nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yamakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kutokea morogoro tanzania kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 unaweza kunipata kupitia rock fm bila kusahau morning kusahaumring fm leo msikilizaji ungana nami kwa njia ya mtandao wa www rg hii leo utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja ni kusii tuweze kuwa pamoja mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha watoto wetu basi msikilizaji wanaotufungulia matangazo kwa njia ya nyimbo ni waimbaji wa lemara kwaya kutoka kule arusha wanakuambia umefika wakati Kawaka, to Wakuja, but see But to be she to be Tue tayari, kama wanawali welegu Tue tayari, kama wanawali welegu Tua kusihi zinduka, panya matende nezo Tuso mene nolake, tutanshi na whatever aaaasante sana remala kwaya kwa ujumbe huu mzuri ambao wanatupatia na kuweza kubarikiwa naamini ya kwamba msikilizaji wangu uko tayari kwa ajili kuweza kusikiliza kipindi hiki cha watoto wetu hii leo tutakuwa tukizungumzia mada inayosema ukatili dhidi ya watoto na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa naye mtaalam tukachuo kikuu cha jordan ambaye anitapatia nafasi ya kuweza kujitambulisha alafu akuletee mada hii tafadhali enda pamoja leo ta ukatili dhidi ya watoto mimi ni m tanda na tumeweza kupata fursa pekee ya kuweza kuwa na mtaalam ambaye ataeleza vizuri sana kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto na kuaje na nini maana ya ukatili na maana ya mtoto na kuna aina ngapi za ukatili zote ataeleza kwa ujumla wake ili tuweze kuelewa kwa uzuri kabisa i naye hapa mtaalamu wetu a ambaye ataeleza kwa uzuri kabisa Janet, karibu sana ili iweze kuweza kuendelea na mada hii kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto asante mada yitu leo ni ukatili dhidi ya watoto na katika ya leo tutaangalia kwanza maana ya ukatili dhidi ya watoto tutaangalia maana ya mtoto ili tujue mtoto ni mtu gani lakini pia tutaangalia ina za ukatili dhidi ya watoto tutaangalia vitu vinavyoashiria ukatili huo unavotokea una lakini pia tutaangalia mazingira na wahusika ambao wanaweza wakafanya huo ukatili dhidi ya watoto ningependa kuanza kwanza na maana ya, ya ukatili dhidi ya watoto ukatili dhidi ya watoto ni matendo yote yanayofanyika kwalengoau ukatili dhidi ya watoto ni vile vitendo vyote vyote yani vitendo vitendo vinavyoweza kufanyika na lengo la kumwathiri mtoto hivyo vinaweza kumpiga au kumbaka kitu kingine maana ya mtoto mtoto ni nane mtoto ni mtu yoyote ule mwenye umri chini ya miaka kumi na nane kwao mtu yoyote ule ambao yuko chini ya miaka kmi na nan huyo anajulikana kama mtoto Mpeno msikilizaji nitaenda kuelezea aina za ukatili dhidi ya watoto ambapo tuna aina kuu nne za ukatili dhidi ya watoto aina ya kwanza ni ukatili wa kihisia aina ya pili ukatili wa kimwili aina ya tatu ukatili wa kingono na aina ya nne ni kutelekeza mtoto nitaanza kuelezea aina moja moja na vitendo ambavyo vinaashiria ukatili huo naanza na aina ya kwanza ambayo ni ukatili wa kihisia ukatili wa kihisia ni aina ya ukatili unahusisha matendo yanayolenga kuharibu na kuathiri vibaya hisia na utu wa mtoto katika kujitambua kujipenda na kujithamini kwake kwa ufupi ukatili wa kihisia ni matendo yanayoharibu hisia na utu wa mtoto koo matendo yote ambayo yanaharibu hisia au ut wa mtoto uchukuliwa kama ukatili wa kihisia huu ukatili unaharibu namna ya mtoto kujitambua kujipenda na kujiheshimu nitaelezea vitendo vinavyoashiria ukatili wa kihisia tukianza na kitendo cha kwanza ni kumwita mtoto majina ya matusi kwenye kumwita mtoto majina ya matusi tunaongelea matusi mbalimbali labda unamuita mtoto mbea, mjinga mjina hapa ni maneno ambayo yanaharibu kujiamini kwa mtoto maana mtoto jsi unavomuita maneno ndo maneno yanaojijengea kwenye kichwa chake mtoto anajiona kwamba ni mjinga hata ile kiwango chake cha kujithamini na kujiamini kinapungua lakini kitendo kingine ni lugha au matendo ya vitisho tukiangalia kwenye lugha au matendo ya vitisho kwamba mtu sio lazima akutishe kwa kuongea maneno kabisa inawezekana ni vitendo ambavyo mtu anakufanyia vinakufanya kama unatishika maneno au lugha za vitisho inaweza ikaa labda nitakuua mtoto katika vitendo vingine vinavoashiria ukatiiwakihisia ni kumtenga mtoto kutokana na hali alionayo tukiongelea hali yalionayo inawezekana labda ni ulemavu au ni hali ya kiuchumi ya nyumbani labda mtoto unaweza kwa sababu ya hali ya kiuchumi ya hali kiuchumi nyumbani kwao ni ni duni labda labda mnamtenga mna hawezi kucheza naye au kutokana na ulemavu wa nao, ulemavu wa migu, wa miguu macho mtotonazauta anatenga hisia za mtoto kwa sababu mtoto anajiona kama e hana thamani lakini kitu kingine ni kumweka mtoto kwenye mazingira ambayo anashuhudia ukatili wa kimwili kwa wazazi au walezi kuna baadhi ya wazazi ambao nweza kutaa labda mama anampiga baba au baba anampiga mama kwao mtoto akiwa anashuhudia vitendo kama hivi vinaharibu saikolojia yake mtoto inamaanisha akiharibika kisaikolojia ni anakuwa ni mtoto mwenye mawazo mtoto asiyekuwa na furaha kwa inaharibu hisia za mtoto ndugu msikilizaji nitaendelea na aina nyingine ya ukatili ambayo ni ukatili wa kimwili ukatili wa kimwili ni aina ukatili unaofanyika ukilenga kuleta maumivu na madhara kwenye mwili wa mtoto ukatili wa kimwili unafanyika ili kuleta maumivu au madhara kwenye mwili wa mtoto ukatili, ni mtu akifanya hu ukatili malengo yake yanakuwa ni mtoto aumie kimwili vitendo ambavyo vinaashiria ukatili wa kimwili ni kama vifuatavyo kitendo cha kwanza ni kumchapa viboko mtoto kupita kiasi ndio wazazi wanafundisha watoto kwa kutumia adhabu labda ya kumchapa lakini hata kumchapa mtoto adhabu inabidi lingani nakosa mtoto unaweza kukuta mtoto labda anachapa fimbo hata ishirini hii inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumfinya kupita kiasi kwa nia ya kumuumiza unaweza anamfinya mtoto watu wengine anafiya mpaka labda ketovu unamfinya mtoto unamuumiza kimwili ii e, namwharibia mtoto namna yake ya kujitambua kujithamini na kujipenda lakini kitu yakujitambua kujitamini nakujipenda akitnakuta mtoto, mtoto amefanya kosa mtu anakasirika anamngata kwa kwasababu ame, amekasirika ndo kama adhabu hii pia inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumsukuma mtoto kakosea jambo anasukumwa hii pia ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma moto kuna baadhi ya wazazi au walezi au hata watoto wengine unaweza kukuta adhabu inayotolewa kwa ajili ya mtoto makosa yake anakuta anachomwa moto labda na kijinga cha moto au pasi anaunguzwa ndo kama adhabu hii ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma na vitu venye ncha kali tukizungumzia vitu venye ncha kale tunazungumzia vitu kama mikasi visu sindano hii inakuwa na lengo la kumuumiza mtoto kimwili na kitu cha mwisho ni kutingishwa labda mtoto kafanya kosa kwa nini umeifanya kosa lakini unamwambia una maneno ayu ukiwa unamtingisha hii pia inachukuliwa kama ukatili wa kimwili ndugu msikilizaji nitaendelea naaina yatoto ya ukatili dhidi ya watoto ambayo ni ukatili wa kingono ukatili wa kingono ni ukatili unaohusisha kumtumia mtoto katika vitendo vya kingono na ulawiti ili kujiridhisha kwa lugha nyingine ni kitendo cha kumtumia mtoto kukidhi ask au hamu za kingono ukatili wa kingono unatokea pale ambapo mtu mwingine anamtumia mtoto kwa lengo la kutimiza hamu zake za kingono ukatili wa kingono unaweza ukafanyika kwa watoto wa jinsia zote watoto wa kike na watoto wa kiume kwa watoto wa, ki- wa kike inaweza ikawa kama kubakwa lakini kwa watoto wa kiume kama kulawitiwa vitendo vinavyoashiria ukatili wa kingono mpelezwa vitendo mbayo vinaashiria ukatili wa kingono kitendo cha kwanza ni kumtomasa mtoto sehem nyeti au tunaweza tukasema kumshika mtoto sehemu za siri kitendo cha kumshika mtoto sehemu za siri ni kitendo cha ukatili wa kingono airuhusiwi kumshika mtoto sehemu za siri kitendo kingine ni ikumwonyesa mtoto picha za ngono kuna baadhi ya watu wanaonyesha watoto picha za ngono kwa hiyo hichi kitendo ni ukatili wa kingono lakini kitu kingine ni kumwambia mtoto maneno ya kingono kuna baadhi tuseme mfano kwenye mitaa mtoto lada anapita barabarani unakuta vijana anamwambia mtoto maneno ya kingono hii inachukuliwa kama ukatili wa kingono maana tunaharibu sikolojia ya mtoto kitu kingine ni kuvua nguo mbele ya mtoto ndugu msikilizaji najua watu wengi wanachukuliaga kama ni kitu cha kawaida kuvua nguo mbele ya mtoto mtoto mtoto mtoto mtoto mtoto hata hata akiwa mdogo mdogo ila sio sio kitu kizuri kama mtoto atakuana, Ipi, kama kama atakuwa anakuona unavua nguo mbele yake hii pia ni ni ni ukatili wa wa kingono maana mwili wako na bado jinsia hiyo hiyo lakini kitu kizuri cha ja kufanya kitu kingine ni kufanya ngono mbele ya mtoto nawezekana labda ni uwezo kwao chumba ni kimoja lakini wazazi au walezi wanafanya ngono mbele ya mtoto hichi ni ukatili wa kingono kwa sababu mtoto anashuhudia vitendo ambavyo ni vya watu wa wazima wakubwa kupita umri wake kitu kingine ni kushiriki vitendo vya kingono na mtoto tukiongelea kushiriki vitendo vya kingono na mtoto natunaongelea mfano kubakwa au Umeml- mtoto amelaghaiwa lakini akashiriki tendo la ngono watoto hawaruhusi kushiriki matendo ya ngono kwa hiyo huu ni ukatili maana mtoto hana maamuzi yake sahi bado ni mdogo kitu kingine ni kurekodi watoto akifanya vtendovya inavtendo vya kingono pia inachukuliwa kama ni ukatili wa kingono kwa sababu unawafundisha watoto kufanya vitendo vya kingono katika umri mdogo na watoto ambao wanafanya hivi vitendo ni watoto ambao wanakuja wanakujakuwa ni watoto ambao wanakosa kujiamini wanakosa kujipenda na kujithamini lakini cha mwisho ni ulawiti kwa watoto wa kiume ili tatizo limekuwa kubwa sana jamii inaficha lakini ni tatizo ambayo limekuwa kubwa sana kwa kipindi hichi watoto wanalawitiwa lakini kwa kwakuwa familia au wanajamii hatushirikiani katika kutokomeza huu katili watoto wanaendelea kupata shida wanakuwa wakubwa lakini ni watoto ambao hawana furaha watoto ambao hawajiamini wala hawajithamini wengine wenginewanashuka kimasomo darasani kwa sababu ya ulawiti wengine wanashindwa kusema kwa sababu watu wanaofanya vitendo hivi ni watoto ambao ni watu wa karibu sana na, na wao wow. kwahiyo inakuwa vigumu mtoto kuelezea ndugu msikilizaji nitaenda kumalizia naina ya mwisho ya ukatii dhidi a watoto ambao ni utelekezaji wa mtoto utelekezaji wa mtoto hiki ni kitendo cha kukataa kumpatia mtoto mahitaji yake muhimu kama chakula mavazi na malazi na hengi, tukisikia utelekezaji wa mtoto mtoto mtoto ka tunaelewa kama tu lakini nyumbani, lakini inawezekana naye nyumbani mahitaji mahitaji yake yake muhimu mtoto muhimu inaitwa mavzo zaiwatotoutelekezaji unaeza ku kutokuwa mahitaji ya kimwili kihisia au kielimu tukisema mahitaji ya kimwili ni kama mavazi malazi chakula lakini mahitaji ya aataak ni kama upendo watoto wanahitaji upendo Ile katika maadili mema lakini pia kielimu kila mtoto moto kusoma watoto anahitaji kupelekwa shule ili wapate elimu vitendo vinavyoashiria utelekezaji wa mtoto ntaelezea vitendo vinavoashiria utelekezaji wa mtoto kitendo cha kwanza ni kuto kumpatia mtoto huduma muhimu huduma muhimu mfano chakula mavazi malazi kwao kama mtoto apatihza huduma muhimu na mzazi au mlezi hii tunaita ni utelekezaji wa mtoto na unajua mtoto ili kukua anahitaji haya mahitaji aya mahitaji ni mahitaji muhimu ili a katika ukuaji wake mtoto awezi kufanya hata vizuri hata darasani kama aeaapata chakula ujala asubuhi hata kusoma vizuri mavazi sehemu ya kulala inabidi upumzike v apate muda wa kupumzika ili aweze kukua kimwili na kiakili. lakini kitendo kingine kinachoashiria telekezaji wa mtoto ni kumnyima haki ya elimu elim. kuna baadhi ya wazazi na walezi awaruhusu watoto kwenda shule inawezekana labda ni kwa sababu ya jinsia au mzazi anaona labda ana uwezo ni haki ya muhimu mtoto kupata elimu kitu kingine ni kutohakikisha usalama wake usalama wa mtoto ni jukumu la kila mwanajamii sio jukumu la wazazi wake tu kila mwanajamii anatakiwa kuhakikisha usalama wa mtoto mtoto anatakiwa aishi katika mazingira salama salama kwa ajili kwa ya mwili wake salama kiakili yaani inabidi tumlinde kutokana na huu ukatili wote unaotokea ili mtoto aweze kuishi na kukua vizuri kitu kingine ni kuacha kumpatia matibabu ya kiafya ni haki ya mtotokupatia matibabu ya kiafya pale anapougua mtoto akiugua inabidi apelekwe akatibiwe kwahiyo kuto kumpatia matibabu ya kiafya pia ni aina ya utelekezaji wa mtoto kitu kingine ni kumnyima haki ya kucheza watoto ana haki ya kucheza anatakiwa acheze afurehi na wenzake hii inamwongezea kukua kiakili basi msikilizaji tukutane katika kipindi kijacho katika mada hii hii ukatili dhidi ya watoto kama utokana maswali maoni ya changamoto anaoni hi hapa ya kuniandikia redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho tunapotoka hapa studio kumbuka kipindi hewani vijana na maisha naamini ya kwamba kijana mwenzangu utakuwa tayari kwa ajili ya kuweza kutegea sikio kile ambacho tumekiandaa kwa ajili yako siku ya kesho hawa paa waimbaji wa, wa kutokea kule rwanda wanakwambia urukundo Horruko ndorru horra hor Oman gurusinez ari haue Uzu Isoko yugunez Kamwe tulia tulia tulia tu Usitoke kamwe uesalama Tulia usitoke kamwe Tulia kwa ufamizi kume usitokekamwe kume imana nyakatisatabu mwite ataitika kwedetabu zapo yesoni yedibu Mwanzo na mwisho Tulia kwake Usi toke Tulia kwa bana Usi toke kamwe Tulia tulia tulia, tulia tu Usi toke kamwe Uwe salama