nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipate sauti himbasana yesu yuhaja tena najnakuja So tena. hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu haya ya idhaa ya kiswahili ya redio ya adventisa ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 na kupitia tovuti ya wwwawr org lakini pia unaweza ukatusikiliza kupitia awr wa tanzania mimi jina langu ni niel tanda na kwa sasa ninakukaribisha katika kipindi kizuri cha vijana na maisha leo tena utakuwa naye mchungaji pite john somo unasema kwamba vijana na mahusiano lakini kwanza tusikiliza kundi la akendo wanasema kwamba amani itokayo juu duniani kuna machukizo vitabilio na masumbufu jipe moyo tunaye rafiki awezaye kutupa amani amani kuu toka kwa yesu ni nimokozi rafiki yetu ndiye awezaeleta amani amani ilio kutoka juu mani ku toca por jesus mi mocozito rapique tu aweza eleta ama. sana, sana akeno moja kwa moja karibu katika kipindi cha vijana na maisha na huyu mchungaji pter john vijana na mahusiano vijana wa kiume niligusia jana vijana wengi wa kiume ukikaa kuzungumza nao wao wanataka kupata mwanamke mcha mungu mwanamke ambaye hajawahi kuimba kwaya awe na usichana wake lakini shida inayonchanganya mimi ni hii huyu kijana wa kiume ukimuuliza wee wanaume wako unao ye hana sasa we wakwako hauna alafu unamtafuta mtafuta aliyonao mungu wetu anasema hivi anakupa wa kufanana sasa wewe maisha yako hovyo alafu eti mungu akosee akupe maisha mazuri ndoa itavunjika shetani na mungu hawezi kukaa nyumba hii E, kwa hiyo nisikilize unayenisikiliza wewe msichana na wewe kijana mwanaume anayepaswa akuoe ama mwanamke unayepaswa umuoe sio yule unayemtaka ila ni yule wewe ulivyo kwa hiyo usianze kuchukua kuchukuabk umeandika wakinalozi nita una majina kumi na mbili umeandika halafu mbele anasoma lesoni <laughs> jumatano anakua kenye bada ah, ah, wewe unasoma lesoni wewe jumatano unakuja kwenye ibada wee baada ya kumwangalia mwenzio unayemtaka jiangalie wewe kuna kitabu fulani ilikisoma kinasema sheria ishirina moja za uongozi kuna sheria moja inasema hivi fosi zinavutana inaitwa inaitwaorc fosi zinavutana mbaya anamvutia mbaya na mzuri anamvutia mzuri kwa hiyo tabia yako na mwenendo utakaouishi ndio utakaokutengenezea thamani ya mtu kuona huyu ni mume anayenifaa ama huyu ni mke anayefana nini anayenifaa lakini wo ukiwa unataka tu upate kizuri kwa kukiangalia kizuri ila haujaangalii wewe unapoteza muda maana mungu lazima akupe unayefanana naye binti mmoja aliniuliza na kwa sababu ya muda umetuishia nikasema nitalijibu na hili ananiambia pastor vijana wa kiume wanakuja kutuambia wanatupenda na tunaingia kwenye mahusiano halafu wanaomba alafu tukikataa wanagailisha tufanyaje hivi nikuulize binti unainisikiliza hapa kipi bola uimbe kwaya na uwachwe au ugome kuimba uwachwe kipi kipi bola nisikilizeni mabinti nisikilize vizuri nisikilize binti uliokuweko hapa na wale mliokuwepo mbali ni aheri mwanaume akuache na heshima yako kuliko akuache akiwa ameshakudharaurisha mabinti samaani mwanaume alivyoumbwa na mungu ni esteno sio inteno mwanaume kuimba kwaya na mwanamke ni sifa na anaweza kujisifia akakwambia kabisa unamjua mele eh, nimeimba naye unamjua eh, nimeimba naye lakini mtoto wakike awezi kufanya nini ni aibu ni fedhea nisikilizeni mabinti tunza hakuna kitu cha thamani kwenye hii dunia kuliko vitu vyote kama mwili wako wafane watu ukisimama mbele ama ukipita kanisani wafane watu wakumeze mate sio wakuteme mate na ili umezwe mate sisi wanaume tunahadisiana nikija kwako nikakuimbisha mienzio nachanganya nakupenda ukinikubalia nikaomba tuimbe kwaya ukanikubalia nikikaa na wenzangu najisifia mmoja atakusifia jamani yule dada anaimba hey, anaimba ila hey, ajsfamaakati anaongea hivyo tayari anaongea kwenye grupu la vijana tuko nane na mimi mwingine nikisikia nikisikiammwenzangu hey, tayari hoja nami kajaribu kwahiyo na mimi nikija nikitoka hapo tumeongezeka tulikuwa nane wawili wote tayari hivi umejiona we binti ukisimama mbele kanisani unaimba tunakuonaje yani unatoa tunakuonajeyan haleluya yani, a yani natoain wale vijana na ambao oh eh, yesu Nikombo, <laughs> uta- utakombolewa sana mboe <laughs> wakina dada nimalizie kwenye ulo swali kitu cha mwisho muhimu sana nisikilize binti binti mimi kakaako na kuuzia hili wazo unapokuwa na mahusiano ya kuimba kwaya na walimu wengi wa kwaya ukisimama mbele kuimba utatuchanganya sauti alikuja huyu mmeimba naye ana mtindo wake ye mtindo wake sasa umeshaimba na watu nane kama ulikuwa ni mlango sasa sinigeti nisikilize binti kuanzia leo usipime thamani ya mwili wako na vitu vya kipumbavu nisikilize kijana wa mungu anayehitaji mke wa kweli akiambiwa hakuna kuimba mpaka siku ya ndoa huyo kijana hapo kwako kwa atangang'ana kuliko sehemu nyingine yoyote na hata akikuacha akikaa na vijana wenzie atakuwa anawaambia kwamba jamani nisikilizeni naomi jembe nimeimba hapo nyimbo zote lakini dada ana nini anamsimama lakini kuna wadada siku hizi yani ukikoaye to- <coughs> tayari anatapika gus- niwaombe mabinti chukua hilo lakini nimalizie mambo manne muhimu sana takusaidia nilifundisha mambo ya kiroho lakini kwenye mchango wa uokovu kwenye mchango wa mahusiano ni lazima na lazimanawe una nafasi ya kufanya katika kila jambo kwenye maisha yako usitegemee kila kitu nikufunga tu na ku, na kuomba kijana nkufuna t nakuomba nawe ijana unasehemyao yakufanya inaniambia hivi mwanaume mtu anayelala na mwanamke hana nini hivi maji ndani ya kanisa umeimba kwaye na watu nane halafu we tena bado hata ukisimama hapa mbele si tunakuona kama hauna nini nasijui watu wanapata wapi wapiokareji niwaombe vijana wenzangu dunia tulionayo sasa dhambi ya uzinifu imekuwa sifa wengi wa wanaume wengi wa wanaume especially ambao hawajaoa hawaoni wanaona wanaonai wao haji kwako kwa sababu anahitaji maisha na nawewe anakuja kwako kwa sababu anataka kuimba kwa hiyo binti kuwa macho kujua yupi sahihi na yupi sio sahihi na hakuna kipimo kitakachokusaidia kumjua mwanaume sahihi kama kutokuimba naye mpaka siku ya ndoa hiko ndicho kipimo cha pekee na kuachia leo kijana wa kike yoyote atakayesema anakuhitaji uwe mkewe mpe kipimo hicho mwambie nimekubali hatuimbi nyimbo mpaka siku ya nini mwanaume wa kweli utampata lakini kuna njia nne muhimu sana zinazoweza kusaidia kumpata mwenzi njia ya kwanza mimi nimeipa jina urafiki urafikit urafiki ty nisikilize sasa hivi unapokuwa kanisani tengeneza urafiki na kila jinsia na unapoutengeneza urafiki wako ufanane usibadilike yaani mimi pita nina urafiki labda na anita jinsi navyohusiana na anita na jinsi navyohusiana na velo na jinsi navyohusiana na shoma hawa wote watatu wakikaa kuniongelea waniongelee mtu wa aina hii nisimuonyeshe hata mmoja hata kama yuko ambaye nasema katika hawa huu inamuona yanafaa napaswa kwanza nisionyeshe dhamiri yangu hii itanisaidia nini napojenga urafiki na watu hao wengi bila kuwaonyesha dhamiri yangu wao watanichukulia mimi kaka na akinichukulia mimi kaka hatonificha hiyo kuna wakati nitaanza kujua sili zao kwa sababu gani anajua kabisa pita ni kaka hana mpango na mimi unaweza kukuta siku ananiambia pastor pasapita shirikiane yani kwenye maombi naambia tunaombea nini mi mwenzio nakojoa kitandani hapo mi nasema eh, eh. naanza kujiuliza mwenyee je hili naweza kupambana nalo hili naweza kwenda nalo kwa nini amefunguka kwa sababu sijamwonyesha na muhitaji nimejenga urafiki tu wa nini lakini pindi utakapomwonyesha hata kwa matendo hivi unajua mwili unaongea kuliko mdomo hata kwa matendo binti akishaona una interest na yeye kucha zake zote ataficha ataanza kupritendi na hatofunguka kwako kwa hiyo urafiki ni kitu muhimu lakini ishi urafiki sawa na wote ili asipate hisia zozote za kuonyesha wewe una hiyo ni urafiki type urafiki type typ una madhara ya urafiki typ binti ukiishi naye kama dada na kaka baadaye ukagundua huyu binti ndiye ananifaa kuwa mke mara ya kwanza ukimwambia mwenziwa anajua utani huo ndio urafiki ta tu nataka sasa nimweleze nimeshaishi naye karibu nimeona ananifaa sasa nataka nimwambie kwa hiyo ntamuita nitamwambia shoma eh, mi mwenzia unanichanganya kuwa na wewe sasa ananichukulia kaka kwa yu, ataka, hmm, kapita, acha, kwa hiyo nikimwambia hivyo anaweza wako nini yeah, anajua ni aaaa yangu anawei kufanya kitu kama hicho sasa sasa nisikilize kijana wa kiume anza anza kubadilisha mawasiliano ukimtumia message ya whatsapp unamwambia mambo mambo dada sasa, anza kusema mambo, mai akifungua a ch se ianawakium ana kubadiisha utamkuta naye anajibu poa oh, poamai ueshangilia ukishan <laughs> umemwambia mambo ma akajibu mai tayari <laughs> kwa kwahiyo urafiki tatu ni ile steji ya pili ya kumwambia kabisa yani mnakaa chini na binti unamweleza na nisikilize mwana binti unapokaa chini kuambiwa unapendwa hacha ujinga wa kucholachola michoro usioijua yani kuna wadada paka anakubaliana wamependana kucha zimeisha kucha hizo yes unakuta kijana kwamba mi mwenzio nakupenda we kod... <laughs> uko aafu wekapita huko is aacha huo ujinga huo <laughs> ujinga kwa sababu ifuatayo mnapokaa kijana na kijana kuongelea kile mnachoongelea mnaongelea maisha hamko kwenye utani mko kwenye issue, nisikilize mko kwenye inayoweza kuleta madhara kwenye generation ama ikaleta baraka mtoto wa kike unapokaa kutongozwa macho yako yote mawili yamwangalie mwanaume tena mkazie kuanza hachakuanza kucholana micholo usiofanya nini mkazie kabisa alafu anakwambia mizi nakuhitaji mke wangu hoji maswali Ehe. lini unanioa lini ah mungu akipenda achana nahuyo nakuambia ukweli kama kijana nakuambia nakuhitaji unamwambia unanioa lini mungu akipenda akipendawambia asante ondoka maanake hata mpango haupo sasa huyo mtu mnakaa naye ambao hata hana mpango wa kukuoa lini kwa hiyo anataka kufane... si wanasemaga kabla ya final exams kuna moko eh? kwa hiyo anataka akufanye moko akiwa na nini hoji hayo mambo unanipenda ndio unanipendaje napenda mungu akijalia uwe mke wangu e, ilo wazo zuri Ehe? lini unatarajia tuingie kwenye ndoa mimi mwaka huu mwezi mweziwa tisa tatasaamaai aaiail akila kitda ili uweze kujua huyu ni mtu sahihi au sio mtu sahihi lakini u, aina ya tatu ndo unaitwa uchumba nimeshaongea na wewe tumeshakubaliana tulivyokubaliana sasa kinachofata tunawashirikisha wazazi nakumbuka baada ya kukubaliana na mke niliyemwoa aliongea na wazazi wao wakaandaa afra ya chakula hata sio posa afa ya chakula siku hiyo tumetoka kanisani tumeenda kwao nikala na familia yao binti akasimama akawaambia familia nzima jamani hey, memuona huyu ndio yeye hapo mi najikuta kweli ani nimekaa hapo najiona mimi ndio nani na mimi babangu yuko hapa nikamwomba baba nyumbani na mama wakaandaa chakula na mi nikamkaribisha nikawaambia wazazi ndio yeye na sikuchukua muda nikawachukua wazee wa kanisa wawili tukaenda kwao posa kila kitu na tangazo la uchumba la kwangu lilitangazwa kanisani na nnnakumbuka mzee emanueli mapunda akawa anawasistiza mkimwona pita na shoma wamekaa sehemu msiwasumbue wanajadili mambo yao nisikilize aina ya tatu ni muhimu sana maana mnashirikisha jamii nzima na nisikilize anayefata hatua hizi uchumba huo hauvunjiki shida tuliyo nayo tunaanza kinyume ya mwisho ndiyo ndoa wamai kuuzulia ndoa zinazofungwa weangalia wanavyo maji ukiona wale aliwanamachihivi ao jue tayari wale ambao bado wali utona Tintin. Tintin. <laughs> <laughs> <laughs> a, a, mimi niko hapa shoma yuko hapa nimemsubili miaka mingapi pasasorongai yuko hapo mbele anatusubiri yani mimi nitaenda ifu kweli hivi kweli Amna, yani leo aimwanazmaletajua echeeesha <laughs> <nituwai. laughs> vijana wenzangu pointi ya mwisho muhimu sana ndio hiyo ya kuingia kwenye ndoa nisikilizeni sasa vijana wengi wanachokikosea leo hii dunia na vijana wengi wamekuwa wapuuzi mungu anisamehe wanafanya vivesa wanaanza ndoa e, kuna kitu kinaniuma eti binti na akili zako timam unatongozwa kwenye whatsapp unakubali kwenye whatsapp na huyo kijana umekutana naye kwenye makambi alafu haiishi wiki na kwaya mmeimba hakuna mwanaume mwenye akili timamo ataoa mke wa hivyo hata huyo mwanaume anajua kabisa huyu sio nani kama mimi ndani ya wiki moja nimeweza kulima mahindi yameota nimevuna nimechoma nimekula huu mwindi huu sio wa mungu huu huu, huu ni, ni ushetani mtupu maana hakuna mwindi unaoota hivyo niwaombe vijana fateni hatua nilizozisema usianze ndoa kinachofata sio uchumba uadui baadaye mnafarakana na kuleta hafra kubwa ambazo hazina maana ndani ya familia mungu awabariki wa turekebishe ture matatizo dy ami yetu to a kubishesh to a kubishesh na boke yo yasay yo ona mo he mo de po to Kijacho, ulizwa, nini. kama utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuze kupitia anuani hapo ifuatayo yeso so ni waja tena na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni a barua pepe ni kiswahili at awr.org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni mtangazaji wako fanuelitanda ninakutakia baraka za bwana na kuacha nao hawa ni tukasa kutoka muhas jijini dar ussalam dunia ni hapa For Safiri, to a