nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuhaja tenannakuj yesu swt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa kiswahili ya redio ya wadventisa ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 16 lakini pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya yawwg unaweza pia ukasikiliza matangazo yetu kupitia redio washirikafm pamoja na radio. karibu tena katika kipindi kizuri hiki cha vijana na maisha na leo hapa utokwa naye huyu ni mwanasikolojia na unasihi jaen kasele anakuja na somo ambao nasema kwamba jinsi ya kukabiliana na wasiwasi wasiwasi ni hali ya kihisia ambayo kila mtu anayo anayona e, inatokana na mazingira tunayoishi ya kila siku pamoja na hali ya kisasa ya watu inaweza ikawa na athari kubwa kama tusipoweza kudhibiti hasa ushindani wa kazi ni wa kusisitiza sana na watu wengi wako katika hali ya msongo kila siku kwa wale ambao wako makazini zaidi ikiwa hii haijatolewa kwa muda mrefu e, wasiwasi unazidi kurundikana kuongezeka basi hisia hizo mbaya zitasababisha watu kuingia katika hali ya wasiwasi na wengine hata ugonjwa wa wasiwasi uh, kipindi kilichopita tulijifunza kuhusiana na wasiwasi ni nini na vyanzo pia vya wasiwasi sasa leo tunaenda jinsi gani ya kukabiliana na wasiwasi lakini kwanza wategesikio hawa ni arusha herad wanasema kwamba umetua asante sana arusha herard basi moja kwa moja mpendewa msikilizaji ungana nasi katika kipindi cha vijana na maisha jinsi ya kukabiliana na wasiwasi javen kaseleturekebishe matatizoyt wekebishe mapokeo yasio na umuhimu habari mpendwa msikilizaji wa awr ungana nami javin kasele katika kipindi chetu cha leo na leo tutaongelea kuhusu wasiwasi tuliwahi kuongelea kuhusu ugonjwa wa wasiwasi ambao unatokana na hofu iliyopitiliza au mashaka yaliyopitiliza basi leo tutaongelea wasiwasi kiufupi na namna ya kudhibiti au kuepukana na wasiwasi au hofu iliyopitiliza hasa kwa wale ambao hawana uwezo wa kumfikia mshauri na nasii ana uwezo mkubwa kabisa kujitibu mwenyewe au kushinda hali ya wasiwasi wasiwasi ni hali ya kihisia ambayo kila mtu anayo Eh, ina, na, inatokana na mazingira tunayoishi ya kila siku pamoja na hali ya kisasa ya watu inaweza ikawa na athari kubwa kama tusipoweza kudhibiti hasa ushindani wa kazi ni wa kusisitiza sana na watu wengi wako katika hali ya msongo kila siku kwa wale ambao wako makazini zaidi ikiwa hii haijatolewa kwa muda mrefu e, wasiwasi unazidi kurundikana kuongezeka basi hisia hizo mbaya zitasababisha watu kuingia katika hali ya wasiwasi na wengine hata ugonjwa wa wasiwasi kwa mwanafunzi anaweza kawa na hofu ya mwalimu darasani nakumbuka kipindi fulani uh, kuna mwenzangu mmoja E, mdogo wake alikuwa akimpeleka shule sasa alikuwa mdogo wake kila siku ya kuanashangaamdogowakeki uaanpata shaambomaatana wasiwasi kubwa ah, hasa siku ya jumatatu hadi anakuwa na kwenda shule alipofanya utafiti zaidi akagundua siku ya jumatatu mtoto alikuwa anakutana na somo la na hisabati na alikuwa namogopa alikuwa akichapa wanafunzi wanaoferi yan hata ukikosea kidogo la swali la, ki, uh, la kizushi au labda dogo sana labda mtu alitakiwa apatie aafu akakosea basi anakua nachapo nachapo mpaka basi mpaka mtoto anavimba sahii hali mtoto ilikuwa inamwa inamwathiri kimwili kwanza pili ilienda zaidi kumwathiri mtoto uh, kwenye hisia zake kwa sababu sasa akaanza kupata hisia eh, ambazo ni hasi kuhusu masomo kuhusu somo la isabati baada ya dada mtu kwenda kuzungumza na shule alipata nafasi kubati nzuri kuongea na huyo mwalimu wa, ambaye baada ya kuzungumza naye akamwambia mwanangu au mdogo wangu anakuogopa sana je mambo mawili matatu nini nini wakazungumza akaajadili basi mwalimu akajenga hali ya uaminifu zaidi na wanafunzi wake baada ya huo mkutano na huyo dada akawa sasa badala ya kutumia kutumia nguvu kuumiza watoto wa kimwili zaidi akawa na anazingatia eh, njia chanya za kumhamasisha mtoto aweze akawa anaelewa darasani na anapokosea kujirekebisha hapo ndipo mtoto alianza kurudi katika hali yake ya kawaida ile hali ya shida ya tumbo kuarisha na nini ilikuja kuacha kwa sababu akaanza kumpenda mwalimu kupenda na somo nakuelewa darasani akawa naelewa vizuri maisha akaendelea hivyo ni kwa ufupi wasiwasi namna inavyoweza ikamwathiri mtu kama isipopata suluhisho na wasiwasi sio tu kwa mtu mzima kwamba ana hofu oh mimi sijalipa kodi ya nyumba sasa nafanyaje oh mimi sijalipa labda bili ya maji hapana hata mtoto mdogo anaweza kawa anaathirika na wasiwasi basi leo mpendo wa msikilizaji tutaenda kuongelea namna ya kujikinga au kudhibiti wasiwasi au kuepukana na wasiwasi wasi. kwanza kabisa mpendo wa msikilizaji mazoezi mazoezi ni muhimu sana sana sana kufanya mazoezi ya kimwili inaweza kusaidia kutibu wasiwasi uchunguzi umegundua kuwa kufanya mazoezi mara kwa mara kunaweza kusaidia kujilinda hidi ya hisia za wasiwasi wasi. uh, hata muda mfupi wa mazoezi labda unaweza ukaruka kamba mara hamsini au ishirini mwingine anaweza kaamua uh, afanye mazoezi fulani ya kimwili ya mpira Ehe. yote hii inaweza ikamsaidia mtu kupunguza hali ya wasiwasi aliyokuwa nao dhidi ya kitu chochote kile njia ya pili au ya ambayo mtu anaweza akapunguza wasiwasi ni kuzingatia anachoweza kudhibiti ni muhimu sana kujua ni kitu gani naweza kufanya na ni kitu gani siwezi kukidhibiti kuwa na wasiwasi wasi juu ya mambo ambayo huna uwezo wa kudhibiti inaweza ikaongeza hisia za dhiki na wasiwasi sasa ni muhimu kuzingatia mambo ambayo yako ndani ya uwezo wako Eh, kwa upande mwingine unaweza kusaidia kufi, um, kujisikia vizuri kwamba unaweza kufanikisha mambo ulio yapanga mambo ambayo unaweza ukadhibiti ni muhimu sana sana sana kujua hiki kile ambacho unaweza kukifanya basi kifanye kwa uadilifu ambacho huwezi jua mipaka yako kwamba mimi naweza kufanya lakini naishia hapa uwezo wangu unaishia hapa kwa hiyo ni hivyo mpendwa kitu kingine unachoweza ukakifanya ni kujizoesha kushukuru kujizoesha kushukuru kushukuru kumonekana kuwa na matokeo chanya kiafya kutumia muda mfupi kuandika katika shajara ya shukrani kila siku kunaweza kukusaidia kudhibiti hisia za wasiwasi wa hapa na pale shajara ya shukrani unaweza ukanunua inapatikana madukani madaftari ambayo unaweza ukaandika uh, mawazo yako hisia zako pia unaweza ukaandika vitu ambavyo vimetokea ndani ya siku hiyo ambavyo ni vya kushukuru mfano siku ya leo mimi mpendwo wa msikilizaji nimekuja hapa kurekodi kipindi nitakaporudi nyumbani nitasema au nitaandika kwenye shajara yangu kwamba leo ninamshukuru mungu au ninashukuru ya kuwa nimeweza kurekodi kipindi na kwamba mungu amenijalia uzima na afya afyaee naweza nikaandika pia nashukuru mungu kwa majirani ambao amenijalia majirani wema namshukuru mungu au nashukuru ya kuwa nina marafiki ambao wananijali ambao wananitafuta na mimi ninaweza kuwatafuta pia nashukuru na kwamba siku ya leo katika siku ya leo eh, nimeweza kufanikisha mambo mai matatu unaona ndugu mpendo a hata mtu unapokuwa unaandika haya maneno unapata hali fulani au hisia fulani ya furaha ndani ya moyo kwani umeshukuru katika siku yako ambayo umepitia vitu vizuri ambavyo vimekuwa vimekutokea basi ni jambo jema ni jambo zuri na inapunguza kabisa hali ya wasiwasi kwa sababu wasiwasi hawezi kuisha lakini je kuna vitu vizuri vinatokea ndani ya maisha yako kama vipo ambavyo vinaenda vizuri andika ni vizuri kujikumbusha vitu ambavyo vinaenda vizuri na sio tu vitu ambavyo vinaenda vibaya mm, kuna wale wenye msemo eh, mambo mengi muda mchache mpendo ah, wa msikilizaji ni kweli kuna mambo mengi lakini kuna yale machache ambayo unayafanya kikamilifu je yeah. tunapaswa kuyafumbia macho yale ambayo yanaenda vizuri na kuzingatia ambayo yanaenda vibaya yanaenda kwa kasi yanayotufanya kwamba tunakosa muda ni kuache na hilo basi kipengele kingine ni eh, kupata usingizi wa kutosha mpendo wa msikilizaji kwako wewe usingizi wa kutosha ni wa muda kiasi gani watafiti wanasema mtu anapaswa kulala angalau masaa nane masaa nane kwa siku ukishindwa kabisa japo haishauriwi ni masaa sita ndio sasa usingizi una uhusiano mkubwa na afya ya akili watu ambao wana wasiwasi au hofu wana tabia ya kutopata usingizi wa kutosha anatumia muda mwingi kuwaza tumia muda mwingi kutafakari usiku anaingia ktandani saa tatu lakini anajikuta usingizi anapata sa sita sasaba hata saa nane mpendwa msikilizaji yapaswa kujua kwamba unatakiwa upate usingizi wa kutosha japo inaweza ikatokea kwamba ukajikuta na mawazo auna mashaka mengi kiasi ya kwamba unashindwa kupata usingizi wa kutosha basi jitahidi leo mpendwa msikilizaji kuzingatia haya nayokueleza siku ya leo eh, kwenye kipindi chetu ili uweze kutafuta namna ya kujiboresha wewe kama wewe na hii hali inaweza eh, ya kutopata usingizi inaweza ikaleta hasira siku inayofuata na kuleta ugonjwa wawasiwasi saa zingine hata ukapata eh, shida siku ya kesho yake kwa sababu hata mtazamo wako hautakuwa mtazamo wenye afya utakuwa una mtazamo uh, wenye hisia hasi zaidi kwa sababu hukupata tu usingizi wa kutosha pendowa msikilizaji ukiweza kulala kama umebahatika na kitanda sakafu uh, umebahatika na kitu chochote kile ambacho unatumia kwa ajili ya kupata usingizi wako basi kitumie vizuri tumia muda wako vizuri unapofika kitandani au mahali pa kupumzika utumie vizuri pumzika vya kutosha lala usingizi wako wa kutosha masaa nane kesho yake amka mapema ehe, fanya kazi zako kwa bidii nakumbuka kwamba unapokuwa na, e, unapo na hali ya afya njema ya akili ndipo ambapo unaweza kuambukiza wenzio Uh, majirani zako eh, hey, mawazo chanya hisia chanya lakini hii inaanza na mimi inaanza na wewe haianzi na yule au yeye au nani mwingine hapana ni mimi na nawewe tunaweza kuboresha afya yetu ya akili ni mimi na wewe tunalo jukumu la kuzingatia afya yetu ya kimwili afya yetu ya kiakili kipengele kingine ni kuweka akili yako mahali pengine kipengele hiki kinaweza kuonekana kuwa rahisi lakini kinahitaji juhudi fulani ili kujizuia kutoka kwenye wasiwasi wasi. jaribu kujishughulisha na kitu kingine mfano unaweza kujaribu kutembea kwa wale ambao wapo morogoro labda naweza kasema mimi nitatembea kuanzia nane nane mpaka mjini E, inawezekana kabisa natembea kwanzia nane nane mpaka mji nafanya mazoezi naenda narudi na au naweza nikatembea kwenda kurudi nkarudi nani? Yani, kabisa, kabisa nikuhakikishie kwamba kutembea kuna kufanya ujitathmini wewe wewe wewe wewe kama wewe. Ujiangalie wewe kama ujiangalie inapumzisha kwambmeeekea eh, mwili wako nakujikumbusha kuj- na kwamba bado unaweza kufanikisha mambo fulani fulani ambayo umeyapanga katika maisha yako inakuletea hali ya amani inakuletea hali fulani ya kujisikia utulivu wa moyo kutembea tu mwendo kadhaa unaweza ukasema ah, nimezoea ninkitoka ofisini na zangu gari kwenda nyumbani basi kama nyumbani na kazini sio mbali sikuya unaweza ukasema nita nitatembea mwendo fulani sio kwa sababu ninataka nijionyeshe kwamba ninataka kutembea au nini hapana kwa sababu unajua kwamba nitakapotembea nitatuliza mawazo nitatuliza nini mawazo ndio kwa mpena mskilizaji kutembea ni kitu kizuri mno mno mno mno kwa mwanafunzi kwa kijana kwa mtoto kwa mzee kwa mtu msima kutembea ni muhimu sio kwamba unatakiwa utembee kila sehemu kila maali kila wakati aa unaweza kupanga kwamba ndani ya wiki labda tatembea maratatu kawiki ntarudfmbdatmbeatarudiembeee mwanafunzi umezoea kupanda bajaji kwanzia kihonda ili ufike shule yaabdaunbasi ya eh, unasema wakati narudi kutoka shule nitatembea mwendo kadhaa alafu nikichoka ninaweza nikapanda usafiri wangu vizuri hii hali kweli kabisa itaboresha afya yako ya akili afya yako ya kimwili pia unaweza ukasoma kitabu kizuri ukisoma kitabu mawazo ambayo ulikuwa nayo kuhusu maisha labda mashaka uliokua nayo yanapotea kwa sababu sio kamba yanapotea kabisa lakini umekuwa ume zingatia kitu kingine kwa wakati huo kwa hiyo akili yako imehamia ime kwenye kusoma kitabu kwa hiyo unaposoma kitabu utakuwa una tafakari uh, zaidi kuhusu kile unachokisoma zaidi ya yale ambayo nayo kichwani mawazo hasi labda kichwani kwa hiyo kitabu ni kizuri ya ya kuboresha afya akili Ehe. mtu mwingine anaweza akasema ah, mimi hivyvyote siviwezi lakini ambayo viko ndani ya uwezo wangu ni kama labda kufua kulima bustani mtu mwingine anaweza akafua akawa nymbana nyumbani mwake akasema siku ya leo asee nimechoka kiakili sana nataka nipumzishe akili yangu kwa kufanya vitu vingine basi mimi hapa leo nitafua nguo kwanzia za kwa kwangu labda paka mjomba au kama unaishi na bibi zako au unaishi na na tuseme mdogo wako unaishi na wazazi wako ehe unaweza ukasema mimi leo nitafua nguu zangu labda pia nitamfuria na mama lakini pia nitamfulia na mdogo wangu wa mwisho leo nitaafuria ngu unajitolea E, kujitolea ni kitu kizuri pia kwa unajitolea kufanya vile ambavyo viko ndani ya uwezo wako kama anaivyosema hapo awali ni muhimu kuzingatia vile ambavyo viko ndani ya uwezo wako kwa mfano kufua kulima bustani unaweza ukasema leo nngependa niwagilie mimi maua mauaturekebishe matatizo ndani ya jamii yetu Tuwekebiše, tuwekebiše, mapokeo ya Sion na umohimu. Dipoto taka, pweza ku kabili, maisha haya enyesi da. Tuwekebiše. turekebishe tusiangamize kizazikichacho tutacaulizwa tutasema nini mpendo wa msikilizaji inawezekana kwawa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuza kupitia anwani hapa ifuatayo redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fano litanda ninakushukuru sana kwa kuwa nasi na panga miadi tuweze kuonana tena katika siku ijayo