nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena najnakuja Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia redio ya adventista ulimwenguni awr hii leo utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja ni sana katika kipindi kizuri cha sera za ndoa hii leo msikilizaji katika upande wa waimbaji tutakuwa wana kwaya ya sakina kutokea kule arusha wanakuambia familia lakini katika uh, wimbo wa pili tutakuwa na wimbo kutoka kwa kwaya wito kutokea kule ifakara wanakwambia ndoa leo tutakuwa naye mchungaji pr nzota akiwa naye habi mshana ambapo atazungumzia ndoa ni nini na hii ni sehemu ya pili naamini utajifunza mengi kupitia mada hii ni kupatia wasawa kuweza kuwategea sikio waimbaji wa sakina kwaya wakikwambia familia, Mungu tupe, familia. asante sana sakina kwaya kwa ujumbe huu mzuri nikupe nafasi kumtegea sikio mchungaji prigo nzota na habi mshana katika mada unayosema ndoa ni nini na hii ni sehemu ya pili cha sera za ndoa na tunaye mtumishi wa mungu mchungaji z kwa ajili ya kuhakikisha kwamba tunaelewa vizuri kile ambacho mungu amekikusudia kuhusiana kuhusiana na na na ndoa zetu mchungaji hapa kuna jambo kuambatana lakini pia na wazazi wazazi hivi tunaposema umefafanua pale umeeleza kwamba uwe ujitegemee ili ili wengine wasiawakaleta kujichanganya hapo kabisa e, he, wazazi tuliambiwa tuwaache sisi tuko huku msituguseguse msitufatefate hapa ambapo neno linasema kwamba utaachana na wazazi wazazi wako maana yake ni nini hasa ya, kama nilivyogusia mwanzoni hasa kwa wale ambao wanaelewa katoto kakishafikisha miaka miwili kanaachana na mama yake kuachana na mama yake sio kwamba hawaheshimiani lakini kwamba sasa atakula ugali na maharagwe hata nyonya tena kwa nani kwa mama hmm. na wewe mvulana fike siku ambayo hutanyonya tena kwa baba na mama utakuwa unaenda kuchukua pesa zako mwenyewe benk au kuvuna vitu vyako mwenyewe kwenye shamba sio kumwambia tena baba nikatie hmm. elfu tano hapo hmm. eh, eh, eh, nafikiri hapo umeeleweka na eh. vizuri yeah. kwa nkanunue sio kwamba wazazi tuna hapana tunawasaidia tunakuwa nao pamoja kwenye mambo mengine yote lakini kuhusiana na kutegemeza familia zetu basi tunatakiwa tuwe ni watu ambao tunajitegemea wenyewe na jambo la kuambatana leo kuna changamoto kubwa ambayo inajitokeza kwenye ndoa hawa wanakuwa huku huyu anakuwa huku n yani mke mume wanakaa sehemu mwisho wa nchi mwisho wa nchi eh? yani kaskazini kusini ii inakuaje kwenye kuambatana Tunabosema kuambatana nini hapa okay hapa katika hali ya pekee kuna anasema mtu ataambatana na nani na mkewe nao atakuwa mwili mmoja sasa katika ile hatua tunayoita kuambatana ni kwamba wewe umetoka kwako na huyu katoka huku mmekutana na mnaanzisha nyumba yenu sasa mkiambatana ina maana kwamba kama nchi inapeperusha bendera yake yenyewe kwa kwahiyo upangiwi tena na baba kwamba leo utakula nini leo utafanyaje sasa katika sehemu aliyouliza swali ni sehemu kwamba tayari mmeshaana na mnaendelea na maisha sasa hii ni jibu vizuri sana kwa kuna watu wengi wanaelewa serikali yetu vibaya na ni serikali sikivu kule nyumbani kwetu ingawa baba na mama wanapendana kukishakuwa asubuhi baba anaenda kwenye pamba yake au kahawa yake au kwenye mradi wake wa kupasua mbao na mama anaondoka kwenda kuchimba nini viazi sasa na wewe mume na mke mkishaoana mnatakiwa muwe na uchumi wa familia sasa tanzania ni, ni eneo letu dogo e, ndio kijiji chetu utakuta baba na mama wanapendana nyumba yao iko hapo lakini wanatembea huyu akakate kuni huyu akalime jioni ndio mnapokutana sasa kuna wakorofi wa siku hizi wana tafsiri mambo kwa hali ngumu kupita kiasi basi unakuta wanasema kwamba kama huyu yuko huku na mimi yuko huku basi ni taraka lakini katika hali ya pekee ulimwengu unavyobadilika lazima uelewe kwamba kwa sasa kuna usafiri kuna magari kuna kila kitu kwa hiyo utakuta kwamba ukiwa morogoro unaweza ufanye kazi darislam na kusafiri ni masaa machache sasa kama mzee wa zamani alikuwa anaweza atembee kwa miguu kwenda kwenye shamba lake aacwe eh, kuta basi na siku hizi mambo hayo yapo kwa kwa namna nyingine na nikemee sana usabato unasema siku sita fanya, nasa, siku siku biblia inasema kazi kazi hiyo hizi siku sita hizi sita fanya kazi. lakini saba wengine siku sita hataki kufanya kazi anataka beble mke abembeleze mme wavivu kama hao hawakubaliki kwenye kanuni ya mungu kwa hiyo kama serikali imekupangia kazi arusha na mke yuko morogoro chapa kazi mpaka watu wajue wewe kweli unawajibika na kama unampenda mkeo basi kazi inaisha ijumaa basi ijumaa jioni pale pakia gari naenda morogoro ingawa ingako arusha sabato na jumapili kuwa na familia yako usiwe mtu waku changanya mambo ili utegee uvivu wako kwenye, kwenye mithali kuna mali anachekesha sana na papenda anasema mtu mvivu hata kuweka tonge lake kutoka kwenye sahani yapeleke mdomoni anaona ni viki lakini katika hali ya pekee tupende kuelewa tu kwamba kuambatana ni kwamba mnakuwa pamoja na familia yoyote inayopenda kuwa pamoja na kuweka ile ngumu kwamba lazima muwe mkoa mmoja lazima muwe chumba kimoja hawajajua maana ya uchumi kuna uchumi mwingine utakuta mmeo amepewa kua mtu kwenye umoja wa mataifa anasafiri lakini wanasema kutengana kule kwa muda mfupi usikuchukulie katika hali mbaya na wale ambao wanawivu sana basi usioe kwa vile mwenzako akienda tu nusu saa unaanza kupata upata asante <laughs> sana mchungaji kwa ufafanuzi huo ilikuwa tuni katika kuangalia zile hatua za ndoa na, na tumeona hatua za ndoa ambavyo zina, zinafaa kufuatwa na tukaona jinsi ambavyo utaacha wazazi utaambatana na, na, na, na mkeo na sasa tuligusia kidogo kuhusiana na changamoto hebu tuziangalie changamoto ambazo zinajitokeza katika ndoa okay wakati nilipokuwa kwenye ndoa changa uh, mi ndoa yangu sasa ina karibu miaka thelathia tano lakini wakati ule nilipokuwa na ndoa ya zio mpaka kumi nilikuwa nikisoma ndoa naangalia mambo madogo madogo kwa hiyo nasema labda lugha ilikuwa tofauti nini na lugailikuatofautikisoma vitabu vingi sana duniani utakuta kwamba vinaeleza mambo mengi kama kama yanayoleta changamoto lakini kama mtanzania nipende kutaja wazi kwamba kuna changamoto moja ambayo ndio naiona ni ya msingi ambayo inatuahiri sana tanzania na hiyo ndiyo nataka mweze e, katika uchambuzi wangu kama mtu ambaye oaziangu ama mtuambayeuiaadmiaka mn wamb changamoto kubwa ya ndoa ni kwamba watu hawajui kuwa ndoa ni safari unapokuwa kwenye safari kuna changamoto na nini na safari sasa wataalam wana namna nyingi za kueleza zile safari zinazohusika kwenye ndoa lakini mi nitaieleza katika lugha ambayo hata mlei ataielewa kwamba siku ile ni ni ni ni hatua hatua na yani, hatua namba namba uko na na na na mkeo kila mtu nzuri anapendeza anavutia lakini kuna uelewe kwenye ndoa unapotoka moja kwenda nyingine mambo yake tofauti tofauti tofauti kanuni zake mwenendo wake nitofauti. kwa hiyo unakuta kwamba sikul naoa a nma mb beaaa cheza mpira kucheza nini e, kamba ah kucea suuutamieewangu basi unafurai lakini ukienda hatua ya pili <clears throat> ambayo ni ya mume na mke lakini m- kuna mvamizi mmoja anaitwa mimba sasa hata ka, ka, ka, kajamaa kanakokuja kanakoitwa mimba utakuta kwamba kamebadilisha kabisa ule mtazamo kabinti ulipokaoa kaoa kalikua eh, vijana wanasema umbo la nane kiuno anafunga mkanda sasa sasa mvamizi kafanya hako katumbo mkanda e, tumbo liko mbele kichwa kiko nyuma kila mtu anatisha sasa usipokuwa na akili timam, utakuta kwamba wengi wanashindwa kuelewa kwamba sisi bado tunapendana lakini kwa vile kuna huyu mjanja akawja huyu tuweze kuishije basi mtu anaoambia kusik... aa na... cefucefu niatie mama amaamsumbofu unafikiri changamoto lakini kumbe uko hatua ya pili ya ndoa kwa kwa hiyo lazima kwenye kwenye hii hii hatua ya ya pili uweze kuwa na na akili kuelewa mama mzito anataka nini na kwa vile mtoto uvumilie matatizo yote yanayohusika lakini wengi unakuta kwamba wameingia raha hiya. kwamba mke kapata mimba na kupata mimba nimuujiza wengine hawapati mtoto lakini unakuta mtu anasema mama kazidi ukorofi kumbe ni hatua alafu baada ya hapo kuna hatua namba tatu umepata mke alafu miezi tisa ni mjamzito amejifungua we bwana nenda si tutakuja tu kusalimu mtoto tutalta zawadi zetu lakini sasa kwa lugha nyingine ni kwamba huyu mtu amefikia darasa la tatu la ndoa lakini bado ana ule ujinga wa siku ya kwanza ya kuanza kuoa kwa hiyo sasa ukishakuwa na na mtoto mtoto mtoto kazaliwa lazima na akili timamu kama ni nyumba iwe pana kiasi kwamba mtoto ana mahali pa kulala wakati mwingine mtu ana, amemlalia akuan ni namtotokaauaji Kwayo, kwa hiyo lazima ujiandae kwamba najiandaa kuwa na mtoto alafu baada hapo kuna hatua nyingine ya mtoto ambaye anasoma Chekeche, anakuuliza nini nini nini hiki nini, hiki hiki sasa mnanisumbua hapana hiyo nayo ni hatua nihatua unaenda hatua ya mtoto yuko shule ya msingi madaftari madaftarini alafu naenda wasekondari unakuta na mtoto kesha pevukapevuka pevuka. basi hapo lazma ucheni niwambie tu ukweli kabisa kwamba kuna mahali ambapo tulipata changamoto ambayo ilitushangaza sana mama mmoja alizaa vitoto vingi kwa mfululizo na na ni ni vya kwa semina sasa kumbe kumbe huyu na nane na huyu mmoja ana ana mwingine miaka Mitatu. wote mtoto ni mtoto ambaye alifikiri wake kapendwa anatakiwa kuolewa na harusi ikafanyika ilipofanyika tunaambiwa kwamba kukatokea shida mvulana anashangaa binti anasema mimi nalala huku sebuleni kwanza na nalaa na wiki akaenda kwa shemasi shemasi huyu mke anataka kurudi au nini mama sikutane na mimi. sasa ule anasema ayaya kweli nilitoa semina lakini nilitoa semina kana kwamba watoto wangu wote wana miaka pungufu ya kumi na tano msor ndio sasa akaanza kufundisha masomo kwa hiyo ambaye unahusika lazima uwe na akili timamu kuelewa kila hatua na labda niwagusie tu kwa vile wengi ni ni waafrika hamjui hiyo na na wengine ndoa changa wawili sasa wakati fulani fulani nyumba yangu nilijenga vizuri na sebule zuri. Sasa, siku kumbe mabinti wamekuwa wakubwa chuo sasa niko eni nafanya utafsiri wangu kwenye kompyuta nkashangaa kumekuja wageni lakini wanavyoongea huyu huyu anasema nasoma nasoma nasoma dodoma university of dar na binti yangu na bugema tu kwamba hapa hapa sina soko hapa. ni wanachuo wanaongea mambo yao ya nini kwa hiyo niliondoka taratibu mahali pa wazee kukaa huko kujificha niwape fursa waongee watu wa vo lakini utakutasa baba wengine watoto wameshafikia umri ambao wanatakiwa wapose na kuposwa na kuposa au kuposwa si dhambi niile kukaa pamoja waongee na mwishoni watafikia somo hilo kwa hiyo utakuta baba mwingine yupo pale pale siku zote niambie nani kaja hapa alikuja kufanya nini kwa hiyo katika hali ya pekee watoto wako ujue kwamba sasa hivi watoto ni ile rika la kuposwa na kuposana uwape sapoti na wakati mwingine uwasaidie kuwakatisha shauri binti mchumba wako ni e, e, uwasaidie kuja. Kuja, yani katika kila hatua nafikiri kwa ufupi ni napenda kuwambia kwamba changamoto ya ndoa nyingi hapa tanzania inatokana na watu kutojua hatua walizopo ik hapo ndio tamati ya kipindi hiki cha sera za ndoa naamini umebarikiwa sana lakini yawezekano kawa na swali au maoni anwani yangu ni hii hapankujkuj yesu wja tena na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sandukla posta 172 morogoro tanzania anoni barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni kibaga mwaipaja na hii ni awr hii leo basi tunahitimisha matangazo yetu kupitia wimbo wa kwaya ya wito kutokea kule ifakara hapa mkoani morogoro wakikwambia ndoa ila kumbuka tu kwamba kesho ni ijali ya fya yako na siri za ushindi basi tutaonane kesho tuonane kesho panapo majayo kni pango wake mungu wanadamu tumishi wawiliwawili a i mpango wa mungu kwa wanadamu aakatab a a ikumbukano a kwai pango wakemunu I'm going to go Tu the other, I am a little, I am I am a little, I am a little, I am a furaha, I am a I am a little, I am a little, Imara usiyo yumba, ndende pendo la Mungu mriwaye, Yesu awang'ingi singi furaha kuketenale Bwana hata katika njia, kula ndani wa, tena nda aya kwa, bring your mama imara usiyo yumba, ndende pendo la Mungu mriwaye I am singing one of a at the day of na mji, Ito go Ito he wa kawa hida yama isha. Wali bada ketamboki dago. Yes, so yo ajo. Kitu kele yango, aye, ke pakewa hey, tena isha. Kedota kebu ka kame. Yumba yanu hiva pingu dago. Ama nena furaha. He wa kawa hida yama isha. One little catamote, the boy, yes, I am. To tell you, I am. I think you are to share. You don't have to be a You are I am to I am my shawl, I bought a catamote dog. I am a dog. If you never have I'll take a potato at a dog. you he was a wise man, you show. In the end, just.