unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti hibasana yesu yuaja tena nakuj ana yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unasikiliza idhaa ya kiswahili ya redio ya wdventista ulimwenguni awr ikiutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1 ia lakini pia unaweza kutupata kupitia mningst radio na rocko fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr uhali gani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha ijali afya yako kwa unapata ut sugu leo tutajifunza uti sugu pamoja na kipindi cha siri za ushindi kwa siku ya leotawezaji kutumia fursa mbalimbali zilizopo katika mazingira yako basi kabla ya kwenda kusikiliza vipindi hivi nitakupatia nafasi ya kusikiliza wimbo kutoka kwao paradiso sd wimbo wa kwanza kutoka kwao paradiso sd ni wimbo unaosema tunapita kama moshi na wimbo wa pili amb- wimbo ambao utahitimisha vipindi hivi ni unaosema mwana mpotevu na ni tumaini langu ya kwamba nyimbo hizi zitakubaliki kwa siku hii ya leo basi tuwasikilize uh, paradiso sd qwy na wimbo huu unaosema tunapita kama moshi Ari ari we Ari ari we oh. Na paradiso sj kwaya na wimbo wenu mzuri na sasa ni wakati wa kusikiliza kipindi cha ijali afya yako dkt benard chenge anatueleza sehemu ya kwanza kuhusiana na ugonjwa wa uti hebu mtegesikia pendwa msikilizaji katika kipindi cha jari afya yako ni mimi d bernard chenge karibuni sana tujifunze somo zuri jali afya yako leo tutajifunza kipindi kizuri sana kwa nini unapata uti sugu leo tutajifunza uti sugu kipindi hiki kimekuwa ni adimu sana lakini kimekuwa ni kipindi cha wahanga watu wengi wanaosumbuliwa na matatizo haya maambukizi kwenye njia ya mkojo ama uti haya ni maambukizi ni maambukizi yanayoshika nafasi ya, na ya pili kupata mwili mara nyingi zaidi uh, wengi wame- uh, uh, wameanza kuwa na uti suku kutokana na, na kugua mara kwa mara maambukizi haya hufanya mtu kukosa raha na kwa baadhi ya watu hasa wanawake ni, nata, ni tatizo la kiafya linalojirudiarudia mara nyingi sana kwa bahati mbaya ni kwamba tiba iliyozoeleka kwa uti ni kutumia antibiotic ambapo bakteria wanaosababisha uti wanaoitwa echarichari korai na wameanza kuwa sugu dzidi ya hizi antibotic wengi wanakimbilia sana kwa sababu wametengeneza resistance ya dawa unakuta wao wadudu wamezoeeka na nikuwa ni ngumu na hivyo kupelekea wagonjwa wengi kupata uti sugu kwa upande mwingine kuna tiba asili ambazo unaweza kujitibua ukiwa nyumbani na ukapona ugonjwa huu pasipo kutumia vidonge vya antibiotic lakini navyo hivi sasa hivi imekuwa ni wengi sana unaweza ukaenda kwa mtaalamu wa afya akakusaidia namna ya kupata tiba hizi moja moja kuna dawa adaa moa ni nzuri sana kwa magonjwa yaunaeza ukatupata uuelezea a wanawaketatizka wanawae mao naasasasu e, ni kitu gani sasa kwanini unakuwa na uti sugu e, tunaona kwamba ni maambukizi kwa njia ya mkojo uti tunaona ni kifupisho cha maneno ya infection yani maambukizi kwenye njia ya mkojo infection ni mkusanyiko wa maambukizi ya yafs virusi au virus au bakteria ambayo yanatokewa ya kwenye njia ya mkojo ya mwanamke au mwanamume na tunaposema njia ya mkojo tunaongelea figo zote mbili milija inayotoa mkojo kutoka kwenye figo hadi kwenye kibofu cha mkojo huita m na kibofu chenyewe na mlija wa kutoa mkojo nje ya uh, kutoka kwenye kwenye kwenye kibofu na na na matatizo ya jifunza, figo, na hapo, jifunza, kwamba, ya ya ya figo figo figo figo ni ni nini tukajifunza kuna mawe mawe tulishazungumzia hili kipindi cha nyuma kwamba hatari kupata shida kuwa figo na uzalishaji wa mkojo kwa faida nyingine pia tulijifunza kule nyuma kazi ya figo ni kuchuja maji yaliyopo kwenye damu na kutoa maji yaliyozidi takamwili baada ya hapo mkojo kwenda kwenye kwenye kibofu na baadaye kutolewa nje kupitia mlija wa ulethla ambayo una misuli ya sinta iliyopo kwenye uke na uume bakteria wanaopatikana kwenye kinyesi ndiyo kwa kiasi kikubwa husababisha uti halo wasikilizaji naweza mkashangaa kwamba hawa wabakteria wanaosababisha uti ni wale wanaopatikana kwenye kinyesi bakteria hawa wanapoingia kwenye njia ya mkojo mwili kwa kutumia kinga yake huweza kuwadhibiti lakini isiposhindikana ndipo bakteria hawa sasa wanasababisha madzara kwa sababu mwili umetengenezwa na, na flora wengi na kila sehemu una o sasa wale wanaokaa kwenye sehemu ya mkojo e, wakikuta wa, uwezo ni mdogo sana wa kuwadhibiti hawa wadudu wakishaingia wanaenda kusababisha kitendo cha kukojoa kwa mara kwa mara unaweza kusababisha bakteria wajishinikiza kwenye njia ya mkojo lakini pia tezidume hutoa majimaji kwa mwanaume ambayo huzuia ukuaji wa bakteria wabaya ichapo e, kuna kinga kubwa ya mwili dzidi ya uti lakini bado kuna hatari ya kugua ugonjwa huu na ndio maana tunatakiwa kuwa makini zaidi e, sasa utagunduaje wewe una dalili za uti zifuatazo ni dalili za moja kwa moja kwa watu wazima na tatizo la wapenda wasikilizaji linaweza kawapata watu wa aina yote hata watoto hasa, watoto hasa sasa sasa hivi wanapata kwa kwa unakuta unakuta mtoto muda wote hiyo anajikojolea infection zinarudi hebu watowataawt aaa tatuangaliedaili moja, moja ni kupata maumivu maumivu makali makali wakati wakukujua. hiyo nilishazungumzia unaweza kawa ni, ni dalili moja wapo. lakini kama maumiu makaliwakati wakukojoahio nilishazuumzia iasaeadaojawao laiuz ya kuchoma hiyakuchomachoma kwenye kibofu wakati wa kukojoa kukojoa hmm? kama na na kitu fulani kali lakini kingine ni ni kujisikia mara mara kwa mara, na kupata mkojo mdogo sana kidogo sana kidogo eh? maumivu maumivu ya unajikakamua eh? eh? ya kukojoauachoana la chini haya yote ni matatizu, ni ni matatizo dalili moja hapo. lakini kingine ni maumivu ya nyonga kwa wanawake Mm, wanawake lakini ma, hizi ni dalili tu, na moja ya, ni moja tu ya sababu, kwamba Kwa, maumivu uvimbe kizazi, na hizi ni, ni, ni pia hii. Lakini, wakati mwingine kushindwa kujizuia mkojo kutoka hasa wale wazee kanzia miaka stini, wanapopata tatizo hili wanaopata tazo hebu tuangalie ma, aina za maambukizi kwenye njia ya mkojo mko mpendwa msikilizaji unayefuatilia katika kipindi chetu cha ijali afya yako A, kuna aina nyingi sana za maambukizi katika njia ya mkojo na maambukizi yanayotokea kwenye milija ya ulesi la huitwat na dalili zake ni, ni kama maumivu ya mgongo eh, mgongo nauma chini homa kali kwa sababu ya infection lazima utakuwa na homa mwili kutetemeka na kutapika pia inaweza ikasababishwa na bakteria wa aina yaolai ambao anapatikana sehemu ya kinyesi na virus pia wa wah si, kingine kama maambukizi yametokea kwenye kibofu basi huitwa hmm. dalili za ahari kwenye kibofu ni kama maumivu ya nyonga mkojo wa mara kwa mara na no uambatana na maumivu makali na mkojo wenye damu na kingine bakteria pia wanaweza kusafiri mpaka kwenye figo na tuliona kwamba tulijifunza sana figo linasababishwaje linapata madzara gani mawe kwenye figo galeston na kuahili figo aina hii ya maambukizi tunaita nlits Eh, hii na dalili za kuwa figo zimepata asari ni maumivu wakati wa kukojoa hii ni kutokana na uwezo wa mawe ya figo ambayo hukwama kwenye milija ya kutolea mkojo sababu na mazingira hatarishi yanayopelekea upate upate tatizo hili na mazingira hatarishi unaweza ukanisikiliza vizuri makini maambukizi kwenye njia ya mkojo hutokea pale bakteria wanapoingia kwenye njia ya mkojo na bakteria wanapoingia wanapo kujishinikiza na kuanza kukua mpaka kuleta athari na ukifahamu kinachosababisha uti basi ni rahisi kwako kutakusumbuka tena kupata uti sugu na ya kila mara kwa hiyo sasa nina ni mambo machache ambayo ninawenaenda ku, kuzungumza mazingira hatarishi yanayo yanayoongeza yanayo uwezekano wa kupata maambukizi haya sasa tutaangalia upande wa wanawake upande wa wanawake msikiliza sana kwa makini wanawake wapo hatarini zaidi kupata maambukizi kwenye njia ya mkojo kutokana na kwamba njia yao ya mkojo kuelekea kwenye kibofu ni fupi inawezekana kabisa ukawa umepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili atawrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na sasa msikilizaji karibu katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunaye mwanafunzi kutoka chuo cha sua chuo cha kilimo sua felix martin anakuja na kutuelezea namna ya kujiajiri hebu mtege skiwe kwa makini upate maarifa mpendwa msikilizaji bwana yesu asifiwe kilichoko mbele yako ni kipindi cha ujasiriamali kutoka katika redio yetu hii ya a morogoro tanzania mimi mambo mbalimbali leo lakini zaidi sana tutaangalia lakinizad santutaanali nnykuweza kujiajiri katika yanza mbalimbali ambazo zinaweza ikauzungua katika kipindi hichi ambacho tunaishi hapa duniani mwenyezimgu ametupatia uwezo mkubwa wa kutumia maligaf ambazo tunazo kuweza kujipatia kipato lakini zaidi sana kuweza kumtumikia yeye katika kila eneo ambayo, anakuwa kuishi kwa kwanza kwanza kabisa siku ya ya leo tuanze kuangalia maana ujasiriamali ujasiriamali ujasiriamali ni ni ni nini unapokuwa unazungumzia kitu ambacho njia ambayo imetumika kudhibiti hali mbalimbali za kukosa kipato kwa watu lakini zaidi sana ni uwezo ambao mtu anakuwa nao kuweza kutumia mali malighafi ambayo zinapatikana katika maeneo ambayo anaishi au kutumia zile fursa ambazo zinaonekana katika mazingira anaishi ili kuweza kujipatia kipato na hatimaye kuweza kuishi sawasawa na mapenzi ya mungu lakini mpenzi sana kuweza kujitosheleza kuezakujitosheleza kwa, kwa nyana mbalimbali ikiwepo kipato lakini maisha bora ya kiafya kiafyade enye mada yaleo mada ya leo ni mada mahususi sana ambayo ni ni ya kujiajiri ili tatizo kwa vijana vijana wengi vidyana wengi wamekuwa wakitimu masomo yao wanashindwa kujua namna fulani ya kuweza kutumia uziambao wamepata ku katika vo mbalimbali wmesoma aonekana a mzgirawaaishi lakinikutumia fusa mbalimbali zilizoo katika mazingira yaoaaa a aaaa eza kusmashaa fur na kufanya vitu ambavo unavipenda sasa tuanze kuangalia kabisa neno maana maana ya neno ajira ajira ni nini ajira ni ni mkataba ni mkataba ambao unawekwa baina ya mwajiriwa lakini pia na mwajiri mkataba unakuwa una sheria mbalimbali mbali, lakini kikubwa zaidi sana ni yule mwajiriwa mwajiri anakuwa anaku, ananunua muda wa mwajiriwa lakini pia na uwezo walionao wa mwajiriwa kwa kitu kinachoitwa mshahara kao unapokuwa unafanya kazi unapokua natua mrawako na elimu ulionayo kwa mwajiriwa wako anakulipa kupitia njia ya mshahara maa auaa akipi naeakajaenee ngaliakujaj nnn kujiajiri ninini. kujiajiri hapa ni pale ambapo ile sehemu ambayo inakuwa inachukuliwa a nachkuliwa namwajriwa nau nachkua unakuwa auawe ndo mwajiriwa lakini pia endomwajiri kwho unajitengenezea njia zote zaweza, za kuweza kusimamia kile ambacho unakifanya kwaho kujiajiri ni kujipatia uwezo wa kuweza kutumia maligafi ambazo wanakuwa nazo lakini fursa mbalimbali ambazo wnakua wanazipata wewe kujitengenezea ajira mwenyewe sasa twene moja kwa moja kwenye somo hili la kujiajiri katika mfuulizo mzima wa somo hili utaangalia mambo kadhaa tumeshaangalia maana ya kujiajiri lakini pia tutaenda kuangalia vikwazo vinavyomfanya mtu au watu mbalimbali wasiweze kujiajiri mpenzi mskilizaji somo hili nipendwa ni na ni somo ambalo naweza aufanya ukasogea mbele zaidi kiuchumi lakini zaidi sana katika maisha ambayo kila siku vikwazo mbalimbali ambavyo vinamfanya mtu kujiajiri lakini hapo aunaiskila sikuao balimbali amb fanyaangalia mambo muhimu ya kuchukua ilisaa uwezkjairkue ituaakpengele kingine ambacho kinaitwa changamoto changamoto ambazo ambazo ziko baada, baada ya mbalimbali mbali, unaweza nazo tamaa kabisa lakini pengine ukiwa makini zaidi zadikufatiia taratibu hizi utaweza kufanikiwa zaidi Uh, lakini zaidi sana pia jambo la mwisho tutaangalia umuhimu umuhimu wa kujiajiri je kuna umuhimu gani katika kujiajiri je kujiajiri ni ni jambo ambalo la kuzingatiwa au jambo ni jambo ambalo ni la kupuuziwa <laughs> tutaangalia sasa tweni moja kwa moja katika katika somo letu tuangalie tutaangalia hapa sababu ambazo zinafanya vijana wengi wasijiajiri hii ndo changamoto kubwa imekaa hapa twende katika sababu namba nambamoja sababu kubwa namba moja nimesema namba nambamoa lakini sio kubwa kuliko zingine apa, hila inaonekana sana ni aibu vijana wengi wanakuwa na aibu yaani unakuta mtu anaweza kufanya kitu kabisa wakiliimwake amepangilia kila kitu vizuri hatua za kwanza hadi hatua za mwisho lakini changamoto anashindwa wazi na mwishoaicangoto anandakile mbacho alichonachoo unakuta mtu na, nawazo mzuri lakini anaku, au, kujie, ambacho, alichonacho. Anaku, jambo mzuri ni mwanafunzi umesoma mada fulani au program fulani katika chuo chako lakini unapokuja katika maisha ya kawaida unakuwa umekosa ajira lakini sasa namna ya kutumia ule ujuzi ambao unao katika kuimarisha ile elimu ulionayo unakuwa unaona ni, ni changamoto kwa mfano umesoma mambo mbalimbali mbali ambayo yanahusiana na, na mabenki wakati unasoma ulikua unawaza pesa unawaza namnaya khesabu fedha za watu wafanya biashara mbalimbali lakini saa umekuja mtaku umekutana na mabenki aja kuajiri watu wamakampuniaja kuajiria unakuwa unashindwa una, una sababu ukiangalia hadhi yako wewe ni mtu mkubwa umejipa hadhi za juu mtu mtuakushika fedha kila siku kila mara lakini sasa umekuja kwenye maisha ya kawaida umekuta mambo unaweza labda ni ku, chakula kazi ya kulima shambani ya amba azaupatia kipato lakini kwa sababu ya elimu yako ambayo unayo na jinsi ambavyo unaogopa kuonekana tofauti na kile ambacho umekisomea o unapokuta changamoto mbalimbali hiyo changaoto kama iyoyakushunda kujalia a hapo basi msikilizaji sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machirumshana ni msikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea ninapotoka studio na nao paradiso sd kwaya wimbo unasema mwana mpotevu kesho kitakuwepo kipindi cha biblia kujibu usipange kukosa thank Na oh, I oh, I oh, Mona, not you. to Oh, I'll it.