nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipate sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuja yesuwathii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendu msikilizaji hujambo na unaendelea kutigea sikio idha ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 16 mimi jina langu ni fnuelitanda ni kukaribisha tena katika matangazo yetu kumbuka ya kwamba unaweza ukapata matangazo yetu kupitia redio wa shirika rock fm pamoja na mning star radio lakini pia unaweza ukatusikiliza kupitia tovuti ya wwwawr nam basi katika siku ya leo tutakuwa na kipindi cha vijana na maisha ambapo utakuwa naye huyu ni mwanasaikolojia na mnasihi yeye anaitwa ana mloka lakini sababu nyingine ambayo inaweza kupelekea mtu kuwa na mawazo ya kutaka kujiua ni kukosa matumaini katika jambo lolote katika maisha mfano kusoma kuendelea kufanya biashara au namna nyingine yoyote na anakuja na mada ambayo unasema kwamba mawazo ya kujiua na athari zake katika sehemu ya pili wiki iliyopita uliweza kusikiliza mawazo ya kujiua na athari zake sehemu ya kwanza lakini kwanza mtegesikio mganga kazagata anasema kwamba hakuna shida hakuna mlima leo asiyousogeza hakuna shida leo tu Hakuna oh, Zuri Leon, a Sioy for oh, region. Hakuna Fani Leon, a Sioy to Liza. Iki Wali Beba Uli Mangu, Mabegani Mokay. Naju Ababayangu, Ataku Beba. Iki wali beba uli mungu, moké. Okay. Najua na mama yangu ataku beba. Iki wali beba uli mungu, mabega ni na duwa okay. yangu beba. Won beba only when my begani moke Najua Rada Ataku Beba Iki Won beba only when good, my begani moke Najua Ataku Beba Mungu wa wote wenye mali Je neno ngumu lolote usiwe liweza Je kunane ngumu no, Je kunane no, kuna, seu Si no sante sana mwimbaji mganga kazagata kwa wimbo huo mzuri kabisa basi moja kwa moja ni kukaribishe uweze kuungana naye huyu ni mwanapsikolojia anamloka sehemu ya pili sasa mawazo ya kujiua na athari zaketurekebishe matatizo ndania, lakini pia sababu nyingine inaweza kupelekea mm, mawazo ya kujiua kwa mtu ni kuwa na shida ya matatizo ya kiri mfano msongo wa mawazo pia matatizo mengine ni kama skizofrenia ambayo ni matatizo ya kiri mtu anakutana nayo ambayo yanampelekea yeye kujiona kwamba sasa mimi sina thamani tena kwenye jamii mimi siwezi lolote kwa sababu mtu anapokuwa na msongo wa mawazo anakosa matumaini ya maisha kwayo ni nini anachoona kitafaa mawazo ya kutaka kujiua yeye mwenyewe huwa anamjia kichwani kwake na nadivo wengine wanafanikishwa kujiua na wengine wanaishia kupata mawazo endapo pale msaada utakapopatikana lakini sababu nyingine ambayo inaweza kupelekea mtu kuwa na mawazo ya kutaka kujua ni kukosa matumaini katika jambo lolote katika maisha mfano kusoma kuendelea kufanya biashara au namna nyingine yoyote katika um, hii hi pointi ya kukosa matumaini katika jambo lolote katika maisha tunaweza tukachukulia mwanafunzi ambaye yuko anasoma katika masomo yake ya chuo hasa pale ambako amefanikisha kusoma mwaka wa kwanza lakini mwaka wa pili huenda wazazi wameshindwa kutoa ada ya yeye kuendelea kusoma au sababu nyingine yeyote ambayo inaweza kujitokeza ikamfanya yeye akashindwa kuendelea kusoma anaweza akapata mawazo ya kutaka kujiua ili kukwepa yale maumivu ambayo atayapata endapo akashindwa kuendelea kusoma lakini sababu nyingine ambayo inaweza ikaperekea kuleta mawazo ya kujiua kwa mtu ni kutengana kuachwa au taraka kutengana kuachwa au taraka tunapozungumzia taraka ni pale ambako watu wawili ambao walikuwa kwenye ndoa mume na mke wanapoamua kuachana au kutengana ambako tuna serikali itahusishwa kwenye hilo kwa kupeana taraka ambazo kutakuwa na mashahidi kutakuwa na mikataba ambayo itakuwa imeandikwa kwenye hilo kwenye hiyo taraka ili watu wao waachane sasa pale ambako wanandoa wachaandoawanakua wamepeana taraka mmoja wao anaweza akawa hakukubaliana na ile taraka hakuwa tayari kupokea hiyo taraka hakuwa amejiandaa kwa jili ya kupata hiyo taraka au haoni maisha yake yatakuaje pasipo mwenza wake ataona njia pekee ni kujiua kwa hiyo taraka inaweza ikapelekea mtu kutaka kujiua au inaweza ikaleta mawazo ya mtu kujiua katika maisha ya mtu hivyo hivyo kwenye kutengana na pia kwenye kuachwa inaweza kaa kuachwa na wazazi kuachwa na mpenzi na ndugu jamaa pamoja na marafiki lakini sababu nyingine ambayo inaweza kupelekea mtu kuwa na mawazo ya kujiua ni kujihisi mzigo kwa watu wengine kujihisi mzigo kwa watu wengine kwa namna gani kwa mfano mgonjwa wa muda mrefu ambaye anasumbuliwa na, na magonjwa ya kiafya muda mrefu ambako yeye mwenyewe hawezi kujihudumia anategemea ndugu au marafiki jamaa na watu wengine ndiyo wamsaidie hasa anapojiona yeye ni mzigo atapata mawazo kwamba mimi ni mzigo siwezi kusaidia chochote kwenye jamii yangu au kwenye familia yangu sasa ni nini nifanye ni bora mimi nijue au ni bora mimi nikapotea kwenye us wa dunia ili niwaache hawa wengine wakiwa na amani kwa sababu mimi tayari nimeshaonekana ni mzigo lakini pia kilema tunapozungumzia kilema ni pale mtu ambako alikuwa na kiungo chake fulani kwenye umwili wake lakini kwa kutokana na sababu mbalimbali mbali ambazo zimetokea inaweza ikaa ni za kiafya au ajari akapata kilema kiungo chake kimoja kikaondoka kwenye umwili wake inaweza kapelekea yeye ujihisi kama ni mzigo kwamba mara kwanza nilikuwa nimeshazoea asubuhi natoka nyumbani naenda natafuta na mimi ninaweza kitu kichochoto kwenye familia nikafanya jambo lolote ambalo linaonyeshia kwamba kweli mimi nina uwezo wa kutoa sapoti kwenye familia lakini kwa sasa mtu huyo hawezi kutokana na kile kilema ambacho amekipata kinaweza akaanza aka kujihisi kwamba tayari mimi nimeshakuwa mzigo kwao ile n- kujihisi tu kwamba yeye ni mzigo inaweza ikapelekea mtu huyo kutengeneza mawazo ya yeye kutaka kujiua kutokana tayari na yeye ameshajiona ni mzigo ameona kwamba yeye hawezi kitu chochote kuleta katika familia lakini sababu nyingine inaweza ikawa ni kutengwa na jamii au familia kutengwa na jamii au familia mfano inaweza ikapelekewa na sababu mbalimbali labda kufanya jambo ambalo jamii jamiihaikulikubali ha, au jamii limechukizwa na jambo ambalo amelifanya jamii ikaamua kukutenga kutokana na sheria mbalimbali ambazo zimewekwa ku kitendo a jamii kumtenga huyo mtu au familia inaweza ikapelekea mtu huyo kuwa na mawazo ya kujiua lakini pia ndugu mpenzi msikilizaji tunaweza tukaangalia ni namna gani mtu anaweza akafanya ili kuondokana na mawazo ya kujua ni namna gani mtu anaweza akafanya ili kuondokana na mawazo ya kujua tuanze kwa kuangalia namna ya kwanza namna ya kwanza ni kutafuta msaada au tiba kwani mawazo ya kujiua huwa yanaenda na kurudi mawazo ya kujiua hayawezi yakaja tu kwamba asubuhi utawaza kujiua then hautowaza tena kujiua waga yana tabia yanaenda na kurudi asubuhi utawaza kujiua mawazo yataondoka mchana utawaza kujiua mawazo yakaondoka usiku mawazo yale yasikujie asubuhi anaweza ya yakaja tena koo ni mawazo ambayo ni yana tabia ya kujirudiarudia kwenye akiri ya mtu hivyo kutafuta msaada au tiba inaweza ukawa ukatafuta msaada kwa mwanasaikolojia au mshauri na nasii ambaye anaweza akakusaidia namna ya kuondokana na hayo mawazo lakini namna nyingine ambayo mtu anaweza akafanya kuondokana na mawazo ya kujiua ni kutengeneza mazingira ya kupata msaada mazingira ya kupata msaada hapa tunaweza tukahusisha mfano kwa shirikisha wazazi walezi walimu viongozi wetu wa dini na hata marafiki juu ya mawazo ya kujiua yanayokujia mara kwa mara mazingira yanatengenezwaje mazingira yanaweza akatengenezwa kwamba unaamua kwamba mimi sasa naanza kuongea na mzazi wangu au naanza kuongea na kiongozi wangu wa dini unamshirikisha kwamba nikikaa kuna wakati napata mawazo furani au kuna hisia furani zinanijia moyo unaniambia kwamba nijiue natamani nijiue natamani niondoke katika uso wa dunia au nina majuto kwa nini mimi nilizaliwa kasakutengeneza mazingira na kushirikisha watu wengine inaweza ikawa ni chachu ya wewe kuendelea kutafuta msaada zaidi wa kujua namna ya kuondokana na haya mawazo lakini pia namna nyingine um, mtu anaweza akafanya ni kuanza kuwaza sababu zinazoweza kukufanya uendelee kuishi sawa um, umekutana na tatizo li, umeona kwamba hamna msaada ambao unaweza ukaupata ukakusaidia Um, chaguo pekee ambayo limebaki ni wewe kujiua sasa unaweza sasa ili kupingana na na hayo mawazo ya wewe kutaka kujiua unaanza kutengeneza sababu ambazo zinaweza wewe zikakufanya uendelee kuishi mfano sababu kubwa ambayo mwanadamu um, yoyote ambayo anaweza akaitengeneza ni kujiuliza dini inazungumzia nini kuhusu kujiua viongozi wa dini wanazungumzia nini kuhusu kujiua mfano dini nyingi imani nyingi madhehebu mengi yanasema kwamba kujiua ni dhambi sasa baada ya kujiua dini inazungumza nini kwamba ni dhambi na siku zote watu wenye dhambi wanaenda motoni kwayo hii inaweza ikawa ni sababu ambayo mtu anaweza akajiuliza na yeye akaendelea kupata sababu ya yeye kuishi lakini pia anaweza akawawaza watu wake wa karibu watu wake wa karibu wanaweza wakawa ni baba mama dada kaka mume mke au watoto anaweza akaanza kujiuliza kwamba nikijiua nitamwacha baba angu anateseka nikijiua nitaacha watoto wangu anateseka nikijiua nitawapa watu mzigo wa kuendelea kufanikisha yale ambayo mimi sikuyafanikisha hii inaweza ikawa ni sababu kubwa ya mtu kupata sababu ya yeye kuendelea kuishi lakini pia um, mtu anaweza akajiuliza kwamba je nilijiekea ndoto gani mfano an, mtu ambaye anataka kujua alijiekea ndoto anataka kuja kuwa mwimbaji mmashughuri mkubwa au anataka kuja kuwa mchungaji anataka kuja kuwa mwalimu au kazi yoyote ile ambayo alikuwa amepanga yeye aweze kuitimiza anaweza akajiuliza je zile ndoto zangu ambazo nilikuwa nimeziweka yule mtu ambaye nilikuwa anahitaji kumfikia je nimeweza kumfikia kujiuliza haya maswari inaweza ikampa sababu ya yeye kuendelea kuishi na kuendelea kupigania ndoto zake ambazo alikuwa amejiekea ili kuweza kujua sababu zote hii za wewe kuendelea kuishi um, tunashauri mtu awe anaziandika kwenye karatasi ili baadaye awe ana uwezo wa kkuwa anazisoma na kurudia rudia mpaka pale ambako ataona kwamba ameweza kupingana na hayo mawazo lakini pia kama hauwezi kuandika unaweza ukawa unazitaja moja baada ya nyingine huku ukiwa kwenye mazingira turivu ambayo yatakuruhusu wewe uwaze hayo yote ambayo unayazungumza tukizungumzia mazingira turivu ni kwamba pale ambako tayari umeiruhusu akili yako kwamba sasa ninaanza kuweka sababu gani zitanifanya mimi niendelee kuishi utaanza kusema ya kwanza nikijiua baba na mama yangu watateseka ya pili nikijiua watoto wangu watateseka ya tatu nikijiua mwisho wangu kama naamini dini inavyozungumzia hautakuwa mzuri nitaenda motoni nikijiua kuna vitu vyangu vingi ambavyo nilipanga kuvipanga lakini sikuweza kuvifikia je nikijiua nitaweza kufikia yale malengo yangu jibu litakuwa hapana kwahiyo kwa kutamka au kwa kuandika na kurudia rudia mara kwa mara inaweza ikapelekea kupunguza ile nguvu ambayo iko ndani yako ya kutaka wewe kujiua lakini namna nyingine ya kuzuia au kuzuia mawazo ya, ku, ya kujiua ni pale mtu ambako anajaribu kuwaza vitu ambavyo vilishindikana kabla na mtu huyo alipata namna ya kuvipatia ufumbuzi na maisha mengine yakaendelea kupitia hili inaweza kumpa mtu moyo Um, wa kuona hata hilo analolipitia kwa wakati huo ambalo limemletea mawazo ya yeye kutaka kujiua linawezekana likapatikana ufumbuzi na maisha mengine yakaendelea kama yale ambayo mwanzoni yalishindikana na maisha mengine yakaendelea mfano mfanyabiashara ambaye anaona kabisa kwamba kwa sasa biashara yangu inaelekea kufa kwa sasa mtaji wangu unaelekea kupotea anaweza akawaza je sikuaigi kupitia biashara ambayo ilikuwa inaelekea kutaka kufa au nikuelekea kupata hasara kupitia maswari ambayo atakuwa anajiuliza kutokana na yale ambayo ameyaweza mwanzoni inaweza ikampa nguvu ya kupunguza yale mawazo ya kujiua kuja kwenye akili yake mara kwa mara lakini pia namna nyingine ya kuondokana na haya mawazo ya kutaka kujiua ni kufanya kinyume na vile ambavyo unajisikia mfano kama mtu ana mawazo ya kujua kama tulivyosema awri anapenda sana kukaa peke yake sasa kama anapenda sana kukaa peke yake tunashauri mtu huyu afanye kinyume na vile ambavyo anajisikia anapenda kukaa peke yake ni nini afanye anatakiwa akatae hiyo hari kwa kutafuta mtu au watu wengine ambao anaweza akakaa na akazungumza nao kama watu wao hawako na yeye kwa muda huo anaweza akatumia simu kuwasiliana na hao watu anaweza akatafuta namna nyingine ambayo itamfanya yeye asiwe anakaa peke yake muda mrefu kwa sababu mara zote tumekuwa tukisema kwamba mahari pa ukiwa ni mahari pashetani ko tayari mtu yuko na mawazo haya ya kujiua itapelekea sasa yeye kuanza kuwaza kwamba nitajiuaje nitakufa wapi nifanye nini na jinsi anavyozidi kukaa peke yake atawaza zaidi ni namna gani tatizo ambalo analipitia kwa muda huo linaweza likampe li, tatizo analipitia kwa muda huo linamuumiza ko jinsi ambavyo tatizo lile analiwaza jinsi gani linamuumiza ndivyo nguvu ya ushawishi ya yeye kutaka kujiua inazidi kuwa kubwa ndani yake lakini kama akipata watu wa kuzungumza naye akipata watu wa kukaa naye na akaongea nao kwa muda huu hata pasipo kuzungumzia nini anakipitia au kakuzungumzia mambo mengine kuhusu maisha inaweza ikaa kuhusu biashara kuhusu mpira au kuhusu vitu vingine inaweza ikamsaidia yeye kupata muda wa kuweka pembeni yale mawazo ya kujua na kukaribisha mawazo mengine ambayo yanaweza yakawa yanamjenga zaidi lakini mawazo hayo hawezi kuyapata endapo atakuwa yuko peke yake kwa hiyo ni nini anatakiwa afanye mtu huyu ni kutafuta mtu au watu ambao anaweza akazungumza nao lakini pia um, namna nyingine ya kuweza kuondokana na mawazo haya ni mtu ambaye ana mawazo ya kujua, ya kujua anatakiwa afanye vitu um, vinavyomfanya yeye awe na furaha au vitu ambavyo vinamletea yeye kuwa na furaha mfano kucheza mpila kuongea na watu wake wa karibu mfano wazazi watoto marafiki au kuimba inaweza ikampelekea yeye ku kuweka mawazo ya kujizuia pembeni kwa sababu atakuwa anafanya kile kitu ambacho kinamfanya afurahi kwaio ile huzuni kwa, kwa kiasi furani inaweza ikapungua na kupata ambayo anaweza akaifanya ili ikaweza kumsaidia ya kuona thamani ya yeye kuendelea kuishi lakini kitu kingine ambacho mtu anaweza uh, akafanya ili kuepukana na mawazo ya kujiua kurudi mara kwa mara kwenye akili ya yake ni kujaribu kuchunguza ni mazingira gani mawazo ya kujizuia yanamjia mfano mtu anaweza akasema kwamba mimi mawazo ya kujiua yananijia pale ambako niko baa na marafiki zangu tunakunywa bia au tunafanya kitu chochote kile ndo waga mawazo ya kujiua yana ya yananijia au mtu mwingine anaweza kusema kwamba kukaa muda mrefu peke yangu mawazo ya kujizuia ya kujiua mawazo ya kujiua ndiyo yananijia kwyo sasa ni nini huyu mtu anatakiwa afanye ajaribu kukwepa yale mazingira ambayo yanamletea mawazo ya kujiua ili mawazo yale yasiyo yanakuja kwenye akili yake hii itamsaidia yeye kwanza kujua kwamba mimi nataka ku, mawazo ya kutaka kujiua yananijia nikiwa kwenye mazingira fulani ili haya mawazo yasinijie natakiwa ya nifanye kuyakwepa hayo mazingira ili niendelee kuona maisha yana maana kwangu niendelee kuona bado nina sababu ya kuendelea kuishi lakini pia um, endapo mtu wa karibu ambaye ameweza ame kujua ni namna gani ameweza kujua kwamba kuna mabadiliko kwa rafiki yake au kwa ndugu au kwa mwanafamilia yoyote anaweza akamsaidia kumsaidia ni kwa kukaa naye muda mrefu kuongea naye kujaribu kuchunguza ninini anakiwaza kwa kupitia kumpatia sapoti ya kukaa naye kuongea naye inaweza ikapelekea mtu huyu kugairisha yale mawazo ambayo anakua nayo au kuzungumza na ndugu jamaa na marafiki wakajua ni namna gani wanaweza wakamsaidia huyu mtu ili aweze kubadilika sasa ni nini cha kusema ni kwamba ewe mzazi ewe ndugu ewe mwanafamilia ewe rafiki unapoona mabadiliko yoyote yale kwa mwanafamilia mwenzako au kwa mwenzako usiyachukulie ya kawaida jaribu kuchunguza ni sababu gani ambayo inampelekea ili kuleta mabadiliko ambayo mwanzoni hakuwa nayo lakini kwa sasa ameweza kuyaweka kichwani kwake kupitia kufanya hivi inaweza ikapelekea kupunguza idadi ya watu ambao wanajiua kwa nini kwa sababu wataona kwamba ni wanapendwa wanapata sapoti wanaulizwa ni shida gani wanapitia inaweza ikasaidia kupunguza namba ya watu wanaojuua katika jamii zetu asante kwa kunisikiliza na tukutane kipindi kijacho asanteipo tutakapoweza kukabili maisha haya yenye shidaeke inawezekana pinduwa msikilizaji ukawa na mawazo mbalimbali changamoto swali bastuju za kupitia anwani hiapo ifuatayo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili a awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518 Nenale, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni mtagazaji wako fanolitanda ninakushukuru sana kwa kuwa nasi ungana nasi tena katika kipindi kijacho na ninakutakia baraka za bwana you