unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuj yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita bendi 16 kutokea morogoro tanzania mpendo wa msikilizaji unaweza kunipata kupitia morning star fm bila kusahau rock fm hi leo endelea kuambatana nami mtangazaji wako akibaga mwaipaja tutakuwa sote mwanzo mpaka mwisho awali ya yote nitambulishe kwako waimbaji wa, wa nazaret kutokea kule mwanza wao wataleta kwako wimbo unaosema hapo zamani wow. lakini pia utakuwa nayo kwaya magaka kutokea huko huko mwanza wakisema je umeshawahi, je umeshawahi wangu katika kipindi hiki cha watoto wetu hii leo tutakuwa na mtaalam janet njama ambaye yeye ni mwanasikolojia kutoka chuo kikuu cha jordan atakuja kwako na mada unayosema ukatili dhidi ya watoto na hii ni sehemu ya kwanza ni kusii uweze kuambatana nasi mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha watotowetu ningependa kuanza kwanza na maana ya ukatili dhidi ya watoto ukatili dhidi ya watoto ni matendo yote yanayofanyika kwa lengo la kumuumiza au kumwathiri mtoto kupitia njia b basihawa pa nazareti kwaya kutokea mwanza wanakwambia hapo zamani tafadhali wategesikie izaji ulikuwa kiwategea sikia waimbaji wa, wa nazaret qwi na nichukua fursa ya pekee kukaribisha katika kipindi hiki cha watoto wetu na huyu hapa janet nja napendwa msikilizaji karibu tena katika kipindi chetu kizuri hiki na leo utazungumzia kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto mimi ni fml tanda na tumeweza kupata fursa pekee ya kuweza kuwa na mtaalam ambaye ataeleza vizuri sana kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto na kuwaje kuwaje na nini maana ya ukatili na maana ya mtoto na kuna aina ngapi za ukatili zote ataeleza kwa ujumla wake ili tuweze kuelewa kwa uzuri kabisa ninaye hapa mtaalamu wetu janet gregory ambaye ataeleza kwa uzuri kabisa janeti karibu sana ili iweze kuweza kuendelea na mada hii kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto asante madayitu leo ni ukatili dhidi ya watoto na katika madaitu ya leo tutaangalia kwanza maana ya ukatili dhidi ya watoto tutaangalia maana ya mtoto ili tujue mtoto ni mtu gani lakini pia tutaangalia ina za ukatili dhidi ya watoto tutaangalia vitu vinavyoashiria ukatili huo unavyotokea una lakini pia tutaangalia mazingira na wahusika ambao wanaweza wakafanya huo ukatili dhidi ya watoto ningependa kuanza kwanza na maana ya ukatili dhidi ya watoto ukatili dhidi ya watoto ni matendo yote yanayofanyika kwa lengo la kumuumiza au kumwathiri mtoto kupitia njia mbalimbali lengoau mbali. ukatili dhidi ya watoto ni vile vitendo vyote yani vitendo vitendo vyote vinavyoweza kufanyika na lengo la kumwathiri mtoto hivyo vinaweza kumpiga au kumbaka kitu kingine maana ya mtoto mtoto ni nane mtoto ni mtu yoyote ule mwenye umri chini ya miaka kumi na nane kwao mtu yoyote ule ambao yuko chini ya miaka kinann huyo anajulikana kama anjulikana kam msikilizaji nitaenda kuelezea aina za ukatili dhidi ya watoto ambapo tuna aina kuu nne za ukatili dhidi ya watoto aina ya kwanza ni ukatili wa kihisia aina ya pili ukatili wa kimwili aina ya tatu ukatili wa kingono na aina ya nne ni kutelekeza mtoto nitaanza kuelezea aina moja moja na vitendo ambavyo vinaashiria ukatili huo naanza na aina ya kwanza ambayo ni ukatili wa kihisia ukatili wa kihisia ni aina ya ukatili unaohusisha matendo yanayolenga kuharibu na kuathiri vibaya hisia na utu wa mtoto katika kujitambua kujipenda na kujithamini kwake kwa ufupi ukatili wa kihisia ni matendo yanayoharibu hisia na utu wa mtoto o matendo yote ambayo yanaharibu hisia au utwa mtoto uchukuliwa kama ukatili wa kihisia huu ukatili unaharibu namna ya mtoto kujitambua kujipenda na kujiheshimu nitaelezea vitendo vinavyoashiria ukatili wa kihisia tukianza na kitendo cha kwanza ni kumwita mtoto majina ya matusi kwenye kumwita mtoto majina ya matusi tunaongelea matusi mbalimbali labda unamuita mtotoimbemjina hapa ni maneno ambayo yanaharibu kujiamini kwa mtoto mtotoma mtoto jsi unavomuita maneno ndo maneno yanaojijengea kwenye kichwa chake mtoto anajiona kwamba amba ni mjinga mjinahata ile kiwango chake cha kujithamini na kujiamini kinapungua lakini kitendo kingine ni lugha au matendo ya vitisho tukiangalia kwenye lugha au matendo ya vitisho kwamba mtu sio lazima akutishe kwa kuongea maneno kabisa inawezekana ni vitendo ambavyo mtu anakufanyia vinakufanya kama unatishika maneno au lugha za vitisho inaweza ikaa labda labda kitu unamambia. ukisema utaona nitakachokufanya yaani unamtisha mtoto katika vitendo vingine vinavoashiria ukatili wakihisia ni kumtenga mtoto kutokana na hali alionayo tukiongelea hali yalionayo inawezekana labda ni ulemavu au ni hali ya kiuchumi ya nyumbani labda mtoto kwa sababu ya hali ya kiuchumi ya hali kiuchumi nyumbani kwao ni ni duni labda labda mna-mnamtenga hawezi kucheza naye au kutokana na ulemavu wa leonao, ulemavu wa migu, wa miguu macho hisia za mtoto kwa sababu mtoto anajiona kama e, hana thamani lakini kitu kingine ni kumweka mtoto kwenye mazingira ambayo anashuhudia ukatili wa kimwili kwa wazazi au walezi kuna baadhi ya wazazi ambao maweza kutoa labda mama anampiga baba au baba anampiga mama kwao mtoto akiwa anashuhudia vitendo kama hivi vinaharibu saikolojia yake mtoto inamaanisha akiharibika ni anakuwa ni mtoto mwenye mawazo mtoto asiyekuwa na furaha kwa hiyo inaharibu hisia za mtoto dugu msikilizaji nitaendelea na aina nyingine ya ukatili ambayo ni ukatili wa kimwili ukatili wa kimwili ni aina ukatili unaofanyika ukilenga kuleta maumivu na madhara kwenye mwili wa mtoto ukatili wa kimwili unafanyika ili kuleta maumivu au madhara kwenye mwili wa mtoto yaani mtu akifanya hu ukatili malengo yake yanakuwa ni mtoto aumie kimwili vitendo ambavyo vinaashiria ukatili wa kimwili ni kama vifuatavyo kitendo cha kwanza ni kumchapa viboko mtoto kupita kiasi ndio wazazi wanafundisha watoto kwa kutumia adhabu labda ya kumchapa lakini hata kumchapa na kosa mtoto adhabu inabidi lingai nakosa mtoto alilolifanya unaweza kukuta mtoto labda anachapa fimbo hata ishirini hii inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumfinya kupita kiasi kwa nia ya kumuumiza anamfinya mtoto watu wengine aenotowatuengineanafiya mpaka labda ento unamfinya mtoto unamuumiza kimwili ili e, namharibia mtoto namna yake ya kujitambua kujithamini na kujipenda lakini kitu kingine ni kumng'ata tkuta mtoto amefanya kosa mtu anakasirika anamng'ata kwa sababu ame, amekasirika Ndo kama adhabu hii pia inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumsukuma mtoto kakosea jambo anasukumwa hii pia ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma moto kuna baadhi ya wazazi au walezi au hata watoto wengine unaweza kukuta adhabu inayotolewa kwa ajili ya mtoto makosa yake anakuta anachomwa moto labda na kijinga cha moto au pasi anaunguzwa ndo kama adhabu hii ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma na vitu venye ncha kale tukizungumzia vitu venye ncha kale tunazungumzia vitu kama mikasi visu sindano hii inakuwa na lengo la kumuumiza mtoto kimwili na kitu cha mwisho ni kutingishwa labda mtoto kafanya kosa unamwambia umeifanya kosa lakini unamwambia una maneno ayu ukiwa unamtingisha hii pia inachukuliwa kama ukatili wa kimwili ndugu msikilizaji nitaendelea naaina watoto ya ukatili dhidi ya watoto ambayo ni ukatili wa kingono ukatili wa kingono ni ukatili unaohusisha kumtumia mtoto katika vitendo vya kingono na ulawiti ili kujiridhisha kwa lugha nyingine ni kitendo cha kumtumia mtoto kukidhi ask au hamu za kingono ukatili wa kingono unatokea pale ambapo mtu mwingine anamtumia mtoto kwa lengo la kutimiza hamu zake za kingono hukatili wa kingono unaweza ukafanyika kwa watoto wa jinsia zote watoto wa kike na watoto wa kiume kwa watoto wa kike inaweza ikawa kama kubakwa lakini kwa watoto wa kiume waki kama kulawitiwa vitendo vinavyoashiria ukatili wa kingono ntaelezeavitendo mbavyo vinaashiria ukatili wa kingono kitendo cha kwanza ni kumtomasa mtoto sehem nyeti au tunaweza tukasema kumshika mtoto sehemu za siri kitendo cha kumshika mtoto sehemu za siri ni kitendo cha ukatili wa kingono airuhusiwi kumshika mtoto sehemu za siri kitendo kingine ni umwonyesa mtoto picha za ngono kuna baadhi ya watu wanaonyesha watoto picha za ngono kwa hiyo hichi kitendo ni ukatili wa kingono lakini kitu kingine ni kumwambia mtoto maneno ya kingono kuna baadhi tuseme mfano kwenye mitaa mtoto mtotoaa anapita barabarani unakuta vijana mtoto maneno ya kingono inachukuliwa kama ukatili wa kingono maana tunaharibu ya ya mtoto mtoto kitu kitu kingine ni ni kuvua nguo mbele ndugu msikilizaji najua watu wengi wanachukuliaga kama cha kawaida kuvua nguo mbele ya mtoto hata mtoto, mtoto akiwa mdogo ila sio kitu kizuri kama mtoto aatakua anakuona unavua nguo mbele yake hii pia kama ni ukatili wa kingono maana kingonoanamnyisa mtoto mwili wako na mtoto bado ni ni ni ni ni mdogo hata kama mtoto mtoto wa jinsia hiyo hiyo lakini sio kitu kitu kizuri cha kufanya kufanya kingine ngono mbele ya mtoto. Ni uwezo ko, chumba kimoja lakini wazazi au walezi wanafanya ngono mbele ya mtoto ichi ni ukatili wa kingono kwa sababu mtoto anashuhudia vitendo ambavyo ni vya watu wa wazima wakubwa kupita umri wake kitu kingine ni kushiriki vitendo vya kingono na mtoto tukiongelea kushiriki vitendo vya kingono na mtoto tunaongelea mfano kubakwa kubakwaau mtoto amelaghaiwa lakini akashiriki la ngono watoto awarhusi kushiriki matendo ya ngono kwaho huu ni ukatili maana mtoto hana maamuzi yake yakesahi bado ni mdogo kitu kingine ni kurekodi watoto akifanya wa vitendo vya kingono kurekodi vakingonorkdwattofanya vitendo vya kingono pia inachukuliwa kama ni ukatili wa kingono kwa sababu unawafundisha watoto wa kufanya vitendo vya kingono vindoa ingonokatauri mdogo na nawatoto ambao anafanya hivi vitendo ni nwatoto ambao anakua a n watoto mwisho ni ulawiti kwa watoto wa kiume ili tatizo limekuwa kubwa sana jamii ina ficha lakini ni tatizo ambayo limekuwa kubwa sana kwa kipindi hichi watoto wanalawitiwa lakini kwa kuwa familia au wanajamii hatushirikiani katika kutokomeza huu ukatili watoto wanaendelea kupata shida wanakuwa wakubwa lakini ni watoto ambao hawana furaha watoto ambao hawajiamini wala hawajithamini wengine wanashuka kimasomo darasani kwa sababu ya ulawiti wengine wanashindwa kusema kwa sababu watu wanaofanya vitendo hivi ni watu ambao ni watu wa karibu sana na, na wao wow, kwao inakuwa vigumu mtoto kuelezea ndugu msikilizaji nitaenda kumalizia naina ya mwisho ya ukatili dhidi watoto ambao ni utelekezaji wa mtoto utelekezaji wa mtoto hiki ni kitendo cha kukataa kumpatia mtoto mahitaji yake muhimu kama chakula mavazi na malazi najua wengi tukisikia utelekezaji wa mtoto mtoto tunaelewa ka kama kaachwa tu lakini inawezekana naye nyumbani lakini umgai mahitaji yake muhimu kutokumpa mtoto mahitaji yake muhimu hii inaitwa ni utelekezaji wa mtoto utelekezaji unaweza kuaa kutokuwa mahitaji ya kimwili kihisia au kielimu tukisema mahitaji ya kimwili ni kama mavazi malazi chakula lakini mahitaji akihisia ni kama upendo watoto anaaki kupendwa wanahitaji kuonyesha upendo Ile katika maadili mema lakini pia kielimu kila mtoto kusoma watoto wanahitaji kupelekwa shule ili aate eu tendo vinavoashiria utelekezaji wa mtoto z vitendo vinavyoashiria utelekezaji wa mtoto kitendo cha kwanza ni kuto kumpatia mtoto huduma muhimu huduma muhimu mfano chakula mavazi malazi kwao kama mtoto apatiza huduma muhimu na mzazi au mlezi hii tunaita ni utelekezaji wa mtoto na unajua mtoto ili kukua anahitaji haya mahitaji aamahitaji ni mahitaji muhimu ili ya katika ukuaji wake mtoto awezi hata vizuri hata hata darasani kama hezi, a, chakula kusoma vizuri mavazi sehemu ya kulala inabidi upumzike vizu apate mda wa kupumzika ili aweze kukua kimwili na kiakili lakini kitendo kingine kinachoashiria utelekezaji wa mtoto ni kumnyima haki ya elimu kumnyima elim mamtotohakiya elimu kuna baadhi ya wazazi na walezi awaruhusu watoto kwenda shule inawezekana labda ni kwa sababu ya jinsia au mzazi anaona labda ana uwezo ni haki ya muhimu mtoto kupata elimu kitu kingine ni kutohakikisha usalama wake usalama wa mtoto ni jukumu la kila mwanajamii sio jukumu la wazazi wake tu kila mwanajamii anatakiwa kuhakikisha usalama wa mtoto mtoto anatakiwa aishi katika mazingira salama salama kwa kwa ajili ya mwili wake salama kiakili yaani inabidi tumlinde kutokana na huu ukatili wote unaotokea ili mtoto aweze kuishi na kukua vizuri kitu kingine ni kuacha kumpatia matibabu ya kiafya kiafya mtoto matibabu ya kiafya pale anapougua mtoto akiugua inabidi apelekwe akatibiwe kwa hiyo kutokumpatia matibabu ya kiafya pia ni aina ya utelekezaji wa mtoto kitu kingine ni kumnyima haki ya kucheza watoto ana haki ya kucheza anatakiwa acheze afurahi na wezake hii inamwongezea kukua kiakili na hiyo ndiyo tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu naamini ya kwamba kama tukao na maswali maoni ya u changamoto anwani ya kuweza kuniandikia ni hii hapa ifuata ifuataredio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745 8ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ulikwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr kumbuka kesho ni vijana na maisha endelea kubarikiwa nao waimbaji wa magaka kwaya kutokea mwanza na wimbo unaosema je umesha wai. mimi sina la ziada tukutane kesho panapo majali wa katika kipindi kizuri cha vijana na maisha Jere. tonight do Wala imani, bungoni muwezo cho chote hashindui, muwezo wakeo She called me, a