nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himba sana yesu yiwaja tena najnakuja yesu whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji wa idhaa y kiswahili hujambo na unaendelea kutekea sikio kupitia masafa mafupi ya mitabendi 2haa mimi ni fnueltanda ninakukaribisha katika matangazo yetu katika siku hii ya leo na natokwa naye huyu ni mwimbaji ashamajura atatuletea wimbo mzuri kabisa unasema kwamba anajua niko safaridi Sa- na pia tutakuwa na mwimbaji mwingine huyu anaitwa amina hilat kutoka jijini dar salaam yeye atasema ya kwamba napenda kuhubiri wataalamu katika tasnia ya sikolojia na unasii kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordani hapa mkoani morogoro juko msongo wa mawaza kujirujiarudia lakini pia kitu kibaya zaidi ni kwamba hizi dalili zisipopata zi ufumbuzi hizi dalili zinaweza zikasababisha mtu ajiue zinaweza zikamsababishia mtu apate vitendo vya vurugu h unaeza tukasema yaani ni mtu ambaye anakuwa hana ubinadamu sasa basi msikiliza asha majura anasema kwamba niko safarini najua niko safarini naenda juu mbinguni kwa baba njia ni shida njia ni dhiki Papua Nuez, Thank you am mnenda tisifike mbingsasante sana shamajura basi moja kumoja ni kukaribishe katika somo zuri katika kipindi hiki kizuri cha vijana na maisha kuhusiana na msongo wa mawazo karibu mpeno msikilizaji mada itu yaliyo ni msongo wa mawazo na tumeona maana ya msongo wa mawazo tumepata pia maelezo kuhusu aina ya kwanza ya msongo wa mawazo ambayo ni msongo wa mawazo mkali kwa lugha ya kitaalam tunaoita nitaenda kuendelea na aina nyingine ya msongo wa mawazo ambayo ni aina ya pili ni msongo wa mawazo ulio wa kujirudia rudia au kwa lugha ya kitaalamu tunaweza tukasema episodic stress sasa nataka tuangalie nini maana ya episodic stress au ukisikia msongo wa mawazo a kujirudiarudia tunamaanisha nini hii ni aina ya msongo ambao unatokana na mtu kuwa anapata acute stress au msongo mawazo mkali mara kwa mara pale mtu ambapo unapat, unakuta acute stress imejirudirudia na ijapata tiba ndo tunaita, tunaita kwamba ni kitu ambacho kinaenda kwa tukisema tukisemad ni kitu ambacho kinakuwa na vipindi vya mara kwa mara sasa kuna baadhi ya tabia ambazo mtu mwenye episodic stress anaweza akawa anazionyesha baadhia ya tabia ambazo mtu mwenye episodic stress anaweza kuonyesha tabia ya kwanza ni watu ambao maisha yao yamegubikwa na pamoja watu ambao wana la episodic au wa mawazo ni watu ambao maisha yao ya ya me, ya na ma, na wanakuwa na yani haano, watu watu wengine machafuko ni ambao wanakosa ya yanakuayamegubiwanniwatu ambaowanakosawaa waioknao lakini pia ni watu ambao wanakurupuka sana kwenye kufanya mambo tukisema ni ni watu kufanya mambo mambo tunamaanisha ambao kabla ya yani wanakurupuka wanafanya kutafakari badai, hivi ni ni kitu gani. pia tabia nyingine ni watu ambao wanachukua majukumu mengi yani ni mtu anajirundikia majukumu mpaka majukumu ambao ayamuhusu Anajilundu, anajilundukia kwahiyo akijilundukia ma, majukumu na mambo mengi ya kufanya anakuwa anapata zaidi stress kwa sababu stulishaona kwenye aina ya kwanza ya stress ni pale ambapo mtu anakuwa anajiandaa kukabiliana na changamoto sasa kama unakuwa na changamoto nyingi za kufanya na mara kwa mara inakupelekea unapata episodic stress Mpeno msikilizaji nitaelezea dalili za acute stress au msongo amawazo wa kujirudiarudia na hizi dalili zimegawanyika katika makundi tofauti tofauti tunayo makundi manne ya acute, ya episodic stress au msongo amawazo wa kujirudiarudia kundi la kwanza la hizi dalili tunasema ni dalili za kiutambuzi dalili za kiutambuzi au kwa lugha ya kigeni na y kitalamu zaidi tunazo tukasema dalili cognitive dalili za kiutambuzi kwenye dalili za kiutambuzi kitu cha kwanza ni kupata changamoto ya kumbukumbu au watu wenye episodic acute stress ni watu ambao wanapata tatizo kwenye kumbukumbu ni watu wanasausau kwa mara vitu, kwa mara kukumbuka vitu inakuwa ni shida kwake mfano labda alipoweka kitu kitu chake labda ni simu unakuta simu anaye mfukoni lakini anaweza kuitafuta tena ndani labda ni mwanafunzi huko darasai ni mtu anasoma lakini kukumbuka vile vitu vyosoma na kufundishwa na mwalimu inakuwa shida lakini kitu kingine ni kushindwa kuwa makini au watu kama nilivyosema awali ni watu ambao wanakosa utulivu kwao kama anakosa utulivu inamaanisha anashindwa kuwa makini kwenye kufanya mambo mfano kwenye masomo mtu anashindwa kuwa makini na masomo yake au ni kazi amepewa mtu kazi kazini kufanya kazi kwa umakini inakua shida lakini pia kunakuwa na hukumu isiyo sahihi au duni A, ni watu ambao ambaon wanatoa hukumu ambayo sio sahihi au inakuwa ni hukumu duni tuongele mfano ni kwenye familia mzazi mtoto amefanya kosa lakini kosa ambalo mtoto anakuwa anafanya na adhabu ambayo mtoto anapewa na mzazi inakuwa ni adhabu kubwa au ndogo sana ukilinganisha na kosa sanamttoweneafny mtoto kachukua ka shilingi mia ndani bila kuomba lakini mzazi anampiga mtoto labda anamchoma mpaka na moto lakini kosa tu ni kuchukua shilingi mia ndani kitu kingine ni ugumu katika kufanya maamuzi watu wenye ugonjwa wa episodic stress ni watu ambao wanashindwa kufanya maamuzi sahihi yani kupata maamuzi ya swala inakuwa vigumu unaweza kukuta labda ni kitu kidogo tu cha kufanya maamuzi lakini anachukua muda mrefu au lazima ulize ulize kwa watu wengi ndo aweza kupata maamuzi ya jambo dogo tu lakini kitu kingine ni wasiwasi watu kwenye dalili za kiutambuzi au watu ni watu ambao wanapata wasiwasi ni mtu ambaye ana wasiwasi mda wote kila muda ye ana wasiwasi ana wasiwasi hata kama ana kitu ambacho kinampa wasiwasi ye anapata tu wasiwasi dalili nyingine ya episodic stress kwenye kundi lingine kundi la pili ni dalili za kihisia au tunaweza tukasema emotional dalili za kihisia kunakuwa na baadhi ya tabia za za mtu akipata dalili za kisia. ya wanza nikuwa na hasira anakuwa ni mtu ambae anapata hasira mtu mwenye episodic acute ni mtu hasira lakini pia hizi hasira zinaweza zikawa ni hasira za hapo kwa hapo yani, tu yani ni asira hapo tu kwa hapo. Yani bila hata kufikiria mtu pia tabia nyingine anaweza akashindwa kupumzika nafadhaa ni mtu ambaye anahisi fedhea anashindwa kupata kupumzika yani ku tunaweza tukasema ku yani ni mtu ambaye ni kila muda ni yani, ana mambo ya kufanya kama tulivyosema ni watu ambao wanajichukulia majukumu mengi kwao ni yani, ni mtu ambaye muda wa kupumzika kwake inakuwa shida kupata lakini pia kuhisi kuelemewa au huzuni ni mtu ambaye anahisi ameelemewa jisi ni mtu mwenye mambo mengi anahisi ana mambo mengi sana yaani yani kama dunia imemwelemea lakini pia kwe dalili za kisia huyu mtu anaweza akapata sonono sonono kwa lugha ya kitalamu tunaita au anaweza kukosa furaha kabisa kwo ni mtu anaweza anaeza na ana sonono lakini pia ni mtu ambaye anaweza kawa ni mtu tunamwona ni mtu ambaye hana furaha ni mtu mwenye huzuni muda wote kitu kingine kubadilika badilika kwa mood tunaweza tukasema mood swing ni mtu ambaye anabadilika badilika anabadilikabadilika hivi ana furaha dakika hiyo hiyo tena ana asira yaani ni mtu ambaye huwezi kumwelewa hatuwezi kumwelewa jinsi alivyo yaani ni mtu ambaye haeleweki kutokana na hali yake mara awe na furaha mara akasirike muda huo huo weni mambo yanabadilika harakaharaka sana kwenye dalili za episodic kundi la tatu ni dalili za kimwili kwenye dalili za kimwili sasa tuliwe tukaona vitu gani kwenye dalili za kimwili anaweza kawa ni mtu anayepata maumivu ya mwili tukisema maumivi ya mwili tunamaanisha maumivi ya viungo labda ni mtu anahisi mwili tu unaumauma yani kila mda analalamika mi mwezeu najiisi mwili wangu unauma najisikia vibaya inaweza ikawa ni dalili ya episodic stress lakini kitu kingine ni kichefuchefu au kizunguzungu <tune> Akana, anapata kichefuchefu cha mara kwa mara lakini pia naweza kawa nalalamiansema inawezekana ni mtu ambaye anaeprin mambo kama hayo lakini kitu kingine ni maumivu ya kifua moyo kwenda kasi kwa huyu mtu anaweza akapata pia maumivu ya kifua akahisi kifua chake kinamuuma lakini pia anaweza akapata mapigo ya moyo yanaongezeka anahisi mapigo ya moyo yanaenda kasi kitu kingine kwenye dalili za kimwili ni uchovu ni mtu ambaye anahisi uchovu mwili unachoka sana anahisi kuchoka muda wote kingine ni kukosa usingizi au kupata usingizi wa mamng'am hii tunaweza tukaiita kwa kilugha ya kitaalamu kwamba irregular sleep ra tukisema irregular ra tunamaanisha ni mtu yani anapata tatizo la kwenye maswala ya usingizi tunajua muda wa kulala ni usiku lakini sasa huyu mtu inawezekana anawahi kulala alafu mapema yani usingizi unakata mapema ani kabla mdata, kabla asubuhi mtu kashakosa usingizi au anashtuka usiku anakosa usingizi kabisa tena au ni mtu anayekosa usingizi kabisa au anapata usingizi kwa muda mdogo sana kwoo hizi zote zinakuwa ni dalili za kimwili ambazo tunaweza tukaziona kwa mtu mwenye episodic stress lakini pia huyu mtu anaweza akakosa hamu ya kushiriki tendo la ndoa kwa wanandoa kwa sababu ni mtu ambaye ameshakuwa na mawazo mengi anaona sasa kama tendo la ndoa ni kero kwake anakosa hamu kabisa lakini kitu kingine ni maumivu ya kichwa na mgongo Ah, watu wenye tatizo la msongo wa mawazo wa kujirudiarudia wanapata maumivu ya kichwa na mugongo. mgongo mgongo mgongomono unamuumahwakinamsumbua mara kwa mara kundi lingine la dalili za msongo wa mawazo wa kujirudiarudia ni dalili za kitabia kwa hiyo hapa tutaangalia tabia za huyu mtu zitakuwaje tofauti ya tabia zake na watu wa kawaida itakuwa inakuwaje dalili ya kwanza ni kula zaidi au kula kidogo huyu mtu anakuwa ni mtu ambaye yani anaweza kala zaidi kupita kiasi au anakula kidogo sana ukilinganisha na alivyokuwa zamani unaweza kjia oaundosingiziau uosingizi usio wa kawaida ndo rgula tena pattern. Irregular pattern, kama nilivyoelezea hapo awali kwamba inawezekana mtu analala anapata usingizi mwanzoni lakini katikati ya usiku anashtuka au inawezekana anakosa usingizi kabisa au anachelewa sana kupata usingizi kuliko ilivyo kawaida dalili nyingine ya kitabia ni kujitenga mtu mwenye msongo mawaza wa kujirudiarudia ni mtu ambaye anajitenga kwa sababu ana mambo mengi ya yakuaza ana mambo mengi ambayo kufanya. Kwa, anakuwa ni mtu ambaye anajitenga na watu watu wengine inawezekana ni kujitenga na wanajamii hataki kushiriki katika nyingine za za kujenga jamii. Ba, kujenga jamii tuseme labda shule hospitali kuna wana desturi usafi kwenye hawezi kushiriki kwenye mambo kama hayo anaweza akajitenga pia na familia kama ni, ana marafiki anaeza akaanza kujitengana anaainamaafkzaafmwf anashinda kutimiza majukumu yake kama mzazi anashinda kutimiza majukumu yake kwa mtoto kwa mzazi mwenzake inakua anapata shida kwenye kufanya mambo kama hayo dalili nyingine ya kitabia ni uvutaji wa sigara unywaji wa pombe na matumizi mabaya ya dawa dawa tunaweza tukasema dawa za kulevya au inaweza ikawa ni dawa hizi za kawaida dawa za hospitali lakini mtu anatumia kupita kiasi tuseme panado panado kwa mtu mzima mara nyingi zina mezwa mbili lakini mtu unakuta na meza hata tano sita au piritoni labda ili apate usingizi na uvutaji wa sigari au unywaji wa pombe pia inaweza ikaa ni dalili ya kitabia ya msongo amewazo a kujirudiarudia kitu kingine ambacho mtu huyu anaweza akaonyesha ni tabia ya wasiwasi tunaweza tukaita kwa kitaalamu habit huyu mtu anakuwa ni mtu mwenye wasiwasi kila muda ni m- mtu ambaye anapata wasiwasi wasi. hata kama amna kitu kinachomletea wasiwasi anapata wasiwasi wasi. na hizi n sasa ni au tabia za wasiwasi ni kama kungata kucha ni mtu anayengata kucha au kutapatapa tukisema kutapatapa yani ni mtu ambaye hana utulivu anakosa utulivu mara yuko huko mara yuko kule yani anafanya mvmet ambazo hazina sababu ya msingi jumla huyu mtu mwenye tatizo la msongo kujirudia rudia au stress anaweza akapata matatizo kwenye mahusiano na watu wengine yani mahusiano yake na watu wengine yanakuwa ni mahusiano ambayo sio mazuri kwa sababu ye mwenyewe tu mwenyewe yani mara ajisikie asira mara afurahi kw sizeni kama kuna mtu atapenda kuwa na mahusiano mazuri unaweza mazur nawezkaaamausia mazuri na mtu ambaye hata kitu ambacho sio cha kukasirika mtu amekununia muda wote kitu akifurahishi si mazuri kwenye aina ya pili ya msongo wa mawazo tutaishia hapo nitaendelea na aina nyingine ya tatu na ya mwisho ya msongo msongo wa ina ya msongo wa mawazo mawazo tunasema ni msongo wa mawazo wa kudumu kwa lugha ya kitaalam tunaita stress tuangalie u msongo wa mawazo wa kudumu au r stress ni aina gani ya msongo wa mawazo au msongo wa mawazo wa kudumu ni msongo wa mawazo ambao ni hatari zaidi zaidiani ni hatari kuliko hizo aina nyingine zote mbili tulizo nini zi, zielezea aina ya kwanza ni ya kawaida inaweza ikatokea kwa kila mtu aina ya pili inatokea pale ambapo tukishindwa kutibu msongo wa mawazo wa aina ya kwanza lakini aina ya tatu sasa inakuwa ni hatari zaidi na hii pia inatokea kama episodic stress au msongo wa mawazo wa kujirudiarudia hautapata ufumbuzi ukishindwa kupata ufumbuzi kwa ajili ya msongo wa mawazo wa kujirujirudi ndo mtu sasa anafika anfik hatua ya, ya msongo wa mawazo wa kudumu ambayo ndou msongo wa mawazo kwa ni tunasema ni hatari zaidi ni hatari kwa sababu unaweza ukasababisha kuharibu afya katika inaharibu mifumo mingi ya, ya mwili yaani inashambulia mifumo mingi ya mwili kwa kwao mwili unashindwa kufanya kazi vizuri ndomaana tnasema n hatai zaid na usipopeatatiba kwa muda inaweza ikasababisha kuharibu afya ya mwili kabisa na kusababisha afya ya akili pia ya mtu kuzorota kwamba aaribu aishii tu kuharibu mwili ina mwili lakini inazorotesha pia na akili ya binadamu ptukienda sikolo zaidi kwamb kwasababu mtu anakuwa na mawazo ya muda mrefu na imekuwa sasa ni ya kudumu inamaanisha hata akili yake inashindwa kufanya kazi ipasavyo tutaangalia dalili za chronic stress au msongo wa mawazo wa kudumu dalili za msongo wa mawazo wa kudumu ni kama dalili za zltulizozitaja kwenye episodic stress au msongo wa mawazo wa kujurudiarudia lakini kwenye, mso, kwenye chronic stress au msongo wa mawazo wa kudumu hizi dalili zinakuwa ziko mosevia yaani zinakuwa kwa kiasi kikubwa zaidi yani zinaonekana kwa kiasi kikubwa na zinaleta madhara makubwa kuliko zinavyoleta katika msongo wa mawazo ya kujurudiarudia lakini pia kichu kibaya zaidi ni kwamba hizi dalili zisipopata ufumbuzi hizi dalili zinaweza zikasababisha mtu ajiue zinaweza zikamsababishia mtu apate vitendo vya, vya vurugu tunaweza tukasema violent actions yn yani, ni mtu ambaye anakuwa hana ubinadamu lakini pia inaweza ikasababisha magonjwa ya akili kama tulivyosema haribu afya ya akili mtu anaweza akapata akili kutokana na chronic stress au msongo wa mawazo wa kudumu lakini pia mtu anaweza akapata mashambulizi ya moyo kwa lugha ya kitaalam tunasema ata mtu anaweza akapata mashambulizi ya moyo kutokana na chronic stress na mwisho mtu anaweza akapata ugonjwa wa kiharusi ugonjwa wa kiharusi ao tunaz tukasema kwao dalili zote hizi zisipopata tiba kwa haraka mtu anaweza akajikuta mengia katika matatizo kama hayo mpendo msikilizaji nashukuru kwa kutusikiliza siku ya leo kwa leo tutaishia hapa ungana nasi katika kipindi kijacho usikose mambo ni mazuri tujifunze zaidi kuhusu afya ya akili asante sana asante sana wataalam kutoka juko mungu aweze kuwabariki sana basi moja kwa moja mpendwo wa msikilizaji kama utakuwa na mawazo mbalimbali mbali, utakuwa na maoni unaweza kutuchuza kupitia anuani hapa ifuatayo redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fatanda na kutekea baraka za bwana uh, nakuacha naye huyu mwimbaji amina hilat kutoka kulejiarssalasema kwamba napenda kuhubiri na nikushukuru sana kwa kutenga muda wako kuendelea kutekea sikuio idhaa ya kiswahili ya redio ya yadentista ulimwenguni panga miadi tukutane tena katika siku ya kesho katika kipindi kizuri cha sira za ndoa asante uweze kubarikiwa