unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote <muchilis> igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nibasana yesu yuwaja tena njnakuja yuwaja wthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena ujambo na karibu katika matangazo kupitia idhaa ya kiswahili ya radio adventist limwenguni awr inayokutangazia kutokea morogoro kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 msikilizaji yaendelea kuungana nami kupitia kisima fm kutokea kule nchini kenya na bila shaka utaendelea kubarikiwa sana kupitia awr tanzania ambapo moja kwa moja tunakuwa sote kwa mtandao wa www jina langu ni kibaga mwaipaja hilo msikilizaji tutakayokuwa nayo ni pamoja na wimbo kutoka kwake mwimbaji na msifu maduhu unaosema sijaiyo na siku ingine wakwanza ambao tutapata wasawa wa kuweza kuusikiliza na katika wimbo wa pili tutakuwa na kundi la jicho voice ambapo wao watakwambia watu wahitaji mungo. siku zote wapita naawatazam barikiwa na watoto kutokea bigwa naamini ya kwamba watakubariki sana na kwa kwanza kipindi chetu basi na msifu maduhu na wimbo sijaiona siku igi So old msikilizaji kwa kuwa pamoja nami katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki kwa kutegeasikia wimbo huo mzuri nami ni kualike katika kipindi hiki cha watoto <stit noise> <stit noise> wetu sas mimi ni nyuki wa shughuli naenda kuzungumzia rafiki mzuri hafari rafiki je yeah, unajisikia uzuni au unajisikia mpweke usiogope nina habari njema kwako leo sisi sisi wavumbuzi tulijifunza se, mahali pakupeleka shida zetu nikuambie ni yesu kristo aliye mwokozi wetu kuna wengi waliosaidiwa naye kama wagonjwa kama wagonjwa waliofiwa waliokatatamaa hata waliokosa ujasiri yesu anasema njoani kwangu watanyie mliolemewa na mizigo unakawalia nini rafiki ungana nasi kumpokea yesu amina bwana yesu asipiwe katika darasa la, la mwali wa jua tulijifunza kusema fungu na nimekuja hapa kusema fungu la, la toka warumi sita fungu ya ishirini na tatu nayo inasema kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti bali kalama ya mungu ni uzimame yeye katika kristo yesu bwana weu amina katika darasa la mali, mali wa jua tulijifunzwa magonjwa magonjwa yanayoambukizwa kwa njia ya hewa husababisha na vimelea vinavyosambazwa kwa njia ya hewa mfano wa magonjwa haya ni surua kifua kikuu na uviko kumi na tisa magonjwa haya tunaweza kujikinga kwa njia ya chanjo usafi na kufuata kanuni za afya amina msada katika darasa darasaya mkona mungu amenijalia talanta ya kukariri mafungo nitaenda kusema isaahamsina tano haya kila anaekiunjoni majini na nasena fedha njani nuneni mle na nanjani nuneni divai na maziwa bila fedha na bila thamani kani kutoa fedha kwa ajili ya kitu ambacho si chakula na mapato eni kwa, kwa kitu kisichoshibisha nisikilizeni kwa bidii mle kilichochema na kujifuresha nafsi zenu kwa unono legeni ya masiki yanao na kunijia sikieni nafsi zana zitaishi nami nitafanya nany agana na milele na amraema za dauli zilizo imara angarali meeka kua shaidi kwa kabila za watu kiongozi najemedai kwa kabila za watu tazama utaita taifa usio lijua na taifa mtu takimbiliauamtumay naache njia yake na mtu haki yake bwana bwana mungu wetu na kabisa maana maana yangu si si njia njia zenu zangu asima kama vile mbingu zilivyojuu sana kuliko nchi kadhalika njia zangu zijuu sana kuliko njia zenu na mawazo yangu kuliko mawazo yenu maana kama vile mvua ishukavnafruji kutoka mbinguni wala hairudi huko bali inywesha adhi na kuizalisha ikampa mtu mbegu na mtu alae chakula ndivyo utakavyokuwa neno langu takola katika kinywa changu aitairudia bule baitatimiza mapenzi yangu itafanikiwa katika mambo niyo man mtatoka kwa furaha mtanguza kwa amani mbele yenu viima na na itapiga makofi itamia mani mbiimatata nymtapiao badae yaongtaasbabada igitapata tashaei mimi ni darasa la mkonoa msaada katika ulimwengu wa wavyumbi asii tumejifunza namna ya kutunza mazingira kwa mfano unaweza kuhifadhi ndege kutu kumpiga maya vimbo au kutega na kutuharibu vyota vyao mimi ni darasa la mkono wa msaada pia tumejifunza sabato tuzo tuzoi natusaijia kuwaelewa na kuthamini michango yao waanzilishi hao ni g white white james white, joseph nii nawli mimi ni darasa la mkono wa msaada katika darasa hilo tulijifunza mishani ya hali ya hewa vitu ambavyo vinapatikana katika hali ya hewa ni anga jua mawingu na mvua vipimo vinavyotumika kupima hali ya hewa ni kipimeta meta barometa na kipimo cha mvua kipimo cha mvua hutumika kupima mvua imeonyesha kwa kiasi gani barometa hupima kasi ya upepo nmeta hupima shinikizo la hewa kipimeta hupima joto la hewa nitaelezea mzunguko wa maji mzunguko wa maji huanza katika mito bahari na maziwa joto likizidi katika maji hupanda juu kama mvuke na utengeneza mawingu huko juu angani joto likizidi yangani mawingu huyeyuka na kutengeneza mvua na hiyo mvua huenda katika mito bahari na maziwa hii ni niliyoishika inaitwa wingvin. upima upepo unatoka wapi na kuelekea wapi nitawaonyesha unavuma na kila sani kibadilisha kusema upepo ntokea wapi na kuja wapi north west to, east, north to south na, west, na east to west j wa iha ya kiswahili A, niko na walimu wa watoto kutokea bigwa naamini ya kwamba uliweza kuwategea sikio katika kipindi kilichopita na ninao pekee kuweza kuzungumza nao najua wana mengi ya kuniambia kwa kile katika chama hiki cha wavumbuzi tu kwamba tulikuwa na watoto wa chama cha wavumbuzi aa alikua ni watoto ambao wanajitegemea tu kwa chama chao sasa natamani kufahamu kabla kwenye hiki chama cha wavumbuzi wao kama walimu ni sifa zipi zinazomfanya mtoto awe kwenye chama hiki wataniambia na kabla sijaanza kipindi changu natamani niwafahamishe kwamba utakuwa nami kibaga mwahipaji katika kipindi hiki ambapo tutapata wasaa wa kufahamiana hapa na kwa kwanza kabisa nimpatie nafasi mwalimu wa chama hiki ajitambulishe ni nani anatokea wapi kisha nitawapatia nafasi walimu wengine ndipo tuanze mazungumzo yetu karibu ni mwalimu wa chama cha aia chama chetu kina madarasa sita darasa la kwanza ni lile la kondoo mdogo ambalo hili ni darasa jipya tunashukuru sana wameweza kuliweka hao watoto walikuwa bado hawajapewa maongozo lakini sasa hivi wapo darasa la pili ni kinda la ndege pia hawa ni miaka mitano na wao ni darasa ambalo limezinduliwa sio muda mrefu na miongozo yao darasa ambalo liko miaka yote ni tunajua watoto hao na shughuli nyingi sana darasa linalofuatia hapo ni darasa la mwali wa jua hawa ni umri wa miaka 7 pia kuna darasa la mjenzi hawa ni miaka 8 darasa la mwisho ni wa mkono msaada hayo ndiyo madarasa yetu sita katika chama chetu cha adventure namnaamini ya kwamba umemsikia wana madarasa sita kuna la kwanza ni kondoo mdogo alafu la pili ni kinda la ndege ilo la miaka mitano wakati ili la kwanza miaka minne kasema pia nyuki wa shughuli miaka sita lakini lingine ni mwale wa jua miaka saba hawa mjenzi miaka nane na ili la mwisho ni kundi gani mkono wa msaada ndo ambao wanadili nao hawa ndio watu ambao tunakuwa tukizungumza kuwahusu katika siku ya leo baada ya kuwa mmezisikia programu zao ambazo walikuwa wnazifanya nije kwako mwalimu tafadhali tunaomba tukufahamu kwa majina na gloria anahitwagloiaigson king natokea kanisa la ladeventista wa sabato bigwa morogoro ni mwalimu wa chama cha wavumbuzi na sana sana nina, nina dili na wanachama wenye umri wa miaka minane pamoja na miaka tisa ambao ni mjenzi pamoja na kono msaada mm-hmm. mwalimu karibu kwa majina naitwa na elijo kitojo ni mwalimu wa wavumbuzi katika kanisa la bigwa mimi nal sana na kondo mdogo watoto wenye miaka minne mm-hmm. kondo mdogo tuanzie hapo unajua mi najua kwamba kwenye upande wa watoto wenye miaka minne ambao tunawaita kondo mdogo ni watu ambao wana shughuli nyingi sana sasa wewe kama ni mwalimu ambaye na nao hasa labda utuambie unawezaje kuwafanya wakusikilize watoto hawa maana tunajua ni watu ambao kwa kweli akilizao ni dakika mbili wamekuwa hivi wa dakika tatu wamekuwa hivi lakini kwenye programu tuliwaona wamefanya vizuri unafanyaje kwanza kabisa sisi mazoezi yetu anakuwa sana, sana siku za jumapili au siku za ambazo hawaendi shule hiyo mm-hmm. walimu tunakuwa tunajiandaa tukijua kabisa kama kesho tunazoezi zoezi mapema labda tuandae vikitu kidogo kama karanga ili kuleta usikivu na pia katika masomo watoto wale hawataki kuchoshwa kufanya muda mrefu kwao unaandaa tu visomo kidogo wakimaliza hapo na shughuli mbalimbali za viungo yani ile ya kucheza kuchezacheza ukimaliza wanakuwa wameelewa mwalimu labda nifahamu ni muda gani ambao wanafaa kufundisha watoto hawa miaka minne ambao ndio kondo mdogo yaani ni kwa mdagani anatakiwa wafundishe ili wapate usikivu wako nusu saa mpaka lisaa isizidi sana hapo unataka kuniambia kwamba mtoto a miaka minne naeza kakaa moja na kuskiliza wewe tu hapana yaani kwenye vipindi vyetu tunavitenga muda kadhaa muda kadhaa naweza nikawafundisha dakika nyingine ntaambee nukeni tuimbe dakika dakatano za kwenda chooni dakika dakatano za kucheza dakika dakatano za kula vitu tulivyoandaa andaa alafu nyingine tunajifunza hapo anapata usk kabisa okay vipi finyana kule sio sinsh kubwa ao kufinyana kuo <laughs> lakini tuna, tuna kabiliana napo eh naelija anazungumza kuhusiana na kondo mdogo watoto wa miaka minne nije kwako mwalimu grol wewe umesema umejikita zaidi kwa watoto wa miaka nane na miaka tisa hawa ni mjenzi na mkono wa msaada tupe kidogo kwenye kuwaongoza wao maana tunaona kwamba wao wanakuwa tayari wanaanza kujitambua tambua wa hapo unawaweza vipi kuwafanya wakuelewe kile ambacho anatamani wakipate kutoka kwako hasa ukiwa kwa mwalimu kwanza kabisa watoto hawa unapojipanga kwenda kuwafundisha kitu fulani uwe na uwe na uhakika wa asilimia mia yakile utakachowafundisha mm-hmm. sababu katika mla naoanza kujitambua ni rahisi kuuliza maswali lakini kwa namna fulani wanakuwa na uwezo wa kutambua kwamba hichi tunachoambiwa ni uongo mm-hmm. hichi ni kweli au hichi mwalimu hana uhakika nacho kwa hiyo kwanza mwalimu ata uwe na uhakika wa asilimia mia kile unachoenda kuwafundisha ni sahihi kwa sababu katika vitu tunavyojifunza kupitia makadi au tuzo mbalimbali vingi tunavyojifunza humo wanajifunza pia na shuleni mm-hmm. kwa hiyo wanapoona kuna utofauti mm-hmm. lazima watahoji eidha ni mwalimu wa shuleni au mwalimu wa kanisani mm-hmm. kwa hiyo tofauti ambao wanatakiwa waipate kwa sisi ambao ni watanzania lugha yetu ni kiswahili walaukuwe na utofauti wanapojifunza shuleni vyoni vya kiingereza na huku vyoni vya kiswahili mm-hmm. tofauti tuwe ni lugha lakini kitu kiwe kilekile kimi umesema hapo ndio watoto ambaopo wanakuwa na udadisi hasa na wanauweza wa kutambua kama umewadanganya au hujawadanganya ikitokea kwamba kuna changamoto pengine umefundusha kitu ambacho wao wanaona kwamba pengine hakikwenda vizuri au wamekuuza swali ambalo kimsingi huwezi kulijibu unafanyaje kukabiliana nao unapoona kwamba hiki kwanza kama kitu hauna wa hakika nacho mm-hmm. na kiko katika mtaalo unatokiwa waambie ni bora ukiache kama kama hakina madhara sana kuliko kitu ambacho kit mm. ikitokea ukawasilisha kitu hakikueleweka jitahidi kama ni umechelewa sana kipindi kijacho anza kwanza kuwasahihisha kile ambacho ulikikosea kwanyuma ndio uengeee nalazima uakiishe kwambahi hoambia kwa, kwa kuuliza maswali mara mbili mara tatu mm. ili waondoe kile ambacho walikipata mwanzo ambacho sio sahihi mm. kitakachoingia kitakacho cha sasa sasahii ambacho ni sahihi watoto wa siku hizi tunajua wana vitu vingi sana ambavyo wanavifahamu kuliko tunavyofikiria na wamekuwa wadadisi mno kiasi kwamba usipokuwa makini mwalimu unazkafikii hawajui kumbe wanajua ila wanakuangalia unapokosea sasa wewe kama mwalimu unapodili na watoto ambao wana uchokonozi wa vitu mbalimbali mbali, na wakati huo wanajua vitu vingi pengine tuambie ni changamoto gani hasa mnazozipata kwa watoto ambao mnaona kwamba ni watafiti na wanajua vitu vingi pengine kuwazidi walimu mnafanyaje changamoto tunaoipata ipo kwa pande zote mbili kuna wakati kwa wale watoto ambao wana udadisi ambao ni faida kwao hauna madhara yoyote hiyo inasaidia lakini tunaambiwa katika kuwafundisha tuwape na mda wa mapumziko ule muda wa mapumziko anapoenda kucheza usiwache tu wameenda kucheza shughuli pata muda naangalia wanavyocheza vile wanavyo wanavyo wanavyokuwa wakiwasiliana marafikit zao wanazozipiga kwahuyo kupitia zile stori na vile wanavyocheza kwa sababu wengine kwa kwa wadadisi wanapokuwa wanacheza kila siku anajitahidi kutengeneza kitu kipe, au kwa na wenzake kwa hiyo kwaadaisiwanaokacea tataoo o apaakwea kitu fulani una ku apa una apa, una hata unapokuja hakikisha unajua kwa sababu atakifanya kiwa na, hmm. na ujasiri zaidi naam tunakushukuru mwalimu goli kwa maelezo hayo mazuri nitarejea kwako baadaye lakini sasa hivi nizungumze na mwalimu joi kingu wewe bwana ndo umebeba idara unawafahamu watoto wako tumeona walikuwa wanapika si wanafanya nini nini kuna mambo mengi natamani uizungumzie kwa ujumla wake tunataka kufahamu kwanza sifa zao kuu watoto wa chama hiki cha wavumbuzi ni zipi hasa kabla hajajiunga maana kuna wazazi ambao wana watoto lakini hawajui kama wanapaswa kuwa kwenye chama cha wavumbuzi na yawezekana wanafahamu lakini hawawajawpeleka kwa nini hawajawapeleka tupate picha ya chama kwa ujumla wake unaweza kukielezeaji yani, ukiwa mwalimu wao mkuu hiki chama tuna <laughs> na zile ndizo zitakazomfanya mtoto apende hicho chama kuna sketi au suruali za dakibuu mashati meupe pamoja na nembo za kwenye mashati kuna kofia kuna mkana kwa hiyo mtoto anapokuwa kwenye sare anafurahia yule mzazi ambayo unaona analegarega anakuwa ajamweka mtoto kwenye mazingira ya unifu. mtoto hata kuwaia msikilizaji hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu kwa siku ya leo kesho tutakawa na kipindi cha vijana na maisha kwa maswali maoni au changamoto anaanihi yapa ya kuniandia yesiwja so tena na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook jina la awr tanzania ulikwa nami kibaga mwaipaja na kwa muda wote huo ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redadventist ulimwenguni awr kumbuka jicho voic anatubariki kwa wimbo unaosema watu wahitaji