nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwajatena ipata sauti nimbasana yesu yuwajatena nakjnakuja Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena unaendelea kutigea siko idhaa y kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya yab25 lakini pia kupitia tovuti ya katika matangazo yetu katika siku yaleo tenaakipind kizuri cha vijana maisha jnalangu ni naikukumbushe mpendwa msikilizaji ya kwamba unaweza ukapata matangazo yetu haya kupitia redio kupitiarediowashirikaf ambayo yupo kule jini mbea na kwa sasa mpendo wa msikilizaji wategee sikiwa hawa ni vijana wa ambasada kutoka kule kanisa la walivyoentiswa sabato ilala wanasema kwamba je umewai kuona je ume kuona mtu aliyefanana And Z. Kashuka do near Oh, Akajaku muta puta me bambi. Oh, what comes Salabani? to mm -hmm. Eu apendo la que Ee beba do anadumo o teu ombeia Ana sinto tu tende comigo Tua che dambi What? sana kwa wimbo huo mzuri basi moja kwa moja hiki ni kipindi cha vijana na maisha na katika siku ya leo utaweza kujifunza swala zima la ufugaji na utakuwa naye mtaalamu wa maswala ya kilimo na ufugaji huyu dr benson mwalunenge hapa leo ataeleza namna ya kumwandaa ngombe wa maziwa unapokuwa ukitaka kuweza kumkamua maziwa ni maandalizi yapy ambao atakiwauweza kuyafanya pamoja na utunzaji wa ngombe hawa wa maziwa maada ya leo inahusu namna ya kumwandaa ng'ombe wa maziwa kabla ya ukamuaji ni maada nzuri maana tumepokea changamoto nyingi sana kutoka kwa wafugaji sehemu nyingi wakiuliza maswali mengi kwamba kwa nini maziwa yanakuwa na changamoto nyingi maziwa yanakuwa sio bora lakini ng'ombe awatoi maziwa kwa wakati wanatoa maziwa machache shida nyingi na changamoto nyingi sana tumepokea kutoka sehemu nyingi hasa kwa wafugaji wa ng'ombe sasa leo tumeona tuje na maada nzuri ambayo itajumuisha mambo mengi lakini hususani kanuni na taratibu muhimu sana ambazo zinapaswa kuzingatiwa wakati wa kumkamua ng'ombe wako wa maziwa hivyo nikukaribishe ndugu msikilizaji popote pale ulipo basi utege sikio na usikilize kwa umakini sana hizi e, kanuni na taratibu ambazo watu wafugaji wengi sana wanapuuzia na kuchukulia kawaida na mwisho wa siku inasababisha changamoto nyingi sana katika zoezi zima la ukamuaji wa maziwa na ubora pia wa maziwa zifuatazo ni dondoo chache ama kanuni chache ambazo e, tunaweza tukazitazama kwa ukaribu kuona namna gani tunaweza tukaboresha ili zoezi zima la ukamwaji maziwa lakini ikasaidia kufanikisha ubora wa maziwa yetu sehemu zote ambazo wafugaji wana, wanafuga ngombe na katika hili nitakwenda moja kwa moja kuelezea kwa mfano eh, kuna kitu cha muhimu sana ambacho kinatakiwa kuzingatiwa wakati kabla hujafanya uja, zoezi zima la ukamwaji tunasema maandalizi a kisaikolojia kwa ngombe wako na hii ni zoezi muhimu sana na wafugaji wengi hawajui wanafikiria kumkamua ngombe basi ni zoezi ambalo linahitaji nguvu ama kutumia njia nyingine tofauti lakini kuna haja ya kumfanya maandalizi bora kabisa hususani ya kisaikolojia kwa ngombe wako kwa sababu kabla ya ng'ombe wako kwenda sehemu ya kukamulia maziwa tunasema kwamba inavikua vyema sana e, kumwandaa kwa maana umpapase umtayarishe kisaikolojia na zaidi ya hapo anasema utumie muda mwingi wa kutosha kuwa karibu naye ili huyu ng'ombe basi ajisikie ajisikie furaha na amani kabla ya ku, kwa zoezi zima la la kumkamua lakini swala lingine msingi ambalo ndugu msikilizaji unapaswa kufahamu tunasema kwamba ni vyema basi kupata muda wa kutosha e, wakuwa karibu na ng'ombe wako wafugaji wengi sehemu nyingi unakuta kwamba mchungaji maana mtu anayechunga ng'ombe ni mwingine lakini mtu ambaye anakamua maziwa ni mwingine sasa sasahapo kunatakiwa karibu mno na ngombe wako kwa maana yule ngombe akuzoee asikuone kwamba wewe ni mgeni katika mazingira hayo na itasaidia sana kumfanya ule ngombe relax, lakini mwishwa siku atoe maziwa mengi inavyopaswa kwa sababu Eh, kunasema kuonyesha ngombe kua eh, na hata pale inapobidi tuasema jaribu kuasiliana nao hii itawafanya wajisikie vizuri sana kwa hiyo mfugaji unatakiwa kufahamu kwamba kuna wakati ngombe anakuwa na uchovu ama anakuwa na uoga wa yoyote ambao unaweza moja moja kwa moja, kuathiri uzalishaji na upatikanaji wa maziwa hivyo ni vyema wakati fulani muda mwingi fdgkusoma mfugo wako ili ujue huyu ngombe niweze kumwingia kwa namna gani jambo lingine ndugu msikilizaji popote pale unaponisikia kuhusu hizi taratibu za namna ya kumwandaa ngombe kabla hujamkamua tunasema ni vyema basi ukazingatia muda sahihi wa ukamuaji kwa sababu hii ina, inasaidia wafugaji wengi mnakamua ng'ombe muda wote unapojisikia leo utamkamua saa nne kesho utamkamua saa tatu kesho utamkamua saa mbili nkkmungombe wakonafugajktzbtmdamaalumu ambao ngombe anapaswa kukamuliwa kila siku kwa hiyo kama ni saa mbili basi iwe ni saa mbili kama ni saa tano iwe ni saa tano hii itasaidia sana kumfanya ng'ombe wako ajue, nzima kwamba kumbe muda huu na kukamuliwa maana ng'ombe wanakili, wakati mwingine au au basi anafanya vile ambavyo unapenda unataka fanye. lakini jambo lingine tunasema mazingira aukamuaji maziwa hii nayo ni changamoto kubwa sana kwa wafugaji kwa sababu wakati mwingine unaweza ukalalamika ukasema ng'ombe wako atoi maziwa ya kutosha ama wako amepunguza maziwa kumbe mazingira ambayo yule ngombe anaishi kwayo si mazingira bora kwa kwa maana si na na hii tunasema kwa mazingira masafi na rafiki boraamaanaeaa aweze ku na aweze kutoa maziwa ya kutosha na hii tunasema kwamba mazingira ya ukamuaji ya rafiki kabisa kwa ng'ombe yana uwezekano mkubwa sana wa kusababishia ngombe kushusha maziwa au kupunguza kiwango kikubwa cha utoaji maziwa lakini na maradhi mbalimbali kama utoajmazia kwa wale wafugaji nadhani mnaelewa ugonjwa wa ni ugonjwa ambao unasumbua sana gombe wa maziawocafumamazingira yasiyorihisha basi kuna ya ugonjwa kupatikana gonwaatao hapa inapaswa kueleweka kwamba mkamuaji anastahiri kuwa msafi na kwa wakati mwingine kusafisha zile chuchu za ng'ombe kwa maji safi na salama lakini mwisho wa siku yale mazingira ambapo ile sehemu ambayo ng'ombe unamkamulia basi iwe safi na ng'ombe aweze kujisikia amani hata wewe mwenyewe utakapokuwa unakamua basi utakamua ukiwa na amani koo ni vyema kuzingatia mambo kama haya katika uh, uh, utaratibu nzima na kanuni za ukamuaji wa maziwa jambo lingine tunasema kwamba sehemu ya kupumzishia wanyama kwa muda hapa namaanisha kwamba kuna wakati basi kabla ya kuwapeleka wanyama sehemu ambayo ni ya kukamulia ni vyema sana ukawaandaa kwa maana kwa dakika kama therathini hivi kabla ya zoezi hili la ukamuaji na hii itasaidia sana kumfanya ngombe apumzike hasa wale ngombe ambao wanazunguka sehemu nyingi kwa maana wale ambao wanaachiwa wanachungwa wanaporudi basi ni vyema kukawa na eneo maalum lenye kivuli ambapo ngombe atapumzika na wa siku zoezi la ukamuaji likafuata jambo lingine la msingi tunasema uchunguzi wa mara kwa mara juu ya maradhi dhidi ya ngombe wetu hao ambao wanakamriwa mara nyingi sana ngombe kamulio, na na maradhi wakati mwingine kama mfugaji hujatambua hujamchunguza kwa karibu wanaokamliwawanakumbwaaaahtapeekea moja kwa moja ngombe ukashangaa napunguza maziwa kumbe kuna shida kwa maana ng'ombe anaumwa ama ule kwamaana ambao ugonwa wa utajawam ama ni uhoma lakini mwisho wa siku inaweza ikasababisha moja kwa moja ng'ombe akashusha maziwa ama akapunguza moja mojakwamoja akaacha moja, moja kutoa haja ya msingi ndugu wasikilizaji ama wafugaji wa ng'ombe popote pale mlipo basi kuzingatia sana namna ya kumchunguza ng'ombe wako anaporudi na anapotoka kuona kwamba je zote au ana shida yoyote ya ugonjwa kwa mfano ugonjwa wa ugonjwaamastsi ni rahisi sana kujua kwa sababu kwa wale wakamuaji utagundua ng'ombe wako katika ziwa moja ama kuna uvimbe ama ukijaribu kukulikamua titi moja unaweza ukashangaa yule ng'ombe wako anarusha teke hiyo ni dalili mojawapo kuonyesha kwamba ana shida kwa hiyo utamwona daktari kwa ushauri zaidi na kuona namna gani huyo ng'ombe wako uweze kumtibu kwa wakati lakini kuna jambo lingine tunasema vyombo vya kukamulia ni vyema sana vikawa safi na hapa kuna changamoto na ndio maana maziwa mengi unakuta unakuta ya yana ubora wakati mwingine unapopeleka maziwa maziwa yako sehemu husika kwa maana mengi mengi wengi wakilalamika kwamba e, si mazuri maji akutaaeka maziwa yanakatika wanasema wengine maziwa yaani ya machachu hii yote naweza ikasababisha au ikachangiwa na matumizi ya vyombo ambavyo si bora kwa maana si visafi na hii tunasema hakikisha kwamba vyombo ambavyo ambavyonakamulia maziwa basi vinakuwa safi wakati wote na kuvisafisha mara kwa mara eh, kila baada ya zoezi la hii itasababisha maziwa yako masafi na kuwa katika ubora ambao unahitajika una lakini jambo lingine tunasema eh, matayarisho ya kiwele na napozungumza kiwele ni maana sehemu ambayo ma, matiti ama chuchu, chuchu za ng'ombe zimeshikia kwa pale tunasema kwamba ni vyema ukasafisha vizuri kwa maji safi wengine wanatumia chuchzangombe zmkwamvyemaukasfsvizuri amasafwengnatumia maj vizuri basi kuna e, nafasi nzuri sana ya kufanya ng'ombe wako akawa safi lakini hata maziwa ambayo yatatoka eneo lile basi yatakuwa ni safi kwa maana hii inamaanisha kwamba inapasa kuhakikisha kwamba kiwele kinakuwa safi e, vikavu pia na chuchu zinatakiwa katika kuwa safi wakatiwot nah inashauriwa kwamba mara baada ya kumkamua ng'ombe au mara baada ya ng'ombe kufikishwa kwenye banda la ukamuaji ni vyema kuzisafisha chuchu na kukausha kwa taulo maalum tofauti kila ng'ombe maana hii sio kwamba taulo moja utumie kwa ng'ombe wote lakini pia tunasema kwamba ni muhimu kuwa na utaratibu wa aina hii e, uliozoeleka na endelevu vilevile ukamuaji wa kiwele ambacho hupelekea kutumia muda mrefu katika kukamilisha e, ili zoezi zima la vyema kuandaa kiwele vyema lakini kusafisha pamoja na zile chuchu ili maziwa yetu yaendelee kuwa safi na salama hizo ni taratibu mbalimbali mbali ambazo ndugu msikilizaji popote pale ulipo unaweza ukazizingatia hasa katika zoezi zima la ukamuaji kwao tukija kwenye zoezi la ukamuaji tunasema e, pia kamua chuchu na usijaribu kuvuta e, kwa sababu unaweza kufanya kusababisha maumivu na hivyo kupelekea ngombe wako kupata maambukizi kwa maana tunasema fundisha ngombe ili wazoee kukamuliwa kwa kuwakamua chuu chuu zao katikatumsh maalum maana kuna sehemu zingine watu wanatumia mashine maalum za ukamuaji basi kama utatumia mashine ma, ma, ma, ya kukamulia mash uh, maalumas kikamulio chake kwenye titi kwa dakika moja mpaka moja p kutoka kwanza kuwa maandalizi kwenye chumba <coughs> cha ukamuaji na ukirekebishe kwenye kiwango kinachokubalika hii itasaidia sana kufanya maziwa na yatoke kwa wingi lakini mwisho wa siku ngombe wako na maana atoe maziwa mengi pasipo shida yoyote lakini kuna ushauri wa msingi hapa ambao tunapaswa kuzingatia kwamba e, basi ikiwezekana e, baada ya zoezi zima la kukamua basi wapatie chakula e, ng'ombe wako ili wahakikishe wanakula wakiwa na wmesimama kuima kwa muda usiopungua dakika therathini kuliko kuwaacha wamekaa chini mara baada ya kuwa wamekwisha kukamuliwa hii itaruhusu chuchu kulegea na kujifunga upya kwa hiyo ni mazoezi muhimu ama ni utaratibu muhimu sana ambao E ndugu msikilizaji popote pale walipo napaswa kuzingatia ili mwisho wa siku e, tuweze kupata maziwa bora lakini maziwa masafi kwa sababu kumekuwa na changamoto kubwa sana hasa kwa walaji wa maziwa wengi wamekuwa wakilalamika na kusema kwamba maziwa mengi sio bora na maziwa yanapokuwa sio bora basi kuna hatari kubwa sana ya wadau kwa maana wateja ama waraji kupata matatizo mbalimbali hususani magonjwa kama tb ko ni vyema mm, wewe ambaye unajishughulisha na ufugaji wa ng'ombe wa maziwa kuzingatia kanuni hizi za msingi na mazingira yaliyo bora ili hatimaye ma, ma, ma, ma, maziwa ambao p ambayo inatoka kwenye ng'ombe wako basi iwe niprodkt bora na ambayo itasababisha walaji wafurahie na mwisho wa siku uweze kuongeza kipato katika familia yako o tuyazingatie haya na wa siku itatusaidia sana kuboresha mifugo yetu na kufanya tuaminike katika kazi zetu za ufugaji ambazo tunakuwa tunaendelea nazo naamini kwamba tumepata mawili matatu katika hizi kanuni na utaratibu mzima wa kumwandaa ngombe kabla ujamkamua na wa siku tutakwenda kubadilika na mwshowasiku tuta wenda kuwa na prodakti nzuri za maziwa ambazo mshawasikwa watu watabarikiwa wanapokuwa wanatumia maziwa ambayo yametoka shambani kwako inawozekana ukawa na maoni mbalimbali changamoto swali basi tujuze kupitia anwani hapo ifuatayo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanunitanda na kutakia baraka za bwana na kwa sasa mpendo wa msikilizaji basi ungana nao hawa ni nyarugusu sd qwy unakuja na wimbo mzuri kabisa ambao unaweza kutufungia kipindi chetu katika siku ya leo kuagu ajammojeno aubayapauvulu wt tuhe dosasalimatokemoya uhagozi wetu uagus ko ohagu anin anadamutumepewanafasi nafasi ya perke ymbojeno aubaya pomulu oh, wote tuise diosa sani watoke oya ucagoziwetu cauzi ko cagu anini tunachozukumzi a vislalawakovu cucakuwa usima osezoba esenazo luni amiziletazoma kuti mininanyigayangudakima tumecagu akutumikakomungu niucagozi niona obora tunachozunguzia wokovucojakuwa ozima osezuba eshenazo rahazaduni amiziletazoma uti niminanimbayakuda ima tumechagu akutumika kwa mungu ndiyo uchagozi niona a arijikoletu unapo hitaji kufata yesu dihesabu garamma kujikana nafsi yako ae msalaba wako unapasagu akufata yesu usinnin hakika Usi I'm going to ucakuwa uzima osezuba eshenazo raha zaduni amiziletazoma ni uti nini na nyimba yangu dakima tumechagu akutumika kwa mungu ndio uchagozi ni ona ovora i need- chocakuva uzima usizumba ixenezo raheza duvi amiziletazoma uti ininanyimba yengudaima umecagu akutumika kwa mungu ndiyo uchagozi ni ona ovora iinanyimba yengu daimatume changu akutumika kw mungu The old chaguzi, the old naobora.