unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuhaja tena ipata sauti hiba sana yesu yuhaja tena nakuj nakuja Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu hujambo na unaendelea kutekea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni awr ambayo inapatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia unaweza ukasikiliza matangazo yetu kupitia tovuti ya wwwawr org karibu tena katika matangazo yetu na leo tutakuwa na kipindi cha vijana na maisha tutakuwa naye tusekile mwampulo ambapo watakuja na somo wanasema kwamba vijana na mitandao ya kijamii au kwa kifupi tu tunasema kwamba mitandao ya kijamii ni tovuti au pogramu ambazo zinatusaidia katika mawasiliano katika mitandao ya kijamii watu kutoka sehemu mbalimbali wanaweza wakaungana wakawa kama familia wakawa marafiki lakini kwanza wasikilize kirumba sq wanasema ya kwamba yuhai. endea azungunza kanesikuzoce asante sana kirumba sd qwy mimi jina langu ni fnuel itanda na kwa sasa ungana naye huyu ni mwanasaikolojia na unasihi tusekile mwampulo katika sehemu ya kwanza vijana na mitandao ya kijamiiturekebishe mattz kspkndugu mpenzi msikilizaji wa awr katika kipindi hiki cha vijana na maisha kwa majina ninaitwa tusekile mwampulo ni msikolojia na mnasihi katika chuo kikuu kishirikishi cha d leo ninapenda kuwaletea maada ambayo inahusu madhara ya kisaikolojia yatokanayo na mitandao ya kijamii kwa vijana madhara ya kisaikolojia yatokanayo na mitandao ya kijamii kwa vijana kabla ya yote ninapenda tuweze kufahamu nini maana ya mitandao ya kijamii au ninajua kwa namna tofauti tofauti kila mmoja anaweza akaelezea kwa namna yake ambavyo anaelewa lakini mimi naweza nikaeleza kwa namna pia ambavyo naelewa kwamba mitandao ya kijamii ni tovuti au programu zinazoruhusu watumiaji mbalimbali na mashirika kuungana katika kuwasiliana kushiriki habari mbalimbali na kuunda mahusiano au kwa kifupi tu tunasema kwamba mitandao ya kijamii ni tovuti au programu ambazo zinatusaidia katika mawasiliano katika mitandao ya kijamii watu kutoka sehemu mbalimbali wanaweza wakaungana wakawa kama familia wakawa marafiki lakini kupitia hii mitandao ya kijamii inaweza ikatufanya inafanya dunia kuwa kama kijiji inatuunganisha kwa pamoja mtu kutoka nchi fulani kutoka mchi fulani wanaweza wakawasiliana ikawo inaonekana kama wako sehemu moja lakini kija kuangalia katika maeneo wako sehemu tofauti tofauti lakini hii mitandao ya kijamii inatufanya tuwe pamoja inatufanya tujumuike watu wanaounda mahusiano mbalimbali ya kibiashara mahusiano ya kirafiki watu wanakuwa kama familia moja mitandao ya kijamii ni mojawapo ya njia inayotusaidia kurahisisha mawasiliano katika ulimwengu wa sasa na mfano wa mitandao ya kijamii mfano ni facebook twitter instagram yahoo tiktok whatsapp telegram na mengine mingi iko mitandao mingi sana ya kijamii na lengo kubwa ni kutusaidia katika mawasiliano na kwa kiasi kikubwa imetusaidia katika ulimwengu wa sasa kuweza kutusaidia watu kuweza kuwasiliana kwa namna moja ama nyingine mpenzi msikilizaji wa kipindi hiki kwa namna moja ama nyingine watu tuna tumeziona faida za mitandao ya kijamii lakini kwa namna nyingine pia watu wameona madhara ya mitandao hii ya kijamii lakini kwa leo hii tutajikita kuangalia madhara ya kisaikolojia kwa vijana nayo na mitandao ya kijamii kwao leo hii tutajikita zaidi kuangalia kwa namna gani vijana wanapata madhara kutokana na mitandao hii ya kijamii kisaikolojia au katika akili zao make tukizungumzia kisaikolojia tunamaanisha kwamba ni namna ambavyo akili inafanya kazi ubongo wa mwanadamu unafanya kazi lakini unajidhirishaje katika tabia katika tabia tunaona hali gani kwa hiyo leo hii tutaangalia zaidi namna ipi vijana wanaathirika kisaikolojia kutokana na hi mitandao ya kijamii au madhara gani wanayapata kama vijana katika jamii katika ulimwengu wa sasa kutokana na hii mitandao ya kijamii tukianza na jambo la kwanza ambalo linawaathiri vijana jambo mojawapo ni upunguza uwezo wa kijana kuweza kufikili upunguza uwezo wa kijana kufikiri kutokana na matumizi makubwa ya mitandao ya kijamii vijana wengi wanaamini kuwa majibu ya kila wanachokihitaji au kukitafuta yanapatikana katika mitandao ya kijamii hivyo hujikuta ule uwezo wao wa kufikiri unakuwa si mkubwa kwa kuwa akili imekuwa tegemezi zaidi katika mitandao ya kijamii na mfano wanafunzi walioko vioni sekondari upenda kutumia zaidi mitandao kupata majibu ya kazi mtandaokupata zaidi kuliko kutumia uwezo wao wa kufikiri kabla ya kutumia mitandao ya mtandaoyakija kwahiyo moja kwa moja kwa tunaona kwamba uwezo akili ya kijana unaweza unapungua kutokana na kuwa kuwa akili yake tegemezi zaidi katika mitandao ya kijamii mtu anaamini kwamba kabla hajafikiria anaamini kwamba ninaweza nikapata majibu kwenye mtandao kama na swali fulani au na jambo fulani nnaza nikaingia mojamoja kwenye mtandao kwaokuaaaao fan aawekupauutokana na mitandao ajamii kuwa mikubwa vijana wengi unajikuta kwamba uwezo katika kufikiri unapungua kwa sababu tunategemea sana akili imekuwa tegemezi sana katika mitandao ya kijamii wanajikita zaidi kutumia mitandao yakijamii namfano mzurihtukiendeea zaidi hasa pale wanapopewa kazi na walimu wao ntakiwa ufanye kazi walioko vyoni vijana wengi ah, unakuta akili nyingi zaidi zaidi zinategemea simu ah, ili swali lakini akili imeelewa kama mimi ni kijana, changamoto vipi. Mimi kama mimi au, jibu. ya swali kfkelewauokanapatcangamotoabao mwanafunzi anajiuliza au kama kijana anajiuliza kwa hiyo unajikuta kwamba uwezo wa kufikiri unapungua na akili inakuwa tegemezi zaidi katika mitandao na kuamini katika mitandao madhara mengine ambayo kijana pia anaweza akuyapata ni utengano wa kihisia na watu waliokaribu utengano wa kihisia na watu waliokaribu hii hutokea pale ambapo vijana hukutana pamoja katika eneo moja au wakati mwingine ukaa pamoja katika kujadili mambo mbalimbali lakini kutokana na kila mtu kuwa bize kwa muda mwingi katika matumizi ya mitandao ya kijamii upelekea kushindwa kumwelewa mtu mwingine aliye karibu yake au kuelewa nini anapenda au Wapi au anahitaji kusaidiwa la kwa sababu ya ya kila mtu kuwa bize na mitandao kijamii ja, mengine ambayo haya kama ambavyo nimesema kwamba vijana anakuta wanakosa ule nakua kuna utengano wakihisia na watu walio karibu na hii mara nyingi inatokea pale ambapo sasa watu wanakuwa wapo sehemu moja wapo katika katikamakikundi wanakiwa katika mazungumzo mbalimbali au wamekutana wapo katika eneo moja wamekaa kwa pamoja badala ya kukaa labda na kujadili namna moja ama nyingine katika maisha ya kila siku unajikuta kila mmoja yuko bize kwahiyo mtu anajikuta kwamba aliyekaa naye anashindwa kumtambua au anashindwa kutambua kwamba huyu mtu anaweza kawa anapenda kitu gani au anahitaji nini huyu uh, mtu ili aweze kufurahi anahitaji nini kwa sababu muda mwingi mtu anatumia au kama kijana muda mwingi anatumia katika ku ingia katika mitandao ya kijamii huko ndiko ambako anajihusisha zaidi kiasi kwamba mtu aliye karibu yake anashindwa kutambua kwamba huyu mtu wa karibu yangu anapenda nini au nini apendi au anahitaji msaada gani weze kumsaidia au nifanye nini aweze kuwa na furaha au nifanye nini aweze kuwa na tabasamu kwa sababu muda mwingi anajikuta yuko katika hali ya kutumia mitandao ya kijamii zaidi kuliko kuwajali wale watu waliokaribu na kuzitambua hisia zao kwa hiyo hii ni moja ya mazala ambayo vijana wengi pia wanayapitia kwa kiasi kikubwa mazala mengine pia ambayo tunaweza tukaona pia kwa vijana ni ufanisi mdogo wa kazi kijana aliye na urahibu katika mitandao ya kijamii utendaji wake wa kazi unakuwa sio mzuri kwa sababu anafanya kazi zake haraka na sio kwa ufanisi ili aweze kupata muda mwingi wa kuperuzi mitandaoni na pia ufanisi wa kazi unaweza kupungua hasa pale anapojikuta usiku mzima anakaribia kushinda mitandaoni kwa kuperuzi kwa kuingia instagram tiktok facebook whatsapp anajikuta kwamba muda wa kupumzika unakuwa haupati vile inavyotakiwa kama mwanadamu anajikuta anachoka asubuhi anapoenda kazini unakuta kwamba uwezo waakili kwasababu akili kisha choka hata uwezowake kufanya kazi unakuwa ni mdogo kwahiyo katika hii tunaona kwamba katika ufanisi wa kazi wa kijana unakuwa umepungua au unakuwa mdogo kwa sababu muda mwingi akili yake haipati muda wa kupumzika anaishughulisha muda mwingi anajikita katika kupeluzi au wakati mwingine anaweza akapata kazi lakini kwa kuwa tayari amekuwa na urahibu katika mitandao ya kijamii muda mchache tu akikaa dakika chache anawaza kuingia tiktok anawaza kuingia ngram akikatu kidogo anawaza kusema ngoja ah, niingie nalutaanaka ah, kidogo ah, namna yake a utendaji wake wa kazi unakuwa sio mzuri kwa sababu akili ameelekeza zaidi upande mmoja kwa iyo, moja kwa moja anajikuta kwamba ufanisi wake wa kazi unakuwa ni mdogo au unakuwa sio mzuri kabisa katika kazi anoifanya. kwa sababu ya kujikita zaidi katika kui, kutumia mitandao hii ya kijamii zaidi na zaidi na muda mwingi unakuta kama ni masaa maa nne matano anatumia kuingia mtandaoni instagram huko anaangalia anavyoangalia au tiktok anangalia anavyoangalia muda unazidi kwenda au akipata kazi anafanya kwa muda mdogo sana na kuharaka, raka, pasipo, kwa haraka ka harakahraka na umakini katika kufanya kazi kazi kazi yake mwishowe afanyi vile kazi, huko, viwango, vile viwango kaziash ani kainatai kwa afya ya kisikolojia inakuwa sio vizuri akili yake inakuwa haiko sawa katika hilo uh, mazala mengine pia ambayo kijana pia anaendelea kuyapata kutokana na mitandao ya kijamii hupunguza usikivu hutokea pale ambapo vijana wa wapo katika majadiliano au wakiwa katika semina wengine wakiwa darasani wengine wakiwa katika mikutano wengi wao wanapunguza usikivu wa kusikiliza nini kile kinachosemwa au nini kinachoendelea kwa sababu mtu moja kwa moja akili yake ameielekeza katika mitandao ya kijamii unakuta semina inaendelea au mm, kijana yuko darasani au yupo katika mkutano mada zinaendelea ma, mafundisho yanaendelea lakini mtu anaona kwamba ili muda huwezi kwenda anaingia facebook anaingia instagram anaingia whasap anaendelea kuperuzi anaperuzi hata wakati mwingine katika familia mtu mtoto anaweza anapunguza usikivu pale wazazi wanapokwenda kuongea na nayeye au kuna namna moja wanaongea na nayee wanatamani awasikilizi lakini yeye yeah, moja kwa moja mawazo yake anawaza facebook anawaza instagram anawaza mtandaoni kwa hiyo unakuta kwamba kile anachoambiwa akisikilizi ya matokeo yake au ya madhara yake ii mitandao ya kijamii kijana asipokuwa nayo makini sana anajikuta kwamba hata usikivu, kwa anachokuwa naambiwa inakuwa ni hapa madarasani wanaoenda au mashuleni sasa muda mwingi mwalimu anafundisha mbele huku kijana anaendelea na kupeluzi mtandaoni asikilizi nini kinachoendelea askiinachma yukob nak ykobnaa yukob naa yuko na kwahiyo yu, inapunguza usikivu kwa namna moja ama nyingine kwa kijana nawengiwasana wanaangukia katika hi hali nakuta unaongia na kobake aw a kwa namna moja yani mtu akiwa katika hi hali au akiwa na uraibu wa mitandao ya kijamii inamletia shida katika kusikiliza maana akili yake akielekeza huko inakuwa ngumu hata yeye kusikiliza kuwa na utulivu moja kwa moja katika kuelewa jambo fulani linalozungumzwa au nini anaambiwa inakuwa ngumu kwake kwa namna moja ama nyingine madhara mengine ambayo kijana pia anaweza tunasema kwamba kijana anaweza kupoteza uwezo wa kutunza muda vijana wengi hujikuta wanaangukia katika hasara kubwa ya kuto muda kwa sababu muda mwingi kijana yuko razi kupoteza muda wake katika mitandao wa ya kijamii kuliko kutumia muda wake kujishughulisha na mambo ambayo yataleta faida kwake na kuyaweka katika ratiba lakini muda mwingi utamsikia kijana muda hautoshi mara nyingi sina nafasi ya kufanya hiki yote ni kwa sababu kipaumbele kikubwa kipo katika matumizi ya mitandao ya kijamii Um, kijana ambaye amejikita zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii hatakutwa na hili jambo au hili hilizara lakuto kuweza kuwa na uwezo wa kutunza muda kwa sababu muda mwingi yeye ataona kwamba ni bora ni muda mwingi na uh, kwa namna moja ama nyingine mitandao hii ya kijamii inavyotupotoza zaidi mtu unaweza ukajikuta kwamba nimeingia katika labda instagram anaikuta kari unavozidi kuangalia unavutiwa kari unavozidi kuangalia na kitak kutok naikuasidtaashuguli ambazo zkamfadabaadafaida kaoa katia faml igia katika mitandao ya kijamii na naukijikuta umengi katikaja ukitaka kutoka unajikuta unaendelea ukitaka kutoka unajikuta unaendelea na kadri ambavyo unaendelea ndio ambavyo muda ambavyo unazidi kwenda unakuja kuja kugundua mbona muda umeenda sijafanya sijafanya hili sija hichi unakuta wakati mwingine vijana kwamba nakuauaundabaadama daendaafanaankainginejanammda utoshi mda akutoshlakini kiamuliza muda mwingi aliutumia wapi au yee mwenyewe kija kuji ujikagua kwamba muda mwingi etumia waputa mda mwingi ametumia mtandaoni kutoka, kutoka, Facebook, kutoka, kutoka Aa, badaya, kwa mba, sijatimiza akwendaatoka enda o waliotoa kipaumbele vijana wengi wanaotoa kipaumbele katika mita, matumizi ya mitandao ya yakijamii zahidi ujikuta kwamba wanapoteza muda mda uwezowao wakutunza muda unakuwa haupo mwishowe wanajikuta wanaangukia katika hali hii na kushindwa kuendelea kufanya majukumu ambayo yanawapasa kufanya madhara mengine ambayo kijana pia anaweza akaendelea kupata ni kupoteza uwezo kuimarisha mahusiano na watu wa karibu kupoteza uwezo wa kuimarisha mahusiano na watu wa karibu mitandao hii ya kijamii kwa wakati mwingine imekuwa chanzo kwa vijana kushindwa kuwa na uwezo wa kujenga mahusiano mazuri na watu wa wakaribu wanaowazunguka kwa sababu muda mwingi ukaribu wake anauelekeza katika simu na sio watu hivyo ni vigumu kujua namna ipi mtu kujenga uhusiano mzuri na mtu mwingine tunaamini kwamba katika mawasiliano au katika kuzungumza ndipo pale watu wanapojenga mahusiano au mtu unaweza kujenga uhusiano mzuri na wale watu wa nawalewatuwako wakaribu lakini kama kijana muda mwingi yeye ajuhusishi kuwatazama watu wake wakaribu watu wanaomzunguka kuzungumza muda mwingi yeye mazungumzo yake ni kutazama tu simu na kuangalia nini kinachoendelea au muda mwingi kuzungumza kwake e ni kuchati sana instagram facebook kwa hiyo inakuta kwamba ni vigumu anapokutana na mtu ule huso kwa huso kutengeneza ule uhusiano au kuweka uhusiano wa karibu kuuimarisha ule uhusiano wa karibu mwisho nakuta nkuaakuimarisha mahusiano au unapoongea na mtu lakini sasa kama muda mwingi akili yake kuzungumza kwake ee ni kwenye mitandao tu hatumii muda mwingi kuzungumza na watu ile uso kwa uso muda mwingi yeye tuupo kwenye mtandao muda mwingi upo kwenye mitandao inakuwa ni vigumu kwake yeye kujikuta kwamba nitatumia namna hipili kuweza kuimarisha mahusiano na watu wangu wa karibu na wakati wengine inakuwa inawakera wale watu wanaozunguka hasa kama mtu aiwalewatu wa wa wa wakaribulawngikasasa na watu watu watu muda mwingi kwa sasa sasa kuimarisha mahusiano na hao ambao wanakuzunguka dunia navoendelea ni wapo katika hiyo hali mtu anaweza kawa nasafiri kutoka labda kutoka mbea um, anaenda dareslamu mtu aliyekaa naye anashindwa hata kuwasiliana naye hata kusalimiana naye tu inakuwa wengine ni vigumu kwa sababu hajui namna kuzungumza. ya kuzungumza muda mwingi yeye akili yake inawaza tu nikikaa nikitulia ni kwenye simu nikikaa nikitulia simu nikikaa nikitulia kwa iyo, hata yule mtu fili, haja, haja zungumza, wala kufahamiana tu kidogo inakuwa nikwenye sikikakiakila mtu anaendelea na maisha yake kwahiyo ni jambo ambalo si zuri kwa utamaduni wetu au kwa maisha yetu ambao tkia tuishi mahusiano ni mazuri na kuboresha mahusiano na watu wanaokuzunguka ni jambo zuri sana sana ndani ya yetu kama utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali itujuze kupitia anuanihiyapo ifatayoyesuhtna hii ni awr <mulia> redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanolitanda ninakutakia baraka za bwana na asante sana kutenga muda wako kuendelea kutikiasikiwa idhaa ya kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni na kwa sasa angana nao kirumba wkirubasqway wanasema kwamba anakuja upesi, anakuja upesi yesu, bwana wetu, nzuri tutaimba watakusanyika toka kila kabila miguni pamwana tena anakuja duniani wasafiri