unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yambakelele yesu yuwaja tena ipata sauti ni mbasana yesu yuwaja tena nakuj ana. So tena. hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia radio adventista ulimwenguni awr yunayotangazia kutokea morogoro kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 na kumbuka unaweza kutupata kupitia wr tanzania na vile vile kupitia kisima fm hii leo mskilizaji ninayekaribisha katika matangazo yetu jina langu ni kibaga mwaipaja ni kusiu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho basi hii leo msikilizaji kumbuka unaweza kunipata vyema kabisa kupitia mtandao wetu wa www karibu sana katika kipindi kizuri cha sera za ndoa na hi leo kwa upande wa waimbaji tutakuwa na waimbaji wa mapambazuko kwaya kutokea hapa mkoani morogoro watakuja kwako na wimbo wa kwanza wimbo unaosema wanafunzi katika wimbo wa pili tutakuwa na waimbaji wa the light beras wakikwambia je ndugo i could have i a upande wa mada yetu hewani hii leo katika kipindi cha sera za ndoa ni mada inaosema uonevu kwa wanandoa na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa katika mjadala katika kipindi hiki cha sera za ndoa na amini ya kwamba kitaweza kubariki sana sanakienda moja kwa moja kwenye swali ulilouliza kwamba nini kinaweza kuwa chanzo cha uonevu katika familia viko vichache majua sijakuwa na uzoefu mkubwa sana inawezekana ukilinganisha na ndoa zilizokisha kutangulia lakini katika kipindi kichache nilichokaa kwenye ndoa uonevu unaweza kusababishwa na vitu vichache ambavyo nitavitaja kwa makundi moja ni maswala ya husuyo mali e, mali mali zinaweza kufanya wakati mwingine uonevu basi kwa kwanza kipindi chetu waimbaji wa mambambazuko wa kwaya kutokea morogoro lukobe wanakwambia wanafunzi karibishe katika mjadala wa mada yinayosema uonevu kwa wanandoa katika kipindi hiki cha sera za ndoa habari za wakati huu msikilizaji karibu katika kipindi cha sera za ndoa mimi ambaye nasimamia kipindi hiki naitwa habi machilumshana ninapenda kukukaribisha tuwe sote mwanzo hadi mwisho na kwa siku hii ya leo tunakwenda kuangalia swala la uonevu kwa wanandoa uonevu ni kitu gani basi tutaangalia kwa undani zaidi na vitu vinavyosababisha na na na mambo mengine nini yote haya tutakwenda kuyaangalia katika mjadala huu siku ya leo tutakuwa naye niolaus mbuja yeye ni mwanandoa atakuwa na mambo kadha kadha wa ya kutueleza kuhusiana na mada hii ambayo iko mezani siku ya leo lakini pia tunaye josef kabelela yeye ni mwanasikolojia na mary mseli na yee pia ni mwana psaikolojia elisante olaisi ni mchungaji ambaye pia atashiriki katika mada hii napenda ni sasa msikilizaji tuweze kuwasikiliza tuweze kuona kwa undani mjadala huu jinsi ambavyo utaleta tija katika ndoa zetu habari ya wakati huu jamani karibuni sana kwa ajili, kwa ajili ya mjadala huu karibuni sana na nipende tu kujielekeza au tuangalie kwa undani nini maana ya uonevu kwa wanandoa tunapozungumzia swala la uonevu tunaelewa nini yani ni nini hasa ambacho kinaguswa hapa maanake kuonewa kuko katika eh, swala pana ni nini ambacho hasa tunaposema uonevu kwa wanandoa ni gani nktuganituakiangalia naam tunaposema uonevu uonevu ni kipande kidogo tu katika maada kubwa ambayo ni ukatili sasa tunavyosema kwamba uonevu uonevu ni kitendo ambacho kinakua kinafanyika na mtu mwingine e, na kinaweza kusbabisha maumiu a kwii ukiande kidogo tu ambacho kipo katika maada ambayo ni kubwa zaidi nazungumzia ukatiliauaengee tu kidogo cha mambo mengine ambayo yapo katika maada ya ukatili haya uonevu jamani watu walipendana eh? yani hii yaiingia akilini pale ukisema kuna uonevu unajua kuna zile ndoa changa au wale ambao ni wachumba wanategemea kuingia kwenye ndoa sasa hawaelewi hivi kwamba uonevu mbona kama huwa ni, ni swala la upendo ndo unaotawala zaidi inapofika kwenye habari ya kuoneana au tunaposema kwamba uonevu uonevuyani ki, kivitendo kabisa hii inakuaje karibuni yasiyoaminika hususan kwenye penzi haya eh, eh, wanandoakaribu yeah. yeah. <laughs> tu, tu, tuanze kuona hapo na wanasaikolojia walioko hapa basi watatusaidia zaidi ili tuone ni kwa namna gani au chanzo ni nini hasa cha uonevu m- labda labda mtangazaji m- ni kwamba unapozungumza kwa maana ya uonevu ni hey, mwanasykolojia alivyosema lakini nikienda moja kwa moja kwa kwenye swali ulilouliza kwamba nini kinaweza kuwa chanzo cha uonevu mm. uh, katika familia viko vichache unajua ajsiakua na uzoefu mkubwa sana na na ndoa ndoa kutangulia mm. lakini katika kipindi kichache nilichokaa kwenye ndoa uonevu unaweza kusababishwa vitu vi vichache ambavyo nitavitaja kwa makundi moja ni maswala ya husuyo mali eh, mali Mali zinaweza kufanya wakati mwingine katawala kwa kwa maana unaweza ukakuta labda mfano, labda tuchukue mfano katika familia hiyo e, kuna sababu eanue a kutoka pande na ako tofauti mbili unaweza kukuta upande upande mmoja e, labda mfane, sasa ya wa mara nyingi upande wa, wanaume ndio miane oaa upande e, ndugu wa mume maana naa nyingi huelekea upande wa ndugu Umimu, unakuta mfano kwa mwanaume ambaye kwao ni wa kwanza unakuta unashikwa huruma ya kusaidia sana wakati mwingine upande wa mm. nyumbani na na anakuwa anakubali na nini na nini ila mwisho wa siku unaona tena mgogoro unakuja kuibuka huyo anaonekana anasaidia upande ule na nini mgogonaka kelele zitaingia hapo kwa sababu mmoja atakuwa kwamba anaonewa kama hatendewi haki fulani fuan Mm-hmm. hiyo nikatika mtizamu wangu mimi kamaa mm-hmm. kuhusu elimu yes, pia ni swala ambalo nililiona linaweza kusababisha uonevu na na hii nimekuwa nikiona mara nyingi sana kwenye familia ikitokea uh, mwanamke hakusoma kumekuwa changamoto ya yule anaitwa mama wa nyumbani eh, wakati mwingine mtu anaweza kujisikia kaonewa kwenye vitendo vinavyohusiana na elimu elimulabda ns tumie muda mwingi hapo au mrefu hapo nitoe nafasi kwa wazungumzaji wengine katika vyanzo vya uonevu ninaviona pia hivyo asante <laughs> yani umegusa kwenye hivyo sawa tukatai lakini inapokuja tena katika wanandoa tusije tukakwepa na, na, na yale mambo mengine mengine ambayo hasa ndo yanayojenga ndoa karibu tuone tena chanzo cha uonevu uonevuant sana mtangazaji um, swala la uonevu linapotokea katika familia sana sana kwenye ndoa tunaona upungufu wa upendo kuna upendo mara mbili kuna upendo halisi na upendo ambao sio halisi upendo ambao sio halisi ni ile yenye shauku fulani tu hivi wamependana kwa sababu ya mambo fulani hivi ambayo huo upendo usio imara ambayo sio halisi unapojaribiwa na mambo mengi huwa haraka sana lakini upendo halisi unakuwa na uimara ambao hauwezi kuleta au kuruhusu mambo hayo sasa ambayo tukasema ni uonevu na e, na na watu wanaopendana watavumiliana vyema kuletauusumoaatuwanaopendanawatailiandetokea jambo ambalo si zuri ambalo hayo sasa yanatokea kwamba kuna mwingine anaonewa basi huenda mwingine atatafuta namna ya kusuluhisha na mambo yanaisha lakini tunapokuta kwamba ule upendo halisi mwanzoni haukujengwa vizuri kwa sababu upendo ni kama mmea ambao unapandwa unaota taratibu utakuzwa utamwagilia maji utautunza na kadhalika mwisho wa siku unakuwa ni jitu likubwa lakini kama usipotunzwa sasa tunatunzaje sasa huo upendo ni katika kuhudumiana kila mtu ajue wajibu wake mume ajue wajibu wake kwa familia na kwa mkewe na mke ajue wajibu wake kwa mume na kwa familia kwa ujumla anapotambua kila mtu anapojitambua namna hiyo hakuna ruhusa hakunahkuna mwanya sababu mume atakapotambua kwamba huyu ni mke wangu atampatia nafasi ya mke na hata muonea, atamruhusu ajue kila kitu kwa sababu mwanamke anaonewa namna gani katika ndoa pale ambapo hashirikishwi kwenye swala la kipato hapo tayari ameonewa pale ambapo anagawa kamfano tuna eh, wale wenye familia baadaye kwenye urizi sasa wanasema kwamba mtoto wakike hana haki ya si tayari kuna uonevu fulani unafanyika hapo kwa hiyo wakati mwingine baba uh, kwenye familia inafika tu anasema huyu ni mwanamke kwa hiyo hapaswi kufanya moja mbili tatu. anamficha mambo mengi tayari kuna uonevu hapo ndani na mama atakapogundua kwamba anaonewa amedidimizwa naye anajirudi nyuma tayari ile bondi na na katika ule upendo mwisho wa siku mfarakano katika upana wake lakini pia kuna uonevu asipofika usipomridhisha mwanamke asiporidhishwa katika tendo la ndoa pia napo ameonewa amekatiliwa mwanaume asipopewa haki yake pia amefanya nini ameonewa na hivi vyote vina madhara kwa hiyo tumeona uonevu wa mambo kadha wa kadha kutoshirikishwa katika mali za nyumbani katika maamuzi mbalimbali mbali. haya yote chanzo chake tukiangalia kwa undani zaidi tutagundua kwamba huwa inaanzia kwenye kile chumba cha ndani maana mengine yote yanajitokeza sasa kama mwanasaikolojia unatueleza nini hapa aante mpendoa mtangazaji na swali lingine ambalo inaweza kaongezea kawangeze, hapo nasema ni unyenyesaji wa kihisia hapa inaweza ina, kapelekea jinsi ambavyo aunaongea na mke wako au mume wako jinsi ambavyo maneno ambayo unayatoa je ni maneno ya yanayompendeza ya kwa sababu kuna wengine wanaongea na, na mke wake lakini anatoa lugha chafu yani fhawezi akaongea kwa kutumia lugha ambayo iko vizuri kutumia lugha chafu na kitu kingine ambacho hapo hapo naweza nkaongezea ni katika kumtishia inaweza kawa labda anamtishia yani, anatumia naumabakomandi katika kufanya maamuzi yake labda kwa sababu yee ni, ni mume ndani ya ndoa kwamba kila kitu ni yeye tu. Kwa mba, monamke, hana, ha, ha, kitu ni tu kuongea jambo lingine kwenye swala la dn katika mambo ya kimwili unamonea una unamnyanyasa kimwili na hii ni pamoja na kumpiga kwamba labda mwanamke anajaribu kutoa mawazo fulani katika katika familia yake anajaribu kutoa mawazo labda kuna kitu kilitokea kili ila kwa sababu mwanaume anajiona kwamba ndo kitu ndani ya familia basi mwanamke hatakiwi kutoa mawazo yoyote labda anampiga hampi, hampi ule ul ulhampi yes, ile nafasi ya, ya ya mwanamke kama mwanamke ndani ya familia nhilot asante. Asante. asante ndugu mtangazaji basi ningependa ni ku, ku, kuzungumzia pia jambo kuna jambo liligusia hapo la wanandoa kwamba kuna namna kwamba kwa kwa kwenye tendo tendo la ndoa mm. kwamba kwamba mmoja mwingine mwingine ajalizika lakini kabla hatujafika huko hata tu lenyewe saala tendolandoa kwa, kwa sababu mtu mwingine anaweza akaenda moja kwa moja na wanasheria wanafahamu kwamba huwa pia kuna ubakaji hata kama ni mke wako hwa e, kuna ubakaji ndani ya ndoa pia kwayo ni jambo ambayo pia inahitaji majadiliano kati ya wenzi hawa wawili ili kuepuka hivi vitendo vya uonevu lakini pia chanzo kingine ambacho katokea hapo kwenye uonevu ni pale ambapo kunakuwa hakuna elimu ya uelewa na ya mtu sasa au mwenzi kuweza kutambua kwamba A ili aweze kum, kumthamini mwenzake na kuheshimu mapungufu na madhaifu aliyonayo k baadaks aanaj wengine kwamba pato chake cha kidogo kwa iyo, yeah, kum, kwa kwa hiyo anaamua sababu sababu ana kipato kikubwa au kwa sababu, yeah, upendo, upendo pia umepungua anaanza anaanza kumfanyia vitendo vya ajabu ajabu lakini pia kumwona kwama ni dhaifu anakuwa nafanya vitendo vya kumpiga kwa hiyo kingine labda unakuta anaanza kumwonea kihisia ni kwa sababu tu ile elimu ya uelewa e, au kutokuwa na uelewa na kutambua pia kuthamini mapungufu au madhaifu ya huyo mwenzi wake yeah, swala la kuridhishana katika swala la ndoa tunarudi pale pale, pale kila mtu akitambua wa wajibu wake mama akitambua wajibu wake kama mama kama mke kwa mume atafanya sehemu yake na baba akitambua wajibu wake kama baba kama e, mume atafanya sehemu yake ninapenda historia e, ya moja nilisoma ya mwandishi mmoja maarufu kwamba alikuwa na majukumu mengi ya kufanya lakini haku, anasema kwamba hakupunguza tendo la ndoa kwa mme wake lakini pia hakupunguza huduma kwa watoto wake hakupunguza huduma yoyote ambayo ina, ni wajibu kwake kwa kwa maana hiyo kwamba anasema kwamba alikuwa anampatia mme wake swala la lae la, la, la, kwa wakati mm. unyumba, mm. eh, mm. unyumba, mm. eh, kwa wakati ili ili kwamba kwamba unyumba unyumba sana kwa aweze kubaki katika nafasi yake kama mwanamke na mume sia akasema kwamba huyu mama ametingwa na shughuli nyingi na nini na nini kusema maana leo hii tunasema nimebanwa nina shughuli nyingi na na kadhalika kwa hiyo hata inafika hatua kwamba sijisikii kuwa na mme wangu kwa sababu nina, ninafanya majukumu mengi hapana hakuruhusu hilo kwa sababu anajua kabisa kwamba ni wajibu wake kumuhudumia mme wake kadhalika tukirudi kwa baba ajue kwamba mimi ni mwanaume ni, ni mume wa mke huyu ninapaswa nimhudumie kinachotakiwa nifanye nini kuhudumia by the way bibilia imesema kabisa mwanaume naamrizishe mke wake kwa mavazi na ngono kwa, kwa nini kwa usahihi zaidi kwa hiyo yote hayo watu wakitambua nafasi yao hakutakuwa na ruhusa au mwanya wa unyanyasaji au mbuja kutoridhishana yes, yes. narudi naam tumeona vitu vyote vilivyosemwa kama uonevu okay. lakini kwa nini ai eh, uonevu chanzo cha uonevu kwa nini vinakuja hivi vitu vyote kwa nini mwanamke apewi nafasi hiyo kwa nini hivyo yaani tuangalie kwa nini mwanamke yaani kwa nini uonevu unatokea kwa unatokeawanini mwanaume tuna labda nizungumze katika mlengo goa, kwa habari ya, ya tendo lenyewe la ndoa sababu lenyewe hicho ni chumba kikubwa lakini kwa nini mwanaume au mwanamke anaweza kwamba asirizishwe sababu kubwa kuliko zote inaweza kuwa kama mchungaji aliposema maandalizi lakini mimi nikichangia niki katika uharisia na kijamii eh, hali ya maisha ya sasa pia inatoa room mm hiyo watu tuko tukobize kutafuta hmm. sarari tunakimbizana na muda kuangalia tuna mudu vipi yani tumegeuza kwamba hilo na kinachotokea kwenye akili kwamba yule ni mke wangu ntamkuta nitaenda ntamomba tutapeana tu tukitaka lakini tunasahau kwamba ni tendo lilifaa kuandaliwa muda na tumejikita zaidi katika utafutaji wa maisha mfano tulikuwa hapo asubuhi na tukasikia wa- wataalamu wetu wa masuala ya ushauri wakishauri kwamba wakati mwingine ni vizuri kuutenga muda hata kubaki na familia kusikilizana na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha sera za ndoa kwa maswali maoni au changamoto ananihia pa ya kuniandikianeso t na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sandukula posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na lamba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ijali afya ya yako na siri za ushindi napotoka hapa tafadhali ambatana nao waimbajiwa the light beras wanakuambia je ndugu keso ke mari kujja duniani akatoa uhai wake kutufia sisi wa Kama asinge kuja ckti cha, cha enz kk pdollillanmng umitusisi wanwan wa ajili yakfochake sisisotlet It's a fool, too much, but cause ni not ali aja.