unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhayo kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr iikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 2shiri lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya wwwawrorg karibu sana msikilizaji wangu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ninayoimani ya kwamba hali yako ni njema hivyo ninakusihi na kukuomba ya kwamba tuambatane sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo jina langu naitwa habi machilumshana kwa kuanza kipindi chetu hebu tuasikilize kibangu juu sd qwy na wimbo unaosema heri ungejua asanteni kibangu juu sda kwaya na wimbo wenu huu mzuri na hivyo basi bila kupoteza wakati ninamkaribisha mtumishi wa mungu mchungaji prgoinzota anaendelea kutuelezea kuhusiana na ndoa iliyofaulu ni ndoa ya namna gani hebu mtegeesikio labda tuniwewasimlie kidogo juu ya upendo siku moja nilipata bahati mbaya ya kugua na siku hiya nilipopata bahati mbaya ya kugua nilikuwa nimeugua kweli na kumbe nilikuwa naugua kweli kweli kwelieliamama atoo amia baba habari ya asubuhi habarisbuhiasemamwaname sio vizuri kusema kwamba unaumwa bonge la mtu kweli unaumwa mzima, tu keli unaumwaamzaz <laughs> lakini sasa auta baada hm, ya masaa kadhaa namsikia mama anasema mzee hajaamka anaumwa mama unisaidie tumbebe tumpeleke hospitali é, como é kuna agenda ya kubebwa basi nkawa mkakamavu nikatokea kwenye mlango mwingine mwinginee walipokuja wanakuta nimeshatangulia hospitali <laughs> lakini kitu nilichojifunza pale hospitalini nkaambiwa sasa unaumwa itabidi ulale sasa nikakuta mama watoto anauliza baba je unafikiri utakula nini kwa, kwa pale tumezoea kula kande lakini siku hiyo nkabadili kibao kasema ntakula mtori oh, baba anapenda mtori basi kaandaliwa mtori mzuri mama akija ili nipigwe sindano ile ya masaa basi baada ya kupigwa napewa mtori baada ya zile sindano tisa alhamdullahi nilitoka na tabasamu na afya kana kwamba sikuugua hapa nalokazia ni hili kwamba ndoa inaleta upendo hata ule wakati ambapo unaumwa unabembelezwa alafu anasema hii ndoa unapoendelea nayo inafanya kuandaa taifa lililo bora e, kwa hiyo unakuta kwamba wale watoto unaokuwa nao unawalea halafu wanaenda shuleni wanalelewa ahiyo watu wengi na hasa watanzania wengi wangekuwa kwenye ndoa nchi ingekuwa nzuri sana lakini wazazi wengi wasivyojali ndoa watoto wa wamitaani wanakuwepo halafu nchi inakuwa kwenye shida halafu jambo la mwisho wanasema ndoa inaleta furaha adamu unaambiwa alikuwa hajui kutabasamu lakini alipooa akajua kutabasamu na kuna wanaume wengi utawakuta kwamba hawajui kutabasamu lakini mara akishaoa anajua kutabasamu na asipojua basi analazimishwa basamu anapewa hadithi moja ya pili ya tatu mwisho unakuta sana, na nawewe mama watoto nanikakuambia hilo basi unakuta watu wanacheka na unajua watu wanapocheka maisha yanaongezeka kwa hiyo katika hali ya pekee ndoa tunaita kwamba ni nzuri sana kwa vile ndani ya ndoa kunakuwa na hiyo tabasamu na furaha na mahali popote ambapo panakuwa na tabasamu na furaha utakuta maisha yanakuwa marefu na haya maisha yanapokuwa marefu basi watu wanakuwa na uchangamfu kwenye mihali kumia 7aba ishirinina mbili ndiyo fungu letu tutafungia haka kakipande kadogo ka kuelewa uh, jambo hili hebu tusomee hapo tuone familia ina raha gani saba, anasema ya kwamba moyo mchangamfu ni dawa bali moyo wenye huzuni hudhoofisha mwili kwa yeah. hiyo hapa anasema moyo uliochangamka ni dawa utakuta wakati mwingine unakuja nyumbani unashanga mtu kanuna kiangalia okay, labda ni mgonjwa lakini ukiuliza eh, unaumwa mgonjwabibi ee, sijikee vizuri lainiulia nini limekukwa tulikuwa na kamchezo ketu kazuri tu tunalipana moja, moja. na leo ndio mi nigelipwa lakini wanasema kwa vile rafiki yangu wanamsiba ndio iye apewe kwanza mimi baadala ya kulipwa mwezi huu wa tisa nitalipwa wa kumi na moja moja moja tunacheza tu kwa watano kwa ini ningetakiwa mpate laki tanowhaw basi twende benki mkukabidli laki tano ufanye mambo yako utakapopewa huo mwezi wa kumi na moja mambo yawe safi. Sa, me wangu, you are a husband uweuwe unanipenda baba watoto kwa hiyo utakuta kwamba ndoa inaleta furaha yaani katika hali ya pekee mtu anafurahia kwamba akiwa ndani ya ndoa yale manyanyaso aliyoyapata huko nje akija huyo atampatia nini suluhu suluhuy tuelekee sasa ukingoni kuangalia namna ambavyo wazazi wanapaswa wa waandae vijana ili wawe na ndoa njema okay nipende tu kueleza kwamba ndoa kama tulivyosema ni safari wataalamu wa ndoa wanashauri kwamba ndoa yako iwe kwenye kituo kimoja yaani kwa lugha f- maalum uwe na watoto wawe wanatembea pamoja kwamba sasa ni awamu ya familia yako kwamba unalea vitoto vidogo ije i familia kulea vitoto vya msingi sasa ni familia kulea vitoto vya chuo sasa ni awamu ya watu kuolewa mm. lakini kuna familia zingine zimechanganya wa familia e, ni familia ni inaitwa moja lakini kwa lakinikwa kama familia nne au tano ndani kwa vile kuna kuna kuna vitoto vidogo hapo hapo kuna msingi, hapo hapo msingi sekondari hapo hapo kuna wanaoolewa sasa utakuta kwamba mafundisho yao yanatofautiana sasa katika lengo la kipindi hiki ni kupenda kusaidia watu waelewe kwamba unapokuwa na wale watoto ambao wanaitwa watoto kulingana na sheria ya nchi hii watu wa sifuri mpaka kumi na saba wanaitwa watoto lakini zaidi ya kumi na nane e, wanaitwa watu wazima au wananchi sasa kuna watu wengi amelea watoto anawaita watoto watoto watoto watoto watoto hata wana miaka ishirin na tano thelathini kumbe unatakiwa katika hali ya pekee ujue kwamba hawa watu kama yuko shule akamaliza chuo basi linalotakiwa ni kwamba amwache baba ambatane nanani, na nane na mwenzake waanze maisha imekuta uzoefu mgumu mtu anamaliza chuo na amepata ajira lakini kama anatoka dodoma anasema mama nataka nipangwe hapo hapo dodoma niwe karibu na nyumbani sasa baba na mama wamestaafu wanalipwa pensheni zao ndogo ndogo tu mtoto yuko pale anasema nakula bure kwa baba na mama kwa hiyo anakuwa mzigo lakini tujifunze kwa tai tai akiwa na kinda lake likafikisha umri unaofaa kujitegemea anaruka angani alafu analidondosha likidondoka <coughs> kwa hali ya wasiwasi basi anatangulia chini lidondokee mgongoni anarudia zoezi yule tai mdogo atachangamka ajue kwamba kumbe kuna kutikisa mbawa nayeye ajiunge kwenye ulimwengu wa tai nikemee sana tabia ya wazazi kudekeza watoto yaani mtoto analelewa kama yai halafu unakuta mzazi anasema well mtoto wangu ndio nimemjengea nyumba mahali fulani ndio nimemnonolia gari mahali fulani nimemfanyia nimetafutia uwanja hivi yaani kila kitu mtoto anabebwa bebwa hapana watoto wako wakishafikisha ule umri kuwa kama tai waandaye tangu mwanzo wakiwa watoto ili wakifikisha ule umri wa kujitegemea wanajitegemea lakini kama watoto unawarihisha nyumba utakuta ile nyumba itapigwa bei kwa vile hakuzoea kufanya kazi na ataona nkimwona dalali pale nitapata milioni zangu ntano basi sasa kuna shida sana kwa wengi kwamba wanakuwa wazazi lakini hawaandai kupata wazazi wengine walio kama wao kwa hiyo hakikisha kwamba kama uko kwenye mazingira ya kupeleka watoto shule peleka mtoto wako naye apate elimu ya chuo kikuu atajitegemea kama umkulima e, mrithishe mashamba na aweze kulima ili wakati fulani na yeye apate matrekta alime eneo lake yeye mwenyewe kwa hiyo hapa kuna hiyo sehemu ambayo ni muhimu na nieleze tu nyumba zetu za kiafrika nyingi tunazijenga vibaya utakuta ina sebule moja kama nyumba yako ina sebule moja basi jua wakati fulani kwamba ugeni ulioko kwako sio wa kwako ni wa watoto unakuta kwamba mama mwingine au baba mwingine ana miaka yake hamsini na kitu au sitini na kitu kuna watoto wamekuja kutembea warika ya kuposa na mabinti zake wako hapo kuta wageni wakija basi ameganda hapo hapana weuliye baba au mama wapishe jua hawa ni wa, wageni wa mtoto watoto nao waongee vizuri waangalie tv waelezane mambo ndiyo maisha na mtoto wako anapokuwa mkubwa mtie moyo kuoa au kuolewa na mara nyingi kwamba akikuzoea na akakwambia nataka kuolewa na fulani mweleze tu wazi kuna makabila ambayo zamani sana mtoto alikuwa ham- anaambiwa ha- haolewi mbali mwambie siku hizi bwana hakuna hiyo kanuni lami inafika pote tanzania olewa kokote nakumbuka kuna mwaka nilitembelea kule kusini sehemu moja ya newala na nikakutana na rafiki yangu mmoja ambaye ya ya ni mkurya huyu rafiki yangu alinifurahisha sana nasema nimeoa lakini nimepata joto ya ambia kwa vipi anasema unajua hiyo safari ya kuondoka hapa kwenda ukuriani halafu turudi yeye yeah, alikuwa ameoa kule kusini anasema ilikuwa ndefu kwa vio unapakia meli uende toka mtwara uende dar huende daressalam dareslam upakie gari moshi e, analo lina siku zake alafu uende ukuriani ni muda mrefu lakini kwa sasa utakuta kwamba mtu ukioa popote nchini unaenda haraka kwa hiyo rahisisha mambo na vikwazo alafu kuna wengine wanasema sisi tunatoa ng'ombe ishirini ng'ombe arobaini ng'ombe wanne hachana na hayo mambo yalikuwa ya wazee kwa vio aikuwa na ng'ombe sasa wewelewa tu kwamba sasa hivi kama mtu anataka kuoa basi rahisisha mambo watu wawane mzazi usiwe kikwazo watoto wasiwane sasa nitataja tu mambo machache tu hapa tunapofunga kwamba mtoto mruhusu afikirie masuala ya ndoa wakati yamejiandaa yaani amekuwa ya na umri wa kutosha na kujitegemea kiuchumi halafu jambo la pili ana, anasema kwamba ahusishe wazazi asifanye mambo hayo siri sirini wazazi wajue kwamba binti yetu anaposwa na mtu fulani ili hata mambo ya, ya kwake androa, ya ndoa yatakapokuja yasiwe magumu halafu kwa kristo uombee jambo hilo bwana apate kuliongoza halafu nyewe wanafamilia mnapoelezwa muwe watu wenye mtazamo chanya wa kushauri vizuri wewo mtu kaposa unasema mbona akatuletea katoto kafupi haya kaposa mbona akatuletea kembamba utafikiri hukuni hapana usiwe mtu wako, haribu ule mpango halafu anasema ujue kujitawala uwafundishe watoto wako kujitawala e, akipenda mtu aeleze wazazi angojee sio wale ambao wanachukuana mapema e, na kufanya mambo kinyume cha taratibu halafu watoto hawa ambao wanapenda kuana wawe kanisani au kwenye jamii wanakuwa na mwenendo wa kufaa nipende tu kutumia muda huu kuwashukuru wote mlionisikiliza kwamba somo letu tulilokuwa nalo kwa majuma haya kadhaa lilijengwa kwenye zaburi tisin na mbili kumi na mbili inasema waadilifu hustawi kama mtende hukuwa kama mierezi ya lebanon na ilivyokuwa kwenye utangulizi tulieleza kwamba mtende unastawi vizuri na kuzaa japo huko jangwani kwa hiyo hautoi kisingizio kwamba hapa ni jangwa badala yake unaweka mizizi mirefu na wale ambao wana familia iliyostawi hawatoi visingizio vya matatizo yao bali wanatafuta suluhisho kama mtende unavyokuwa na mizizi mirefu alafu mierezi inakuwa hadi E, futi zaidi ya mia tatu angani unakuwa mrefu mrefu mrefu sana basi hiyo ni habari njema kwamba na ndoa yetu inatakiwa ikue hadi tutakapokuwa na uzee mwema bwana apate kuwabariki muweze kuwa na, na ndoa ambazo zinakuwa mambo haya ya kuona leo kesho kesho kuta anasema jamani mwa ameni kwaza hayaruhusiwi lazima uweze kuwa jasiri usonge mbele kama mtende amina asante sana mchungaji uh, kwa ajili ya mada ya leo naamini msikilizaji atakuwa amepata kitu fulani ambacho kitamsaidia kwa sababu najua tumegusa sehemu mbalimbali basi katika sehemu husika mtu fulani atakuwa ameguswa kwa ajili ya kufanya marekebisho msikilizaji tumekuwa naye mchungaji nzota katika kipindi hiki cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ubarikiwe Hmm. sikilizaji inawezekana kabisa wakawa amepata swali au na changamoto namba ya kuwasiliana ni hii hapa haparedio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518 Nenale, nenale ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na kwa kufikia hapo basi sina la ziada msikilizaji wangu tumefikia tamati ya kipindi hiki kwa siku hii ya leo mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo jina langu naitwa habi machilumshana nikutakia uskilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho tutakuwa nacho kipindi kizuri cha ijali afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa wimbo wimbo nao ni kutoka kwao wanao mjua mungu endelea kubarikiwa a dadubarkiwa aatangaz oyo yao ina sre mbeshakoke anapowa tumba shabani kuvuna mwada o mju wa mungu mpenda tena umti anapowaitamioyo yao ina sar mbeshakok anapowatumba shambani kuvuna awa nida kwenye kivuli tusishinw na barini na peko kundaetakuishakaze yetu hapa tutashangilia wenye mavuno kwapanda mwanga nida kwenye kivul tusihindwe na barini na peko shaka zetu hapa tutashangiliawenye mavunoshamban mwa bwana mavuno b wabebebenela yake yesu ju shamban mwa bwana mavunoni mengi neno linasema tendetukavune wako wapmashojaawab wbebebenela yake yesu ju ninda kwenye kivuli na barini na pepo kunaetakuisha kazi yetu hapa tutashangilia wenye mafuno kapanda mwanga ninda kwenye kivuli tusishinge nabarini na abari, pepo kudaet kuisha kazi yetu hapa ktopiskuku uitoshasuatsaenyemaim apanamwananinakwenye kituliuitopishanazeuataniaeyemavim dakwenyekivuli tusihindwe na barini na peko pundaetakwisha kaze yetu hapa tutashangilia wenye mavuno kwapanda mwanga nida kwenyekiuli tusishine na barini na pko pundaetakusha kaze yetuhapa tutashangili awenye mavuno papana mwangare nakweleke koli tusishimwena ariri na feko unaeta pesha kazezo hapa tutashangili awenye mavuno