza nawezakapatikana lakini tunasema kwamba eh, gharama nafuu pia eh, za u, u, u, kuanzisha ama kuendesha huu um, mradi wa kuku kwamba kupitia kwa ufugaji wa asiri mara nyingi hauhitaji gharama kubwa sana unahitaji ki, eh, kiwango kidogo tu cha pesa na ukaanzisha ufugaji huu na mwisho siku ukapata faida tu nzuri kwa hiyo hizi ni baadhi tu ya faida ambazo zinaweza zikapatikana kupitia hawa kuku wa asili moja kwa moja ndugu msikilizaji popote pale ulipo nitakwenda kukupeleka moja kwa moja kuona ni namna gani tunaweza tukaendeleza kizazi hiki cha kuku wa asili hususani hapa nchini kwetu tanzania kwa ufupi Eh, watu wengi wanalalamika kwamba soko la kuku halipo lakini nikuakikishie ndugu msikilizaji popote pale ulipo kama utaamua kujikita kwenye u ufugaji wakukuaasili soko lipo kubwa sana na sijui kama unaweza ukalimaliza sababu kuna rafiki yangu mmoja alikuwa na kuku wa hawa awa kutosha kama mia lakini siku mmoja akajaribu kutafuta soko sehemu fulani kwa maana kwenye hoteli fulani wale walewatu wahoteli wakamwambia kakweli si tunahitaji sana ni kwamba alichoambiwa tunahitaji kila siku u laknta waasii kamana asiotaa aak asa kashapata soko tuhilo sehemu moja tu ambao kuku kila siku alipeleka mara kaipeka maa yakwanza mara ya pili kuku akawa ameisha na sehemu nyingine akwenda kuchukua kuku aoaaama e, e, soko la kuku ni kubwa na ni pana akamt na kuona namna gani anaingia kenye hu ufugaji wa kukuasii mana tumeshaona soko lake ni pana na ni kubwa lakini pia tunasema manyoya ya hawa kuku mara nyingi sana hutumika katika mapambo pia huweza kutumika kutengeneza mito ya kulalia na kukalia kwahiyo ni kama mariafi sehemu zingine hususani kwa wale ambao wanajishughulisha eh, na hizi shughuli za kutengeneza mito ambayo inatokana na manyoa ya, ya kuku eh, lakini pia shughuli za kiutafiti kuku anatumika sana katika tafiti nyingi za kibiolojia kama kutambua mambo ya lishe na mambo mengine lakini shughuli za viwandani eh, mayai yenye mbegu yajogoo hutumika sana katika kutengeneza dawa za chanjo kwa hiyo ni vyema ukafahamu haya kwa uchache maana tu kuku lakini usijue wana sikaa wana faida gani na mambo gani mazuri ambayo yanapatikana kupitia hawa kuku. lakini pia kuna jambo lingine ndugu msikilizaji unaweza uaezakalifahamu tunasema kwamba hata yale tu magamba ya mayai yanaweza kutumika katika kutengeneza vyakula mbalimbali vya wanyama Kusabu, inasemekana ndani maganda basi kuna madini mengi hususani ya ambao yanatumika katika matumizi mbalimbali ya vyakulahma mz vyaku akip utumika kama mafuta ya kuoshea nywele kwa waakinadadama waasmakutengeezea shampuu sali isomo lingine lakini ni ukaelewa ufupi tu kuona ymakl na vitu itumbao inapatikana ka natumika na faida ae ala kskaacaaotaaoatawaaa wakisasa wao wanataga wastani wa gramu 5 kwamfano hiiasema kamba kaoneshaui wa wa, wa, wa wataa mayai machache ad pia mapungufu mengine anatokanarat wao o uklnganishanakuwaksasa aii natokana na hali hioma ama hii ina inapelekea kuchukua muda mrefu sana kufikia miezi sita Mwana ambapo katika miezi sita tunasema unaweza kapata uh, uzito wa kilo moja mpaka kilomojana nukta tano hali hii uh, pia hufanya faida ya ufugajiwwakuku wa, wa asili basi kuchukua muda mrefu sana kupatikana ukilinganishwa na kuku wa kisasa haya ni mapungufu ndugu msikilizaji ambayo yanapatikana kwa wakuku wa asili kwa hiyo vivyema unapoanzisha mradi wote basi ujue faida na asara ama changamoto ambazo zinaweza zikapatikana kupitia huo mradi wako hakuna jambo ambalo lina faida alikosi kuwa na asara lakini hapohapo katika changamoto ambazo zinapatikana katika uaasa maanda tunasema kwamba sehem nyingi wafugaji wengi ambao wanafugaaakuku wa asili awana mabanda bora ambaoanakivi vigezo kwa hiyo mtu anajifugia tu basi anawaeka kuku kwenye banda badabanda io anaeka matakataka banda ioanatunzia mkaa bandailo anaweka kila aina ya takataka huoa nakuta ni lakini ni, ni, ni nyumba ya kuku sasa hiyo ni hatari changamoto nyingine ambayo e, tumeiona sehemu nyingi za ambao nashugulisha na ufugaji wa kuku asili tunasema kwamba kuna swala zima la kwa maana wizi kwa hiyo watu wengi wanalalamika kuibiwa kwa hiyo ni changamoto ambayo unapasa kuifahamu lakini kuna magonjwa kama kma pale mwanzo kuna magonjwa kama mdonde na ugonjwa kama wandui ni magonjwa baadhi ambayo mara nyingi waayingi wa kuku asiri kuna mtu mmoja akaniambia moja nah, ukifuga kuku asiri hawezi kuumwa ni kweli lakini si kwamba hawezi kuumwa ni wavumilivu wa magonjwa lakini wanaumwa kama kuku wengine lakini pia changamoto nyingine tunasema eh, tabia na miiko ya baadhi ya jamii naani tunaishi katika jamii tofautitofauti ambapo baadhi ya jamii au makabila hapa nchini basi huona ufugaji wa kuku kama ni ufugaji duni kwa maana ukifuga kwamaana ukifugakukuwakienyeji unaonekana ni ufugaji ambayo hauna maendeleo kwa maana ni duni lakini pia upatikanaji wa haba tunasema wachanjo na dawa ni kweli tumepigiwa simu sehemu nyingi wakilalamika kwamba namna gani tutaweza kuwafikia kuwapatia hizi dawa mbalimbali ambazo zinatumika kwa ajili a ufugaji kwa hiyo maeneo mengi bado kuna changamoto sana ya hizi dawa kwa maana dawa mbalimbali chanjo kwa ajili ya wakuku na hivyo kupelekea sana e, ufugaji huu kushuka na hatimaye kutokuwa ufugaji wenye tija kwa hiyo ndugu msikilizaji naamini kwamba kwa machache tu ambayo nimeeleza kuhusiana na uufugaji wa kuku asili basi kuna jambo zuri ambayo umelipata na tusiogope kuwafuga ni kuku ambao ni wazuri lakini soko lipo kubwa ingawa kama tulivyojifunza changamoto kubwa ni kwamba wanakuwa taratibu sana kiasi kwamba inakuwa ni changamoto namna ya kuweza kupata faida kwa haraka tofauti na kuku wa kisasa na baadaye somo linalokuja basi tunaweza tukaja tukajifunza eh, juu ya hawa kuku wa kisasa sasa tuone nao wana changamoto gani wana faida gani na wana sifa gani ili mwisho wa siku uweze kulinganisha jua kuku wa kisasa na awakuku wa asili nafuga kuku wa aina gani ushauri wa msingi ni kwamba hakuna ufugaji ambao ni wa, wa kujaribu kama umeamua kufuga eh, na kuku watano wanne maadamu umeamua kuwafuga basi ni vyema ukazingatia taratibu na kanuni ili mwisho wa siku kila ambacho nakifuga basi kikawe natija, na tija na kikakupatie faida hata kama ni kuku kukuwakula tuapo nyumbani kwa hiyo watu tujitahidi tufuge kwa wingi lakini mwisho wa siku tujitahidi kuzingatia kanuni na taratibu za ufugaji wa kuku asili naamini kwamba tutakwenda kufanya hivyo na hatimaye tutapata badiliko kidogo na maendeleo ya kutosha kupitia tu e, ujuzi ambao tumewapatia kwa ufupi kupitia hiki kipindi cha mkulima ni ujuzi jina langu inaitwa dr benson mwarunenge ambaye ni mkurugenzi wa kampuni ya mkulima ni ujuzi kutoka hapa morogoro tanzania kwa mawasiliano zaidi wasiliana nami kupitia namba ya simu 656272127 ama 765 779 wale ambao mnaendelea kunipigia simu na kuuliza maswali mendeleeni na wale ambao bado basi mtafuteni muda mnitafute tuweze kuelimishana zaidi kuhusiana na mambo haya ya ufugaji na kilimo basi mungu unawabariki sana karibuni kwa kipindi kijacho elimwenunisandukula posta 72 morogoro tanzania anani yetu ya barua pepe ni kiswahilinamba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba na 7682 au 72929 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba alama ya kujumrisha 255 unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr Tanzania. kumbuka ulikuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja nikushukuru sana kuchagua kwa kwaa pamoja nami katika kipindi kizuri cha vijana na maisha nikukumbusha tu kwamba kesho tutakuwa na kipindi cha sera za ndoa hapo msikilizaji usipange kukosa napokwaga ni kusii wategesikio waimbaji wa nyahanga kwaya wanakwambia chagua utakayemtumikia Uani nani umtumi kile ni i oh, Chagua miungu ya wa amori Fikili