nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti hi basara yesu yiwaja tena anakuja nakuja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu iwaja tena ni matumaini yangu mpendo msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya rg unaweza ukatusikiliza kupitiaadiokutoka salaam pamoja na rock fm kutoka jijini mbea mimi ninaitwa fanuel tanda ni tena katika matangazo yetu na mpendo msikilizaji wanaotufukulia matangazo yetu tena ni dodoma advent wanasema kwamba tajificha kwakochini ya wamba mkubwa afsaa you yeah. Yeah! advent sndodomatbasi moja kwa moja nikukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali yafiako na hapa utakuwa naye mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan hapa mkoani morogoro ambaye anaitwa iin mukoi anakuja na somo inaosema kwamba sababu za kisaikolojia zinazoweza kupelekea magonjwa ya kimwili skilizaji karibu tena katika ya ya vipindi afya yako awali tunaweza na kujifunza juu sababu sababu za kisa ekologia, ya kimwili, ya leo, za kisaikolojia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa magonjwa kimwili kibayolojia la leo ambapo tutaangalia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia tufahamu ya kwamba magonjwa ya kisaikolojia sababu yake kubwa huwa ni utendaji dhaifu ama utendaji duni wa ubongo kwamba ubongo amanayakab kufanya kazi vizuri ama zile njia zinazounganisha sehemu moja ya ubongo na sehemu nyingine ya ubongo zikishinda kufanya kazi vizuri kakawaida huyu mtu ana hatari kubwa ama uwezekano mkubwa muwezkankubwa kupata magonjwa ya kiskoloi leo ningependa tuangalie baadhi ya sababu uchache tu wala hazito nyingi ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia sababu yakwanza ni kurithi tunafahmua kwamba wakati mwingine aa magonwa kama ilivyo kwa magonjwa mengine ya ibolotua kama vile kisukari mwingine kisukari ya ya inawezekana moja tunafaaada mwnnmtuatia hatari ya agonwaa kwamba wakati mwingine magonjwa ya akili huzunguka ndani ya familia kwa maana kwamba familia ambayo ina mtu mwenye ugonjwa wa akili kuna uwezekano wa mwingine pia kuupata hata kama vitavuka vizazi vingapi babu akawa ugonjwa wa lakini katika hatari ya hakili, lakini, si lazima aazimaauate kama nivotoa mfano kamba bab ana ugonjwa wa akili watoto wake hawana lakini ugonjwawakili wtwake ina lakini pia kuna wezekano kabisa ya kwamba ndani ya familia kuna mtu mwenye ugonjwa waakili familia ama vizazi visipate huo ugonjwa Ni kwa v asabau kwamba ingawa familia iko katika hatari ya kupata ugonjwa wa akili lakini lazima huwa kuna vitu vingine vitakavyochochea huyu mtu ule vile msongo wa mawazo unyanyasaji uh, kupitia vipindi maumivu makali ya kiakili uzoefu mgumu wa maisha ama wa utotoni unaweza kuchochea huyu mtu kupata ugonjwa wa akili kuna kasuro za ubongo ama majeraha katika ubongo haya pia inaweza kupelekea magonjwa ya akili tunasema uharibifu wa kuzaa nimejaribu mtu ameumia aata aai en uharibifu a i kuzaa wazungu wanaita pneto damage kwamba aawnata kus ahbwoonwa wa na ya akili. kama mtoto mtoto ya wa kuwa magonjwa akili vile ugonjwa ambao abaotaudi teleza vizuri kwenye masomo yetu mengine yanayoendelea ila pia matumizi mabaya ya yadawa kulevya ambapo hii huweza kumpelekea mtu kuwa na, na e, magonjwa kama vile wasiwasi pamoja mtuuaaonwa waw tuaifuna ka unani katika mwendelezo masomo lakini pia kuna za anayofata laia madiiko ya sukari katika mwili inasababisha mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi kushindwa kufikiri vizuri kama sukari ikipanda au mtu jambo lolote lile ambalo akili yake kushindwa kufikiri kufikiri ile hali ya mtu weza kuona kufikiri, kuhisi vitu ambavyo ai kiana anakwambia kwamba kwa akristo laba usemtu naa asma ni au aa a ke aliya maisha lakini pia kuna sonona kwa mtu mwenye kisukari ii sonona inatokana na hasahasa hasa kuwa na hofu juu ya ya uhai kuishi kuishi kwa sababu anakuwa na wa mawazo kisukari kisukari kisukari nimefikia hatua hii labda nimeanza kukatwa mguu mtu kuhisi, kuhona, kupata sonona kwamba muda muda mwingi sina uuya ainaz aawakisuaaaaki ni baadhi ya mambo ambayo inampelekea huyu mtu kupata changamoto ama magonjwa ya kisaikolojia kwa leo tumeweza kuangalia bahadhi na isema ni machache lakini tutaendelea kujifunza mengi zaidi katika vipindi na mwendelezo unaofata waijali afya yako karibu sana endelea kufuatilia vipindi vyetu kama utakuwa na maoni mbalimbali swali tujuza kupitia anuani yapa ifuatayonakj nakua yesu niwajatena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ni siri za ushindi na hapa utakuwa naye emanuel ulime naye ni mwanasykolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan anakuja na somo nakusema kwamba nguvu ya msamaha unawezaje kusamehe na utatumia mbinu gani ili iwe kazi rahisi kwako kuweza kusamehe msikilize msikiliza mwanapsaikolojia akieleza kwa uzuri kabisa nguvu ya msamaha Penzi msikilizaji karibu kwenye kipindi cha za ushindi siku sik eo upo mtaalamu wa mtaalawakjia kutoka chuo kikuu cha jordan chaamada yetu leo ni nguvu ya msamaha, Ye msamaha ni msamaha ni nini mchakato unaochukua muda ambao unahusisha kuruhusu au kuruhusu kuondoka kwa hisia hasi au maumivu yanayotokana na kutendwa visivyo au kutendewa vibaya na mtu wako wa karibu au mtu yoyote aliyekunyanyasa u kujengeka siku zote mtu unapokosewa ndani yako unaanza kutengeneza uchungu ambapo uchungu huo usipokuwa makini unaweza kupelekea kupata chuki chuki au kutengeneza ndani yako na hiyo chuki usipokuwa nayo makini au usipojiazali unaweza ukapelekea kupata kali ambayo mara nyingi ya unaweza umeharibu vitu vya thamani kubwa au umeweza hata kumzulu mtu mwingine au kumtenda vibaya mtu mwingine kutokana na yale maumivu ambayo upo nayo ndani yako nayalemaumivu ambay upon dani kupita kiasi na na mwilini ambapo unapokuwa kupita kiasi uw inapelekea mapigo yako ya moyo kubadilika na ambapo mapigo yako ya ya moyo magonjwa ya moyo yanaweza inaweza magonjwa au hata kupata kisukari hivyo basi yale maumivu nayo unaponaumo ndani yako yanaweza kapelekea ukatengeneza msongo wa mawazo ambapo muda mwingi unakuwa yule Kwa hayo maumivu unaunaamaumivuanaopelekea msongo wa mawazo yanapelekea kinga yako ya mwili kushuka na na na hivyo hivyo unaweza unaweza unaruhusu magonjwa mbalimbali yanaweza kukushambulia hivo basi pia pia mtu kajikuta, umepata sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana yale maumivu msongo na wa mawazo ambao unakuwa unaupitia usiposamehe unabaki kwenye kifungo ambacho kifungo hicho kinakuweka kwenye chuki chuki na na na kinyongo kinyongo ni kutafuna mwenyewe taratibu Mdo kama unaweza unaweza hiyo hiyo hiyo sonona lakini lakini pia pia unakosa usingizi kutokana na yu, au moyoni mwako nguvu ya msamai, ya mwenye, yu, ya inakufanya inakufanya uwe uwe amani amani moyo moyo uhuru kwa kusamehe kutakupatia huku makasiriko waweza kinakek na mtu yoyote kwa sababu tu una ile ndani yako unaweza kujikuta labda unamjibu vibaya au unamfanyia vile visivyo au unaweza kuta umemjibu vile ambavyo jakuzoea na yale maumivu ndani yako umeshindwa kusamehe kwa kwamba utajenga chuki na mtu na hata s watu wengine wengine wanaokuzunguka hivyo basi uhusiano wako na watu so, kwa tu labda rafiki yako au mtu wako karibu anaweza pia choka vile ambavyo unakua muda mwingi unamzungumzia vibaya yule mtu mtu mtu vibaya au kukuumiza kwa kuto pia so kwa pia kumekuwa mbalimbali sio le tu bali kwa kwa kwa jamii au au na na kizazi kizazi maana ya watoto watoto wanaokuwa kukuzwa kwa mfano mama wanaoishi bila baba zao ambao walo wengi wameumizwa mno kihisia au kisikolojia kutokana na mambo aliofanyiwa na baba za hawa watoto ambao wanawalea bila baba zao hivyo apelekea chuki walizonazo juu ya baba zao kuambukiza watoto watoto watoto wao kupitia njia ya ya ambayo ambayo waliweza kufanyiwa kwa kwa sehemu kubwa unakuta mtazamo wa wa, atoto, atoto wa kike umri kuanzisha mahusiano ajili ndoa wanaweza kuwa na hofu kuwa, yale kbkizawatakitaa mama zao labda waliyapata au kuyapitia yanaweza na au pia kwa hiyo unakuta wamevunja uaminifu wanaume katika kuingia kipindi cha mahusiano mtu anakuwa na hofu kubwa kwamba naweza nikapitia yale mbao mamayangu za kambayule mtu anashindwa kuingia katika mahusiano kutokana tu na kwamba yule mtu alishindwa kusamehe mwanzo wakabaki na yale maumivu na ikasababisha yale maumivu akaend kuyasambaza kwa watoto wake ko kizazi kizima kinajikuta kimeathirika kutokana na asila za huyu mtu mmoja au yale maumivu ya samee ya mtu mmoja unaweza kujifunza kwa pesi, kwa wepesi kusikiliza sababu sababu za makosa hayo kufanyika au sababu ya mtu vibaya ni kweli kwamba kwamba wanadamu duniani tumekuwa tof- na tofauti zetu ambazo zinatufanya watu kuwa kipekee niwe kama mmojamm lakini pia ue kama wewe lakini tofauti hizo zinaweza kuwa ni za kitabia kimawazo namna ya kuchanganua mambo ambapo huo ndo binadamu wanapokosewa iwe ni kosa kubwa kiasi gani mtu tu kirahisi lakini wapo ambao mtu kosa zidi yake ni ngumu sana unakuta inafuta mema ambayo wameanza kufahamiana kama kusamehe kwako ni jambo jepesi nngependa nikupe ongela sana lakini kwa kwambao kusamehe ni mtihani wa maisha ni vizuri kutafuta namna ambayo utajifunza kusamehe kwa kwa nini usamehe kusamehe kutakupatia amani ya moyo kisia, lakini pia unakuwa uhuru tuchukue tu mfano endapo hujamsamehe mtu Huo unapata hisia gani pale ambapo unakutana naye bila shaka utatumia dakika mbili au tatu kukumbuka yale mambo ambayo amekufanyia na kutamani atoeke hata mbele yako usimuoni mbele ya macho yako kwa uchuki juu yake itakuwa siku hadi siku na utajikuta unatenda jambo ambalo kutegemea kwa kutgemea kka kawaida lakini pia kusamehe kuna uhusiano mkubwa sana na hali ya kiafya kama vile kupunguza msongo wa mawazo juu ya yule mtu aliyokutenda vibaya kwa maana siku zote naoakia na maumivu ndani yako unajikuta muda mwingi unatumia kuwaza jinsi vile mtu alivyokutenda faida afya mak kio kutengeneza matokeo chanya unapokuwa unapokuwa unatumia unatumia da dawa dawa dawa dawa dawa mbalimbali mbalimbali za za kimwili za kimwili kwa kwa mfano mtu na na na fulani unaweza hizo zikusaidii kutokana tu kwamba una msongo wa mawazo unatokana hiyo chuki ndani ndani yako yako au maumivu yanafanya ya zile zi, kufanya kazi katika mwili wako hivyo unavyokuwa natumia kusamehe inakusaidia unakuwa huru lakini kingaako yamwili inaimalika pia lakini pia kusamehe kunaweza kusababisha ukapunguza kule kulalamika ambao kulalamika umesamehe kwamba roho yako inakuwa nyeupe kwa unakuwa kwa ni ni ngumu mtu mlalamikaji sana lakini pia kama amaak akii msongo wa mawazo ni namaana kwamba utakuwa usingizi usingizi unapoweza kusamehe inakusaidia kuongeza kiwango chako cha usingizi. Kwa hii kwamba mtu asie kusamehe anapitia wakati mgumu sana kwa sababu utashindwa kuimarisha mahusiano na rafiki zako lakini pia itakufanya utengenezi uadui kfusameeaedeeaasaueoa mtualikuumiza ale kutenda visivyo tena hisia zako wala kukusababishia mawazo ambayo kwa mara tunajiweka katika nafasi ya kulaumu pale ambapo jambo juu yetu lakini pasipo kutafuta sababu ya kwa nini mtu kafanya hivyo hivyo labda labda labda pengine unaweza na ikala, na na ikawa rahisi kwako mda mwingine mara nyingi watu vibaya kutokana tu wenyewe wenyewe tumesababisha wao kutenda kwa ni vyema kujitafakari kwamba nini mtu hivo au ku sikiliza kakufanyia hivyo hiyo itakurahisishia mtu Ko, ni mau kutafuta chanzo cha kosa na na ukitatue kwa kwa sababu hivyo hivyo mahusiano mahusiano msamaha ni wa kujenga yenye afya hivo, unajifunza kusamehe unakuwa mahusiano una yako kuna mbinu mbinu kadhaa ambazo kusamehe kuna mbinu hizo, kosa kuna hizo kosa baadhi ya makosa yanahitaji msaada wa kisheria endapo ni jaribu la mauaji labda au kukujeruhi au kusababisha ulemavu wa maisha k haulazimishi kusema kwamba labda kwa sababu mtu amekutishia kutaka kukuua au kukufanyia kitu chochote ambacho kinahatarisha hali yako ya kimaisha au ulemavu wa maisha jkumhukulia atua inapaakumchukulia hatua kwa ajili ya kujilinda wewe na afya yako pia lakini ni mara nyingi kama mtu anakuwa anataka kuhatarisha labda labda labda afya afya yako yako yako lakini pia kusameha, mtu, lakini pia kusamehe hakumaanishi kwamba uendelee kuwa na na na mahusiano mahusiano mtu mtu unaweza ukaendelea kukaa naye mbali endapo kama yake baina e, ya au anataa uhai lakini moja ya njia ya kusamehe ni vyema kufahamu msamani nini na una umuhimu gani ndo kama tulivyosema kwamba umwimu wa msamaha upo mwingi sana kwamba unakupunguzia msongo wa mawazo unaweza unaweza unaweza unaweza kwamba ukapata ukapata usingizi vizuri lakini lakini ambayo ambayo mengine so ya kimwili pia hata yanaweza nakupunguzia msongowamawazohasiaeka ukakaa katika sehemu mbaya katika maisha hasila kwa mfano ukiwa ujasamehe alafu na ukatengeneza hasila kali aa kamuumiza ka mtu au hata ukafanya mauaji ukaishia sehemu mbaya unaweza amayasas may au hata kumuumiza mtu kwa namna hata mahusiano aiata mahusianokuao kwamba msamaha una nafasi kubwa sana katika maisha yetu na unaweza kusamehe kwa wepesi kwa kutafuta ushauri kwa watu ambao wana hekima au kwa utaalamu wa ekolojia, na ushauri mwisho wa asanteni kwa kusikiliza mimi ni mtangazaji wako fanuel ni ninakushukuru sana kwa kuendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya adventista ulimwenguni barikiwa nao hawa voice wanasema kwamba nuru kutoka mbinguni I need to Salaam no 家故个的故离在挂过的我心诺界的手万个不当看明不的么你欢里