unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yuwaja hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji ungana nami kupitia morningst fm bila kusahau rock fm iliyoko kule mkoani mbeya hapa nchini tanzania msikilizaji mtandao wetu ni www hii leo ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja katika kipindi kizuri cha watoto wetu na awali ya yote ni kusii uweze kuwategea sikio waimbaji kutoka mkoani morogoro hii ni kundi la waimbaji wanafahamika kama sakredi ambapo wao wanapatikana kihonda na wanakuja kwako na wimbo unaosema usikate tamaa msikilizaji katika vitu utakavyokuwa navyo leo ni pamoja na mada nzuri kutoka kwa irin mukoi ambaye yeye ni mtaalamu wa psykolojia kutoka chuo kikuu cha jordan atakuja kwako na madi unayosema uvumilivu kwa watoto ni kusi uweze kumpatia nafasi ya kumsikiliza na katika upande wa pili wa waimbaji tutakuwa na waimbaji kutoka dodoma adventist coras wanakwambia muumbaji mkuu basi hawapa sakredi na wimbo usikatikana mekatatama ameomba sana enamajibu amesubilisana kumuda murefu aku namsada Mungu, umbasana, nulaku choka, mungu ni mwami ni fu, nlelezo te. tatimiza wa wakati wake mkumbuke ana aliyekuwatasa aliomba sana aha, kukata tama sana ulakuchoka munguni wanifu milele zote alia hidi watatimiza wakati wake cokamunu afulelezote oh, oh. hey, hey, hey. aliahidi atatimizawakati Wa wake uskatetamaa hey, hey, hey. oh, oh. sante sana sakredi basi moja kwa moja huyu hapa airin mkoi karibu tena katika mwendelezo wa vipindi vyetu leo tutazungumzia jinsi ama namna ya kujenga uvumilivu ama uthabiti au ujasiri kwa watoto tuna mazoea ya kufanya utoto uwe wakati wa kutujali yani hatujali kuchunguza au kuangalia ama kujaribu kujenga kumjenga mtoto akiwa ile kwasee mdogo kwasi mchanga yni hatujali kwa kifupi ila tujue kwamba ujana pekee hautoshi kuwa ngao thabiti ya maumivu ya kisia na changamoto nyingine watoto wanaweza kuombwa kushughulika na matatizo kama vile kuzoea darasa jipya ama shule mpya uh, uonevu kutoka kwa wenzao mda mwingine hata changamoto za nyumbani kutokana na haya mashaka yanakuwa ni sehemu ya kukua katika ulimwengu huu mgumu kwa mtoto uwezo wa kustawi licha ya changamoto zote hizi unaotokana na ujuzi wa ustahimilivu ndio huo l kujifunza juu yake kujenga uthabiti ama uwezo wa kukabiliana vyema na dhiki kiwewe misiba vitisho au hata mfadhaiko kunaweza kuwasaidia toto wetu kudhibiti mfadhaiko na hisia za wasiwasi hata hivyo huwa wamstaimilivu haimaanishi kwamba watoto hawatapitia shida ama dhiki jinsi ya kuafanya kwa kwa watoto kwamba lakini haya haimaanishi ifnauafanya watto akini aafndisa aya amaanisi ama awataitia wa akanza tuangalie ni kuchangamana mfundishi mtoto wako umuhimu wa kuungana ama kujihusisha na wenzao ikijumuisha kujifunza kuwa na huruma na kusikiliza wengine tafuta njia za kumsaidia ama za kusaidia watoto kukuza muunganisho kwa kupendekeza waunganisho we na wenzao ana kwa ana kwa maana kamaanamtotondakachezi na, na wenzake watafutie jambo lolote tuki takuatuatu autatoto tea kupitia simu mara mzazi ni muhimu kufahamu marafiki wa mtoto. Kwa kwa kufahamu marafiki wa wa mtoto mtoto kwamba mojamojatta na wa wa simu kwamba kama kufahamu marafiki mtoto vivyo uwezowan upita i kufahamu wazazi hii itakusaidia kwanza kuimarisha usalama kwawatoto lakini pia hata kuchunguza tabia zao vyemaksawa afaaa aaniahszazi kua ttaoazaane kunatoa usaidizi wa kijamii nakuimarisha ujasiri mauthabiti tumona kwama kakuchangamana a kuwaona wenzao unafundisha mtoto kwamba hawa na wawa walikuwa na wazazi kama wewe lakini bahati mbaya bahatimbaya e viaake akiwa naa nafundisa kumhudumia kumwangalia ile pia. Pili, kusaidia ya kusaidia kusaidia ambao hawana uwezo kuwa wamewezeshwa kwa ao laii ambo wanaawat amao aainie a hawezi hawezi chochote ila kwa ile huduma ama ile njia ya kuweza kusaidia wengine kumbe ninaweza jaribu kufuta vyatu vya baba kazi unapomtoa kwenda o am enua semeni pampa sena uaa kwa watoto unampatia yee mwenyewe anashika ile jambo anaona kwamba nilikuwa naona siwezi kufanya kitu kwaajili ya mtu mwingine kama vile viatu vya, baba, mba, kufuta vya vya baba vya baba kwamba kufuta latuvyaatava jaribu kumshirikisha mtoto katika kazi za kujitolea inayolingana na umri wake ani niunaposema kwamba tkusaidiaawale mba nafauu vizuiafa jaiumhka mwenye ufaulu mzuli Nao njia yule a usdmtoto akudumisha ratiba ama utaratibu wa kila siku ili maisha yaende vizuri na kwa lazima ratiba kwa sikuea kusademtoto kudumisha kuwa na ujasiri ama kuwa mvumilivu akudumisha utaratibu unaweza kuwa na msaada kwa watoto haswa watoto wadogo ambao wanahitaji ongoz a aa a oto shirikana nae katika kutengeneza ratiba ukiangazia muda ambao atakua kwa kwaajili ya masomo muda ambao mda kucheza na ratiba nyingine muhimu za nyumbani kama mda mbao h utautumia kumagilia maua ili mtoto ajue kwamba siishi ninaishi ninaishi ila ssh amainais aishuinganaaib amba muda huu nimetoka shule nata nifanye kazi ayumbani namansha kazi aaa aeua nfan kwamba hata ratiba ikia kuna vipi anapokua lakini hata mambo atakuwa katika mda auzka vma awezi ua ajambo lapili la tatu tuazungumzia kuumzika kwamba ingawa wasiwasi wasi, unaweza kuchochea kuchukua hatari nzuri tunahitaji pia kuthibitisha hisia zo thibitisha hisia zote mfundishe mtoto wako kwamba jinsi ya kuzingatia kitu ambacho anaweza kudhibiti ama kuchukua hatua msaidie kwa kupinga mawazo yasio ya kweli kwa kuwauliza kuchunguza uwezekano wa hali mbaya zaidi wa kili wanachofikiria ai sasa hebu mfundishe mtoto wako inatia kitu ambacho anaweza ama kukichukulia hatua hivyo, hivyo kumsaidea kwa yasiyo ya, ya kweli, kupinga, kwa Je, kwa kama Mfano. Mtoto na alionayo hesabu magumu mao naea kk unaweza ufana huyu sababu saabu so, unafanya mwenyewe utofanya na wenzako kwa kwakusadia kupinga mawazo ambayo si halisi inamsaidia mtoto siaisi eh? asadiamtoto s amaijaribu kufanya mwenyewe sasa jaribu kupambana mwenyewe tuone akishindwa zidi kumtia moyo mpaka pale atakapoweza kufanikiwa lakini katika hapo mpinga mawazo asio sahi mkumbushe kwamba ni vyema ukafahamu kwamba mtoto anapaswa apate muda mzuri wa kupumzika kwa kupumzika kunaweza kumsaidia kuwa na uwezo wa kuchanganua mambo mengi akili akili imetulia muda mzuri wa wa kutosha kupumzika kwa mpya ana uwezo kufikiria vyema lakini ni pia ni vyema kufahamu kwamba ni nini mtoto wako anachokabiliana nacho ambacho kinaweza kumsumbua iwe ni kupitia maongezi ama kupitia mitandao wazazi wengi wamekuwa hawajali kujua makudad mtotatakmikia ri akua na mitandao ya kijamii au bahatimbay tumepatia mtoto skuangalia aa aaonepitia ambalo linaweza likamtatiza akili yake mzazi ndo wa kwanza kumpatia msaada na huwezi ukajua haya kama huna ukaribu na mtoto kwamba ili uwezi kujua changamtokupitia mtoto nioma ukawa na ukaribu nae knariu ae nahis ufunuka a njia inginenaeza kuangalia ni kwamba mfundishe mtoto wako kujitunza kujitunza mfundishe mtoto wako umuhimu wa kujitunza, kama vile kwa kufanya mazoezi kula vizuri kuoga na kupata usingizi mzuri hakikisha kuwa mtoto wako anamda kufurahia, na kujishughulisha katika kazi zipenda, ama Kamba, mtoto kufanya zile ambazo unazipenda wewe tu mzazi Kamba, wewe, oshe vyombo, na mtoto kushe, <laughs> ndiyo, katika majukumu hakikisha unamchanganyia na zile anazozipenda vyomboaaaananazozenda mtoto wangu nikimwambia aend kamagiizia mauwa anamagiizia maua vizuri tena kwa moyo wote mamfanoiae ili uende kufagia nje ai kuchani amaa nzuri ambayo si akuogofshasana mtoto lakini kusaidia watoto kusawazisha ama kukabiliana vyema na nyakati ngumo kamaanaakambasaatu enimbauawakiumwa amaanisha kuna walembaowamezidiwa kamba wanahitai msadaawatu wengine nje lakini kunaile hali ya kuma mbao japo kidogo naweza kujisukuma kufanya moja mbili tatu kwahiyo kwakumfundisha mtu kujijali kkwamba hata baadae naotanaantafntotowaokuaaaade mtoto wako kukuza mtazamo chanya msaidia mtoto wako kukuza njia ambazo alifanikiwa kukabiliana na changamoto na msaidie kuelewa kwamba hizo changamoto zilizopita zimesaidia kujenga ujasiri aliwezaje kukabiliana na, na ile hali msaadawa mzazi ulihitajika ndio lifanya sehemu yako lakini mtoto alifanya sehemu gani pia unapokaanae naopitia changamoto nyingine tena mwambie kwamba kwamba unakumbuka changamoto fulani na ukifanya hizi ningine tenat sasa akiwa mdogo ndivyo anavyozidi kukua kuzitumia katika kuuaakutumaa cha, changamoto nyingine za maisha m atakutana changamotooa mkubwa lakini insi vile aoeakwe n a a ua jaribu kujifunza kwa ajili ya watoto kwa matumaini hata wakati wakati wakati ambao mtoto wako mgumu mgumu msaidie kutazama hali hiyo katika mtazamo m- m- m- mpana yani, wakati mgumu, kwa mfano anaumwa mama kwa nini mimi kila dumshe mtazam wamatumanm mam an t- t- t- watoto wenye ugonjwa wa sel- seli wasiko mara nyingi huwa ni wagonjwa athma mazingira tu mtoto mtoto kifua kama mama kwa nini mimi sijaikuwa na afya kwa nini mimi kila siku ninaumwa ni jukumu la mzazi kumsaidia mtoto kuwa abna w ooa a katika nyakati ngumu kwa kumsaidia kuwa mtazamo chanya ama kwa kumpatia matumaini ingawa mtoto wako anaweza kuwa mdogo sana kufikiria mwonekano wa mda mrefu peke yake lakini msaidia aone kwamba kuna matumaini zaidi ya hali ya sasa na kwamba wakati ujao unaweza kuwa mzuri kuliko sasa mtazamo wenye matumaini na chanya unaweza kuwezesha watoto kuona mambo mazuri maishani na kupata nguvu ya kusonga mbele hata katika nyakati ngumu ka mzazi hakikisha unafanya sehemu yako vizuri wakudumisha mtazamo chanya kwa mtoto lakini pia kwa, kumtumai, kwa kumpatia matumaini anapokuwa anapokuwa katika nyakati ngumu sababu ukifeli kufanya hivi akiwa mtoto anapo mkubwa anapozidi na za kiutu uzima anashindwa kupambana nazo na nanakua ni mtu wa kukata tamaa kila siku lakini jua nyingine ma tafuta fursa za kujitambua mara nyingi katika nyakati ngumu ndipo watoto hujijua wako kuangalia hicho kipindi mmudmtotowakoniotnachangamtoi kwakufeli kwakuumwa kuonewa naek omsad mtoto wako aweze kujitambua kwamba ingawa kuna moja mbili tatu ingawa unapitia moja mbili tatu bado unauweza wkufanya moja mbili tatu wakumsadia kufanya hivyo ni nani ni mzazi kubali mabadiliko kubali, mabadi, mabadiliko kwa mabadiliko mara nyingi yanaweza kuwa ya kutisha kwa watoto na vijana mside mtoto wako aone kwamba mabadiliko ni sehemu ya maisha na malingo mapya yanaweza kuchukua nafasi ya, na ya malengo ambayo hayakufikiwa ni muhimu kuchunguza kile kinachoendelea vizuri na kuwa na mpango wa utekelezaji kwa kile ambacho hakiendi vizuri nafamo mabadiliko yako aina nyingi aidha hata, hata kabla ya barei kuna mabadiliko mengi kwa kwamfano tutazakshanga siku hizi nimekuwa mkubwa nimekuwa mnene nimekuwa mwimbamba ao katika kipindi hio cha mabadiliko msadiesdmtookpncma kma tamsadia mtoto ataaafika co kni aanewa ba lakinih vinginemo a unaambamba abidi umsaidie kuona ni kawaida ab akua iitia kiini a mai a msaidie keka mikakati ambayo kwayo inaweza kumsaidia mtoto kuweza kutimiza malengo yake vizuri sasa naamini kwa njia chache tuakuziangalia tumejifunza vyema watoto ku, eh, kuwa ama kuwa lakini umjifunza jisigani akuezakkabiliana naaisafari binafsi na unapaswa kutumia maarifa yako kwa watoto ili kuongoza safari yao njia kukuza uthabiti aajasiri uliotumia kwa mtoto wako ama kwa watoto wako a aata nazaifai wa mtu a iazimishe na iliozaa matokeo chanya kwa mtoto wako hiyo iyo njia ikanda kuzaa matukio chanya kamtotu mtoto wako anaonekana kukwama kuzidiwa au awezi kutumia vidokezo hivi leo Nebima kutafuta hiosema nmakutafuta msaadakta ama kwa daktari wa afya ya akili nimezungumzia vidokezo vingi kama mtoto Kami hivi sasa ni vyema ukaja atafta sisi ana sikolojia ama daktari wako aweze kuwa jasiri na mwenye uvumilivu a tumebarikia watoto na kipindi lakini pia wazazi tumejifunza zaidi karibuni tena katika kipindi kijacho asanteni na kufikia hapo ndio tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu hii leo naamini ya kwamba kupitia kipindi hiki watoto wamejifunza mengi sana bila shaka mzazi umepata kitu cha kumsaidia mtoto wako katika mada hii ya leo kumbuka ulikua nami kibaga mwaipaja na hii ni awr morogoro tanzania kesho ni vijana na maisha bila bilashaka naaminia kwamba utajifunza mengi na utafurahia napokuaga endelea kubarikiwa nao waimbaji wa dodoma adventist muumbaji mkuu dodomawanakwambia uumbaj muu