unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja ana. So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena endelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita b25 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania lakini vilevile vile kupitia kisima fm masafa h97 kutokea kule nchini kenya mpendwa msikilizaji utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja ni sana katika vipindi vyetu hii leo tutakuwa na kipindi cha ijali afya yako na hapa tutaangazia afya ya akili ikiwa ni katika sehemu ya tano tutakuwa naye mary mseli pamoja naye joseph kabelela ambao ni wanafunzi wa chuo kikuu cha joldan kumbuka katika kipindi cha pili tutakuwa piituakaaye josef kabelela katika mada yanayosema mambo yanayopelekea kukosa furaha na hii ni sehemu ya pili naamini ya kwamba tutajifunza mengi na kwa upande wa waimbaji msikilizaji tutakuwa nayo kwaya ya kurasini kwaya kutokea kule dares salamu watakuja kwako na wimbo wanaosema na shangaa shang kina cha ubedho wa mungu walizunguka nashangaa shanga tenana alinomwema kwangu siku zote kwamba pada marefu ya pendo na uona waziwazi pande zote amenizunguka naburudika kwenye pendo lake na katika wimbo wa pili tutakuja kusikiliza wimbo unaosema nehema iliyoshuka kutoka kwao kurasilikwaya ybasi moja kwa, kwa moja msikilizaji ni kusii wategesikio waimbaji wa kurasini kwaya na wimbo na shangaa aliva mwe magangu siku zote kwamba bada marafu ya pendo na uwa na waziwazi pande zote amenezumguka na borodekakwenye pendo lake natemea bila wasiwasi wasi, katika pendo na yesu Acha peno la Yesu, ni so, Jazer, the Pina Chapa, and I wa a ni furaha, a sore fura, sober, and go to the one, yes, wa I got in the coat, What do you mean? What to do? I'm The people be akaiko na machosi kwa yesu ni furaha somiri ko jauonye yesu akatenda kwa wakati kina cha upendo wa yesu nipendo lisilo kipimo kina cha pendo la yesu na zivi kinya يكول متوسي बचकरी नहीं खींचा इ kama mtu ametulia naafya na yake bora ya akili na afanya anafikiria na afanya maamzi yake maamuzi yake atakuwa mara nyingi atakua maamuzi ambayo yako sahihi lakini mm, kwa maana hiyo kwamba huyu mtu kama atakuwa anafanya maamuzi ma, ambayo ni sahihi lazima atakuwa anajipunguzia magonjwa magonjwa na, mke najepsha kuingia katika mazingira ambayo mm. katika tifo tifo tifo. kama vile baadaye hautajutia kufanya pia, sisi. Mm-hmm. Za akili. Kuhu, faida tu ambazo mtu anakuwa nazo katika nini katika afya akili lakini pia kitu kingine hapa kwamba mtu mwenye afya ya akili mm. anakua na uwezo wa kufikiria vizuri lakini Dio. pia kuweza kuwa na kumbu-kumbu. kumbukumbu kuna mtu mwingine akipitia changamoto za afya ya akili anakuwa anapoteza kumbukumbu kabisa Ehe. Mm. hawezi kusimamia majukumu kwa sababu ukishapoteza kumbukumbu hata kama nataa kwenda kazini au ata kama ni shuleni w hata ukienda unaingia kufanya kazi unafanya kazi unafanya kwa kumbukumbu kumbu, ipi kama ukumuki, ambacho unatakiwa eh, ni sana mm. lakini mtu ambaye ya akili kazinafanyakaia mm. na uwezo wa kufanya mambo sio kufanyatu anakua nazingatia kile anachokifanya labda kama kulikuwa kuna moja mbili tatu amanatakiwa nianze hiki nimalize hikikwaio anaenda hatua kwa hatua hakurupuki anapokuwa anafanya mambo yake eh, eh. lakini mm. pia hata wakati mwingine anakuwa ni mtu ambaye anaishi maisha yake ye, ya kwa kujiamini kwamba hasumbuliwi na zile alama zingine au michoro isiokuwa au ichoro alama ishara zizokuwa mm. na uhusiano wowote oh, kwa mfano labda mtu anazakaa napita barabarani akutana na, na picha au bango limeandikwa kwamba jiangalie tabia yako kwa akahani kwamba labda huyu mtu aliyeweka ilibango mbonamesemakwaniniiseme mimi lakini lile nibango ambayo limeandikwa pale barabarani kwajli ya jumbet aaamengi myote moakaoja aaama sio hivyo, hivyo. Mm-hmm. kwahiyo mpendo wa msikilizaji afya ya akili ni muhimu sana kwa sta ustawi wa kila mtu na ni muhimu kuzingatia afya ya akili kwa kufuata mtindo wa maisha wenye afya kupata msaada wa kitaalamu iwapo inahitajika na, na kujifunza njia za kushughulikia changamoto za akili na matatizo mengine ya kiafyaadamwatuwengiem mm-hmm. Mm. mimi bwana labda hapa kwa sababu hii labda ndo unakuta mtu anaengesa kwenye njia ambazo sio sahihi labda mekuta mm. na changamoto fulani mm. na changamoto labda za zafa migogoro ya familia labdah wingine anaweza kamua labda mm kutokana na mgogoro uliotokea akakimbia akakimbiaakwamba ao ndo tatizo. Tatizo tatizo mm. mm-hmm. undoka, na, mm. bado abadotaendelea kumsumbua mm. badaa ya kubaki tatizo amekimbia lakini mtu mwingine mtumwinginza kaua labda kujihusisha na matumizi ya nani, ya nani vilevi au madawa ya, ya kulevya ndio njia bora zaidi lakini kumbe kuna wakati huu ni muda ambao mtu anakuwa anatafuta vitu au anafanya vitu tofauti tofauti akidhania kwamba vinaweza vikamsaidia katika kumponyesha mm. au kumfanya kuwa na afya ya akili iliyo nzuri okay bila kufu, kama, kama hajapata elimu au ufahamu wowote kuhusu msaada ambavyo wanaeza kasaidika kupitia wanasikolojia mm. au wataalamu wa afya afya ya ya ya akili akili mm. ni ngumu sana kwa sababu mara nyingi watu wanakuwa wanajiingiza kwenye vitu ambavyo sio sahihi okay. Ndiyo. ndugu msikilizaji mm. baada kuona faida au muhimu mm. wa kuwa na afya. bora ya akili. sasa tuangalie mambo baadhi ambayo yanaweza kusaidia kuboresha afya ya akili akilipendo msikilizaji na kuna mambo mengi sana ambayo yanaweza yakakusaidia kuboresha afya ya akili kwanza kabisa kufanya mazoezi na mazoezi mazoezi yako mengi unaweza Mazo kafanya mazoezi ya ubongo kama vile kusoma kusoma vitabu mbalimbali mbali, kuandika novo ani kuandika historia mbalimbali mbali, au hata kutatua hadithi au michezo ya akili skuhizi ndio watu wanatumia wanatumia simu hizi sim janja mm-hmm. lakini katika sim janja kupitia sim jana baadi ya, ya, ya mchezo mbalimbali ambayo yanakucangasa ewo ya ya kuna fumb mm-hmm. tumes, kula lishe bora enye afya pamoja na vyakula vilivyo na virutubisho vya kutosha kama vile protini wanga na mboga mboga wapendwa wasikilizaji chakula bora sio kile ambacho tunasema sku hizi pii za baga aa mm. chakula bora tunatakiwa ku cool. <laughs> sawa tunatakiwausisahau akwauikumbusha katika hilo mm. wale wenzangu mnaopenda chipsi tunagusiwa hapo kwamba chipsi chipsi chipsi sio sio chakula bora kwahiyo tunatakiwa tutumie chakula bora ila mpenda anaweza kajiuliza kwani chakula bora ni kipi chakula bora ni mm. chakula ambacho kinakufanya wewe upate afya yaani kwa maana ya kwamba ni chakula ambacho kinakuwa kina, kina virutubisho vya kutosha mm. kama tn wanga kila, kila, kila, kila tu, ovio, ovio, Koma Koma chakula ambacho kina virutubisho vya kutosha aya okay ni wasawa kuweza kutegea sikio kipindi cha siri za ushindi tuyafahamu ni mambo gani yanayopelekea kukosa furaha basi huyu hapa joseph kabele <muchilis> lakini changamoto nyingine ni hatari mbalimbali katika maisha au mambo ambao naesfayuhat majan kumfanya mtu asiweze kujisikia furaha anapokuwa katika katika maisha yake na kuendelea katika zake za kila siku lakini pia changamoto nyingine ndugu msikilizaji yingiea ni, ni uhaba uhaba wa wakati yani kwamba unakuwa na shinikizo la muda katika kufanya mambo yako kwamba wewe muda wote unataka kufanya jambo fulani muda haukutoshi muda haukutoshi muda haukutoshi kwao ni vizuri kupangilia mambo yako vizuri ili muda uweze kukutosha na ufanye vizuri lakini pale ambapo unakuwa unafanya kazi kwa shinikizo la muda huwezi kufanya kazi kwa furaha huwezi kuwa na furaha pia pia baada ya kuona changamoto hiyo. kuna changamoto nyingine ni pale ambapo niae mbaonmtnaokuamekaa eke ake ana mtu akuzunumza naye iwe ni ndugu marafiki au labda ni jamaa hali hii inaweza hikamfanya mtu kukosa furaha na kujihisi kama kama vile tengwa lakini pia changamoto nyingine, changamoto nyingine tu za kawaida za kawaida kimaisha kwa mfano vile mtu zakmaishafomailemtu amepoteza kazi anapokuwa amevunjika mahusiano yake amevunjika au anapata changamoto labda ya msiba msiba na vitu kama hivyo sasa sakenye cha changamoto kama hizi zikamfanya mtu huyu asiweze kujisikia furaha pia sababu tunafahamu kwa mfano kama msiba mtu anakuwa katika hali ya majonzi hawezi kuwa na furaha kwamba uko msibani halafu unacheka tu watu hata jamii pia itakushangaa jami takushanga kwa kweli lakini mtu kapoteza kazi lakini anafuraha tu nini ni ngumu mtu kupoteza kazi alafu akawa nafuraha kwa sababu anafikiria familia yake ita, itaendelea vipi Kwasa kama alikuwa anategemea kwamba ile kazi labda ndiyo pekee ambayo ingeweza kumpatia kipato na kuweza kuendelea na maisha labda iwe tofauti na hapo kwamba ile kazi ilikuwa inamfanya yeye ajisikie huzuni au na manyanyaso kwa hiyo anafurahia kutoka katika kazi ile E, lakini changamoto nyingine ambayo inaweza kapelekea mtu kupoteza furaha au ktkuwa na furaha kjaaaoaasm amlaawaijambo faniil haif vizui kuachilia mambo yaliyopita na kuendelea na shughuli zingine ambazo aa kusaidia wewe kua katika hali ya usaalakini pia changamoto nyingine ni pale ambapo mtu anashindwa kuthamini alichonacho mara nyingi watu wanashindwa kuthamini na utambua umuhimu wa vitu walivyo navyo na kuendelea kufikiria vituwasivyo navyoatfana e ashinde kujithamini ashinde kuendelea mbele zaidi, kila kifanya, tena kabisa mara zote nikiwa zfaya jambo langu mimi jambo langu halifai labda la watu wengine ndio linafaa labda nina nyumba hii nyumba hii haifai labda ningepata nyumba fulani nna chombo hiki cha usafiri hiki akifai labda ningekuwa na kitu fulani nguo hii hainifai labda nguo ingekuwa na nguo kama ya fulani au labda nguo yangu haistahiri labda nguo ya fulani ndo inastahiri kwao mara zote mtu anakuwa anajifikiria hivyo lakini pia jambo jingine au changamoto ambayo inaweza kamfanya mtu kukosa furaha ndugu msikilizaji ni pala ambapo mtu anakuwa anajilinganisha na watu wengine hii ni changamoto kubwa sana ukihusianisha na matumizi ya mitandao e, watu wengi wamekuwa wakijilinganisha na, na maisha ya watu wengine e, au watu wengine jinsi wanavyokuwa wanaishi kwa mfano mtu ange anaweza kaona mtu labda ameweka mambo yake mtandaoni anaona yale ma- maisha yake labda ya kifahari maisha ya furaha anaanza kujilinganisha maisha yake yeye labda hata maisha ya kwake maisha ya nyumbani kwake maisha ya mahusiano yake maisha ya ndoa au familia hii inaweza kumpotezea uwezo wake wa kua furahi kwa sababu mara nyingi watu hawa wanaoweka vitu vyao mtandaoni unakuta sio maisha yao halisi wanaweka vitu ambavyo sio maisha yao halisi kwaho mtu mwingine akitazama ve nakaamvle mtu huuenzuada na mtu fulanina maisha mazurilakinienichakla fulani fula no fula fulani ana mbacho anakula maramoja baada ya mda fulani ni vivyo vivyon sawa na mtu na wewe ambavo labda unavopata chakula chako kwa mtazamo ambao unakuwa nao unaona kama vile huyu mtu ni chakula ambacho labda anakula kila siku au mambo anayafanya kila siku kwao ni changamoto hiyo lakini pia katika kujilinganisha na watu wengine mu giezafiandugu msklizaji tumeumbwa katika namna ya utofauti mkubwa sana kuna mrefu kuna mfupi kuna mnene kuna mwembamba kuna mweusi lakini pia kuna tunatofautiana katika hali hiyo kwa hiyo ni vizuri kama mtu ataweza kukubali au kuridhika na hali ambayo ameumbwa nayo hii inaweza ikamfanya yeye kuwa katika hali ya usawa kwa hiyo hatuwezi kulingana sisi kweli ni binadamu lakini pia tuwezi kulingana kihivyo kama ambavyo watu labda wangetamani tufanane kabisa kabisa kwamba kama huy uko asilimia miamoja a zui akueza kufurahia maisha yako lakini ale mbapo naua tamaa yakuta ku pata pesa ambayo ni kubwa zaidi kwa mda mchache eh, kwa ajili ya mafanikio zaidi hii nawezakakuletea changamoto ndugu msikilizaji ya kuweza kukosa kuwa na furaha ndugu msikilizaji asii ya furaha inaweza kutofautiana kwa kila mtu lakini kwa ujumla wake inahusisha hali ya kuwa na hisia nzuri na kuridhika kuihika kimaishah mtu anapokuwa anaridhika kimaisha ni jambo jema kabisa na kumfanya mtu aweze kujisikia kuwa na furaha Thank <laughs> you. na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kwa maswali maoni changamoto anani hiakuj ana ana yesonihaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anaoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr basi kurasini kwaya na wimbo neema yaliyoshuka ndio anakamilisha matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redo adventist ulimwenguni awr eaiburibui tuliboanabai amakodomilamchuna a ema yae akatko ema iliyosuga ilisafesaniayaoko ilitovewa na muu uiitakaji yailitolewa kwa jil yako okea nebaburi taaebaile yasuga ilesapesanji y eaaua ilioeajiiaauna ilitoewakajili yawakokokekanema bure toka kwa munguba ma da y lseani n mn ee ilitolewa ilitolwa kwajil yanuna ilitolewa kwa jil ya gobokea mevabur oka kaema yasuga ili ilesapeshani yau ilitwa na mungu baba kwa kwaweye damb yur u I am a body, I am a body, I am a I am a I am a Moyo wangu leo yangu, na Baba. iioa a ji yaua ilitorewa kwa jii yaookea nema bure oemaeneyasua elesafeanji yak iia Le ma ya bure ju ya muna, le ma ya bure ju ya ko. Kilito le wapaji liya muna, kilito le wapaji liya ko. Koke ya ni ma bure, toka ko muna.