unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himbasana yesu uwaja tena njnakuja yesu yeswat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kutikia sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya rg karibu tena katika kipindi kizuri cha vijana na maisha mimi jina langu ni fanul tanda vijana na maisha utakuwa naye huyu ni mwanapsikolojia na unasihi tusekile mwampulo ambapo anakuja na mada isemayo mitandao ya kijamii kwa vijana kutokana na matumizi yasiyo sahihi ya mitandao sahi ya, ya kijamii vijana hujikuta kuingia katika tabia zisizo stahiki ambazo anazifanya kama sehemu ya maisha yake ya kawaida mm, wa vijana wengi ambao wanajikita zaidi katika matumizi yasiyo sahihi ya mitandao sahi ya, ya kijamii muda mwingi hata tabia zao zinabadilika kwa sehemu kubwa na wanajikuta kwamba hizo tabia zinakuwa kama sehemu ya maisha yao na hii ni sehemu ya pili sehemu ya kwanza uliweza kusikiliza akieleza hasa nini, ya, eh, nini hasa maana ya mitandao hii ya kijamii na sehemu ya pili atajikita zaidi katika madhara yanayotokana na mitandao hii ya kijamii kwa vijana lakini kwanza wategesikio wategesikioberyasd wy wakisema msifu bwana see you. asante sana beroya sd qwaya basi moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi cha vijana na maisha mitandao ya kijamii kwa vijana hasa madhara yanayotokana na hiyo mitandao ya kijamii hmazungumzo pale unapozungumza na mtu ndipo unajifunza kwamba ni lugha ipi nikiitumia katika mazungumzo itaimarisha mahusiano au ni lugha ipi nzuri kuimarisha mahusiano unapoongea na mtu lakini sasa kama muda mwingi akili aaaada inauzunumza kwake ni kwenye mitandao tu hatumii muda mwingi kuzungumza na watu ile uso kwa uso muda mwingi upo kwenye mitandao muda mwingi upo kwenye mitandao inakuwa ni vigumu kwakeee kujikuta kwamba ah, nitatumia namna hiueza kumarisha mahusitudaakaa na watu, wa watu muda mda mwingi tumdakuzungumza damataeadawalewatu wakaribu uzungumzi nao nakua mmekaa kama mabubu ni ngumu sasa kuu kuimarisha mausiano na hao watu ambao wanakuzunguka au watu walio karibu aiaa wengikasaaaaaenda aa da kutoka mbea anaenda daslam mtu naye naye naye anashindwa hata anaya, hata kusalimiana tu wengine ni vigumu kwa sababu hajui namna kuzungumza. ya kuzungumza mwingi aliekana anashindwaata kuwasliaanaaeaa nikitulia nikwenye simu nikikaa nikitulia ningi kuperuzi kwahiyo hata yule mtu akaribu nakuta wamekaa wamesafiri wamekaawamesafiri hawajazungumza wala hata kufahamiana tu kidogo inakuwa ni ngumu wakitoka hapo kila mtu anaendelea na maisha yake kwahiyo ni jambo ambalo si zuri kwa utamaduni wetu au kwa maisha yetu ambao ambaota tuishi mahusiano ni mazuri na nakuboreshaahajambo na zuri aaa mahara mengine ni mabadiliko ya kitabia kutokana na matumizi yasiyo sahihi ya mitandao sahi ya, mitanda ya kijamii vijana hujikuta kuingia katika tabia ambazo anazifanya kama sehemu ya maisha yake ya kawaida mm, wa vijana wengi ambao wanajikita zaidi katika matumizi yasiyo yasio ya mitandao ya, mitanda ya kijamii muda mwingi hata tabia zao zinabadilika kwa sehemu kubwa na wanajikuta kwamba hizo tabia zinakuwa kama sehemu ya maisha yao kwa mfano kijana alikuwa anashiriki majukumu ya pamoja katika jamii au familia anaweza kuanza kujitenga kwa kuelekeza hisia zake zaidi katika mitandao ya kijamii unakuta anajitenga jihusishi tena muda mwingi au unakuta muda mwingi kama wakifanya kazi anafanya tu kidogo andrea na shughuli zake zingine za kujitenga anakuwa uh, anaelekeza hisia zake mo mm, katika mandobahea amaakiana machea kamanakua matapeli mitandaoni matumizi ya pombe na madawa kulevya kwa sababu Uh, akiendelea kutumia zaidi amejikita katika matumizi ya kijamii mambo vingi ambavyo unazidi yako zao zinabadilika na kujikuta kuingia katika tabia ambazo hazifai na si nzuri uh, kama ambavyo nimezisema kucheza kamali matumizi ya pombe madawa a kulevya kujitenga na watu ambazo tabia si nzuri na si mfano wa wakuigwa na haya yote huwapata vijana ambao wanajikita zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii isivyosahihi na waliojikita zaidi katika matumizi hayo na kujikuta wanajifunza tabia ambazo si sawa katika maisha hyo ya kawaida naya kila siku kama kijana madhara mengine kwa kijana huongeza hali ya kijana kutojikubali kama kijana asipojikubali mwenyewe au na kujikita zaidi katika mitandao ya kijamii na kuanza kujilinganisha na vijana wengine katika mitandao ya kijamii wale anaowaona au wale anaowashughudia kuona mitandao ya kijamii jinsi ambavyo wanajiposti jinsi ambavyo wanajiweka kama kijana huyu yeye mwenyewe ndani yake hana hali ya kujikubali atazidi kuongezeka hali yake ya kuto kujikubali itazidi kuongezeka hali anapoanza kujilinganisha na kujishusha thamani na kutokana na wale watu wanaoona katika mitandao ya kijamii au vijana wengine anaona katika mitandao ya kijamii akiangalia unakuta wako lika naye wako sawa lakini labda wana maisha ya juu zaidi au wako vizuri zaidi kuliko he. kwa hiyo unakuta anavyojilinganisha naee anakuta kambambwana mbwana mimi niko hivi mbonkijana mezangu ambaye tuko sawa umri tuko ambavyo ambavyo kuendelea kupita na na na na kuona jinsi vijana wenzake wako na maisha tofauti yake ile kuongezeka zaidi na zaidi. Na mfano kijana ana wanajikuta uh, wana kwamba kama hajikubali mwingine ana aaaeamasaoautaaaaaaeonkan fulani hivi tofauti na yeye na ukija kujiangalia wako sawa wako katika rika moja wengine wanajikuta kwamba kakadi ambavyo anazidi kuangalia vile anajikuta hata anaanza kubadilisha muonekano wake wa sura labda shep ya awali na kujiweka kmwonekan anaotaka kwa njia zisizo sahihi huu ni udanganyifu wa kimwili kwa tunaangalia kwamba kijaa ambayen patwa atanamahara haya kuongezeka hali ni pale ambapo anajifananisha na na na watu wengine, au na watu wengine wengine wengine au kiasi kwamba yake anajishusha thamani yeye kama atjikala maanaam aiake anaishaamaniaanangine wanasaa mnaaanin anasasa naada monekano flani wamabini flani anaona wabda, vitu flani, huu. yuko tayari Ah, mbona hivi au, mi hivi, kuwa, hivi kuwa na Kama ya kijami, au aaingia katika, katika hali ya kujibadilisha yee mwenyewe kuingia katika matumizi yasiyo sahihi ya vitu ambavyo yasioavitu abayokitu ambacho si sahihi kwasababu ndani yake anazidi kudumaa anashindwa kujikubali kwamba yee alivyo ndivyo alivyo na anapaswa kuwa hivyo na the, jinsi alivyo ndivyo kutokana na na mitandao kijamii pia inaweza kama kijana ile hali ya ikawa kubwa zaidi na kujikuta anaingia katika tabia ambazo hazifai wala si nzuri kwa afya yake ya kimwili pia na afya yake ya kiakili madhara mengine ya kisaikolojia ambao kijana anaweza kayapata ni kukosa usingizi vijana wengi wakati wa usiku badala ya kutenga muda wa kupumzika hutumia katika mitandao ya kijamii kwa muda mrefu na kujikuta wakishindwa kulala kwa masaa yanayotakiwa kiafya mwisho huleta athari mbaya kwa afya ya kimwili na kiakili vijana wengi ambao pia wanajikita katika matumizi zaidi ya mitandao ya kijamii na namazala mengine ambayo mitandao a kijamii meeta kwavijana vijana wengi wanakosa kupumzika kwa wakati wanakosa kupumzika kwa usahihi, kwa kwa usahihi kiafya ambavyo kama kawaida mwanadamu wanakosakmzkaya kwa sababu muda mwingi yuko kwenye kupeluzi instagram muda mwingi yuko tiktok muda mwingi yuko yukofcbk asa anatumia muda mwingi katika mitandao hii ya kijamii kuperuzi kiasi kwamba masaa yake ya kulala yanapunguamaa singzi ili aweze kulala kwasababu akili yake mda mwingi na naaazma niingie a nnge tktkafyaata fyawil a aaiahiyotetokana na kujikita zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine mitandao ya kijamii imechangia vijana kujikuta wanakosa usingizi kwa kujikita zaidi kutumia hiyo mitandao ya kijamii madhara mengine ni ukosefu wa uwazi na uhalisia vijana hujenga taswila ya uongo ya maisha yao hivyo kuathiri uwazi wa mawasiliano au uhusiano wa kweli na wanaishi maisha ambayo ndani yake hayana uhalisia yamejawa unafiki hasa katika vitu wanavyoposti mitandaoni ukilinganisha na maisha yao uhalisia hayafanani kabisa pia hupoteza uhalisia wao katika jamii kutokana na vitu wanavyojifunza kutoka mitandaoni vilivyo kinyume na taratibu za kijamii zao mfano kuvaa kupika kula vijana wengi uhalisia wao unapotea kutokana na mitandao ya kijamiim mitandaoakiamiiaanalalivovyona na katika mitandao akijamiiaaiasmaisha ambayoeaamaisambao ayaaali iakuangalia mtu namna ambavo anaonekana katika mtandao na uhalisia wake ni vitu viwili tofauti kiasi yes, kwamba uhalisia wake unakuwa sio ule katika jamii pia ana anaishi maisha ambayo unakuta wengine hata katika taratibu za za kuvaa kula kutokana na vile alivyojifunza kutokana katika mitandao ya kijamii inabadilika na hii hutofautiana na namna ambavyo tamaduni yake ilivyo au namna ambavo tamaduni za kijamii zinatuelekeza kama vijana au kama kijana katika jamii unatakiwa kuvaa hivi kutoka, na hivyo jifunza, kutoka katika mitandao ya kijamii anajikuta anavaa tofauti na jamii mtandaoa kuvaa au namna za kula namna za kupika, namna za za kupika kuongea wake kutokana na kufuata vile vitu anavyoviona katika mitandao ya kijamii kwa hiyo vijana wengi hujikuta wanapoteza ule uhalisia wao wanakosa kuwa na uwazi kueleza ukweli wao na uhalisia wao jinsi walivyo wanajikuta wanaingia katika hii hali madhara mengine ni kupunguza uwezo wa kujieleza vijana wengi wanaojikita sana katika matumizi ya mitandao ya kijamii wanapunguza uwezo wao kujieleza na kushiriki kushiriki hisia zao kikamilifu kwa watu wao wa karibu katika familia au jamii na na badala yake wana wanatumia mitandao kueleza hisia zao au kujieleza <laughs> haya yanatokana ya pale ambapo tunaona kwamba kijana kama kijana hawezi kujieleza kwa mtu wake wa karibu au kwa wazazi au kwa wale watu wanaomzunguka ile uwezo wa kujieleza kwenda na kujieleza nakujieleza kamam napitia changamoto moja mbili tatu au nina changamoto fulani zinazo zimipata anashindwa kueleza kwa wale watu wa karibu waweze kumsaidia ila muda mwingi anaeleza hisia zake anakuwa na kueleza hisia zake katika mitandao ya kijamii anaposti mi najiskia hivnasikia hivi au anaeleza hisia zake huko kwenye mitandao ya kijamii kuliko kwa wale watu wanaomzunguka ambao wanaweza msaada wakamsaidia na akaendelea kuishi kama kawaida lakini anatumia muda wake mwingi kujieleza katika mitandao ya kijamii kwaho kia kumwangalia hata wakati miahidaujieeza akini ukifuatilia katika mtandao a kijami anjielahaei inachangia vijana kushindwa Kuwe, kuwa na uwezo ule wa kujieleza uso kwa uso kwa watu wao wakaribu au kueleza zile hisia zao walizozibeba ndani mwao kwa watu wanaowazunguka kwa watu walio familia moja kwa watu walio katika jamii moja badala yake wanatumia hisia zao kuzieleza kwenye mitandao na watu wengine huko wanaona ambao kwa namna moja ama nyingine kumsaidia inakuwa ni ngumu sana au inakuwa ni kwa kiasi kidogo weza kusaidika vijana ambao mmenisikiliza vijana ambao mmekuwa pamoja nami katika kipindi hiki cha vijana na maisha Aa, natumai vjaaaasmaitumweza kuzona hizo baazi ya ma, ya madhara ambayo tunaweza kutokana na matumizi yasiyo au matumizi yaliyozidi katika mitandao ya kijamii kwamba tumepata kutambua kwamba mitandao ya kijamii ni mizuri na inafaa katika maisha yetu ya kawaida lakini pale ambapo tutaitumia zaidi kupita kiasi inaweza ikaleta madhara kwetu sisi kama vijana katika jamii ambayo tunaishi katika familia zetu na katika maisha yetu ya kawaida hivyo inapenda kwamba tuwe tuna uwezo wa kutambua baada ya kuyaona haya mazara manake kila mmoja mmoja naeza ukajitafakari kwa namna na moja ama ipi mimi ninatumia mtandao wa kijamii na isio sahihi kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine ingin kujua kwamba ninaweza nikapata madhara yapi au nina, nimepata madhara yapi kutokana na matumizi zaidi au yasiyo sahihi kutokana na mitandao ya kijamii hivyo kwa namna moja ama nyingine inatupasa sisi kama sisi vijana kuweza kutambua kwamba matumizi ya mitandao ya kijamii ni mazuri ila tunapaswa kutumia kwa uangalifu au kwa kiasi yaani tusiwe tumezidi kwa sababu madhara yake tunayapata pale ambapo tunazidisha na kujikuta kwamba tunajikita zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii pasipo kuzingatia kiasi mwishowe tunaingia katika madhara haya ambayo tumeyazungumzia leo katika kipindi hiki kwa hiyo tunapaswa kuweza kujitahidi tunapaswa kuweza kujiwekea kuj, tunasema kwamba kujiwekea mpaka kwamba nitatumia mitandao ya kijamii lakini isinifanye isi mimi kuweza kuwa kuweza ku, kutawaliwa zaidi na mitandao ya kijamii ila wewe sisi kama vijana tuwe na uwezo wa kuitawala kwamba nina uwezo hapa hapa mpaka lakini wakuitaaa aayanusiimahusiano wala aatuakau kazi yangu mahusiano yangu yangu na watu afya yakiakili pia na yakimwili kwahiyo mm, kutokana na haya mazara moja kwa moja tunajifunza na tunaweza kuelewa kwamba tunawezaje kujikwamua katika haya mazara ambayo tumeyapata au tunayapata tunaendelea kuyapata kila siku kutokana na mitandao ya kijamii hivyo mpenzi msikilizaji ninapenda kukushukuru kwa muda wako kwa kunisikiliza sante na mungu akubariki ninawakaribisha sana pia katika kipindi kijacho turekebishe Tu reca be shame, that is old and he a Jamia She does. To make to To see a He To kama utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuza kupitia anuani hapo ifuatayo yesht na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni mtangazaji wako fnolitanda asante kwa kuwa nasi na kutenga muda wako kuendelea kutekea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni あ