nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yammakelele yesu yiwaja tena ipata sauti himba sana yesu yiwaja tena nkujnakuj Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena naitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia awr tanzania na awr intecity mbea vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwwr nchini kenya tunasikika katika masafa ya 897si mpenzi msikilizaji wa idhaa ya kiswahili karibu sana katika kipindi kizuri kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa matangazo haya jinalangu habi machelu mchana ninayo imani ya pekee kwamba wewe msikilizajius baalab Yes, osana webaza enyo mukama omulokozi katonda muka, muka tulina okumwebazanga abalala tebalina kwambala Mbona mbona, muri oluke de we mazinga ko olombu kumbi we ye. <inaudible> we mazinga ko, umagenda ko awamu namazia. We mazinga ko, olopa ngalaku ye. Abala bagamba. Ndakolete Jesus na wabasize era wamukurumize wemazenga ko mumagenda ko awamunda mada wemazenga ko olonga kala kweye abala la bagamba kulingi ndakolete Jesus na kjakuwademukama buno bulokozi bwabwmukaktonkumu tusanye kumujemberanga abalala esanyu tebalina babonabona buli olukedde webazengako olobukumi bweyebwebazengako mu magendago awangunda mmadda We have a great day. a We a kibyakkoledde yesu nabo basinze era bamugulumizeosanna wesigeenyo mukama akuwonya okufa webazengamukwimako ebilala tevikwinulanga wesigeye kuli olukete webazengako olwobukumi bweyewebazengako mu magendago awamunammatya webazengako olwokwagalakweye abalala bagambe The we go, Weba kweye, Amala Miki saja de mukama uno uno kuzibwa bua. Mukama katunda kumunyo, tusaye gumujemera. Abalala, tevalina. Bona bona, uri alukedweva zenga ko, onobuku mweye. Sanda weva za, weva zenga ko, muma genyako awamuna mbata. Weva Zengako, ko olopa galakwe ye abalalaba gamba kulingi lakolebe Jesus na wobasi nzere era awamunda Bacambe, Uvindi Bianco, let be a su, Naboba Cizer, Ela asanteni sana akasia singers na wimbo wenu huo mzuri na sasa basi tunakwenda kusikiliza kipindi cha sera za ndoa hapa tunaye mchungaji david mbaga mchungaji david mbaga hapa anatueleza kuhusiana na vitu viwili muhimu katika ndoa unajua ndoa ina mambo mengi sana muhimu lakini sasa anacho kitu cha pekee sana ambacho mtumishi wa mungu anatamani tufahamu ni vitu viwili ni vipi ambatana pamoja nasi somo la leo linasema vitu viwili muhimu katika ndoa unaweza wee ukaweka tu vitu viwili muhimu katika mahusiano na mara tunapongelea vitu viwili katika mahusiano ambavyo ni muhimu sana najua akili yako inaanza kupapasa ni vitu gani hivyo sikiliza katika vitu hivi viwili upendo sio wa kwanza wala sio wa pili ndiomaa nikasema leo nisikilize vizuri kwa sababu naweza ukafikiria umeelewa kumbe umeelewa kwa taarifa yako ulidhani ya kwamba upendo unadumisha ndoa leo nakupa taarifa upendo haudumishi ndoa kaa mkao mzuri utaelewa kama unabisha kauliza wazazi wako wamekaa miaka yote mpaka sasa hivi wako kwenye ndoa nenda wakawaulize nini kinawafanya maendeleo kukaa watakuambia na mara nyingi unajua shida iko hapa leo jamii jamii yetu hii tume tumeanza kuchukuliwa na mitazamo ya ndoa tunazoziona kwenye tv hiyo zile za kwenye tv tunataka tukopi na kupesti tuingize kwenye ndoa zetu kawaulize watu ambao wanatengeneza muvy wanakwambia kwenye ndoa za tv huwa kuna tek hujanielewa yaani kwenye ndoa za tv zile kuna saa watu mtu anasogea anasogea anasogea anabia mwangalie mwenzako anamtazama vizuri anaviwa nyoosha mkono ananyoosha mkumbatie basi mbuso anamkumbatia alafu anavia ah, umekosea anza tena lakini ile ndoa ya kwako kwa ya nyumbani haina tek ile na teki kao kuwa makini sana kwa taarifa niliyokuambia ni kwamba upendo sio namba moja katika vitu viwili ambao navisema leo wala sio namba mbili hiyo unatakiwa ujue kabisa sentensi fuatai itakutisha kidogo nime- nimetanguliza tahadhari itakutisha kidogo sikiliza inasemaje maana imekwambia inatisha kwa hiyo kaa vizuri usioe au kuolewa na mtu kwa sababu unampenda simonainaweza kutisha tayari kwao kaa mkao mzuri tu utaelewa mbele ya safari kuwa makini sana katika hili kwa sababu utakuja kugundua ya kwamba watu wengi ambao wamedumu katika ndoa mpaka leo wako vizuri kuna hivi vitu viwili pekee vilisababisha waendelee kudumu unaweza ukapenda mchezo kwa mfano kuna mchezo mchezo mchezo wa, wa kucheza bao na, natoa kwa mfano Aa, mimi kama, kama, kama mshauri na saha na mwanasikolojia ninashauri sana watu wacheze michezo ambayo inasaidia ubongo kufanya kazi vizuri lakini ambayo haina madhara mojawapo ni, ni mchezo kama ule wakwetu wa kiafrika ule wa kucheza usolo ule unachangamsha akili sana mchezo ambao sishauri kabisa ucheze kabisa ni mbaya kabisa ni mpira wa miguu kabisa nakushauri usije ukacheza kabisa kwa sababu katika maeneo ambayo ni muhimu katika mwili wako ni ubongo kuna hatari sana ya kuari ubongo wako sasa sikiliza unaweza ukapenda mchezo wa bao unaupenda kabisa mchezo wa bao lakini huwezi kuucheza kwao kupenda kitu sio kuweza sio kila ambao wanapenda kuoa au kuolewa wanaweza kuoa au kuolewa sio kila ambao wanapenda ndoa wanaweza ndoa haleluya limekuchanganya zaidi kidogo tunaanza kuelewana sasa unaweza ukapenda gari kabisa penda gari kabisa lakini uwezi kuendesha kwaio kupenda kwako gari haukufanyi wewe uliweze gari tunaanza kuelewana sasa kule nyumbani tuna, tuna watoto wawili mimi na mke wangu na watoto wawili wa kwanza mnamfahamu watu wa mwanza sana nilishamsema ni junior wa pili ni danieli danieli anapenda magari kupitiliza yaani mimi napenda magari ila yule amenizidi ni kadogo lakini mkifika barabarani kwa mfano mkifika sehemu waipaki magari mengi kwenye supamaketi hospitali tukishuka ili nijue kwamba amezidiwa na ugonjwa hawezi kutamani gari hapo najua huyu mtoto leo amezidiwa ila nampeleka waai tukishuka tu anaambia baba tukapande tukapande tukapande tukapantukapandeili anapenda magari lakini kuendesha hawezi kwao anachofanya yeye ukifika nyumbani anataka umweke kwenye stelling anazungusha saa uzuri ni huu imemzidi lakini anapenda magari ila hawezi kuendesha una habari kuna watu wengi sana wanapenda ndoa ila hawaziwezi ndoa yaani mpaka anaota kabisa nitaolewa i taoa lili aya akimwambia haya ndio hiyo hapo ni miezi mitatu anakuambia e sikujua kwa siji ukachanganyikiwa kwa taarifa yako nikuambie watu wengi ambao wamepeana talaka leo walipoulizwa bado walikuwa wanapendana wengi sana wengi wengi wengi katika kazi ya ushauri na saha niliwahi kushauri watu wa mataifa fulani ambao walikuwa walikuawanaishi tanzania dar daressalam na wamekuja pale wanaandaliwa kwa ajili ya talaka kwakabidi ni niwashauri wajiandae kwa talaka nikawashauri vizuri kabisa lakini nikamuuliza yule mwanaume nikamwambia mama mama mama hebu toka kidogo mama akatoka nikabaki jamaa nika ambia, Uko serious, unataka huyu nataka tuachane ukweli wa moyoni kwa nikmbiat zote huyu mwanamke bado unampenda anasema nampenda sambona unamwacha anasema mchungaji hata nikikupa na huwezi kuishi nayo ila moyoni anampenda kumpenda mtu hakumfanyi awe sahihi na hapa ndipo vijana wengi wanakosea hata kwenye maombi wanapokuja kuomba mchungaji uniombeenikuombee nini kuna mtu ninampenda na tamani huyo awe wangu yani kumpenda hakumfanyi awe wakwako ni mpaka uelewe vizuri mambo yanakwendayi kwa wale ambao wanaangalia kwenye skrini sasa hivi wanaona mtu mmoja kuna jamaa mmoja ameshika saa na ki, kidubwa cha kutengenezea saa alivyokunja hilo jicho ukimeona utafikiri ni fundi ila hajui chochote unajua kuna watu wanamikwara hey. si kila anayependa kitu anakiweza hata mimi hapo ukinitazama namna hii kuna kitu ninakipenda napenda sasn napenda violin ila siwezi kupiga yaani kiona mtu anapiga aon na tamanimimi sinaweza lakini ukinipa najikuta napuliza mpaka hewa inaisha ila mwenzangu akipuliza yeye anapuliza vizuri kabisa na inatoka vizuri sikiliza ndoa yoyote iliyofanikiwa ni matokeo ya mambo haya mawili mbao nakwenda kukuambia najua mpaka hivi kuna mtu kwenye sahivi navyongia kunamtu anakreakwenye kita siuyatogoe tuyajue usidandie bodaboda kwa mbele itakugonga kwanza hyamambo mawili ni ya muhimu sana kwa taarifa yako katika mambo haya mawili maombi hayashiki hata namba mbili wala maana kuna mtu hapa anawaza nasema ndoa imekuwa ngumu niombe kuna vitu vya kuombea kuna vitu vya kuchukua hatua unapiga magoti sema hatuaunapiga hey mchungaji nimefunga na kuomba lakini imekuta ndoa iko vile vile yani mungu anakutazama nasema hilala kuombea kuna vitu viwili muhimu sikia kitabu cha hosea sura ya nne fungu la sita bibilia inasema watu wangu wanaangamizwa kwa kukosa maarifa anasema roho mtakatifu hapo naongea na watu ao na binadamu hapo amesema roho mtakatifu amesema wanaangamizwa kwa kukosa kitu gani una habari kuna ndoa ambazo zingepona kama watu wangejua maarifa sikiliza misali nne fungu la saba mimi nasoma kile kiswahili cha kisasa soma kile cha kwako anasema jambo la msingi ni kujipatia hekima toa vyote ulivyo navyo ujipatie akili haleluya na naulizeni jamani jambo la msingi hapa ni nini kujipatia kitu gani toa vitu vingapi ujipatie nini kuna mchekeshaji mmoja unajua tukwe kanisani watu wanajidai hawaangalii wachekeshaji lakini keli wanawaangalia kuna mchekeshaji mmoja namhifadhi jina lake akampigia simu anko kaambia anko kati ya pesa na akili utachagua nini <laughs> anko akamjibwa akamwambia kati ya pesa na akili ha? mimi bwana ntachagua akili anko akamuliza kwani wewe we utachagua kitu gani kitugaisema anko sishangai ukisema okay, unachagua akili mimi kweli mi nitachagua pesa k wow, unachaguaje pesa sema ha, ni kawaida kwa sababu kila mtu anachagua kitu ambacho hana anko akakasirika kabisa asema kwa hiyo umeniambia mi sina akili sema ha, ha. umechagua wee mwenyewe mimi akili nazo ndio maana na shida ya hela <laughs> najua memfahamu tayari ndoa iliyofanikiwa ni matokeo ya hekima na busara haleluya haleluya ukiona watu wana ndoa nzuri haikutokea kwa bahati ndoa nzuri haitokei tu kwa bahati ka bayo unashushiwa ndoa nzuri inatengenezwa haleluya wanaume wanaume ni kidogo mwanamke ambaye unayemtaka mzuri unayemtaka wewe kiukweli yuko akilini mwako mungu anakupatia bidhaa ambayo haijakamilika uitengeneze ili ikamilike haleluya utakuwa na msongo wewe baba na tutakuzika hivi karibuni kama unadhani ya kwamba umeoa mwanamke mkamilifu imekula kwako itafikia kiwango unaongea mwenyewe sikiliza hili utalinukuu kwenye maisha litakusaidia huwa na nyundo hakukufanyi kuwa fundi <laughs> unashanga mtu ameshika nyundo hatu naita fundi <laughs> sio kila mtu ambaye yuko kwenye ndoa anaweza ndoa alafu vijana ambayo hamjaoa na kuolewa si kila sentensi ya watu waliooa unaichukua mtu anakwambia ah, ndoa ngumu e, ni ni ngumu kwake kwa sababu hawezi kuendesha sasa unapewa reta hiyo hapo una leseni ya pikipiki unasema gumu ni kweli lakini mlete fundi wa kuendesha teta anaambiaona rahisi tu ili unasikia mtu anaenda kwa, kwa, kwa nataka kuwa, nambia, eh, unataka kuoe eh. eh, jipe moyo hakuna mtuanaendatmalmialhina tau nyumba hujengwa kwa hekima na kwa ufahamu huhibitika ukiona nyumba nyumaapaongele tofai nyumba sasa sikia nyumba hujengwa kwa hekima na kuimarishwa kwa busara hii ni kiswahili cha kisasa utaniuliza hekima ni nini na busara ni nini niende tukwa haraka upate vizuri kabla ya hapo misali misali nne tano jipatie hekima jipatie ufahamu usisahau wala usiakatae maneno ya kinywa changu ikabidi niangalie hivi neno hekima maana yake ni nini nikaangalia dictionary moja ambayo nimeipenda sana inaitwa wordnet dictionary inasema wisdom. accumulated knowledge inasemao erudition or nihment ni mkusanyiko wa ufahamu ndio ndio hekima we unasema e unasema una hekima wakati hakuna kitu ambacho umejaza hapa ili uweze kuwa katika ndoa nzuri mahusiano mazuri tafuta ufahamu hekima ni ujuzi wa mambo au kanuni au taratibu lakini busara ni namna unavyotendea kazi ujuzi ulionao haleluya hujanielewa nielewa goja nikuambie kidogo hii kusaidie yaani kwa taarifa yako kupenda ni mpaka hujue kupenda yaani kama hujui kupenda hata kama unapenda hutajua kupenda kumbe kupenda ni mpaka ujue hivi watu wanapendwaje unaweza ukadhani kwamba unapenda kumbe ule unayempenda hata sielewi kabisa mara nyingi nauliza kina mama anasema naona huyu mwanaume hanipendi namuuliza mzee mama anpdnauuliza mze moamaadch simpendi wakati natoa kila kitu nyumbani kwa sababu kwa mwanaume kupenda ni kutoa mahitaji lazima uwe na ujuzi wa kuwa na mume bora au mke bora ni ujuzi mke mwema ni lazima umwelewe ujue vigezo lazima ujue tofauti za kijinsia kabla ujaingia kwenye mahusiano watu wawili wa jinsia tofauti wanaongeaje si kila unayemwona anakufaa unaweza ukajikuta mwanamke unayemwoa kwa kweli alikuwa na haki zote za kuolewa na injinia wakati huye ni daktari sasa mke wa injinia akaolewa na daktari kuwa makini sana kuna kazi hapo wengine anakuwa na, na msongo mpaka wanakunywa pombe pombe haisaidii jifunze kanuni za mawasiliano kuna namna ya kuwasiliana hii lazima ujifunze upende usipende lazima ujifunze hosea ne sta anasema watu wangu wanaangamizwa kwa kukosa maarifa yatafute maarifa sikiliza kwa kuwa wewe umeakataa maarifa mimi nitakukataa wewe usiwe kuhani kwangu mimi kuhani ni mwakilishi maana yake kuna watu wanakutazama unavyoishi kwenye ndoa hasa watoto wako kwa sababu umekataa kuzijua kanuni za mungu unawafundisha watoto vitu vibaya ndio maana katika hosea anasema nimewakataa watoto wako kwa nini wanaenda wakiiga mtindo ulionao wa maisha ya ndoa ambao sio sahihi nikwambie hata mimi unavyoniona hapa asilimia kubwa ya maisha yanayoishi kwenye ndoa niliona kwa wazazi wangu sikuwahi kuona hata siku moja wanagombana nikajifunza kumbe wana ndoa hawagombani jamani simwwapigie makofi wale wazee wako pareni jamani kidogo hata siku moja lazima ujifunze hizi kanuni tukizifahamu tutakuwa na mahusiano mazuri tafuta hekima tafuta busara tafuta akili kosa vitu vyote usikose akili kosa vitu vyote usikose hekima hekima ni nguvu hekima itakuketisha dhawa kuu hekima itakupatia mali usitafute mali tafuta hekima maana hekima itakupatia mali rafiki yangu wewe kijana wewe binti ni wakati wa kutafuta hekima usiwe na haraka msikilizaji inawezekana kabisa ukawa umepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi h yeso so niwaja tena na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr.org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania sikilizaji hatuna la ziada naamini ya kwamba umepata kufurahi na kubarikiwa sana katika kipindi cha sera za ndoa na hivyo basi ninapotoka hapa studio ninapenda kuache na wimbo kutoka kwao wimbo unaosema nitavuka vilima endelea kubarikiwa na matangazo yetu kumbuka tu kwamba kesho kipindi kipindi cha cha ijali afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi jina langu habi amani ya bwana idumu yetuumbu pamoja na nawe Nesubi, wako kori ni umbari, wa guana, bali postarama, ni albaranina fura, wa la si, na wasi wa si ka mi lima, sanama miaubana nina fula walasina wasewase kawe mikibu kaminelebya milima bisuakiwa ametanggulia chana siombali ona dalili vyatuvidi towena umoja jambo umoja unipakamasa kukeshariki msuli