unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwajatena it sauti imbasana yesu yuwajatena njnkj w hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena hii ni idhaa ya kiswahili ikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya wwwaw org nipende kukaribisha tena katika kipindi kizuri cha vijana na maisha na katika siku ya leo utaweza kusikiliza mada ambayo unasema kwamba msongo utakuwa naye huyu ni dadaleme agostin akielezea kwa kina na kwa kwakianagoubaga kuhusiana na msongo kwanza watakisikiwa hawa ni akeshasinges kutoka jijini salaam wanasema kwamba mdahalo ungeni ambea nelipokosea nikanico wako salangu huenda ninnebadilika nikajirekebisha umeifanya Makosa ni zilozjuwa, uneri ambi ya nilipokuzea, ni nilipo kali juu ako salangu, uenda ninge ba dila, ni kajireke bisha, uneri fanya adambiyangu, kunuka mleza watu na halawote juu yangu, makosa ni zilozjuwa. Yeah. on sakeshasins mungu aweze kuabariki basi nipende kukaribisha tena hiki ni kipindi cha vijana maisha na huyu ni mtaalamu wetu katika siku ya leo anaitwa lemi agustino akiina mado kuhusiana na msongo msikilizaji katika kipindi kizuri cha vijana na maisha jina langu ni jinolangu nifatanda lakini nimeweza kupata fursa pekee hapa ya imewezakupata fusa keeu mada wetu wa siku wasiku yaleo amba atazungumzia ya sazima so na magonjwa ya akili magonjwa ambayo tiba yake si lazima unywe dawa hapa hmm? hapa karibu kwa majina naitwa anaitwa agustino mimi ni, ninajihusisha na kuhamasisha vijana kuweza kujitambua na katika siku ya leo nitazungumzia kuhusiana na magonjwa ya, ya akili ama kwa majina mengine tumeza kuyaita msongo wa mawazo ama tume, kuita mfadhaiko wasiwasi sonona na jina jingine ambalo katika jamii yetu sio nigeni ni kidogo inaitwa raumauma ni neno la kigiriki ilikuwa na maana ya kidonda maneno haya yanatumika sana katika jamii yetu lakini watu wengi hawajui maana zake na pia hawajui anatumikaji kiukweli yote yanafanana lakini anatofautiana kidogo kulingana na matumizi yake na jinsi ambavyo mgonjwa anapitia stedi mbalimbali hatoa mbalimbali sasa tuangalie kwa mujibu wa shirika la afya duniani linasema kwamba msongo ndio utakaokuwa unashika nafasi ya pili kwa kusababisha vifo kwa watu katika nchi zinazoendelea kufikia mwaka ishirini ishirini na kitu ambacho kinashangaza sana katika jamii zetu ni kwamba hawajui kwamba tatizo hili la msongo wa mawazo ni tatizo ambalo ni tatizo mtambuka na watu wengi yani mtu, mtu akipata msongo wa mawazo na rafiki yake na jirani yake wote hawajui kama huyu mtu anapitia msongo wa mawazo au anapitia mfazaiko wanaopitia sonona ama chauma kaiyo ni jambo ambayo katika jamii jamietu jamii yetu haijulikani kabisa ingaag ingawa, ingawa ni, ni, ni ugonjwa ambao unaua watu duniani kwa kiasi kikubwa sana unashika nafasi ya pili kwa kuwa. sasa tuangalie ni akina nani ambao wanakabiliwa na na trauma wote wanaokabiliwa na trauma ni watoto wadogo ni vijana wenye umri wa ubarubaru ni vijana wa makamo ni wazee hawa wote wanakabiliwa na trauma kwa, kwa maana hiyo kuangalia kuona kwamba jamii yote inapitia, inapitia mfadhaiko inapitia wasiwasi inapitia msungo wa mawazo inapitia sonona anini jamii inapitia magonjwa haya ambayo hayana tiba za kimaabara vibo visababishi ambayo vinasababisha mambo haya vitu ambavyo vinasababisha kupata ku, ku, ku, watu msongo wa mawazo ni pamoja na mabadiliko ya maisha yani kutoka katika hatua moja kwenda nyingine nufaya mtu akapata msongo wa mawazo kazi na shule pia kupata msongo wa mawazo awazoato katika mahusiano maratizo ya kifedha kubaa na shughuli nyingi yaani unapokuwa na shughuli nyingi sana za kiuchumi zinakusababisha kuwa na msongo wa mawazo familia na watoto pia ni sababu ya kuwa na msongo wa mawazo kuwa na wasiwasi wa muda mrefu na tabia ya kuona kila kitu ni kibaya a kusababisha kuwa na msongo kupenda yasiyowezekana una, na, ma, na maisha fulani kila kila jambo liwe sahihi, kila kila jambo, kila, kila liwe sahihi pia aenat with msongo wa mawazo yani ikawa ni kisababishi akuletea msongo wa mawazo utoenda kushauriwa au ubadiika utokaa nahali ani maisha yanabadilika kutokana na hali kukubali ukishindwa ile yanabadiika msongo wa mawazo ama tumesema ni aua aya kujiharau aukiwa na, na wenzak ajiarauamam oh, ttakushindwa yani unakuwa unajishusha mwenyewe thamani ile inakuwa ni kisababishi cha msongo wa mawazo hiye nimejaribu kutajia vitu vichache tu ambavyo vinaweza kuwa ni sababu ya mtu kupata msongo wa mawazo tuangalie ni daili gani ambazo zinamfanya mtu tujue kwamba sasa huyu huenda anaelekea kupata msongo wa mawazo ama kwa jina jingine nilivyoitajatokea mwazo pale nittauma zipoipo zipo zipo, zipo dalili nyingi sana kwapa naomba tuwe makini sana tuzisikilize ili pale ambapo unaona kwamba ninaye rafiki yangu ama ninaye ndugu yangu anapitia hali kama hii tafaai naomba tuwasiliane kwa sababu nina, ninaeleza haya kwa sababu najua ni swala mtambuka katika jamii yetu bado imekuwa m- ni changamoto watu katika jamii hawajui kwamba msongo wa mawazo mwazo unaua aunaua kwa kiasi kikubwa kama tulivyozungumza pale mwanzo ni ugonjwa ambao unaua watu kwa kwa na nafasi ya pili yakuwa watu duniani kote kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani mpaka ifikapo elfu mbili na ishirini bakisha tu miezi kadhaa ili takwimu hiyo ianze yani kutumika i, iwe, iwe na uhalisia wake kabisa jambo la kwanza kupata usingizi kwa shida au kupoteza usingizi kabisa wengine kulala kwa zaidi kuwa na ongezeko la kiwango cha usingizi yaani iko hivi kuna watu wanapokuwa na msongo wa mawazo wanakosa wana kabisa usingizi kwayo kile kitendo cha kukosa usingizi kinasababisha mtu kuwa tu, tunasema kwamba ni dalili ya kuwa na na trauma ama kuna wengine katika hao haha aada ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kulala mda mrefu yaani kulala muda mrefu wao wanakuwa hawalali hawa kabisa yaani mtu anaweza usiku mzima bila kulala lakini kuna mwingine anaeza akalala usiku na asubuhi akiamka pia analala kwaiyo tunasema huyu amepata kulalalala wakati huyo mwingine anashindwa kulala ni dalili ya ya kawaida ya mtu mwenye mwenye trauma ni kuona kuwa kila wakati umezidiwa na shuguli ani kila saa unaona ratiba zimebana imebana yani kila saa sae ni mtu uko bize Kile pia moja tunasema kwamba kwamba huyu mtu kumpa, anapata anaelekea kuwa jambo ni kukosa kumbukumbu bi yani, iadaiatu ambavyo umezungumza na, na wenzako jana juzi unakuwa dalili nyingine ni kukosa uwezo wa kutuliza akili kwenye jambo moja unakuwa mambo mengi mengi unaoyafanya ambao siku unakuwa hufanyi kitu ambacho ni ni ni sahihi kila unafanya kikidogo, unafanya kidogo kidogo jambo jambo jambo jingine kikidogo, hau, hau, jingine unakuwa hau katika moja lakini mabadilio katika tabia yako ya kila siku hii unaweza ukaijua kwa watu ambao unaishi nao leo unaweza kuwa ni mtu wa furaha kesho huzuni kesho hueleweke ndugu jamaa mbona mbona mbona fulani siku hizi hivi Koyo ni moja ya ueleweka kuonyesha kwamba huyu mtu sasa anakuwa anaelekea kupata msongo wa mawazo ama amaama niivo itojuzi mwanzo kupata tauma jambo nyingine kuonyesha kwamba hii, hii ni dalili ni kuwa na wasiwasi jambo nyingine ni kuona kuwa huwezi kufanikiwa katika mambo yako yani unakata tamaa jambo nyingine ni dalili nyingine ni kuhisi uchungu hasira au kukata tamaa haraka daili nyingine ni kuwa kwenye huzuni ya muda mrefu kunakosababishwa na kukosa majibu ya maswali yako ni iko hivi kuna wakati fulani kutokana na utamaduni ama kutokana na jamii yetu tunashindwa kuuliza maswali ambayo yanahusu maisha yetu kwayo tunakaa na vitu ambavyo vinatuuma katika mioyo yetu kadi unavyokaa na jambo ambalo liko katika moyo wako hivyo ndivyo ambavyo unajisababishia kupata msongo wa mawazo katika, katika siku zako za mbeleni kukosa nguvu kwa maana ya mtu kuhisi hana uwezo wa kufanya shughuli au mambo mengine unakuwa mtu ni mdhaifu tu kila wakati unajihisi ni mdhaifu lakini jaii nyingine ni kupoteza matumaini nahisia kwamba mtu hana unajiona unajiona huna samani, yani we, unajiona mimi tu wanasema kwamba jnunatama tamani yako unaishusha kushindwa kufurahia mambo au shuguli zile ambazo hapo nyuma mtu mtu mtu alikuwa tunaamini kila ana anapenda ana, ana anapenda anapenda anapenda kitu fulani mwingine mwingine mwingine kupika munguia, kuchora kufanya kufanya urembo lakini unakuta tu hapendi hapendi kufanya vile ambavyo thamani watu wanajua wa kama pia hiyo kwamba huyu mtu anapitia msongo wa mawazo naenda ku kuzingatia mambo mambo ya msingi msingikatika mambo ya msingi ambayo ni masomo mazungumzo amashuguli yaani mtu yani, yuko yuko anajua kwamba shule ina umuhimu kwa bidii ili niweze kufaulu lakini unakuta wala ajishugulishi na habari za shule anakuja na feli. pia hiyo ni dalili ya mtu kwamba anapitia wishwasiku anakua naei anazd nyingine sema kulia bila sababu za msingi na pengine kukosa au kushindwa kuzuia huo hii pia naengine o oawao unamkuta mtu wakati mwingine anakuwa tu anahuzuni au ukimfanya tu kitutu kidogo hata akina sababu unamkuta tu mtu analia k navomwana mtu anakuwa analia vile ni dalili ya msongo wa mawazo kuogopa mazingira fulani ambapo tukio la kuogofya tuna tunaishi katika mazingira mazingira ya ya nyumbani mazingira ya shule mazingira ya kanisani kwaio unamkuta mtu anakuwa anaogopa raisi anaogopa kwenda shule anaogopa kwenda kwenda kanisani yani e mazingira yanamtisha kauanasisimkwa na mwili an zinakuwa zinasisimka ko unapomwona nduguyo rafiki yako anapopika katika mazingira fani anaogopa hiyo ni dalili wako ya yakuona kwamba huyu mtu inawezekana labda anapitia msongo wa mawazo daili nyingine ni maumivu ya maeneo mbalimbali ya mwili ambayo hayana maelezo wala chanzo chake hasa unapokuwa katika msongo wa mawazo ama unapokuwa katika dalili za wa mawazo mwili mwili wako n viungo vyote vinakuwa vinauma masaa yote naeekana umefanya kazi ama ujafanya kazi lakini masaa masaayote unajisikia ni mzaifu, mwili unauma mdhaifumwili unaumaunapoona dalili kama hiyo katika mwili wako hujua unapitia dalili za msongo wa mawazo jambo jingine ambazo linaonyesha kwamba hii ni dalili ya huyu mtu anapitia trauma ni ugumu katika kufanya uamuzi wa aina yoyote hata ule mdogo au unaohusu mambo madogo madogo kuna mambo madogo madogo tu itajitu labda ndio au hapana au tukuchukua simu kupiga mwambia mtu sawa nitakuja lakini unapoona kwamba mambo madogo madogo kama hayo unashindwa kuyafanya hiyo pia ni dalili mojawapo ya kuonyesha kwamba unapitia msongo wa mawazo jambo jingine ni kuhisi kukosa amani na kuwa kama vile mtu anawashwa kwenye hisia zake hivyo kuhisi kukereka tu jambo hili ni kwamba ni hisia za ndani mtu unakuwa hujihuhata wewe mwenyewe huelewi lakini ni kama kw nitolee mfano mtu unapochomwa sindano ya ganzi unachomwa una, u, u, u, unachomwa lakini unatamani kujikuna lakini unashindwa ile ndio unasema kukereka kuhisi kukereka koo mtu anayepitia msongo wa mawazo wa, wa hali ya juu anakuwa anahisi kukereka yani, yani haje, a, a, anakuwa kama amepigwa ganzi anatamani kujikuna lakini anashindwa ndio maana ya kukereka hapa Wali yochoka, wigu la machakalita mungu majosi. Mungu بكنول لوشز و他فدجوسكري مبتك jambo jingine ni matatizo ya tumbo hasa udhaifu wa usagaji wa chakula hiyo inapelekea kukosa choo huweza kujitokeza ko wakati fulani pti unapopata msongo wa mawazo unapata udhaifu wa choo kwa sababu mwili wako unashindwa kufanya kazi katika ufasaa wake jambo jingine ni, ni kupungukiwa na hamu ya tendo la ndoa kwa kiwango kikubwa hii inawahusu zaidi wanandoa wanandoa wanaelewa kwamba unapokua katika msongo wa mawazo tendo la ndoa inakuwa haliwezekan ii kwa vijana nafikiri halituhusu sana ili inawausu watu wa ambao ndani au katika ndoa takatifu ya bwana lakini jambo nyingie ni kuumwa na kichwa mara kwa mara na wakati mwingine kwa kiwango kikubwa kichwa hichi waga kinauma kina, kina, kina, kina mara nyingi wakati wa jioni unakuwa unapata kichwa kinakuuma sana k unavoona kichwa kinakuuma sana ukilala ukiamka huko sawa kujua kwamba hii ni dalili mojawapo ya msongo wa mawazo anasema kubadilika kwa ham- hamya kula na mara nyingi kupoteza hamu ya kula kunakopelekea udhaifu wa mwili hata hivyo baadhi hupendelea kula sana hivyo kusababisha unene uliopitiliza iko hivi kuna baadhi ya watu ambao wanapopata dalili ya msongo wa mawazo wanashindwa kula chakula lakini wengine wanakula chakula ko kuna ambao wanashindwa kula chakula kabisa na kuna wengine ambao wanakula chakula sana lakini hata yule ambaye anakula chakula sana mwili wake unakuwa ni kama sponja naua chakula sana lakini hanenepi le kiasi kwamba kuakwamba huyu ni unene wa afya ni unene ambao unaonekana kama ni unene wason liyo ni dalili mojawapo lakini dalili nyingine ni kuwa na mawazo ya kutaka kujiua kwa sababu mtu haoni kwa nini aishi na mara nyingi wanaofanya majaribio ya kujiua huwa wanakabiliwa na kusongeka kwa muda mrefu hii ni dalili ambayo ni kubwa sana na ndio inaowapata mara nyingi vijana napozungumzia vijana zungumzea vijana wale ambao wanapitia umri wa ubarobaro naposema umri wa ubarobaru ni ule umri ambao mtu wanapitia balehe katika, katika, katika kipindi cha barehe kuna kuna mabadiliko mengi ambayo yanampata kijana kwao sasa wakati mwingine wazazi pamoja na walezi pamoja na marafiki wanakuwa wanashindwa kuelewa kwamba hii ni mabadiliko ya balehe ama ni dalili ya msongo wa mawazo k kujiua ni ni, ni, ni dalili ya mwisho ama ni, ni kiwango cha juu kabisa ambacho watu wengi wanachokifanya wana, wana, wana, duniani kote cha kujiua kwa sababu anakuwa amekosa haoni thamani yake anaona kama kila mtu hampendi kwao anaona njia rahisi ni kujiua emotu tuzungumzie kujiua kwa nini vijana wanapenda kujiua na mtu anaposema anataka kujiua ana, ana, ana, anajiua tu gafla au kuna, kuna dalili zake tunagundua kwamba kuna dalili ya mtu anayetaka kujiua ya kwanza ni kuzungumzia sana kuhusu kujiua kijana ambaye anataka kujiua mara nyingi waga anazungumzia sana kuhusu masuala ya kujiua kuwaza mara zote kuhusu kifo na katika mazungumzo yake ya kawaida na marafiki zake yaani yeye badala ya kuzungumza habari zingine yeye mada yake ni kujiua ni kujiua yani ndiyo mada ambazo mtu ambaye anataka kujiua anakuwa nazo jambo nyingine ni kuzungumza kukata tamaa na kosta thamani mtu ambaye anataka kujiua uaga anazungumza habari za kukata tamaa na kukosa thamani kuhama kihisia napozungumzakuamakihiia namaanisha kwamba mnapokuwa katika mazungumzo na, na vijana wenzako unakuta wakati fulani mwenzako anakuwa anacheka laba nacheka nafurahi lakini gafa tu unamkuta mtu amebadilika ana amenuna hacheki tena ile pia ni dalili ya mtu ambaye anataka kujiua anasemadaili ja, nyingine kuona aba huyu kijana nataa kujiua ni kufanya mambo ya hatari mambo ya hatari kwa mfano vipi tunajua kwamba kuendesha gari kwa spidi kubwa ni hatari kwa kwajili kwa, kwa, kwa, kwa, kwa afya yako na kwa ajili ya, ya afya ya watu wengine lakini mtu anaendesha gari kwa kwa spidi kubwa ile ni dalili moja mojawapo a huyu mtu ana dalili ya kujiua jambo jingine ambayo itaonyesha kwamba huyu mtu anataka kujiua anaweza kutembelea ndugu au marafiki wa karibu na kuzungumza nao sana kuliko kawaida unamkuta mtu ana ananandugu labda anandugu bunju ana ndugu segelea lakini unakuta sku ametembelea ndugu zake wote wwote si jambo la kawaida aafu wakifika huko anazungumza tu habai za kujkujiua ko unapoona kijana ambaye anazungumzia maswala ha ya kujiua si kwamba anatingisha kiberiti jamani naomba jaaueewa anapozungumza kujua ni anatafuta msaada kwamba je nani kwa sababu wakati fulani akili inakuwa imechoka ubongo umekua umechoka huwezi kutafakari vizuri kwao anapozungumza kwamba jamani mmi nataka kujiua za kujiua mtu asifikie kwamba anatigisha kibeiti anatafuta msahada ndugu zangu jambo jingine ambao inawausu vijana ambao wanataka kujiua mara nyingi uwaga wanaandika jamani vitu vyangu mgawane kwa namna hosiainaandikai jamamf nahii nahu na hii na na hi, hii hi, inawapata zaidi pia mezungumzia mwanzo wanapata vijana lakini ni kwa namna gani sasa tunaweza tukamsaidia eh? kijana ambaye anataka kuj ambaye anazungumzia maswala ya kujiua kwa sababu kujiua tunajua ni dhambi mungu alikuumba ili k- uje mje muishi uje kuwa baraka katika dunia hii koo unavojiua una, unaikosesha unajikosesha mbingu lakini pia unaikosesha jamhuri unapoteza nguvu kazi koo ni namna gani utaweza kumsaidia kijana ambaye anataka kujiua jambo la kwanza ni kumsikiliza unapona kijana yoyote anazungumzia habari za kujiua msikilize akupe sababu kwa, kwa, kwa, kwa nini anataka kujiua hii nauzungumzia kwa wazazi napo Kuzung, na kijana wako anazungumzia habari za kujiua kanaye kwa upendo ongea naye vizuri kwamba kwa nini iko hivi kuzungumzia majaribio jambo fjambo la pili kwa ni kwamba kujiua ni, ni swala ambalo zur kuna una, un, kijana fulani alijiua kama mazi kanayezungumza naye kwamba kwambawanangu kujiua knazungumza ku, ku, kwa na mwanau kuhusu jaribio ambao alifanya rafiki yake akujiua nameza kwamba mungu apendi laini aamhuri la, aipendi ia so, aa jingine ni ni nikuwahaminisha uthamani wao ni, ni kumwambia kwamba kijana kijana wao kwamba kujiua si jambo zuri umonyeshe kwamba wewe unathamani katika dunia hii kwamba thamani yako Ipo, na itaendelea kuwepo jambo jingine nikuakabili moja kwa moja ni kwamba unapoona kijana wako anaonyesha daili za kujiua pale pale araka sana moja kwa moja kanee karibu ongea naye na naumsii kwamba umweleze kwamba kujiua mwanangu sio vizuri haku hakusababishi kwamba matatizo yako yakaisha ka, ya bao unakuwa umemkosea mungu lakini pia ume umekosea jamhuri ko nimejaribu kuzungumzia zaidi kuhusu swala la kujiua kwa sababu ni swala mtambuka katika jamii yetu bado halijulikani kwamba kama watumtu wanaposikia kwamba fulani amejiua wanafikiri kwamba amefanya makusudi hapana iwe ni kwa sababu anapitia msongo wa mawazo ambao huko katika kiwango cha juu kabisa ambacho icho akita amepata tauma ya hali ya juu sana nabda mm, tuzungumzie kuhusu namna ya kuondokana na msongo wa mawazo nasema bwana kukabiliana na msongo wa mawazo kunataka uamuzi wa, wa kwanza kuchukua hatua la kimawazo kihisia na kujiweka kujiwekea ratiba ya, ya hatua nyingine za kukabiliana na matatizo hayo sasa kubaini vyanzo vya msongo wa mawazo lazima ujue nini kinasababisha msongo wa mawazo ninajisikiaje kihisia na kimwili Napa, napa, napa na na msongo msongo wa wa mawazo mawazo ni gani kwenye hali ya kuwa na wa mawazo. Historia ya kuwa historia maisha nafay aojitkia namsongo jambo jingine ambao watu ambao wanapaswa kutambua ni kwamba msongo wa mawazo pia ni ni, ni ugonjwa wa kurisi. ni kwamba kizazi kimoja ama kingine takimoa maana nauta kuna watu wengine wanakabiliwa na msongo wa mawazo sana kushinda wengine hii ni kwamba msongo wa wa mawazo pia ugonjwa sa kirahi kimoja na kirathi kingine sasa kuna njia mbalimbali ambazo kuna watu wanazitumia kuna njia nzuri lakini pia kuna njia mbaya sasa tuzungumzie tu, tuanze na, ku, na, na kuzungumzia njia mbaya ambazo vijana wanazitumia ili, ili kuweza kutuliza chaumo aliokuwa nayo jambo nyingine ambao njia hiyo ni, ni pamoja na kuvuta sigara mwingine ili ili aweze kutuliza msongo aliyokuwa nao anaamua kuwa mvutaji wa sigara mtu mwingine anakuwa mnyaji wa pombe kupindukia hiyo pia ni, da, ni ni njia mbaya ya kuweza kutuliza msongo wa mawazo ma, ma, ma njia nyingine ni kula sana au kula kidogo kao kuna watu ambao wa, wa, wa, wa, ili kuondokana na msongo wa mawazo anakula sana mwingine anakula kidogo ni njia nyingine mbaya ambayo watu wanaitumia kuweza kuondokana na msongo wa mawazo ni kukaa kwenye runinga ama kompyuta kwa muda mrefu ama kuperuzi tovuti tarasa kwa muda mrefu hii pia ni njia ambayo mtu baadhi ya watu wanaitumia ajili ya kuondoa msongo wa mawazo aliyokuwa nayo yaani anashinda kwenye kwenye runinga muda mrefu akiangalia vipindi ambavyo havimjengi