nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj yesu tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kutekea sikio idhaa kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 16 lakini pia kupitia tovuti yaarg ni kukaribishe tena katika matangazo yetu siku ya tena na kumbuka unaweza ukasikiliza matangazo hayo kupitia rediowa shirika rof kutoka jijini bea pamoja nao kutoka jijini salaam na kwa sasa uh, wategea sikio hawa ni kwaya kutoka kule mkoani kigoma wanasema kwamba aasi wengineni mwasengawsio vyetuatmvuto tumewekewa aew Wana inatupasa ipo siku iposikuvina kuja tutadahiwawanalamu tumependelewa na e mungu tumepewa kutawala vyote dudiani sisini nini mbele zake hadi hatupevyo te ni kupendeleho kwangadamu tumependelewa na emungu tumepewa kutawala vyote duniani sisini nini bele zake hadia aye na bwana namihi ukaribu siyovyatubalimi vyake wana linatupasa kuvitunza ipo siku inakuja tutadaiwa tuma wakili wake mungu duniani malitalaja Vietu a tu to me so wanna sa Tunza, ipo siku inakuja kuja tutadaiwa tumawakili wake mungu duliani malitalata siovyetu hatamvuto tumewekezwa bwana naebwana namiliii ukalimu sio vyetubalini vyake inatupasa kuvitunza ipo siku inakuja tutadaniwa asante sana kwa wimbo huo basi moja kwa moja hiki ni kipindi cha vijana maisha na utaweza kuusikiliza leo utaalamu wa ufugaji wa samaki ukiwa naye ben mwalunenge <mulia> karibu ndugu msikilizaji wa kipindi kizuri cha vijana na maisha ni tena kwa mwendelezo wa vipindi vyetu vizuri vya mkulima ni ujuzi e, jina langu ninaitwa dtr benson adkin mwarunenge ninayepatikana morogoro mjini e, leo tutakwenda kujifunza kwa ufupi sana juu ya e, ufugaji wa samaki watu wengi sana wamekuwa wakiniuliza maswali kwamba ni samaki gani ambaye anaweza kamfuga kutokana na eneo alilopo hivyo leo nikaona ni vyema basi kwa ufupi nigusie ufugaji wa samaki hususani huyu samaki anayejulikana kwa jina la sato kwa watu wa maeneo ya kanda ya ziwa nazani watakuwa wanamfahamu vizuri lakini sato ni samaki ambaye anaweza akafugwa katika mazingira yoyote ingawa watu yawe ni mazingira ambayo yanaweza kamfanya kahishi salama kwa hiyo ufugaji wa samaki wa sato mara nyingi sana watu wa mjini wanafuga kupitia kwenye mabwawa mabwawa ambayo ni mazuri yameandaliwa kwa ajili ya ufugaji wa samaki na kama tunavyofahamu sato ni samaki mtamu sana ambaye watu wengi wa mjini wanamtumia kwa kitoweo na ni rahisi sana ufugaji wake hivyo leo nitakwenda eh, kuelezea kwa ufupi eh, namna gani unaweza ukamfuga samaki sato kwanza samaki sato ana sifa eh, kuna sifa ambazo anazo ambazo ningependa ku, kuziorozesha hapa ili tuzifahamu wangawa kwa ufupi kwanza samaki sato ni samaki ambaye eh, huishi kwenye maji yenye joto la kadri kwa maana joto la wastani katika nchi nyingi huyu samaki anaweza kuzaana kwa wingi katika mabwawa na hukuwa kwa haraka sana lakini pia samaki sato eh, ni samaki ambaye hula majani na chakula kingine chochote kinachopatikana kwa urahisi eh, shambani au nyumbani kwenye mazingira yetu lakini huyu samaki sato E, ni samaki ambayo huvumilia sana changamoto za, za, e, za bwawa kuna e, ndani ya bwawa unaweza ikatokea changamoto yoyote basi huyu samaki anaweza akavumilia lakini hii huyu hii ni hasa ni, ikiwa ni mabadiliko ya joto hewa ya on na ph huyu e, sato anaweza akavumilia pia sifa nyingine ya huyu samaki e, ni kwamba ni e, nyama yake sawa e? E, nyama ya huyu samaki huwa ni tamu sana na yenye radha nzuri e, hivyo kupendwa na waraji wengi sana wa samaki mijini na vijijini kwao naamini kwamba ndugu msikilizaji huenda hata nnavomtamka huyu samaki sato basi Eh, mate anakuwa nakudondoka kidogo kwa sababu ni samaki ambaye ni mtamu mno hivyo huu samaki sato anaweza akafugwa sehemu yoyote mazingira yoyote hata wewe hapo nyumbani kwako eh, kijana unaweza ukaanzisha mradi wa kufuga samaki hawa sato na ukapata faida kubwa kwa kitoyeo nyumbani lakini pia unaweza ukauza sababu ni samaki ambaye anakua haraka na kwa muda mfupi unamvuna na unauza na unafanya biashara lakini eh, kwa ufupi tu niweze kuelezea eh, ni eneo, eh, eneo linarofaa kwa ufugaji wa samaki aina ya sato kwanza eh, kuwe na eneo lako lazima lienda na upatikanaji wa maji yani kwa maana maji ya kutosha maji ambayo yanaweza eh, wakati mwingine ukatoa yaliyokuwemo na ukaingiza mengine kwa hiyo upatikanaji wa maji ni muhimu kwa maana hapa nazungumza chanzo cha maji ambacho kinaweza kuwa mto au kinaweza kuwa mfereji e, wa kumwagilia au ikawa ni chemichemi au kuna bomba kwa kuzingatia sheria e, na taratibu husik e, napi nmaana sheria husika za matumizi ya maji ya bomba ni lazima mkulima azingatie ushauri E, wakitaalam kwa sababu hapo unapokuwa nafuga samaki hawa sato kwa maana unatumia maji ya bomba basi ufuate zile taratibu zinazo zinazohitajika e, kwa mamlaka husika ya maji lakini pia e, eneo linapaswa kuwa na aina e, ya udongo mzuri kwa maana aina ya udongo ambao unafaa na udongo unaozungumza hapa ni ule udongo wa tifutifu au udongo mchanganyiko watifutifu na mfinyanzi ambao una uwezo e, wa kuhifadhi samaki sawa kwa maeneo e, yenye mchanga kulima anashauliwa kutumia karatasi ngumu kwa maana zile karatasi ngumu nyeusi naironi ili kuzuia kupotea au upotevu wa maji na kulinda kingo za bwawa kumomonyoka kwa hiyo bwawa lako utakavolijenga kama, eneo, kama uh, udongo wako ni mchanga basi tunakushauri tuna kwamba hilo eh, eneo basi unaweza ukazuia kutumia karatasi zile naironi ili kuzuia upotevu wa maji na pia udongo kumamonyoka kwenye bwawa lako pia ujenzi wa kuta za bwawa wazima eh, kwa mwawe pia ni njia bora eh, zaidi ya kuzuia upotevu wa maji kwa hiyo ni mambo ambayo yanapaswa so kuzingatiwa kwenye eh, eneo lako ambalo inahitaji kufuga eh, samaki e, mfugaji wa samaki wa aina sato eh, pia eneo lako linatakiwa liwe lenye mteremko kiasi eh, kwa maana hii inasaidia kirahisi katika shughuli za utoaji na uingizaji kat... maji katika bwawa lako amba kuwe na mteremko kidogo ambapo maji unaweza ukaruhusu uka kuingia lakini pia kutoka kiurahisi pasipo shida yoyote lakini eneo pia la kufugia samaki sato eneo linatakiwa kuwa na miundombinu inayofikika kwa urahisi ili kusaidia usafirishaji wa vifaranga wa samaki kwa maana eneo liwe eh, linafikika kirahisi sio eneo linakuwa mbali eh, na miundombinu ya usafirishaji inakuwa ni changamoto kwao inaweza ikaleta shida kwenye namna ya kusafirisha vifaranga lakini pia samaki ambao amevunwa kao hivi ni vitu vya msingi vya kuzingatia kwa, kwa mtu ambaye anahitaji kufuga samaki akii pia e, ndugu msikilizaji ambaye unanisikiliza katika kipindi kizuri hiki cha mkulima ni ujuzi basi ni vema eneo lako pia e, lisiwe na historia ya mafuriko kwani yanaweza e, kuvunja kingo e, za bwawa lako la samaki kwa sababu hii ilishawahi kumkumba rafiki yangu mmoja ambaye alikuwa na bwawa kubwa sana e, la samaki lile bwawa lilikuwa lina samaki ambao tayari wameshakaribia kuvunwa bahatimbaya basi mvua ilinyesha sana na mvua ilivyonyesha sana basi mafuriko yakatokea kwa maana ya maji yakawa mengi yakabomoa lile E, bwawa la samaki na samaki wote wakaondoka na maji kwa hiyo ni vyema sana kuzingatia e, kwa maana miundo mbinu ya e, bwawa lako lisiyu eneo ambalo kuna kuna changamoto ya mafuriko lakini pia eneo kuwa mbali na maeneo ya ku, ku, ku, maeneo hatarishi imaona kwa maana maeneo ya tarishi kwa maana kama viwanda maeneo ambayo yapo karibu na viwanda au shughuli zote za kilimo zenye kutumia kemikali kwa sababu kemikali tunafahamu kabisa kwa viumbe hai ni changamoto kubwa kwa hiyo ni vyema e, mfugaji au eneo lako ambalo nahitaji kujenga bwawa la samaki basi lisiwe na maingiliano hayo kwa sababu kemikali zitakapoingia ndani ya e, bwawa lako kuna hatari kubwa ya kufa samaki kufa lakini pia ni jambo la msingi ambalo uh, kuzingatia kwenye eneo ambalo unataka kujenga uh, bwawa la samaki ni lazima eneo kuwa karibu na mmiriki husika uh, kwa maana kuimarisha ulinzi kwa sababu sio kajenga bwawa la samaki eneo ambalo hata uh, wewe mwenyewe kufika ni nihgoyni liko mbali na makazi licha ya makazi kwa hiyo kama kutakuwa ni mbali na makazi basi kuwe na ulinzi ili e, kuondoa changamoto za kuiba kwa maana ya wizi kwenye eneo lako kwa hiyo haya ni mambo ya msingi ya kuyazingatia hasa kwenye swala zima la ku, kuandaa eneo ambalo utahitaji ufugie samwaki wako salama kwa hiyo kuna njia e, kuu tatu ambazo mfugaji wwasato eh? uh, kuna njia tunasema njia eh, tatu za ufugaji wa sato hapa ni vyema ukazifahamu kwamba tuna njia moja ambayo tunasema ufugaji wa kawaida hapa tunamaanisha aina hii ni kwamba hutegemea pia chakula cha asili pekee kwa maana ufugaji huu huruhusu kufuga samaki moja hadi watatu kwa kila mita ya mlaba moja kwa hiyo eh, huu ni ufugaji wa kawaida kabisa ambao mfugaji yote anaweza akautumia kwa maana ni ufugaji ambao eh, unafuga samaki mmoja hadi watatu kwa, kwa kila mita ya mlaba ufugaji eh, wa mwingine aina ya ufugaji mwingine wa sato tunasema ni ule ufugaji wa kiwango cha kati kwa maana eh, aina hii inategemea chakula cha asiri na chakula cha ziada kwa maana samaki wanne hadi saba hufugwa kwa kila mita moja ya mraba kwahiyo mita moja ya mraba ni sawa na samaki wanne hadi saba kwahiyo utapiga hesabu hapo kwamba e, kama wewe ni mfugaji tayari wa samaki nadani utakua unanielewa nikisema mta samaki wanne hadi saba kwa e, kila mita moja ya mraba lakini pia tunasema e, ufugaji ufugaji aina nyingine a ufugaji wa sato tunasema ni ufugaji wa kiwango cha juu kwa maana ule ufugaji mkubwa Kwayo, hi, e, kwa hiyo hapa tunamaanisha hii tunamaanisha kwamba chakula cha ziada pekee kwa maana ni ufugaji ambao unakuwa una, unategemea una um, um, um, uandaji wa chakula cha ziada lakini huwezesha e, kufuga vifaranga nane kwa kila mita moja ya mraba kwa maana hapa ni lazima chakula kitahitajika kingi na ni ufugaji ambao una gharama ni ufugaji ambao upo kibiashara zaidi lakini ni ufugaji ambao unahitaji mtaji wa kutosha kwa hiyo kwa wale ambao mnatamani kufuga samaki hususani awasato basi utajitasimini utajita, utajita kunatokana na mtaji ulionao kwamba ufuge kwa ufugaji wa kawaida au ambao ni samaki mmoja hadi wanne kwa mita mraba moja au ufugaji wa kati kwa maana nne wa samaki wanne mpaka saba au ufugaji huu mkubwa ambao unahitaji mtaji na huu ni mfugaji ambao unakuta i unahitaji vifaranga nane kwa kila mita mraba moja ko ni vyema sana ukazingatia hayo lakini ufugaji wa samaki ni ufugaji ambao unalipa kwa sababu ndani ya miezi sita unavuna una ndani ya mezi st unavuna kwa hiyo inategemea wewe bwawa lako lina ukubwa wa kuingiza vifaranga wangapi lakini pia kama nilivyozungumza awali kwamba eh, kabla hujaamua kujenga eh, bwawa la samaki hususani ya wasato basi zingatia yale mambo ya msingi ambayo unatakiwa yazingatie kwenye eh, eneo lako kwamba maji ya kutosha ulinzi lakini pia eh, tunasema eh, eneo lisiwe karibu na mambo hatarishi kwa maana makemikali kwa sababu hivyo unaweza ukapata changamoto ya vifo vya vya ajabu ajabu lakini pia e, tunasema e, u, u, e, ulishaji wa chakula cha ziada kwa samaki aina ya sato hii tunasema kwamba e, samaki anatakiwa kula asilimia kumi ya uzito wake sasa asilimia kumi ya uzito wake utajuaje hapa tunategemea kwamba basi eh, tunategemea kwamba eh, kuwe na upimaji wa samaki kila baada ya miezi mitatu ili kufahamu kama kiasi unachowasilisha wa, unacho ni sahihi au kiasi ambacho unawalisha samaki wako ni sahihi kwa upimaji wa samaki kila kila wakati ni vyema ukajua ili itakusaidia sana kujua kwamba samaki wako wanakula kiasi gani hivyo naamini kwamba basi hujaondoka bule katika kipindi ama somo letu hili la leo eh, lengo kubwa ilikuwa ni ku, eh, kuona namna gani tunaweza vijana tukaingia katika ufugaji ama tukaona fursa kwenye ufugaji wa, wa samaki kwa sababu samaki wasato kwanza soko, lao, soko liko kubwa mm, lakini pia kwa maana ya uzalishaji wake ni rahisi ufugaji wake ni rahisi lakini unaweza ukafuga kwa eh, namna tatu kwa maana kutokana tu na mtaji wako ulio nao kwa hiyo niwakaribishe e, wafugaji ama wapenzi wasikirizaji popote pale mnaponisikia basi muweze kuona fursa nyingine katika ufugaji wa samaki kwamba ni fursa mpya ambayo vijana wengi wa mjini e, wameingia na kwa kweli wananufaika sana kwa hiyo kwa e, hapo namini utakuwa umenisikia na umeelewa na umepata kitu na utaendelea eh, kunufaika zaidi na, eh, na haya ambayo tunaendelea kuwaletea kila siku kwenye vipindi vyetu kwa hiyo ni tena kwa kipindi kingine kitachofuata naamini kwamba utakuwa unaendelea kubarikiwa na kujifunza vitu vingi kwahio nikuhamasisha hiwe kijana popote pale ulipo usikae unalalamika unahitaji ajira ajira zipo nyingi tumia mtaji um, mdogo ulionao makiasi kidogo cha fedha basi kujiongeza na kufanj, kutumia fursa chache ambazo zinapatikana Mahari ulipo ili mua, zaidi kiuchumi sana. E, kama jina langu naitwa benson e, mtaalamu wa mifugo naamini kwamba kuna mawasiliano yangu ambayo watu wengi watayahitaji nambazangu i sifuri sittanosit ishirinina saba ishirinna moja ishirinna saba sfui6tta ihis iimo ishinsb unaweza ukawasiliana nami tukajua namna gani ya kusaidiana katika eh, kujifunza zaidi mambo haya ya ufugaji asante sana mungu na wabariki yawezekana kukawa na maoni mbalimbali ukawa na changamoto swali tujuzwe kupitia anwani iyapa ifuatayo redio ya wadventisa ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili wrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518 Nenane, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania basi nakutekea baraka za bwana na nakuacha na wimbo unasema kwamba uli mwengu huu kutoka kwao injili famili