nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana yamakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuhaja tena najnakuj yesu tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena karibu mpendo msikilizaji katika kipindi kizuri cha biblia ya kujibu hii leo ninakukaribisha katika matangazo haya jina langu ni kibaga mwaipaja na kumbuka unaendelea kunitegea sikio kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea hapa morogoro na bila shaka waweza kunipata kupitia awr tanzania na kupitia kisima fm kutokea kule nchini kenya mtandao wetu ni www org na hilo msikilizaji waimbaji ambao nitakuwa nao hapa studio ni waimbaji wa kurasini kwaya watakuja kwako na wimbo unaosema napenda kuhubiri na a wainbajiwawatakuja kwako niumbo na osema kuwa, kuwa wake yesuku wake yesu jeni kusudilako ungeenda naye njia nyembambacak ve basi nikusii uweze kuwategea sikio waimbaji wa kurasini wakitufungulia matangazo yetu na wimbo na penda kuhubiri katka kipindi hiki cha biblia kujibu ungana nami kibaga mwaipaja na edison peter ten nichukue fursa ya pekee kumkaribisha kwako mgeni wangu nikimpatia nafasi ya kuweza kujitambulisha ndipo tuanze kipindi chetu cha biblia ya kujibu hii leo karibu kwa majina ninaitwa peter huyo ndio ambaye tutakuwa naye katika kujibu uh, maswali ya msikilizaji wetu ambayo aliweza kuyauliza na na na bila kupoteza wakati unajua Edison, watu wanatamani kufahamu vitu vingi sana sana kutokana na biblia takatifu hmm. wamekuwa maswali mengi sana, lakini hawajui watapata wapi majibu hmm. basi hii kuyaulizaitwat wanatamaniufa kwamba kupitia ww mungu atakutumia kuwabariki na kujibu maswali yao ili waondokane na changamoto ambazo zinawasumbua kuto kujua nini ambacho wanapaswa kukifanya na kuna swali la ndugu ayubu kutoka kule kigoma yeye yeah, anauliza hivi mnara wa babeli ulijengwa nchi gani duniani mm. je mabaki bado yapo mm. hilo ndo swali lake kazi kwako kwa hapa <laughs> ah, tunapozungumzia mnara wa babeli mm-hmm. tutasoma kwa mara ya kwanza unatajwa katika biblia katika kile kitabu cha mwanzo ile sura ya kumi na moja tutaona mm-hmm. baaday tu ya gharika anasema kwanzia fungu la latatu la, la kwanzia fungu la lapii anasema ikawa watu waliposafiri pande za mashariki waliona nchi tambalale katika nchi ya shinari wakakaa huko wakaambiana haya natufanye matofali tukayachome moto walikuwa na matofali badala ya mawe na lami badala ya chokaa wakasema haya natujijengee mji na mnara na kilele chake kifike mbinguni Tukafa, tujifanye jina ili tusipate kutawanyika usoni pa nchi hiyo muulizaji anauliza kwamba mm. mnala wababeli ulijengwa wapi mm-hmm. tunaona baada ya garika watu anasema wakatawanyika katika nchi ambao wakaenda katika mahali panapoitwa shinari na hapo anasema kwamba wakajikusanya waka, waka fungulani kwamba wakasema tujijengee mji na mnara na kilei chae kifike mbinguni kwa hiyo katika mahali hapa shinari ndipo walipoweza kujenga mji na huu mji kukawa na mnara ambao ulikuwa ndiyo mnara wa babeli katika lile fungu la tisa anasema kwamba kwa sababu hiyo jina lake likaitwa babeli maana hapo ndipo bwana alipoichafua ichafua ruga ya dunia yote kwa hiyo katika ujenzi wa huu mnara katika mm-hmm. nchi ya shinari ndipo ambapo mnara huu ulijengwa sasa tutaangalia kwamba hii nchi mm. ni wapi ambapo yes. ndipo hasa swali la msikilizaji limejijenga lime hapo mm-hmm. a, nchi ya shinari ipo katika eneo ambapo panaitwa mesopotamia ambapo mesopotamia ni neno ambalo la kiunani lina limeundwa na maneno mawili ambapo neno la kwanza ni meso na potamos hii meso ina maana ya kati kati au kati a na potamosi ina maana ya mto kwa hiyo ili neno mesopotamia ambapo ndipo inapatikana hii nchi ya shinari ni nchi ambayo ipo kati ya mito na hii nchi mesopotamia ndiyo nchi ambayo tunasema ni kusini mwa iraki ya sasa ni kusini magharibi mwa mji wa iraki kwa hiyo tunapozungumzia babeli na hu mna wa babeli kwa sasa tu, ni nchi ya iraki ambayo ni kusini magharibi mwa nchi ya iraki na wanajiografia wanasema kwamba huu mji wa babeli au mnayo wa babeli pia mm-hmm. unapatikana ni maili hamsini na tisa kutoka mji mkuu wa iraki bagdadi hiyo ni mwendo wa maili hamsini na tisa kusini magharibi mwa mji mkuu wa iraki bagdadi kwa hiyo msikilizaji tu uelewe kwamba mji wa babeli mnayo wa babeli kwa sasa ulijengwa katika nchi ambayo ndio kwa sasa inaitwa iraki mm. kusini magharibi mwa mji wa iraki. Ya, cha pili chapili mm. chasai mm. hili pia anauliza kwamba Ye, mabaki bado yapo mabaki yau mnala bado yapotunapo ya mna, mm. tunapotazama katika mnaa wa babeli mm. ukiangalia wana, wana historia au hao wanaitwa wana aoloia kwa namna mbalimbali mbali wamejaribu kufanya uchunguzi mbalimbali na biblia inathibitishwa zaidi na historia hakuna jambo ambayo utakuta biblia yani imejificha wanahistoria wasiweze ku, ku, ku, ku, ku, kugundua kwa hivyo kupitia historia tunapata uthibitisho wa huu mji wa ananii babeli kwamba mabaki bado yapo na kwa ufupi mwanahistoria wan, mmoja anaitwa robert oldemy huyu ni mjerumani ambaye sasa ali katika mwaka wa 878 aliweza kugundua misingi ya mji wa babeli na mnaa wa babeli katika eneo lile kwa hiyo mabaki bado hapo misingi ya hu mji bado hapo lakini pia kipo kibao ambacho pia kilionekana kibao hiki kilionekana ambacho kinaonyesha mji wa babeli na mfalume wa babeli kwa hiyo mabaki ya mji wa babeli bado yapo na huu mji au mnara wa babeli mm-hmm. unapatikana hapo kusini magharibi mwa nchi ya iraki kwa hiyo ndio hasa huu mnara ulipo au ulipojengwa katika nchi ya iraki ambayo ni kusini magharibi mwa kwamba msikilizaji swali lako litakuwa limejibiwa wakati mwingine watu hatufahamu historia zinakuwa ziko vipi lakini kupitia majibu hii leo basi ndugu yangu ayubu umefahamu kwamba Uh, babeli ilijengwa katika nchi ya iraq ambayo ndio inapatikanadunia yetu ya leo lakini kwa kipindi hicho ilifahamika kama shimi shimi shinari, shinari. <laughs> basi hilo ilikuwa ni jina la nchi hiyo kwa wakati wao lakini kwa sasa inafahamika kama iraq mm. naamini kwamba pia kwamba mabaki ya huo mnara bad yao ha leo kutokana na mwanahistoria ambaye ametajwa ni Robert kuchunguza na kugundua kwamba mabaki hayo bado yapo na basi tukitoka kwake ayubu kutokea kule kigoma na swali lake hilo tunaye stella william kutokea mbeya yeye anauliza hivi shetani anaumbo gani ni kweli ana pembe au mweusi <laughs> hivi shetani watu hivshetaniumbatuanafikiria kwamba ni mweusi au mweupe ni kweli siko naaia mbalimbali katika uh-huh. wakati huu mm. watu wana maswali kama hayo shetani anaumbo gani na siko mm. picha na taswira mbalimbali ambazo zinajaribu kumchola shetani mm-hmm. akiwa kama kiumbe mm, mbaya mwenye mapembe lakini pia katika namna tofauti tofauti mm-hmm. lakini ndio swali la msikilizaji wetu kwamba anauliza anaumbo gani mm-hmm. A, tutakwenda kuiangalia biblia ina mtambulishaji huyu mm-hmm. shetani yes. au anaumbo gani mm-hmm. cha kwanza tutaangalia kwamba shetani ni malaika shetani ni malaika na alikuwa ni malaika wa nuru mm. kabla ya kuitwa shetani sasa ana umbo gani A, labda kwa ufupi tutasoma zaidi katika kile kitabu cha ezekieli ile sura ishirini na nane tuweze kuona huyu shetani ambaye mzungumzaji anauliza ana umbo gani sura ishirini na nane kwanzia lile fungu la kumi na mbili anasema maneno haya kwamba mwanadamu umfanyie maombolezo mfalume wa tiro umwambie bwana mungu asema hivi wewe wakitia muhuli kipimo umejaa hekima na ukamilifu wa uzuri huyu nabii ezekieli anajaribu kumwelezea mfalume wa tiro lakini hmm. mfalume wa tiro hapa akiwa, akiwa na ashiria zaidi ya mfalume wa, wa duniani ilikuwa ni unabii ambapo anamwelezea ibilisi au shetani mm-hmm. lakini hapa nasema kwamba umejaa uh, umeja hekima na ukamilifu wa uzuri huyu ni shetani lakini kabla ya hapo kwamba huyu shetani tunafahamu kwamba shetani ni jina ambayo limekuja baada ya uwasi lakini mm-hmm. anasema alikuwa ni kiumbe mzuri na mkamilifu nasema ulikuwa ndani ya aden bustani ya mungu kila jiwe la thamani lilikuwa kifuniko chako akiki na yakuti manjano na armasi na zabarajadi na shoham na yaspi na yakuti samawi na zumaridi na baharamani na dhahabu kazi ya matali yako na filimbi zako ilikuwa ndani yako huyu ni ambaye kwa sasa tunamwita shetani ni kiumbe ambaye kwamba alikuwa mkamilifu mwenye hekima na uzuri na anasema kwamba vito hivi vya thamani vyote vilikuwa katika mwili wake na ukisoma fungu la kumi na nne anasema kwamba wewe ulikuwa kerubi mwenye kutiwa mafuta afunikaye kwa hiyo huyu kiumbe alikuwa ni kiumbe mkamilifu mzuri zaidi kwa hiyo ukiendelea katika fungu hili la la kumi na saba anasema moyo wako uliinuka kwa sababu ya uzuri wako umeiharibu hekima yako kwa sababu hiyo kwa, sa- kwa sababu ya mwangaza wako nimekutupa chini kwa iyo, anasema kwamba mwe wake ulinuka kwa sababu ya uzuri wake wahio cakwanza kumbe alikuwa ni mzuri yes. na anasema kwamba umeiharibu hekima yako kwa sababu ya mwangaza wako nimekutupa chini kwahiyo huyu kiumbe alikuwa mzuri na anasema baada ya anasemabaada uzuri wake akatupwa chini kwahivo anavotupwa chini bado anakuwa na ule uzuri ambao alikuwa nao kule awali kwa hivyo ibilisi shetani ambaye kwamba watu wengi ambao wanamchola kama ni mwenye mapembe mm. au mwenye uh, sura ya kutisha ni kwamba huyu ni kiumbe mzuri akuwa katika namna hiyo ya kutisha lakini pia jambo lingine tutambua ya kwamba ibilisi au shetani anao uwezo ule ambao anaweza akajigeuza katika namna tofauti tofauti na kuja kwa mwanadamu mm. kwa hivyo E, anasema hivi katika nani paulo katika ile kile kitabu cha wakorinto wa, wa pili ile sura ya kumi na moja fungu la kumi na nne asema wala si ajabu maana shetani mwenyewe hujigeuza awe mfano wa malaika wanuru. Mm-hmm. wanuru kwa hivyo shetani pia anaweza akaja kama malaika wanuru kwa hiyo jambo la msingi ni kwamba shetani kwamba hana umbo lile la mapembe au umbo la, la kuwa na usura mbaya au mweusi ni malaika malaika kwa hivyo, ni mapembe na, na ni mwusi, aneza, anap, kwa namna ya aamneaembe takuaa aamaaiaauu ni, ni, ni yeah, mbinu ambayo pia anaitumia unakuta anakuja pia kwetu kama mmoja wa wapendwa wetu waliofariki mm-hmm. au ama maaika wauu watu wakaamini kwamba shetani e hey, ni, ni mbaya mwenye mapembe ko napokuja katika namna hiyo ya, ya, ya uzuri usiweze kugundua kwamba ni bilisi lakini kwamba biblia inatwambia kwamba shetani ni mzuri n alikuwa na umbo zuri kamilifu na alipotupwa hapa chini ulimwenguni alipokuja hakuondolewa kwamba ule uzuri wake au akafanywa kuwa e, kuwa na umbo baya bali ni kiumbe mzuri na labda edison tufahamu maana watu walikua wanafikiri kwamba kwa taswira mm. ya swali kwamba mm. huyu shetani ana maumbile fulani vya kutishatisha kama watu mm. ambavyo wanachukulia taswira zao mm. kwa sababu tu ya ubaya mbao ulitokea mbinguni mm. kwamba anakuja kama yaani kwenye wakafik M- wa huo ubaya wake mm. lakini hapo kwamba mm. ni malaika mzuri wa mzuri. nuru mm. na alikuja na aliposhushwa alikuja huo uzuri wake mm. sasa kwa tumegundua kwamba shetani anabadilika badilika labda yeah. kidogo mm. kufungua pia swali la msikilizaji nadama kulitanua hivi mm. sasa mtu afanye nini kugundua njama ya shetani wakati mwingine maana tumesema kwamba mm. taswira ile aliyoijenga huyu mm. muuliza swali iko mm. tofauti na kila alichokifikiria mm. sasa afanye nini kugundua kwamba huyu pengine kwamba, ni shetani ha huyu, mm. huyu si shetani yes. ya, tutamgundua endapo tutabaki katika kweli ya biblia au katika misingi ya neno ya mungu unajua hata mm. wakati yesu alipojaribiwa kamba yule ibilisi mm. pia alikuja kwa namna ya kupendeza Njia. na nandio jambo ambayo naifanya pia kwetu leo hawezi ketu a aesa wake mm-hmm. lakini tunamwona yesu kristo chetu wakati wote alikuwa amejibu kwamba imeandikwa mm-hmm. na hata kist ambae i kileez cetu akati te aia u aa andiwata so aa kda aaat aa daao shtandde ana tutaweza kugundua mbinu zake pale mbapo tutafahamu ya biblia maana anapokuja yeye huwa anakuja kinyume na matua, matakwa ya mngu ukaaa neno a mngu afano aaokua kao ama mpendwako meeak a kaakao o anapokuja kwako moja kamoja utagundua kama u lakini pia anaweza akaja pia kama maraika wa nuru na anapokuja kwako akaeleza vitu tofauti na biblia moja kwa moja wanasema kwamba huyu siye kwa hivyo si wetu pekee ni kubaki katika mafundisho ya neno la mungu ambayo ndio atakayotuelezea na kutuongoza katika njia ya kweli asante sana sanat kwa ajili ya kuweza kujibu swali hili la msikilizaji ambalo naamini ya kwamba kama ilikuwa ni changamoto kwake muuliza swali ndugu stella naamini ya kwamba kuna mwingine pia pengine ilikuwa ni changamoto yake lakini kwa majibu haya hufahamu tu kwamba shetani hana mapembe hana weusi ila ni malaika mzuri wa nuru kama tulivyosema katika kujibu maswali yetu na siku zote tambua tu kwamba shetani anaweza akaja kwa umbo lolote analoona kwamba yeye anaweza kukunasa wewe ili uweze kuingia kwenye mtego wake kwa maswali maoni a changamoto anani hi yapa ya kuniandikianjnakuj nesoihaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania <mulia> kesho ni mafundisho makuu napokuaga kutoka hapa studio barikiwa na waimbaji wa Redemption ministers wanakuambia kuwa wake yesu tukutane kesho ana pomojan ujeni kusudi lako uge ndono eti anye mambo unataka au bebe si kwa kwa Kẻ nào em Mù nè ta quê ta aman qua cung We okay. viboyo tete ungefaja kazi yake vizuri sanda awe mwongozi