nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja ipata sauti himba sana yesu yuhaja tena nakuj nakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena imeendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania na vilevile vile kupitia kisima fm kutoka kule nchini kenya kwa masafa ya 897 mtandao wetu niwww g hii leo ungana nami kibaga mwaipaja akiwa kama msimamizi na moja kwa moja yale ambayo tutakuwa nayo hapa studio ni pamoja na waimbaji wa kwaya ya maranatha kutokea kule mkoani dodoma ambao watakuja kwako na wimbo wanaosema kuna habari njema I was likaniza tuba ini matikaluliaii usimave usemena wajuo tenenonake mokozi muwe naujasililisi ogopelu wa pile zamizao na makosa yaoyote wayajuwe ukuguli nakuja na katika wimbo wa pili msikilizaji tutakuwa nao kwaya ya maranatha ambapo atatujia na wimbo wunaosema kamilisha kama bwana yesu atakoduni atakukuta wapi mpedwa nyumbani shambani na makazini yeutakuwa huko tayari ufanye haraka usikawie eye adua wakati wake huruma zake bado zingalipo changamka upate uzima na hii leo msikilizaji mada hewani itakuwa ni balee katika kipindi hiki cha watoto wetu mto wa mada ni meli mseli ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha jordan kilichoko hapa mkoani morogoro naamini ya kwamba atatushauli mengi ukizingatia anasomea masuala ya ushauri na saa basi bila shaka utaweza kubarikiwa naye sana na kwa kwanza vipindi vyetu msikilizaji ni uweze kuwategea sikio waimbaji wa kwaya maranatha kutokea dodoma wanakwambia kuna habari njema Kabila, mafika, nduli ari. yote waya, I can't do it. I not a Muguango, a baliza ubamazi, o maneno hayo. tu sa e na a I'm not watu, what you hayo, Wengi wa bepushangaica, Punapur, ja, Wa geta you I I will you And a is a a Na habari za yule panini habari za Mungu wangu habari za upambaziko ndipo Mungu inakuja kuadulisha watu wote majibu maneno hayo usisahau kwa heshima Mungu inakuja tena habari Abariza yule panini Mungu wangu habari za ukamaziwa hukumu inakuja uwajulishe watu wajuwe maneno hayo kusisaukuwaene hukumu inakuja asante sana waimbaji wa maranatha nami nachukua fursa pekee kukaribisha katika kipindi hiki cha watoto wetu na huyu hapa meri mseli msikilizaji wa ibra na redio ya, ya adventista ulimwenguni na kwa jina naitwa meri mseli ni mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na sihi kutoka chuo cha jordan kilichopo hapa morogoro na leo nimewaandalia mada inayoitwa balehe na katika kipindi chetu hiki cha watoto nii kama watoto tutajifunza balehe ni nini balehe inachukua muda gani mpaka kuisha na balehe pia huanza muda gani na huchukua muda gani na mabadiliko yake changamoto zake na jinsi gani ntakavyofanya ili kuweza kukabiliana nayo kwanza kabisa tukianza kwa balehe ni nini tunasema balehe ni hatua muhimu anayopitia mwanadamu kutoka utotoni kuingia utu uzima kipindi hiki cha balehe inakuwa inaanza wakati kemikali za mwili zinazoitwa m huanza kuzalishwa kwa wingi katika mwili wa binadamu na homoni hizi husababisha mabadiliko mbalimbali kwa kijana au kwa binti kimaanisha msichana au mvulana aliye katika umri wa balehe na mabadiliko haya yanaweza yakawa kimwili ya kihisia kiakili na kijamii mpendo a mtoto unaeniskiliza aya mabadiliko tutayaongelea zaidi kaunavyozidi ndele a uona gani, ina gani. bae inaanza wavulana na wasichana kwa, kip, kwa kipindi tofauti tofauti na kwa kawaida mabadiliko ya ya watoto wa kiume yanachelewa zaidi kuliko mabadiliko ya watoto wa kike na kawaida balehe kwa mvulana huyu huyu mtoto wa kiume atooki r hu una, unaanza katika umri wa miaka kumi na mbili mpakmiaka kumi na nane wakati huo kwa msichana uanza katika umri wa miaka tisa hadi miaka kumi na nane lakini endapo msichana huyu au mvulana huyu akafikisha miaka kumi na nane na haja balee inashauriwa ni vyema akaenda kaonana daktari japo kuanza au kuchelewa inaweza ikasababishwa na mambo ya mazingira historia ya, ya familia ya mtu au afya yake tu kwa ujumla hiyo ilikuwa ni kipengele cha balehe ambayo inachukua muda gani na inaisha muda gani sasa tuangalie haya mabadiliko yana yanachukua yanaweza akachukua muda gani muda ambayo yana inachukua ina mabadiliko haya ni miaka sita hadi miaka nane nikimaanisha kwamba ili kukamilika yale mabadiliko yale ambayo yanaanza kwamba huyu mtoto alikuwa tu kawaida tuseme babda kwanzia miaka saba kwa msichana au kushuka chini alikuwa tu kawaida hana mabadiliko mabadiliko yoyote lakini balee akawa anaanza labda usoni alikatukawaida ana mabadilikoyote ai ani a inachukua miaka sita aine sasa, sasa haya mabadiliko yenyewe ni api mabadiliko kama ayo tulisema kuna akisia kimwli ukianza na, na ya ya kunielewa zaidi sio hilo tu unaweza ukapata hei katika kipindi hichi kama mtoto unawezekano wa kuingia katika siku zako kila mwezi unakuwa unaingia katika siku zako bila shaka kuna baadhi ya watoto watakuwa wananielewa zaidi badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni sehemu ya uke kutoa majimaji au ute kwahiyo endapo utaona majimaji au ute katika kipindi hichi ewe mtoto usishtuke japo kama ikiendelea zaidi usisahau kumshirikisha mama au dada aliyeko karibu na wewe si hilo tu badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia kuota chunusi au vipele katika baadhi ya sehemu za mwili kama mgongoni kifani na usoni na badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni kutanuka mwili hasa sehemu za kiuno kutanuka nyonga hizo ni sehemu ambazo zinafanya mabadiliko na badiliko lingine ni nywele a makwapani na sehemu za siri pia sauti yako semai ikawa nyororo na badiliko lingine pia ni tezi za jasho makwapani kufanya kazi zaidi hivyo inapelekea kutoa harufu Kwa katika kipindi inatoa ni vizuri Wewe kama mtoto ukawa na ile tabia ya ya yakuifanyia usafi wewe kama wewe ili sasa hiyo harufu isiwe inasikika na badiliko lingine ambalo naweza ukapitia mtoto ni kuanza kupata mihemko au hisia za kutaka kufanya ngono au kujamiana hivyo mtoto ni vizuri katika kipindi hichi ukawa makini sana kwa sababu mihemko hii au hisia hizi ambazo unakuwa unazipata endapo kama hautaweza kuzibit taweza kupelekea ee hata mimba kwa sababu kipindi kipindiici iki pia ni kipindi ambacho wewe kama mtoto una na kuzalisha mayai naweza unga imba kwaiyo endapo kama utapata mimba katika kipindi hichi itakuwa ni hatari kwako kwa sababu vile viungo vyako vinakuwa bado havijakomaa kawa ni hatari a kwa hata mabadiliko ya kimwili iki, na mabadiliko ya... Kwa kabisa, kuna na chunusi, au vile vipele vidogo vidogo seemu mbalimbali za mwili kama ambavyo tulisema kule mwanzo kwa wasichana sehemu za usoni na na mgongoni Pia na sauti hapa zinakuwa nzito kfani blashaka mnanielewa zadi aal amba nna sana sana, sana, sana hapo mtakuwa mnanielewa vizuri na badiliko lingine linakuwa mtoto unakuwa unaanza kuota ndevu au pia unakuwa una unaota nywele sema si siri wota usoni kifuani na pia kifua kinatanuka mwanzo ulikuwa tu na mwili wa kawaida lakini hivi misuli inakuwa imejaza tofauti na mwanzo wengine wanaenda kufanya mazoezi wanakuwa wana, wana ile six ais lakini sio hilo tu katika kipindi hiki mabadiliko ambayo mtoto anapata unaweza wakuwa unaota ndoto nyevu tu vizuri shuka vizuri umetendeka shuka shuka sehemu sehemu ilikuwa lakini unakutana na limeloana ukasema labda umejikojolea hapana hiyo ni ya mabadiliko ambayo unakuwa unayapitia na katika kipindi hiki pia organi iki ia gan akiia ua anea kama vile uume korodani na kifuko cha rodani pia katika kipindi hiki zako za zajasho zinafanya kazi zaidi na kutoa harufu o ni vizuri pia na wewe mtoto katika kipindi hiki ukiona hali kama hiyo ni vizuri ukajitahidi uka kuendelea kufanya usafi wa mwili wako ili harufu isitoke au isisikike kwa wengine lakini pia badiliko lingine unapata mihemko yakiisia na kukupelekea kutaka uamiana na ni kwa sababu pia katika kipindi hiki pia wewe mtoto wa, wa kiume unakuwa na uwezo wa kuzalisha manii au mbegu za kiume inashauriwa kuwa makini sana kipindi pia ukishindwa kujizuia ukashindwa kujidhibiti hisia zako kwamba umepata na hivyo kwa maaeoaoeeeaaaa kumpatia mtoto wa wakike ambaye nae tayari ameshabalehe ukampatia ujauzito kwa sababu tumesema akipindi hiki unakuwa na uwezo wa kuzalisha mbegu za kiume kwahiyo endapo kama wakakutana hawa wawili wakajamiana uwezekano wa wewe mtoto wa kiume kumpatia mtoto wakike ni rahisi kumpatia mimba ni rahisi sana kwahiyo ni vizuri akajihibiti endapo miemko hii nakuwa ina, inajitokeza jaribu kutafuta hata kitu tofauti chakufanya hata uende shambani lima au tafuta au ende ukafanya mazoezi ili tu hiyo hali kwa, kwa mvulana emsasa tuene tukaangalia mabadiliko ya kiakili katika kipindi hiki cha balehe nasima katika kipindi hiki cha balehe mtoto anakuwa na uwezo wa kufikiri na kujadili Bila shaka mta, mta, mta na mimi watoto hiki unakuwa unajaribu kuulizia mambo mbalimbali mbali, unataka zaidi hata kama kitu kikiulizwa unakuwa tayari kujibu kutokana na kile ambacho unakielewa unataka kujibu vile inavyotakiwa kwa sababu uwezo nayotakiwa kwasababu na wenyewe tayari umekuwa umeongezeka ume, ume sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kutofautisha fulani katika iko kipindi hapana unakosea wakatianbanianaafanaaeo umefanya vizuri kwasababu ni kipindi ambacho una, unaelewa kwamba hiki alichofanya ni kizuri nahiki alichofanya nikibaya na pia badiiko lingine ambalo unaweza nalo ana mtoto katika kipindi hiki una, kitu nyumbani ukaficha iki aaa akini aia kipini hii unauwezo wa kujidhibiti kwamba kusema kwamba hiki natakiwa sitakiwi kusema lakini pia sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kuuliza maswali muhimu muhimu kuuliza ya mambo ambayo yame ambayo yamekuzunguka na na yamekuwa katika maisha yako mfano labda unataka kujua imani ya dini flani, likuaji, mikuaji, hivyo na unakuwa mdadisi masali muimu kuuliza mambo ambayo yalichukua kama uliyachukulia kama yalivyo wapo awali kwa mfano labda unataka kujua kuhusu wazazi wako ukoo wako au imani yako ya dini apa naezakamfolabda nikitolea mfano kwa wale ambao wana wazazi wa mzazi mmoja single parent wana, wana single parent ana mtoto sasa hapa anaweza akauliza labda ameona watoto wenzake wengine kwamba wao wanaishi na baba na mama au na familia fulani kwani wao wako wengi tofauti na, na na, na yeye wengiowke ahiyo ataenda ataanza kuuliza ivi mama au baba mbona sisi tuko wawili tu mbona wenzangu anaishi nanaflani na mama yake na baba yake na ndugu zake wengine mbona sisi tuko wenyewe hivi wee k anatamani ana, ana, kujua kwahiyo hiyo ni sehemu ya badiliko na kingine pia katika kipindi hiki mtoto unakuwa una, unapenda kutambuliwa na watu kwamba aunapenda kuskilizwa aenda utambulianaaanaweza ukafanya kitu kafanya kitu natamani mzaziaone kile ambacho wafahamu ume, kwamba kile kitu ni ieefanyandaaonyesha uleukubali apa kuna hali ambayo mtoto nakua aupendezi nayo na unapenda sana kusikilizwa pale ambapo unajaribu kutoa kutoa mawazo yako mambo yako anile, yako unapojaribu mambo mambo yani ile malengo fulani hivi una, una, unapenda sana kusikilizwa unapo, kuna kipindi cha kujadili ya ale mbao autoa a na mcango naunatamani ule mchango wausikie na waukubali na hata kama ukikataliwa waukatalie kiaina fulani hivi ambayo haita kufanya uonekane umechukia naminiya kwamba msikilizaji tumejifunza mengi kuhusiana na bale kwa watoto wetu basi ni jukumu letu kuweza kuendelea kuzingatia nini ambacho tunapaswa kufanya kwa ajili ya watoto hawa ambao wako kwenye umri wa balee kesho msikilizaji ni vijana na maisha kama utakuwa na maswali maoni a ujambo nakutatiza anwani hii hapa yakunkujnakuj nyesoja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania awapakwa ya maranatha ninakuwaga na wimbo unaokwenda kwa jina la kamilisha ambao ndo wanafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redoaventist ulimwenguniaw basi barikiwa msikilizaji kama bwana yesu atakoduni atakukuta wapi mkegwa nyuma ni shambani na makazini yeutakuwa huko tayari ufanye haraka usikawie yeye aduwa wakati wake huruma zake bado zikalipo changamka upate uzima kama bwana yesu ataporuni atakukuta wapi mkenwa nyumbani shambani ha makazini utakuwa uko tayari kumanye araka usikawiye yeye anuwa wakati wake unuma zake bado zingariko changa upate umpate uzima kamilisha yote unje kwa yesu fanya imahuje nisihulivyo atakusafisha atakuinuwa atakufikisha miduni kamilisha yote unje kwa yesu fanya imahuje nisihulivyo Ajaku saphisha, ajaku inoa, ajaku fikisha, inua. Shida, kila jaavita ugomi na nyumbani imekuwa nioja kila siku watu wa mungu winuweni myoyo mkamtazame bokozi wenu tazama sasa yuko mlangoni anakukaribisha uje kwake siku zetu zimekuwa na shida ajali magonja kila mahali Umbani, imekuwa yumbani imekuwanihoja kila siku watu wa mungu vinu wemibyoyo mkamtazamemokozi wenu utazama sasa yuko mlangoni anakukaribisha uje kwake kamilisha yote uje kwa yesu manjalima uje visihulivyo hatakusafisha atakuinuwa ata kufikisha mbinguni amilisha yote unge kwa yesu vanya imaulye isihulivyo hata kusapisha hatakuinuwa hatakufikisha mbinguni