unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya mmakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja anakuja nakujnakuja yesuwaj te hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu iwaja tena ni matumaini yangu hujambo na unaendelea kutekea sikio hiyo idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi kumi na tena katika kipindi kizuri cha vijana na maisha mimi ni flitanda na katika siku ya leo utakuwa naye huyu ni mwanasikolojia na unasihi anaitwa anamloka na atakuja na somo zuri kuhusiana na mawazo ya kujiua na athari zake mawazo ya kujiua ni kitendo cha mtu kutamani kuchukua uwai wake mwenyewe au kufanya kitu chochote kinachoweza kusababisha kifo mfano kunywa dawa kujinyonga kujitupa kwenye maji au sehemu ya hatari au kujisababishia ajari mtu anapowaza haya yote ndiyo tunasema kwamba anakuwa na mawazo ya kujiua huyu ni asha majura anasema kwamba nitamsifia sate sana mwimbaji asha majura basi moja kwa moja karibu uweze kumsikiliza huyu ni mwanasikolojia anaitwa anamloka katika sehemu ya kwanza akieleza mawazo ya kujiua na athari zake je utajuaje ya kwamba mtu huyu anawaza kujiua na athari zake ni zipi basi msikilize huyu mwanasikolojia akieleza hayo katika kipindi kizuri cha vijana na maisha Share to be shame To leo tutakuwa na mada yetu ya mawazo ya kujiua na athari zake katika madai ya leo tutajifunza maana ya mawazo ya kujiua dariri za mawazo ya kujiua sababu zinazoweza kuleta mawazo ya kujiua na pia tutaangalia namna ya kuondokana na mawazo ya kujiua kwa kwanza tunaweza tukasema nini maana ya mawazo ya kujiua mawazo ya kujiua ni kitendo cha mtu kutamani kuchukua uwai wake mwenyewe au kufanya kitu chochote kinachoweza kusababisha kifo mfano kunywa dawa kujinyonga kujitupa kwenye maji au sehemu ya hatari au kujisababishia ajari mtu anapowaza haya yote ndio tunasema kwamba anakuwa na mawazo ya kujiua sasa nini dalili za zinazoweza kusema kwamba haya ni mawazo ya kutaka kujiua dalili ya kwanza ni kuongelea kuhusu kifo chako mwenyewe mfano mtu anaweza akasema natamani ni fee natamani ningekuwa marehemu natamani hata nisingezaliwa na maneno mengine ambayo yanafanya aonyeshe kujutia uwepo wake yeye katika uso wa dunia lakini pia dalili nyingine ambayo inaweza ikaonyesha kwamba huyu mtu ni ana mawazo ya kujiua ni kuanza kutafuta namna ya kifo chake mwenyewe au ni nini kimuue huyo mtu kwa mfano mtu anaweza akaanza kwa kununua dawa ambazo zinaweza kuondoa uhai wake anaweza akanunua bunduki pia anaweza akatafuta kamba kwa ajili ya kujiua ambayo tunasema kwa ajili ya kujinyonga au mazingira ambayo mtu huyo anatamani afie hapo mfano mtu anasema kwamba mi natamani nife mlimani anaenda mlimani anapanda kwenye milima anasema kwamba huku sitopata msaada wowote hatopatikana mtu wa kunisaidia sitopata kitu chochote ambacho kinaweza kisababisha mimi nisiondoe uhai wangu akajitupa huko mlimani akapata majeraha makubwa na namaaambayo yatamsababishia yata yeye kuondoa uhai wake lakini pia sababu nyingine Um, au dalili nyingine ambayo mtu anaweza akawa nayo ikaashiria kwamba ni ana mawazo ya kujiua ni kuanza kujitenga na jamii au watu wa karibu na kutamani kukaa peke yake pasipo kuzungukwa na mtu au watu mfano tunaweza tukasema kwenye familia kunakuwa na mmoja kati ya watu kwenye familia anakuwa na mawazo ya kujiua sasa ataanza kujitenga kwamba labda alikuwa mnakaa wote mnakula lakini yeye ataacha ata kukaa pamoja na nyie ataanza kuchelewa kwa ajili ya muda wa kula ataacha kwanza nyie mle wana familia na yeye atakuja kula baadaye akiwa peke yake hii ni dalili pia nyingine ambayo inaonyesha mtu ana mawazo ya kujiua To recavish, to recavish, to see a touch to lakini pia darili nyingine inaweza ikawa kuwa na mabadiliko ya hisia mara kwa mara mabadiliko ya hisia tunasema kwamba anakuwa hatabiliki kwamba hapa hisia yake itakuwaje kwa mfano asubuhi anaamka mtu akiwa na huzuni sana mchana anakuwa ana furaha jioni ana huzuni tena lakini pia mtu mwingine naweza ikawa leo ni ana furaha kesho ni anahuzuni an yani kwa kifupi tunaweza tukasema kwamba hisia zake zinakuwa hazitabiliki unaweza ukamfanyia jambo zuri kaklikawa baya na namna atakavyolipokea atalipokea tofauti na ambavyo alikuwa akilipokea mwanzoni kwa mfano marafiki naweza ikawa meshazua kwamba mtataniana mwezako kwa atakujibu kama ambavo utaniwenu ambao mmekuwa mkiishi katika maisha yenu lakini endapo anakuwa na mawazo ya kujiua inaweza ikaa ule utani kwake yeye ukawa unamletea hasila zaidi kwamba ile hali ya kila siku ya mazoea yenu na tabia yenu ambayo mmekuwa mnaishi inakuwa ni tofauti lakini yote haya yanaweza yakawa amepelekewa na mawazo ambayo yanakuwa nayo ya kutaka kujiua lakini pia kingine ni kuongezeka kwa matumizi ya pombe au madawa ya kulevya tunaposema kuongezeka ni pale ambako mtu anakuwa alikuwa anatumia lakini baada ya mawazo haya kumjia matumizi yanaongezeka zaidi au kwa mtu ambaye alikuwa hana matumizi ya pombe au madawa ya kulevya yeye huanza kwa matumizi haya ambayo hawali hayakuwepo kwahiyo pia hii inaweza ikawa ni dalili mojawapo ambayo mtu anaweza akaanza kujiuliza kwamba ni nini kinakuja sana akilini mwangu maana najikuta natumia Um, pombe au na madawa ya kulevya ambayo mara kwanza nilikuwa situmii au nina nilikuwa ninatumia lakini kwa sasa utumiaji wake umeongezeka lakini pia hata watu ambao wanamzunguka mtu huyo wanaweza wakawa ni chanzo cha kujua kwamba mbona mwenzetu mara ya kwanza hakuwa hivi lakini kwa sasa yuko hivi kao hii ni moja ya dalili ambayo inaweza ikaonyesha kwamba huyu mtu yuko kwenye gani kwa sasa hivi pia ndugu mpenzi msikilizaji pia kusabdarili nyingine ni kubadilika kwa ratiba ya kila siku ambayo mwanzo haikuwepo mfano ratiba ya kula au ratiba ya kulala mtu anapokuwa na mawazo ya kutaka kujua ratiba yake aga inabadilika nikiwa na maana gani nikiwa na maana kwamba kama alikuwa ni amezoea atakula saa mbili atapata cha asubuhi saa mbili chakula cha mchana atakula saa saba cha jioni atakula saa mbili lakini sasa inaanza kubadilika huenda asubuhi asile mchana akala kidogo usiku asile kabisa lakini pia um, ratiba ya kulala inaweza pia ikabadilika inaweza ikabadilika kwamba akakosa usingizi kabisa au akapata usingizi kwa kuchelewa au usingizi ukaa unawahi uisha na haya yote yanatokana na nini mara nyingi akili ya yake huyu mtu ambaye ana mawazo ya kutaka kujiua inakuwa inatawaliwa na namna gani nitajiua namna gani nitaweza kufa ni kitu gani nitumie ili kinilahisishie kufa sasa haya mawazo yanakuwa yanampelekea yeye kukosa usingizi kama ambavyo alikuwa anapata awali lakini pia ratiba yake ya kula inaweza pia ikabadilika kutokana na mawazo hayo humnyima amani ya moyo na mara zote tunapofahamu amani ya moyo inapokosekana hamu ya kura inapotea na pia hata kupata usingizi inaweza ikawa ni shida lakini pia dalili nyingine inaweza ikawa ni kuwaaga baadhi ya watu kama vile hawatakuja kuonana naye tena katika maisha yao inaweza ikawa kwenye familia um, mwanafamilia mmojawapo akawa na haya mawazo ya kujua anaweza kawa mala anawaita anawaambia hishini vizuri na watu mimi nawapenda sana yni anaongea maneno ambayo kiasi kwamba yanatengeneza maswali kwamba kwa nini ana anasema hivi n kama anajiandaa sasa kwamba hawa watu sitonana nao tena kwa hiyo nisiwaache hivi hivi ebu niwaage ni, ni ebu niwaachie kitu fulani hebu nifanye hivy vile vitu ambavyo vinaleta mkanganyiko um, baadaye hata mtu ambavyo ukiwa umekaa unaviwaza hauwezi ukapata majibu sahihi kwa hiyo kuwaaga baadhi ya watu katika familia Um, mara kwa mara unawaaga kuna zile kuaga nyingine ndugu mpenzi msikilizaji zinakuwa ni za kawaida kwamba maybe mama anaenda kazini jioni atarudi lakini unakuta namna ya uagaji huu mtu yuko hapo hapo nyumbani na hana mahali kwa kwenda lakini anawaaga kama vile hamtokuja kuonana tena kwenye maisha yenu lakini pia dalili nyingine ya mtu anayetaka kujua ni au mtu mwenye mawazo ya kutaka kujiua ni kujihisi mnyonge au tunaweza kusema kwa lugha nyingine kwamba mtu huyo anajihisi kwamba hana thamani yoyote katika dunia na hii hisia ya kuwa mnyonge hisia ya yaku... kujiona kwamba mtu hana thamani yoyote katika dunia inakuja pale ambako tatizo ambayo anakumbana nalo au shida ambayo anakumbana nayo inapelekea kujiona kwamba yeye hana thamani inapelekea kujiona kwamba yeye si kitu chochote kwa hiyo kujihisi mnyonge lakini pia kujihisi mnyonge huku kujihisi mnyonge kwa namna hii inaweza ikapelekea mtu huyu kuwa na msongo wa mawazo kwa nini kwa sababu mara zote mtu anapojiisi mnyonge anatafuta namna ya yeye kukaa mwenyewe na kufanya vitu vyake yeye mwenyewe kwa hiyo dalili nyingine ni kuona mtu binafsi au mtu yeye mwenyewe mwenye mawazo ya kutaka kujiua hana thamani yoyote katika dunia au katika jamii yake au katika familia ambayo anatoka lakini pia dalili nyingine inaweza kuikawa pale ambako mtu anaona kwamba hana njia nyingine ya kutatua shida zake zaidi ya kujiua tu pale ambako mtu anafikia hatua ya kutaka kujiua ni pale ambako amamekosa namna nyingine za kutatua tatizo ambayo anakutana nao au shida ambayo anakutana nayo kwa anaona namna iliyobaki ni moja tu ya yeye kuchukua uhai wake yeye mwenyewe lakini kuna kipengele kingine ambacho ni sababu zinazoweza kuleta mawazo ya mtu kutaka kujiua je ni sababu gani zinaweza zikaleta mawazo ya mtu kutaka kujiua sababu ya kwanza ni kuwa na majeraha ya ndani ambayo huchukua muda mrefu kupona mfano majeraha haya yanaweza yakawa yamepatikana baada ya mtu kubakwa kulawitiwa kunyanyasa a kisaikolojia kimwili au namna nyingine yoyote ya unyanyasaji ambayo inaweza ikaleta majeraha ya ndani ambayo huchukua muda mrefu kupona lakini sababu nyingine inayoweza kuleta mawazo ya kujua kwa mtu ni maumivu ya mwilini ya muda mrefu au kuumwa muda mrefu maumivu ya mwilini ya muda mrefu tunazungumzia ni yale ma- maumivu ambayo yanaonekana mfano kuumwa kwa muda mrefu Um, magonjwa sugu kama kansa magonjwa ya moyo ukimwi na magonjwa mengine ambayo yanakuwa yanatumia muda mrefu kupona au yasipone kabisa k nakuta mtu anaweza ka, anapitia katika hali hii akaona kwamba mimi tayari nina shida ya yaan kupona kwangu haiwezekani ko ni nini nifanye anaona bora ajiue kwa hii anaweza kawa ni sababu kubwa ya mtu kutaka kujiua au kuondoa uwai wake yeye mwenyewe lakini sababu nyingine ambayo inaweza kupelekea mawazo ya mtu kutaka kujiua ni kupata asara au kuogopa kupata asara pale ambapo mtu anaona kwamba ninafanya biashara biashara yangu sasa inakaribia nakaribia kufirisika au biashara yangu inakaribia kudondoka nakaribia kupoteza kile ambacho ninacho mtu anaona kwamba kabla hasara hiyo haijatokea kabisa au kabla sijafika kwenye hatua ya kufikia kupata hiyo hasara ni bora nijiue ili yale maumivu ya hasara nisiyapate kwa hiyo kupata hasara amini kukaribia kupata hasara inaweza pia ikawa ni sababu ya mtu kutaka kujiua au kupata hasara kabisa lakini hasara ambayo tunaizungumzia hapa tayari mtu ameshapata hasara inaweza ikawa ni kupoteza kazi um, kufirisika kupoteza sifa kaziufirisiaoteasifa kwenye jamii um, kukamatwa na polisi au kufungwa jera. pia sababu nyingine inaweza ikawa ni kuachwa hapo apoapo tunaezatukaiweka wenye um, kupata hasara pia kufiwa na mtu wa karibu na hata kukataliwa na jamii au na familia tunaposema kufiwa na mtu wa karibu pale ambako umezoea mtu wako karibu muda wote mko naye sasa pale ambako anafariki yale mtu anashindwa kukubaliana na ile hali kwamba sasa nimebaki mwenyewe sasa mtu ambaye nilikuwa naye karibu kwa sasa hayupo kwa hiyo mtu anachoona kwamba siwezi kuvumilia haya maumivu ni nini nifanye nibora nijiwe inakuwa ndio option yake ya mwisho au inakuwa ndiyo chaguo lake yeye la mwisho kwa hiyo sasa inaweza kaa pia ni sababu nyingine lakini pia kukataliwa na jamii kukataliwa na jamii inaweza ikatokana na jamii kuto kubali kitu ambacho mtu huyo amekifanya na ikaamua kumtenga kwa kitendo cha jamii kumkataa na ameshatengwa tiadi na jamii hawezi kubeba yale maumivu anaona kwamba njia pekee ambayo mimi ninaweza nikafanya ni mimi kuchukua uwai wangu mwenyewe lakini pia sababu nyingine inaweza kupelekea mm, mawazo ya kujiua kwa mtu ni kuwa na shida ya matatizo ya kiri mfano msongo wa mawazo pia matatizo mengine ni kama skizofrenia ambayo ni matatizo ya akili mtu anakutana nayo ambayo yanampelekea yeye kujiona kwamba sasa mimi sina thamani tena kwenye jamii mimi siwezi lolote kwa sababu mtu anapokuwa na msongo wa mawazo anakosa matumaini ya maisha kwayo ni nini anachoona kitafaa mawazo ya kutaka kujua yeye mwenyewe huwa yanamjia kichwani kwake na divo wengine wanafanikishwa kujiua na wengine wanaishia kupata mawazo endapo pale msaada utakapopatikana turekebishe, turekebishe matatizo ndani ya jami yetu Tu yake bi yasiyo na umuhimu Dipo tutakao kuweza kabili Maisha hayenye shida Tu Kijacho, tuta jaulizwa, nini. mimi ni falitanda ninakushukuru sana mpendo wa msikilizaji kwa kutenga muda wako kusikiliza idhaa kiswahili ya redio ya wadentisa ulimwenguni Agradeço