unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuja yesuwt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unasikiliza idhaya kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr iikutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi kumi lakini pia waweza kutusikiliza kupitia mning st radio na roc fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org uhaligani msikilizaji karibu katika kipindi cha vijana na maisha kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema na hivyo tutaungana sote tunapoanza kipindi chetu na mpaka pale tutaapofikiatama hivyo basi msikilizaji kabla tujaenda kusikiliza kipindi hiki tutapata fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao kwaya ya vijana dovya wimbo unasema hatujui saa na wimbo huu naamini ya kwamba msikilizaji wangu utakubariki sana mara baada ya hapo nitarejea <muchas> stnisana kwa aya ya vijana dovya na wimbo wenu huo mzuri tumsikilize javen kasele yeye ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha joldan katika masomo ya sykolojia anaeleza kuhusiana na wasiwasi wasi. matatizo turekebishe mapokeo yasio na umuhimu ndipo tutakapoweza kukabili maishahabari ndugu msikilizaji wa awr ungana nami javin kasele katika kipindi chetu cha leo leo tutaenda kuzungumzia anie anet ni neno la kiingereza ambayo lina maana ya kwamba hisia ya wasiwasi uoga na kuwa na wasiwasi juu wa jambo lenye matokeo yasiyotarajika au yasiyo na uhakika dalili uh, za mtu ambaye ana hisia za wasiwasi ni kama akiwa na mapigo ya moyo yanayoongezeka akiwa anapumua kwa haraka akiwa anatokwa na jasho anatetemeka anahisi udhaifu au uchovu na sababu mojawapo ya kuwa na wasiwasi au wasi uoga ni inaweza kawa kutokana na msongo katika uh, mambo mbalimbali kazini shuleni kwenye mahusiano na ndugu jamaa hata kwenye ndoa kukiwa na dhiki ya kifedha hofu kutokana na matatizo ya kitaifa au masuala ya kisiasa pia msongo kutokana na matukio ya ulimwengu yasiyotabirika mfano eh, majanga mbalimbali hata kama hii iliyopita ya virusi au kirusi cha korona sasa wasiwasi ni mzuri eh, kwani inatusaidia kutekeleza mambo mbalimbali lakini kuna watu wengine wanakuwa na wasiwasi ya kupitiliza mpaka inapelekea wawe na ugonjwa wa wasiwasi E, ugonjwa mojawapo au hii inaitwaje kwa kiingereza naitwa kwa kiswahili sasa kwa lugha ya swahili maana yake ni ugonjwa wa afya ya akili unaojulikana na hisia za wasiwasi au hofu ambayo ina nguvu ya kutosha kiasi cha kwamba inaweza kuingilia shughuli za kila siku za mtu kuna aina mbalimbali ya ugonjwa wa wasiwasi kuna wasiwasi wa jumla yani mtu anaweza akaogopa mambo mbalimbali tofauti tufaut, tofauti kwa wakati mmoja anaweza kawa naogopa wadudu anaweza kawa naogopa anaweza e, kuogopa kuongea mbele za watu anaweza akaogopa watu pia okay kwa hiyo hii kitu inaitwa wasiwasi wa jumla na kuna wasiwasi au ugonjwa wa hofu kubwa kwa kiingereza tunasema panic, au aui ambayo inahusisha mtu kuogopa tukio fulani kwa tuseme kwa hofu kubwa sana kiasi cha kwamba anashindwa kutekeleza majukumu au anatulia ana kwa muda au ana, ana kwa kiingereza yani anatulia bila kufanya mambo ambayo amba angetakiwa kuyafanya ugonjwa mwingine ambao leo eh, tunaenda kuzungumzia kwa undani zaidi ni ugonjwa unaoitwa obsessive compulsive disorder ocd ambao kwa lugha ya swahili ni ugonjwa wa wasiwasi unaotokana na mawazo ya mara kwa mara yasiyotakika na tabia ya kujirudia rudia au kurudia rudia kufanya mambo watu walio na ocd au hu ugonjwa wa wanahisi kulazimisha kufanya vitendo mara kwa mara mara nyingi huonekana kutokuwa na maana hizi tukio za kujirudia rudia au kufanya vitendo kwa kujiudiarudia inaotekana kama haina maana kwa mfano katika usafi mtu anaweza akaosha mikono dakika kumi na tano e, anatumia sabuni nyingi anahisi kama vile au mawazo anayomjia ni kwamba mikono yangu sio misafi ya kutosha sio msafi wa kutosha kwo anarudia kuosha mkono mara kwa mara anatumia sabuni nyingi mpaka mara nyingine damu inamtoka mkononi kwa sababu anasugua mkono kwa mkono e, na basaanaaomaamaaaefunga mara mara. Mlango. mlangoaaafanguo lakini unaenda kukaa zako unatulia kitandani unafikiria tena sijafunga kweli ngoja nikaangalie unarudi unaenda kuangalia tena unacheki nimefunga kweli e, kweli nilikuwa haya, zake, tena, tena hakikisha kwa mara ya pili, kwa mara unakefungawimarayapilikamara yatatu kamara yannekweimefunga mangamuiaendeea ya aratiba ya yakeambayo ya alikua ya, ya ameipanga kwaonaezakamchelewesha kwenye mambo fulani fulani E, hata katika upangaji wa vitu katika kuhesabu mtu anaweza akahesabu hela e, masaa thelathini hela tu ni e, lakimoja tuseme shilingi lakimoja lakini anahesabu kwa masaa kadhaa najaribu kuhakikisha kama kweli ni laki moja kwayo hii inaweza ikachelewesha mambo Mfano, e, mtu sala, au vitu, viko mfano mtu anaweza anaeza akatumia mda mrefuamnaa kaanikanguoanaakikisa vibaniovote yani vina, vinaenda sawavbanoandaaoshadidno vib, yani, yani mtu anaanika nguo kwanzia saa sa mbili asubuhi mpaka saa tatu aafu ukute tu ni nguo chache hii ni ugonjwa wa nini wa ocd ocd huleta mawazo yanayoleta wasiwasi juu ya wa matatizo ya maisha halisi ingawa mawazo haya mara nyingi huweza kukuza matatizo kuliko yalivyokiuhalisia kwa kawaida mtu mwenye ugonjwa huu hujaribu kupuuza au kukandamiza haya mawazo kusimamisha haya mawazo kwa kufanya tendo au wazo lingine kwenye neno obsessive compulsive kuna neno compulsive, yani kwa kiswahili tunasema kulazimisha ni tabia ambazo eh, ni tabia zinazorudiwa rudiwa au vitendo vya kiakili ambavyo hufanywa eh, kujibu mkazo wa mawazo ambayo unayapata ni vitendo vya kawaida kama vile kuna mikono ivyotaja hapo awali kama kukagua mara kwa mara eh, kuomba katika kusali mtu anaweza karudia maneno yaleyale muda mrefu e, anarudia maneno yaleyale muda unaenda kumbe angeweza kusali mstari wake mmoja na akaendelea na mambo mengine pia kuna kuhesabu kama nivyotaja hapo awali kurudia maneno mtu anatoa anatoa hoja anarudia maneno yale yale anarudia kila saa kila saa mpaka mtu anaboreka na, na hoja kwamba ingawa lengo ni kupunguza wasiwasi ya hofu ya iko kitu huwa inakuwa bado ni ya kupitiliza kupita kiasi ndugu msikilizaji ni jinsi gani ocd inaweza ikahusiana na matatizo ya kula kwani wengine ocd e, ugonjwa wa ocd unalinganishwa una au unaambatana una pia na matatizo ya nini ya kula watu wenye matatizo ya kula na watu wenye ocd hupata mawazo yanayoingiliana na matendo ya kulazimishwa mfano wanaweza kujihusisha na mazoezi mengi au kuhesabu kalori mara kwa mara kalori ni zile eh, kiwango cha chakula kiwango fulani cha chakula kina kwnakiita kwa wazungu wanaitaalo lakini kwa kiswahili anaita kalori sasa mtu anakuwa anaangalia je ni kila hizi ndizi zina kalori ngapi ni kila ndizi je ita ita itaathiri ita, ita, ita eh, uzito ambao mi natakiwa kuwa nao maana kila chakula unachokula kinaweza kikaongeza uzito wako au kupunguza uzito wako kwa namna moja u nyingine kwa huyu mtu anakuwa na wasiwasi na chakula anacho je ni kila hiki nitapungua sana je basi ni kila hiki nitafumuka mwili kwao anakua na hofu hofu kubwa mnot wenye aazu ail zinazofanana sana na dalili za ocd kwa mfano watu wenye matatizo ya ulaji wanaweza kupata mawazo ya kujirudiarudia kuhusu chakula eh, uzito wa mwili kila saa anaenda kupima uzito kila anda anda kupima uzito hata mara mara anaendelea je sanendau hizi ndo dalili ambazo zinaweza zikalinganisha za ocd na matatizo ya ulaji haya mawazo matendo ya kurudia rudia ya kulazimisha au ya kulazimishwa huendelea kusababisha dhiki eh, na kuchukua sehemu kubwa ya muda hii inavunja ratiba ya kawaida ya mtu na inaweza kusababisha matatizo katika kazi shule au mahusiano eh? ndugu msikilizaji watu wengi hujiuliza ni wakati gani eh, ugonjwa huu unavuka mpaka na kuwa tabia ya kulazimishwa au ya kulazimisha kufanya jambo fulani kiukweli hakuna mwongozo maalum kuhusu ni mara ngapi wazo au kitendo lazima kitokee ili kuzingatiwa kuwa ni ugonjwa uh, wa kulazimishwa lakini unaweza ukaangalia tuseme kwa mfano kunawa mikono ni shughuli ambayo tunahimizwa kufanya ili kujiweka sisi wenyewe wasafi au vizuri lakini kunawa mkono kunapochukua muda mwingi mpaka inaanza kuvuja damu au e, mtu anashindwa kushiriki katika tukio maalum au tukio fulani kwa sababu tu anatumia muda mrefu kunawa basi hili inaweza ikawa tatizo na hili tatizo linaweza kutibiwa tunaingia sasa kwenye tiba ya ugonjwa wacd au ugonjwa wawasiwasi uliopitiliza tiba mojawapo kwanza kabisa ni unaweza ukapata mshauri na nas si, ambaye anaweza akakusikiliza na akakupatia utambuzi tiba ambayo kwa kiingereza tunasema cbt tofauti ni kwamba watu ambao wana shida ya kula hawaoni mawazo na tabia hizi kama ni shida mpaka pale ambapo inakuwa inamletea E, shida katika shughuli zake inaweza kamleta ufadhaifu au kumfadhaisha katika mambo mbalimbali kwa shida ya kula mawazo na tabia hufanya hiyo e, hali kuendelea mpaka pale ambapo mtu atakapoona nina tatizo na ninahitaji shida atakapojitambua kwamba hii kitu imekuwa endelevu Ndipo pale, anaweza msaada na kupata utambuzi tiba kwa mshauri na si e, hii inaathiri vipi eh, matibabu ugonjwa wa kulazimishwa eh, au ugonjwa wa wasiwasi uliopitiliza wa ocd unaweza ukatibiwa na dawa au tiba ya kisaikolojia yaani kumpata mshauri na nanasi wa, wa kisaikolojia ambapo nishasema hapo awali yani tiba ya utambuzi tabia imepatikana kuwa ni tiba bora kwa ocd na matatizo ya kula katika cbt au tiba ya utambuzi tabia wateja hufunzwa uh, jinsi ya kurekebisha mifumo ya tabia na pia kutambua na kupinga mawazo yasiyoleta eh, tija katika maisha yake basi ungana nami kwenye kipindi kijacho katika eh, maswala mbalimbali mbali ya afya na akili asante sana ni mimi javin kasele asante You can be shit You can be shit ma tu You can be shit You can be shit ma pokeyo yasi To reca be shed, to to see a inawezekana kabisa ukawa umepata swali au una changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745 184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 25 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania basi tumefikia tamati kwa siku hii ya leo imani yangu ya kwamba umebarikiwa sana na vipindi vyetu mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo anaitwa habi machil mshana nikutakie usikilizaji mwema wa wa vipindi vipindi na wimbo wimbo unaosema upendo wa mungu kutoka kwao kwa ya, ya kibada naamini huu utakubariki kesho usipange kukosa ambavyo tumekuandalia vipindi ambavyo tume vitaendelea kukubariki sana asante kututegea sikio okay See we go to