nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yambakelele ya yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja Yesu tena. hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya radio ya wad vetsa ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania lakini pia waweza kutusikiliza kupitia awr tanzania na awr intercity vile vile tupo katika tovuti ya wwwawr g nchini kenya tunasikika kupitia masafa ya mita bedi 97 mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema na hivyo basi napenda nikukaribishe katika kipindi hiki ili tuweze kujua mambo kadha wa kadha kuhusiana na na ndoa zetu ni yangu ya kwamba hali yako njema hivyo basi bila wakati kuhusiando patifursa ya kusikiliza wimbo mzuri kutoka kwao mikocheni sj kwaya wimbo unaosema hapa duniani tunapita mara baada ya wimbo huo basi tutarudi kusikiliza kipindi cha sera za ndoa tunapita hatutadumu tunaelekea mbinguni kwa baba isema kundekitambo ataruvitena kutucuku vanyumbani We put our hope chenisda kwaya na wimbo wenu huu mzuri na hivyo basi ninamkaribisha mtumishi wa mungu mchungaji prigodinzota anakuja na kutuelezea kuhusiana na hatua za ndoa ni zipi hizo ungana nasi mwanzo hadi mwisho ili upate kujua ni hatua zipi ambazo ndoa inapitia na wewe ujitathimini ndoa yako iko katika hatua hipi ungana pamoja nasi Bipindi gani je kila awamu ya ndoa hutofautianaje na awamu nyingine okay asante sana <coughs> hili swali ndiyo ambalo wengi wanalisumbukia na kwenye kujali uhai wa ndoa ni vizuri ujue tabia ya ndoa unajua ni kama siku moja nilicheka lakini ni kisa kinachekesha nilikuwa na tafsiri nilikuwa na rafiki yangu mzungu likuwa miaka tisinna mbili sasa nimee mzungu anapenda ice cream sasa alinizawadia ice cream kila mfanyakazi akampa na mimi, kwa na na kwa nilikuwa tafsiri niko mzungu kaleta ice cream yake ngoja ipumzike hapo pembeni sasa sasa huko katikati huko meza yangu ina maji nikamvaa mama mmoja aliyekuwa usafi mama fulani mbona meza yangu ina maji ulijisahau au kulikuwa na nanini akahaa mwanangu ni hii ice ice cream cream ya mzungu umepewa hukuila sana kumbe imefanya nini Ime sasa katika hali ya pekee lazima ujue kwamba hii ni ice cream haitakiwi ipate joto na nakipata joto inakuwaje na wengi wasiojua kwamba kitu kinapitaje ni shida na kwenye doa nipende kuwatangazia vizuri kwa vile najua hii somo wengi hawalizingatii na kwenye harusi tu watu wanaambiwa mpendane niwaambie tu kwamba kwa lugha rahisi ni kwamba ndoa sawa na garimoshi linatoka dar es salaam kwenda kigoma utakuta kwamba garimoshi linapoanza pale ni raha watu wako dar es darislama wakitaka soda ipo lakini baada ya daka chache wanashanga wako kwenye mapori mapori mapori mwisho wanatokea morogoro wakiendelea mapori mapori wanafika dodoma baadaye tabora baadaye kigoma kwa hiyo hiyo ni safari ya gari moshi sasa na ndoa nayo kwa lugha rahisi ni kwamba mama na mumewe wanapendana wana raha lakini hapo katikati kunakuwa na mvamizi anaitwa mimba mama badala ya kutabasamu hatabasamu e, badala ya kucheka hacheki basi hicho ni kipindi cha ndoa na lazima ujue kwamba mama mwenye mimba yukoje na mnaelewanaje ili ndoa isonge mbele baadaye mnakuwa na katoto unakuta kwamba baba alizoea kitanda chake kizuri sasa anashangaa gafula wakati fulani yuko kwenye bahari ya hey, kulikoni oh kumbe palilazwa mtoto o baadaye anashangaa vitoto vimekuwa anaanza ni ni ni ni ni ni ni nini nini nini nini nini nini kile kile kile kile kile mbona mnanisumbua hiyo awamu awamu tena kunakuwa na awamu ya vitoto shule ninunulie madaftari kesho tena ninunulie kwa nini yale yajana yameibiwa alejana ya yamepotea basi ni shughuli alafu unakuta watoto baadaye wanafika chuo kikuu unakuta una nimepata mchumba unaanza kushangaa sasa hii ndoa kiuu basi bai yote ni mambo yanayo kwa hiyo ndoa ina vipindi tofauti na utakuta kwamba yule ambaye kaoa jaa shida yake tu ni wao namna ya i lakini hapo katikati wanapokuwa na watoto na uweza ukute wao wala hawajaliani wanafikiria karo na jioni ya maisha hapo watoto wote wameoa na kuolewa wanajikuta wamebaki wawili tena wanaanza kusalimiana na kuchekeshana kwa hiyo ndoa inapitia vipindi vingi sasa kuna vipindi ambavyo wanasaikolojia wanavieleza kumi ntavitaja ambavyo vipo kawaida kipindi cha kwanza wanaita romance hiki e, kipindi cha mapenzi moto moto watu ndio wameoana wanasalimiana kazi ni kubusu eh, na kupenda eh, gonga hiki ni kipindi cha mapenzi moto moto it is romance lakini kuna kipindi namba mbili wanakiita kipindi cha upendo kupoa eh, disturbance yani, utakuta kwamba vile vicheko na chereko havipo sasa watu wanaanza kuangaliana kwa jicho la jazba kidogo kila mmoja anajijali mno anaanza kumkosoa mwenzake mbona anafanya hivi mbona hanifanyii hivi basi hicho nacho ni kipindi alafu kipindi cha tatu wanaita kipindi cha mabadiliko hiki e, kipindi cha mabadiliko mabadilikoi wanakwambia kwamba mtu kishamjua mwenzake ameshajua mapungufu yake na anatamani ambadilishi na anapoona habadiliki anatamani labda ndo aivunike lakini nipende kuwambia kwamba mara nyingi hiki kipindi cha face hiki kipindi cha mabadiliko si kipindi kibaya ni kipindi ambacho umeshamjua mwenzako vizuri na umeshamwelewa kwahiyo unatakiwa uchukue hatua na nkiongea na vijana wangu wanaowafungia ndo wanawachekesha natumia kielelezo cha kisu kwamba mtu anapoona kisu yuko jikoni dada kinapendeza nafurahi lakini anapoanza kukitumia akaona kimemkata anakichukia naange tamani yakitupe kabisa lakini baadaye anagundua kwamba kumbe hiki kisu ni muhimu kwa kukatia nyama kukatia nyanya kwa hiyo anatafuta mwafaka ana hiki kisu nikitumieje anajua kwamba la hili kisu kisinikate nikishike huu kwenye sehemu ya kushikia huku pembeni sishike huu kwenye makali kwa hiyo baada ya kuona mko kwenye hiki kipindi cha mabadiliko badala ya kupeana talaka au kufukuzana au kugombana u kupelekana kwaumb kipindi cha nne kinaitwa kipindi cha maelewano e, hatua hii ni kwamba kila mmoja akishamwelewa mwenzake na taratibu zake na alivyo na haiba yake ikoje kwa kwahiyo mnamheshimu unajua huyu anapenda hivi na unaishi katika anga za kujali furaha ya mwenzako awamu ya tano inaitwa awamu ya uvumbuzi katika hatua hii wahusika huachana na mambo ya kufikirika wamekomaa kujadili mambo halisi kuvumbua mambo mema kwa mwenzake na kuyafurahia unajua mama anajua kuimba basi unamruhusu aimbe e, atoe nyimbo zake na afaulu kwenye vipaji vyake na wewe baba umeshamjua yuko hivi basi kwa kwahiyo mnaanza kupeana faraja na kila mmoja na kila awamu ya sita inaitwa ushirikiano connection phase hapa wapenzi wamepiga hatua kubwa katika kuaminiana kuwajibika na kushirikiana hapa kila mmoja najisikia kupendwa na kupendeka kila mmoja humjali mwenzake na kumthamini kwa kwahiyo unakuta ndoa imeshapitia hiyo mitikisiko nini sasa mtu ameshajua wa wa mke wangu kwa kweli kwa kupika chapati ndio yeye mi namheshimu akienda likizo na kosa raha basi wa wa sasa wangu namba saba, sasa namba inaitwa mashaka wameshajuan sasa watu wengi wana hii shida kwamba wakishakaa kwenye ndoa muda mrefu mwisho wanaanza kujiuliza hivi kweli yananipenda kweli kweli basi wanakwambia kwamba mashaka ni kitu ambacho kinabomoa ndoa hutakiwi uweze kuunda mashaka kwa mwenzako unatakiwa uunde tabia ya kumwamini lakini kila jambo linapotokea ukasema mbona mbona mbona mbona mtakwazika na mara nyingi ili msikwazike mnakuwa wazi kwamba baba watoto leo tuna kikao mahali fulani fulani tunaenda ndiye ndiye mwenyekiti na flani makamu kwa mtu akisema watu mahali flan akism anawatahalfan wanaamati wanaulikia mambo alau hatua nane inaitwa mapenzi ndoa inavyoendelea ingawa watu wanazeeka wanafikia kipindi cha nane anasema katika hatua hii watu tafuta uendwa oada oja na mpenda mwingine ni lazima busara itumike ili ndoa hiiendelee babu hakikisha kwamba unaongoza watu wa nyumbani mwako vizuri sasa nizungumzie hii kwa undani kidogo ni kwamba kwenye ndoa watu wakishapitia hivi hivi vipindi mbalimbali mbali, basi utakuta kwamba huku mwishoni wanafikia hatua ambayo wana upendo uliorejea wanapendana lakini kama ambavyo tunajua ni kwamba kwenye ile ndoa hata ingawa mnapendana sana wanasema lazima ujue mipaka mahali gani na watu gani kwa kwahiyo utakuta kwamba japo mmeoana lakini mtajistahi na mtakuwa mnafanikiwa kwenye maisha yenu ndoa ni safari lakini katika ile safari inataka staha kuna wakati mwingine lihe nilikuwa na rafiki zangu fulani wananiambia kwamba walikuwa na mtu mmoja ameshauri kwamba ni vizuri baba na mama waende shamba pamoja wasafiri pamoja mzee mmoja akasema mm, hiyo kwambia kwa nini wakasemaukienda so, shamba pamoja mama ametangulia kulima yuko mbele niko nyuma atantia majaribuni. kule kwetu kuna mito kisafiri na mama kuna mahali lazima uvute nguo kidogo ili uruke mto kwa ah, hiyo akina mama waende zao na mimi zangu mwenyewe wanaume watembee kwao wanawake kwao lakini katika hali ya pekee nipende kukwambia kwamba kipindi hiki kinachopofika cha wapendanao kupendana na mkewa akakupenda basi ujue tu kujistahi mtembee pamoja mwende sokoni pamoja hata ni kwenye mto e, lazima ujue kujitawala sio kusema kwamba mimi sipendi kuwa naye na mara nyingi ndoa inakuwa na raha inapokuwa baba na mama anafurahi kuwa pamoja na mwenzake Harafu hatua ya tisa inaitwa matumaini trust phase. hapa utakuta kwamba wanandoa wanapemdana na kuaminiana na maisha ni matulivu hakuna mashaka na mwisho kabisa wanasema awamu ya pendo timilifu awamu ya pendo timilifu maana yake ni kwamba sasa baba na mama wameshakuwa watu wazima wanaojiheshimu kila mmoja anamheshimu mwenzake na hata kama iweje anaamini huyu ananipenda na nahuyu mwingine anaamini ni nimwenzake anampenda anapoinua simu ya mwenzake anajua ataniletea habari njema sasa changamoto kwa wanandoa nipende kuambia kwamba amani nyumbani mara nyingi inakosekana kwa vile wengi hawajui kuwa ndoa ndoa ni safari inapitia vipindi mbali mbali. sasa mwenyewe kwenye yako ujue kwamba ndoa yako iko kwenye awamu gani kwa vile wengine wameanza kwa upendo motomoto ukapoa wengine wakafikia mambo ya mabadiliko lakini lazima mm, mujue namna ya kurudi kuelewana e, kuna wengine ambao kweli wanajua kushirikiana lakini wamefikia mda wa mashaka hey, hivi huyu yuko yukoa huko shije, huyu yuko tanga je huko anaishishiotanga lakini haya yote unapokuwa unaelewa na kuyathamini takuta mnafikia kipindi hiki cha nane cha mapenzi kwamba baba na mama wanapendana wanatumiana ujumbe na mwisho wanatumainiana na hatimaye wanafikia pendo timilifu hebu bwana awabariki kwenye safari yenu ya ndoa mjue kuwa watu wanasafiri kwenye petro wa kwanza tatu saba anasema kadhalika ninyi waume kaeni na wake zenu kwa akili ukikaa mke wako jua awamu hii ya ndoa tuliyopo ni ipi kama ni wakati wakuwa na vitoto viko shule ukakuta mama hakukupokea vizuri elewa hatu ni zile kero ndogondogo za ndogo ndogo watoto wamemsumbua usiache ukampa taraka somo letu la mwisho katika mfululizo wa masomo haya ya uh, amani nyumbani ni kwamba kichwa chetu cha habari kinasema uwe kipepeo mpenda amani uwe kipepeo mpenda amani unajua kipepeo utamwona hata akiwa kwenye nyumba hafukuzwi okay? lakini kuna wadudu wengine buibui wanafukuzwa na nawewo lazima ujue kuwa mtu wa amani kwenye matayo 544 anasema pendeni hadui zenu waombeni wanaowauhi kwa lugha rahisi ni kwamba talaka ni jambo ambalo halikubaliki uwe mtu wa amani katika historia kuna watu ambao waliendesha mambo yaliyokuwa magumu kuliko ndoa kwenye mwaka 1994 kulikuwa na mashariki ya kati huu kulikuwa na fujo lakini katika hali ya pekee kuna watu watatu walipewa tuzo ya amani alikuwa yasa arafat shemon peresi na rabin hawa watu walifanya vizuri kutafuta usuluhisho wa amani ya mashariki ya kati watu walikuwa wanapigana wapalestina na waisraeli lakini hawa watu watatu wakaweka mwafaka kwa lugha rahisi ni kwamba hata mataifa yanakosana lakini yanaweka mwafaka na nyiye kwenye ndoa ambao ni watu wawili mweke mwafaka kwa mwaka 93 nelson mandela na frederick de clark waliweza kupata tuzo ya amani kwa nini walikuwa na jitihada za kukomesha ubaguzi wa rangi na kuweka misingi ya demokrasia yani mandela utakuta alimkubali mzungu aliyekuwa ana mnyanyasa akiwa gerezani na wakawa iye ni rais na huyu ni makamu na kweli wakapewa tuzo ya amani E, kwenye maka9 e, kuna mtu anaitwa desmondtutu uh, huyu alikuwa anapigania harakati za kupinga ubaguzi wa rangi afrika ya kusini kwa hiyo katika hali ya pekee utakuta kwamba wakapata tuzo ya amani lugha rahisi linayopenda kukuambia ni kwamba kama wanadamu walipata tuzo ya amani wewe ndani ya familia yako lazima ujue namna ya kujipatia tuzo ya amani kwenye waefeso 42 anasema muye daima wanyenyekevu wa pole na wenye saburi vumilianeni ninyi kwa ninyi kwa mapendo kwenye arumi 1419 anasema kwa hiyo tuyazingatie daima mambo yaliyo ya kuleta amani na yanatoyotusaidia kujengana alafu arumi 1218 anasema kama ikiwezekana kaeni kwa amani na watu wote nipende kukuambia ndugu msikilizaji kwamba hotuba zetu hizi ni ombi kwako kwamba roho mtakatifu aweze kuwa pamoja nao kwenye familia yako uweze kujua kuwa ndoa ni safari ndoa inapaswa ifanyweje na ujue kwamba talaka ni jambo lisilokubalika na kwa wanaume wanaopenda kutoa talaka nipende kuwapa habari njema kwamba unapotoa talaka mara nyingi unaonekana kwa yin ndiye ambaye hazikutoshi kwa ulipewa o clipewa fursa ya kuchagua msichana umpendaye duniani pote na sasa ulipompata ulipaswa uweze kujua kuishi naye kwa kanuni unajua wambie zamani sana kuna kituko kilikuwa kinatokea wale walio wa kisasa mtashangaa lakini wakati niko form 1 moshi mlishangaa kwenye miaka ya sabin kulikuwa na vituo vya simu viko pembeni ya barabara na kulikuwa kuna zile simu za kuweka kidole uzungushe lakini tukakuta vituo hivyo vingi vimegongwa vimevunjwa sasa tulipouliza kwa nini hizi simu za barabarani zimevunjwa wakasema watu wengi hawakujua namna ya kuongea walipoambiwa nenda ukapige simu e, kwa kwahio mtu anatoka kijijini anaambiwa anaenda mjini ukapige simu waeleze watu fulani kuwa tumefiwa basi akienda anakuja na rungu yake anafikaa pale kwenye simu anagonga kwa rungu yake nganga mjomba huko darisalamu tumefiwa sasa kumbe simu haigongwi kwa rungu unatelezesha kidole na vivyo hivyo kwenye familia jifunze kanuni nyingi ili ujue kwamba mwanamke anakuwaje wazee waimani wanakuambia kwamba mke hapigwi kwa kofi anapigwa kwa busu anapigwa kwa kanga sasa utakuta mtu mwingine yeye mambo ya kichache badala ya kuwa mkarimu na mcheshi kwa mkewe ampe adhabu ya kwenda nayo kwenye hoteli ya fahari wale ye unakuta anatwanga kwenye uso mke kaumia maisha ni magumu bwana awapatie nyumba zenye amani kwa jina lake yesu amina amen tumefikia mwisho wa kipindi hiki kwa siku ya leo asante kutenga muda wako kwa pamoja nasi mimi naitwa habi machirumshana tulikuwa naye mchungajia sikilizaji inawezekana kabisa ukawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapaj esohj te na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sandukla posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na kwa kufikia hapo hatuna la ziada asante sana kwa kuwa pamoja nami tumefikia tamati ya kipindi hiki kwa siku hii ya leo jina langu habi machelumshana nikutakie usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kitakuwepo kipindi cha ijali afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa ninapoondoka studio ninapenda nikuache nao mikocheni sda kway na wimbo unaosema najua mtetezi wangu endelea kubarikiwa