unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu iwaja tena nipata sauti nimbasana yesu iwaja tena nakuja nakuja yesu waja tn hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena na hii ni idhaa ya kiswahili ya rer9 ulimwenguni awr yinayotangazia kupitia masafa mafupi ya mita bei 25 kutokea morogoro na kumbuka msikilizaji unaweza kunipata kupitia kupitiaming fm bila kusahau rock fm hii leo mtandao wetu ni www rg nami jina langu ni kibaga mwaipaja kipindi hewani ni biblia ya kujibu wanaotufungilia matangazo hii leo ni waimbaji wa msongola kwaya wanakwapia mwanadamu umche mungu Shake mizo yake, ndiye Kwa na bakwenye televisheni ya bigulu pambo yete ytakuwa wazi kwa maana mwana mungu atareta hukumuli kia nena na mira tena nikiwajemba nikiwabaya wenye televishni sembalo na wanadamu watatowe wa hesabu yake siku ile ya mwisho kila nene na nisi nomana Ataleta mure niraneno kira la kiratendo nikiwa jemwa nikiwa baya kwenye television ya mbinguni mama yetu ataleta tuko mure niraneno kira la kiratendo wataeta ind shena kwa wimbo huu tukakuwa msongola kwaya tutakuwa naye mchungaji joseph chengula akiwa naye habi mshana wakijibu maswali ya msikilizaji na hii ni sehemu ya kwanza ni kusiiweze kuwategesikia atikuu msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya radio ya waadventista ulimwenguni awr ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana tuungane sote katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu hivyo basi kwa namna ya peke yake tumepata bahati ya kuwa na mtumishi wa mungu mchungaji josef chengula ambaye anakwenda kuyajibu maswali ambayo yametufikia hapa studio mimi jina langu naitwa habi machilumshana mchungaji habari ya, ya salama salama salama mtangazaji ndiyo ndio karibu sana karibu tena wakati huu mwingine kwa ajili ya maswali ambayo ametufikia amina nashukuru sana kupata nafasi hii ndiyo kuna swali hapa kutoka kwa ndugu elia nyawela yeye yeah, yeah, anatokea kule iringa anauliza hivi Lio. pilato alikuwa nani na mm-hmm. herodi alikuwa nani nani alikuwa na cheo kikubwa zaidi mm-hmm. <laughs> uh, okay nashukuru ni swali zuri sana na ni swali ambalo ni la majibu ya kina sana lakini nitasema tu kwa ufupi kwa ufupi tu nisema kwamba mpendwa muuliza swali anaweza kaandika E, luka sura ishiri na tatu kuanzia mstari wa kwanza mpaka ule wa ishirina tano na luka sura ishirina mbili mstari wa kmi na nn mpaka ishirini na tatu kwa ufupi tu pilato e, sifa yake kwanza alikuwa mwenye lihaka ambaye alikuwa ni liwali wa kirumi hiyo ni ya kwanza lakini e, tunapoangalia katika maisha ya ya herode alikuwa ni mfalme katika utawala wa kirumi lakini tunakuta kwamba hawa watu wawili pilato pamoja na herode walikuwa ni kama maadui walikuwa hawaelewani lakini ilipofika siku ya kumuhukumu yesu e, wakaenda hatua moja kwenda hatua nyingine mpaka wakasema kwamba sasa mwenye kuamua ni pilato alipopelekwa kwa pilato pilato akasema kwamba sioni hatia ya mtu huyu manaake pilato alikuwa gavana katika lugha ya kiarabu anaitwa liwali kwa hiyo hao watu walikuwa anafanya kazi eh, katika utawala huu wa kirumi lakini jambo ambalo napenda tu nifafanue kidogo liwali kama ilivyosema neno la kiarabu ambalo linamaanisha mtawala au msemaji wa mwisho au gavana sasa katika sehemu hii tunajifunza kwamba huyu gavana alikuwa anateuliwa na serikali asa serikali ya kirumi kwa ajili ya utawala na huyu mfalume herode nayeye alikuwa ni mtu mkubwa katika sehemu hii ya mfalume herode maana naitamfalumr mfalme herode kwa herode alikuwa mfalume katika utawala wa kirumi lakini pilato yeye alikuwa ni gavana ambapo katika utawala huhu wa kirumi lakini neno hili kwa ufupi niweze kusema kwamba pilato yeye katika cheo uliza swali sema kwama mm. yupi mwenye cheo cha juu zaidi kwa mwenye cheo cha juu ni yule msemaji wa mwisho ambaye sasa hapa anaitwa pilato eh, pilato pilato pilato alienda hebu tuone atasemaje aliposema sioni atia ya mtu huyu herode na walikuwa hawaelewani maadui lakini tangu pale kwa hiyo hii ni sehemu ya kujibu kumjibu pendwa muliza swali na mpendwa msikilizaji kwamba pilato na herode walikuwa wakifanya kazi katika utawala wa kirumi asante mchungaji kwa majibu hayo mazuri bila shaka elia nyawela atakuwa ameridhika na kama atakuwa bado hajaridhika basi anaweza akaendelea kuliboresha zaidi na zaidi swali lake ili aweze kupata maarifa zaidi Amen. sasa basi tuelekee katika swali lingine ambalo limetufikia hapa studio ndiyo na ndiyo. swali hili ni kutoka kwa ndugu amos Shedrak yeye anatokea kule tabora anauliza hivi amri kumi za mungu zina tofauti gani na amri za musa umuhimu wa amri za musa ni upi mm. mm-hmm. upijambo uh, lawanza jambo la kwanza jambo la kwanza muuliza swali naomba nirekebishe swali mm. amesema kuna tofauti gani kati ya amri za mungu na amri za musa mm. za musa haziitwi amri mm-hmm. za musa zinaitwa maagizo kwa hiyo utaona sema maagizo ya sheria za musa sasa tofauti ni hii amri za mungu zipo katika katika biblia tunasoma zipo katika kutoka sura ya 20, msari wa 3, msari wa mpaka tbs lakini sheria za musa zinazoitwa sheria za musa zilikuwa ni sheria za musa ambazo walizitengeneza kama kuboresha amri kumi za mungu na walizitengeneza mpaka zikafika 6 kwao zikawa nyingi zikawa nyingi zaidi ambazo wao wenyewe walishindwa kuzi zitii hizo zilikuwa zinaitwa amri amri za mungu ambazo ni kumi lakini kuna sheria za musa sasa nitafafanua lakini tunapokuja kwenye hizi amri za mungu tunasoma katika warumi sura ya tatu msari wa ishirini kwamba kutambua dhambi huja kwa njia ya sheria sheria za mungu zinaonyesha kwamba hapa umefanya tofauti hapa unatakiwa kuacha hapa unatakiwa kutii sheria hii lakini katika hizi sheria sheria za mungu hizi kulikuwa sasa na sheria ambazo zilikuwa zinagawanyika zina pia katika makundi haya manne hizi sheria za mungu kwanza kuna sheria zile kumi amri zile kumi za mungu zimegawanyika makundi mawili mpende bwana mungu wako kwa moyo wako wote kwa akili zako zote lakini hizi amri ni amri ya kwanza ya pili ya tatu ya nne ambayosema Eh, usio na miungu mingine ila mimi usijifanyie sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote usilitaje bule jina la bwana mungu wako ya yani inasema ikumbuke siku ya sabato uitakasi. hiyo sasa ni katika upande wa moja kwa moja mwanadamu kuwajibika kwa mungu lakini ile sehemu ya pili katika amri hizi ile sehemu ya pili ilikuwa ni sehemu ambayo ilikuwa inazungumzia habari mpende jirani yako kama nafsi yako ndio maanakujanasema waheshimu baba yako na mama yako usiue usiibe usizini usizniusishdie uongo usitamani vitu vya watu wengine hiyo ilikuwa ni mgawanyiko wa amri kumi za mungu katika sehemu kubwa mbili lakini katika sehemu hizi ambazo, ambazo mungu aliziweka amri ambazo mungu aliziweka kuna mambo makubwa ambayo yanasaidia kuelewa mambo makubwa manne katika mgawanyiko wa amri za mungu lakini hizi amri kmi za mungu ambazo zinakuwa zimegawanyika katika makundi haya manne kuna kundi la kwanza ambalo linaitwa rows hii inaitwa integrity au uadilifu nasema usiuwe inafafanua pale pale usiuwe iafafanuapalepa usiue usizini hiyo yote inazungumzia kwenye uadilifu inaitwa au integrity may kwa kwahio katika sehemu hii tunaona jinsi mungu alivyosema usi usi usi usi hiyo ndio inaangukia katika amri zinazosema eh, sheria au sheria ya uadilifu kwa ajili ya maisha yetu yanayotakiwa kwa ujumla lakini kuna sehemu ya pili ambayo inaitwa social laws. hii ni sheria za jamii sheria za jamii sasa sheria za jamii kama vile eh, ndoa sheria za ndoa sheria hata nchi yetu ya tanzania ili mtu afunge ndoa kanisani lazima cheti cha ndoa kitoke serikalini kwa hiyo katika sehemu hii kulikuwa na social laws, ambayo hii bado inaingia kwenye amri zile za mungu alizoziweka usi usi usi, usi lakini hapa tunapoangalia habari ya ya uadilifu bado haya yote yanaingia kwamba katika uadilifu lazima pia ndoa itambulike katika jamii kama ni, ni watu wanapeana taraka wanapeana talaka kwa sababu gani kwa hiyo sheria ilikuwa inawalinda inaitwa social laws. lakini sheria ya tatu mgawanyiko katika mgawanyiko huu kulikuwa na mgawanyiko ambao unazungumzia habari ya food laws, a food laws. hii ni sheria za e, vyakula vyakula inavyokula lazima vikubalike na mungu kwa sababu katika mwanzo sura ya saba mstari wa pili moja kwa moja bibilia inazungumzia kwamba kuna wanyama safi na wanyama najisi kwahyo kuna wanyama wakuliwa na wanyama wasio wakuliwa lakini e, sehemu ya mwisho ambayo ni sheria ya nne inazungumzia habari ya purity laws sheria za usafi kwa ujumla mtu jinsi anavyotakiwa kuwa na sasa hapa walikuwa naweka sheria maana kwamba kama mtu alikuwa a ilibidi anakuwa kama eh, kama pembeni pembeni na muda mwingine watu walifikiria kwamba labda magonjwa yale ya ngozi labda anampata mtu magonjwa ya ngozi huenda ni kwa sababu ya dhambi fulani kwa hiyo anakuwa kama amewekwa kando kidogo lakini haya yote haya yote tunaona ni, ni mambo ambayo mungu hapendi na yesu alipokuja akaondoa ile hali ya kumbagua mtu kama alikuwa na changamoto lakini labda nipende kuongezea kidogo kwamba hiyo yote nimezungumzia ambayo ilikuwa in, in, inasaidia kwa amri kumi za mungu lakini tunapokuja kwa sheria za musa tunapokuja kwa sheria za msa lakini kabla sijaja huku kwa sheria za musa hata kwenye wanyama wanyama hawa ambao ambao tunatakiwa kula mungu alituagiza katika biblia kwamba kila mnyama hapa nataka panatakaifafanu kidogo kila mnyama ali nakwat kil mnyama lakini mnyama kama ana sifa moja huyo hatakiwi kuliwa kwa mfano nulu anakwat lakini acheui mungu amesema msile nyama yao ala msigus mizoga yao, hao ni lakini wakunito, wapilis, sura ya jsweni laii tukisoma als anasema kwamba nyama yote si nyama moja kuna nyama ya hayawani kuna, kuna nyama ya ndege kuna nyama ya samaki kuna nyama ya wanadamu kwa hiyo katika ulaji wa vyakula mungu ametuwekea utaratibu kama ambavyo mungu amesema usinywe kileo na katika wanyama vile vile ametupatia utaratibu namna tunavyotakiwa kuishi katika maisha yetu ya ya maana kulikuwa na na sheria sheria sheria hata kama mtu anatakiwa kutembea alilazimika kulingana hii shiria, shiria hii ya afya alitakiwa kwamba akila anakotembea nako kwa ajili ya usafi wa mazingira lakini tunapokuja katika, katika sheria za musa sheria za musa zilikuwa nyingi sheria hizi za musa ambazo zilikuwa nyingi ambazo pia walishindwa wali kuzitii zinapatikana pia katika hesabu sura ya katia hesausuraakiatamah nacho kitakuwa eh, kitakua ishada msiingize kitu chochote ambacho hakifai hiyo ni sheria ambayo walikuwa naweka na hata kama eh, siku ile ya ibada waliambiwa kwamba wanapotupa jiwe linapohisia basi hapo ndio mwisho wa kutembea sasa hilo ilikuwa ni sheria ya musa sio hapo watu wa, <laughs> hawatofautishi kati ya amri za mungu na sheria za musa y na mimi hapo apo nilikuwa nataka kulifafanua hili swali kwake yeye huyu ili aweze kuelewa zaidi kwamba kwani nani musa maagizo aliyotoa yalikuwa ni amri maanake mm-hmm. hapa ameuliza hivi amri za mungu zina tofauti gani mm-hmm. na amri za musa musandio hiyo swali mara ya kwanza tumerekebisha mm-hmm. kwamba swali hilo linarekebishwa mm-hmm. kwamba amri za mungu zinaitwa amri za mungu lakini za musa haziitwi amri za mungu za musa zinaitwa sheria sheria za amri amri sherihr swali hilo linarekebishwa na kwa sababu linazungumzia amri za musa ila hapo kuna sheria yes. za musa yes. na amri Zem. kumi za mungu mm. lakini eh, nashukuru sana mpendo a mtangazaji lakini pia napenda kuongezea tu tuamri uh, nyingine ambayo walikuwa naiweka eh, katika kutoka ishirina mbili msar wa shirina saba hii ilikuwa ni miongoni mwa sheria za msa nasema atakapo ni liria, nitasikia hiyo ilikuwa ni sheria ya musa lakini kutoka ishirini msar wa nasema msiogope mungu amekuja awajaribu kwa hiyo kwahiyo hio ni, ni, ni, ni, ni mfano tu wa sheria za musa sheria nyingine ya musa kutoka wa ihirtataat wala msitaje kabisa miungu hiyo yani, walikuwa zingine torati sura munguwanaziwea zinginesuraia sba mkono wako usiguse hiyo ilikuwa ni sheria sheria hiyo inaitwa ya musa. mkono wako usiguse lakini torati sheriawalioiwekaataheraaono k- waousiuskasaaiiia nane aa ishirini anasemabi atakaenena neno ambalo hakuagizwa nabii huyo atakufa hiyo ni sheria na sheria nyingine waliweka kwamba mtu akiua aua hizo ni sheria ambazo walikuwa zimeziweka lakini sehemu ya mwisho e, torati anasema tembeeni kwa kumfuata bwana hiyo hiyo ilikuwa ilikuwa ni ni sheria nafikiri nzuri kwamba tunatembea katika mbazo waliaweka aamsuiataum temben bwana ya mwisho kabisa kwa leo ambayo nimeonyesha tu mfano kutoka sura kumi na mbili msara wa kumi na tano nasema siku ya kwanza kutakuwa kwenu na kusanyiko takatifu na ya saba vilevile vile. kwa hiyo wao waliweka hiyo ni sheria yao kwamba siku ya kwanza ya juma kunakuwa na kusanyiko lakini siku ya saba pia ni siku ya ibada waliweka hivyo kama sheria za musa sheria za taratibu tunaweza tukasema taratibu leo hii tunaweza tukasema kwamba katika makanisa mengi kuna sheria za kanisa au taratibu za kanisa mm. lakini kuna amri za mungu ambazo hazibadiliki mm. utaratibu utaratibu unaweza ukabadilishwa lakini kanuni haibadilishwi na amri za mungu ni kanuni ndio tabia ya mungu ambazo hazibadilishwi na sehemu nyingine nasema kwamba amri za mungu pia ni agano la milele hazivunjiki zinabaki pale palealomaana mm-hmm. awa zilifika mia sit kumina tatu nyingi ambazo wao wenyewe walishindwa <laughs> haya nashukuru mchungaji kwa maelezo hayo bila shaka uh, ndugu amos shadrak kutoka tabora atakuwa amepata majibu ambayo yamemridhisha na kama sivyo basi nafasi bado ipo ya kuendelea kuuliza zaidi na zaidi ili aweze kupata maarifa a kwa masuali maoni yau changamoto anwani hii hapa ya kuweza kuniandikia hii leo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 7451848820 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni mafundisho makuu naamini ya kwamba msikilizaji utajiandaa kuweza kubarikiwa katika kipindi hicho kwa siku ya kesho asante sana kuwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia kujibu kumbuka ulikuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja na ulikuwa ukiitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio adventist ulimwenguni awr msongola kwaya ndio wako hewani hivi punde tu wanawimbo na kwenda kwa jina la moyoni mwangu ambao hii leo unafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redo adventist ulimwenguni awr You want to go, yes. I You Goodbye. Baby, what a day could do. Well, you should be a young o povo vai