unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yambakelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nakujnakuja eswthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kikutangazia kupitia masafa mafupi ya mitabedi25 kutokea mkoani morogoro kumbuka wanaweza kuungana nami kupitia awr tanzania na kupitia ksmfm karibu sana katika matangazo yetu na kumbuka unaweza kunipata kupitia mtandao wetu wa www rg jina langu ni kibaga mwaipaja nikukaribishe katika matangazo yetu kwa upande wa waimbaji tutakuwa na waimbaji wa nyegezi kwaya kutokea kule mwanza na watakuja kwako katika wimbo wa kwanza na wimbo unaosema wa watoto watoto waje kwangu kama wadogo waoowawnaamazuahawawatoto wa wao na katika wimbo wa pili tutakuwa nao waimbaji wa kwaya ya shule ya lamiriam kutokea hapa mkoani morogoro na watakuja kwako na wimbo wunaosema kwa uzuri ah, wa upande wa mada yetu hii leo tutakuwa na mada inayosema namna ya kuwasaidia watoto kufanikiwa katika elimu na tutakuwa naye mchungaji shashnihalewana ambaye atatubariki katika kipindi hiki cha watotowet kwa huiyo tunapozungumzia elimu kwamba nyumbani kama ni sehemu ya kwanza ya kupata elimu wazazi ndio walimu wa kwanza kabisa katika kutoa elimu na nyumbani ni sehemu ya kwanza kabisa kwa kutoa elimu kuna mwandishi mmoja aliyevuviwa ambaye ameandika sana katika maswala ya elimu huyu mwandishi ni mkristo ambaye anaitwa basi moja kwa moja kwa kwanza kipindi chetu ni kukaribishe kuaweza kuwategea sikio waimbaji wa kwaya ya nyegezi kutokea mwanza wakikwambia watoto Wache watoto, waje kwangu, wala msi wazu iye Maana kama hawao, watoto wadogo, ufalume wa mbingu wa Wache ni watoto, waje kwangu, wala msi wazu iye I Alikua the only one whos Wache ni watoto, wache kwangu, wala msi iye, maana kama hawa. Watoto wadogo, ufalumbe wamingunini wao. Wache ni watoto, kwangu, wala msi iye, maana 就找我的过 Wajekwangu wala umsi wazu iye Maana kama awa Watoto wadogo Ufanumbe wambingu nini wao Wacheni watoto Wajekwangu wala umsi wazu iye To one. bada ya kubarikiwa na wimbo huo ni wasaa wa kuweza kumtegea sikio mchungaji shashiniale hana akiwa nami kibaga mwaipaja na mada namna ya kuwasaidia watoto kufanikiwa katika elimu karibu tena mpendo wa msikilizaji wa kipindi kizuri cha watoto wetu katika siku hii ya leo ambapo naamini ya kwamba utaweza kubarikiwa sana na kile ambacho tumeweza kukuandalia hapa studio na hii leo msikilizaji ni pamoja nami mwanzo mpaka mwisho kumbuka jina langu ni kibaga mwaipaja ni sana sana sana katika kipindi hiki cha watoto wetu hapa studio siko peke yangu bali nina mgeni ambaye pia nitampatia fursa ya kuweza kujitambulisha kabla ya kuweza kuendelea na kipindi chetu katika siku hii ya leo naamini ya kwamba mungu atakuwa pamoja nawe karibu sana asante sana kwa jina anaitwa shashinihale wana mimi ni mchungaji na pia kama mchungaji nilibahtika kupata elimu ya ziada elimu e, swala la elimu nilipata diploma ya education lakini pia nilifanya masomo ya masters ya education kwa hiyo nili pabahati hiyo ya kujifunza maswala ya elimu naamini ya kwamba kupitia kile ambacho umejikita kwacho pia leo tutakuweza kubarikiwa na kile ambacho utakuwa umekiandaa hapa na pengine tufahamu sasa leo tunazungumzia nini hasa maana umejieleza vizuri kwamba umejikita zaidi kwenye maswala ya elimu je yeah, tutagusia huko au tutaenda nyanja nyingine tutagusia masala ya elimu na aswa katika elimu ya watoto okay. na leo nafikiri tuangalie namna ya kuwasaidia watoto wetu Mm-hmm. kufanikiwa katika elimu na pengine tukizungumzia watoto tunalenga kuanzia umri gani mpaka upi hasa tunapoangalia watoto mm-hmm. watoto tunaanzia tunasema miaka sifuri Ndiye. miaka sifuri na tunakuja hadi miaka sb ambapo hapo tunasema watoto hao wapo mm-hmm. tunasemandiowatotomiakumn tunasema ni watu wazima <laughs> <laughs> na pendwa mskilizaji basi hii leo tutakuwa naye mchungaji shashini hale wana kama alivyosema hapo awali katika kipindi hiki kizuri cha watoto wetu na kama alivyosema mada yetu hii leo tunazungumzia namna ya kuwasaidia watoto kufanikiwa katika elimu basi naamini ya kwamba kupitia kipindi hiki wewe mzazi utakuwa tayari kuweza kujifunza mengi kutoka kwake mchungaji shashini hale wana hivyo basi ni kusii tuende sote mwanzo mpaka mwisho mchungaji tufahamu sasa tukisema kwamba tuwasaidie watoto kufanikiwa katika elimu unahisi kwamba watoto ana changamoto yote ambayo wanaipata katika elimu yao ndio mana ukaamua kwamba tutumie heading hii au kichwa hiki kuweza kuleta mambo mazuri kwa msikilizaji ambaye anategeasikiwa muda huu ni kweli elimu ni mchakato mm-hmm. tunaposema elimu ni mchakato ni mchakato wa kupata maarifa kupitia kujifunza au pia kupitia njia nyingine ya kuingiziwa maarifa kwa njia ya maelekezo au taratibu zingine za vitendo kwa hiyo kuna changamoto kubwa namna sasa ya kuwapatia watoto hiyo elimu kumbuka ya kwamba elimu ya awali inaanzia nyumbani wazazi wengi huwa wanajisao wanafikiri elimu inaanzia shuleni lakini shule ya kwanza ni nyumbani shule ya pili ni huko madarasani na shule ya tatu ni kanisani au msikitini yaani katika nyumba za ibada kwa kwahiyo hivyo ni sehemu ambazo watoto watapata elimu nyumbani watafundishwa maadili mema na ustaarabu kwa kile ambacho familia inahitaji na inaamini shuleni watafundishwa na mna ya nchi inavyokwenda na historia mbalimbali mbali na mambo ya sayansi na teknolojia jinsi yanavyokwenda kanisani watafundishwa pia maadili na maswala ya imani mbalimbali hivyo mbali mbali. kwa kuniambia kwamba kuna elimu za aina tatu ambazo tutazungumzia hii leo katika leo katika cha watoto wetu tutazungumzia elimu hii ambayo inapatikana nyumbani yaani yaani mm-hmm. tukisema elimu za inatatu, apa, tuta, za elimu za za aina aina tatu tatu hapa kuna elimu ambayo tunasema ni elimu ambayo ni formal, formal mm-hmm. ni elimu rasmi hii elimu rasmi uh, ina inahusiana na shule kuna majengo mm-hmm. kuna walimu <laughs> kuna silabasi kuna mitaala mbalimbali sasa na kuna vyeti kuna mahafali kuna eh, utawala ambao uko rasmi kuna mishahara hapo watu wanalipwa hiyo ni aina ya elimu ambayo ni rasmi lakini mm-hmm. kuna aina ambayo sio rasmi wanasema mm-hmm. informal education mm-hmm. hii ndio ile ambayo inaanzia nyumbani hii aina mtaala lakini ni elimu ambayo inatolewa wanajifunza na kwa vitendo zaidi wanajifunza kwa vitendo ina hii elimu ina, inajengwa elimu ambayo sio rasmi inajengwa kupitia watu yaani mwanafunzi yaani huyu mwanafunzi jinsi alivyo ndivyo elimu itatolewa jinsi alivyo kama ni mvulana itatolewa atafundishwa ujasiri mm-hmm. kama mm-hmm. msichana atafundishwa itatolewatafundishwaasisatmae ya mapishi na wanajfnzia hii elimu ambayo sio rasmi lakini pia kuna aina tatu ya elimu elimu ambayo mm-hmm. hii ambayo haijapangwa haijapangwa hii huwa inatolewa kupitia kupitia uzoefu uzoefu watu wanajifunza mbalimbali wanajifunzia wanajifunzia wanajifunzia nyumbani wanajifunzia kwenye mazingira makazini Kuhu ni elimu ambayo inatolewa na inaweza ikatolewa na mtu ambaye hana vieti, lakini ana uzoefu kwa hiyo kuna aina hizo tatu za elimu lakini leo tutazungumzia sehemu ya kwanza mm-hmm. ya kuipata elimu wapi chanzo cha elimu yani majumbanikarb mm-hmm. asante Kuyo, kwa hiyo tunapozungumzia elimu kwamba nyumbani kama ni sehemu ya kwanza ya kupata elimu wazazi ndiyo walimu wa kwanza kabisa katika kutoa elimu na nyumbani ni sehemu ya kwanza kabisa kwa kutoa elimu kuna mwandishi mmoja aliyevuviwa ambaye ameandika sana katika maswala ya elimu huyu mwandishi ni mkristo ambaye anaitwa eln white kama wadventis wa sabato tunaamini ya kwamba mungu alimtumia sana mwandishi huyu katika kusaidia watu katika nyanja mbalimbali na katika swala la elimu pia hakuacha kutusaidia yeye aliwahi kusema ya kwamba ni nyumbani ndipo ambapo elimu ya mtoto inaanzia nyumbani, hapo? nyumbani mm-hmm. ndipo elimu ya mtoto inaanzia akaendelea akasema hapa ndipo shule ya kwanza akaendelea akasema mtoto pamoja na wazazi wake wazazi ndiyo waalimu wa kwanza anajifunza masomo mbalimbali ambayo yatamwongoza katika maisha yake yote atajifunza masomo ya nidhamu utii kicho na kujitawala yeye binafsi dondoo hii imetoka kwenye kitabu kinaitwa mashauri kwa wazazi walimu na wanafunzi ukrasa mimsb kilichoandikwa na huyo mm-hmm. ellen white kwa hiyo tunaona ya kwamba nyumbani ndipo shule ya kwanza na nyumbani ndipo ambapo mtoto anaanza kujifunza na atajifunza hayo mambo ambayo nimeyataja umesema vizuri kwamba nyumbani ndipo shule ya kwanza mm-hmm. lakini naona kwa dunia ya yaleo nikana kwamba nyumbani sio sehemu ya shule ya kwanza kwa mtoto unadhani ni nini hasa changamoto changamotonayopatikana hapo mpaka nyumbani nyumbani pasiwe shule ya kwanza kwa mtoto ambaye tunaamini kwamba angekuwa pale angejifunza mengi nini tatizo tatizo linakuja ni maisha ambayo yametuchanganya sana wazazi mm-hmm. sasa hivi wazazi tumejikita kwenye kutafuta pesa zaidi kuliko malezi na ndio maana unakuta ya kwamba jambo la malezi limeachiwa shule za nasari uh, shule hizo za chekechea swala la malezi wameachiwa wasichana wa kazi wakaka wa kazi au wanaitwa kina dada au wanaitwa maanti ndio wamepewa jukumu hilo lakini wazazi hawahusiki na malezi hapo ndio imekuwa changamoto ya kwamba maisha yamekuwa ni ya mwendo kasi kiasi ya kwamba watu wanashindwa kukaa na kulea nini ambacho mtoto anakikosa sasa kwamba utofauti unaokuwepo kati ya mtoto ambaye amepata wasaa wa kuweza kuwa na shule ya awali pale nyumbani mm. na yule ambaye hakupata fursa hiyo mfano mm, ni kwamba kama ulivyosema watu siku hizi watoto wadogo tu mtoto wa mwaka mmoja na nusu tayari yuko shuleni kule mm. kwa nini kwa sababu mama anaona kwamba nyumbani pale ah, sio mali salama kwake kwa wakati huu nini tofauti ambazo no zinakuwepo tufanyaje kuhakikisha kwamba tunaondoa hizo changamoto ambazo zinaibuka hapa tofauti ya mtoto ambaye amepewa elimu ya nyumbani haijalishi yuko na baba na mama au yuko na mama pekee lakini utakuta ya kwamba mtoto ambaye ana malezi halisi ambayo yameanzia nyumbani hakuachwa tu akuwe bila malezi ya wazazi utaona ya kwamba wananidhamu ni watoto ambao wenye utii na nikwambie kitu kimoja dada kibaga ya kwamba katika swala la elimu usipokuwa na nidhamu huwezi hmm. ukafanikiwa haijalishi una akili nyingi kiasi gani kama auna nidhamu kuna kitu kimoja huyu mwandishi aliyevuviwa ellen white anasema self control ile hmm. kujidhibiti wewe mwenyewe kuwa na nidhamu binafsi kujitawala kama mtoto awezi kujitawala akingali mdogo hata akiwa mkubwa akawa na akili kiasi gani na madaraka kiasi gani kama hawezi kujitawala basi hawezi akafanikiwa kwa hiyo utaona kuna tofauti ya yule mtoto ambaye elimu ya awali ile ambayo ya nyumbani iliweza kufanyika utaona kuna tofauti na yule ambaye aliachwa tu e, akapewa watu ambao ni tunasema watubaki waweze kumlea ili akuwe kwa hiyo kuna tofauti hiyo na kama wazazi sasa tunatakiwa sasa turudi hapa ili tuweze kujua namna ya kuweza kuwasaidia hao watoto sasa kuna kitu ambacho ningependa nieleze namna ya kuwasaidia watoto kumbuka ya kwamba watoto wanapokuwa nyumbani ndio wanaanza kujifunza watoto wanajifunza kwa kuona watoto wanajifunza kwa kusikia watoto wanajifunza kwa kugusa pia kwa hiyo kama mzazi unatakiwa kuweza kufanya vitu hivyo kuweza kumsaidia mtoto kujifunza usija ukasema huyu mtoto ni mdogo huyu mtoto bado kwa maana biblia imesema mlee mtoto katika njia impasayo naye hata iacha hata atapokuwa mzee mm-hmm. mithali mihai mstari wasita kwa hiyo usiache biblia ina mashauri mengi sana kabla sijaenda mbele nisome baadhi ya mafungo ambayo yanaimiza yana sana katika swala la malezi katika e, zaburi moja 27 mstari wa tatu adeta anasema tazama watoto ni urithi kutoka kwa bwana uzao wa tumbo ni thawabu kama mishale mkononi mwa shujaa ndivyo walivyo watoto wauja nani heli mtu yule aliyejaza podo lake hivyo naam hawataona aibu wanaposema na adui langoni sasa unapoangalia katika mithari 22, wa msawas anasema mlee mtoto katika njia impasayo na nikuambia kitu kimoja katika mm-hmm. elimu ya biblia elimu ya biblia inasema ya kwamba shule ya kwanza ni nyumbani mm-hmm. na nyumbani watoto walikuwa wanafundishwa kazi na ukisoma elimu ya, ya kiyahudi kwamba watoto wanafundishwa kazi za mikono mm. watafundishwa kama ni wa kiume watafundishwa uselemala kama ni watoto wa kike watafundishwa eh, mambo mengine kwa hiyo unakuta elimu inaanzia pale na elimu hii haianzii tu katika kufanya kazi pia hata katika kuamka watoto wanatakiwa wawawawai kuamka kwa kwa waone kwamba wazazi wanawai kuamka na wazazi wanafanya nini kwa hiyo watajifunza hivyo kwa hiyo na sisi pia tunaambiwa ya kwamba umlee katika njia impasayo naye hata iacha hata atapokuwa mzee kwa hiyo maandalizi haya yanaanza utotoni na yanakuja kuitimika huko uzeeni lakini katika zaburi anasema uzao wa tumbo ni thawabu na anasema ni kama mishale mkononi mwa shujaa ndivyo walivyo watoto wa ujanani sasa watoto wanalelewa wewe unapokuwa mzazi unapokuwa katika umri wa ujana maake hapa inaonekana kwamba watoto wa ujanani <coughs> ndio wazuri ndio wanatakiwa eh, kulelewa kuna nyakati kuna watu katika utu uzima sana wanapata watoto ndo nakuta wanazaa <coughs> sasa mtoto aliyezaliwa katika utu uzima <coughs> una tofauti na mtoto wa ujanani <coughs> mtoto wa ujanani unakuwa na nguvu unakuwa na uwezo pia kwa hiyo utawekeza nguvu yako katika malezi ila ukifika uzeeni inakuwa ni ngumu labda niongee kitu kimoja katika hii point ni kitu ambacho si vema sana uzae mtoto upeleke akalelewe wabib kalelewe kwa babu babu ametumia nguvu nyingi au bibi ametumia nguvu nyingi kukulea wewe baba wewe mzazi wa huyo mtoto alitumia nguvu nyingi zake na hatimaye wewe ukapata makuzi mazuri lakini wewe bado una akili ya kwamba yeye baba au bibi ndiyo mlezi mzuri unampeleka mtoto katika shule hiyo hiyo ambayo wewe ulipitia kumbe wakati huo babu au bibi ameshachoka ile nguvu hana sasa bibla inatuambia kwamba watoto ni kama mishale mikononi mwa shujaa ndivyo walivyo watoto kwa hiyo watoto ujanani ni watoto ambao wanatakiwa kulelewa na wazazi vijana sio kulelewa na wazazi ambao wamezeeka kwa hiyo sisemi vibaya kwamba kuna wazazi ambao ni wazee wamepata watoto wadogo lakini hata na wenyewe wataona changamoto kwa sababu wa, eh, wata, watakuwa wanalia watoto kama wajukuu na kawaida mjukuu hapigwi mjukuu hafanyiwi neno hakemewi mjukuu hagombezwi mjukuu anadeka kwa hiyo unakuta kuna changamoto kwa hiyo biblia ina namna ambavyo inaelezea juu ya malezi ya watoto mm. na kufikia apo ndio tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu kwa maswali maoni ya uchangamoto anaanihi hapa ya tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anaoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na lamba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha naamini ya kwamba kijana mwenzangu utaweza kujiandaa kubarikiwa kwa siku ya kesho na bila shaka utajifunza mengi napotoka hapa studio hawa paa waimbaji wa shule ya lamiriam na wimbo kwa uzuri tukutane kesho katika kipindi cha vijana na maisha