unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja yuwaja yshii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kutokea morogoro tanzania kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 unaweza kunipata kupitia rock fm bila kusahau morning kusahaumrings fm hi leo msikilizaji ungana nami kwa njia ya mtandao wa www rg hii leo utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja ni tuweze kuwa pamoja mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha watoto wetu basi msikilizaji wanaotufungulia matangazo kwa njia ya nyimbo ni waimbaji wa lemara kwaya kutoka kule arusha wanakuambia umefika wakati Metika wakati waku chambamka. Ma no se kubaja isalitaswaka. Watu mishi wam good swaku wamcho. Tua yari. Kamawana wat. akcgk wa mnus구u waja dstsg wtumisiwa歌 tpsa구uwc tekyarkawanaw Oh, my Tu et ayabri, Kamawanawali Vedabu, tu et ayabri, Kamawanawali Wedabu, Bakou si diz inukka pan te ne so Tousomene no la keh to dam sina do it, I kama me. Come on, when a wordy with a ayaaskasante sana remala kwaya kwa ujumbe huu mzuri ambao wanatupatia na kuweza kubarikiwa naamini ya kwamba msikilizaji wangu uko tayari kwa ajili kuweza kusikiliza kipindi hiki cha watoto wetu hii leo tutakuwa tukizungumzia mada inayosema ukatili dhidi ya watoto na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa naye mtaalamu tukachuo kikuu cha jordan ambaye nitapatia nafasi ya kuweza kujitambulisha alafu akuletee mada hii tafadhali enda pamoja leo ukatili dhidi ya watoto mimi ni faltanda na tumeweza kupata fursa pekee ya kuweza kuwa na mtaalam ambaye ataeleza vizuri sana kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto na kuaje na nini maana ya ukatili na maana ya mtoto na kuna aina ngapi za ukatili zote ataeleza kwa ujumla wake tuweze kuelewa kwa uzuri kabisa i naye hapa mtaalamu wetu ambaye ataeleza kwa uzuri kabisakaribu sana ili uweze kuweza kuendelea na mada hii kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto asan mada yitu leo ni ukatili dhidi ya watoto na katika madayitu ya leo tutaangalia kwanza maana ya ukatili dhidi ya watoto tutaangalia maana ya mtoto ili tujue mtoto ni mtu gani lakini pia tutaangalia ina za ukatili dhidi ya watoto tutaangalia vitu vinavyoashiria ukatili huo unavotokea una lakini pia tutaangalia mazingira na wahusika ambao wanaweza wakafanya huo ukatili dhidi ya watoto <tere> ningependa kuanza kwanza na maana ya ukatili dhidi ya watoto ukatili dhidi ya watoto ni matendo yote yanayofanyika kwa lengo la kumuumiza au kumwathiri mtoto kupitia njia mbalimbali kwao ukatili dhidi ya watoto ni vile vitendo vyote yani vitendo vitendo vinavyoweza kufanyika vikiwa na lengo la kumwathiri mtoto hivyo vinaweza kumpiga oa kitu kingine maana ya mtoto mtoto ni nane mtoto ni mtu yoyote ule mwenye umri chini ya miaka kumi na nane kwao mtu yoyote ule ambao yuko chini ya miaka kmina n huyo anajulikana kama mtoto Mpeno msikilizaji nitaenda kuelezea aina za ukatili dhidi ya watoto ambapo tuna aina kuu nne za ukatili dhidi ya watoto aina ya kwanza ni ukatili wa kihisia aina ya pili ukatili wa kimwili aina ya tatu ukatili wa kingono na aina ya nne ni kutelekeza mtoto nitaanza kuelezea aina mojamoja moja na vitendo ambavyo vinaashiria ukatili huo naanza na aina ya kwanza ambayo ni ukatili wa kihisia ukatili wa kihisia ni aina ya ukatili unaohusisha matendo yanayolenga kuharibu na kuathiri vibaya hisia na utu wa mtoto katika kujitambua kujipenda kujieshimu na kujithamini kwake kwa ufupi ukatili wa kihisia ni matendo yanayoharibu hisia na utu wa mtoto koo matendo yyote ambayo yanaharibu hisia au hut wa mtoto huchukuliwa kama ukatili wa kihisia huu ukatili unaharibu namna ya mtoto kujitambua kujipenda na kujiheshimu nitaelezea vitendo vinavyoashiria ukatili wa kihisia tukianza na kitendo cha kwanza ni kumwita mtoto majina ya matusi kwenye kumwita mtoto majina ya matusi tunaongelea matusi mbalimbali mbalimbalilabda mtoto lakini mjinga mtotoainmmjina hapa ni maneno ambayo yanaharibu kujiamini kwa mtoto mtotomaa mtoto jisi unavomuita maneno ndo maneno yanaojijengea kwenye kichwa chake mtoto anajiona kwamba ni mjinga hata ile kiwango chake cha kujithamini na kujiamini kinapungua lakini kitendo kingine ni lugha au matendo ya vitisho tukiangalia kwenye lugha au matendo ya vitisho kwamba mtu sio lazima akutishe kwa kuongea maneno kabisa inawezekana ni vitendo ambavyo mtu anakufanyia vinakufanya anakfanyia ymaneno au lugha za vitisho inaweza ikaa labda nitakuua mtoto katika vitendo vingine vinavoashiria ukatiliwakihisia ni kumtenga mtoto kutokana na hali alionayo tukiongelea hali yalionayo inawezekana labda ni ulemavu au ni hali ya kiuchumi ya nyumbani labda mtoto unaweza kwa sababu ya hali ya kiuchumi ya hali kiuchumi nyumbani kwao ni ni duni labda labda mnamtenga mna hawezi kucheza naye au kutokana na ulemavu wa leonao, ulemavu wa migu, wa miguu macho unawezakuta anatenga hisia za mtoto kwa sababu mtoto anajiona kama e hana thamani lakini kitu kingine ni kumweka mtoto kwenye mazingira ambayo anashuhudia ukatili wa kimwili kwa wazazi au walezi kuna baadhi ya wazazi ambao awezkutaa labda mama anampiga baba au baba anampiga mama kwao mtoto akiwa anashuhudia vitendo kama hivi vinaharibu saikolojia yake mtoto inamaanisha akiharibika kisaikolojia ni anakuwa ni mtoto mwenye mawazo mtoto asiyekuwa na furaha kwa hyo inaharibu hisia za mtoto ndugu msikilizaji nitaendelea na aina nyingine ya ukatili ambayo ni ukatili wa kimwili ukatili wa kimwili ni aina ukatili unaofanyika ukilenga kuleta maumivu na madhara kwenye mwili wa mtoto ukatili wa kimwili unafanyika ili kuleta maumivu au madhara kwenye mwili wa mtoto ukatili, ni mtu akifanya hu ukatili yake yanakuwa ni mtoto aumie kimwili vitendo ambavo vinaashiria ukatili wa kimwili ni kama vifuatavyo kitendo cha kwanza ni kumchapa viboko mtoto kupita kiasi ndio wazazi wanafundisha watoto kwa kutumia adhabu labda ya kumchapa lakini hata kumhapa mtoto adhabu inabidi na kosa mtoto unaweza kukuta mtoto labda anachapa fimbo hata ishirini hii inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumfinya kupita kiasi kwa nia ya kumuumiza unaweza anamfinya mtoto watu wengine naeznttowatuengine anafiya mpakalabda ketou unamfinya mtoto unamuumiza kimwili ii e, namwaribia mtoto namna yake ya kujitambua kujithamini na kujipenda lakini kitu kingine ki ni kumng'ata unakuta mtoto amefanya kosa mtu anakasirika anamng'ata kwa sababu ame, amekasirika Ndo kama adhabu hii pia inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumsukuma mtoto kakosea jambo anasukumwa hii pia ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma moto kuna baadhi ya wazazi au walezi au hata watoto wengine unaweza kukuta adhabu inayotolewa kwa ajili ya mtoto makosa yake anakutwa anachomwa moto labda na kijinga cha moto au pasi anaunguzwa ndo kama adhabu hii ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma na vitu vyenye ncha kali tukizungumzia vitu venye ncha kali tunazungumzia vitu kama mikasi visu sindano hii inakuwa na lengo la kumuumiza mtoto kimwili na kitu cha mwisho ni kutingishwa labda mtoto kafanya kosa kwa nini umeifanya kosa lakini unamwambia una maneno ayu ukiwa unamtingisha hii pia inachukuliwa kama ukatili wa kimwili ndugu msikilizaji nitaendelea naaina yatoto ya ukatili dhidi ya watoto ambayo ni ukatili wa kingono ukatili wa kingono ni ukatili unaohusisha kumtumia mtoto katika vitendo vya kingono na ulawiti ili kujiridhisha kwa lugha nyingine ni kitendo cha kumtumia mtoto kukidhi ask au hamu za kingono ukatili wa kingono unatokea pale ambapo mtu mwingine anamtumia mtoto kwa lengo la kutimiza hamu zake za kingono uatl wa kingonounaeza ukafanyika kwa watoto wa jinsia zote watoto wa kike na watoto wa kiume kwa watoto wa, ki- wa kike inaweza inawezaikawa kama kubakwa lakini kwa watoto wa kiume kama kulawitiwa vitendo vinavyoashiria ukatili wa kingono mtelezwa vitendo bavo vinaashiria ukatili wa kingono kitendo cha kwanza ni kumtomasa mtoto sehem nyeti au tunaweza tukasema kumshika mtoto sehemu za siri kitendo cha kumshika mtoto sehemu za siri ni kitendo cha ukatili wa kingono airuhusiwi kumshika mtoto sehemu za siri kitendo kingine ni kumwonyesha mtoto picha za ngono kuna baadhi ya watu wanaonyesha watoto picha za ngono kwa hiyo hichi kitendo ni ukatili wa kingono lakini kitu kingine ni kumwambia mtoto maneno ya kingono kuna baadhi tuseme mfano kwenye mitaa mtoto labda anapita barabarani unakuta vijana unamwambia mtoto maneno ya kingono hii inachukuliwa kama ukatili wa kingono maana tunaharibu sikolojia ya mtoto kitu kingine ni kuvua nguo mbele ya mtoto ndugu msikilizaji najua watu wengi wanachukuliaga kama ni kitu cha kawaida kuvua nguo mbele ya mtoto mtoto mtoto mtoto mtoto mtoto hata hata akiwa mdogo mdogo ila sio sio kitu kitu kizuri kizuri kama kama kama atakuwa anakuona unavua nguo mbele yake hii pia ni ni ni ukatili wa wa kingono maana mwili wako na bado jinsia hiyo hiyo lakini cha ja kufanya kitu kingine ni kufanya ngono mbele ya mtoto nawezekana labda ni uwezo kwao chumba ni kimoja lakini wazazi au walezi wanafanya ngono mbele ya mtoto hichi ni ukatili wa kingono kwa sababu mtoto anashuhudia vitendo ambavyo ni vya watu wa wazima wakubwa kupita umri wake kitu kingine ni kushiriki vitendo vya kingono na mtoto tukiongelea kushiriki vitendo vya kingono na mtoto natunaongelea mfano kubakwa au Umeml- mtoto amelaghaiwa lakini akashiriki tendo la ngono watoto hawaruhusi kushiriki matendo ya ngono kwa hiyo huu ni ukatili maana mtoto hana maamuzi yake sahii bado ni mdogo kitu kingine ni kurikodi watoto wakifanya vitendo vya kingono kurikode watoto wakifanya vitendo vya kingono pia inachukuliwa kama ni ukatili wa kingono kwa sababu unawafundisha watoto kufanya vitendo vya kingono katika umri mdogo na nwatoto ambao wanafanya hivi vitendo ni watoto ambao wanakujwa kuwa ni watoto ambao wanakosa kujiamini wanakosa na kujithamini lakini cha mwisho ni ulawiti kwa watoto wa kiume ili tatizo limekuwa kubwa sana jamii inaficha lakini ni tatizo ambayo limekuwa kubwa sana kwa kipindi hichi watoto wanalawitiwa lakini kwa kwakuwa familia au wanajamii hatushirikiani katika kutokomeza huu katili watoto wanaendelea kupata shida wanakuwa wakubwa lakini ni watoto ambao hawana furaha watoto ambao hawajiamini wala hawajithamini wengine wanashuka kimasomo darasani kwa sababu ya ulawiti wengine wanashindwa kusema kwa sababu watu wanaofanya vitendo hivi ni watoto ambao ni watu wa karibu sana na, na wao wow. kwahiyo inakuwa vigumu mtoto kuelezea ndugu msikilizaji ntaenda kumalizia naina ya mwisho ya ukatii dhidi ya watoto ambao ni utelekezaji wa mtoto utelekezaji wa mtoto hiki ni kitendo cha kukataa kumpatia mtoto mahitaji yake muhimu kama chakula mavazi na malazi na tukisikia utelekezaji utelekezaji wa mtoto mtoto mtoto tunaelewa ka kama kaachwa tu lakini nyumbani, lakini inawezekana naye nyumbani mahitaji mahitaji yake yake muhimu mtoto muhimu hii ni ae ooezaiwatotouteleezaji unaezaku kutokuwa mahitaji ya kimwili kihisia au kielimu tukisema mahitaji ya kimwili ni kama mavazi malazi chakula lakini mahitaji ya aataak ni kama upendo watoto kupendwa wanahitaji upendo Ile katika maadili mema lakini pia kielimu kila mtoto kusoma watoto anahitaji kupelekwa shule ili wapate elimu vitendo vinavyoashiria utelekezaji wa mtoto mtaelezea vitendo vinavoashiria utelekezaji wa mtoto kitendo cha kwanza ni kuto kumpatia mtoto huduma muhimu huduma muhimu mfano chakula mavazi malazi kwao kama mtoto hizo huduma muhimu na mzazi au mlezi hii tunaita ni utelekezaji wa mtoto na unajua mtoto ili kukua anahitaji haya mahitaji aya mahitaji ni mahitaji muhimu ili ya katika ukuaji wake mtoto awezi kufanya hata vizuri hata darasani kama aeaapata chakula ujala asubuhi hata kusoma vizuri mavazi sehemu ya kulala inabidi upumzike vizu, apate muda wa kupumzika ili aweze kukua kimwili na kiakili lakini kitendo kingine kinachoashiria utelekezaji wa mtoto ni kumnyimahaki haki ya elimu elim. kuna baadhi ya wazazi na walezi awaruhusu watoto kwenda shule inawezekana labda ni kwa sababu ya jinsia au mzazi anaona labda ana uwezo ni haki ya muhimu mtoto kupata elimu kitu kingine ni kutohakikisha usalama wake usalama wa mtoto ni jukumu la kila mwanajamii sio jukumu la wazazi wake tu kila mwanajamii anatakiwa kuhakikisha usalama wa mtoto mtoto anatakiwa aishi katika mazingira salama salama kwa ajili ya mwili wake salama kiakili yaani inabidi tumlinde kutokana na huu ukatili wote unaotokea ili mtoto aweze kuishi na kukua vizuri kitu kingine ni kuacha kumpatia matibabu ya kiafya ni haki ya mtotokupatia matibabu ya kiafya pale anapougua mtoto akiugua inabidi apelekwe akatibiwe kwa hiyo kumpatia matibabu ya kiafya pia ni aina ya utelekezaji wa mtoto kitu kingine ni kumnyima haki ya kucheza watoto ana haki ya kucheza anatakiwa acheze afurai na wezake inamwongezea kukua kiakili basi msikilizaji tukutane katika kipindi kijacho katika mada hii hii ukatili dhidi ya watoto kama na maswali maoni ya changamoto anaoni hi hapa ya kuniandikia redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho tunapotoka hapa studio kumbuka kipindi hewani vijana na maisha naamini ya kwamba kijana mwenzangu utakuwa tayari kwa ajili ya kuweza kutegea sikio kile ambacho tumekiandaa kwa ajili yako siku ya kesho hawa paa waimbaji wa, wa kutokea kule rwanda wanakwambia urukundo Urruko ndorru horra hor Oman Isoko Eu To Lia Puadre, Tolia, papana, who sit niyedibupi ni manzona mwisho toli ya bbae usetoke toliya babana usetokekamwe tolya tolya tole ya du usetoke kamwe, tu. kamwe uwesanama