unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yiwaja tena nipata sauti nimbasana yesu yiwaja tena yeswat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu iwaja tena ujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya redio adventist ulimwenguni awr na wakutangazia kutokea morogoro kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania na kupitia kismfm mtandao wetu ni www org jina langu ni kibaga mwaipaja hii leo utakayokuwa nayo hewani ni pamoja na waimbaji wa kundi la the Blessed voices wakikwambia nuru kutoka mbinguni Yesu i will go to the guitar. lakini pia tutakuwa na waimbaji wa the hamoni wakikwambia nitamwambia baba nrukt chaulan kwa upande wa kipindi cha watoto wetu hileo tutakuwa naye mwalimu elia mwakalonge tukizungumza kwa nini watoto wanapenda kuangalia katuni hilo ndio ambao tutalijadili hileo hapa studio ni kuombe sana tuwe pamoja ya mwanzo mpaka mwisho na kwa kwanza kipindi chetu hawa waimbaji wa the Blessed voices wanakuambia nuru kutoka mbinguni boy, now I Yes, who are they na hapa studio hii leo niko na mgeni ambaye nitampatia nafasi ya kujitambulisha kabla kuanza kipindi chetu karibu mwalimu elia mwakalonge huyo hmm. ndio mgeni ambaye niko naye hapa studio naamini ya kwamba kuna kipindi cha nyuma kidogo mliwahi kumsikia na mambo yalikuwa mazuri naamini pia mlijifunza mengi kutoka kwake na hii leo tuko hapa kuweza kujadili kitu kidogo ambacho kitakuwa kikihusiana na watoto na pengine mwalimu wakalonge tunajua watoto ana vitu vingi ambavyo wanavipenda unahisi ni vitu gani hasa wanvndwatoto wanavipenda vitu vingi vingi sana lakini kwa kuvitaja kwa siku ya leo ambavyo tunaweza tukavidadavua kwa upana zaidi Uh, watoto wanapenda kama mtakundua hmm. sana yani hata wafundishwi lakini wanapenda Oi, chips. chipsi, kripsi, vitu ambavyo wakati mwingine mpaka hata sisiwatu wazima tunashangaukiangalia Tuna sisi uh, kama chama mm-hmm, mm-hmm, mm-hmm. kuichukua mpaka unaweza kushangaa wanapendea nini lakini kuna kuna kitu nyuma yake wanachopenda Mm. watoto wanapenda katuni sana mm. katuni, katuni. Mm. ni kitu ambacho wanapenda na utajiuliza kwa nini watoto wanapenda kitu kama hicho na hata watu wazima katuni Ndiyo, wapo eh, ambayo tunaweza kwa nini watoto wanapenda lakini kuna kitu kingine watoto wanapenda wanapenda michezo michezo sana michezo wanapenda sana yaani kwake amani ya moyo kucheza lakini pia kama utagundua wanapata sana sana kwenye kuiga mema lakini mabaya ni sana. Tena, ni rahisi tena wanayagundua hili baya la kubeba kwa hiyo hivyo vitu na vingine vingi ambavyo watoto wanavipenda kwa hiyo hapa kuna chipsi kuna katuni mm. kuna michezo unasema mema sio sana ila wanapenda kubeba zaidi mabaya, mabaya. basi mii naona uh, mwalimu tuzungumzie katuni tujiulize tu maana katuni ziko kila mahali nami ni watu wengi sasa hivi wana tv kila mtu nyumbani anatamani awe na tv na akikosa ni kama amepungukiwa kitu fulani hivi na katika hizo tv ambazo tuko nazo tunakuwa na channels mbalimbali mbali ambazo tunazitumia sasa tujiulize leo kupitia vile vitu ambavyo ambavyo umevitaja watoto wanavipenda nambalimbali ambzuumzia katuni kwa sababu <laughs> ninaona watoto wengi sana wako katika kundi la waoatia auendauangalia katuni, yeah, katuni ani <laughs> imekuwa ina madhara na ina, ina faida zake katuni na tukijiuliza nini maana ya katuni ndiyo katuni ni michoro ya kisanaa ambayo sasa tume, imebadilishwa imekuwa kama ni vielelezo katika muundo wa kiteknolojia kwa hiyo unaona kabisa he, inakubalika na kwa nini sasa ni watoto labda tujiulize tunapoongelea watoto tunaongelea watoto katika upi mm. wa mtoto chini ya miaka, miaka saba ni mtoto na kisaikolojia chini ya miaka nane lakini kijamii ni chini ya miaka kumi na mbili na kisiasa ni chini ya miaka kumi na nane kwa, kwenye e, iko kwenye makundi makundi iko kwenye yaani tu jumla kwamba ni mansfu kumi na sabaua nn e, wanafalsafa uh-huh. u- wengine wanasema mtoto ni yule aliye na wazazi wote wawili mtoto hmm. hana hametoka k unaweza kukuta mtoto akiwa na na na miaka mitano mm-hmm. akafiwa na baba na mama wote mm-hmm. ni watu wazima yule yule mtoto ni mtu mzima kwa sababu tayari ameingia kwenye ya kujitegemea hana mahali pa pakuegamia kwa maana ya baba au mama lakini akiisha oa oh, mke mm-hmm. ambaye ana wazazi wawili anarudi kuwa mtoto nalo hilo ni jambo pana <laughs> pia la kulijadili sasa kwa nini sasa ninajitaka kumwongelea ni chini ya miaka kumi na mbili chini ya miaka kumi na mbili kwa maana kuanzia sifuri umeneelewa wakati mwingine unaweza ukakuta mama ni mja mzito lakini katuni ikiwashwa mm. hata mtoto akiwa anarukaruka anatulia kwa sababu imevuta usikivu wa mama toaa imevuta na usikivu wa mtoto sasa katika mtazamo huo katuni kwa nini imekuwa imekuwa na mvuto sana kwa sababu moja ina mabadiliko ya shughuli kwa hiyo haichoshi kwa maana ya kwamba huyu mtu akiangalia l mala amebadilishiwa rangi hii au amebadilishiwa staili hii au na ndio maana unaweza kukuta katuni zamani zilikuwa zinachorwa kama picha mm-hmm. na ambazo ziaszina akisi e, taswira fulani lakini sasa hivi haihakisi taswira badala yake inahakisi taswira na kubadilisha kwa hiyo zile za uh, wanaita black and white, mm. au tunasema ni nyeusi na nyeupe picha zile ambazo sio za rangi mm. hazina mvuto sana kwa sasa hivi. kwa sasa hivi. Mm-hmm. Kwa sa lakini, sasa hivi sababu zinachosha unaangalia mbili umeishamaliza lakini hizi hizi zinabadilisha hiyo mtoto unaweza kukuta amechukua usikivu mzuri kabisa kuhusiana na uh, lile linaloendelea pale nataka kuniambia mwalimu sababu kubwa watoto wengi wanapenda katuni hiyo ni sababu kubwa kwa sababu umri huo unapenda rangi <tus> rangi sana na kwa sababu pia jambo lingine la pili pilimda wao wa kukuwa makini na kitu <tus> ni mdogo sana sasa chukulia tunasema kwamba uh, mtu kupata usikivu ni umri wako jumlisha moja ndio dakika ambazo unaweza ukatulia ukawa makini kwenye jambo jumlisha moja Kwa kama jamboumlisha mojamaanamana thelahinatano thelaina sita uh-huh. ndio dakika ambazo unaweza ukatulia bila kupepesa macho bila kunda kutoka kwenda kwenye Ku, kuwaza kitu kingine mm. ikitokea huko chini ya hapo mm. una ugonjwa ambao tunauita adhd ambao ni wa kukosa usikivu huyu ana, ana, ana dakika ndio maana zilikuwa zinaitwa yaani ni vi video vifupi vifupi na kama sio kifupi ni kirefu kwa maana ya dakika kumi na tano zaidi ya yule mtoto basi inakuwa imebadilisha okay. rangi shughuli okay activity zimebadilika badilika kumfanya akitoka huko ak, akienda hivi ak, ak, akitoka akitokahaimchoshi na kwa sababu wazazi wengi mm. sasa hivi wamekuwa na kauvivu kidogo kakukana watoto mm. hako kauvivu kametupata kiasi kwamba tunaona sehemu kubwa ya kumfanya mtoto asinisumbue mwekee katuni tutakapokuwa tunaendelea na mada mm. utaona tutakapofika kwamba faida zake ni ni nini mm. na hasara zake mm. yani kweli lakini kimsingi mm. katuni zinafanya kazi namna hiyo pengine nifahamu jambo lingine maana mm. najua yeyote anayanzisa kitu hata mm. wewe mwakalonge ukiamua kufanya kitu fulani mm. unakuwa na malengo yako ambayo mm. umeshayapanga binafsi kwamba mm. katika kitu nachotaka kukifanya natazamia nipate abc kutoka mm. kwenye hiki kitu mm. sasa kwa upande wa TV, uh, hasa hasa katuni mm. nini kiko nyuma ya pazia au unahisi ni nini lengo la kutengeneza hizi katuni ambazo zina, zina vuta watoto tumesema mm. unahisi kuna nini ambacho kinapatikana kikubwa ambacho kilikuwa mm-hmm. kinapatikana nyuma ya pazia mwanzoni mwa uanzilishi wa, wa katuni ilikuwa kurahisisha mm-hmm. ufundishaji kakukuwa na lengo baya mm-hmm. Mm-hmm. kulikuwa na lengo la kurahisisha tabia njema iweze kumfikia mtoto kulingana na aina yake au necha yake ya kujifunza mm-hmm. kwa mfano sifuri mpaka miaka mitatu wenyewe wanapenda picha rangi zinawavuta nyimbo nzuri mm-hmm. zinawavuta mm-hmm. lakini ukiingia nne mpaka sita ni umri wa shughuli hawawezi kutulia mm. mara wako wako wako hapa mara wako hapa hapa mara mara kwa hiyo ili ili kuweza kupata kundi ni afadhali ulitengenezee kielelezo mm. ambacho kinaweza kikawafikisha kwenye kujifunza kitu fulani sasa shida fulanisaashida inapokuja hapo mm. lengo lilikuwa zuri lakini jinsi linavyokwenda linatoka kwenye lengo la ufundishaji linaingia katika biashara na nlinapoingia kwenye biashara inakuwa biashara uria hiyo kila mtu mwenye kuhitaji kufundisha kitu anataka akifundisha pia wazazi katika hili hilituko nyuma kidogo yeah. unahisi kwamba katuni hizi zina faida labda tuanzie pia kwa sababu ndio lengo lilikuwa zuri kama hmm. lakini vile tunavyolichukulia changamoto tena lilivyo eh, sasa eh, eh. lilivyo sahizi lina changamoto kubwa sana kwa sababu moja unapoongelea mzazi mzazi yoyote mzazi yoyote ana lengo la kumfanya mtoto afikie mambo haya manne la kwanza mzazi anatamani mtoto awe mchamungu japokuwa tuna tofautiana asa apo kwenye mchamungu ambayo mm. ni ni maswala ya kiteolojia nayo nikubwa sanwamaanatoto anatamwachsa siwa wakati fulani atamwacha atembee mwenyewe haya yote mazoezi yanamfanya mzazi A, a, lengo la mzazi ni kwamba ajitegemee mtoto ajitegemee lakini la tatu mtoto ajiamini mtoto wako akikosa akikosa kujiamini mzazi anasononeka lakini la nne ni mtoto ajithamini kwamba siku moja utalala haya mm. mambo manne yapo kwa mtoto wako ucha mungu, kujitegemea kujiamini, kujiamini na kujithamini na kujihamininujitamin mtoto wako anayo ndio mana nikawa nimeandika kile kitabu cha malezi kwa kizazi bora kwa hiyo unapokutana na na changamoto kama mzazi hmm. anataka sasa ndio hilo swali lako tunaangalia faida ni nyingi kuliko hasara hmm. na niliposema swala la mzazi kuona haya haya yote aya retu isipokuwa unapokubali kuwa mzazi umekubali kuungana na mungu yaani mzazi wewe mwanamume na mwanamke mnapoungana kukubali kuwa wazazi maana yake nimekubali kumshirikisha mungu na unapomshirikisha mungu maana yake ni kwamba mungu ndio anayetoa maelekezo mm-hmm. ya namna ya kumfanikisha mtoto mm-hmm. na kuna wakati mwingine kuna kunathen moja ngumu mungu akiona hufanikishi yale malengo yake mm-hmm. anakulaza mauti ili maut naye kwamba wewo pumzika sasa mimi niendelee ni, ni, ni kuchukua jukumu sasa yale maelekezo kila mzazi anayo sasa faida yake tunapoona kwamba je hii katuni hizi hadithi mm. zinaenda na ile misheni mungu anayoitaka ya kumfikisha mtoto kumcha yeye mm. inapokosekana hiyo tayari kunakuwa na asara ya katuni kumbuka kuna nguvu mbili zinasukumana zina, zina shetani hayuko hajafumba macho lakini pia na mungu yupo kwa ajili ya kutawala unapomtegemea mungu ana watoto unapomwacha shetani anaingiza mafundisho yake na umri wa kuingiza mafundisho ni chini ya miaka saba chini ya miaka saba hakuna kitu chochote duniani kisicho na msingi hata nyumba mm. ina msingi hata unaposhona unatakiwa kuanza msingi hata kama unapochora unatakiwa uanze na ile ule msingi kwa hiyo ule msingi ndio unaokufanya ulete gorofa juu hmm. au nyumba ya kawaida hmm. kwa hiyo chini ya miaka saba ni kipindi ambacho tunatakiwa tuweke misingi ya hofu na mungu hmm. kujitegemea kujiamini kujidhamini sasa hicho ndicho kipindi kama utagundua ndio wapenda katuni ni wengi usisahau kuanzia mama akiwa mjamzito e, alianzia hapo, hapo. kila kitu mja kutoka mm. hapo hata kuna kuna zingine zinatoka mm. za mama alikuwa anapenda pombe sana mtoto amekuja amezaliwa mm. naye anapenda pombe <laughs> kwa hiyo wakati mwingine kile kitu unachokifanya wakati wa waujauzito amaana ndio msingi umeanza kumjengea nani mtoto, mtoto. Mm. sasa namtotoasadionacheea kusema katuni mm-hmm. zisipo chaguliwa vema mm-hmm. zisipochaguliwa ziwepo zisipochaguliwa njia za ufundishaji nitumie mm-hmm. neno hilo uh-huh. njia za ufundishaji mm-hmm. eidha kwa kiererezo au kinadharia mm-hmm. au kivitendo zisipoangaliwa vema zinapoteza yuemaisha ya baadaye ya mtoto na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki kwa maswali maoni a changamoto anwani hi yapa ya kuniandikia anakuja, anakuja yeshjatea so na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anwani a barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina laar tanzaniakesho ni vijana na maisha asante kwa pamoja nami endelea kubarikiwa na vipindi kutoka hapa studio na nnapokuacha the hamony wanakuambia nitamwambia see No.