unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuaja tena njnakuj yesu wat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1uminasita lakini pia waweza kutusikiliza kupitia moning st redio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org uhaligani msikilizaji wa idhaa y kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema ninapenda ni kukaribishe katika kipindicha era za ndoa kwa siku hii ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilumshana karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho kwa kuanza kipindi chetu basi nakupatia fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao nyahanga sda kwaya wimbo wanaosema chagua utakayemtumikia wategeskio na mara baada ya hapo nitarejea Oh. you. mkozi ikiwa vi mama peno tumcheni mungu o ah, katutoe hutumani kwenye dhiki na shida tuache uovu tuacheni dhambi tumtumikie mungu nsa kwaya na wimbo wenu huo mzuri na hivyo basi bila kupoteza wakati ninapenda nikukaribishe katika kipindi cha sera za ndoa na kwa siku ya leo tunapata kumsikiliza jan kasele yeye ni mwanafunzi kutoka katika chuu kikuu cha jordan ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro ni mwanafunzi katika masomo ya sikolojia naye anakuja na kutuelezea kuhusiana na aina za mahusiano shyakwanz ana haya ya kutueleza habari mpendwo wa msikilizaji wa awr ungana nami javin pascal kasele katika kipindi chetu cha leo tutaenda kuzungumza kuhusu aina tatu za mahusiano ndani ya familia aina ya kwanza ni familia yenye mahusiano yenye afya aina ya pili ni familia yenye mahusiano ya mbali sana aina ya tatu ni aina ya familia yenye mahusiano ya karibu sana kupita kiasi kwenye aina ya kwanza ambayo ni familia yenye mahusiano yenye afya ni ile hali ya kutoa na kupokea msaada utaona kabisa mzazi anaweza kutoa msaada kwa mwanawe na mwanawe uh, kuweza kutoa msaada kwa mzazi lakini pia kunakuwa na upendo na kujaliana ndani ya familia pia kuna usalama mzazi anamhakikishia mtoto usalama mtoto anamwhakikishia eh, dada mtu mdogo mtu usalama eh, kuteteana pale panapowezekana na pia kunakuwa na mawasiliano chanya mawasiliano ya kutosha ndani ya familia kitu kingine pia ni kumfanya kila mtu ndani ya familia ajisikie wa maana kuthaminiwa na kuheshimiwa aina ya pili ya familia ni aina ya pili ya mahusiano ndani ya familia ni aina ambayo ina mahusiano ya mbali sana kutengana ama kutengwa hii ni kitu mmojawapo kinachoweza kuonekana kwenye familia yani hamna ule ukaribu kati ya mzazi na mtoto mtoto na mtoto mwenzie ndani ya familia ule ukaribu hamna kuna kautengano fulani ndani ya familia lakini pia familia hii ni aina ambayo haishirikishani hawashirikishani kitu chochote ndani ya familia familia hii ni familia ambazo hhazishirikishani chochote ni familia ambazo ni wakali kupita kiasi ndio hapa unakuta mzazi anakuwa mkali sana kwa mtoto kiasi cha kwamba hata mtoto akiumia anamwambia e hey, ni uzembe wako kitu kama hichi kinaweza kikaleta kika hata mawasiliano ndani ya familia yawe mayani mawasiliano yanaweza kaa madogo sana kiasi akiasi kwamba yanaweza siwepo kabisa kwa sababu gani kwa sababu mzazi anakuwa mkali sana mtoto anaogopa au anahofia kumwambia mzazi chochote kile kwa sababu anahisi nikimwambia nitagombezwa nitapigwa au nitanyamaziwa yaani sitaambiwa chochote kwa hiyo haina maana ya kumweleza mzazi chochote aina hii ya familia au fa, e, mahusiano ndani ya familia hii ni ambayo hamna mawasiliano ya kutosha na inakuwa ngumu kubadilika kwa mifumo ya familia kiasi cha kwamba ni ngumu kupata msaada kwa mzazi au kwa mtoto pia ni ngumu kupata mwongozo unaofaa kwani kama hamna mawasiliano basi ni ngumu mtoto kuomba msaada kwa mzazi ni ngumu mzazi kuomba msaada wowote kwa mtoto kwa sababu hamna mawasiliano kuna utengano kuna hali fulani ya sintofahamu kati ya wanandugu ndani ya familia kwa hiyo ni ngumu hata kupata mwongozo sahihi juu ya maisha mtoto atakuwa anajiuliza mambo mengi sana na kujitafutia majibu mwenyewe kwani anaona hata nikimwambia mzazi ninaweza nsipate majibu nayohitaji au majibu nayoweza kupewa yanaweza kuniumiza kihisia au hata kimwili aina ya tatu ya familia ni familia yenye mahusiano ya karibu sana kupita kiasi wengine wanaweza kusema ni muhimu sana mzazi awe karibu na mtoto na ni kweli mzazi anatakia awe karibu na mtoto lakini pale ambapo anapitiliza e, ule ukaribu kati yake yeye na mtoto basi inaweza ikaleta madhara fulani fulani hapo baadaye kwenye maisha ya mtoto familia yenye mahusiano ya karibu sana kupitiliza ni aina familia yenye matatizo kimahusiano na inahusisha mipaka ambayo haijafafanuliwa vizuri na kuto kuwepo kabisa hapa mipaka inakuwa haijafafanulia vizuri kwamba mzazi mpaka wake wa kunielekeza mimi mtoto unaishia hapa nami inapaswa nimwachie mtoto nimpe mtoto uhuru wa kufanya maamuzi yake binafsi nitatoa mfano tuendelee kusikiliza mpendo wa msikilizaji wa iwr kwani ni kitu muhimu sana kujua kwamba familia yenye mahusiano yaliyopitiliza au mahusiano ya karibu sana ni In, ni kwamba ina mifumo isiyofaa kwani hakuna uhuru mfano mzazi anakuwa karibu sana na mtoto hadi anakosa uhuru kama nilivyosema hapo awali Ehe, hapa tunaweza tukasema kwamba mfano mtoto anaenda shule ndio anagombana na mwanafunzi mwenzake akija kuambiwa kwamba akija kupata taarifa kwamba mtoto alipata shida shuleni anaenda shuleni anaenda kuzungumza na walimu kwa nini mtoto wake amepitia shida hiyo kwa nini walimu wamekuwa wazembe anaweza akakasirika na badala kumpa mtoto nafasi ya kurekebisha pale alipokosea basi yeye anakua mtetezi anawezahatasiskiliza upande wa pili nakalalamika akasema mtoto huyu mwenzake ndio mwenye shida lakini mwanangu hana shida yoyote kwa sababu anakuwa na mahusiano ya karibu sana na mtoto hajampa mtoto nafasi ya kujitambua yeye kama yeye na no kufanya maamuzi yake na kurekebisha pae alipokosea huko shuleni nimuhim sana zataoskataarfa shleni abidi lakini samtaim unaweza ukakuta kweli mtoto amekosea na hata kama amekosea mzazi anatakiwa amwachie mtoto nafasi ampe uhuru wa kujirekebisha na sio tu kwenda kulalamika shuleni kwamba mtoto hana shida bali ni wengine ndio wana shida nadhani mpendo wa msikilizaji utakuwa umepata mwanga kidogo pale ambapo mzazi anakuwa na mahusiano ya karibu sana na mtoto wake kiasi kwamba mtoto anashindwa kufanya maamuzi peke yake na hii inasababishwa na vitu mbalimbali mfano kama kuna urahibu ndani ya familia urahibu wowote ule labda wa pombe au wa madawa ya kulevya basi familia yaya aina hii ya, ya, ya mahusiano ya karibu sana inaweza ikawepo kwa sababu mzazi anakuwa anakuwa eh, anaongozwa ana, na na urahibu huo wa pombe kwa hiyo kama mzazi ni mlevi tuseme anaweza sio anafanya maamuzi sahihi anaweza asifanye maamuzi ambayo kama asingekuwa amekunywa au ametumia madawa fulani asingeyafanya kwayo ni muhimu sana mzazi kujua kwamba je yeah, maamuzi nayoyafanya kwaajili ya mwanangu yanatokana yanalenga ya nini ni kwa ajili yangu mimi mwenyewe au ni kwa ajili ya manufaa ya mtoto wangu na je yeah, nimeingilia mipaka yangu mipaka ambayo nimeiweka kati yangu mimi na mtoto Aa, pia inaweza ikasababishwa na ugonjwa wa afya ya akili kama mtoto ana ugonjwa wa afya ya akili basi mzazi anaweza akaona ina mlazimu kutawala maisha ya mtoto wake au kufahamu zaidi maisha ya mtoto wake kwani anaona mtoto awezi kufanya maamuzi peke yake kwa sababu ana ugonjwa wa afya ya akili au ugonjwa mwingine wowote ule wa kimwili mfano wale wagonjwa wa pumu naweza uta mtoto ana ugonjwa wa pumu na anapata shida mara kwa mara akiwa nyumbani akiwa shuleni anapata shida kwao sasa mzazi kashazoea eh, kashazoea kukaa karibu na mtoto ili kuangalia pale ambapo akipata shida aweze kuwepo kumsaidia na ni upendo wa dhati unaweza ukajionyesha kama upendo wa dhati kwa mtoto lakini huyu mtoto pia ana maamuzi yake mwenyewe hata kama anaumwa kuna namna fulani au kuna fulani flaninabidi uweke nitatimiza nita, wajibu, nita wajibu wangu pale ambapo mtoto anapata shida ya kiafya lakini kwa mfano kama mtoto amekua amefika miaka kumi na saba eh, hata kama ana matatizo ya pumwu haimaanishi kwamba umfuatilie fuatilie labda mahusiano yake ya shuleni yakoje kwamba hata akigombana na mtu huko shuleni basi we mzazi unaingilia unasema hapana mtoto wangu ataki uh, kufanyiwa hivi ameonewa hapana okay hata kama ameonewa unabidi uangalie ameonewa kweli au kama hajaonewa basi mtoto wangu amechangia nini amechangia vipi kwenye kukuza kwa tatizo la jambo fulani fulaniwahiyo ampe uhuru mtoto amfatili ndio ampe uhuru, mtoto pia, kuna za familia yenye mahusiano ya karibu sana kwao unaweza ukaangalia kwenye hizi dalili inaweza ikawa sio zile ambazo nimezitaja hapo awa, lakini uh, viashiria vingine vinaweza vikawa kama au vinaweza vikaja kwa namna hii hakuna usiri kati ya watoto na wazazi unakuta hakuna usiri kati ya watoto na wazazi mzazi anamwelezea mtoto shida zake zote za kimaisha zote afichi hata kimoja hii i inaweza ikaleta madhara kwa baadaye kwani mtoto anaweza akahisi kwamba ana hatia kwamba yeye ni mkosaji yeye hapendwi mzazi anakuwa naona shida zake tu na haoni mtoto aliyeko mbele yake Ni sana mzazi kuwa na na wasiliana mtoto na kumwambia pale anapokwama kipesa amekwama moja kumwambia hadi siri za ndoa vitu vinavyotokea umo ndani labda siri za ndugu namna anavyogombana na ndugu zake namna fulani okay. flani takiwa, uangalie je hizi taarifa nazompa mtoto wangu nimuhimu kwake kujua zote je nimpe mtoto uh, taarifa zote au nimpe mtoto taarifa ambazo anastahili kupata <tipatua> <tipatua> nabidi kujitathmini kuna siri ambazo mtoto sio lazima azijue au apaswi kabisa kuzijua ni zako wewe mzazi na wanajamii wenzako au na mwenza wako au na ndugu yako lakini sio za kumfahamisha mtoto lakini pia uh, akiashiria kingine kinaweza kikawa wazazi kumtegemea mtoto kuwa rafiki yake wa karibu na kumweleza siri zote ukiachana na hakuna usiri kati ya mtoto na mzazi kuna ile mtoto anamtegemea ategem mzazi anamtegemea mtoto kama rafiki yake au mtoto anamtegemea mzazi kama rafiki yake wa karibu sana yaani sana sana sana sana kiasi cha kwamba vitu vyote vinavyotokea anamwwadisia mzazi kwanzia A, mpaka mpaka z zote anamwambia mzazi na mzazi hivyo hivyo kwa mtoto kwao anaona kama huyu ni rafiki wakaribu wa karibu sana siwezi kumficha chochote au sitakii kumficha chochote inaruhusiwa kwamba mzazi a, anaweza kawa rafiki wa mtoto lakini pale anapoona kwamba ndo tegemezi mtoto ndio tegemezi wa kila kitu kinachotokea katika maisha yangu basi atakuwa ameingilia uhuru wa mtoto urafiki upo lakini ukipitiliza unaingilia uhuru wa mwenzio au wa mtoto au wa mzazi au warafiki hata kwa marafiki inabidi e, kuwa na mipaka fulani kwamba mimi mipaka yangu imeishia hapa basi pia kiashiria kingine ni pale ambapo mtoto anakuwa nasifiwa anasifiwa pale ambapo amedumisha hadhi ya familia amedumisha hadhi ya familia kwani anaona kama vile e, familia inaonekana vizuri kwa a anamsiumwanaendelea hmimwananuamananb mtoto anakamuaeka okay. haya familia ua nu abaa badi kuwaangusha wazazi kwao anajaribu kuweka ile hadhi ya familia ya siku zote iwe juu asiyaribu kitu kingine kinachoweza kuashiria mahusiano ya karibu sana tena yaliyopitiliza ni pale ambapo wazazi wakiwa wamejihusisha kupita kiasi kwenye maisha ya watoto wao nadhani nimeelezea hapo awali kwa mifano mbalimbali kwamba mzazi anaweza kujihusisha kupita kiasi kwenye ma- maisha ya mtoto wake anamwamulia kila kitu atakachokulahe atakachovaa atakachofanya ataka shuleni yaani anamwamulia kila kitu kwa sababu anaona kwamba kuna umuhimu wa mimi kwa karibu na mwanangu lakini asichokijua ni kwamba akipitiliza basi mtoto atakuwa hawezi kufanya maamuzi binafsi anakuwa anategemea nini kumsikilizia mzazi anasemaja kilizaji inawezekana kabisa aweeaaabisakaa mmepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa haparedio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745 18 Nenale, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na hapo tumefikia tamati niliyekuwa msimamizi wa haya matangazo anaitwa habi machilumshana ni kutakia usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali ya afya yako pamoja na siri za ushindi na kuacha nao nyahanga sd kwaya na wimbo wunaosema harakati za maisha ni kutakia usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea z zimewafunga wengi wamemsaahu mungu wakifata kazi zao harakati za mah Ayoyote ayo yote Mungu hujua ah, tutamwende ni sisi sisi ayo pia Mungu hujua hakuna ah, kamwe hakuna aliye ah, ah, pamba kama mwau hakuna ah, kamwe hakuna aliye ah, ah, pamba kama mwau Sisi, ayo yote mungu wa juwatutaaneni ayo pia mungu wa juwa hakuna kamwe hakuna adie pamakammamaua hakuna kamwe Kakura, <speaking in> hawa, <Hebrew> hayo si, si, si. yote mungu ajuwatutaane ah, nii si, hayo si. pia mungu ajuwa ah, akuna kamwe akunaalie ah, ah. pmbakamma mau ah, akuna kamwe hakuunabarie ah, pawa kamma mawa tutakulanenii hayo si, si. yote mungu wajuwa ah, tutabanenii hayo si, si. pia mungu wa juwa ah, hakuna kamwe rripu ur k ur ariepauau ttlaneneses yooemu u ttmnenese Mayopi amungu wajuha Hakuna kamwe, hakuna ha Ani e pamba kama maua Hakuna kamwe, hakuna ha Ani e pamba kama maua Hakuna kamwe, hakuna ha pamba kama Kuna can i call you