unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nujnakuj So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuaja tena nahii ni idhaa ya kiswahili ya reodoadventisa ulimwenguni awr ikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita b5 morogoro tanzania unaweza kutupata kupitia morning kupitiamg fm bila kusahau rock fm tandao yetu ni www jina langu ni kibaga mwaipaja karibu sana katika matangazo yetu hii leo na tunao waimbaji wa nundu kwaya kutokea kule mwanza wanakwambia horini mwang'ombe time So... karibu katika kipindi cha ijali afya yako hii leo tunaangalia tatizo la uvimbe katika kizazi na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa naye dkr benard chenge akitujuza zaidi ni wakaribishe tena katika kipindi kingine hiki cha ijali afya yako leo tutajifunza somo zuri sana kwanza kwa majina anaitwa dr bernard chenge ni mtaalamu wa magonjwa ya binadamu karibuni sana katika kipindi kizuri cha ijari ya afya yako leo tutajifunza somo ambalo linahusiana na uvimbe kwenye kizazi tumekuwa tumezungumzia kipindi cha nyuma tulijifunza juu ya magonjwa ya zinaa tulijifunza pid tukajifunza kuziba kwenye milija ya uzazi leo tutajifunza uvimbe kwenye kizazi ambayo tunaitabri tatizo la uvimbe kwenye kizazi ambayo ni fibroids, ni kubwa na linawatokea wanawake wengi sana inakadiliwa kwamba asilimia 75 ya, ya wanawake kupata tatizo hili la fibroid katika kipindi fulani cha maisha yao na kwa mujibu wa uh, ntanukuu kwa mujibu uh, wa jarida la new england Juno of laddicie ambalo lilitoka hivi karibuni nasema kwamba kila mwaka zaidi ya wanawake laki20 wanafanyiwa upasuaji wa kuondoa kizazi chote ambayo tunaita kutokana na tatizo hili la fibroid sasa hebu tujifunze kidogo kwamba fibroid ni nini -uvimbe uvimbetunaona kwamba huu ni uvimbe ambao unapatikana kwenye kizazi kwamba ni uvimbe usio wa saratani kwanza tujue kabisa kwamba huu ni uvimbe ambao hauwezi ukawaleta madhara ya saratani ambao hujitokeza kwenye kuta za mfuko wa mimba uitwayo uvimbe huu unasababishwa kubadilika kwa shape eh, au eh, ya kizazi na pia dalili zingine ambazo tutaweza kuzitaja kule wanawake wengi huanza kupata maumivu makali wakati wa hezi kutokana na, na uwezo wa uvimbe kwenye kizazi ni jambo la msingi zaidi kwa wanawake wote kuchukua hatua kama eh, hizi kuzuia kutokea kwa tunaona kwamba katika gazedi hili la, la ing, new england Juno of medicine ambayo lilitoa tathmini ya, ya, ya, ya, ya watu ambao wako kwenye kwenye dalili lakini pia kuna tafiti zingine ambazo zinaonyesha kwamba kuzuia au kutibu tatizo la kupanda kwa presha ya damu pia hii husaidia kupunguza hatari ya kupata uvimbe kwenye kizazi na utafiti mwingine ambao uliofanyika katika chuo kikuu cha mwenyewe unasema kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya presha ya damu na hatari ya kupata uvimbe kwenye kizazi sasa wale wenzangu ambao wana shida ya presh kuna moja ya vitu ambavyo vimefanyia utafiti kwamba wanawake wanaokaribia kukoma kwa hezi sasa msikilizaji unayonisikiliza katika kipindi hiki unaweza ukajiuliza utajuaje kama tayari una uvimbe kwenye kizazi lakini lakini lakini pia pia swali la kujiuliza huko uliko unaweza je fibroid fibroid ama uvimbe inaweza kusababisha kuvuja damu maumivu ya mgongo na dalili dalili zingine mbaya inawezekana kabisa sio kila mwanamke mwenye fibroid, eh, anaweza kupata dalili hizi lakini pia, uwezo wa dalili hizi sio lazima kwamba una uh, una fibroid unaweza kuwa na tatizo lingine la kiafya Uh, ushauri mzuri ni kuonana na, na daktari haraka ili kupata vipimo zif, uh, ambazo unaweza ukazipata kule hospitalini utajuaje sasa kwamba una tatizo hili moja ya dalili ni, ni kupata hezi inayochukua siku nyingi kanzikanzia uh, siku saba na zaidi uh, unakuta unakutahz una, yako inapitiliza siku kwao hili ni tatizo ambalo sio zuri sana unapoona unapitiliza siku zaidi ya kumi kumi na mbili kumi na nne hizi sio dalili nzuri lakini zingine ni kuwa na hezi nzito danakua nzito wakati wa hez, wenye cycle yako kujisikia umeshiba muda mwingi Ma, matatizo mengine unakuta n yani, huna wengine tatizo hili wanafikiria wana kama na vidonda vya tumbo tumbo limejaa gesi lakini ni dalili mojawapo ya uvimbe kwenye kizazi kwenye wenye eh, ngin ni maumivu ya nyonga hmm unapokaa kwa muda mrefu au ukatembea unaweza ukajikuta unapata una maumivu sana na hii ni ni kwa wanawake, ayina, ay, ay, ay, kwa, kwa kwa wanawake wanawake tu haipo wanaume lakini kingine ni kupata mkojo mara mara ikwa aawakeo kutoa mkojo wote kwenye kwenye kibofu mm. kibofu kibofu tutakuja kuzungumzia matatizo ya ya kukosa choo choo kwa muda mrefu au kupata kigumu hii ni moja hapo ya dalili ambazo zinaweza eekaeteza tatizo hili la, la kupata maumivu wakati wa tendo la ndoa na yenyewe ni ni changamoto hii pia kini kingine tunaweza kuzungumzia madhara mbalimbali ambayo ya uzazi kama ugumba na mimba kutoka hili linaweza ikawak kuna watu wengine unakuta akibeba mimba tu kidogo inatoka mwingine hapati mibaraka hapati mibaraka habebi ujauzito ni mojawapo inawezekana ukawa na uvimbe ukaathiri kwenye sehemu ya mayai na tunaona kwamba kuna milija ambayo kipindi cha, cha nyuma tulizungumzia kwamba kuna milija milija inayoziba hmm? kiziba ile mirija, haitakuwa na uwezo wa kuweza kutungishwa mimba na hautapata mibaraka yoyote kwayo mwisho wa siku unapata ugumba kwahiyo tatizo hili inaweza kasababisha ugumba na pia akipammbauut uvimbe kwenye kizazi eh, wakati wa ujauzito tuzungumze kidogo hapa tuzungumze kidogo kwa waawazito hata wale ambao wanajiandaa kuelekea huko kupata mebaraka wakati mwingine mwanamke anaweza kupata fibroid akiwa kwenye uauzito ni dalili gani ambazo sasa zinaweza kujionyesha uvimbe kwenye kizazi inaweza kusababishwa shida wakati wa kujifungua na, na pia kupelekea mwanamke kujifungua kwa upasuaji lakini pia inaweza kupeleka ugumba eh, kupelekea ugumba pia kama tatizo ni, ni, ni kubwa sana kutokana na, na ugumu kwa yai kurutubishwa na kisha kujishikiza kwenye ukuta wa, wa hmm. kwa wanawake ambao bado hawajazaa hushauliwa kutumia dawa ili kupunguza ukubwa wa uvimbe kabla ya kupata ujauzito lakini kama tatizo hii ni kubwa zaidi basi upasuaji hufanyika kabla ya kushika mimba kumbuka ni vizuri kufanya vipimo kabla ya hujaamua kushika ujauzito hii itakusaidia kupunguza hatari ya kupo, kumpoteza mtoto na tatizo hili kwa kweli wapendo wasikilizaji ni tatizo kubwa ambalo linawapata wengi wanapoteza maisha yao kwa sababu tu tu wengi wa, hawaendi kliniki, hawaendi kufanya wengine wanaokopa niwashauri kwamba hebu mjitahidi sana stanakuenda kwenye kiii kwenye vituo vya afya kwa ajili ya kufanya uchunguzi kabla wengine wanapoteza watoto wao uh, wakati wa sababu unakuta ana matatizo makubwa lakini anapoteza mtoto kabla ya muda wa wakujifungua kwa sababu ya matatizo hayo asante sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nami katika kipindi cha kwanza cha ijali afya yako nam tunacho kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi hapa tuwakumbushe tu kwamba tunaendelea kuangalia kwa madi inayosema namna ya kufikia uzee bora hii ni sehemu ya pili tukiwa na wanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan wakitujuza mengi kuhusiana na kufikia uzee bora tunaposema kiakili ni ili hali ya mfumo wa akili ambao kunaposema mfumo wa akili moja kwa moja umezungumzia ubongo ambao huo ubongo upo ndani ya mwili wa mwanadamuo sawa sasa ili akili iweze kuwa kuwa imara iweze kuwa hai muda wote inabidi ifanyi, ifanyiwe mazoezi na mazoezi makuu ya hii akili ni usomaji wa mambo mbalimbali mbali. kutafuta ammbambatafuta ueeaaam bamba kwa mfano unakuta mtu anasoma vitabu mbalimbali mbali, anataka kujua vitumbali kupitia vitabu anaingia kwenye mifumo labda ameingia kwenye google anatafuta vitu fulani amingia kwenye dokumenti mbalimbali mbali, mafaili anasoma anataka kujua habari mbalimbali ambazo zinezo zikamwongezea ufahamu na uelewa wa kitu fulani mfano mzuri kuna watu ambao wamesoma labda hapa afrika hatahapa tanzania wapo watu wa sasa ukimkuta mtu aliyesoma katika mazingira ya apa tanzania kwa mfano ukamkuta ama mtu ambae jasoma kijijini mwenye umri wa miaka hamsini uwezi kumlinganisha na mtu ambaye amesoma mwenye miaka themanini miaka sabini mfano mzuri labda tuchukulie labda labda tuchukulie labda nelson mandela yule raisi wa afrika kusini sawa so, alikuwa ni mtu ambaye amesoma alikuwa na miaka themanini na zaidi lakini alikuwa na uwezo wa kutoa maelezo katika mikutano mbalimbali anatoa maelezo na maelezo yale yanakua yanaeleweka lakini kwa umri ule ule au kushuka pale ukimpelekea mzee wa miaka hamsini kijijini miaka sitini ambayashi katika mazingira ambayo hayapo katika mfumo mzuri wa suaa la kusoma na kuongeza upanua ilea hamsi natao mimi fulani ana jitaidi hmm. kufikiria kwamba bana huyu inakuaje we ni wa mtoto wanane amekusahau kabisa kwa sababu hawezi hakujishughulisha katika maisha yake yote hajajishughulika katika swala la kufanya ubongo ukawa imara katika upande wa kuweza kusoma na kuingiza mambo mapya katika akili yake asante mtaalamu mwenzangu ndugu damasi kwa hiyo kupitia hii kiakili hapa ndugu msikilizaji tunaona kwamba kumbe elimu ni bahari maana yake elimu haina mwisho kwa hiyo kupitia kujifunza kutaka kujifunza kujiongezea ujuzi na ujuzi inapelekea mtu akawa yuko vizuri yaani anaweza akaenda kuwa na umri mkubwa lakini akawa bado kiakili yuko vizuri labda pia niongezee mr m mbinda kwamba naeza nikatoa mfano mfanohuu kulikuuna rafiki yangu ambaye Ndiyo. alikuwa ana astashaada kifupi kamaataka enda asomelakini nina shida tawezaji kusoma kwasababu nina tatizo la kusahau mara kwa malaimeweka funguo seemu fulanua akawa naofu alivonifata mimi kama rafiki yake kumshauri nilimshauri kwamba kwambaaabakua tabu mbabalsaasle akaaza kusoma a est asnment mambo mbalimbali yashule waajadiliana naaapewa na, na walimu ilifikia mtu ili hali ikaanza shida peji moja ya kitabu kumaliza kwa kwa kichwani anashindwa lakini simu yuko vizuri na sababu gani akaza kutmaa npa sda hapa pei kuelewa kwamba msikilizaji mpenzi msikilizaji aelewe kwamba kile kitu ambacho taa akfana mara nyingi kinaweza kikakupelekea auplekeakaa unakifanya kwa unakifanya vizuri yes ndiomanisha hivyo sawa kabisa ninakushukuru mtaalamu mwenzangu pia kuna hii nyingine ambayo tunaona hapa ni kimwili labda kimwili tuelezee kidogo hapa mpenzi msikilizaji aelewe kwamba vizuri kimwili kwa namna ipi asante sana mtaalamu ni kwamba tunaposema kimwili kwanza mwili ni ule muonekano mzima kwamba mwanadamu ana miguu miwili ana mikono miwili sa no, naazungumzia mwili kwamba uzee ulio bora ukimwangalia hivi huyu mtu awe na muonekano ambao ni mzuri sasa ili, ili mwili uweze kuwa mzuri katika uwezekuwa ya uze, katikaaika uzeeni aman lazima katika hii katika hali ya ujana au katika hiyo hali umri uliono sasa hivi inabidi ule vizuri Saka, na ufanye mazoezi ya mwili sawa inamaana kula vizuri kulala vizuri kula vizuri kulala vizuri na kunywa vizuri kwa mfano nakunywa mtu wa abana, wa, watu watuanauchosha mwili kwa kunywa pombe sawa anavuta sawa ile una mwili mwilina athii mwili kwa hiyo unakuwa una umetengeneza mazingira ambayo wwewe mwenyewe una utakuwa unajusa uzee wangu utakuja kuwa vipi kwa, kwa mfano pia katika mfumo wa mwili pia kuna mfumo kuna mambo yahusishwa ya mazoezi mazoezi ni kitu muhimu sana katika maisha ya mwanadamu sa. mazoezi ni sawasawa ni saw saw na kuufanya mwili uchangamke Yani, mazeakata ni, ya tatu ambayo ndo moja kwa moja naunganisha na ile sehemu uliosema kwamba kuna kimwili kiakili na kilo. sasa ile ya deka, mm. apa, ya tatu mazoezi ambayo naweza ni kiroo amatatu a kwamba mazoezi mazoeziao yako mazoezi ya fysica yani mazoezi ya kuonekana kwamba bwana huyu mtu anafanya mazoezimoja kwamoja fuo wa moyo yeah. le mzug utafanya mzunguko wa damu adamuende arakaraka nakuzibua mishipa hiyo yeah. aa alafukuna mazoezi tuama mazoezi laa yaakili ushama mazo kusoma vitabu mbalibali na mazoezi a ya, ya, ya, ya, ya kiroho kwa mfano kufanya ibada kusoma neno la mungu sawa na maombi sasa. Sawa. Sasa, ukienda katika yote haya, uki, uki, uki yote haya itafanya mwili wako unakuwa huko vizuri kwa mfano, sasa. kwenye swala la ibada vrny aaa badaknyoni utakua huko vizuri u katika t ya unavyozungumzia low kuna konekthon kati ya roho na moyo wa mwanadamu sawa moyo ambao huu moyo wa wanyamah kuna oen kati ya moyo na roho tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kama utakuwa na maswali maoni changamoto au jambo linaokutatiza endelea kuniandikia kwa nwani hii hapaa ifuata redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania msilizaji kesho ni biblia ya kujibu endelea kuwa pamoja nasi katika vipindi vinavyoendelea kutoka hapa studio tafadhali barikiwa nao waimbaji wa nundu kwaya kutokea kule mwanza wanakuambia mungu wa eliya asante msikilizaji tukutane kesho mufunga histori aya ulimwe ngukũyukowapimungu wa elia tana uweza wa elila kubasu wangameza shetani kwele kipindĩ chetuuk I am the to of the angu bariro owakona arina katila anaeereka yukowaimuvu wa eria rara oweta wa eria kubasuwa shetani kene kipindi chetu Yuko wa biwubu wa elia, kwa na uwezo wa elia, Upasu anga meza chetani, banya kipi