unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana yammakelele yesu yiwaja tena ipata sauti himba sana yesu iwaja tena njnakuj yesu ywt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona vita, ja, maafa, ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena naitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wad 2 ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 2 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia awr tanzania na awr intecity mbea vile, vile tupo katika tovuti ya w awrrg nchini kenya tunasikika katika masafa ya 897 kisima fm karibu mpenzi msikilizaji katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ninjema, ni njema ni na kualika tuwe sote tunapoanza kipindi chetu mpaka pale tunapofikia tamati jina langu habi machilu mshana kwanza kabisa ninapenda nikupatie fursa ya kuweza kusikiliza wimbo kutoka kwao joyful voices na wimbo unaosema naijutia nafsi wategeskio La esencia a na na na na asanteni sana joyful voices na wimbo wenu huo mzuri na sasa basi tunasikiliza kipindi cha sera za ndoa leo tunaangalia sehemu ya kwanza ya madhara ya kisaikolojia yatokanayo na malezi ya upande mmoja ni nani huyu ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro ni mwanafunzi wa saikolojia anaitwa tusekile mwampulo hebu mtegee sikio cha sera za ndoa kama ambavyo nimesha kutambulishwa kwa majina yangu tusekile mwampulo katika chuo kikuu kishirikisho cha jordan katika idara ya saikolojia mimi ni msaikolojia na mnasihi ambaye leo hii ninapenda kukuletea mada inayohusu mahara ya kisaikolojia yatokanayo na malezi kwa upande mmoja kwa mtoto na kwa mzazi pia baada hii mara nyingi kienda katika rugha za mtaani wanasema parenting style au unakuta parent mi ni parent hivyo ni malezi ya unaohusika katika upande mmoja wa mzazi anaweza akawa baba au mama Aa, kabla hatujaendelea mbele zaidi ningependa tuweze kufahamu maana ya malezi ya upande mmoja maana ya malezi ya upande mmoja ni aina ya malezi ambayo mzazi, mzazi mmoja anaweza kuwa baba au mama ndiye mwenye kubeba majukumu ya kumlea na kumkuza mtoto au watoto kwa kiasi kikubwa na utoa huduma zote na mahitaji ya msingi kwa mtoto au watoto kama ambavyo haalimna hii inajieleza waziwazi kwamba ni aina ya malezi ambayo yanahusisha mzazi mmoja na mzazi mmoja huyo anahusika katika malezi na katika makuzi ya kuhakikisha kwamba mtoto au watoto wanapata mahitaji yao na wanakuwa mpaka wanafikia umri wao wa kujitegemea katika malezi haya wazazi hawa hawaishi pamoja kutokana na sababu mbalimbali kama kufiwa na mwenzi mwenz utenganakindoa au taraka kuzaa kabla ya ndoa au katika umri mdogo mwenzi mmoja kuwa na kazi mbali na familia kimasomo kifungo ukimbizi na kadhalika ziko sababu nyingi ambazo zinaweza zinafanya kwamba mzazi ana familia inakuwa ina mzazi mmoja tunapata aina mbalimbali za familia mfano wapo ya hii, familia na mzazi malezi akiwa mmoja na sababu ndio kama hizo ambazo nimezitaja kwamba inaweza katokia, kwamba mtu mwenzi wake naweza katokea am a amebaki baba au mama na na watoto lakini kutokana na talaka au wazazi kutengana kutoana sababu mbalimbali mbali. sababu nyingine ni mtu kuzaa au kuingia katika ndoa katika umli mdogo ambapo amezaa katika umli ambao akutarajiwa kutokana na mimba za utotoni totoni naaa oakuta kiasi kikubwa watoto wanabaki na mzazi mmoja wanahusika zaidi zaidi kulelewa na mzazi mmoja unakuta ndio anajishugulisha kwa kiasi kikubwa kwao hiyo ndio maana ya malezi ya upande ninapenda kuendelea kusema kwamba kwa takwimu takwimu ya sasa kiulimwengu ki mzima inaonyesha kwamba kuna ongezeko kubwa sana a watoto wanaolelewa na kukuzwa na mzazi mmoja na hii ni tofauti na tamaduni au mila za miaka ya nyuma miaka ya nyuma malezi ya mzazi mmoja yalikuwa ni kwa kiasi kidogo sana mara nyingi wazazi walikuwa wakihusika zaidi kuwalea watoto wao lakini kwa takwimu zinazoendelea za sasa kiulimwengu hii aina ya malezi inaongezeka kwa kiasi kikubwa hii style inaongezeka kwa kiasi kikubwa na, na imekuwa kama hali ya kawaida nchini mwetu inaonekana kuwa ni hali ya kawaida na ni sawa lakini ina matokeo makubwa na mazara makubwa katika jamii ya kesho au kizazi kinachoendelea hasa katika upande wa kisaikolojia makubwa sana Japo kwa kiasi, kuamba, ni kawaida na baba, au, na na mzazi mmoja nikalea familia yangu au tu wangu baba at pandwawnaml si jambo jema wala si jambo zuri ambayo linatakiwa liwepo katika jamii kwa sababu lina mazara makubwa baadaye kisaikolojia mtoto anijengeka kitofauti ambapo inaleta mazara katika maisha yake ya baadaye na katika kizazi kinachoendelea katika ulimwengu mzima na pia katika taifa letu kwa kiasi kikubwa mpenzi msikilizaji kutokana na aina hii ya malezi huleta mazara mbalimbali katika familia jamii na taifa kwa ujumla lakini leo hii tunajikita kwenye kuangalia kwa namna gani aina hii ya malezi huleta mazara ya kisaikolojia kuanzia kwa mzazi mwenyewe mwishowe kwa mtoto yanaonekana na pia katika jamii na taifa zima maana familia inaleta jamii jamii mwisho taifa zima sasa leo hii katika kipindi hichi nitapenda zaidi kuzungumzia mazara ambayo yanampata mtoto lakini pia na mzazi kwa kiasi fulani anaweza akapata madhara kutokana na aina hii ya malezi kisikolojia ah, madhara ya kwanza ambayo anaweza akapata mtoto kisaikolojia tunasema kwamba mtoto anaweza akawa na hali ya wasiwasi na uchungu kwa mtoto au watoto watoto wanapatwa na wanaopatwa na ulezi wa mzazi mmoja wanaweza kuhisi hali ya kutokombolewa na wasiwasi kuhusu mustakabali wao na hii hupelekea kuwa kuathiri hata katika maisha yao ya baadaye au watakapokuwa wakubwa kuwa na maumivu au uchungu pale wanapohitaji uwezo wa, u, uwepo wa wazazi wawili katika hali wanazokutana nazo katika katika hali hii tunasema kwamba wakati mtoto anapoendelea kukua kuna hali ambayo anaweza kaa nakua nayo kama hali ya wasiwasi na uchungu pale tu anapofikiria aletu mbona mimi nalelewa na mzazi mmoja au mimi mbona watooto wengine wenzangu wanaonizunguka na wazazi wawilibyo inakua inaendelea kawknknnkutanana mazingira ya kuhitaji wazazi wote wawili aii anshindwa kndwaakua ndani yake na baadae inaweza kamletea mazara katika familia yake au katika maisha yake ya baadaye ambayo anaendelea kuwepo kayo hiyo ni moja ya madhara ambayo mtoto anaweza akayapata lakini jambo la pili ambalo mtoto anaweza akalipata kisikolojia akawa si sawa kujihisi hali ya yakutelekezwa watoto wanaweza kujihisi kama wameachwa mzazi mwingine ambaye hayupo katika maisha yao ya kila siku hata kama wataambiwa sababu kadha wakadha ili kwenye akili zao watajenga hali ya kuhisi upweke au kutelekezwa katika hali hii ni kwamba mtoto anaweza akajisi hali ya kutelekezwa kwa k kinamna yote, kwa sababu hata akiambiwa kwamba yamkini baba yuko mbali kimasomo au mama yuko mbali kutokana na kazi au anaweza akapewa kwamba mama yamkini amfariki au baba amefariki ndio maana leo hii mnaniona mimi mzazi ninahusika na nanyie katika akili yake katika mfumo wake wa akili bado atakuwa anahisi hali ya ukweke hali ya kuhisi kwamba kutelekezwa kwanini aende huko labda mzazi yupo kimasomo kwanini mzazi aende kimasomo huko mbali na mimi kuniacha na uhitaji ila ni kwa namna ambavyo anashindwa anashindwa kusema hanashindo kuongea lakini katika akili yake atakuwa nahsi ile hali ya kutelekezwa hali ya kuachwa kuwa mpweke hali ya kuhitaji kuwa na mtu mwingine ambaye ni muhimu katika maisha yake lakini ameikosa kwa huo. kwa wakati katika akili yake atakuwa hiyo hali ambayo ya upweke kukosa kuh- mzazi mmoja akin jsoo maaa mengine ambayo pia anaweza akayapata mtoto mazala ya tatu katika mciuriko wetu huu tunaona kwamba mtoto anaweza kuathiriwa uhusiano wa kijamii kuathiriwa kwa uhusiano wa kijamii watoto wanaweza kujisikia vigumu kushirikiana na wenzao kutokana na hofu na wasiwasi uliopo nyumbani mwao kwa kukosa malezi ya wazazi wawili na pia wanapokutana na watoto wenzao wa walio na wazazi wawili ile hofu ya wasiwasi wulio ndani yao inawafanya kushinda kujenga uhusiano mzuri na wenzao Aha. watoto wanaopitia katika mazingira haya wanaopitia katika hali ya kulelewa na mzazi mmoja inakuwa wakati mwingine ni vigumu kwao kuweka uhusiano katika jamii wanazohisi na wenzao na watoto wenzao wanaoendelea kukutana nao wakiwa shuleni wakiwa nyumbani wanajikuta kwamba kwao wanapata hali ngumu kuweza kujijumuisha na wenzao ili waweze kuwa na ushirikiano mzuri kwa sababu wakati mwingine unakutana na mazingira ambayo kuona kwamba watoto wanaoishi na wazazi wawili wanakuwa furaha lakini wanakuaaaha aiktkna mzazi mmoja au watoto wale wanaoishi na wazazi wawili wanaweza ah, tu na mzazi mmoja mbona hauna baba babako baba amekuacha kama wazazi waliachana kwa, kwa ndoa unakuta sasa inakuwa vigumu kujihusisha wenzao ambao wanaona wawiliamimi nikiongea nae njiskia kama siko vizuri anajisikia hali ya kushindwa msukumo ndani unakosekana wa hee, kuwa huru kuweza kujihusisha na nawenzia katika mazingira mbalimbali katika shughuli mbalimbali kama michezo au kujihusisha kvyote vile kiasi kwamba uhusiano wake katika jamii unakuwa umeathirika kwa namna moja ama nyingine hali nyingine ambao watoto wanakutana nayo hali ya nne ya kisaikolojia madhara ya nne ambayo wanaweza akakutana nayo kama mtoto katika maisha yake ya kila siku ni ugumu katika kujenga ujasiri na kujiamini ugumu katika kujenga ujasiri na kujiamini watoto wanaweza kukosa ujasiri katika maamuzi yao na kuwa na shaka juu ya uwezo wao kwa sababu tunaamini kuwepo kwa wazazi wawili katika familia kila mmoja atakuwa na uwezo wake wa kuchangia katika kuwafanya watoto wawe na uwezo wa kujiamini au ujasiri pale wanapowatazama wazazi wao sasa panapokuwa na mzazi mmoja ni vigumu kusimamia haya yote kwa yyote kwa watoto wao watoto walioelewa katika mazingira haya pia wanakutwa na hili jambo la kushindwa kuweza kujenga ujasiri ndani yao ujairi ambapo wanapoona kwamba wana mzazi mmoja na mara nyingi mzazi anakuwa ni ngumu kuwafuatilia kila kitu a mtoto anaishjaaut mtoto kmba wakiwa wazazi wawili nakuwa inamjengia ina, mtoto ujasiri wa wakiawazazi wanapitia ambalimbaitotonnnaojawwwlitofautitofautikatanyakati tofautofautiattotoun naiuta a mafunzo kutoka kwawazazi tofautitofauti kama baba ana ujuzi wake, mama, ana ujuzi wake. na ujuzi wakemamana juziwake nakila ojawapo katika aaha wazazi wana, namna yao ya kumsaidia mtoto kuweza kujiamini kuweza kujenga ujasiri lakini wanapokuwa na mzazi wa aina mmoja inakuwa kwao vigumu sana katika kujenga katika kiujasiri kwa sababu muda mwingi mzazi anakuwa yuko bisi na shughuli za kuhakikisha kwamba anaitunza familia yake anaijali familia yake kwa hiyo kuna wakati fulani anashindwa namna ya kusema kwamba nitahakikisha mtoto anakuwa hivi mtoto anakuwa na uwezo kujiamini mtoto anakuwa na uwezo wa kuwa jasiri kumpatia shughuli ambazo zinaweza kuwa jasiri kujiamini ni ngumu hayo yote mzazi mmoja kufuatilia kwa sababu muda mwingi inatakiwa kwamba familia yake jaifamleuza familia yake kho watoto wengi wanaopitia katika mazingira haya au ma, aina hii ya malezi wanakuwa na hali ndogo sana ya kujiamini au yaku na ujasiri katika mambo wanayoyapitia kwa sababu ya hali zao kwa sababu ya mazingira wanaokutana nayo kwa sababu ya nyakati wanazokutana nazo kwa hiyo wanajikuta uja, kiasi cha kujiasi, cha kujiamini ujasiri ndani yao unakuwa ni mdogo tunaendelea na maara mahara haya ambayo mtoto anaendelea kuyapata kwa malezi ya upande mmoja mazara ya tano ni kuongezeka kwa hatari ya shida za kihisia na kisaikolojia kuongezeka kwa hatari ya shida za kihisia na kisaikolojia watoto au mtoto wa kulelewa na mzazi wa upande mmoja wanaweza kukabiliwa na hatari zaidi ya kuendeleza matatizo ya kihisia na kisaikolojia kama vile unyogovu au wasiwasi ambayo yapo kwa huyo mzazi kutokana na nyakati alizopitia kama vile ya kupata msaada wa kitaalamu kutatua matatizo hayo na kuendelea kuishi katika hali inayoweza kuathiri pia watoto anaowalea katika ukuaji wao madhara haya ya mtoto kihisia na kisaikolojia yanatokana na namna ambavyo mzazi anakuwepo kama mzazi huyu amekutana na changamoto mpaka leo hii amehusika yeye kuwalia watoto kama mume wake kufa au kuachana kuachana kwa taraka kwa migogoro mbalimbali namna ambavyo mzazi huyu ataishi kama hakupata msaada wa kisaikolojia anaweza kawa anaishi katika namna ya ya huwe, ya Ambayo, watoto wakiwa wanamwangalia kataaywatoto wakwana katia hali ya wasiwasi au hali oga ya... haanaonazazwaokamamzazwaonimnyonge nauta naweneeanaua ata aayono kwa namna hii kama wana mzazi mmoja ambaye ndo anawalea kama ana matatizo haya ya kisaikolojia kama hii mfano ambavyo nimesema ni unyogovu unyonge au wasiwasi yatawafanya watoto pia wakuwe katika hali hiyo hiyo kiisia wanakuwa wana wasiwasi wana hofu kama mzazi wao amekuwa wa ni mzazi ambaye muda mwingi hana furaha kwa hiyo ni ngumu hata kuwaonyesha watoto wake kwa hiyo watoto wake mmda mwingi watajikuta kwamba wanakuwa na hali ya kutokuwa na furaha hisia zao kihisia wanakuwa hawako sawa hawako vizuri kisaikolojia wanakuwa wamekuwa na hali ambayo ni wasi wasi ya wasiwasi katika mazingira wanakuwa wanakua nao unakuta mtoto anaogopa anaweza akaenda mahali anaonyesha hali ya unyonge kwa sababu hata mzazi wao ambaye anawalea yupo katika hali ya unyonge hali ya wasiwasi hali ambayo si yakucangaaayoo ataua a na oo ambayo itamwahi akiwangekuawazazi wawili ingekua rahisi kama mzazi mmoja ana tatizoa kisaikolojia ajapatamsaada lakini kwa upande mngine wakitazama mzazi mngine anakua ni kama tiba kwao mto anaweza kuwasaidia wazazi anaweza kuwasaidia watoto wakkua katika hali ambayo ni nzuri hali ambayo kisaikolojia wanaweza wakawa sawa kwa umamu. namna moja ama nyingine changamoto nyingine ni ambayo inampata mtoto mtoto anapata changamoto katika mchakato wa kujenga utambulisho watoto wanaweza kukabiliwa na changamoto katika kutafuta au kujenga utambulisho wao binafsi kutokana na ukosefu wa mzazi mmoja mfano kwa mfano kama wamelelewa na mama utambulisho wao mkubwa utakaa kwa upande wa mama lakini inapofikia kwa upande wa kujieleza kuhusu baba yao inakuwa ngumu kujitambulisha na inakuwa ni changamoto kwao kwa hiyo namna nanabo mtoto anakosa anapambana na namna ya kujitambulisha au kujenga utambulisho wake katika jamii kwa sababu wanakuta watoto wengine anajitambulisha mimi mama ni fulani mama ni fulani na babaangu yuko hivi mama angu yuko hivi asa ikifika kwa upande wake e akaambiwa jitambulishe mzazi wake flani kama ni mama utakuta anajieleza kwamba ni mtoto fulani ni fulani mamangu anapenda kitu fulani na upande upande wa wa tuko tuko hivi tuko hivi lakini kwa wa kujitambulisha kwamba Ku baba angu, inakuwa ni fulaninwakpandababanu auachangamoto ataish kusmada babaangu ni mtu fulani basi vitu vingi hata na uwezo wa kujielezea kuhusu yeye kwa hio utambulisho wake yeye kama yeye mchakato wa yeye kujijenga kiutambulisho inakuwa ni ngumu na inakuwa inamletea shida kwa sababu ya namna ambavyo alivyolelewa zaji inawezekana kabisa ukawa umepata swali au una changamoto wasiliana nasi kwa namba hizi hapajkuj na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania fika tamati nikushukuru sana kutenga muda wako na kuweza kutusikiliza nikutakie amani ya bwana kuwa pamoja na wewe kumbuka tu a kwamba kesho kitakuwepo kipindi kizuri cha ijali afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi mimi jina langu jinalangu bmh na nipende kukuacha nao joyful voices na wimbo unaosema nimeahidi endelea kubarikiwa na matangazo haya A chii Yesu la imani Caribu namii trafik bona fija ji anisi agopi unapo ku namii ji anisi potei uki ki dia I am a man of a a Imani wewako Kakaribu go. Rafiki bona pia, I will si I Unapokuwa go. I will I am a maniwako. Can I go down me? I think pia. is I am a potehi ukini is the other people. I am Karibu nami, si ogopi, nami. Sipotei, yesu, na fink one a pia, diane si o dopi, pu na popua naumi, diane si ni kabiria, me pa ridesu, e mani, eu