unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuja Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea morogoro tanzania msikilizaji endelea kuungana nami kupitia roka fm lakini vile vile kupitia morningst fm hii leo mtandao wetu ni www rg jina langu ni kibaga mwaipaja karibu sana katika matangazo yetu vipindi ambavyo vitakuwa hewani hii leo ni pamoja na kipindi cha ijeria fya yako na hapa tutapata nafasi ya kuweza kumtegea sikio profesa mtango ambapo watakuja kwetu na mada inaosema umuhimu wa kupumzika na katika kipindi cha si za ushindi tunatamani kufahamu maisha ya wanachuo jinsia ya kike wanapokuwa chuoni naamini ya kwamba utaungana nami tutazungumza mengi hapo tujue wao wanaishi vipi katika vyuo hivyo ambapo wanakuwa wakisoma na awali yayote hawa hpa waimbaji wa kwaya ya wito kutokea ifakara watakubariki kwa ujumbe unaosema msisumbukie na katika wimbo wa pili tutakuwa nao bzb wanakuambia simama mpendwa lakini kwa sasa hawapa wito kutoka ifakara wanakuambia msisumbukie Gewa angani, hawali mi, hawaguli. Dakini wana, wana mungu, wa ki e a. ys aj م n gو aنgali lلhvoل nكn n sfban m majwa vot nفsgمsfbn haeluya napsi yangomsefo bana tngaza kwk kw mtyakgzpsk ts kpp tsk n awe'emawate nafaderizake atubati azo ametorna ametusafra amudawate wa wamaiayetu ametorena ametusafira amudawate amaisayetu komkurbana awe wa emawate nafaderizate atupati azo ametorna ametu safirisa wamuda wote wamaiayetu ametorina ametu safirisa wamuda wote wamaiayetu haleluya nafse dangomsefo bwana haleluya nafse hangomsefo bana k ak haleluya napse angomsevo bana Changaza, oo, ake, oaku, ama, te noiake, a changaza, cotu sipu hatasicu, oakua, oakua, ama, te noiake, a changaza, cotu sipu hatasicu, oakua, oakua, ama, te noiake, asante sana wito basi huyo apaa profesa mtango mzika ni kuacha kufanya kazi hasa kazi zako za kawaida kama wewe ni mkulima kupumzika unaweza kufanya jambo lingine kama michezo au kusoma kama wewe ni msomi au mfanyakazi wa ofisi unaweza kupumzika kwa kufanya kazi shambani au kwa kukimbia kufanya mazoezi mbalimbali kupumzika sio lazima kulala lakini mungu aliweka usiku kuwa ni wakati wa kupumzika wanyama wote na ndege wanarudi nyumbani kwao usiku na wanapumzika lakini mungu pia aliweka hata siku za kupumzika kutoka ishirini mstari wa nane mpaka kumi na moja neno la mungu linasema kwamba ikumbuke siku ya sabato itakasi siku sita ufanye kazi zako zote lakini siku ya saba ni siku ya kupumzika kwa maana hata mungu alipumzika siku ya saba hivyo pumziko ni agizo kutoka kwa mungu lakini mara nyingi tunakuwa hatukumbuki na hatuelewi ni wakati gani au ni siku ipi tunapaswa kupumzika lakini leo tutaendelea kujua zaidi na zaidi na je wakati wa usiku ni hatua ipi ambayo naweza nikagundua kwamba sasa leo nimelala usingizi mzuri je nifumbe tu macho au kuna fulani fulani stage flani, tajua leo nimelala vizuri e, hatua za kulala kwanza kuna ile tunasema pre l au kabla ya kulala e, joto la mwili linapungua hatua ya pili mapigo ya moyo yanapungua ya kasi yake hatua ya tatu misuli na hasa misuli inapumzika ina, ina hatua ya nne macho yanazunguka huko na huko yakionyesha kupumzika na hatua ya nne macho sasa yanaenda ya e, upande na upande na mtu hatua ya mwisho anaota ndoto kama umelala na hukuota ndoto hujamaliza usingizi ukiamka asubuhi utaamka umechoka hatua tano za usingizi asante wakati mwingine watu wanaota ndoto ni kwa sababu wamekula sana au ni kwa sababu alikuwa amechoka sana kwa hiyo akalala akiwa mwili hauna ile hali ya kujisikia kabisa kama amepumzika ni kitu gani hichi ndoto mbaya ndio zinakuja ikiwa mtu amekula sana lakini zile ndoto nilizosema zinazo ashiria usingizi mzuri ni ndoto nzuri ambazo eh, zinaleta zina mipango na mafanikio ndoto zkama njozi za kuona itakuaje kwako hapo mbele kama mtu ana, anaota ameshajenga nyumba nzuri au ameshamaliza shule sasa anafanya kazi ndoto hizo ndio zinakuja baada ya usingizi mzuri lakini zile za kuona unakimbizwa na simba au unataka kuuawa zile ni ndoto zinakuja e, kama ndoto bandia ambazo unazipata ikiwa umekula sana kabla hujalala sasa umuhimu wa hitaji la kupumzika katika mili yetu unajua kwamba mtu wagonjwa hospitalini hulazwa sio usiku tu bali hulazwa usiku na mchana kwa hiyo kama hukupumzika kwa ajili ya afya yako utalazimika kuugua na kupumzishwa hospitalini kupumzika eh, usipopata muda wa kupumzika utaugua kupumzika sio lazima usinzie ila hata kusitisha kufanya kazi na hasa wakati wa masaa ya mchana ni kupumzika unaweza kupumzika kwa kusimama dirishani ukiangalia nje penye uoto wa asili au kijinyosha na kutembea katika bustani e, mashambani na milimani huku ukimshukuru mungu kwa uumbaji wake unaouona e, george ma e, ni mtu mashuhuri sana katika wale wanaosoma vitabu alifikisha umri wa miaka 4 na aliugua sana akiwa karibu kupoteza maisha kwa sababu alikuwa anafanya kazi nyingi bila kupumzika baada ya muda na ushauri na saha aligundua anapaswa kubadili mtindo wa maisha na kwamba anahitaji kupumzika na akapona kabisa akaendelea na maisha marefu umuhimu wa kupumzika usifanye kazi sana mpaka ukachosha mwili bila kuwa na muda wa kupumzika lzabet ametueleza kwamba kuona kwamba mungu mbunifu wa binadamu na muumbaji wake aliweka siku maalum ya kupumzika kama alivyoeleza elizabeth eh, hili fungu hata mimi nnajua kulikariri eh, anasema kwa maana kwa siku sita bwana alifanya mbingu na nchi na bahari na vyote vilivyomo akastarehe siku ya saba eh, kwa, hi- kwa hiyo akaibarikia aka na kuitakasa hiyo siku ya kupumzika watu le, wengi leo wanachanganyikiwa kwa sababu ya kukosa muda wa kupumzika wanakuwa eh, hawako sawa kisaikolojia eh, moyo wako hupumzika kila baada ya pigo moja la kusukuma damu mapafu nayo hupumzika kila baada ya kupumua hewa ndani na nje tumbo pia linapaswa kupumzika baada ya kumengenya chakula kila siku hasa kabila ya kulala ni vyema kulala mapema kabila ya saa tatu na nusu na kuamka mapema asubuhi saa kumi moja au saa kmi mbili kwa sababu saa moja ya usingizi kabila ya saa sita usiku ni sawa na masaa mawili baada ya saa sita usiku kwa hiyo uh, ukilala kama saa mbili au saa tatu na ukiamka saa kumi na moja ume, unatakiwa kwa siku ulale masaa nane mpaka tisa lakini watoto wanatakiwa walale masaa mengi zaidi unaona mtoto mdogo mara nyingi anaamka kunyonya tu baadaye analala hiyo ni vizuri sana kwa mtoto lakini kwa watoto hawa wakindagate ni watoto ambao wameanza shule za vidudu inatakiwa wapumzike ingawa walale ngalau masaa mawili mchana kila siku na hata watoto wa shule wanatakiwa bado walale mchana lakini pia hii jambo la kulala mchana ni jambo zuri sana watu baada ya kula chakula cha mchana unatakiwa kutumia kama dakika kumi au thalathini kulala usingizi hiyo inaitwa nap na una nchi moja nilifika nchi ya finland wao wanafanya kazi kuanzia saa moja asubuhi mpaka saa tano halafu wanapumzika masaa matatu wanaanza kazi tena saa nane mchana mpaka saa kumi na mbili jioni basi hawa watu wana maendeleo mazuri katika nchi yao asante je tumbo nalo ni kiungo na wakati wa usiku linahitaji kupumzika sio tumbo tu lakini viungo vyote vinatakiwa vipumzike wakati wa usiku ila moyo na ubongo hivyo havipumziki maana vyenyewe ndivyo ndio usukani wa maisha vikipumzika basi mtu atakufa lakini uh, tunapendelea tuna, tuna, tuna, tuna kupendekeza kwamba ujiandae kulala uh, matumizi ya pombe kahawa chai na majani pepsi hivyo vitu vinasisimua mwili na vinaacha mtu asipate usingizi mzuri pia kutazama runinga hasa vitu vinavyosisimua au vinavyo eh, haribu mawazo msongo wa mawazo wasiwasi vi, ni vitu vibaya vinavyozuia usilale vizuri lakini pia kula chakula kingi usiku kuchelewa na kula karibu na kulala hiyo ni, ni jambo baya linaloondoa usingizi mzuri kula chakula chepesi kama matunda au salad maarufu kama cha, kachumbari usiku usiku haitakiwi ule masaa matatu mpaka manne kabla ya kulala kwa hiyo utaona kwamba mwisho wa kula ungekuwa mzuri uwe saa kumi moja mchana lakini basi kwa sababu ya utamaduni wetu e, tunashindwa kula mapema lakini basi tungejaribu kuepuka huo mlo wa usiku tukala kama tunda tu ambalo halihitaji kupika na kama chakula kimepikwa kinaweza kuwekwa kikalio asubuhi naawini ya kwamba kupitia ujumbe wake profesa mtango tumefahamu umuhimu wa kupumzika kila mmoja achukue hatua ya kuweza kupumzika kwa sababu katika kupumzika kuna mambo mengi sana ambayo yanatusaidia afya zetu kama tukaona maswali maoni ya changamoto anwani hii hapa ya kuniandikia nakuja yesu waja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania nam karibu sasa katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi ungananami kibaga mwipaja tukiangazia maisha ya wanachuo jinsia ya kike wanapokuwa chuoni mpendo wa msikilizaji ni kukaribisha katika kipindi kizuri cha siri za ushindi hi leo nimepata wasaa mzuri wa kuwa na wanachuo kutoka chuo kikuu cha sokoine ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro chuo hiki ni cha kilimo lakini kuna fani mbalimbali mbali ambazo zinatolewa katika chuo hiki basi nikupatie kupatia wasaa wa kuweza kuwafahamu wageni wangu hapa studio hii leo lakini kumbuka uko nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja tafadhali tuwe sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha siri za ushindi mada ambayo tutazungumza nayo ni maisha ya wanachuo jinsia ya kike wakiwa chuoni hapo ndipo tutakapozungumza hasa kujua wao wanaishije nini ambacho wanakumbana nacho watuambie kwa safari yao ya miaka mitatu nini ilikuwa changamoto yao nini ilikuwa mafanikio yao katika kusoma kwao katika chuo kikuu cha sokoine ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro nchini tanzania bilashaka utajifunza pamoja nasi na wewe ya kike kwenda chuoni, pale, basi uishi vipi ukiwa chuoni. Na nafasi mgeni wangu ambao natamannda chuoniatianafai meniwailiaan kwa majina mi naitwa enina de ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha soko nne masomo ya information and record management. nipo hapa kama tulivokwisha kuambiwa kwa ajili ya kuangalia mambo ambayo sisi wasichana tunakua tunapica tukiwa chuoni na mambo mengi mengi ambayo tunajifunza tukiwa chuoni asante huyo ni penina Nina, mgeni mwingine ambaye nafasi na ya kuweza kujitambulisha asante kwa majina naitwa ni mwanafunzi kutokea university kwa kifupi sua niko hapa leo kuzungumzia mada iliyoko mezani kuhusiana na mambo tunayopitia sisi kama jinsi ya yaani wanawake au watoto wa kike katika maisha ya chuo na changamoto zake nini kinatukuta asante basi hao ndio ambao nitakuwa nao katika kipindi hiki cha siri za ushindi nisikupotezea wakati mpendwa msikilizaji basi moja kwa moja ninatamani nifahamu tu kutoka kwao pengine nyiye wote kwa ujumla wenu Aa, mnahisi nini tofauti kati ya maisha ya msichana akiwa chuoni au mwanamke maana si kweli kwamba wanawasoma chuoni ni wale wasichana tu kuna wengine ni wanawake ambao tayariwa na miji yao Uh, wanajiunga kusoma hapo pengine utofauti ukoje kati ya maisha ya mwanachuo mwanamke na mwanaume karibuni kuna tofauti tofauti tofauti mbalimbali kati ya ya ya mwanachuo mwanachuo mwanamke na mwanachuo na na mwanaume nikianza kuzungumzia kwa upande upande wa wa ni ni mm-hmm. dada dada ambaye familia familia yule anakuwa anakuwa yaani utendaji wake mzuri unakuwa ni mzuri unakuwa sana kwenye tofauti, tofauti. kwenye mambo ukiangalia darasani vizuri na pia anakuwa ana muda mwingi wa kufanya mambo yake free kuliko na mtu ambaye kidogo anakuwa na majukumu kwa hiyo tukiangalia huo upande hilo swali linakuwa ni zuri sana kwenye maswala ya wanawake ukiwa kwamba yaani ambanamaisha kwamba ukiwa chuoni hauna majukumu mengi tofauti na wale wa mama wakubwa au wanaume eh, kwako upande wako kuhusiana na manamke, na mwanamke mwanaume tofauti naona yeah. wanawake tuna mambo mengi kwa so. chuoni mwanamke ukifika chuoni kuna ile swala ya pia ps tuseme kuna ile msukumo mm-hmm. unataka ufanane na nauyu kavaa hivi mm-hmm. kuna ile mtu siu kasuka vipodozi ukienda majumbani kwao ni tofauti na huku wanavokuja chuoni mm-hmm. yaani wanakuwa kwa huku wanawake kwa maisha nilo tuliosoma tumeona wanawake wamekuwa wanakumbwa nailwamekuwa wanakumbwa na ile yani, msukumo wa kuiga vitu vya watu Mm-hmm. K- yani mtu anashindwa kuuishi ule uhalisia wake katoka nyumbani kwao alikuwa su ametoka nyumbani kwao alikuwa heleni alikuwa avai sulali lakini akifika kule chuo- huku huku chuoni unakuta mtu anabadilika yaani maisha uku, mm-hmm. na nyumbani kwao ni tofauti lakini kwa wanaume nautnmaisanaanaume naona tofauti sidhani kama wanaasilika sana japo kuna ile mavazi lakini kwa wanaume ni vitu vichache utakuta labda namna ya kunyoa stli ya kunyoa ndo atabadilika mavazi kidogo hizi hizi siku zipo lakini <laughs> kwa wanawake naona ina zio sana na kama na mungu na dini ni rahisi sana pia yeah, napenda kuongezea hapo kidogo mm-hmm. kwa wanaume wanaume labda tatizo lingine ambalo naliona kwamba kuna hiki kitu ambacho tunapewa kinaitwa bumu Uh-huh. knakuta uh-huh. watoto wa kiume wakishapata bumu wasi uh-huh. na wasichana ni kwamba mtoto wa kiume akishapata hela anasahau familia yake uh-huh. anasahau mambo yaliomleta kua msichana mmoja nakutata muda mwingine ana wavulana wangapi hivo k anakua ni kama anawatumia anatumia yeah. tukwo hapa akipata mwanaume akipata bumu kwa dada mwisho wa siku wakigorofishana hapo mm-hmm. maana tenainamani maana nasema kwa wadada inakuwa ni ni changamoto kwa kweli unaweza kakuta ana bm anatumia bum lake anatumia na pesa kutoka nyumbani za, na bado wanatumia pesa za wanaume yaani ni ni kama ni kwa p- dada huyu um, au m-mwanamke huyu tuseme mwanamke ila pia kuna wanawake wengine ambao wanajiachia wanasahu kwamba labda ni wa, kuna wamama ambao wanatoka nyumbani wanawaumezao mm-hmm. lakini akifika chuoni wanajiachia wanashinda kujua kwamba sisi ni wamama tumekuja hapa wontaka tena akifika chuoni anakua ni mtu mdogo tena sasa <laughs> kwa anasahau <chukua> <laughs> kwamba tnanasauamba ni mama nirudi kwako dada penina uliongea kitu kwamba asiyeolewa na ambaye ameolewa katika masomo inakuwa tofauti kidogo kwamba nini inakuwa changamoto kwamba huyu asiyeolewa afanye vizuri na yule ambaye ameolewa kidogo anakuwa na changamoto karibu mi pale anapoona kwamba asiyeolewa mm-hmm. ila hajapokuwa pia nakuwa kuna kama kuna mwingiliano hapo kidogo ambaye asieolewa kidogo kama muda wake vizuri a hata matokeo yake anakuwa vizuri, maka anakuwa na na vizuri muda muda wa kutosha ana majukumu mengi yanakuwa mwingine simu mwanangu anaumwa ake simu maznau kuna matatizo ya ya hivi hivi na labda Kwa kutu, muda wake vizuri anafikiria matatizo ambaye anakuwa anamzunguka tofauti na naule ambaye hajaolewa m anaweza kutoka kwa mfano anaamka asubuhi akiwa hostli ataenda darasani atasoma kewa, anaweza, kama muda wake mda mm-hmm. wakekama akiutunza asubuhi mpaka oni anaweza vizuri Una katika, swala hilo ambana, hapa. Mm-hmm. Mm-hmm. katika penina hapa nadhani ni kujitambua tu unajua kile kilichokuleta japokuwa katika hicho alichosema mwenzangu penina kuna faida zake kama huyo aliye kwenye majukumu ya ndoa atakuwa yes. tuseme kama itafikia wakati yeye atakuwa akizingatia muda anaweza akamzidi mm. huyu mwingine e, tumeangalia mbona kuna au waliotoka kazini ndo mm-hmm. ao wengi unakuta wana familia mm-hmm. ana pfom vizuri kuliko yule mtu ambaye ana familia anaishi mm-hmm. hotel hiyo ni kutokana na nini unakuta anafanya anaendekeza starehe mm-hmm. yani, ana ule upangiliaji wa muda au aumbay hajaolewa mwenzangu ameongka ule upande sasa mngsasam narudi nasema endapo mtu tu atajitambua na hakuna changamoto zitatokea sijui magonjwa mtoto sijui nini hata ye akijitambua anaweza akafanya vizuri kuliko huyo ambaye hajaolewa yaani mi nadhani ni ile kujitambua na kujua nini unachofanya kizaji ninaamini ya kwamba umeweza kubarikiwa sana wewe kama ni mzazi wa kike unafahamu mtoto wako anapokuwa chuoni anaishije kupitia kipindi hiki kimekwamsha na kujua namna gani ambavyo wewe kama mzazi utachukua hatamu kujua mtoto wako anaishije akiwa chuoniyeuwakuit utbaeeh simama mpendwa utsitsit kifo nachotata Ita kuta baro, ungari Yesu akuita utokeda utoke dhamini Uje kwa keleo, Ukisita sita, kifona na kita Ita kuta baro, momento