unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himbasana yesu yiwaja tena nakuja nakuja yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena hii ni idhaya kiswahili kutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia tunaosikika kupitia tovuti ya wwwawr karibu tena katika matangazo yetu siku ya leo ni kipindi kizuri cha vijana na maisha na hapa utakuwa nami mcheli wako mtangazaji wako fanu mwana nikiwa naye dr benson mwana na hapa utaweza kusikiliza mada ambayo nasema kwamba ufugaji biashara ukoje huo ungana nasi lakini kwanza mmwategesikio muhasqwaya anasema kwamba ngambo ya mto muhas kutoka jijini salaam mungu aweza kuwabariki basi moja kwa moja karibu katika kipindi kizuri cha vijana na maisha tumeweza kuona faida za ufugaji biashara tukaona ni kwa jinsi gani tunaweza tukafuga kwa ajili ya biashara sasa tusimpe tu msikilizaji faida eh? hetuangalie na changamoto katika ufugaji biashara kuna changamoto gani pia ambazo anaweza kukumbana nazo asante yaani ndugu mtangazaji katika changamoto hapa ndipo ambapo panafanya watu wengi wanakata tamaa na mwisho wasiku awataki kuendelea tena na kufuga atka ufugaji biashara naamini kama utazingatia yale ambayo niliyaeleza awali basi hizi changamoto baazi zinaweza zikaepukika kwa mfano kuna changamoto ya magonjwa katika ufugaji siku hizi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa m- kumekuwa na magonjwa mengi sana kwa mifugo mm. mifugo inakufa pasiposa wakati fulani pasipo sababu yoyote kuku nakuta tu mtu kuku anakufa anachanganyikiwa jui anaenda wapi na anasaidiwaje kwa hiyo changamoto ya magonjwa kwa mifugo imekuwa ni kubwa mno lakini ukitu, kwa kutumia wataalamu ambao wapo ama kuna sehemu zingine kuna wataalamu kwenye kata kwapi hiyo kupitia wataalamu wale wa kilimo na ufugaji basi unaweza ainuna changamoto hizo lakini kuna changamoto kubwa ya elimu watu wengi sana wanatamani kufuga hasa u ufugaji biashara ila wanakosa elimu na elimu elimu elimu ni kitu muhimu sana unajua ndugu mtangazaji ni ile elimu kwamba angalau uwe nauelewa na kile kitu ambacho unataka kukifanya kwa mfano kama unataka kufuga sungula hu una, una, unajua kabisa huyu sungula ana mahitaji gani huyu sungula miundo mbinu yake ikoje huyu huu angalau kwa uchache anashambuliwa na magonjwa gani hii inaweza hata ukiona dalili tu ukakimbia kwenda kwa mtaalamu ukamwelezea na kwa kuna changamoto nyingi nyingi sana ambazo zinasababisha watu wengi sana wanashinda kufikia malengo na mwisho wa siku wanakwama kabisa mm-hmm. kwa mfano eh, kipindi ambacho tulifanya awali tumepokea eh, simu nyingi sana ndugu mtangazaji kutoka sehemu nyingi kuna watu wako njombe kuna watu wako dar a kuna watu wako arusha mara uko wamepiga simu wana changamoto sana hususani wanahitaji elimu hii ya kilimo bora na ufugaji bora sasa kulingana na mazingira nandio maana sisi mkulima ni ujuzi tuko hapa tunajaribu kutoa kiki kidogo tulicho nacho angalau watu wapate mwanga ingawa muda utoshi lakini tunafikiria kuwafikia wote tena tenautumie nafasi hii kuwaeleza hata wale ndugu zetu ambao mmepiga simu sehemu zote pale mlipo tunafanya mchakato namna gani ya kuwafikia kulingana na mazingira yalivyo kwa hiyo watu wanahitaji sana elimu na ndio maana nimesisitiza pale kwamba ikiwezekana makanisani kwetu kuwepo na vipindi hivi vya kuwasaidia watu mbalimbali waweze kujifunza haya mambo yanaweza akawasaidia leo hii itakuwa ni kitu cha ajabu sana e, mchungaji umestafu ama mtu yoyote umestafu unaenda kufungua saruni au unaenda kufungua kitu ambacho mwisho wa siku kitakupa stress lakini kupitia elimu hii ya ufugaji mtu akistaafu basi anaweza kaenda akajianzishia mwenyewe mradi akatengeneza banda lake nyumbani akafuga au akalima bustani akafanya na mwisho wa siku akajiongezea kipato katika familia yake kwa hiyo changamoto zipo nyingi hizi ni baazi tu ambazo nimejaribu kuzigusia ndugu mtangazaji ambazo zinawasumbua sana watu changamoto kubwa hapo tumeona ni swala salazima la, la elimu hmm. ya kwamba kama mfugaji kabla mfugaji ajaamua kufuga lazima awe na elimu husika ya kile kitu ambacho enda kukifanya ndio elimu ni kitu muhimu sana angalau kwa uchache sema changamoto hii sasa na jambo moja kwamba mtu labda anataka machangaoto sasuma jaoaatwieim mm-hmm. ila ajui hii ilimu, wapi? Kwa Menerewa, anapokuwa anaingia kufanya jambo fulani hususani anapojiingiza kwenye ufugaji basi awe angalau na idea ndogo kwamba je kuku anahitaji nini kuku akiwa na koroma ana dketi nini kuku akiwa anashusha mabawa anaonyesha nini mm. kuku akiwa labda ahali hiyo inaonyesha nini yaani angalau kwa uchache hiyo inaweza ka ikamsaidia akafikia malengo yake kwa sababu wengi wanafuga lakini hawana elimu wengi wanalima hawana elimu na ndo maana mkulima ni ujuzi sisi sasa tunafikiria kulibeba hilo kusaidia ngalau kwa uchache wake kulingana kwamba watu wako mbali namna ya kuwafikia inakuwa ni ngumu kwao kupitia vipindi hivi tunaovirusha naamini kwamba watu watakuwa wanapata eh, mawazo machache machache ujuzi mdogo mdogo ambao unaweza nazkawasaidia katika shughuli zao kwa sisi, tupo tayari kuwasaidia watu na na wale ambao mnapiga simu mnahitaji msaada kweli kutoka kwetu tunaangalia namna gani ya kuwafikia kulingana na mazingira ambayo mko nayo na changamoto ambazo mnakumbana nazo asante sana kuna swala la mtaji je mtaji hawezi kaingia katika swala la changamoto maana uh, kilimo ufugaji biashara kwanza unahitaji miundo mbinu iliyo bora si sindio mabanda na pamoja na vitu vingine kwa hiyo kama mtu hana mtaji wa kutosha a kwamba atatengeneza miundo mbinu hafifu ambayo itasababisha pia ufugaji wake pia utakuwa sio wenye tija sana la mtaji hawezi kaingia katika changamoto asante mtaji ni changamoto ingawa ni changamoto ambayo wengi sana wanaimudu asilimia kubwa ya watu ambao tunakutana nao changamoto ya mtaji sio kubwa sana wengi mm-hmm. wanalia na elimu kwa hiyo kwa wale ambao huenda labda kweli changamoto ya mtaji nawasumbua ukafuga hata ukiwa na mtaji mdogo kwa sababu leo hii mtu anaweza akaanza na kuku wawili hata kuku watatu Mm-hmm. lakini hao kuku watatu akiwafuatilia vizuri na kazingatia zile taratibu kuku zinavotakiwa na akapata mtaji kupitia hao kuku ma kwao mtaji ni changamoto lakini wengi sana wanaweza kamudu na domana, sisi, na maana pia huwa huwa tunasaidia mtu ambaye hata mmoja tunakaa naye chini kwa sababu nia yake lengo lake anataka kufikia idadi ya kuku mm-hmm. wengi kwao tunamsaidia kuanzia kuku mmoja ajifunze mpaka aji afikie kuku mia mbili mpaka mia tatu kao mtaji ni changamoto lakini wengi sana mtaji, mtaji wanayo ila ni elimu kwanza aanzie wapi afuge mfugo gani kulingana na mazingira yake kwa sababu mtu sungula, lakini huyo kulinganaaaziaakasuuaakini kumbe eneo lilopo awezi yale mazingira. Umona, au kufuga labda eh, ngombe kumbe ilo eneo ambao hupo ngombe awezi kumudwa hayo mazingira kwa hiyo pia akipata elimu itamsaidia kwamba afuge mfugo wa aina gani na huo mfugo ili umpatie manufaa afanyeje na ndo kitu ambacho sisi tuna dili nacho sana tunaamini mtu akipata elimu inakuwa ni rahisi sana kufikiria afanye nini elimu ndicho kitu na elimu e, tunayoizungumzia hapa ni ile kwa uchache tuangalau mtu awe na ile aida kwamba a kumbe nikifanya hivi kumbe nikiona kumbekiowanzia sku yasb uk akishatotoleaanatakia pate chano yamdond kumbe, ni hivi. Ah, kumbe nikifanya hivi kumbe hivi. Ah, kumbe banda langu linatakiwa liwe kuku kuku anatakiwa anatakiwa apate apate chanjo ah, siku kuminane, chanjo siku siku siku siku ya ya ya ya ya kwanza labda akishatotolewa mdonde akifika siku ya kumi na nne kuku anatakiwa labda achanjwe chanjo ya ndui ahio eh, vitu kama hivyo huwa vinawasaidia sana watu kuendelea eh, katika ufugaji wao kwa hiyo ni vitu vya muhimu sana ambavyo eh, elimu ni kitu muhimu sana ambacho mfugaji ambaye anataka afuge kibiashara anatakiwa kupata na elimu unaweza ukaipata kupitia kusoma kwenye mitandao lakini ukipata wadau kama sisi mkulima ni ujuzi basi ukitutafuta na sisi tunaweza tukaangalia namna gani ya kuoganaii ili tuweze kuwapatia watu na nandio maana nikasisitiza pale kwamba makanisani maanisa hii ni fursa pia kwa wazee wa makanisa makanisani ua e, hivi vitu kwa washiriki wao ili washiriki waweze kupata vipato na nawapata vipato na na hata mapato ya kanisa kanisa zaka kipato kipato cha kanisa, kipato cha washiriki kitaongezeka hicho ni kitu cha muhimu sana ambacho na nadhani tukikifuata tutaweza kufikia malengo ya kilimo ufugaji biashara asante sana mtaalamu wetu na mkurugenzi wa kilimo ni ujuzi uh, endapo sasa mfugaji anahitaji kujikita zaidi katika ufugaji huu biashara nini cha kuzingatia au afanye vitu gani hasa uh, kama nilivyozungumza awali kama unataka kufuga ufugaji biashara eh, narudia kwa kwa ufupi na kwa msisitizo ndio kwamba ni lazima kwanza uwe unajua soko la hiyo mifugo yako ambayo kuifuga kuifugaukishajua soko utatafuta mtaji ukishatafuta mtaji mtaji utakuwezesha kwanza ujue ni aina gani e, ya vifaranga bora au ng'ombe bora au mnyama gani bora kulingana na eneo lako ambaye atakusaidia atakuwezesha ufikie malengo yako kwa sababu utakapo e, fuga labda kuku wa nyama wanyama e, lazima upate vifaranga bora kwa hiyo kupitia mtaji utapata vifaranga bora utatengeneza miundo mbinu bora utatengeneza mazingira ya kuwa karibu na wataalamu na mwish wasiku utafikia malengo yako kwa hiyo hivi vitu ni vitu vya muhimu sana lakini nasisitiza pia swala zima la eh, eh, usimamizi hapa kwenye usimamizi napo pana changamoto kwa sababu unaweza ukawa unataka kufuga lakini mtu anayesimamia kakukwamisha kwa mfano kuna mfugaji mmoja ambaye sisi alikuja kwetu ofsini tulizungumza naye huyo e, mfugaji alikuwa na kuku karibu uaalika kuku wale yauta ni kuku kwa ajili ya kutaga maya. wale kuku alijaribu kuwatunza vizuri sana na umni karibia na walipofika karibia kutaga e, wakaanza e, kuonyesha dalili fulani ya kuumwa lakini kwa sababu ule mtu ambaye anasimamia mradi hana uelewa yani hana elimu kwa maana ya kujua kwamba kuku wanaumwa nini kwa nini iko hivi akawa nawangalia tu na yule mtu mbaya ambaye ndo alikuwa mwenye mradi yule mama alisafiri alipokuja kurudi akashangaa banda karibu zima kuku wanatetemeka wengine wamekufa akuelewa nini shida alipokuja kutupigia simu sisi tukaenda bandani kwake tukakuta hali ni mbaya kiasi ambacho yani namna ya kusovu ikawa ni changamoto wa hiyo wale kuku karibia wote walikufa akabakiwa na kuku kumi tu katika kuku mia tao na hii yoyote ni kwa sababu ya usimamizi mbovu yaani yule mtu ambaye alikuwa amemweka pale kusimamia alikuwa hana uelewa hana elimu yoyote kuhusiana na kile ambacho anakisimamia kwawale wale watu, watu wote ambao wanataka kufuga kibiashara hasa katika eh, ule ufugaji mkubwa wasiache kumwajiri mtu ambaye anaelewa au ni mtaalamu hata kama uwezo wa kumwajili mtaalamu moja kwa moja hana basi atafute mtaalamu ambaye atakuwa mara nyingi anatembelea ule mradi na anampa mashauri pamoja na pamoa nakamba kutakua nakijana wakusaidia pale kuku chakula maji lakini mtaalamu anapokua karibu na mradi ni rahisi irahissana huo sana ambayo mfugaji biashara anapaswa kuyafuata na msho wa siku atafikia malengo yake na atakuja kutushukuru kwa wakili ambacho tumejaribu kumpa asante sana inawezekana pia mfugaji akihitaji kuzungumza naye moja kwa moja anaweza kupata kwa mawasiliano yapi kwa ajili ya ushauri kwa ajili ya swala zima hili la ufugaji biashara mawasiliano yapo na kuna, ma, kuna namba za simu ambazo tulizitoa e, awali na kuna watu ambao tunafanya nao wanatutafuta tunafanya nao mawasiliano kuna namba ya e, tigo ambayo akitupigia simu tunaweza tukaongea naye moja kwa moja ni sifurisas ishirinina saba ishirinina moja ishirinina saba kwa morogoro lakini kwa mtu ambaye yupo karibu na mikoa kama dodoma kuna mwakilishi wetu yuko pale eh, anaitwa benson namba yake ni sfr72 sifrimoja s moj 2 na narudia tena 2b unaweza ukampigia simu na ukaomba ushauri namna gani unawe ili uweze kufikia malengo yako lakini sisi mkulima ni ujuzi tunapatikana morogoro dodoma na tunapatikana e, mtwara bado hatujafikia maeneo mengine lakini mungu akipenda nadhani tutaweza kufikia tupo kwa ajili ya kusaidia watu kwa mtu yoyote ambaye ana changamoto yoyote basa atupigie tutaangalia tutaona namna gani ya kumsaidia ili aweze kufikia malengo yake asante sana tunakushukuru sana mkurugenzi katika kampuni ya kilimo ni ujuzi mungu aweze kubariki amina amina inawezekana kuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tukupitiaaiuedlimwenunianduku laposta 2 morogoro tanzaniaaaytuyabarua namba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 767682 au 79 Tanzania, kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumrisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fnel tanda panga miadi tuweze kuonana katika siku ya kesho tena na basi nakuacha na wimbo na mzuri huku kutoka kwao kwaaya mwenge wanasema kwamba nasikia sauti I'm I She You know, the <laughs> Semani, Chipe, Makao,