nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesu tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya radio adventista ulimwenguni awr hii leo ninapenda nikualike katika matangazo yetu ambapo unatupata vizuri kabisa kupitia 25 hayo ndiyo masafa ambayo tunapatikana nayo na kumbuka unaweza kunipata kupitia morning st fm bila kusahau rock fm mtandao wetu ni www ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja siku hii ya leo naamini ya kwamba baraka za mungu zinaendelea kwa pamoja nawe tunapokuwa sote katika kipindi siku hii ya leo cha vijana na maisha basi msikilizaji wimbo wa kwanza ambao utatubariki katika kipindi hiki cha vijana na maisha utatoka kwao vijana wa majengo kutokea hapa mkoani morogoro wimbo wenyewe unasema uniongoze lakini kumbuka katika wimbo wa pili tutakuwa nao temeke kwaya jina la wimbo usiku mtulivu kipindi hewani ni vijana maisha na mada vitu vya kuzingatia ili uwe na ubongo bora kumbe kuna mambo ambayo tunapaswa kuyafuata ili tuwe na ubongo bora basi ni kuweza kuwategea vijana wa majengo kutokea morogoro na wimbo uniongoze can Yeah. Oh, oh. She you mskilizaji kwa ujumbe huo wa vijana wa majengo siku hii ya leo inamkaribisha mchungaji david mbaga na mado unayosema vitu vya kuzingatia ili uwe na ubongo bora basi tafadhali enda pamoja naye ufanyeje ili uweze kuwa na ubongo mzuri nikupe takwimu za haraka haraka ili hujue kwamba tatizo hili sio dogo kama tunavyoweza kulifikiria sisi tatizo hili ni kubwa sana la maswala ya ubongo kuliko unavyoweza kulifikiria nilikuwa naangalia uh, baadhi ya takwimu ambazo nime- nimezitazama ni za social media mitandao ya kijamii nimeangalia jamii jamiifr nikaangalia mlad yo kote nakuta wanaelezea jinsi ambavyo matukio yalivyo makubwa sasa hivi ya masuala ya ya ubongo kwa ujumla wake sasa kwa leo nanukuu alikuwa ame- ameposti posti hii tarehe 1 na moja mwezi wa kumi kama nitakuwa sijakosea na nukuu ile posti yake posti yake ilikuwa inasema hivi sonona asilimia 358 pombe asilimia 76 ukiangalia kwa undani ana maneno yafuatayo na nukuu hospitali ya taifa ya afya ya akili ya mirembe imetoa taarifa ya uchunguzi uliofanyika katika banda la hospitali hiyo kwenye dodoma festival taarifa imesema ili kupima na kutambua uwepo wa dalili za magonjwa ya akili watu waliotembelea banda la hospitali ya taifa ya afya ya akili mirembe nyenzo mbalimbali mbali zilitumika zikiwemo phq 9 kwa uchunguzi wa sonona gad kwa uchunguzi wa ugonjwa wa wasiwasi pamoja na audit kwa kutathmini matumizi mabaya ya pombe takwimu zilionyesha kwamba kati ya wananchi 92 waliotembelea banda la hostali ya mirembe wananchi 22 ambao ni sawa na 239 waligundulika kuwa na tatizo la wasiwasi wasi. na kati yao wananchi 8 a 8 waligundulika kuwa na tatizo la wasiwasi wasi mkubwa wananchi33 a5 waligundulika kuwa na tatizo la sonona kati yao wananchi wa tano ambao ni kama asilimia 5 .4 waligundulika kuwa na tatizo la sonona kali vilevile vile wananchi saba ambao ni kama asilimia 7 p6 waligundulika kuwa na tatizo la matumizi mabaya ya pombe na kati yao watu wa nne ambao ni sawa na asilimia 4.3 waligundulika kuwa na dalili za urahibu wa pombe watu wote waliogundulika kuwa na matatizo ya afya ya akili walishauriwa na kupewa rufaa kwenda katika hospitali ya taifa ya akili mirembe kwa ajili ya uchunguzi zaidi na kuanzishiwa matibabu endapo watakuwa wamekidhi vigezo takwimu hii inatisha hawa ni wale tu ambao wameamua kwenda kwenye banda pale vigezotu mbawaeua sasahivi ikatokea mtu po kwenye hali fulani hivi ukamwambia nenda mirembe ukakutane na daktari kwani shida ya akili lakini hapa nikianza kukuuliza maswali kadhaa utagundua tar e ni mgonjwa amba hujijui tutaangalia takwimu nyingine baadae ambayo nitakuonyesha hapa ambayo imetikisa ime, ime, ime dunia ju ya changamoto za akili akili ukiona mtu ukiona mtu ame kabisa, ukiona mtu amerukwa na labda amejinyonga akiliukintumeruanailonanameanzaua mgonjwa waakili kabisa dalili zilianza zamani ambazo kama tungeliwahi mapema kabisa kumsaidia huyu mtu au hata unaonitazama ungewahi mapema kuchukua tahadhari huwezi kufika katika hatua ile ya kufungwa kamba hebu nikupe mfano umewahi kuingia chumbani kwako na ukashindwa kukumbuka ya kwamba ulienda chumbani kufuata kitu gani je umewahi kusahau majina ya watu wakati unaposimulia story fulani jina limepotea unajaribu kukumbuka kabisa unavuta kabisa jina limepotea kabisa kabisa ni dalili ya kwamba tayari ubongo wako una changamoto fulani kazi mapema umewahi kukasirika wakati unatafuta kitu ambacho ulikiweka wee mwenyewe na uko mwenyewe kwenye chumba lakini ukaanza kukasirika wakati wee mwenyewe ndio umeweka hicho kitu umewahi kujikuta unahamishia hasira kwa mtu asiyehusika yan aliyekuudhi ni mwingine lakini unamkasirikia mtu mwingine hiyo ni dalili ya hatari umewahi kujikuta unakosa usingizi kwa ajili ya mtu aliyekutukana kwenye mtandao mtu aliyekutukana kwa meseji au aliyekurofisha lakini ukakaa usiku mzima bila kulala ukiwaza jambo hilo ina maana uwezo wako wa kustahimili misongo umeanza kushuka hizi ni baadhi tu ya dalili ambazo zinakupa viashiria ya kwamba ubongo wako unahitaji kusaidiwa haraka iwezekanavyo wakati fulani unaweza ukajikuta hata umelala umesahau kuzima taa na kuna wakati mwingine unaweza ukajikuta ya kwamba wewe pale nyumbani ulipo unapika kitu mpaka kinaungua ndipo unashtuka zote hizi ni dalili za awali za magonjwa ya akili tukienda zaidi ya hapo kuna mengine ambayo tutagusa huko baadaye utashangaa kwamba watu unaoishi nao ni wagonjwa lakini wako stage za awali ambapo wanaweza wakadhibiti mapema mambo yakwa vizuri kabisa bila kutumia dawa lakini bado jambo hili halichukuliwi katika uzito wake hebu sikiliza wakati madaktari fulani kule canada waandishi wa kitabu the thebeta brain walipokuwa wanajaribu kuangalia kwamba tunawezaje kudhibiti shida hizi walikuja kugundua kwamba lishe bora ni dawa kuliko dawa za vidonge lakini kabla ya kufika kote huko hao watu walifanya tafiti ambayo hata mimi ilinishangaza sana tafiti hii Moja, e fula torei na ju walitoa chapisho lao mwakaw201 katika chapisho hili waliangalia dunia kwa ujumla wake takwimu ambayo zilikuwepo kwa wakati huo kuhusiana na changamoto za akili kitu ambacho alikigundua ni hiki ambacho utalinganisha na kile ambacho watafiti wa hostali wa wa yetu ya uh, mirembe dodoma wamekitoa utaona kama vinafanana vinashabihiana sana na hii inakupa funzo ya kwamba changamoto hii iko dunia nzima fula torei na jude jud mile 201 walitoa matokeo yafuatayo waligundua kwamba mpaka mwaka wa1750 takwimu zilizotunzwa za zamani sana mwaka 1750 mpaka kufikia hapo kulikuwa na mgonjwa mmoja wa akili kati ya watu l10 fikiria hii mgonjwa mmoja wa akili kwa watu l100 utaona kwamba hii imekaa vizuri sana lakini walishangaa kwamba takwimu ikaonyesha tofauti tena utoka 70 mpaka mwaka mwa ilikuwa ni watu watatu kati ya watu 10, Kwa watu 10, mpaka kufikia mwaka ukiwa 9uk atu kulikuwa na watu watatu ambao walikuwa na changamoto za ubongo au za akili niseme hivi magonjwa ya akili sasa unaona inaanza kupanda kani, ilikuwa ni ni watu mtu mmoja imepanda mpaka mwaka wa watu watatu, watatu wana matatizo ya akili katika watu 1 cha ajabu ni kwamba shirika la la afya duniani who nao wakaanza kutoa takwimu nyingine hapo baadaye kuanzia mwaka wa wa 1960 kwenda mbele who ikaja na kitu kingine cha ajabu sana ikasema hivi kati ya watu 1 watu e2 wana magonjwa ya akili umeona takwima inaendelea kuongezeka sana inaendelea kuongezeka inandilea kuongezeka l inazidi kuongezeka sana lakini cdc kule marekani ambayo ni, ni kituo maalum cha kukontro magonjwa kikatoa taarifa nyingine tena wao wakasema wamegundua ya kwamba katika watu elfu 1 watu lf 5 wana magonjwa ya kili asilimia 5 hawa ni wale ambao wamefanyiwa tafiti kwa nini changamoto imekuwa ni kubwa kiasi hiki kuna kitabu kimoja uh, makansela wenzangu na madaktari wa akili wanakifahamu sana kinaitwa dsm ni kitabu ambacho kina kina, kina kimetoa kwamba uh, ili tuweze kusema mtu ana ugonjwa fulani dalili lazima zionekane dalili kadhaa hii kitabu kinatumika sana nchini marekani uh, hii dsm ni imesaidia sana ni diagnostic and statistical Manual of mental disorders sasa hii dsm ina, inafanyiwa marekebisho kila mwaka kila baada ya muda fulani siseme kila mwaka ni kila baada ya muda fulani mnamo mwaka195b hii dsm ilikuwa inaonyesha kwamba kuna kuna magonjwa kadhaa wanajaribu kuyabadilisha mara kadhaa kwamba hivi tuna magonjwa kadhaa dalili ziko hivi hivi tumeongeza kuna ambayo tulikuwa hatuyajui vitu kama hivyo kwa hiyo um, imeonekana kwamba kila wakati wakifanya revision ya, ya kitabu hiki magonjwa ya akili yanaongezeka na, na aida zake kitu ambacho kinashangaza kina sana kwamfano um, ambapo kulikuwa na magonjwa kama 128 ilipofika mwaka wa 213 yameongezeka na kuwa na aina za magonjwa mpaka sasa hivi sasahivi 541 kwaiyo aina za magonjwa imeendelea kuongezeka kila kukicha na kwa kwa nini yanaongezeka ni sababu kuna baadhi ya vitu ambavyo tulikuwa hatuvitambui hapo nyuma tumekuja kuvijua baadaye kwamba kumbe ni magonjwa kwa mfano msongo wa mawazo upo kwenye makundi mengi zamani ilikuwa ni kundi moja lakini pia kuna baadhi ya mambo ya magonjwa ambayo yameondolewa kwenye listi ya ya akili yameonekana kama ni kawaida na na na inatisha kidogo hii yaani hapo awali mwaka wa stini, mbili, na, na mwaka wa wa ilikuwa inaonekana kama ni magonjwa ya akili lakini hivi karibuni yameondolewa kabisa kwenye listi ya kwa pamoja kwa na kwamba ya mengine yanapunguzwa lakini yameongezwa mengine mengi sana katika listi ya mfano. Mwaka na nane, ulikuwa unatambuliwa kwamba ni natambwa ya akili kwo mtu akionekana kwamba ni shoga ni msagaji anatibiwa kabisa kama wagonjwa wengine wa akili lakini jambo la ajabu ni hili mnamo mwaka wa19 usagaji na ushoga umeondolewa katika listi ya magonjwa ya akili sasa hivi nachukuliwa kwamba ni mfumo wa maisha sasa huko tunakwenda hatujui magonjwa mangapi yatakuja kuondolewa tena ki huenda yatakuja kuondolewa magonjwa ambayo anatambulika kwa haraka sana ambayo ni ni magonjwa ya akili ya haraka ambayo inatambulika sana ukiwa nayo unasema hii ni changamoto ya akili unatakiwa upate matibabu ni sonona kama ambayo tulikuwa tunaisema pale mwanzoni katika takwimu mbayo nimekuonyesha ambayo hapa katika sonona katika kiswahili wataalamu wa kiswahili wanaweza wakanisaidia hapo imeingia imeingiand Wow. kama mtu anajisikia huzuni depression zimeingia katika depression kuna makundi mengi hapo kuna bipolar disorder kuna kuna kuna mood disorder mtu ambaye anajisikia furaha dakika chache dakkhche amekua na huzuni amekuwa na hasira yote ni makundi kuna eating disorder changamoto za, za ulaji unakuta mtu hali hiyo ni moja hapo ya eating disorder hali chakula mpaka mhangaike sana kubembeleza sana lakini kuna mwingine ambaye anakula kupitiliza ni, ni magonjwa ya akili kuna magonjwa mengine kama personality disorder ni changamoto za, za, za, za pesalit za utu jinsi mtu alivyo anakuwa ni tofauti kabisa ambaye unaweza ukaishi na mtu ambaye ana personality disorder kwenye nyumba na usijue kabisa kwamba ni mgonjwa wa akili ukamchukulia kama kawaida kwa mfano tu niongelee tu haraka haraka japo huko baadaye nita, nitaenda kwa magonjwa aina moja moja na jinsi jinsinaweza kuyadhibiti lakini napoongelea na eaisde inamaanisha kwamba kuna kuna aina fulani ya personality disorder ambayo inaitwa inaitwana mtu akiwa nat ni mtu ambaye ana tabia zifuatazo anajipenda mwenyewe yaani hata kama kuna watu pale nyumbani kwake hawezi kuwa kuwaona ni wathamani anajipenda kupitiliza anajisikia yaani ni mtu anaringa ana maringo na kama ukiwa na mtu ambaye ana changamoto ya personality pale nyumbani kwako yeye anataka kutambuliwa kuheshimiwa msipomtambua msiomheshimu ni mgogoro anaweza kaleta fujo hapo ndani na mara nyingi sana anapenda kuonekana kwamba anajuana na watu maarufu kwa atakutengeneza story ya kwamba anafahamiana na mtu fulani maarufu na na wanawasiliana naye ndivyo anakuwa hasira sana napojisikia kudharauliwa kwa ukiona mtu ambaye anapenda kujibosti tunasema kuringa anajisikia yuko vizuri sana ni ugonjwa wa akili ukiona mtu ambaye pale nyumbani anapenda kunyanyasa wengine ila tu yeye aweze kufurahia maisha ni ugonjwa wa akili kwa hiyo kama ni mkeo kama ni mumeo ana hii personality disorder utakuta kwamba ni binafsi kweli kweli yaani vya kwako mtatumia lakini vya kwake huwezi kutumia hata akienda kununua kitu anajijali yeye mwenyewe hawezi kujali watoto wake hawezi kujali mke wake hawezi kujali mme wake yeye kila kitu ni yeye kwanza kwao utakuta yeye ana maisha mazuri pesa akipata ni yeye anajifikiria yeye mwenyewe kabisa ukipata shida katika watu wa familia yake wakipata shida hawezi nao yaani nyeye anajifikiria yeye tu hajali maumivu ya mtu hii ni, ni moja wapo ya ya ugonjwa ambao personality disorder kuna magonjwa mengine uh, kama ukichaa kwa aina zake sirenia kwa aina zake lakini pia kuna magonjwa kama autism ambayo yanapata watoto sana mtoto akiwa autistic kuna baadhi ya viashiria ambavyo ukiviona unajua mtoto wako ni autistic lakini pia kuna habari njema ya kwamba hata kama mtoto ni ana naanaweza akabadilika kwa kutumia lishe na tunavyoendelea na vipindi hivi tutagusa huko baadaye lishe mbalimbali kwa kila aina ya ugonjwa wa akili na lishe yake lakini mtoto ambaye ni autistic mojawapo ya tabia zake mtoto mdogo anakuwa mtundu kupitiliza mkorofi sana na kuna ukorofi wa wa aina nyingine ya akili ya mtoto ambao tunauita ni adhd attention Deficit disorder hiyo ni kitu kingine nitaiongelea lakini huyu ambaye ni autistic utakuta kwamba anapenda kuchezea maeneo hatarishi anapenda kupanda kwenye madirisha anapenda kuchezea visu kama ni kwenye magari unaweza ukashangaa gari anapenda kwenye matairi vitu vya hatari hatari na watoto ambao ni autistic hawapendi kuongea kuongea amefika muda wa kuongea, lakini haongei kwa unaweza eta kwa kwamba anaweza kaongea neno moja kwa kujificha anaweza katamka mama na mkimgundua ametamka kama vile hataki hivi ukiona mtoto yuko hivi usikate tamaa mpeleke kwa wataalamu kuna namna ambavo watakuelekeza namna ya kumhudumia na atakuwa vizuri habari njema kwa mzazi ambaye pia na mtoto ambao ni autistic wako watu ambao ni masiowa kubwa duniani wameshikilia makampuni makubwa duniani ambao utotoni walikuwa ni autistic kwahio kuna magonjwa kama hayo kwa ujumla wake sasa basi katika kipindi hiki ambacho nitajaribu kusaidia mambo kadhaa sitaongelea masuala ya madawa ya akili kabisa kwa siji ukasubiria nitakuambia nita habari ya dawa hapana ila tutaongelea zaidi mambo ya lishe kwa sababu lishe imeonekana ikifanya kazi kubwa sana kwa ajili ya ubongo wetu kabla ya kwenda katika masuala ya lishe kwenye kipindi ambacho kitafuata nataka nikugusishe tu kidogo uweze kuona jinsi ubongo wako unavyofanya kazi ili uweze kugundua baadhi ya mambo ambayo ukiyaona utagundua kabisa kwamba hapa kuna changamoto katika ubongo sasa nielezee machache yafuatayo ubongo wako umeundwa ume katika maeneo kadhaa lazima uyaelewe ili ukiona tabia fulani hizojue ni eneo gani la ubongo ambalo limeathirika sehemu ya kwanza ya ubongo ambayo nitaiongelea ni sehemu ya mbele ya ubongo sehemu ya mbele ambayo imeitwa katika eneo hili la ubongo ni eneo muhimu sana kwa mwanadamu na linahusika katika maswala yafuatayo inahusika na maswala yant kuhukumu nikiwa na maana gani kujua jema na baya nabaya ndio inahusika na mambo kama haya na inaathiriwa na vitu vingi madawa wa kulevya pombe na vitu kama hivyo katika biblia hili limewekwa wazi kabisa kunywa pombe hakuwafai wafalme kwa nini zamazile wafalme walikuwa ndio mahakimu ndio majaji kwa hiyo ili waweze kuhukumu vizuri walitakiwa wasitumie pombe kwa sababu wenzetu wa zamani walijua kabisa pombe inaathiri kama we ni mwanasheria unanisikiliza kama we ni hakimu unanisikiliza usidanganywe na mtu yeyote ambaye nakuambia kunywa pombe kidogo sio kweli kiwango chochote cha pombe kinaathiri ubongo wako hasa sehemu ya yako maeneo mengi yanayoathiriwa lakini kwa leo niongelee sehemu ya kufanya maamuzi judgment madreva ndio sababu katika taratibu zetu za sheria ya nchi kwa ujumla wake trafik anasema barabarani anampima dereva kiwango cha alcohol kwa nini ni kwa sababu mlevi akiendesha gari anashindwa kufanya maamuzi judgment kwa sababu inaathiri prefrontatex lakini hii sehemu ya mbele ya prefronttex inahusika pia na maswala ya mawazo ya mbele sasa ukiona mtu ambaye hafikirii mambo ya mbele hafikirii habari ya, ya kutunza akiba uko na mtu kwenye nyumba yako iwe ni mume we ni mke we ni mtoto hafikiri mambo ya mbele iye anajua kutumia leo mambo yaishe leo leo hafikiri zaidi ya hapo sehemu yenye shida ni pronte na pia inahusika kwenye mambo ya planning mipango ikiwa ina afya nzuri hii mtu anakuwa na uwezo mzuri wa kupanga mipango vizuri na pfrone pia inahusika na masuala pia ya ya um, huruma lakini pia na uwezo wa kutunza kumbukumbu baadhi ya kumbukumbu niseme hivyo kwa sababu nitagusia pia maeneo mengine ambayo yanahusika na kumbukumbu zaidi ya prfrontex kwa hiyo hii prfronte ni sehemu ambayo inatakiwa itunzwe sana usipende sana kuna watu wanapenda kupigana napiga vichwa hapa ni sehemu muhimu sana mtu akipata ajali ya bodaboda boda, anaweza akawa pia amegonga hapa akaathiri eneo hilo lakini ni, ni, ni eneo lingine nikuambie eneongilakini hii ambayo ndio eneo la mbele nimeongelea habari yake kuna sehemu ya chini kabisa ambayo iko chini kidogo hapa inaitwa nayo pia ni muhimu sana na ina kazi zake zifuatazo inahusika na maswala ya kumbukumbu muhimu Tio mana ule iikwambia maswala ya, ya, ya ina maeneo ya kumbukumbu kumbu, lakini kuiongelea sana maana ni kidogo sana lakini inahusika na kumbukumbu kumbu zote lakini pia inahusika na mood ina mtu anakwambia leo sijisikii vizuri niko out of mood sijisikii vizuri ni, ni sehemu ya temporal lobe. mood kujisikia furaha kujisikia huzuni kujisikia uchungu mood lakini pia uh, tempo hii ambayo iko hapa kwa chini kidogo inahusika na masuala pia ya kudhibiti hasira mtu kama aweza kudhibiti hasira inamaana kwamba tempo yake ina, ina changamoto hapo stability ule uwezo wa kudhibiti hisia ni nitemprl tutakapogusa masuala ya vyakula pamoja na hisia na mihemko tutagusa hapo tukija kwenye mada pia ya na namna ya kudhibiti mihemko utagundua kwamba inatakiwa iwe na afya nzuri ili mtu aweze kuwa na uwezo mzuri wa kudhibiti hisia kama unafuatilia vizuri mafundisho haya kuna wakati nilisema unaweza ukawa na iq nzuri lakini usiwe na uwezo wa mihemko yako Unaakili, una IQ nzuri lakini unailizuri akinimhemko uwezi kuhibitwo maeneo yote ya ubongo lazima yawe na, na afya Um, lakini pia nahitaji uweze kujua sehemu nyingine muhimu sana ya ubongo ambayo inaitwa uh, inaitwa lobe. parietolo parietolobs ni katika ubongoa kama jinsi ulivyokumbuka tumesema hii mbele hapa ni temporo uh, prifronto samahani alafu ya chini yake ni temporolo alafu kuna sehemu nyingine ambayo inaitwa parietolo parietolo inaweza kuwa hapa juu kidogo hapa hii ni sehemu muhimu sana katika abari ya, ya ku ya kuhisi hisia zile hisia kama kuguswa kunusa na, ku, uh, na kuongoza direction maeneo uelekee wapi uende wapi ni sehemu hiyo hiyo muhimu sana lakini kuna sehemu nyingine muhimu ambayo inaitwa um, inaweza ikawa kwa nyuma kidogo hapa nyuma kidogo ambayo hii inahusika na na uono pia na kumbukumbu kwa hiyo ikiathirika wakati mwingine mtu anaweza aka kitu hapa ukipigwa kibao unaona kama kuna nyota nyota zinakuja ni kwa sababu ile area ya eneo lako la uono imeathirika lakini ukiwa ukishuka chini kidogo sasa chini kidogo ya ubongo wako hapa chini sasa unakuja kwenye sehemu muhimu unahitwa serebelserebelam hii ni kama ni kama gari hii pia inahusika na maswala ya mtu anavyotembea coordination ya mtu kutembea wengine wameita ni motor and thoughts mtu anavyoweza kutembea kuhusianisha uh, mwendo wako spidi na baadhi pia ya mambo ya, ya maamuzi yanitembee au nisitembee ni mkono uende hivi au usiende hivi kwa hiyo ni eneo muhimu sana hilo hapo na kuna sehemu nyingine ambayo inaitwa baso ganglia basogangibasoagi Um, nayo pia ni, ni muhimu sana katika ubongo wako lazima uweze kuielewa vizuri baso gangl kwa sababu hii ina, ina, inaweza kuchukua uhusiano wa mawazo unavyojisikia unavyojongea pamoja na unavyofurahia kitu pleasure ni sehemu muhimu sana kwa hiyo baada ya kuelewa hizi area zote na jinsi ambavyo zinafanya kazi unaweza ukajua kwamba kitu fulani kikiwa hakiko sawa sehemu gani ya ubongo haiko sawa mungu kubariki sana unapoamua kuchukua hatua ya kutunza ubongo wako