unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yambakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu iwaja tena ya sikio idhaa ya kiswahili ya radio ya wadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia awr tanzania na awr intercity mbeya vile vile tupo katika tovuti ya wwwwr org gani msikilizaji wangu ni imani yangu ya kwamba hali yako ninjema, ni njema napenda nikukaribishe katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii leo msimamizi wa matangazo haya jina langu naitwa habi machilmshana karibu mwanzo tuwsot anz a is a tunaoan kid tu apenda tuwasikilize tukaamuha swaya na wimbo wao unaosema duniani hapa watege skio mara baada ya hapo tutaendelea na kipindi cha sera za ndoa haskwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa basi ninapenda nikukaribishe msikilizaji wangu katika sehemu ya pili tukiangalia madhara mahara ya yaia yatokanayo na malezi ya upande mmoja kipindi ni sera za ndoa nani huyu ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha akija na kutuelezea na na madhara ya kisaikolojia ambayo yanatokana na malezi ya upande mmoja hii ni sehemu ya pili yapiliunana pamoja nasi Mtoto, mtoto anapata changamoto katika mchakato wa kujenga utambulisho watoto wanaweza kukabiliwa na changamoto katika kutafuta au kujenga utambulisho wao binafsi kutokana na ukosefu wa mzazi mmoja kwa mfano kama wamelelewa na mama utambulisho wao mkubwa utakaa kwa upande wa mama lakini inapofikia kwa upande wa kujieleza kuhusu baba yao inakuwa ngumu kujitambulisha na inakuwa ni changamoto kwao kwa hiyo namna ambavyo mtoto anapambana na namna ya yakujitambulisha au kujenga utambulisho wake katika jamii kwasababuanakuta watoto wengine anaitamhaau mamaangu niflanina babanuko zake aammamakajeakamba mimi ni mtoto fulani mama ni fulani mamangu anapenda kitu fulani na upande wa mama angu tuko hivi tuko hivi lakini kifika kwa upande wa kujitambulisha kwamba kwa upande wa baba angu inakuwa ni changamoto ataishia kusema tu labda baba wangu ni mtu fulani basi vitu vingi hatakuwa na uwezo wa kujielezea kuhusu kwa hiyo utambulisho wake yee kama yee mchakato wa yeye kujijenga kiutambulisho inakuwa ni ngumu na inakuwa inamletia shida kwa sababu ya namna ambavyo alivyolelewa kwa hiyo anakutana na madhara haya pia kisaikolojia si mazuri kwa sababu anakuwa hana uwezo wa kujitambulisha yeye kizaidi elezea upande wa uzazi mwingine ambaye ajaishi naye inakuwa ni ngumu anashindwa kujielezea kwamba labda kwa, kwa upande wa mzazi wangu huyu mwingine ambaye haishi naye au hayupo naye anashindwa kujua kwamba wanapenda nini au wametokana na nini kuna vitu gani ambavyo wenyewe wanavipenda zaidi au vinawatambulisha zaidi inakuwa ni ngumu kwa sababu hajalelewa na huyo mzazi na hata kujielezea zaidi kuhusiana mzazi inakuwa ni ngumu kwahiyo katika jamii anapata changamoto hiyo changamoto nyingine ambayo anaipata mtoto changamoto katika kujenga nidhamu ya mtoto na tabia nzuri katika aina hii ya malezi ya watoto watoto wengi huwa na tabia ambazo si nzuri sana katika jamii kwa sababu ya malezi wanayopitia kutokana na mzazi mmoja ni ngumu kuhakikisha anamtengeneza mtoto wake peke yake katika namna zote kuwa vizuri ila kwa uwepo wa wazazi wawili huku kunasaidia kuwafanya watoto wanakuwa na nidhamu kwa kusaidiana kutokana kwamba kila mzazi ana nafasi yake katika kumwandaa mtoto kuwa na tabia njema au tabia bora uh, watoto wengine wanaopitia katika malezi haya wanakuwa na changamoto ya kinizamu au tabia kwa sababu muda mwingi uh, mzazi yule anayewalea anaweza akawa bize sana katika shughuli zake biz sana katika kuhakikisha kwamba anapambana na kutafuta hela kutafuta fedha kwa hiyo muda mwingi jicho lake kwa watoto wake katika tabia halitupika watotowakeaabakt mginewtoto anaweza na tabia ambazo si nzuri wanaendelea kujifunza tabia ambazo si nzuri lakini sasa wakuwarekebisha nani kwa sababu mzazi yuko biz na shughuli zake kwa mtoto tabia ana kuwa na namna ambayo si nzuri namna ambayo tabia yake anavyozidi kukua ka kadri ya umri unavyozidi kwenda tabia zake zinakuwa si nzuri na si njema kwa watu wengine au katika jamii kwa sababu hakuna mtu wa wakumrekebisha anaweza akafanya tabia hii kwa sababu mzazi yuko mbali yuko na shughuli yake na yuko peke yake anazidiwa na majukumu ya ya kumlea mtoto kumsaidia mtoto kuweza kuwa na tabia nzuri au kumrekebisha pale anapokosea inakuwa ni ngumu wo mtoto anajikuta kwamba anafanya vitu ambavyo si sahihi na kama yuko sahihi na kama yuko anaendelea kukua katika hali hiyo hiyo matokeo yake baadaye anakuja kuishi katika tabia ambazo si nzuri lakini baadaye mzazi anakuwa amechelewa kumbadilisha au amechelewa kumtengeneza namna ambayo anatakiwa awepo kama mtoto au mzazi kama mzazi kutumia nafasi yake vizuri kumlea mtoto katika ile njia inayompasa kwa sababu ya kuzidiwa na majukumu lakini wakiwepo wazazi wawili inakuwa ni rahisi mzazi mmoja anapokuwa bizi katika kufanya hivi mzazi mwingine anaweza lakini wakati fulani pia wanasaidiana wao wanapoona watoto wakienda tofauti wanashirikishana namna gani ya kuwatunza watoto namna gani ya kuwalea namna gani ya kumwelekeza mtoto awe na tabia nzuri na iliyo sahihi ambayo katika jamii na watu wengine watavutiwa nayo na itakuwa inapendeza na itakuwa ni nzuri zaidi changamoto nyingine ambao wanaipata mtoto ni upungufu wa uzoefu mbalimbali mbali kwa watoto upungufu wauzoefu mbalimbali kwa watoto watoto wanaweza kukosa fursa ya kujifunza kutoka kwa mifano miwili ya wazazi na kukosa mongozo kamil a maendeleo yo kasabau a ya kuangalia ukujifunzautgemea zz watoto wengi katia halihii pia wanakosa uzoefu mbalimbali mbali. najua wanaokeo wazazi wawili mt nzpat uzoef mbalimba n mzaz mja mtotoanauana upungufuwa uzoefu mbali mbali. Baba katika maisha yake ya kila siku anashindwa kujifunza zaidi na na zaidi kwa kwa kwa sababu sababu yuko mzazi na, mzazi hivi, mzazi na mbali, mzazi kangalia, mzazi mmoja anaangalia tu huyo anafanya hivi fulani mzazi huyo fulani fulani hiyo anakosa yale mbalimbali mbalimbali au ile miongozo lakini wazazi wawili anaweza mtoto katika jamii anakuwa amechangamka nazdkabbwaawan anakuwa akili yake iko na uzoefu mbalimbali katika nyanja tofauti tofauti kwa sababu tunaamini kwamba wazazi wanavoishi katika familia sio wote wana ujuzi mmoja, mmoja au wote wana namna moja ya anaoaafunz uzoeuanakuana uzoefumbalibali wao ule uzoefu wao unakanawasadia pia kuwalea watoto wao kujifunza namna mbalimbali au mbali, juzi mbalimbali katika maisha maisha yao kila siku faida ya maishao baadaye kwa hiyo sio kwamba wazatoto wanakosa kabisa uzoefu hapana tumesema n upunufu wa zoefuwhozoefmnna ingin mbalimbali wanazikosa kwa sababu ya kuangalia mzazi wa aina moja na tunajua kabisa experience. tunajifunza kutokana na watu tofauti tofauti kulingana na namna mtu alivyo Kwayo kwa kwa hiyo namna ya kuwa na mzazi mmoja itawafanya hao kujifukuwa na eksprien tu ya kitu kimoja au vitu vichache na wa mzazi lakini wawili zaidi zaidi zaidi vizuri mtoto anaweza akawa amejikita katika katika kupata mbalimbali za maisha maisha na na kujifunza yake a ashamazala mengine ambayo mtoto anaendelea kuyapata katika uh, ina hii ya malezi watoto wanashindwa kuimarisha mahusiano yao nawenzwao aada atia maishayao ya andoa chai nimoja ya changamoto ambayo hata sasa inaonekana kwa watoto wengi kwa vijana wengi ambao ukija kufuatilia maisha yao unaweza kukuta kwamba muda mwingi amekuwa akilelewa na mzazi mmoja akiwa na mzazi mmoja kwa hiyo amejikuta kwamba baadaye katika maisha, maisha yake ya baadaye mtoto inatokea anashindwa kuweka mahusiano yake mazuri au kuimarisha mahusiano yake na mwenzi wake anapokuwa katika ndoa au katika mahusiano yake kabla ya ndoa kwa sababu asasa pale mtoto anapokuja kugundua kwamba wazazi wangu waliachana labda kwa sababu ya taraka wazazi wangu waliachana sababu ya migogoro mbalimbali kwa hiyo mtoto anajijengea kwamba kumbe wazazi wangu waliachana wali kwa sababu ya talaka kwa hiyo kumbe wazazi wakipitia katika migogoro wakipitia katika mazingira fulani ya kutatanisha ambayo hayako sawa katika mahusiano yao kubwa ni ni taraka au kupewa kumpa taraka kwahio hii kisikolojia mtoto anaweza akajangika kwamba suluisho kubwa lamimi nkigomaa na, mw- na mwenzi wangu ni kuachana au kupeana taraka jambo ambalo si zuri kwa sababu lina mazara kwa mtoto mwenyewe lakini pia katika, katika familia na katika jamii maana namba kubwa ya ongezeko la malezi ya upande mmoja anazidi kuwa makubwa zaidi kwa hiyo si vizuri saidi sana kwa malezi haya kutokea kwa mtoto ili kuweza kumsaidia kizazi kinachokuja au kizazi hako kinachokuja kuweza kudumisha mahusiano yao wazazi wanapokuwa wakiishi vizuri wazazi wote wa pande mbili baba au mama wanapokuwa amama mahusiano mazuri itamjengea mtoto hata baadaye katika mahusiano yake kuweza kuaimarisha mahusiano yake kuweza kuishi na uzauisna wake vizuri na kujua namna naujuaamna ya kutatua changamoto za kimahusiano kwa sababu aliona wazazi wake namna wanatatua namna ambavo wanaishichangamoto zakimahusiano changamoto na baadaye mtoto ataishi vizuri lakini lakini kama yuko mzazi mmoja kwa na yangu, na yangu, ya yangu. kwamba baba vizuli aba anachanenae tu noa nimpe taraka ili naendelea na maisha yake mbona mi mwenyewe niliishi asipokuwa na mzazi mmoja niiishi na mzazi mmoja kwa mtoto anachukulia kawaida tu katika afya ya kisa, ya akili si jambo zuri wala si jambo sahihi kwa maisha ya mtoto huyo ya kizazi cha sasa na zaa sa nahataza baada tumeangalia zaidi mazala ambayo anayapata mtoto na kwa kiasi kikubwa katika malezi haya mtoto anapata mazala makubwa sana kwa sehemu dogo zaidi m- mzazi ndo anaeza kwa hiyo hapo kuna bahazi ya madhara ambayo ni nitumangai ambayo anayapata mzazi kama mzazi kutokana na haya aina hii ya malezi hii aina ya malezi ambayo mzazi anaitumia au ipo katika jamii mzazi kama mzazi kama anakutana anakutana na na changamoto zipi au gani ya atia ambayo yanafanya zaz sawa zakutama lakini pia katika maisha ya kawaida mzazi kama mzazi anapata gani kwa hiyo hapa tutakwenda kuyaona haya mazara baada ya kuangalia mazara ya mtoto mtoto kisaikolojia anapata mazara gani ini pia saa hizi tutakwenda kuangalia kwa upande wa mzazi kidogo Mazala ya kwanza ambayo mzazi anaweza dhara ya kwanza mzazi kukabiliwa na msongo wa mawazo mkazo au mfadhaiko mzazi huyu anada anahudumia mtoto au watoto anaweza kukabiliwa na na na mkazo au mfadhaiko mkubwa kutokana kuwa na mzigo mkubwa wa majukumu wajibu wa kulea familia na kuhakikisha pia anafanya kazi vizuri ili ilueza ut z kidhi mahitaji yake binafsi na mahitaji ya familia na katika jamii kiujumla hivyo katika kipato chake cha kawaida kitamfanya azidi kukabiliwa na hali hizi za msongo wa mawazo au mkazo mfadhaiko tunaweza kusema stress kwa hiyo mzazi wengi wanaoishi katika aina hii ya malezi wengi wao hukabiliwa na stress mfadhaiko au mkazo ambao unasababishwa na kuwa na majukumu makubwa ambayo yanamuhusisha yeye kama yeye ajihusishe kulia familia wakati huo huo ahakikishe kwamba anaenda kazini anafanya kazi anapata kipato wakati huo akikisha watoto wanapata mahitaji wanakua katika mazingira bora kwa hiyo muda mwingi mzazi wa aina hii utamkuta yupo katika hali ya mawazo hali ambayo inamfanya awe na mfadhaiko ndani yake asiwe katika hali ambayo ni nzuri hali ambayo ni ya kawaida kwa unakuta niakawaida utakat flan anakuwa hayuko sawa anakuwa na msongo wa mawazo atawezaje kukabili haya yote akiwa wamawazo ataezakukabi yot kia zaj haya yote akiwa ya peke yake kwa hiyo kwaho muda mwingi unakuta ni mtu ambaye anaishi katika hali ya mawazo ambayo kiafya si jambo zuri kuishi katika hali hiyo kwa sababu wakati mwingine atapata madhara ya kudhoofika kiafya wakati mwingine atapunguza pia wakati wa kufikiri unakuwa unashuka kwa sababu ya kukaa na mawazo kwa muda mrefu lakini wakati mwingine pia akakosa ufanisi mzuri katika kazi yake kwa sababu muda mwingi anakuwa katika hali ya mawazo ya mawazo kufikiria anakuta kazi zake zisiende sawa kwa sababu ya msongo wa mawazo ambao kupata kwa sababu kadri ambavyo anazidi kuwa na mawazo ndivyo ambavyo anaweza akaelekea katika hali ya msong ua mubwa zadi katikatiya maisha yake kama mzazi na wakati mwingine kushindwa kuweza kutimiza majukumu ambayo yanamhusu ya kawaida ya kila siku katika familia lakini pia katika kijamii kwo namna moja ama nyingine haina hii ya malezi inamwathiri mzazi kwa namna moja ama nyingine katika hali yake ya ya ya kimawazo kifikra na kiakili lakini pia mzazi huyu anaweza akakosa muda wa kupumzika kabisa mazala, katika maaakatika afkisikolojia si jambo zuri kwa sababu mtu kukosa kupumzika anazofisha hali yake nasema kwamba kutokana na majukumu ambayo mzazi huyu anapambana nayo muda mwingi kutumia katika kupambana na kufikiria namna ya kuitunza familia yake hivyo hukosa utulivu na muda wa kukosa kupumzika na hii huleta athari kwa afya ya akili na mwili kiujumla kwayo mzazi kama mzazi anaweza akakosa muda wa kupumzika kwa sababu muda mwingi atajikuta kwamba anapambana na kufikiria na kuhakikisha mtoto anakuwa sawa kiafya ndugu msikilizaji kutokana na hayo mahara pia ambayo tumeona kwa mzazi mahala mengine pia tunaona kwamba mzazi kama mzazi anaweza kuwa anakosa furaha au anakuwa ni mtu ambaye ni wa wahuzuni sana kisaikolojia hii hali sio nzuri kwa sababu tunaamini kwamba angekuwa na mwenzi wake au naishi na mwenzi wake kuna kwa namna moja ama nyingine wangekuwa wanasaidiana kupeana furaha wakati mwingine saidiana katika kutatua zile changamoto ambazo zinaikumba familia lakini kuna wakati mwingi mzazi huyu, mzazi huyu utamwona ni ambaye hayuko katika hali furaa, anakuwa anakuwa katika hali hali ya ya furaha anakuwa anakuwa muda kwa kwa akili yake inakuwa sio sawa sababu changamoto nazo akini na mwingine anakosa, nani nani katika familia, yuko, yeye, yuko na watoto wake hawezi kuwashirikisha watoto lakini angekuwa na mwenzi anaweza kumshirikisha na kwa namnamojaa ingine anaweza wakasaidiana wanaweza wakaongea na wakati fulani wakawatengeneza furaha yao wa wenyewe kamawenyewe lakini aee kama wakati mnginenashindakutegeneza furayakesuanaua mzazi pekeake kuilea familia inakuwa mchakato ambao amekuwa ameupitia kwa hiyo wakati mwingi unamkuta furaha kwake inakuwa ni ngumu au furaha kama furaha kuiendeleza kila siku inakuwa kwake ni ngumu hasa pale anapokumbuka zile hali ambazo amezipitia ndugu mpenzi msikilizaji ninapenda ni kukushukuru kwa kusikiliza lakini kabla hatuja kwenda kufunga nina ni ushauri kidogo kwa wewe mzazi unayenisikiliza unaesikiliza kipindi hichi cha sera za ndoa najua na umesikiliza mazara ambayo yanatokana na malezi ya upande mmoja na japo kwakuwa watu wanaona ni kawaida lakini leo hii umepata kutambua kwamba ina mazara kwa namna moja ama nyingine kwako mzazi wewe kama mzazi lakini pia kwa mtoto ambaye tunamwandaa kwa kuleta jamii nakayokuja kwa hiyo kwa ushauri ninaona kwamba ni vema kabisa kwa wewe mzazi kutambua kwamba una nafasi kubwa katika malezi ya mtoto wako wewe kama baba wewe kama mama tambua kwamba nafasi yako katika kumlea mtoto ni kubwa mno na katika familia yako ni kubwa mno kwa sababu baadaye tunaona kwamba mazara yatakuja kutokea endapo hutahusika kwa nafasi hiyo au nafasi yako itakosekana na kwa kutambua hayo tunaona kwamba kwa wale wazazi ambao wametengana au wenzi wao kwa sababu nyingine tu nje na kifo tunaona kwamba inaweza kutatulika unaweza kuitatua lakini kama mzazi inatokea mzazi kama mzazi amefariki hiyo ni ngumu lakini kama wazazi tunaweza kukatatua jambo hili la talaka jambo hili la mzazi kukaa mbali mzazi kusoma mbali na familia au kufanya kazi mbali na familia ambayo inakufanya wewe ushindo kuchangia namna ya kuwalea watoto anaweza kutatulika naaezakaepukika kwa namna moja ama nyingine kwahyo ninakushauri kama mzazi kwa namna yoyote ili hakikisha una uwezo wa kukaa karibu na mtoto una unaujihusisha una mchango mkubwa kwa malezi ya mtoto ili uweze kumtengeneza mtoto awe mtoto mzuri baadaye awe na tabia nzuri lakini pia moja kwa moja kujenga na kutengeneza familia ambayo ni familia ambayo ni bora ni familia ambayo ni nzuri baadaye inaweza ikatengeneza watu ambao kisikolojia wanaweza kawa vizuri kiakiriwanazaka vizuri wanaweza wanawezakaa wameepukana na haya maaa ambayo tumekwenda kuyazungumzia moja badala jingine t tumeaona ambavyo watu wengine wamcini hawakujua kwamba kwa nini leo hii mtoto anatokea hivi au kwa nini mtoto anakuwa na namna ambayo si nzuri katika jamii kutokana na malezi aliyoyapitia kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine mzazi jua kwamba una nafasi kubwa na nafasi yako haiwezi kubebwa na mtu mwingine wewe kama baba wewe kama mama nafasi yako itabaki kuwa nafasi yako kwa malezi ya mtoto na katika familia ili kutengeneza kizazi kilicho bora na kuyaepuka haya mazala ambayo tun ongea ndugu mpenzi msikilizaji ninapenda kukushukuru kwa muda wako ninapenda kukushukuru kwa kutega sikio lako kusikiliza kipindi hichi ninapenda kukutakia wakati mwema tutaonana kwa wakati mwingine katika kipindi kingine au kipindi kijacho uwe na wakati mwema inawezekana kabisa ukawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi apana hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania po nitoe shukrani za aekee sana msikilizaji maana umeungana nasi na mpaka tumefikia tamati nipende kukualika tu kesho kipindi kipindi cha cha ijali afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa kwa muda wote uaia teo nami habi machilu mshana napotoka studio napenda nao king'ongo SDA kwaya, na wimbo unaosema niache niseme. amani ya bwana sem maywa pamoja nawe msikilizaji wangu Ni mhata ni wakisema mimi nangangana. na iacheni ni ni niseme nisemehata wakisema miminan aunataka nitangae abariea yesumwanawawnaan aumwann aarie Nita kwenye mahali pote kulebola wakisema mimi mahali wakisema mimi mungun, mungun, <mahali> يeso mana و مa wede aبoنe